PDA

View Full Version : các mẹ cho em hỏi về chế độ BHXH thai sản với (nhờ mod mấy hôm ạ )

emgainho
01-11-2013, 10:24 PM
các mẹ có kinh nghiệm và hiểu biết ơi, tư vấn dùm em với.
Em bắt đầu đi làm ở 1 cơ quan nhà nc, đóng bảo hiểm XH từ tháng 9/2012. e vừa đóng BHXH đến tháng 2/2013 là vừa đủ 6 tháng, nhưng hiện tại e có bầu 8 tháng rồi và sẽ dự sinh vào đầu tháng 2 (khoảng Tết ý ạ?) thì nếu căn cứ trên giấy chứng sinh thì em chỉ được 5,5 tháng thôi. Như vậy em có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không ạ. Em hỏi chị kế toán thì bảo không được vì BHXH họ căn cứ trên giấy chứng sinh (mà như vậy thì e thiếu khoảng 10-20 ngày nữa là đủ 6 tháng đóng BH) hic các mẹ tư vấn và giải thích dùm em cái, em đang tiếc ngẩn ngơ vì còn thiếu có ít ngày mà mất toi 1 khoản tiền trợ cấp thai sản đây huhu
ah nhân đây cho em hỏi luôn ạ, em mua BHYT ở BV Hoài Đức, nay đi đẻ ở PSHN thì sinh trái tuyến vậy có được hỗ trợ chi phí không ạ? cám ơn các mẹ thông thái nhiều nhiều :)

Chi_Chip_Chip
01-11-2013, 10:26 PM
Em cũng thấy quy định là từ 6 tháng trở lên mới đc hưởng chế độ

emgainho
01-11-2013, 10:32 PM
hic thế chắc e khôg được thật rồi :(
Em cũng thấy quy định là từ 6 tháng trở lên mới đc hưởng chế độ

cuteshoes
01-11-2013, 10:37 PM
Phải 6 tháng trở lên mới được hưởng chế độ bạn ạ. Thứ hai là bạn sinh trái tuyến thì chỉ được bảo hiểm trả hộ 30% thôi trừ khi có người quen viết hộ là cấp cứu.
Thứ 3 là tuy trên ti vi đẫ nói về việc nghỉ 6 tháng mà vẫn chưa có thông tư hướng dẫn cụ thể nên bảo hiểm nhà mềnh vẫn chưa cho hưởng lương 6 tháng. Mình cũng đang bùn đấy

meobeoheocoi
01-11-2013, 10:53 PM
mách mẹ nó có quen ai ở viện sinh bảo ng ta làm cho cái giấy chứng sinh muộn muộn hơn tí hihiih

hoatim0086
01-11-2013, 11:03 PM
BHXH căn cứ trên giấy khai sinh để tính nên bạn chỉ cần lùi ngày sinh trên giấy tờ cho bé. Tất nhiên là cân nhắc trên phương diện khoảng 10 tr tiền bảo hiểm và chi phí để thay đổi giấy tờ ( tạm tính thế )

cuteshoes
01-11-2013, 11:04 PM
mách mẹ nó có quen ai ở viện sinh bảo ng ta làm cho cái giấy chứng sinh muộn muộn hơn tí hihiih
Ô, cái này khó lắm đấy bạn ơi. Vì bây giờ người ta nhập vào máy tính hết

saplamme2012
01-11-2013, 11:39 PM
Em được biết phải đóng 6 tháng trở lên mới được. Mẹ nó có thể nhờ người ở bệnh viện (phong bì) làm cho cái bảo hiểm em quên tên (bất cứ ai cũng mua được ấy), họ ghi cho là mình đóng 6 tháng, mình trả tiền 6 tháng thế là được. EM thấy có chị nói chuyện thế nhưng không nhớ lắm, giờ khuya rồi, không gọi điện hỏi lại được. mẹ nó thử hỏi xem.

mia-ngot
01-11-2013, 11:54 PM
Đúng là các mẹ thông thái, rất nhiều cao kiến. Mẹ nó cứ thử phong bì để xin làm lùi ngày cho giấy chứng sinh chắc đc thôi.

camnhuong
01-12-2013, 12:16 AM
minh cung roi vao tinh canh giong ban luc ay minh cung hoi buon buon ty

vananh882004
01-12-2013, 12:21 AM
p đủ 6 tháng đấy mẹ nó ạ. Nói nhỏ, ngày trước con tớ thiếu 1 ngày thôi mà cũng p nhờ bên công chứng quen làm lại giấy chứng sinh thì mới đc hưởng bảo hiểm đó

haquynhhuong2004
01-12-2013, 08:16 AM
BHXH căn cứ trên giấy khai sinh để tính nên bạn chỉ cần lùi ngày sinh trên giấy tờ cho bé. Tất nhiên là cân nhắc trên phương diện khoảng 10 tr tiền bảo hiểm và chi phí để thay đổi giấy tờ ( tạm tính thế )

Mình cũng cùng ý kiến với mẹ này, nếu ở quê dễ lo vụ giấy tờ thì bạn sinh ở quê cho tiện.

cucarot1080
01-12-2013, 08:26 AM
Tớ nghĩ mẹ nó nên nhờ ông bà ở quê mua cho các bảo hiểm tự nguyện ở xã phường trước khi vào làm nhà nước ấy!

Gau05032010
01-12-2013, 08:28 AM
Em bắt đầu đi làm ở 1 cơ quan nhà nc, đóng bảo hiểm XH từ tháng 9/2012. e vừa đóng BHXH đến tháng 2/2013 là vừa đủ 6 tháng, nhưng hiện tại e có bầu 8 tháng rồi và sẽ dự sinh vào đầu tháng 2 (khoảng Tết ý ạ?) thì nếu căn cứ trên giấy chứng sinh thì em chỉ được 5,5 tháng thôi. Như vậy em có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không ạ. Em hỏi chị kế toán thì bảo không được vì BHXH họ căn cứ trên giấy chứng sinh (mà như vậy thì e thiếu khoảng 10-20 ngày nữa là đủ 6 tháng đóng BH) hic các mẹ tư vấn và giải thích dùm em cái, em đang tiếc ngẩn ngơ vì còn thiếu có ít ngày mà mất toi 1 khoản tiền trợ cấp thai sản đây huhu
ah nhân đây cho em hỏi luôn ạ, em mua BHYT ở BV Hoài Đức, nay đi đẻ ở PSHN thì sinh trái tuyến vậy có được hỗ trợ chi phí không ạ? cám ơn các mẹ thông thái nhiều nhiều :)

Trường hợp của bạn giống hệt tớ. Tớ có mẹo nhỏ này mách bạn nhé. Sinh ỏ phụ sản thì người ta không làm giấy chứng sinh chậm ngày lại cho mình đâu, tớ cũng vào trường hợp này rồi. Người ta làm chứng sinh đúng ngày lắm, mà họ cũng khó khăn lắm không giúp minh đâu. Tớ làm theo cách này: cứ lấy giấy chứng sinh ở phụ sản như bình thường sau đó bạn về trạm y tế xã của bạn xin giấy chứng sinh cho con bạn lùi lại vào bắt đầu từ ngày 1/3 trở đi nhé. Sau đó mang giấy chứng sinh ở trạm y tế đi khai sinh cho con là OK.
Bạn phải làm tốt vụ giấy chứng sinh này không thì mất toi một khoản đó nhé.
Còn trường hợp thứ hai thì như sau:
+Bạn xin giấy chuyển viện ở BV Hoài Đức, nếu có GCV bạn sẽ được hưởng 80% dù ở phụ sản nào( lưu ý với bạn là: Giấy chuyển viện có giá trị trong một quý nhé)
+ Nếu không xin được giấy chuyển viện, bạn được hưởng 30% thôi nhé.
Trường hợp này không khác gì tớ cả, thế nên tớ đã có kinh nghiệm rùi hiiiiiiiii. Nếu đọc bài thanks cho tớ phát nhé.
Chúc mẹ nó làm tốt nhé

tudiemto
01-12-2013, 08:30 AM
Chúc cả nhà buổi sáng cuối tuần vui vẻ :D

thgau143
01-12-2013, 08:35 AM
em oi. BHXH thi cu pai dung 6 thang roi. chi co dieu em lviec voi ben bvien xin lui lai ngay sinh cho con thoi. ban co o que khong hay o dan ha noi. boi nhu o cong ty chi cung sinh o ha noi.
lam giay khai sinh chinh thi van lam binh thuong . Nhung ve que xin cai giay chung sinh o que lui lai ngay sinh cho con de huong BHXH o que thi xin cai do de hon. Con bv tren ha noi thi kho day em ah

