Kinh nghiệm: Topic Của Beebuzz Về Việc Học T.a - Để Cha Mẹ Có Kế Hoạch Và Định Hướng Tốt Hơn Cho Bé

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Beebuzz, 28/12/2012.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Sau khi nhận được rất nhiều sự quan tâm, trao đổi, ủng hộ và động viên của các bậc cha mẹ ở chủ đề trước "Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào", em xin mở thêm chủ đề này để có thể đưa ra nhiều trao đổi tập trung hơn liên quan đến việc học tiếng Anh và du học cho các con.

Topic do em viết dựa trên các hiểu biết và kinh nghiệm cá nhân trong quá trình học tập và làm việc của mình, với mong muốn giúp các bố và các mẹ có những tham khảo tốt trong việc đưa ra các quyết định liên quan đến quá trình học tập tiếng Anh của các bé.

Ở chủ đề trước em cũng đã trả lời nhiều thắc mắc của các bố và mẹ tham gia diễn đàn, tuy nhiên do phần nhiều mang tính chất tâm sự (hihi) nên ở chủ đề mới này em sẽ cố gắng có các bài viết khách quan hơn dựa trên các chương trình về ngôn ngữ và giảng dạy tiếng Anh quốc tế. Mong các bố và các mẹ tiếp tục ủng hộ ạ.

Tặng cả nhà :D và (u) để cùng em theo dõi chủ đề và học tập cùng con nhé :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Beebuzz
    Đang tải...

2. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Topic của Beebuzz về việc học T.A - Để cha mẹ có kế hoạch và định hướng tốt hơn cho bé

Bài 1: Có nên cho trẻ đi học tiếng Anh từ sớm, từ bao nhiêu tuổi thì nên bắt đầu học tiếng Anh?

Em chọn viết về chủ đề này đầu tiên vì thấy có quá nhiều bài tranh luận trên diễn đàn về việc cho con đi học tiếng Anh sớm thế nào thì vừa. Em cũng không có nhiều thời gian để đọc hết các bài thảo luận, nhưng tự nhận thấy việc bàn luận nhiều về vấn đề này (nếu không có cơ sở khoa học cụ thể) sẽ chỉ làm cho việc học tiếng Anh từ quá sớm cho các bé trở nên căng thẳng hơn mức (thật sự) cần thiết.

Không nói đâu xa, việc này tốt cho các trung tâm tiếng Anh khi họ mở các chương trình dạy tiếng Anh cho các con từ 3 đến 5 tuổi và thu được rất nhiều tiền học phí của các bố mẹ. Em có tham khảo học phí cho con ở một số nơi thì tiền đi học cho các bé là *quá đắt*. Không bàn luận về sự đúng/ sai của các trung tâm khi mở các khóa học này vì khi có cung sẽ có cầu và dù sao điều gì các con học được (không nhiều thì ít) cũng không bao giờ là thừa. Và trên hết là cha mẹ nào cũng muốn dành bất kì điều gì tốt nhất có thể cho con. Nếu gia đình có điều kiện, em nghĩ là đó cũng là các cơ hội tốt để con được tham gia vui chơi và học hỏi được chừng nào, hay chừng ấy :).

Đánh vào tâm lý này nên khi các trung tâm Anh ngữ mở các lớp cho các bé nhỏ. Em thấy các mẹ vô cùng "vội vã" và "nhất định" phải "cố gắng bằng được" tìm chỗ cho con đi học từ rất sớm, bỏ ra rất nhiều tiền và thật sự vui mừng khi các con bắt đầu phát âm những từ tiếng Anh đầu tiên (em cũng không ngoại lệ, xúc động vô cùng khi bé nhà em 3 tuổi học đánh vần và hát các bài tiếng Anh trên youtube). Rất nhiều mẹ đã gọi điện, qua gặp em và bảo "Con chị mới vào lớp 1, em xem đã mở lớp 1 được chưa?", "Em cứ cho cháu nhà chị vào ngồi cùng các bạn lớp 2 cũng được, chị sẽ cố gắng luyện cho con viết nhanh cho kịp các bạn", "Cứ để bạn viết chậm đuổi theo các anh chị cũng được em ạ, sang năm nếu ko kịp thì chị cho bạn học lại"...

