PDA

View Full Version : hợp đồng mua bán nhà có công chứng

mimeo1511
10-22-2009, 02:43 PM
các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko?? nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ?? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko

Bo Phich Nguyen
10-22-2009, 03:27 PM
[QUOTE=mimeo1511;1313840]các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko??
- Không hủy bạn ạ. Bạn mang hợp đồng mua bán có công chứng và sổ đỏ ra Sở (phòng) tài nguyên môi trường quận (huyện) làm thủ tục xong thì sẽ in tên chủ sở hữu mới vào sổ đỏ.

nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ? Phải cầm sổ đi thì mới làm thủ tục được. Nếu ngại thì bạn cứ đi cùng cho chắc, đủ mặt bên mua bên bán mà.

? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko? Theo lý thuyết thì ko thể xảy ra vì đã có hợp đồng mua bán có công chứng của Nhà nước. Nếu mang đi bán cho người khác thì thành lừa đảo rồi

Me Miu Kute
10-22-2009, 03:56 PM
các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko?? nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ?? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko

Sổ đỏ sẽ in tên ng mới mua. Nêu thích đổi tên mình và làm lại sổ mới thì mất độ 2M, phải sau 1 tháng kể từ khi bạn in tên mình vào sổ cũ mới đổi được. (Đấy là tớ đi hỏi và ng ta trả lời thế, tớ cũng đang định làm lại sổ tên mình cho đẹp!)

haiphongboy
10-22-2009, 05:08 PM
[QUOTE=mimeo1511;1313840]các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko?? nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ?? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko[/QUOTE

Để ko bị rủi ro, tránh trường hợp lừa đảo, em nên trực tiếp di sang tên em à, mang HDCC và bià đỏ đến văn phòng đăng ký QSD đất cấp quận huyên (đừng để bên bán sang tên, họ có thể ko nhiệt tình, sẽ kéo dài thời gian, mình lại đau đầu, ko biết thế nào, mặc dù có thể mình chưa trả hết tiền cho họ). Mình tự sang tên thì dù cho mất máy tháng hay mấy năm cũng chẳng sợ rủi ro gì, vì Cơ quan nhà nước nhận hồ sơ của mình sẽ trả cho chính mình mà. E ra gặp địa chính Phường hỏi xem bất động sản đó tính chuyển nhượng và lệ phí trước bạ là bao nhiêu, rồi đề nghị bên bán để lại số tiền đó và tự mình sang tên (đi cùng bên bán ra Phường cho rõ ràng). Như vậy mình sẽ kiểm soát được chi phí sang tên (thuế chuyển nhượng và lệ phí trước bạ + chi phí dịch vụ nếu có) em à.

mimeo1511
10-22-2009, 05:58 PM
[QUOTE=mimeo1511;1313840]các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko?? nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ?? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko[/QUOTE

Để ko bị rủi ro, tránh trường hợp lừa đảo, em nên trực tiếp di sang tên em à, mang HDCC và bià đỏ đến văn phòng đăng ký QSD đất cấp quận huyên (đừng để bên bán sang tên, họ có thể ko nhiệt tình, sẽ kéo dài thời gian, mình lại đau đầu, ko biết thế nào, mặc dù có thể mình chưa trả hết tiền cho họ). Mình tự sang tên thì dù cho mất máy tháng hay mấy năm cũng chẳng sợ rủi ro gì, vì Cơ quan nhà nước nhận hồ sơ của mình sẽ trả cho chính mình mà. E ra gặp địa chính Phường hỏi xem bất động sản đó tính chuyển nhượng và lệ phí trước bạ là bao nhiêu, rồi đề nghị bên bán để lại số tiền đó và tự mình sang tên (đi cùng bên bán ra Phường cho rõ ràng). Như vậy mình sẽ kiểm soát được chi phí sang tên (thuế chuyển nhượng và lệ phí trước bạ + chi phí dịch vụ nếu có) em à.

vậy nếu họ đã bán cho 1 ng nhưng tiếp tục bán cho mình(lừa đảo 2 ng mua) thì có thể xảy ra, vậy tránh tr hợp này khi mua nhà ko chỉ nhìn sổ đỏ ko dúng ko ạ, vậy trc khi mua 1 căn nhà cần xem và xá minh những giấy tờ j ạ

Bo Phich Nguyen
10-22-2009, 06:17 PM
[QUOTE=haiphongboy;1315020]

vậy nếu họ đã bán cho 1 ng nhưng tiếp tục bán cho mình(lừa đảo 2 ng mua) thì có thể xảy ra, vậy tránh tr hợp này khi mua nhà ko chỉ nhìn sổ đỏ ko dúng ko ạ, vậy trc khi mua 1 căn nhà cần xem và xá minh những giấy tờ j ạ

Thực ra kiểm tra cái này rất khó. Có thể hỏi trên Sở tài nguyên hoặc Phòng đăng ký nhà đất, nhưng nếu người ta mới chỉ làm xong hợp đồng mua bán tại phòng công chứng thì chịu (chẳng nhẽ đi từng phòng công chứng để hỏi).
Nói chung là phải cẩn thận và chịu khó nghe ngóng thôi.

mimeo1511
10-22-2009, 07:12 PM
[QUOTE=mimeo1511;1315159]

Thực ra kiểm tra cái này rất khó. Có thể hỏi trên Sở tài nguyên hoặc Phòng đăng ký nhà đất, nhưng nếu người ta mới chỉ làm xong hợp đồng mua bán tại phòng công chứng thì chịu (chẳng nhẽ đi từng phòng công chứng để hỏi).

phap luat ko bao ve dc cong dan trong van de nay sao, nhu the thi hoang mang qua

papa_and_mama
10-27-2009, 02:29 PM
[QUOTE=mimeo1511;1315159]

kể cả có tới các phòng công chứng cũng chịu bác ạ, nhất là các phògn công chứng nhà nước. chẳng có update lên máy tính để có gì là kiểm tra ngay được.

em có người nhà làm công chứng viên nhà nước, em làm công chứng ở đó mà muốn tìm lại hợp đồng cũng phải biết ít nhất là khoảng thời gian công chứng giấy tờ là tháng nào năm nào thì mới tìm được. chứ kiểu đi các thể loại phòng công chứng nhà nước - tư nhân thì ko bao giờ ra hết.

bông-bốngth
10-28-2009, 02:26 PM
Em mới mua nhà, bên bán cam kết sang tên sổ đỏ cho em, nhà em là 30m2, giá để trên hợp đồng 130tr. Bên bán bảo chi phí cho sang tên tầm 20tr, không biết thế nào? hichic