Cần giúp: Rơ lưỡi cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi maichaubh, 22/10/2009.

1. maichaubh

maichaubh Thành viên tập sự

Chao cac ban
    Cu Bum nha toi hay bi oc sua nen trong mieng, luoi luc nao cung trang, nhung ro luoi ra sao de be khong bi oc sua nua mong cac ban co kinh nghiem roi chi giup.
    Toi nghe noi co thuoc gi do de ro luoi cho em be nua, cac ban co biet loai do khong??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maichaubh
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mình thi thoảng vẫn hay dùng mật ong để "rửa" lưỡi cho bé bạn ạ. Bé dưới 1 tuổi thì không nên cho dùng mật ong, mình biết vậy ,nhưng chỉ 1 giọt thôi là bé cứ đẩy lưỡi qua đẩy lại, hiệu nghiệm ghê bạn ạ!

3. maichaubh

Chi can 1 giot thoi ha chi? ngoai ra con cach nao khac mat ong khong ah?

4. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Bạn ra hiệu thuốc tây bảo bán cho bộ rơ lưỡi em bé là họ bán thôi. Bộ nó hay gồm cả miếng gạc rơ lưỡi (nhớ lấy loại xỏ ngón tay vào luôn cho tiện) và lọ dung dịch rà Denicol. Cứ việc rửa sạch tay, nhỏ dung dịch vào và rơ thôi. Mình rơ lưỡi, quanh lợi, ngày 1-2 lần là sạch bong kin kít!

maichaubh thích bài này.
  5. maichaubh

Cam on ban Hanhbee nhiu nhiu.
    Toi se thu lam cho cu Bum nha minh vao sang ngay mai.
    a quen, minh lam truoc hay sau khi cho bu nhi?

6. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

Bạn mua nhiều gạc tưa lưỡi đã sat khuẩn vào, sáng lúc lau mặt, chiều lúc sau tắm cho bé thì rơ (cho nước muối sinh lý 0,09%) cho ẩm rồi rơ cho bé, nếu ko hết thì dùng thuôó tưa lưỡi ở hàng thuốc có bán đấy, pha đặc vào, 1 gói 1 thìa cafe nước thôi, rồi rơ, rơ trước khi ăn ít nhất 20phút, sau khi rơ ko cho uống, ăn bất cứ cái gì, 2 gói là hết sạch, nhưng nếu đánh = nưoc muối sinh lý mà hét rồi thì ko cần đến thuốc là tốt nhất.

7. unincon

unincon Thành viên chính thức

Mình thì chưa dùng nhưng nhiều người làm rồi, mấy anh chị trong công ty cũng thế. Bạn ra ngoài hiệu thuốc bảo là mua thuốc để rơ lưỡi cho em bé, họ biết ngay i' mà. Nếu bé nhà bạn hay ọc sữa thì bạn dùng tăm bông để ngoáy tai cho người lớn hoặc loai cho em bé cũng được, sau đó tẩm thuốc rơ lưỡi vào tăm bông đó rồi gạt qua gạt lại lưỡi cho be', hết ngay thôi.
    Thuốc rơ lưỡi chuyên dùng cho em be' nên ko tác hại gì đâu.
    Vì bé hay ọc sữa nên khi dùng rơ lưỡi, ngón tay người lớn to sẽ làm bé bị ói sữa. Vì thế bác sĩ khuyên mình dùng tăm bông, bé sẽ dễ chịu hơn. Bé nhà mình cũng hay bị ói sữa, nhưng dùng như thế này ko bị ói tí nào.Mình hay dùng nước muối sinh lý nhưng ko tác dụng nhiều, lưỡi bé nhà mình chỉ hơi hơi trắng nên ko cần dùng thuốc kia.
    Chúc be nha bạn khoẻ!

8. let5mi

let5mi Thành viên nổi tiếng

Bạn ơi, chắc bạn dùng dung dịch Denicol rồi phải ko? Cái tờ hướng dẫn sử dụng có nói cho trẻ sơ sinh - dưới 3 tháng dùng đc k? Lần trc có bạn giới thiệu dùng Daktarin (ko nhớ viết đúng ko) tớ mua về đọc mới bít loại đó phải từ 6 tháng trở lên. Bé nhà tớ thi thoảng vẫn ăn mật ăn & quất vừa giảm tưa lưỡi vừa sát khuẩn họng, tớ thì đánh tưa lưỡi cho bé = nc muối sinh lý nhưng đúng là ko có hiệu quả nhiều :confused:

Sửa lần cuối: 22/10/2009
  9. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Dakrarin rơ lưỡi hiệu quả lắm, rùa con còn nhỏ mình vẫn thường dùng, rơ vài lần là sạch hết, mình dùng theo chỉ định của bác sĩ, mà mình nhớ lúc mình đó rùa con nhỏ hơn 6 tháng mà bs vẫn cho dùng không sao mà?

