Để bé mọc răng không sốt

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nt_go_dep, 16/7/2007.

1. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, em có một kinh nghiệm dân gian, đã thử nghiệm trên cháu em, con em và con nhà hàng xóm, thấy có vẻ cũng nghiệm nghiệm, nên chưng lên đây, mẹ nào ưng thì làm theo nha, :D

Để bé không bị sốt khi mọc răng, khi bé được 3 tháng 10 ngày, các mẹ mua lấy 9 lá hẹ, cầm từng lá quệt ngang miệng bé, lần lượt từ trái qua phải rồi từ phải qua trái, cứ thế đủ 9 lần (mỗi lá quệt 1 lần).

Hi hi, kinh nghiệm có vẻ lởm nhưng em thấy đúng phết đấy, (hay là vô tình ứng thì ko biết), bé nhà em sức khoẻ cũng bình thường, thế mà mọc răng, trộm vía chả sốt đâu, cùng lắm thì chỉ nóng đầu khoảng 1 buổi chiều thôi, kể cả răng hàm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nt_go_dep
    Đang tải...

2. bucuatom

bucuatom Thành viên đạt chuẩn

Tiếc quá vì mình biết mẹo này thì Tom nhà mình đã qua 3 tháng 10 ngày rồi . Bây giờ cu cậu đang ra nhiều dãi và ngứa lợi, vớ cài gì cũng bỏ vào mồm gặm, nhưng chưa thấy sốt mọc răng, mọi người bảo chắc cũng sắp nở răng rồi. Không bíêt bây giờ quệt lá hẹ còn có tác dụng không nhỉ, mẹ nó có biết ai làm muộn như vậy ko? :confused:

3. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

ấy ấy các mẹ ơi, bé trai 7 lá, bé gái 9 lá nhé (theo vía mà). nhà mình k quệt ngang miệng bé mà giã lấy nước, rồi lấy khăn của bé thấm quệt vào lợi bé . Trộm vía, bé cũng không sốt .

4. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Hic, mình còn tiếc hơn cả bucuatom í. Nhóc nhà mình răng lợi đầy đủ rồi mà hồi mọc răng không biết mẹo này nên cứ cái răng nào nhú lên là biết ngay, hic hic hic...

5. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mình cũng thấy nhiều người nói mẹo này hay lắm, nhưng nó không đúng với con nhà mình hay sao ý.
    Hồi đó mình giã ra, thêm ít muối rồi dùng khăn xô thấm và sát vào lợi bé. Mình làm tận 2 lần cho nó chắc (hay là tại làm 2 lần nên không hiệu nghiệm nhẩy???). Chả hiểu ra răng nữa :rolleyes:.

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hihihi mục này mình đã post 1 lần rồi thì phải, Bông nhà mình không dùng lá hẹ mà là lá rau ngót: rửa sạch, giã với nước ấm rồi bôi đều lên lợi (thời điểm là 3 tháng 10 ngày), kết quả là bé răng mọc vô tư đến tận răng hàm luôn, chẳng ốm sốt gì, cũng chẳng tướt tí nào cả. Chỉ có điều bé cũng chậm mọc răng, đến lúc 1 tuổi vẫn chỉ có 2 răng cửa dưới, nhưng gần 2 tuổi thì mọc gần như đồng loạt cả răng hàm luôn. hihihi cả nhà tớ vẫn trêu là: "ngủ dậy thấy mồm con kín răng rồi".

7. luntet

luntet Thành viên tập sự

Hi, chào các mẹ,
    Kinh nghiệm này mình cũng được biết, nhưng mình được hướng dẫn hơi khác . Ở Cty mình tất cả các mẹ đều làm thì kết quả giống nhau y chang luôn . Từ khi sinh đến lớn (bé Bống nhà mình thì làm từ sau khi 2 tháng cơ), mỗi sáng khi rơ miệng cho Bé, không dùng thuốc hay nước muối mà rơ miệng bằng nước lá hẹ (lá hẹ rửa sạch, ngâm qua bằng nước sôi để nguội rồi lấy thìa nghiền nát, lấy nước đó thấm gạc để rơ miệng). Ngày nào cũng làm thì đảm bảo không sốt tí nào từ khi mọc răng đến khi mọc đủ .
    Thêm nữa, ngày nào cũng chưng lá hẹ với nén cho bé uống thì bé rất ít khi bị cảm và ngừa ho đậy
    Bống nhà mình gần 8 tháng rồi nhưng 2 răng dưới cũng chỉ mới bắt đầu nhú lên hôm nay thôi .
    Các mẹ cứ làm thế nhé
    Chào .

8. mechip&tom

mechip&tom Thành viên tích cực

Chung la he voi gi ha ban minh chua hieu? Con minh hon 5 thang chua moc rang nao thi lam co tot khong. P/S: hoi 3thang 10 ngay minh cung da lam roi nhg thay vn chua yen tam lam, ban mach cho minh nhe:D

9. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Hic! Tiếc quá bây giờ mới biết tuyệt chiêu này!
    Bé gái nhà mình 6 tháng 19 ngày rồi mấy hôm nay bé có hiện tượng sốt, đau do mọc răng thấy bé khóc mà thương lắm! Không biết làm thế nào cả? Bố, mẹ nào có kinh nghiệm gì khác hay làm cho bé bớt đau thì phổ biến giúp mình với nhé!
    Chân thành cám ơn các bố mẹ nhiều!