LylyTC
01-12-2013, 08:42 AM
Mẹ nó nhờ ai gửi hồ sơ vào 1 DN nào đó, nhờ người ta nộp cho 1-2 tháng BHXH nữa thì em thấy OK hơn, nếu xin giấy chứng sinh lùi ngày thì phải lùi xa xa, mà chưa chắc đc nhé, bên BHXH người ta tính từ 15 tháng này đến 15 tháng sau đấy mẹ nó ạ, không phải từ ngày 1 đến ngày 30 là 1 tháng đâu nhé. Mà có chỗ ng ta đòi giấy ra viện nữa (riêng cái này chả BV nào viết khống cho mẹ nó được).
Nếu không được nữa thì chỉ có 1 cách là mẹ nó cứ vào viện nhưng tự nguyện, không dùng BHYT (nếu sinh thường thì cũng mất ít tiền thôi, mổ thì cao hơn chút) - nếu khai BHYT thì ng ta sẽ có hồ sơ theo dõi chi trả của BH trên mạng nhé - sau đó mẹ nó nhờ ng quen xin cho cái giấy chứng sinh tại 1 trung tâm y tế xã nào đó ở quê cho đúng ngày, thì mẹ nó sẽ mất tiền viện phí, nhưng được hưởng BH thai sản.
Quan trọng nhất là mẹ nó đừng nghĩ ngợi nhiều quá, nếu không được thì thôi, cốt là mẹ tròn con vuông, 2 mẹ con khỏe mạnh, tiền đc thì tốt, mà không được thì đừng coi trọng quá, ảnh hướng đến sức khỏe.
Chúc mẹ nó vượt cạn thuận lợi, con khỏe, ngoan!

tranxinh
01-12-2013, 08:54 AM

Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 điều 35 Luật BHXH.

Mẹ nó mà đóng đủ 6 tháng xong sinh con luôn, không phải là trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì vẫn chưa đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản mà!

LylyTC
01-12-2013, 09:01 AM
Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 điều 35 Luật BHXH.

Mẹ nó mà đóng đủ 6 tháng xong sinh con luôn, không phải là trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì vẫn chưa đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản mà!

Vấn đề là hết tháng 2 mẹ nó mới đủ 6 tháng, nhưng lại dự kiến sinh đầu tháng 2 => chưa đủ 6 tháng mẹ nó ạ!

hathu1989
01-12-2013, 09:03 AM
thanks chia sẻ của chị! em chưa có gia đình nhưng thấy rất hữu ích,:D
Trường hợp của bạn giống hệt tớ. Tớ có mẹo nhỏ này mách bạn nhé. Sinh ỏ phụ sản thì người ta không làm giấy chứng sinh chậm ngày lại cho mình đâu, tớ cũng vào trường hợp này rồi. Người ta làm chứng sinh đúng ngày lắm, mà họ cũng khó khăn lắm không giúp minh đâu. Tớ làm theo cách này: cứ lấy giấy chứng sinh ở phụ sản như bình thường sau đó bạn về trạm y tế xã của bạn xin giấy chứng sinh cho con bạn lùi lại vào bắt đầu từ ngày 1/3 trở đi nhé. Sau đó mang giấy chứng sinh ở trạm y tế đi khai sinh cho con là OK.
+Bạn xin giấy chuyển viện ở BV Hoài Đức, nếu có GCV bạn sẽ được hưởng 80% dù ở phụ sản nào( lưu ý với bạn là: Giấy chuyển viện có giá trị trong một quý nhé)
Trường hợp này không khác gì tớ cả, thế nên tớ đã có kinh nghiệm rùi hiiiiiiiii. Nếu đọc bài thanks cho tớ phát nhé.
Chúc mẹ nó làm tốt nhé

ngọc ánh
01-12-2013, 09:08 AM
tớ cũng giống bạn nè, đi làm từ 15/9 thì phải qua 15/3 mới đc, mà dự sinh cũng sát ngày quá, 20/3 nên cũng đang lo đây, hixhixx

Mẹ Thủy Ngọc
01-12-2013, 09:22 AM
việc 1 của mẹ nó thì em ko biết dành lắm, nhưng riêng về việc sinh trái tuyến thì em đóng BH ở viện SanhPon, nhưng lại về BV tỉnh đẻ. em mổ ak, ban đầu vào nhập viện và làm thủ tục phải đóng 3 triệu. nhưng đến khi ra viện họ trả lại em 1,7 triệu. chỉ mất 1,3 triệu thôi.

mekaory
01-12-2013, 09:25 AM
Ở BV Phụ sản làm chứng sinh đúng ngày lắm, mà họ cũng khó khăn lắm không giúp minh đâu.Theo mình bạn cứ lấy giấy chứng sinh ở phụ sản như bình thường sau đó bạn về trạm y tế xã của bạn xin giấy chứng sinh cho con bạn lùi lại vào bắt đầu từ ngày 1/3 trở đi nhé. Sau đó mang giấy chứng sinh ở trạm y tế đi khai sinh cho con là đủ 6 tháng bạn sẽ đc hưởng trợ cấp 6 tháng và hưởng chế độ sau sau sinh thêm kinh phí mỗi ngày khoảng 200k-300k tuỳ vào lương của bạn và được nghỉ thêm 5 ngày đv đẻ thường và 7 ngày đv sinh mổ. Ah mà BHXH hỗ trợ sẽ căn cứ vào giấy khai sinh của con bạn đấy nhé. Bạn phải làm tốt vụ giấy chứng sinh này thì sẽ được một khoản đó nhé.
Còn trường hợp khi sinh thì như sau:
+ Bạn xin giấy chuyển viện ở BV Hoài Đức, nếu có GCV bạn sẽ được hưởng 80% từ khi xét nghiệm máu đến chi phí khi sinh dù ở phụ sản nào( lưu ý với bạn là: Giấy chuyển viện có giá trị trong một quý nhé).
+ Nếu không xin được giấy chuyển viện, bạn vào viện trong trường hợp tự do được hưởng 30% khi làm xét nghiệm máu, còn khi đi sinh bạn vào làm thủ tục nhập viện theo trường hợp cấp cứu bạn vẫn được hưởng 80% bình thường chỉ cao hơn với có giấy chuyển viện phần thủ tục xét nghiệm máu và khám trước sinh tại BV thôi bạn ah.
Thực ra nếu làm được bảo hiểm là tốt nhất, nếu ko được thì bạn cũng đừng suy nghĩ nhiều làm gì, bạn nghĩ mình sinh mẹ tròn con vuông là quý nhất rồi. CHúc bạn mọi việc như ý

cubiandgau
01-12-2013, 09:42 AM

tớ nghĩ được đấy vì bên bảo hiểm chỉ cần giấy khai sinh thui bạn đi khai sinh cho con bạn tăng ngày lên là được ngày trước bạn mình cũng thế.con nó khai muon hơn 1 tháng VD đẻ Tháng 2 bạn khai là đẻ t 3 quen o phường là duoc ma

quantai
01-12-2013, 09:50 AM
tớ thì giấy chứng sinh vẫn đúng ngày, khi đi làm giấy khai sinh thì cho tiền người làm giấy KS cho 1 bản sao khác ngày để lĩnh BH, còn bản chính thì vận đúng ngày.

haivan04985
01-12-2013, 10:27 AM
Lời khuyên nhé: mẹ nó đẻ dịch vụ trọn gói rồi nhờ bác sĩ đó họ lo việc viết ngày chứng sinh muộn 1 chút. Mình đẻ dịch vụ bác sĩ lo hết mà.

chIP.xik
01-12-2013, 10:48 AM
các chị ơi cho e hỏi ké nhờ chút, như e mà trước đi làm 1 công ty có sổ bảo hiểm đóng 1 năm rồi sau đó ngưng thời gian khoảng 2 hay 3 năm rồi nộp cty khác hoặc nộp bảo hiểm tự nguyện trên bảo hiểm quận mà ko đủ 6 tháng thì có được hưởng bảo hiểm sinh đẻ ko??