Nhưng các mẹ ơi, các mẹ cứ bình tĩnh :)... không giảm đi vui mừng nhưng việc con nói được những từ tiếng Anh đơn giản ở độ tuổi còn nhỏ không có nghĩa là sau này bé lớn lên sẽ "tuyệt đỉnh kungfu" tiếng Anh sớm hơn được. Khi em học khóa TEFL (Teaching English as a Foreign Language) về việc dạy tiếng Anh là ngôn ngữ nước ngoài thì được biết rằng mặc dù khả năng học tập của các con nhanh hơn khi bé nhỏ tuổi, không có cơ sở khoa học nào đảm bảo việc các con học tiếng Anh từ rất sớm sẽ khiến cho quá trình học tiếng Anh của các con nhanh hơn cả.

Do vậy khi bố mẹ đến gặp em và muốn con học tiếng Anh "ngay và luôn" em đều khuyên là các bố mẹ cứ bình tĩnh, việc đặt áp lực lên các bé từ sớm tác dụng có thể lại ngược với mong muốn. Hiệu quả ngay và luôn không đảm bảo tác dụng lâu dài. Thay vì việc thúc ép con đi học từ sớm với áp lực luôn luôn thì bố mẹ nên chuẩn bị tinh thần cho việc để con sẽ có một khoảng thời gian nhất định để học tập, duy trì và nâng cao khả năng tiếng Anh dần dần và chắc chắn, đặc biệt đối với việc học tiếng Anh ở các nước không có môi trường sử dụng thường xuyên như Việt Nam.

Các thông tin đưa ra về lứa tuổi tốt nhất để học tiếng Anh trên báo, đài hoặc các trung tâm tiếng Anh đối với em là "misleading", đưa ra cách hiểu không đầy đủ đối với cha mẹ. Các con số 3, 4, 5 tuổi chỉ có thể nói về khả năng tiếp nhận ngôn ngữ (bất kỳ ngôn ngữ nào) tại độ tuổi này. Các mẹ có con đang ở tuổi lên 3 lên 4 chắc chắn sẽ không ngừng ngạc nhiên vì vốn từ tiếng Việt của các con tăng lên từng ngày, bé có thể nói về bất cứ điều gì bố mẹ có thể... không thể nào tưởng tượng nổi vào bất kỳ một ngày nào đó. Tuy nhiên việc áp dụng (máy móc và có chủ ý) mức độ tuổi này để bắt đầu học tiếng Anh tại Việt Nam thì vô hình chung đã loại ngay đi một yếu tố vô cùng quan trọng là môi trường sử dụng ngôn ngữ của các con.

Ngay như việc dạy tiếng Anh cũng có 2 trường hợp là TEFL như em đã trình bày ở trên và TESL (Teaching English as a Second language) dạy tiếng Anh như là ngôn ngữ thứ 2. TESL là việc dạy tiếng Anh cho các con trong trường hợp các bạn phải chuyển sang một môi trường nói tiếng Anh hoàn toàn, khi này việc học tiếng Anh là việc học ngôn ngữ để (bắt buộc phải) sử dụng chứ không phải là học về ngôn ngữ để biết và sử dụng trong trường hợp TEFL. Và trong trường hợp này (TESL) ví dụ khi bé 3 đến 5 tuổi được chuyển định cư sang một nước sử dụng tiếng Anh chẳng hạn con sẽ "bắt" được tiếng Anh rất chuẩn và nhanh chóng.

Vì thế việc dạy và học tiếng Anh ở Việt Nam sẽ phù hợp hơn cho phương pháp TEFL và không có nghiên cứu nào cho thấy có một độ tuổi tối ưu để bắt đầu học tiếng Anh ở một môi trường không sử dụng tiếng Anh cả. Chỉ là cách dạy tiếng Anh nên có những điều chỉnh như thế nào ở những lứa tuổi nhất định để các con có thể học tiếng Anh một cách phù hợp và hiệu quả nhất mà thôi. (Em sẽ nói rõ hơn về sự khác nhau của 2 phương pháp giảng dạy này ở các bài sau để bố mẹ biết cách dạy và theo dõi tiến bộ của con)

Vậy nên em xin kết luận ngắn gọn ở bài viết đầu tiên này là các mẹ không nên quá lo lắng về việc cho con đi học tiếng Anh muộn quá, và sợ con mình không bằng bạn bằng bè mà nên tìm hiểu và xác định sẽ cho con học tiếng Anh trong bao lâu và như thế nào để có thể sắp xếp thời gian cũng như nguồn tài chính một cách hiệu quả để con có thể dùng tiếng Anh thật tốt về sau.

