PDA

View Full Version : Hướng dẫn: Mẹ nào đang nuôi gà ở nhà chia sẻ kinh nghiệm nhé

hanh_tran
12-26-2012, 12:38 PM
Dạo này nghe trên ti vi nói nhiều về gà tăng trọng quá nên nhà em đang tính mua mấy con gà về chăn. Có mẹ nào đang chăn gà rồi không ah chia sẻ với em kinh nghiệm nuôi thế nào. Các mẹ có nuôi trên sân thượng không? Mẹ nào đã, đang và sẽ nuôi gà ăn dịp tết này thì vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé.

Lantrailt
12-26-2012, 12:53 PM
Nhà mình nuôi gà ở quê thôi. Có cái chuồng gà cho chúng tránh mưa, rét. sáng thì thả gà ra, cho ăn, trưa lại cho ăn... buổi buổi ăn, tối lại ăn rồi lên chuồng (đấy là có vườn rộng để thả)
Nếu mẹ nó nuôi ở phố, đất chật, diện tích hạn hẹp thì làm cái lồng trên sân thượng hay đâu đó tiện (vì phân gà khá hôi). Cho chúng ăn thường xuyên, và nước uống. Chăm chỉ mỗi ngày vệ sinh chỗ chúng ị là được mẹ nó ạ

meketcoi12
12-26-2012, 02:32 PM
hí hí động vào đúng nỗi niềm của mình. hăng hái đi mua cái lồng 230k về và 4 con gà chưa thôi... bú về nuôi. ngày thứ 3 1 con toi, ngày thứ 4 con thứ 2 ra đi, ngày thứ 6 con thứ 3 ra đi, còn 1 con tưởng thọ được ai dè cũng được 10 ngày là đi theo các bạn. hic mẹ mình qua chửi như tát nước, giờ để cái lồng chỏng chơ ngoài vườn uhuhuhuhuhuhuuuuuuuuuuuuu

lehuong2403
12-26-2012, 04:00 PM
ui, nhà rộng mới nuôi được gà. nếu nuôi được ăn thịt ngon lắm ý, nhưng t đi làm suốt chả chăm được

chipaoe
12-26-2012, 04:02 PM
Nhà tớ cũng nuôi gà .Dưng mà bố chồng chăm là chính .Tạo công ăn việc làm cho cụ .Cụ thích lắm .
Dưng mà công nhận nuôi gà tốn dã man con ngan ế.Thành phẩm đắt gấp đôi gà sạch mua ngoài chợ .
Nhưng mà thích cảm giác ăn gà nhà mình

hophudat
12-26-2012, 04:05 PM
Gà phải có đất rộng nuôi mới hiệu quả / Nhà mình chật quá

mymeo_2410
12-26-2012, 04:17 PM
hí hí động vào đúng nỗi niềm của mình. hăng hái đi mua cái lồng 230k về và 4 con gà chưa thôi... bú về nuôi. ngày thứ 3 1 con toi, ngày thứ 4 con thứ 2 ra đi, ngày thứ 6 con thứ 3 ra đi, còn 1 con tưởng thọ được ai dè cũng được 10 ngày là đi theo các bạn. hic mẹ mình qua chửi như tát nước, giờ để cái lồng chỏng chơ ngoài vườn uhuhuhuhuhuhuuuuuuuuuuuuu
Hihi nhà mình đợt đầu cũng mua 10 con gà bé ở chợ hà đông về nuôi,cũng chết dần chết mòn còn được 4 con bây giờ đang đẻ trứng,mỗi ngày 2 con gà đẻ đc mấy quả trứng ngon lắm cơ.Hôm nay phiên chợ gà đông cảo ở văn giang hưng yên 2 vợ chồng sang mua được 15 con gà bé và 3 con ngan bé nuôi để ăn tết.Nuôi gà tốn thóc gạo lắm,tính ra đắt hơn mua gà ở chợ nhiều nhưng rất thích vì đc hưởng thụ thành quả của mình và yên tâm là gà chạy vườn ăn thóc gạo ko lo hóa chất.ôi nhưng vất vả lắm ạ,nhà mình có cái vườn bé nên mới nuôi đc chứ nuôi ở chung cư hay nhà tầng thì bẩn và hôi lắm ko chịu đc đâu các mẹ nhé!