LylyTC
01-12-2013, 10:54 AM
các chị ơi cho e hỏi ké nhờ chút, như e mà trước đi làm 1 công ty có sổ bảo hiểm đóng 1 năm rồi sau đó ngưng thời gian khoảng 2 hay 3 năm rồi nộp cty khác hoặc nộp bảo hiểm tự nguyện trên bảo hiểm quận mà ko đủ 6 tháng thì có được hưởng bảo hiểm sinh đẻ ko??

ko đc đâu bạn, phải đóng đủ 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh mới đc, nếu có gián đoạn là gián đoạn trong vòng 1 năm trước khi sinh, nhưng vẫn đảm bảo trong 1 năm đó đóng đủ 6 tháng mới đc hưởng. Riêng BH tự nguyện thì ko đc hưởng trợ cấp thai sản, dù đóng bao nhiêu năm :D.
bạn đã đóng BH đc 1 năm mà ko gửi vào DN nào đóng tiếp, hơi phí nhỉ!!!
Cái sổ BHXH của bạn đã ngừng đóng 2 hay 3 năm rồi thì nó ko còn tác dụng gì nữa nhé, nối sổ cũng ko đc luôn. Chia buồn!

chIP.xik
01-12-2013, 11:21 AM
Ô chị ơi sổ bảo hiểm của e mới ngừng được hơn 1 năm thôi, giờ mà đóng típ liệu đc ko???hay mất toi lun 1 năm đó ạ????sổ e cắt từ hết tháng 6/2011 h được 1 năm rưỡi ùi có kịp làm gì ko chị :((

nhung12
01-12-2013, 12:05 PM

Ko đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì vẫn ko được hưởng trợ cấp BHXH cho dù em có sổ đóng trước đó em nhé!
Còn thời gian 1 năm em đóng trước đây vẫn được tính vào thời gian tham gia BHXH để nhận chế độ về sau (ví dụ: chế độ hưu trí )

chIP.xik
01-12-2013, 12:19 PM
Ko đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì vẫn ko được hưởng trợ cấp BHXH cho dù em có sổ đóng trước đó em nhé!
Còn thời gian 1 năm em đóng trước đây vẫn được tính vào thời gian tham gia BHXH để nhận chế độ về sau (ví dụ: chế độ hưu trí )

chi ơi sao mẹ lytc bảo là e bị gián đoạn 2 hay 3 năm bảo hiểm rồi thì nối sổ để đóng bảo hiểm tiếp cũng ko đc ạ???????????e cứ nghddonddongs đủ 25 năm bảo hiểm rồi vêg hưu cũng đc chứ, bị gián đoạn lâu là mất lun 1 năm đã đóng trc đó ạ?????????

bibon1005
01-12-2013, 12:35 PM
Tớ nghĩ phương án khả thi nhất là nhờ ai làm bên bảo hiểm cty bạn làm thủ tục báo tăng truy thu, cho đóng sớm lên 2 tháng, tiền truy thu bảo hiểm này bạn tự thanh toán với cty như thế sẽ dễ hơn. Làm truy thu thế bạn kia chỉ lên chịu khó trình bày tí như là em làm sót để quên mất trường hợp này nên bị báo tăng muộn nhưng đừng hở ra là mình đang bầu bí ko họ sẽ ko làm cho đâu.
Hoặc mất chi phí làm giấy khai sinh khác ngày đi để đủ thời gian là đc, vì làm chế độ thai sản chỉ cần sổ bh+ gks thôi ko cần giấy chứng sinh bạn ạ.

hapjlong
01-12-2013, 12:51 PM
Ô chị ơi sổ bảo hiểm của e mới ngừng được hơn 1 năm thôi, giờ mà đóng típ liệu đc ko???hay mất toi lun 1 năm đó ạ????sổ e cắt từ hết tháng 6/2011 h được 1 năm rưỡi ùi có kịp làm gì ko chị :((
bạn dừng đóng bao nhiêu lâu ko quan trọng, quan trọng bj bạn muốn đóng tiếp thì cứ đem sổ ra là ok, ko vấn đề j mà phải lo lắng bạn nhé. Điều này thì mình ok đúng 100% cho bạn vì mình làm bên BHXH mà.
(chắc bạn nhầm lẫn ở 1 điểm đó là muốn thanh toán BHXH 1 lần thì bạn phải dừng đóng ít nhất 1 năm thì mới đc thanh toán bạn nhé.)

Trường hợp bạn ko muốn đóng tiếp mà muốn thanh toán 1 lần thì bạn ra BHXH quận huyện nơi bạn cư trú xin một tờ đơn thanh toán 1 lần về ghi thông tin và xin xác nhận phường nơi bạn cư trú--> xong đem sổ BHXH cộng tờ đơn đó lên nộp BHXH trong vòng 1 tháng bạn sẻ đc giải quyết.

Mức hưởng của bạn: cứ mỗi năm đóng BHXH đc tính 1.5 tháng tiền lương bình quân của bạn

nhung12
01-12-2013, 01:53 PM
chi ơi sao mẹ lytc bảo là e bị gián đoạn 2 hay 3 năm bảo hiểm rồi thì nối sổ để đóng bảo hiểm tiếp cũng ko đc ạ???????????e cứ nghddonddongs đủ 25 năm bảo hiểm rồi vêg hưu cũng đc chứ, bị gián đoạn lâu là mất lun 1 năm đã đóng trc đó ạ?????????

Em nối sổ thoải mái mà, làm sao mà mất được. Chị khẳng định hoàn toàn ko mất cho dù em có gián đoạn mấy năm đi chăng nữa

mekaory
01-12-2013, 02:06 PM
Mẹ này nói đúng đó bạn ah, người nhà mình chưa đến tuổi về hưu nhưng tháng trước cũng làm thủ tục thanh toán cũng như vậy .

bạn dừng đóng bao nhiêu lâu ko quan trọng, quan trọng bj bạn muốn đóng tiếp thì cứ đem sổ ra là ok, ko vấn đề j mà phải lo lắng bạn nhé. Điều này thì mình ok đúng 100% cho bạn vì mình làm bên BHXH mà.
(chắc bạn nhầm lẫn ở 1 điểm đó là muốn thanh toán BHXH 1 lần thì bạn phải dừng đóng ít nhất 1 năm thì mới đc thanh toán bạn nhé.)

Trường hợp bạn ko muốn đóng tiếp mà muốn thanh toán 1 lần thì bạn ra BHXH quận huyện nơi bạn cư trú xin một tờ đơn thanh toán 1 lần về ghi thông tin và xin xác nhận phường nơi bạn cư trú--> xong đem sổ BHXH cộng tờ đơn đó lên nộp BHXH trong vòng 1 tháng bạn sẻ đc giải quyết.

Mức hưởng của bạn: cứ mỗi năm đóng BHXH đc tính 1.5 tháng tiền lương bình quân của bạn

chIP.xik
01-12-2013, 02:08 PM

cám ơn chị, e để đó để chờ cty đóng bảo hiểm thôi, mẹ lytc nói làm e lo sốt vó buồn thiu từ trưa đến giờ :(

chIP.xik
01-12-2013, 02:09 PM
Em nối sổ thoải mái mà, làm sao mà mất được. Chị khẳng định hoàn toàn ko mất cho dù em có gián đoạn mấy năm đi chăng nữa

vâng, e chờ thêm thời gian để được đóng típ, tại cty e làm bi h e làm cũng gần năm ùi nhưng chưa thấy nhúc nhích vấn đề bảo hiểm hic hic

emgainho
01-14-2013, 09:02 AM
cám ơn mẹ nó nhiều nhé, ah cho e hỏi, nếu xin giấy chứng sinh ở trạm ý tế mà lùi ngày lại ý thì khi khai sinh cho con thì ngày tháng ở giấy khai sinh sẽ không đúng ngày sinh thật của bé à
Chúc mẹ nó làm tốt nhé

xinhxinh17
01-14-2013, 10:40 AM
em cũng đang có thắc mắc cùng chị
Em đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm nhé

hoannha
03-15-2013, 10:22 AM
Chỗ mình có 1 em công nhân mượn hồ sơ nhé thế mà đến lúc sinh em ấy vẫn lấy đc tiền đẻ đấy ạ. Chả hiểu e ấy làm kiểu gì hic mình đoán là e ấy làm giấy khai sinh giả cho con thôi vì mấy ông quan xã làm ăn tắc trách lắm

khicondangyeu
03-18-2013, 02:56 PM
Có chuyện này nhờ các mẹ tư vấn giùm mình nhé! Trước đây mình chưa được đóng BHXH. Từ tháng 1 năm nay mình mới được đóng. Nhưng mình dự kiến sinh vào tháng 11 năm nay thì liệu mình có được hưởng BH thai sản ko các mẹ???? Thanks các mẹ nhiều!

hoannha
03-18-2013, 04:47 PM
Có chuyện này nhờ các mẹ tư vấn giùm mình nhé! Trước đây mình chưa được đóng BHXH. Từ tháng 1 năm nay mình mới được đóng. Nhưng mình dự kiến sinh vào tháng 11 năm nay thì liệu mình có được hưởng BH thai sản ko các mẹ???? Thanks các mẹ nhiều!