10. alo24h

alo24h Banned

còn em làm mọi cách rồi nhưng chăng ăn thua, vẫn sốt nhưng nhẹ thôi
    WWW.alo24h.com.vn

11. Me HaiBờm

Me HaiBờm Thành viên tập sự

Có phải là bạn nói củ nén không , trông giống củ hành hay củ tỏi gì đấy nhưng mà nhỏ và tròn hơn???
    Bé nhà mình cũng được tròn 7 tháng rồi, mình không rơ lá hẹ đúng 3 tháng 10 ngày mà rơ vào lúc nào không nhớ nữa. Nghe đâu còn rơ bằng lá dắp cá cũng được?

Ah, 7 tháng thì có uống lá hẹ chưng với nén được chưa . Còn đối với bé trên 2 tuổi thì có áp dụng phương pháp này được không nhi? Bé lớn nhà mình cũng hơn 2 tuổi nhưng cái vụ viêm họng và ho là thường xuyên xảy ra lắm . Bé lại thích mát mẻ, chỗ nào mát nhất thì thích nằm ở chỗ đấy . Cho nên là .... khổ lắm ...dăm bữa nửa tháng lại thấy ho, viêm hong..:(

12. trieunam2005

trieunam2005 Thành viên chính thức

Ðề: Để bé mọc răng không sốt

3th10ng bôi 9 cái lá hẹ giã nát vào hàm răng thì bé mọc không đau là đúng đấy! Bé nhà mình mọc 2 cái đầu tiên mà ko bít mọc lúc nào nữa. Một ngày đẹp trời mẹ vạch miệng con ra thì thấy 2 cái mọc nhú lên khỏi lợi ở hàm dưới rùi. Hic

13. mesim09

mesim09 Thành viên chính thức

các mẹ cho hỏi 3 tháng 10 ngày là tính theo lịch âm hay dương? Như bé lớn nhà em thì em tính đủ 100 ngày rồi giã lá hẹ với giá đỗ sống dùng ngón tay trỏ của mẹ quệt cả hàm cho bé mà mấy năm nay cũng không nhớ là quệt mấy lần nữa. E thấy bé nhà em mọc răng không sốt, không đau. Ngoài ra bé mà ho thì có thể dùng lá hẹ ngắt làm 7 đoạn hấp vơi vài giọt mật ong và quất bao tử bé cũng đỡ ho và long đờm đó ạ.

14. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

mình làm giống bạn.nhưng bé nhà mình vẫn sốt lắm bạn ạ,sót ruột lắm cơ

15. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

hic hic nhà Nghé cũng làm y hệt lúc 100 ngày mà lúc 4 tháng mọc chiếc răng đầu ( sớm thường mọi người bảo sẽ dễ hơn) mà con vẫn khóc bỏ ăn sốt như thường hic hic .............bà nội Nghé người P mới mua cho cái vòng hổ phách thì con đeo vào êm luôn nên mỗi lần mọc răng cũng chỉ hâm hấp có khi ko có biểu hiện gì nên giờ 18 răng rồi mẹ Nghé chỉ có kỷ niệm lúc 4 tháng biết con mọc răng thôi còn sau đấy các bạn răng cứ dắt tay nhau có khi 6 cái liền mà mẹ Nghé ko hay luôn..........mừng ghê gớm!!!

16. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

ec ec đến là may Bống đùn nhà mình mọc 2 cái răng hàm dưới từ lúc hơn 6 tháng chẳng sốt sủng gì cả, mẹ chỉ thấy đùn hay mím môi tứa nước bọt và lại hay nghêu ngao thôi thế là mọc răng ngon lành.Nhưng không biết mọc mấy cái sau có sốt không nữa.Giờ đùn được 8 tháng rồi đi men theo thành giường cứ thoăn thoắt...

17. lonton.vn

lonton.vn Thành viên đạt chuẩn

Em thấy các bác sỹ ở Châu Âu khuyên cho bé uống Zymaflour D500 sau khi bé sinh được 10 ngày thì sau này bé sẽ ko bị sốt khi mọc răng, và còn hỗ trợ cho sự phát triển xương của bé, chống còi xương. Cháu nhà em thì cũng dùng thử, thấy rất tốt vì trộm vía được ng nhà bên ĐỨc gửi về :D Các mẹ thử nhờ các bác sỹ tư vấn xem.

18. Tom 1807

Tom 1807 Thành viên tích cực

2 đứa nhà mình và cháu mình nữa cũng làm như vậy (trộm vía) mọc răng chẳng sốt, bé trai 7 lá, bé gái 9 lá, đun lên sôi 1 lúc, lầy ra để nguội rồi cầm từng lá xoa vào lợi, hàm cho bé. Các mẹ nào chuẩn bị sinh em bé or mới sinh thì nhớ làm nhé, hiệu nghiệm đấy.

19. mesim09

mesim09 Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng uống thuốc này trộm vía cháu mọc răng không thấy đau

20. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

e chưa có gia đinh nhưng cái này rất hay và rất cần thiết, cảm ơn mọi người đã chia sẻ