mymeo_2410
12-26-2012, 04:22 PM
Bạn ơi nuôi gà con khó nuôi lắm nhất là trời lạnh thế này rất dễ chết,bạn sang bát tràng chợ văn giang mua gà đông cảo về nuôi đi thích lắm,giống gà này khỏe dễ nuôi.Mình mua gà bé khoảng 0,4kg giá 35k/con nuôi ko bị chết con nào mà lớn nhanh,ăn thịt ngon lắm ý

Chu Nhật Hà
12-26-2012, 04:22 PM
Nhà tớ cũng nuôi gà .Dưng mà bố chồng chăm là chính .Tạo công ăn việc làm cho cụ .Cụ thích lắm .
Dưng mà công nhận nuôi gà tốn dã man con ngan ế.Thành phẩm đắt gấp đôi gà sạch mua ngoài chợ .
Nhưng mà thích cảm giác ăn gà nhà mình

uhm, nuôi tốn mà, nhưng đc cái yên tâm.:)

hanh_tran
12-27-2012, 11:34 AM

Mấy con mẹ nó mua bị sao thế, hay nhỏ qua nuôi ở nhà ko được. Hôm nay ông ngoại mình đi mua 4 con gà đều trên 1 kg. Nuôi to thế ko biết dễ hơn nuôi nhỏ ko nữa.

hangdvdshop
05-02-2013, 02:31 PM
nuôi gà là thú vui của tớ hiện tại tớ có 2 mái ri,1 mái tre,1 mái chọi thi nhau đẻ trộm vía không phải mua trứng bao giờ mai tớ up ảnh gà lúc đẻ cho các tình yêu xem lại còn 1 chị gà chọi mới ấp thành công 7 chú gà con nữa chứ lalalal thich lắm

hangdvdshop
05-02-2013, 02:35 PM
Hihi nhà mình đợt đầu cũng mua 10 con gà bé ở chợ hà đông về nuôi,cũng chết dần chết mòn còn được 4 con bây giờ đang đẻ trứng,mỗi ngày 2 con gà đẻ đc mấy quả trứng ngon lắm cơ.Hôm nay phiên chợ gà đông cảo ở văn giang hưng yên 2 vợ chồng sang mua được 15 con gà bé và 3 con ngan bé nuôi để ăn tết.Nuôi gà tốn thóc gạo lắm,tính ra đắt hơn mua gà ở chợ nhiều nhưng rất thích vì đc hưởng thụ thành quả của mình và yên tâm là gà chạy vườn ăn thóc gạo ko lo hóa chất.ôi nhưng vất vả lắm ạ,nhà mình có cái vườn bé nên mới nuôi đc chứ nuôi ở chung cư hay nhà tầng thì bẩn và hôi lắm ko chịu đc đâu các mẹ nhé!

mình vote cho bạn đúng là nuôi gà ăn thóc gạo thì thôi rồi mùa đông tớ hay cho ăn lá xu hào,còn mùa hè ngoài thóc gạo tớ cho ăn cơm nữa và cá dầu đun lên cho gà ăn dần (gà thích ăn chất tanh lắm)đàn gà chọi của tớ ăn thêm cá mỗi ngày thấy nó lớn trông thấy,công nhận trứng gà nhà mình nuôi ăn cũng ngon mà thơm nữa.