Được chứ mẹ cháu, cứ đủ 6 tháng đóng liên tục đến lúc sinh là được hưởng rùi, mẹ nó đến lúc sinh tính ra là đóng đc 11thang rùi thì đc quá đi ấy chứ

memai87
03-18-2013, 04:48 PM
Được chứ mẹ cháu, cứ đủ 6 tháng đóng liên tục đến lúc sinh là được hưởng rùi, mẹ nó đến lúc sinh tính ra là đóng đc 11thang rùi thì đc quá đi ấy chứ
ĐÓng đủ 1 năm mới đc hưởng chế độ thai sản chứ bạn, còn số tiên tính thai sản, là số tiền đóng trong 6 tháng gần nhất nhé

hoannha
03-18-2013, 04:54 PM
Hem có đâu,chỗ mình các em công nhân vào làm các e ấy còn có bầu trước 2 3 tháng, thế mà đến sinh xong vẫn đc lấy xiền TS như thường đấy mẹ nó ợ, trong khi quy định của cty là phải vào 1 năm mới đc sinh con, nhiều em lách luật kinh lắm nhé. Xuống y tá thử thai các e ấy còn lấy nước tiểu của ng khác kìa

khicondangyeu
03-18-2013, 05:20 PM

ĐÓng đủ 1 năm mới đc hưởng chế độ thai sản chứ bạn, còn số tiên tính thai sản, là số tiền đóng trong 6 tháng gần nhất nhé
Vậy là sao các mẹ ui???? :-k

Hem có đâu,chỗ mình các em công nhân vào làm các e ấy còn có bầu trước 2 3 tháng, thế mà đến sinh xong vẫn đc lấy xiền TS như thường đấy mẹ nó ợ, trong khi quy định của cty là phải vào 1 năm mới đc sinh con, nhiều em lách luật kinh lắm nhé. Xuống y tá thử thai các e ấy còn lấy nước tiểu của ng khác kìa

thanh.vgk
03-18-2013, 10:26 PM

Được nếu mẹ nó nhé. Em đảm bảo :D
Đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng tính đến thời điểm sinh em bé là đủ điều kiện hưởng. Mẹ nhó nhờ cty đóng mức cao lên 1 tý thì sẽ được nhiều tiền thai sản hơn đó :)

khicondangyeu
03-19-2013, 11:47 AM
Thank bạn nhé! :)
Được nếu mẹ nó nhé. Em đảm bảo :D
Đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng tính đến thời điểm sinh em bé là đủ điều kiện hưởng. Mẹ nhó nhờ cty đóng mức cao lên 1 tý thì sẽ được nhiều tiền thai sản hơn đó :)

hoannha
03-20-2013, 08:29 AM
Vậy là sao các mẹ ui???? :-k

Mình lấy dẫn chứng như vậy có nghĩa là các em công nhân chỗ mình có bầu trước rồi mới vào làm mà vẫn đc hưởng tiền TS nghĩa là BH người ta tính cứ đủ 6 tháng đóng BH đến lúc sinh là ok.

haoxd
03-20-2013, 09:29 AM
Các mẹ cho em hỏi với. Chả là em tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1/2012. Tháng 4 này em sinh bé. Nhưng công ty em khó khăn nên năm ngoái (từ khi em tham gia bảo hiểm) vấn đang nợ bảo hiểm. Liệu em có được hưởng bảo hiểm sau khi công ty hoàn trả tiền bảo hiểm nợ đó? Em phải chuẩn bị những giấy tờ gì để được hưởng bảo hiểm?

khicondangyeu
03-21-2013, 08:59 AM
Mình lấy dẫn chứng như vậy có nghĩa là các em công nhân chỗ mình có bầu trước rồi mới vào làm mà vẫn đc hưởng tiền TS nghĩa là BH người ta tính cứ đủ 6 tháng đóng BH đến lúc sinh là ok.
Thanks mẹ nó đã tư vấn giùm mình. Nhưng mình buồn quá, hôm qua đi khám thì siêu âm em bé lại nằm đúng vị trí vết mổ. Hic hic, nguy cơ là bác sỹ sẽ chỉ định hủy thai. Trông chờ mãi mới có tin vui mà bây giờ...... :cry:

Mình muốn hỏi thêm các mẹ là trường hợp như vậy mình có được hưởng bảo hiểm không vì tính từ đầu năm đến giờ mình mới đóng BH có hơn 2 tháng! Mình đang cần rất gấp vì mình phải đợi quyết định của bác sỹ trong ngày hôm nay rồi! Thanks các mẹ nhiều !

hoannha
03-21-2013, 10:15 AM
Bạn không đc hưởng theo chế độ TS đâu, bạn chỉ đc nghỉ trong thời gian nhất định thôi, nếu bỏ thai thì 15 ngày, còn trường hợp thai sinh ra rồi nhưng mất thì đc nghỉ 1 tháng và bạn chỉ đc tính chế độ theo ngày bạn nghỉ thôi

hoannha
03-21-2013, 10:18 AM
mà bạn đi ktra kỹ xem nào, đến các bác sĩ uy tín nữa, đứa con mình mong mỏi đâu phải cứ nói bỏ là bỏ dễ dàng thế đc, tớ biết nhiều trường hợp đi siêu âm bác sĩ cũng nói là tim rồi đủ thứ khác đến khi sinh ra bình thường chẳng sao cả. Có chị trên này cũng gặp trường hợp thế đấy nhưng tớ k nhớ nick. Bạn của chồng tớ cũng sinh mổ đứa đầu, con mới đc có 1 tuổi thôi lại dính đứa thứ 2 mà vẫn để đẻ đấy mẹ nó ạ

mamachip
03-21-2013, 10:29 AM
Thanks mẹ nó đã tư vấn giùm mình. Nhưng mình buồn quá, hôm qua đi khám thì siêu âm em bé lại nằm đúng vị trí vết mổ. Hic hic, nguy cơ là bác sỹ sẽ chỉ định hủy thai. Trông chờ mãi mới có tin vui mà bây giờ...... :cry:

Mình muốn hỏi thêm các mẹ là trường hợp như vậy mình có được hưởng bảo hiểm không vì tính từ đầu năm đến giờ mình mới đóng BH có hơn 2 tháng! Mình đang cần rất gấp vì mình phải đợi quyết định của bác sỹ trong ngày hôm nay rồi! Thanks các mẹ nhiều !

Thương nàng quá... Nàng có hỏi kỹ bác sỹ không? Có cách nào giữ em bé lại không??????

hoannha
03-21-2013, 10:33 AM
Các mẹ cho em hỏi với. Chả là em tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1/2012. Tháng 4 này em sinh bé. Nhưng công ty em khó khăn nên năm ngoái (từ khi em tham gia bảo hiểm) vấn đang nợ bảo hiểm. Liệu em có được hưởng bảo hiểm sau khi công ty hoàn trả tiền bảo hiểm nợ đó? Em phải chuẩn bị những giấy tờ gì để được hưởng bảo hiểm?

Trường hợp của bạn sẽ có 2 khả năng
1. Nếu công ty bạn không báo tăng đóng bảo hiểm cho bạn ở BHXH thì tất nhiên là bạn không đc hưởng
2. Nếu cty có báo tăng nhưng vẫn nợ tiền BHXH thì chỉ cần cty bạn thanh toán tiền BHXH là bạn vẫn đc hưởng tiền TS như thường
Tớ thấy cty nào mà chả nợ tiền BHXH, vì như thế chiếm dụng được kha khá vốn nếu cty có nhiều công nhân, lãi suất lại thấp nữa chứ. Như cty đây hả nợ chây ì ra k thèm trả chỉ khi nào công nhân nghỉ TS hoặc nghỉ việc cần chốt sổ thì mới mang tiền đi đóng để giải quyết cho công nhân thôi

khicondangyeu
03-21-2013, 11:16 AM
Mình cũng biết là ko được hưởng chế độ thai sản nhưng mình có đọc trong quy định thì thấy có ghi thế này "Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện kế hoạch hóa dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH". Mình đọc cũng ko hiểu rõ lắm, mẹ nào thông thái thì chỉ giúp mình. Mình bối rối quá :(
Bạn không đc hưởng theo chế độ TS đâu, bạn chỉ đc nghỉ trong thời gian nhất định thôi, nếu bỏ thai thì 15 ngày, còn trường hợp thai sinh ra rồi nhưng mất thì đc nghỉ 1 tháng và bạn chỉ đc tính chế độ theo ngày bạn nghỉ thôi

khicondangyeu
03-21-2013, 11:18 AM
mà bạn đi ktra kỹ xem nào, đến các bác sĩ uy tín nữa, đứa con mình mong mỏi đâu phải cứ nói bỏ là bỏ dễ dàng thế đc, tớ biết nhiều trường hợp đi siêu âm bác sĩ cũng nói là tim rồi đủ thứ khác đến khi sinh ra bình thường chẳng sao cả. Có chị trên này cũng gặp trường hợp thế đấy nhưng tớ k nhớ nick. Bạn của chồng tớ cũng sinh mổ đứa đầu, con mới đc có 1 tuổi thôi lại dính đứa thứ 2 mà vẫn để đẻ đấy mẹ nó ạ

Thương nàng quá... Nàng có hỏi kỹ bác sỹ không? Có cách nào giữ em bé lại không??????