Chúc các bố mẹ và các con vui học tiếng Anh. Em sẽ tìm một chủ đề hay để bắt đầu bài viết thứ 2 :)

Sửa lần cuối: 28/12/2012
  3. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Topic của Beebuzz về việc học T.A - Để cha mẹ có kế hoạch và định hướng tốt hơn cho bé

Cảm ơn mẹ Beebuzz đã mở topic bổ ích cho các mẹ về việc học tiếng ANh của con. Mình có vấn đề này rất muốn mẹ Beebuzz tư vấn. Mong mẹ nó giúp mình với nhé.
    Con trai mình 8 tuổi, học tiếng ANh từ hồi 5 tuổi ở 1 trung tâm gần nhà. Vì mình rất mong con có 1 vốn tiếng Anh tốt nên luôn chú ý đến việc học tiếng ANh cùng con, theo sát việc học của con.
    VIệc học tiếng Anh của con mình ngoài 1 tuần 1 buổi ở trung tâm thì vẫn diễn ra đều đặn hàng ngày, ngày nào cũng nghe đĩa, học theo tài liệu mình xin được bạn bè ở Mỹ và các tài liệu tìm qua Internet...học ở trung tâm được 2 năm thì mình cho nghỉ hồi tháng 11 vì trung tâm đó không thật sự hiệu quả, tiền học cũng ko đắt (130k/buổi 3 tiếng, 1 tiếng với GVNN, 2 tiếng cô giáo VN), giáo viên VN nếu ổn thì mình cũng ko cho nghỉ đâu, nhưng vì họ thay giáo viên VN liên tục, ko ổn định... nên mới cho nghỉ.
    Từ tháng 11 đến nay, con mình vẫn học TA ở nhà, vẫn nghe đều đặn, làm bt TA... Ngoài ra mình cũng cho con theo chương trình giải toán của tiểu học Mỹ trên trang beestar.org, tuần nào cũng có 2 bài thi, mỗi bài 10 câu, vì toán của hs Mỹ không khó lắm, con cũng đã làm quen nên tuần nào cũng được lọt vào bảng xếp hạng... Đó cũng là động lực để khuyến khích con học. Tài liệu đọc, nghe của con cũng khá phong phú nên khả năng đọc, nghe của con bây giờ nghe đề flyer của Cambridge cũng được 90% trở lên...
    Tuy nhiên khả năng nói của con lại không theo kịp đọc và nghe, và môn viết cũng vậy vì mình không dám dạy gì (Mình không biết gì về Tiếng ANh mà chỉ chuyên về tiếng Trung thôi). Đợt vừa rồi cho con sang Sing chơi mấy ngày, cu cậu không dám nói mấy, chắc chưa được va chạm nhiều.
    Vậy mình muốn hỏi mẹ Beebuzz bây giờ với con mình thì nên học thế nào để các kỹ năng được tiến bộ đều? Mình muốn đổi 1 trung tâm 100% GVNN cho con nhưng chưa tìm được chỗ nào giá tiền vừa phải cả. Giao tiếp hàng ngày của con bằng TA thì cũng không tệ lắm, chỉ khi phải nói về 1 vấn đề gì khó thì con sẽ bí từ, bí cách diễn đạt vì cái này con phải được học vơi cô, với bạn... Gia đình mình không có điều kiện lắm nên nếu cho học Hội đồng ANh hay ELA thì chỉ theo được 1,2 khóa là cùng, theo lâu dài thì bố mẹ cũng không chịu được. Mình muốn mở lớp nhưng các bé bằng tuổi nhóc nhà mình thì cũng chỉ mới học TA, con mình học cùng lại kêu chán...
    Mẹ Beebuzz cho mình lời khuyên với. Hoặc nếu có lớp nào phù hợp mẹ nó giới thiệu cho mình với. Mình cảm ơn nhiều lắm.
    CHúc mẹ Beebuzz và gia đình mọi điều tốt lành.