hieuloan2010
05-02-2013, 02:37 PM
Nhà mẹ nó phải nuôi gà trống nữa chứ nhỉ? Không có gà trống thì ấp trứng không nở thành con được.
nuôi gà là thú vui của tớ hiện tại tớ có 2 mái ri,1 mái tre,1 mái chọi thi nhau đẻ trộm vía không phải mua trứng bao giờ mai tớ up ảnh gà lúc đẻ cho các tình yêu xem lại còn 1 chị gà chọi mới ấp thành công 7 chú gà con nữa chứ lalalal thich lắm

mưa bóng mây
05-02-2013, 02:42 PM
Hì, nhà e cũng nuôi gà, chả có kinh nghiệm j ạ. Cứ có cơm thừa trộn cám cho ăn, thỉnh thoảng lấy thóc cho ăn, có lúc thì nấu cám ( rau + cơm + cám gạo) vs cắt rau về cho gà ăn. Ăn thịt gà nhà thì thôi rồi, ngọt thịt, da mỏng, chứ đi đâu ăn cỗ e nhìn miếng thịt gà chả dám ăn da bao giờ, vừa dày vừa nhiều mỡ.

hangdvdshop
05-02-2013, 02:51 PM
Nhà mẹ nó phải nuôi gà trống nữa chứ nhỉ? Không có gà trống thì ấp trứng không nở thành con được.

anh xã nhà tớ toàn mang gà trống về đạp em mái chọi sau đó lại mang đi đá nên tớ không nuôi gà trống chỉ nuôi trống tre thôi mai phiên chợ Bưởi tớ mang lên thanh lý em trống tre Bắc.

me_vybunny88
05-02-2013, 03:03 PM
Dạo này nghe trên ti vi nói nhiều về gà tăng trọng quá nên nhà em đang tính mua mấy con gà về chăn. Có mẹ nào đang chăn gà rồi không ah chia sẻ với em kinh nghiệm nuôi thế nào. Các mẹ có nuôi trên sân thượng không? Mẹ nào đã, đang và sẽ nuôi gà ăn dịp tết này thì vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé.

Nuôi nhà trên sân thượng mẹ nó phải trồng cái cây ào nó có dàn cho mát nữa. Theo mùa thì bầu, susu. Chứ mẹ nó mà nuôi ko trên sânthuwowngj thì gà chết nhăn răng vì nóng.Tớ thấy bà hàng xóm nhà tớ nuôi gà trên sân thượng cũng đc đấy mẹ nó cứ thử đi

hangdvdshop
05-02-2013, 03:14 PM
Nuôi nhà trên sân thượng mẹ nó phải trồng cái cây ào nó có dàn cho mát nữa. Theo mùa thì bầu, susu. Chứ mẹ nó mà nuôi ko trên sânthuwowngj thì gà chết nhăn răng vì nóng.Tớ thấy bà hàng xóm nhà tớ nuôi gà trên sân thượng cũng đc đấy mẹ nó cứ thử đi

Đúng đấy mẹ nó ạ mình nuôi trên trần may sau lưng có cây sung có bóng mát cũng đỡ nóng, với lại tớ xây chuồng gạch (nếu xác định nuôi lâu dài) rồi đổ cho nó khoảng 5 phân cát cho nó tắm cát bới mà chuồng cũng sạch không phải cọ rửa nhiều,để chuồng càng khô thoáng càng tốt không hề bị hôi tẹo nào.

luchuy
05-02-2013, 07:04 PM
Ở Hn đất chật thế làm sao nuôi được hả mẹ nó
Lại nuôi trên sân thượng nữa chứ
Không vệ sinh sạch sẽ gà dễ nhiễm bệnh lắm
Rồi trên sân thượng gió máy vào là gà cũng hay ngỏm lắm
:D

giothu5-hanhphuc
05-02-2013, 07:21 PM
Ở Hn đất chật thế làm sao nuôi được hả mẹ nó
Lại nuôi trên sân thượng nữa chứ
Không vệ sinh sạch sẽ gà dễ nhiễm bệnh lắm
Rồi trên sân thượng gió máy vào là gà cũng hay ngỏm lắm
:D

Lam chuong tren san thuong chu ban. Nuoi dc ma. Nhung phai ve sinh tot khong thi phan ga hoi lam!