Hic hic, tại vị trí em bé nằm đúng tại vết mổ mà theo bác sỹ thì tử cung ở vị trí đó rất mỏng, nếu ko xử lý sớm sẽ có nguy cơ chảy máu ồ ạt và nếu càng để lâu thì có khả năng phải cắt tử cung nữa cơ. Buồn quá :(

hoannha
03-21-2013, 01:24 PM
Buồn cho mẹ nó quá và thương cả e bé nữa. Còn về chế độ thì ý mình là bạn sẽ không được hưởng tiền 6 tháng như những ng sinh con bình thường mà bạn chỉ đc hưởng chế độ tính theo số ngày nghỉ mà bác sĩ ghi cho bạn thôi. BHXH sẽ dựa vào cái giấy nghỉ hưởng chế độ BH ấy để thanh toán tiền cho bạn
"Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện kế hoạch hóa dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH"
Ví dụ nhé: bạn đóng từ tháng 1 và tháng 1,2,3 bạn đóng mức 2tr nhưng tháng 4 bạn đc tăng lương lên 2.5tr ==>(2tr*3 + 2.5tr*3)/6 = 2.25tr
nghĩa là người ta sẽ lấy bình quân lương là 2.25tr để tính chế độ cho bạn nếu bạn đủ 6 tháng. Kể cả TS, thai chết lưu, khám thai hay các trường hợp khác nữa
Tương tự như thế nếu không đủ 6 tháng nhé, ví dụ nếu bạn đóng đc 4 tháng thôi ==> (2tr*3 + 2.5tr)/4 = 2.125tr dựa vào cái này để tính chế độ

khicondangyeu
03-21-2013, 01:56 PM
Buồn cho mẹ nó quá và thương cả e bé nữa. Còn về chế độ thì ý mình là bạn sẽ không được hưởng tiền 6 tháng như những ng sinh con bình thường mà bạn chỉ đc hưởng chế độ tính theo số ngày nghỉ mà bác sĩ ghi cho bạn thôi. BHXH sẽ dựa vào cái giấy nghỉ hưởng chế độ BH ấy để thanh toán tiền cho bạn
"Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện kế hoạch hóa dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH"
Ví dụ nhé: bạn đóng từ tháng 1 và tháng 1,2,3 bạn đóng mức 2tr nhưng tháng 4 bạn đc tăng lương lên 2.5tr ==>(2tr*3 + 2.5tr*3)/6 = 2.25tr
nghĩa là người ta sẽ lấy bình quân lương là 2.25tr để tính chế độ cho bạn nếu bạn đủ 6 tháng. Kể cả TS, thai chết lưu, khám thai hay các trường hợp khác nữa
Tương tự như thế nếu không đủ 6 tháng nhé, ví dụ nếu bạn đóng đc 4 tháng thôi ==> (2tr*3 + 2.5tr)/4 = 2.125tr dựa vào cái này để tính chế độ
Cảm ơn mẹ nó nhiều. Mẹ nó nhiệt tình quá! Theo mình hiểu thì hiện mình mới chỉ đóng 3 tháng thôi thì theo công thức mẹ nó đưa ra thì mình tính là thế này 2*3/6=1 T ko biết có đúng ko? Nếu được vậy thì cũng đỡ được phần nào vì thấy bác sỹ họ bảo phải nộp ngay 5T tiền viện phí trước.

Ah mà mẹ nó ơi, theo địa chỉ đăng ký KCB thì mình ko phải ở PSHN thì nên làm thế nào đây, mẹ nó chỉ cho mình nhé!

hoannha
03-22-2013, 08:27 AM
Nếu mẹ nó làm trái tuyến thì có 2 cách nhé
1. Vẫn đc thanh toán nhưng chỉ đc 30%
2. Đc thanh toán hoàn toàn (cái này tớ k rõ là bao nhiêu %, nhưng theo quy định ấy) nếu bệnh viện ấy đăng ký cho mẹ nó là trường hợp cấp cứu khẩn nhé. Cái này mẹ nó gặp trực tiếp ng làm cho mình ấy nhờ họ làm trọn gói luôn cho, dễ ợt à
===> bảo hiểm y tế thì mẹ nó có đóng 1 tháng thì vẫn đc thanh toán như thường, nhưng cái ta đang bàn ở đây là BHXH cơ đấy mẹ nó. Mẹ nó đóng 2 tháng, cả 3 tháng đều đóng mức 2tr, thì BH sẽ dựa vào mức 2tr này để tính ra số tiền mẹ nó được hưởng nhé, ví dụ 1 ngày nghỉ ốm thông thường là đc hưởng 70% một ngày lương, mẹ nó đóng 2tr, tính lương bình quân là 26 ngày/tháng ===> 2tr/26 = 76,923 đ / ngày , khi nghỉ ốm mẹ nó sẽ đc hưởng 76,923 * 70%=53,846 đ , BHXH sẽ dựa vào ngày mẹ nó đc hưởng dựa trên giấy tờ của bác sĩ cho ấy để * 53,846 đ = số tiền đc hưởng
Hàng năm ngoài số ngày đc nghỉ do thai sản ra, người lao động còn đc hưởng tối đa 30 ngày ốm nhé. Nếu mẹ nào đóng bảo hiểm cao thì đến bệnh viện hoặc làm dịch vụ ngoài lấy cái giấy ốm khoảng 4 ngày/ đợt . Một năm làm 7 đợt cũng đc kha khá xiền đấy hihi

la_marguerite
03-22-2013, 06:06 PM
các chị ơi cho em hỏi chút.
Em mới nhờ cty người quen đóng giúp, chiều nay mới lên đưa sổ thì chị bảo là đóng hết tháng 3 rồi để sang tháng 4 bắt đầu đóng. Dự sinh của em là ngày 16/10 . Em thấy bảo con đầu lòng hay sinh sớm. Vậy thì sẽ xảy ra việc.
+ Có chị nói bảo hiểm bắt đầu từ 15 hàng tháng tức là e sẽ bắt đầu từ 15/4 đến 15/10 tròn 6 tháng mới dc hưởng Thai Sản. Vậy thì có cách nào ổn hơn ko ạ chứ e lo quá
+ Em đang ở HN nhưng em sẽ về quê luôn để Bà Ngoại chăm, em nên nhờ người làm bảo hiểm những điều gì để ở quê e đi khám dc dùng thẻ BHYT ạ?
Em cảm ơn

hoannha
03-23-2013, 07:59 AM
1. Em yên tâm đi, nếu em đóng từ tháng 4 mà tháng 10 em sinh thì vẫn kịp mà , em thử tính đấu ngón tay xem, em đóng từ tháng 4 đến tháng 10 là đc 7 tháng chứ k phải 6 tháng đâu nhé ===> yên tâm nhé, với lại cứ bảo là con so thì hay sinh trước tùy từng người nhé, với phụ thuộc vào chỗ e siêu âm máy móc có hiện đại k, có chỗ siêu âm rất sát ngày sinh e ạ
2. Nếu em dùng thẻ BH để về quê khám thai thì vẫn đc nhưng là trái tuyến chỉ đc hưởng 30% thôi nhé, nhưng chị thấy khám thai có mất bao nhiêu tiền đâu , chỉ mất nhiều khi sinh thôi. Trước chị sinh thường, và năm 2011 viện phí chưa tăng chị có BH đến lúc thanh toán tất cả mất có 800k
Nếu e vượt tuyến thì tốt nhất là bồi dưỡng cho ng đăng ký BH ở chỗ mình sinh ấy ng ta làm cho, chỗ chị mất 200k, còn tùy nơi 500k nhé. Cái này dễ mà, ng ta chỉ ghi vào bện án của e là trường hợp cấp cứu thôi là xong nhưng nó cứ thíc khó dễ đấy thôi

la_marguerite
03-23-2013, 10:58 AM
Chị Hoanha ơi tức là công ty đóng là ở Hà Nội nhưng khi đăng ký thì thì sinh ở tuyến Huyện luôn, vậy thì vẫn là trái tuyến hả chị?

hoannha
03-23-2013, 01:01 PM
Đúng rồi đó e, bình thường thì cty ở địa bàn nào thì nó sẽ đăng ký BH ở địa bàn đó em ạ, Thế nên dù cty ở HN nhưng khi sinh e về quê hoặc là ở ngoại thành HN cũng vẫn là trái tuyến e nhé. Chị thấy trường hợp trái tuyến cũng đơn giản mà, khi e vào viện ở khoa sản họ sẽ làm bệnh án cho e, chỉ cần vào gặp ng làm cái này là ok thôi, mất có mấy trăm thì đỡ phải chạy đi lấy giấy giới thiệu đúng tuyến

vongdautam
03-27-2013, 01:18 PM
lót dép hóng kn.........................