Toy_UfoDame_Clemence thích.
  4. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình cũng đánh dấu theo dõi kinh nghiệm cho con học tiếng anh của mẹ nó

Dame_Clemence thích bài này.
  5. Dame_Clemence

Dame_Clemence Thành viên kỳ cựu

Trong lúc chờ bài viết số 2 của Beebuzz mình xin bổ sung thêm ở bài số 1, với các bố mẹ có con ở độ tuổi pre-school (chưa đi học) thì vẫn có thể cho các con tiếp xúc tiếng ANh từ sớm ở nhà thông qua băng đĩa. Thằng cu nhà mình 2.5 tuổi mà thuộc và sử dụng tốt chừng 30 tên các con vật khác nhau vì mỗi khi xem baby einstein, mẹ lại đọc tên các con vật trên màn hình cho con nghe, con rất thích thú.

chaucaochep thích bài này.
  6. dinhthuong

dinhthuong Thành viên rất tích cực

cho minh dang ky 1 chan theo doi de dinh huong cho con nao, cam on me no nhe

7. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chị ơi, nếu 8 tuổi mà con làm bài trình độ Flyer được 90% trở lên là tốt và bạn đang học tiếng Anh khá sát với trình độ tương đương đấy chị ạ.

Theo như chị miêu tả thì bạn nhà mình đang học tiếng Anh theo hình thức một chiều - ở dạng thu nhận kiến thức mà chưa có "sản xuất" là nói và viết. Phần này cũng rất tốt vì đây là nền tảng để thấu hiểu một ngôn ngữ. Sau này khi bạn có nhận thức tốt hơn về tiếng Anh, nếu có cơ hội luyện tập các kĩ năng kia sau thì con cũng vẫn sẽ phát triển tốt được.

Như kinh nghiệm của em thì em cũng chỉ bắt đầu luyện nói và viết thường xuyên khi em học cấp 2. Từ năm lớp 7, 8 là bắt đầu nhiều hơn cả do em cũng có một ít cơ hội được tiếp xúc với các thày cô giáo nước ngoài (Hồi đó chỉ là các anh chị tầm 18 tuổi sang Việt Nam theo dạng giao lưu và "từ thiện" nhiều hơn). Ngoài ra khi này vốn tiêng Anh của em (tích lũy được thông qua đọc và nghe như con chị bây giờ) cũng khá khá để có thể thử nghiệm và kéo dài các cuộc hội thoại hơn.

Việc theo đuổi các khóa học 100% nước ngoài như chị nói ở các trung tâm lớn cũng khá là tốn kém và không biết bao giờ mới kết thúc. Do vậy em có một gợi ý cho chị là chị có thể tìm cho con 1 khóa học ở đâu đó chỉ chuyên về phát âm thôi. Phần lớn các bạn ngại nói tiếng Anh vì biết mình phát âm sai, việc phát âm sai khiến các bạn rất mất tự tin khi nói chuyện, lâu ngày dẫn đến việc ngại học và nói tiếng Anh hơn nữa. Ngược lại khi phát âm tiếng Anh tốt và chuẩn, các bạn thường thích nói để luyện tập hơn.

Sau khóa học này thì chị có thể khuyến khích con duy trì kĩ năng phát âm đúng cách khi con nghe bất kì thể loại tiếng Anh nào trên TV hoặc băng đĩa, internet, v.v...

Ngoài ra, chị có thể tìm một trung tâm tiếng Anh nào với chất lượng vừa phải hoặc cô giáo người Việt Nam giỏi cũng được để con có thể học dần lên và tiếp tục duy trì chứ việc bỏ dở giữa chừng cũng lãng phí. Thêm nữa là càng học lên cao mới càng học sâu và những kiến thức khó hơn thì không phải lúc nào cũng sẵn có ở trên mạng như ở các trình độ thấp.

Nghĩa là những gì con chị có thể tìm thấy ở trên mạng bây giờ và chị có thể hướng dẫn cùng con được là phù hợp với trình độ hiện tại của con nhưng khi con lên cấp 2 mà không có người hướng dẫn tốt và không kiên trì theo đuổi thì bé có thể gặp khó khăn khi muốn học tiếng Anh cao hơn.

Sau đấy còn lên cấp 3 và ĐH nữa chị à... hihihi, em cũng tìm nhiều các thày để học hỏi lắm :">... nhưng cứ từ từ đã nhỉ, để em tư vấn dần dần hihi.

Có gì chị cứ hỏi thêm em chị nhé.

8. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn em đã trả lời rất cụ thể cho chị. Trung tâm Amslink là nơi chị cho rằng rất đáng tin cậy, từ lâu chị định sẽ cho con học sau một vài khóa TA với GVNN nữa. Nhưng có lẽ chị nên cho con đến đó học sớm hơn và tiếp tục duy trì theo mô hình vừa hoc ở nhà như hiện tại, vừa tầm sư học đạo. Thực ra chị cho con nghỉ cũng là vì muốn tìm 1 trung tâm phù hợp hơn chứ ko thể nghỉ hẳn đâu. Con cần có môi trường để giao lưu với cô, với bạn. Sự tương tác này là rất cần thiết và không gì có thể thay thế.
    CHị sẽ phải làm phiền em nhiều nữa đấy. Mong em thường xuyên vào trao đổi kinh nghiệm cho các mẹ nhé.(u)

9. Toy_Ufo

Toy_Ufo Thành viên chính thức

Đánh dấu theo dõi kinh nghiệm của các mẹ

10. Ben tini

Ben tini 0923955467

Cám ơn chia sẻ của các mẹ, mình sẽ học hỏi kinh nghiệm dạy tiếng Anh cho con

11. trangsucxuatkhau

trangsucxuatkhau TSXKđộc đẹp rẻ 0962848108

hi. mình đánh dấu có thời gian sẽ ngâm cứu để dạy bé nhà mình

12. tienganhtreem

tienganhtreem Banned

Đúng như mẹ beebuzz nói là muốn con học tốt thì các mẹ không nên vội vàng để tránh tình trạng các con cảm thấy bị ép và có áp lực. Phải để con thích, tự khắc con sẽ chăm chú vào nó. Hãy cho con làm quen với Tiếng Anh hay bất kỳ môn nào một cách tự nhiên, nếu các con thích, các con sẽ tham gia ngay lập tức.

13. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Beebuzz ơi, em có lớp TA nào cho trẻ mẫu giáo ko, con nhà chị 5 tuổi, 2007 năm nay mới vào lớp 1 nhưng ở nhà chị đã cho tiếp xúc với TA nên kỹ năng nghe nói của con tốt, tuy vậy con chưa viết và đọc được (TV cũng đã đọc viết j được đâu!!!)

Hôm trước cho đi test ở Justkids thì cô khen lượng từ vựng và kỹ năng nghe nói của con tốt, trả lời hầu hết các câu hỏi của cô nhưng vì chưa biết đọc viết nên khó xếp lớp.

Chị có đi tham khảo một số trung tâm thì thấy hầu hết các khóa học cho lứa tuổi của con đều có dạy tô và viết chữ rồi. Chị thì chỉ muốn con trau dồi kỹ năng nghe nói thôi như kiểu CLB TA, mục tiêu là nghe nói được như trẻ con bản ngữ nhưng chưa cần biết chữ vì sợ sẽ bị nhầm lẫn với TV.

Vậy cô có lớp nào như vậy, hay định tổ chức lớp nào cho bé nhà cô như thế thì ới chị với nhá. Tks em

P/s: Con lớp 8 nhà chị cũng đã theo Amslink được một thời gian rồi và đang đăng ký khóa giao tiếp ở đó. Theo dự đinh thì tối T3 tuần này mới học buổi đầu tiên.

Sửa lần cuối: 14/3/2013
    mebeluan thích bài này.
  14. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

ui, chị chaucachep ơi em đã mê mệt chị từ bài '' Hành trình con vào AMS 3 '' đấy :p hôm nay mới phát hiện chị có 1 bé bằng tuổi con trai em nên thấy thích chí quá , chị làm thêm 1 bài '' hành trình đồng hành cùng heo vàng '' đi chị! cho em bám theo học hỏi với, em thích cách viết của chị lắm, chuyện gì cũng ... nhỏ như con thỏ í :p chị có cho bé thi NS ko? chị định cho bé học lớp 1 ở trường nào vậy?chia sẻ cho em nghe với !