nglinh2326
05-02-2013, 07:27 PM
Nhà mình nuôi 2 chuồng . 1 chuồng 80 con nuôi lấy trứng và 1 chuồng 70 con gà tơ nuôi lấy thịt . Chuồng lấy trứng nuôi đc 2 năm . Chuồng lấy thịt nuôi mấy tháng định giêng Hai bán mà đợt Tết vừa rồi , đúng mồng 1 chết sạch cả 2 chuồng trong vòng 2 ngày . Nuôi gà rất dễ dịch bệnh . Mẹ nó nuôi phải tiêm chích đàng hoàng , vì chỉ cần cơn gió thôi là cả đàn bị dịch rồi .

secondhand_shop
05-02-2013, 07:43 PM
Nhà mình cũng đg nuôi 1 em gà trên tầng thượng, nhốt trong chuồng gỗ có nắp hở.ngày 3 buổi cho gà ăn cơm nguội, rau...và phải liên tục vs sạch sẽ. Trước nhà mình nhốt 2 em gà , 1 trống 1 mái cùng chuồng rùi em gà mái đẻ đc 2 quả trứng gà 2 lòng đỏ. hihii

suachua2006
05-02-2013, 10:09 PM
Nuôi gà bẩn lắm mẹ nó ạ, em xin chia sẻ cách để có gà không tăng trọng, ngon mà không phải mất nhiều thời gian nuôi, gà hay lợn và các loại động vật ăn cám tăng trọng thì đều phải dừng cho ăn khoảng 15 ngày mời được giết mổ nhưng mà chẳng ai dừng cả. để có gà ăn đảm bảo thì trước khi phảt sinh nhu cầu ăn thịt gà ít nhất là nửa tháng về nuôi với thức ăn là cơm, rau của nhà, nuôi trên sân thượng cũng ok ạ, nhưng nên có biện pháp tráng nóng, lạnh, gió lào, gió bắc cho gà. Như vậy là có gà ngon để ăn rồi.
Nếu mẹ nó nuôi gà thì xác định nuôi gần 1 năm mới có gà thịt mà nguy cơ mắc bệnh của gà cũng cao nếu mẹ nó không có chuồng cẩn thận.

nguyenmui37
05-03-2013, 07:03 AM
Nhà em ở quê cũng nuôi nhiều gà cũng bị chết nhiều do bệnh tật: khô chân chẳng hạn. Mùa hè này thì chị không nên nuôi gà chỗ nắng nóng, cần có chỗ râm mát để nuôi có cây xanh thì càng tốt. Để thịt gà thơm và ngon thì không nên cho ăn cám gà mà nên cho nó ăn cơm nóng trộn lẫn ít cám gạo, đảm bảo lớn vù vù. hihi

hoannha
05-03-2013, 07:40 AM
Nhà mình mẹ cũng nuôi trên sân thượng, mẹ toàn mua gà tầm 1kg về nuôi thôi, như thế vừa nhanh đc ăn lại k vất vả mấy. Cứ đến trại gà mua những con tầm 1kg về nuôi 1 thời gian là thịt cũng ngon chẳng kém gì, có đợt cũng nuôi từ bé đấy nhưng thấy vất vả và lâu đc ăn hihi đc cái ăn con nào da nó cũng giòn và ngon, mẹ mình cũng nuôi đc mấy con gà đẻ trứng đấy, vệ sinh thì toàn nhặt xỉ than ở bên cạnh hàng ăn ng ta bỏ rồi về đập ra giải xuống dưới chuồng, còn không cứ kê 1 tấm nylon xuống dưới gầm ấy khi nào bẩn lại lôi ra giặt, hoặc giải xỉ than lên đấy

Hói Ham Học
05-05-2013, 02:23 PM
Dạo này nghe trên ti vi nói nhiều về gà tăng trọng quá nên nhà em đang tính mua mấy con gà về chăn. Có mẹ nào đang chăn gà rồi không ah chia sẻ với em kinh nghiệm nuôi thế nào. Các mẹ có nuôi trên sân thượng không? Mẹ nào đã, đang và sẽ nuôi gà ăn dịp tết này thì vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé. nuôi trên sân thượng thì sẽ chật chội và hôi lắm chị ạ,ở dưới quê nhà e có hẳn 1 sân to nuôi gà riêng....