Bố mẹ Hổ
04-13-2013, 06:01 PM
Em thấy chị dâu em sinh trái tuyến...đến lúc đi làm thanh toán với bệnh viện thì kẹp 200k vào cùng sổ là họ ...chuyển về theo diện đúng tuyến luôn :rolleyes:. VN mình là thế mà

hoannha
04-15-2013, 09:21 AM
Em thấy chị dâu em sinh trái tuyến...đến lúc đi làm thanh toán với bệnh viện thì kẹp 200k vào cùng sổ là họ ...chuyển về theo diện đúng tuyến luôn :rolleyes:. VN mình là thế mà

Đăng ký bh thì chậm nhất là sau 48h nhập viện thì mới đc thanh toán bh nhé, chứ nằm viện xong đợi ra viện thì không ai thanh toán bh cho nàng đâu nàng ợ, phải làm thủ tục ngay khi nhập viện ấy, chậm nhất là sau 48h là đề phòng vào nghỉ cuối tuần thôi

baohan25032012
05-08-2013, 12:06 PM
Các mẹ cho em hỏi với ạ, e đóng BH từ T1/2013, mà dự sinh là tháng 6 nên chắc chắn là không kịp hưởng chế độ thai sản, việc làm giấy khai sinh chậm thì e có thể ok, nhưng còn BHYT nếu khi đi sinh e dùng có được không, và có ảnh hưởng đến việc em làm giấy khai sinh sau để được hưởng chế độ thai sản BHXH k ạ?
Em nghe nói nếu dùng BHYT thì đã cập nhật ngày sinh trên hệ thống nên sẽ không được hưởng BHXH,
Các mẹ thông thái có cách nào để BHYT cũng dùng được và được hưởng cả BHXH k ạ?

hoannha
05-08-2013, 04:41 PM
THeo mình biết thì mẹ nó vẫn đc sử dụng thẻ BHYT như thường nhé, chỉ là k đc hưởng BHXH thôi. Nếu chính xác bạn tăng BH từ tháng 1 mà đến tháng 6 bạn sinh thì bạn vẫn đóng đủ 6 tháng BH mà, quan trọng là bạn phải sinh sau 15/6 nhé, hihi vì như thế có nghĩa là bạn đóng BH của tháng 6 rồi mà, hè hè còn bạn sinh vào thời gian nào thì BH sẽ căn cứ vào đấy để thanh toán cho bạn chứ k phải muốn lùi lại là đc đâu

hatran.enviro
05-15-2013, 09:46 PM
e nghĩ mẹ nó lên trạm y tế xã, cho họ mấy trăm nhờ họ làm cho cái giấy chứng sinh muộn 1 tý là ok thôi k có vấn đề gì đâu. E cũng nhờ thế mà, mẹ e quen cô làm ở trạm, mất có 100k thôi hihi chứ xin ở bệnh viện thì khó lắm, k đc đâu

hoannha
05-16-2013, 09:41 AM
e nghĩ mẹ nó lên trạm y tế xã, cho họ mấy trăm nhờ họ làm cho cái giấy chứng sinh muộn 1 tý là ok thôi k có vấn đề gì đâu. E cũng nhờ thế mà, mẹ e quen cô làm ở trạm, mất có 100k thôi hihi chứ xin ở bệnh viện thì khó lắm, k đc đâu

Mình chưa gặp trường hợp như này bao h, chỗ mình gửi hồ sơ đi lĩnh tiền thai sản toàn phải gửi giấy khai sinh đi thôi, hồi mình sinh gửi giấy chứng sinh đi nó k ok mới điên chứ

hatran.enviro
05-16-2013, 02:17 PM
Mình chưa gặp trường hợp như này bao h, chỗ mình gửi hồ sơ đi lĩnh tiền thai sản toàn phải gửi giấy khai sinh đi thôi, hồi mình sinh gửi giấy chứng sinh đi nó k ok mới điên chứ

đúng rồi mẹ nó ah, hồ sơ làm bảo hiểm phải bao gồm cả giấy chứng sinh và giấy khai sinh nữa, nói chung muốn có chế độ bảo hiểm thì con mình phải chịu thiệt tý mà chậm có mấy ngày thôi mà

tluong78
05-27-2013, 11:17 PM
Sao lại cả giấy chứng sinh và khai sinh nữa nhỉ? Trong luật là 1 loại thôi chứ. Vì thực chất nó là 1, có chứng sinh mới có khai sinh mà??
Mà các mẹ thông thái cho tớ hỏi tý: sao y tê xã tớ lại bảo y tế xã k được cấp giấy chứng sinh nhỉ? Mà trong phần đầu có mẹ nói là vẫn lấy giấy tờ chuẩn của viện và về trạm y tế xã xin 1 giấy xác nhận lại ngày được??

hoannha
05-28-2013, 08:32 AM
Sao lại cả giấy chứng sinh và khai sinh nữa nhỉ? Trong luật là 1 loại thôi chứ. Vì thực chất nó là 1, có chứng sinh mới có khai sinh mà??
Mà các mẹ thông thái cho tớ hỏi tý: sao y tê xã tớ lại bảo y tế xã k được cấp giấy chứng sinh nhỉ? Mà trong phần đầu có mẹ nói là vẫn lấy giấy tờ chuẩn của viện và về trạm y tế xã xin 1 giấy xác nhận lại ngày được??
Cái này tớ cũng k rõ lắm nhưng như thế thì những ng đẻ ở phường, xã thì thế nào? Đẻ ở đâu thì ở đấy phải cấp giấy chứng sinh chứ

vongdautam
05-28-2013, 01:21 PM
mình thì sinh ở bv nhưng có giấy chứng sinh và về xã làm giấy ks

muopbau
10-13-2013, 06:48 PM
me nao co kinh nghiem ve bhxh tu van cho e voi
e dc tham gia bhxh tu thang 5/2013 nhung co cty co truc trac nen den thang 8/2013 moi bao tang, nhung trong nhung thang bao tang cham do cty van dong tien bhxh cho e
den thang 11/2013 e nghi sinh, vay e co dc huong che do thai san ko
lam the nao de e van dc huong che do nhu binh thuong đc
rat mong su tu van cua cac me

voicon9989
10-15-2013, 12:49 PM
e dc tham gia bhxh tu thang 5/2013 nhung co cty co truc trac nen den thang 8/2013 moi bao tang, nhung trong nhung thang bao tang cham do cty van dong tien bhxh cho e
Cái này chị yêu cầu cơ quan chị làm hồ sơ truy thu bảo hiểm từ tháng 05 nhé. Và làm hồ sơ báo tăng muộn là ok. Cơ quan bảo hiểm cho truy thu 3 tháng mà.

Bomyeu10
10-15-2013, 12:54 PM
Nếu không truy thu được thì mẹ nó nhờ người làm lùi ngày sinh cho con lại. Ngày trước mình làm ở cty đến lúc đi sinh mình mới đóng bảo hiểm được hơn 5 tháng. Mình sửa giấy chứng sinh từ tháng 5 móc thành tháng 6, chỉ thiệt cho con bị sai mất 1 tháng trên giấy khai sinh thôi.

summer cee
10-16-2013, 03:58 PM
Nếu tháng 8 mới báo tăng thì BH chỉ xác nhận cho chị từ tháng 8 thôi (còn chế độ truy thu thì e nghĩ là chỉ áp dụng cho 1 số đối tượng thôi) chị cũng nên kiểm tra lại chính xác thông tin đóng bảo hiểm vì k thể có chuyện tháng 8 báo tăng mà lại đóng bh từ tháng 5 được, bây giờ hồ sơ dữ liệu đều quản lý trên máy nữa nên chuyện này lại càng khó xảy ra. Giải quyết ch này thì chị nhờ người quen bên BH, làm lại hồ sơ đóng bảo hiểm cho chị thôi, cái này thì hơi tốn kém đấy còn cách thứ 2 là chị hỏi thử bác sĩ bên chị sinh về việc rời ngày chứng sinh xem thế nào nhưng trường hợp của c chắc phải rời vài tháng...

muopbau
10-16-2013, 04:43 PM
Nếu tháng 8 mới báo tăng thì BH chỉ xác nhận cho chị từ tháng 8 thôi (còn chế độ truy thu thì e nghĩ là chỉ áp dụng cho 1 số đối tượng thôi) chị cũng nên kiểm tra lại chính xác thông tin đóng bảo hiểm vì k thể có chuyện tháng 8 báo tăng mà lại đóng bh từ tháng 5 được, bây giờ hồ sơ dữ liệu đều quản lý trên máy nữa nên chuyện này lại càng khó xảy ra. Giải quyết ch này thì chị nhờ người quen bên BH, làm lại hồ sơ đóng bảo hiểm cho chị thôi, cái này thì hơi tốn kém đấy còn cách thứ 2 là chị hỏi thử bác sĩ bên chị sinh về việc rời ngày chứng sinh xem thế nào nhưng trường hợp của c chắc phải rời vài tháng...
Tức là minh đc duyệt đóng bhxh từ tháng 5 nhưng do trục trặc giấy tờ nên tháng 8 mới báo tăng, từ t5 - t7 minh cty vẫn đóng tiền bhxh cho mình bình thường.
Trên bhxh có nói có truy thu và mình vẫn đc đóng từ tháng 5 nhưng sẽ ko đc thanh toán bất kỳ khoản tiền bhxh ngắn hạn nào cả

susukt
10-16-2013, 04:49 PM
Mình nghĩ là không được rồi bạn ak.Vì phải đủ 6 tháng trở lên cơ.