Riêng cái vụ học tiếng anh sớm của chị beebuzz thì vì em cũng cho con em học tiếng anh khá sớm nên xin được phân trần 1 yếu tố nho nhỏ là vì con thấy thích nên sớm tập trung thế mạnh một tí , gây dựng thêm cho con một chút tự tin trong trường hợp con có khả năng ở mảng đó thôi à.Trẻ con hay quên nhưng nếu mình cố gắng duy trì môi trường anh ngữ bằng việc đến TT, tham gia các CLB nói tiếng anh thì đương nhiên ko so được với việc sống ở nước bản địa nhưng cũng được coi là một đứa trẻ có ngoại ngữ tốt. Em nhìn xung quanh các bé nhỏ bây giờ tiếng anh tốt lắm luôn í, nếu mình ko đầu tư từ bé thì liệu có giỏi được ko? ( so với các bạn giỏi ở cùng độ tuổi xung quanh ), các bạn giỏi đã chạy nhanh lại chạy trước thì sao mình chạy theo kịp oa oa ( nhà em còn thêm yếu tố tiếng anh của mẹ còi dí nữa à )

TRong box Giáo dục của lamchame em ngưỡng mộ nhất là chị chaucachep và chị bebuzz nên hôm nay em trồi lên ngay để xin ý kiến ạ :p

Sửa lần cuối: 14/3/2013
    susan20041 thích bài này.
  15. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Re: Ðề: Topic của Beebuzz về việc học T.A - Để cha mẹ có kế hoạch và định hướng tốt hơn ch

Ui, nổ mũi rồi,,,,, đừng so sánh chị với Beebuzz mà .... tội nghiệp chị hiiiiiii. TA của chị thì đã bắt đầu ko đủ để dạy út 5 tuổi rồi nên mới phải đi tìm lớp. Út nhà chị thích nói ..... luyên thuyên từ nhỏ và cho là mình đang nói .... TA vì thấy các chị học nói TA mà mình .... ko hiểu j cả hiiiiii. Nên chị hướng cho con học luôn, thấy con thích và tiến bộ nhanh nên mới bắt đầu tìm tòi các lớp học có gv bản ngữ.

Chị còn bận một bạn nữa đang học lớp 8 nên còn nặng gánh lắm cơ hic hic .... Mà thấy bạn beebuzz trả lời bên topic kia rồi mà bỏ quen topic này rồi, chắc p hải sang bên kia hỏi lại thôi....

16. Me_nghe09

Me_nghe09 Đủ quyền lập Họ

Tớ oánh dấu trước để tí rảnh ngồi đọc nghiên cứu

17. susan20041

susan20041 Thành viên tích cực

Phù, phù,...em cũng theo chân bác đây nhưng mừ không chắc có theo được không vì hành trình của nhà bác khó quá.., cứ chỗ nào nhìn thấy cái avatar dâu tây của bác lại túm đọc ngấu nghiến haha, mẹ mebeluan, có lẽ nên lập topic mem được nhiều mẹ ngưỡng mộ nhất í, em sẽ vote cho bác chaucachep và em bebuzz đầu tiên hihi.

mebeluan thích bài này.
  18. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: Topic của Beebuzz về việc học T.A - Để cha mẹ có kế hoạch và định hướng tốt hơn ch

Chị ơi, với các bạn bé thì em nghĩ tiếp xúc cũng được mà để chậm lại một chút cũng không sao.

Như em đã trao đổi nhiều ở các bài trước là nhiều khi vấn đề không phải bắt đầu sớm như thế nào mà là việc xác định mục tiêu cuối cùng của mình và việc theo đuổi các mục tiêu của mình bền bỉ ra sao.

Nếu mẹ cháu đã xác định được mục tiêu dành cho con rồi thì bắt đầu sớm cũng tốt chị à. Nhưng bắt đầu sớm nhiều khi cũng có những cái dở nhất định hihihi, em sẽ phân tích kĩ hơn.

Nếu mẹ cháu xác định cho con học tiếng Anh chuyên thì ngoài việc cho con bắt đầu sớm thì việc xây dựng cho con khả năng tự học và niềm say mê với tiếng Anh là quan trọng hơn cả vì các bố mẹ sẽ không thể theo ủn con đi mãi được chị ạ. Em thấy có nhiều bạn bắt đầu sớm nhưng nếu con học mà không yêu thích hoặc bị bắt ép thì cũng rất khó. Em hiện đang dạy lớp 7 giỏi :D, lớp này nhiều bạn rất khá tiếng Anh nhưng để giỏi và thi được chuyên em nghĩ chỉ có 1 hoặc 2 bạn là "chắc chắn" hơn cả. Các bạn này thì bài tập em cho bao nhiêu làm cũng hết, thậm chí còn tự tìm tòi xin thêm bài rất nhiều. Trên lớp học rất tập trung và đúng kiểu "nghe như nuốt từng lời", nếu có điểm gì hay là các bạn ấy cố gắng ghi chép lại và nhớ rất nhanh. Điều này thể hiện ngay trong các bài kiểm tra. (Kiến thức phần lớn là học rồi nhưng các bạn tập trung cao và tự giác thì nhớ được nhiều hơn). Các bạn khác thì thông minh, cô nói đến đâu là tiếp thu được đến đấy, làm bài trên lớp rất tốt nhưng lại không đủ cẩn thận, hơi thiếu quyết tâm nên nhiều khi học xong là quên. Các kiến thức và lượng từ phải giảng đi giảng lại (và làm các dạng bài tập) nhiều lần.

