cách tránh chân "vòng kiềng"

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bena, 3/1/2005.

1. bena

bena Thành viên tập sự

Chị em hay nắn chân cho bé nhung sao cháu van bi chan vòng kiềng.Con em là bé gái nên em cũng rất qtâm điều này.các mẹ có cách nào tránh chỉ em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bena
    Đang tải...

2. ptruclinh

ptruclinh Thành viên tập sự

Chi phải nắn cho bé lúc bé đang bú cơ, vì lúc đó sữa xuống đều mình nắn chân dễ dàng hơn chị ạ. Con bé nhà em cũng được nắn chân theo kiểu đó đó... nhưng mà nếu nắn hoài mà không thẳng được thì chắc là do di truyền của gia đình rồi chị ạ.Chị cứ thử thường xuyên nắn cho bé thử xem
    Chúc bé của chị có đôi chân thẳng và dài như Marilyn Monroe 8) :D :)

3. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Thường thường khi vừa sanh ra chân của bé hay bị cong do tư thế nằm trong bụng mẹ . Sau đó thì từ từ chân thẳng ra hơn . Còn nếu theo thời gian mà chân vẫn cong thì như ptruclinh nói là do di truyền . Còn chân quá cong thì chắc phải cho cháu đi bác sĩ chỉnh xương .

P.S.

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

P.S. Thường thường phải đợi ít nhất 12 tháng theo dõi thì bác sĩ mới bắt đầu quyết định có cần thiết cho bé đeo dụng cụ thẳng chân hay không . Những trường hợp đeo dụng cụ làm thẳng chân đó là những bé có chân rất cong . Còn riêng mình thấy người Á Châu thì chân hay hơi hơi bị cong , nhưng bù lại người Á Châu thường lại có mái tóc rất dày hơn người Châu Âu .

5. minhthu071006

minhthu071006 Thành viên tập sự

Hi chị! Con em cũng có chân hơi cong cong,em cũng sợ con bị vòng kiềng nên đưa đi Nhi Đồng, Bs bảo là do cấu trúc xương của từng bé,và khuyên ko nên cho bé ngồi xe tập đi vì trọng lượng cơ thể sẽ ảnh hưởng đến chân của bé,và ko nên tập cho bé đứng sớm,phải để bé phát triển 1 cách tự nhiên,nếu mẹ nó cảm thấy ko yên tâm thì đưa con đi khám để yên tâm hơm. Chúc các con của mẹ hay ăn chóng lớn nhé!

6. cun05

cun05 Thành viên tập sự

Nhiều người cũng khuyên không nên cho trẻ ngồi xe tập đi, khi bế không được kẹp hông (?!).

7. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

Con mình cũng bị chân vòng kiềng (giống hệt bố cháu). BS khuyên cho tắm nắng tích cực hơn và uống thêm can xi.

8. nhoc_rom

nhoc_rom Thành viên mới

Chân vòng kiềng cũng có gen di truyền hở mấy chị. Gia đình bên nội thì từ ông đến bố đều chân vòng kiềng hết. Em đang mang thai 6 tháng, tự nhiên thấy lo quá.

9. papayeumama

papayeumama Thành viên tập sự

chân vòng kiềng là do di truyền mà, nếu mẹ nào co con trai ma chân vòng kiềng sau này đá bóng hay phải biết.

10. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Chân vòng kiềng

Mình nghĩ chắc có thể một phần do di truyền mà đa số người VN có chân vòng kiềng, có thể do dáng người của Vn là như vậy. Như tóc người VN dầy hơn người châu ÂU, hoặc người châu Phi đa phần tóc xoăn hơn người dân châu lục khác. Mình cũng thấy người VN số người bị răng vẩu nhiều hơn dân các nước khác, nên mình cũng nghĩ vừa do di truyền và dáng của người Vn là như vậy. Lạ thật

11. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

chết con em hình như cũng bị vòng kiềng.các chị cho em các chỗ đi khám ở đâu với đc ko.em ở hà nội

12. chimcutbeo

chimcutbeo Vouloir,C'est pouvoir

Về chữa chân vòng kiềng thì mình có kinh nghiệm xương máu. con mình cũng bị chân vòng kiêng. Lúc con 18 tháng dắt ra phố toàn bị mọi người chú ý vì chân chữ O rất rõ. Là bác sỹ nên bản thân mình cũng biết con mình chân cong do còi xương thường gặp ở những trẻ béo ( con mình 18 tháng nặng 17kg) mặc dù ngay từ bé mẹ mình đã rất tích cực nắn chân cho cháu và mình cũng thường xuyên cho con uống bổ xung Canxi và VitD3. Mình đã đưa con đi khám ở khoa Phục hồi chức năng của viện Nhi và được chỉ định làm nẹp chân cho con. Nghe nói nẹp đó nếu ko có bảo hiểm thì mình sẽ phải trả 1,8 triệu> nói chung là quá trình đi khám và làm nẹp cho con rất mệt mỏi và vất vả phần vì thương con phần vì rất khó chịu với thái độ làm việc của các bác sỹ ở khoa PHCN dù mình cũng có phong bì đầy đủ. Kết quả sau 1 tháng trời bị hành mình lấy được 1 đôi nẹp chân bằng nhựa cho con dài từ đùi xuống đến bàn chân mang về con cứ nhìn thấy là khóc ré lên và chẳng đeo được ngày nào cuối cùng phải bán đồng nát. Sau đó mình chỉ tiếp tục nắn chân cho con nhất là lúc tắm và trước lúc đi ngủ, cho con ăn tôm cua và uống canxi. Bây giờ chân con mình đã cải thiện đáng kể và ko còn ai phát hiện ra nữa.Qua vụ việc chữa chân cho con xong mình dị ứng luôn với Viên Nhi TW và các đồng nghiệp của mình ở đó.

13. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Con em chân cũng cong cong dù chân em ko phải là thẳng tưng nhưng cũng được coi là chân thẳng và mặc váy được. Nó giống chân ba nó nên cong. Em rất tích cực ngày nào cũng nắn chân cho con ít nhất 1 lần mà ko biết có nên cơm cháo j ko.
    J chứ con gái mà chân cong thì buồn đời lắm.
    hức hức.
    Hy vọng lạy thánh ala cho quá trình nắn chân con của em thành công tốt đẹp. Amen!

14. me yeu mimi

me yeu mimi Mya Boutique HN

các mẹ ơi hình như cho con đóng bỉm nhiều là con bị chân cong ạ?

15. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

cảm ơn chị nhiều.em đang lo quá.chân con em cũng chỉ mới thôi.hy vọng sau khi nghe lời chị cải thiện đc.con gái mà vòng kiềng thì chắc em chết.lo quá.

16. levinhad

levinhad Hoa tươi, hoa sinh nhật, hoa khai trương