banhla
10-17-2013, 09:57 AM
Ôi,vì BHXH này mà em đau đầu quá các mẹ ạ. Đợt tháng 5/2013 em có báo cắt giảm ở cty em, để em đóng chỗ cty chồng em, sau này làm thủ tục dễ hơn cho em khi sinh. Nhưng vì cả cty hiện tại của em có mình em đóng, nên bên BH nó bảo là ko cho cắt, hoặc nếu muốn cắt thì phải có ngừoi đóng thế chân em, huuuuuuuuuu.
Dây dưa mãi, cuối cùng em cũng không chốt được sổ để đi đóng chỗ cty chồng em, Nhưng hôm rồi em lên đóng lại Bh ở cty em thì lại bảo là đã chốt sổ rồi, huuuuuuuuuuu. giờ nếu muốn đóng tiếp thì lại làm tăng gì đó, chỉ khổ em kế toán bên mình quá, bầu bì rồi mà vẫn phải làm giấy tờ, rồi lại mang đi làm giúp em, chẳng biết kết quả sẽ như thế nào.
Mẹ nào thông thái trả lời giúp em những câu hỏi sau với ạ.
1/ Nếu em đóng BHXH từ tháng 9/2012 - 5/2013 thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ( Dự kiến sinh của em là trước 15/12/2013 ạ).
2/ Nếu em muốn đóng tiếp BHXH ở công ty thì phải làm những thủ tục gì không ạ, có hỏi BH rồi mà mỗi hôm một người nói khác nhau quá, huuuuuuuuuuuu. Em nghe nói thời gian truy thu không được tính nếu làm chế độ BH ngắn hạn ạ?

mehip2012
10-17-2013, 10:05 AM
nếu theo đúng luật BHXH thic c k đc hưởng đâu, vì để đc hương chế độ thai sản thì c phải đóng đủ 6 tháng trpng vong 12thang trc khi sinh mới đc nhận trợ cấp đó. Nhưng mà c có thể lách đc mà, quen biết hoặc là dùng tới bác Phong Bì ý.

Bomyeu10
10-17-2013, 10:18 AM
Ôi,vì BHXH này mà em đau đầu quá các mẹ ạ. Đợt tháng 5/2013 em có báo cắt giảm ở cty em, để em đóng chỗ cty chồng em, sau này làm thủ tục dễ hơn cho em khi sinh. Nhưng vì cả cty hiện tại của em có mình em đóng, nên bên BH nó bảo là ko cho cắt, hoặc nếu muốn cắt thì phải có ngừoi đóng thế chân em, huuuuuuuuuu.
Dây dưa mãi, cuối cùng em cũng không chốt được sổ để đi đóng chỗ cty chồng em, Nhưng hôm rồi em lên đóng lại Bh ở cty em thì lại bảo là đã chốt sổ rồi, huuuuuuuuuuu. giờ nếu muốn đóng tiếp thì lại làm tăng gì đó, chỉ khổ em kế toán bên mình quá, bầu bì rồi mà vẫn phải làm giấy tờ, rồi lại mang đi làm giúp em, chẳng biết kết quả sẽ như thế nào.
Mẹ nào thông thái trả lời giúp em những câu hỏi sau với ạ.
1/ Nếu em đóng BHXH từ tháng 9/2012 - 5/2013 thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ( Dự kiến sinh của em là trước 15/12/2013 ạ).
2/ Nếu em muốn đóng tiếp BHXH ở công ty thì phải làm những thủ tục gì không ạ, có hỏi BH rồi mà mỗi hôm một người nói khác nhau quá, huuuuuuuuuuuu. Em nghe nói thời gian truy thu không được tính nếu làm chế độ BH ngắn hạn ạ?
Chị trả lời câu hỏi của em nhé:
1. Nếu em đóng BHXH từ tháng 9/2012-5/2013 mà tháng 12/2013 em sinh: em ko được hưởng trợ cấp thai sản do trong 9 tháng mang thai, em chỉ đóng được 3 tháng (theo quy định em phải đóng tối thiểu 6 tháng trong suốt quá trình mang thai)
2. Nếu em muốn hưởng trợ cấp thai sản, em báo tăng ở cty chồng em vào tháng 10 này luôn và xin truy thu khoảng time trước, chị ở dưới Từ Liêm thì vẫn truy thu bình thường (chị đóng bảo hiểm hộ 3 cô đã mang bầu rùi, toàn phải truy thu thôi). Hồ sơ truy thu bây h phải bổ sung hợp đồng lao động và bảng lương thời gian truy thu nữa.

banhla
10-17-2013, 10:27 AM
Chị trả lời câu hỏi của em nhé:
1. Nếu em đóng BHXH từ tháng 9/2012-5/2013 mà tháng 12/2013 em sinh: em ko được hưởng trợ cấp thai sản do trong 9 tháng mang thai, em chỉ đóng được 3 tháng (theo quy định em phải đóng tối thiểu 6 tháng trong suốt quá trình mang thai)
2. Nếu em muốn hưởng trợ cấp thai sản, em báo tăng ở cty chồng em vào tháng 10 này luôn và xin truy thu khoảng time trước, chị ở dưới Từ Liêm thì vẫn truy thu bình thường (chị đóng bảo hiểm hộ 3 cô đã mang bầu rùi, toàn phải truy thu thôi). Hồ sơ truy thu bây h phải bổ sung hợp đồng lao động và bảng lương thời gian truy thu nữa.

Vâng chắc đường cuối cùng em sẽ phải đóng truy thu chỗ chồng em quá, công ty chồng em làm ở Thanh Trì hi vọng được.
Mà chị ơi, em đóng từ tháng 9/2012 - 5/2013 sao lại mới được 3 tháng ạ(Em không hỉu rõ lắm, )

Bomyeu10
10-17-2013, 10:40 AM
Vâng chắc đường cuối cùng em sẽ phải đóng truy thu chỗ chồng em quá, công ty chồng em làm ở Thanh Trì hi vọng được.
Mà chị ơi, em đóng từ tháng 9/2012 - 5/2013 sao lại mới được 3 tháng ạ(Em không hỉu rõ lắm, )
tính ngày dự kiến sinh thì em mang bầu từ 3, thì mới đóng được tháng 3,4,5 nên được 3 tháng đóng bảo hiểm. Mà em ko làm hồ sơ nhanh, còn 2 tháng nữa em sinh chị sợ bảo hiểm nó ko cho lĩnh thai sản ý. Em mang hồ sơ đến bảo hiểm rùi gặp người quản lý bảo hiểm của cty mà hỏi (nhớ cho họ cái phong bì rùi nhờ họ tư vấn giúp cho).
Em hỏi các mẹ ở trên này ko bằng em hỏi trực tiếp người sẽ giải quyết cho em ý, vì mỗi cơ quan bảo hiểm giải quyết khác nhau, có nơi chỉ cho truy thu tối đa 3 tháng thui. Các chị chỉ tư vấn giúp em được đến đây thui. Còn làm thế nào thì tùy vào sự nhanh nhẹn của em mà. he he.

banhla
10-17-2013, 10:43 AM
tính ngày dự kiến sinh thì em mang bầu từ 3, thì mới đóng được tháng 3,4,5 nên được 3 tháng đóng bảo hiểm. Mà em ko làm hồ sơ nhanh, còn 2 tháng nữa em sinh chị sợ bảo hiểm nó ko cho lĩnh thai sản ý. Em mang hồ sơ đến bảo hiểm rùi gặp người quản lý bảo hiểm của cty mà hỏi (nhớ cho họ cái phong bì rùi nhờ họ tư vấn giúp cho).
Em hỏi các mẹ ở trên này ko bằng em hỏi trực tiếp người sẽ giải quyết cho em ý, vì mỗi cơ quan bảo hiểm giải quyết khác nhau, có nơi chỉ cho truy thu tối đa 3 tháng thui. Các chị chỉ tư vấn giúp em được đến đây thui. Còn làm thế nào thì tùy vào sự nhanh nhẹn của em mà. he he.
Vâng em cảm ơn ạ. Chiều nay em làm thủ tục có gì trong tuần này làm xem có ổn không ạ.

mebehant
10-17-2013, 10:50 AM
Các mẹ cho e hỏi, nghỉ thai sản thì mình được hưởng bao nhiêu % lương hả các mẹ?

meonho
12-02-2013, 12:17 PM
Đọc hết một mạch 9 trang của topic này mà em vẫn rối quá ạ, các mẹ tư vấn giúp em trường hợp của em với nhé:
Em tham gia bảo hiểm cũng được 9 năm rồi, nhưng mà sắp tới em dự tính nghỉ việc công ty để về làm cho nhà và không tham gia bảo hiểm tiếp nữa. Vậy sau 6 tháng hay 1 năm em mới được làm thủ tục thanh toán bảo hiểm 1 lần ạ?

Vấn đề thứ 2 quan trong hơn, vì hiện giờ em mới có bầu, dự tính sinh vào tháng 7/2014. Vậy nếu muốn lấy được bảo hiểm thai sản thì em phải đóng tiếp đến hết tháng 1/2014 (đóng BH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh) hay em phải đóng tiếp đến hết tháng 4 (đóng đủ BH 6 tháng trước khi sinh)?