10. let5mi

let5mi Thành viên nổi tiếng

Đọc hướng dẫn sử dụng của Daktarin thấy nói chữa nhiễm nấm miệng gì gì đó nên tớ cũng hoảng ](*,)

11. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Tớ thì toàn dùng gạc rơ lưỡi họ bán từng miếng một, cứ quấn gọn vào ngón tay út của mình sao cho khéo một tí, thấm nước muối sinh lý 0.09% mua ở hiệu thuốc, thế là rơ lưỡi cho bé rất dễ dàng. Nên chọn lúc bé đói để rơ lưỡi, vì như thế bé sẽ không bị ói, mà có muốn ói cũng đâu có gì để ói đâu. Từ nhỏ đến giờ bé nhà mình không bao giờ bị trắng lưỡi cả. Thường xuyên rơ lưỡi cho bé còn tránh được viêm họng nữa đấy, mẹ nó cố gắng nha.

12. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Lúc nhỏ lưỡi con mình bị trắng nhiều lắm, ra cả phần môi nên đi bệnh viện khám thì bác sĩ thì cho xài thuốc này, vài lần thì khỏi, là chỉ định của bác sĩ nên mình không lo. Mà lúc minh mới sinh bé bác sĩ cũng khuyên xài loại thuốc này.

13. conlabaoboi

conlabaoboi Banned

rơ lưỡi có lọ rơ bằng nước muối hoặc có lọ rơ của Hàn Quốc bán trong siêu thị,cái này xài hay lắm,nên thường xuyên rơ để lưỡi bé sạch thì bé mới bú giỏi!

14. giaminhthanh

giaminhthanh Thành viên mới

con bạn bao nhiêu tháng rồi?khi bú nên cho bé nghĩ để ợ hơi,thường xuyên uống nước nếu lưỡi dơ thì nên dùng gạt để rơ lưỡi,mỗi ngày khi tắm cũng nên rơ để lưỡi cháu sạch(vì đó chỉ là dung dịch muối nên rơ hằng ngày cũng không sao)lưỡi bé đóng bẩn thì bé sẽ không bú ngon đâu,chúc bé mau ăn chóng lớn!

15. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Mẹ nó thử thuốc gia truyền cua hàng hành xem, Minh cho con dùng 1 lần duy nhất lúc 6 tháng , đến giờ chưa bao giờ con mình bị tứ lưỡi cả. ( bé giờ 3 tuổi)

16. mychocolate

mychocolate Thành viên tích cực

mẹ nó ơi hum nào mẹ nó chạy qua hàng hành ngó hộ em cái địa chỉ nhà thuốc đó nha, ông xã em gà mờ quá ko tìm đc, cảm ơn mẹ nó nha.

17. bach_duong

Ok. Mai ngay kia hôm nào tiện đường mình xem cho bạn nhé

18. bach_duong

Điạ chỉ : Thuốc gia truyền tưa và trớ : 28 hàng hành, nhà bên trong

19. giodong

giodong Thành viên tích cực

Nhà mình hay dùng Nystatin, mua lẻ 2K/gói, dùng 1-2 gói là khỏi.

20. thoitrangonline.online

thoitrangonline.online Thành viên chính thức

Mình mạo muội trả lời bạn nhé, hihi
    Rơ lưỡi là việc vệ sinh miệng cho bé rất nên làm hàng ngày, bạn có thể pha chút mật ong + nước ấm, mua gạc ( bán ngoài hiệu thuốo rất nhiều ) lồng vào ngón tay trỏ hoặc út rơ lưỡi cho con.
    Ngày trước bé nhà mình lưỡi hay có cặn trắng, mình hấp rau ngót và dã ra lọc nước rơ lưỡi thấy rất sạch.
    Việc ọc sữa có thể do bạn cho con bú quá no hoặc bế ở tư thế dốc quá, bạn thử điều chỉnh xem sao nhé