Nếu chị muốn cho con theo hướng này thì cứ để cho bạn ấy yêu thích tiếng Anh trước đi chị ạ. 5 tuổi em nghĩ con có thể học ở Just kid cũng rất tốt. Chị thử hỏi xem liệu con có thể tham gia học được không? Ngoài ra em thấy một số mẹ khen ở Poo poo doo hay gì đó. Chị thử qua hỏi nếu có lớp tiếng Anh mà giáo viên bản xứ dạy (tây ba lô em nghĩ cũng ok, các bạn Tây đi du lịch phần lớn là những người năng động và tự tin nên đó cũng là điểm tốt của họ) miễn vui là được và ở mức độ thấp em nghĩ họ hoàn toàn có khả năng dạy con mình (không nhiều thì ít) :D

Sau đó lên đến lớp 2 và lớp 3 khi tinh thần học hành tự giác của bạn ấy tốt hơn rồi thì có thể "gò" hơn một chút, khi này khả năng tiếp thu (learn), "ghi lại" (memorise), "thể hiện lại" (reflect) đã có hệ thống và cấu trúc hơn thì có thể tăng tốc sớm khi này cũng được chị ạ.

Còn nếu chị muốn để con học tiếng Anh để sử dụng tốt thì em nghĩ ngoài học tiếng anh ở trường, học thêm một vài khóa tiếng Anh với người bản xứ ở các trung tâm có chất lượng tốt là đủ. Đến khi nào con muốn học khá hơn thì có thể học kiểu "intensive" để thi chứng chỉ. Lúc này cố gắng thì lượng từ và kĩ năng của con cũng lên nhanh được. Lúc đấy em tư vấn tiếp sau vậy hihihi.

Ngoài ra, với bạn lớp 8. Em không biết tên con nên không biết con học thế nào, có gì chị pm cho em tên con để em hỏi xem tình hình học tập của con ra sao. Nếu bạn đang học và cảm thấy tự tin với chương trình học thì chỉ thử hỏi xem bạn có cố gắng "kiểu lên top dẫn đầu" được hay không. Nếu bạn đang ở top dẫn đầu thì em nghĩ bạn nên thử chủ động xin cô giáo thêm bài tập hoặc nên tìm thêm học cả các giáo viên khác nữa (vì mỗi cô có những phong cách và tài liệu khác nhau, muốn học giỏi thì thật sự như em khi trước cũng vẫn phải đi nhiều nơi)

Em tranh thủ trả lời nhanh như vậy. Hoặc ko có gì hôm nào chị qua đón con ở Amslink, chị nhắn với các em CSO hẹn em qua để em qua nói chuyện và tư vấn thêm với chị cũng được ạ :)

19. nhimcon1601

nhimcon1601 Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ở đây siêu quá, mình tiếng anh ko biết mấy nên là ngồi hóng các mẹ ở đây lấy kinh nghiệm dạy con.......

20. susan20041

susan20041 Thành viên tích cực

Ðề: Re: Topic của Beebuzz về việc học T.A - Để cha mẹ có kế hoạch và định hướng tốt hơn ch

Hình như đây cũng là một kỹ năng sư phạm phải không Beebuzz ? vì khi con mình học cô Hương Lan được 2 tháng mình có trao đổi tình hình học tập của con với cô Ánh Dương, cô có hỏi chị có thấy "Về nhà con có thích học tiếng anh hơn không ? Khi nào chị thấy về nhà con tự giác học bài và yêu thích môn TA hơn thì lúc đó pp cô dạy mới đạt hiệu quả, còn khi cô đã nhận các con vào lớp thì sẽ cố gắng rèn các con về pp và kiến thức. Chỉ có con nào quá lười, không chăm chỉ thì mới bị out. Mẹ cháu thì rất thích điều này hơn cả.