Mong các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Cám ơn các mẹ nhiều.

thuydungshop
12-02-2013, 03:30 PM
Phải 6 tháng trở lên mới được hưởng chế độ bạn ạ. Thứ hai là bạn sinh trái tuyến thì chỉ được bảo hiểm trả hộ 30% thôi trừ khi có người quen viết hộ là cấp cứu.
Thứ 3 là tuy trên ti vi đẫ nói về việc nghỉ 6 tháng mà vẫn chưa có thông tư hướng dẫn cụ thể nên bảo hiểm nhà mềnh vẫn chưa cho hưởng lương 6 tháng. Mình cũng đang bùn đấy
Bạn ơi, được hưởng lương 6 tháng rồi đấy, cty mình đã nhận được 6 tháng từ BHXH và đã chi cho nv rồi đấy. Bạn làm việc lại với cty nhé

phunghoaingoc
12-05-2013, 03:38 PM
Các mẹ cho e hỏi, nghỉ thai sản thì mình được hưởng bao nhiêu % lương hả các mẹ?

Bạn được hưởng 6 tháng tiền lương đóng BH + 2 tháng tiền tã lót (luong toi thiểu chung của NN)

phunghoaingoc
12-05-2013, 03:47 PM
Đọc hết một mạch 9 trang của topic này mà em vẫn rối quá ạ, các mẹ tư vấn giúp em trường hợp của em với nhé:
Em tham gia bảo hiểm cũng được 9 năm rồi, nhưng mà sắp tới em dự tính nghỉ việc công ty để về làm cho nhà và không tham gia bảo hiểm tiếp nữa. Vậy sau 6 tháng hay 1 năm em mới được làm thủ tục thanh toán bảo hiểm 1 lần ạ?

Vấn đề thứ 2 quan trong hơn, vì hiện giờ em mới có bầu, dự tính sinh vào tháng 7/2014. Vậy nếu muốn lấy được bảo hiểm thai sản thì em phải đóng tiếp đến hết tháng 1/2014 (đóng BH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh) hay em phải đóng tiếp đến hết tháng 4 (đóng đủ BH 6 tháng trước khi sinh)?

Mong các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Cám ơn các mẹ nhiều.

Sau 1 năm mới được hưởng BHXH 1 lần bạn nhé
Hiểu như vầy cho dễ ha, thời điểm có thai ví dụ là 2 tháng mà 2 tháng đó bạn đóng BH rồi thì đóng thêm 4 tháng nữa vì thai kỳ 9 tháng mà đóng được 6 tháng là thoã đk quy định rồi

meonho
12-10-2013, 11:04 AM
Sau 1 năm mới được hưởng BHXH 1 lần bạn nhé
Hiểu như vầy cho dễ ha, thời điểm có thai ví dụ là 2 tháng mà 2 tháng đó bạn đóng BH rồi thì đóng thêm 4 tháng nữa vì thai kỳ 9 tháng mà đóng được 6 tháng là thoã đk quy định rồi

Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều ạ. Cho em hỏi thêm 1 câu với ạ: nếu đóng tiếp 4 tháng rồi nghỉ đóng đến lúc sinh (thời gian không đóng khoảng 3 tháng) thì em có được sử dụng bảo hiểm y tế khi sinh không ạ?

phunghoaingoc
12-12-2013, 10:24 AM
Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều ạ. Cho em hỏi thêm 1 câu với ạ: nếu đóng tiếp 4 tháng rồi nghỉ đóng đến lúc sinh (thời gian không đóng khoảng 3 tháng) thì em có được sử dụng bảo hiểm y tế khi sinh không ạ?

chủ yếu là thời hạn trên thẻ BHYT của bạn có còn tới lúc sinh hay không ? Nếu bạn sinh vào tháng 12 , mà thẻ đến hết 30/11 thì khi bạn sinh phải trả tiền 100%. Vì vậy các bạn phải canh để đổi thẻ sao cho thời hạn trên thẻ phải lớn hơn tháng sinh
VD bạn dự sinh tháng 2 thì thời hạn thẻ có thể tới tháng 3,4 là ok.
Thật ra đóngn BHXH sát ngày sinh mà có điều chỉnh lương cao thì bình quân 6 tháng liền kề trước sinh bạn hưởng tiền nhi6e2u hơn

annhi2012
12-14-2013, 11:58 AM
bạn làm thế nào đấy khai sinh cho e bé muộn hơn nửa tháng để đủ với đk đến lúc sinh bạn đóng bảo hiểm được 6th là ok

Tomtep0711
12-14-2013, 12:13 PM
Mình nghĩ vào đẻ luôn vẫn được đúng tuyến mặc dù mua BHYT ở BV Hoài Đức - Hà nội, nay đi đẻ ở PSHN

phunghoaingoc
12-21-2013, 05:15 PM
tuỳ trường hợp của bạn là cấp cứu thì mới hưởng 80% nhé

Lethanh1985
02-27-2014, 11:11 AM
Em được biết phải đóng 6 tháng trở lên mới được. Mẹ nó có thể nhờ người ở bệnh viện (phong bì) làm cho cái bảo hiểm em quên tên (bất cứ ai cũng mua được ấy), họ ghi cho là mình đóng 6 tháng, mình trả tiền 6 tháng thế là được.

muopbau
02-27-2014, 05:36 PM
Có mẹ nào biết rõ về thủ tục duyệt thanh toán thai sản trên BHXH ko thì cho mình biết với

N2M
02-27-2014, 10:34 PM
Chết, vậy các mẹ cho m hỏi, m ngưng đóng bhxh tới hết tháng 2 này là 7 tháng thì những năm đóng bhxh trước đó của m cũng là công cốc hả các :cry: giờ mà đóng bù 7 tháng đó thì liệu có đc hưởng k :(

quynhmai158
02-27-2014, 10:54 PM
đúng là phải 6 tháng đấy mẹ nó ạ :(

N2M
02-28-2014, 08:53 AM
đúng là phải 6 tháng đấy mẹ nó ạ :(

Vậy giờ m bầu 5 tháng rồi liệu đóng có kịp k hả mn :(

maiphuong41288
02-28-2014, 09:13 AM

Bầu 5 tháng đóng ko kịp đâu mẹ nó ah. Em cũng mới làm cho chị dâu em, chị dâu em mới bầu đc 2 tháng nên cty mới nhận đấy ạ :(

N2M
02-28-2014, 10:23 AM
Bầu 5 tháng đóng ko kịp đâu mẹ nó ah. Em cũng mới làm cho chị dâu em, chị dâu em mới bầu đc 2 tháng nên cty mới nhận đấy ạ :(

Huhu, thế hả e. Tại c chứ chủ quan rồi quên đi mất. Cứ nghĩ trc đó m đóng bhxh rồi thì sau này đóng bù lại theo dạng bhxh tự nguyện là đc :(

yuumedress
02-28-2014, 10:26 AM
hihi, giờ mới vào đây ko biết là chế độ của mẹ nó thế nào rùi, mẹ nó có được hưởng khoản bảo hiểm đó ko ạh?

batgioi
02-28-2014, 10:27 AM

vậye có tin gì vui chưa maiphuong, mà dạo này ko bán gạo nữa hả gái xinh

batgioi
02-28-2014, 10:28 AM

ko kịp rồi mn ơi, mn phải đóng bảo hiểm đc 6 tháng trc ngày sinh thì mới đc cơ, tính ra bâyh mn 5 tháng thì đóng bảo hiểm ko kịp rồi

van pham
02-28-2014, 11:02 AM
m lại tưởng là bảo hiểm phải đóng từ 1 năm trở lên và 6 tháng liền kề trước khi sinh

tayeunhau
05-22-2014, 07:26 AM
Có bầu 5 tháng rồi bây giờ xin truy thu liệu có được ko hả cm ơi?

hitojanai
05-22-2014, 09:08 AM
Có bầu 5 tháng rồi bây giờ xin truy thu liệu có được ko hả cm ơi?

nếu có cty nào chịu mạo hiểm giúp thì mình nghĩ là vấn ok..nhưng h bảo hiểm làm chặt hơn...sau này mẹ nó lĩnh đc tiền rùi đến lúc BH thanh tra thì công ty chịu thôi.,..

thinhthikhuyen
06-09-2014, 08:28 AM
Giấy chứng sinh chỉ cần để đăng ký giấy khai sinh, khai sinh lùi ngày lại là ok đủ ngày để dc hưởng chế độ rồi

má mì ^_^
06-10-2014, 01:13 PM
bảo hiểm thai sản thì ít nhất là 6 tháng trở đi mí đc hưởng mẹ nó à :D

meonho
07-09-2014, 07:06 PM
bảo hiểm thai sản thì ít nhất là 6 tháng trở đi mí đc hưởng mẹ nó à :D

6 tháng liền kề trước sinh hay là 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh cũng được mẹ nó ơi? Vì trường hợp của mình là đóng liên tục 9 năm từ 2004 tới hết tháng 3/2014 mới chấm dứt đóng bảo hiểm. Cuối tháng 7 này mình mới sinh. Có người bảo mình sẽ được hưởng BH thai sản, ngừoi thì bảo không làm mình hoang mang quá.

Cám ơn mẹ nó nhiều.