callaflower
05-19-2013, 01:27 PM
Hic sáng nay e vừa ra chợ hà đông bắt mấy em gà cai sữa mẹ về nuôi chứ, nắng nóng thế này ko biết có sao ko nữa.

nguyenlananh
05-19-2013, 01:31 PM
Nhà tớ cũng mua gà về rồi nuôi ở trên tầng thượng , thỉnh thoảng cắt rau cho nó ăn và cho nó ăn thóc , trứng của nó ăn thơm lắm , tết nhà tớ thịt một con gà trống ăn thịt khác hẳn gà mua ngoài chợ , ăn xong mà chỉ muốn thịt tiếp con nữa thôi hí hí .

quangha2k13
05-19-2013, 02:16 PM
Đợt này nắng nóng hay gặp mưa rào, mẹ nuôi gà trên sân thượng chú ý hay bị bệnh lắm!
Phải để cho chuồng thoáng mát, tránh hơi nóng, tránh mưa nhé!

hanh_tran
05-20-2013, 09:32 AM
Thanks các mẹ nhé. Hix, nhà mình vua trước tết nuôi 4 chú mà cứ lần lượt từng chú cứ tự nhiên bỏ ăn dần và gầy đi.

nguyenlananh
05-23-2013, 10:01 PM
Đợt này nắng nóng hay gặp mưa rào, mẹ nuôi gà trên sân thượng chú ý hay bị bệnh lắm!
Phải để cho chuồng thoáng mát, tránh hơi nóng, tránh mưa nhé!

Đúng là gà để trên trần nhà thì phải chăm sóc nó , nhà tớ toàn có cây trên trần lên mát mẻ lắm , cho nó ăn rau trên trần luôn để gà cũng không bị ngộ độc hí hí

lnk.ttl
09-24-2013, 09:24 AM
Hic sáng nay e vừa ra chợ hà đông bắt mấy em gà cai sữa mẹ về nuôi chứ, nắng nóng thế này ko biết có sao ko nữa.
Bạn mà nuôi gà chưa cai sữa thì phải cho nó ăn cám ăn thẳng một thời gian được khoảng 1 tháng mới chuyển sang ăn cơm được. nếu mà cho ăn cơm luôn nó lớn châmh mà dễ chết lắm

Hà An 2010
09-24-2013, 10:32 AM
Chia se với chị, em cũng đã nuôi để ăn thịt năm vừa rồi, cũng khá thích, gà mình nuôi, ăn toàn thóc nên thịt khác hẳn, cảm giác dc thu hoạch sản phẩm thích lắm, biếu ông bà cúng tết ai ăn cũng khen, nhưng khá vất vả, lại bẩn nữa ạ, nhà em nuôi cho ăn thóc, thỉnh thoảng thái rau cho ăn thêm chất, dọn dẹp hàng ngày nhưng ông bà vẫn kêu quá nên thôi, chấp nhận ra ngoài mua vậy, nhưng em vẫn muốn nuôi nếu nhà rộng rãi hơn. chúc chị nuôi gà thành công.

daiyentrang
09-24-2013, 03:21 PM
thỉnh thoảng mua hoặc xin ít cát vàng về cho gà nó mổ nhóe các mẹ, thêm canxi vào trong mề gà í, nó tiêu hóa tốt hơn

mecun14410
09-24-2013, 05:23 PM
nuôi trên sân thượng thời tiết này thì cũng được đấy mn a

Pho
09-25-2013, 02:43 PM
Sao mẹ nó giống mình thế mất bao nhiều tiền mua gà mà chẳng sống được con nào hic

meruby862011
09-25-2013, 02:51 PM
M cũng thích nuôi gà cho công chúa ăn quá mà cái tội lại đi thuê nhà, chẳng có không gian. Hic, hóng các mẹ mà thèm

lnk.ttl
09-25-2013, 03:40 PM
các mẹ nuôi trên sân thượngthì mua gà khoảng 1kg mà nuôi. nuôi gà bé khó chăm lắm mà mình lại đi làm cả ngày

mekemzai
09-25-2013, 03:42 PM

. Nuôi gà ở trên phố cũng khó nhỉ, hic

meliaspa.vn
09-25-2013, 03:42 PM
Nhà em nuôi gà kiểu gì toàn chết hoặc mất đi đâu ý. Chẳng nuôi được.

lnk.ttl
09-25-2013, 03:43 PM
mình đang nôi 20 bạn gà mới cai sữa dc 1 tuần đây

igotaboy
09-25-2013, 07:58 PM
nhà em đang nuôi mấy con gà ta đây ạ chăm gà thì mệt nhưng lúc ăn thì sướng đời ạ thịt ngọt mà dầy mình ạ,lúc mẹ nó mua gà về phải cho uống thuốc cúm luôn không gà sợ bị ốm ạ:5 viên b1,5 viên becberi,1 viên teta nhé

bupbebangbong
09-30-2013, 01:56 PM
nhà em đang nuôi mấy con gà ta đây ạ chăm gà thì mệt nhưng lúc ăn thì sướng đời ạ thịt ngọt mà dầy mình ạ,lúc mẹ nó mua gà về phải cho uống thuốc cúm luôn không gà sợ bị ốm ạ:5 viên b1,5 viên becberi,1 viên teta nhé
Mua những viên này về pha với nước hả bạn ?

bogaugau
09-30-2013, 11:48 PM
mình nuôi ít thì dễ mà mẹ nó không cho ăn cám gì cả< đỡ độc>
ở nhà cứ có gì thừa mình lại đổ ra cho ăn, cứ gọi là lớn ào ào

thienthannhobe13
10-01-2013, 09:49 AM
em nuôi gà rồi đây ạ, hic, nói chung là ngày nào cũng phải xả nước 2 lần cho chuồng gà, sáng và tối, không thì mùi lắm ạ, mà nhà trên này thì lại bé nữa, gà thì em cho ăn cơm, hoặc thóc, thóc thì đong ở quê chị ạ, ăn thêm rau muống nữa, cái này ra chợ xin được nhiều, chỉ thế thôi ạ, thì gà lúc ăn ngon lắm, nhà em còn nuôi được gà đẻ mà, mỗi ngày đc 2-3 quả trứng, nuôi thì cũng vất vả thật, nhưng đến lúc đi lấy trứng thấy vui lắm, lúc bảo thịt gà thì lại ko lỡ thịt ấy

lnk.ttl
10-03-2013, 01:42 PM
Nhà mình thì lót trấu hoặc cát xuống dưới chuồng gà, mấy bàn gà nhà mình dc 3 lạng rồi

lnk.ttl
10-21-2013, 04:21 PM
gà nhà em dc 5 lạng rồi ........................

divenoixa
10-21-2013, 04:56 PM
nhà em nuôi mẻ trước được con gà mái đẻ trứng cho ấp thế là nở ra được 7 con gà con trộm vía là bây giờ lớn nhanh lắm ạ

mit_nd
07-25-2014, 10:14 AM
nói đến gà làm e lại nhớ đến con gà trống thuyến của bố e.bố mẹ em cho nó an thóc rồi ngày nào cũng nhồi cơm cho nó ăn .nó béo ú.nhà e để dành đến giỗ bà thì thịt nó.vì chăm quá nên nó bị máu nhiễm mỡ toi rồi.mổ bụng thì mỡ lấp hết cả gan mật ...mất cả ăn,tiếc ơi là tiêc ấy.còn gà nhà chồng e nuôi thì cũng ăn thóc thả vườn nhưng sao vỏ trứng nó mỏng lắm..e ăn nhiều trứng nên cũng chán ngấy toàn gửi lên cho c gái ở hn.lên đây cũng hóng kinh nghiệm nuôi gà hi

nguyentruongdhln
07-25-2014, 11:10 AM
Nuôi gà là việc làm dễ nhất quả đất, chỉ cần ngày cho ăn 2 lần, cho cái gì cho nó uống nước nũa là xong thôi mà.