PDA

View Full Version : Hướng dẫn: em muốn hỏi cách làm tinh bột nghệ

lannhi_80
11-02-2009, 11:02 PM
các mẹ ơi có mẹ nào biết cách làm tinh bột nghệ không ah bảo em với ah, em thấy mọi người nói là một ngày uống 1 thìa tinh bột nghệ tốt và đẹp da lắm nên e muốn nhờ các mẹ bảo em cách làm. cám ơn các mẹ nhìu lắm :D

mebennhang
11-03-2009, 03:36 PM
Chị ui chị làm tinh bột nghệ làm j hả chị , bây giờ có sản phẩm Bio Curmin làm từ tinh bột nghê nguyen chất đấy.Nó còn có thêm tinh chất gì từ thảo dược giúp hấp thụ qua ruột 20 lần. Cái đấy đúng là làm đẹp da nhưng ngoài ra công dụng chính là phòng nguừa ung thư các giai đoạn đấy! Chị mua luôn mà uống ,làm làm j cho mất công !

Mẹ em Chinsu
11-03-2009, 03:38 PM
đúng rồi, h có bán tinh bột nghệ đấy mẹ nó. Mẹ nó qua công ty ong ở Trúc khê mà mua. Trc khi có bầu tớ cũng uống thứ đó, dễ uống lắm (măm thì đúng hơn) :D

Mẹ Hiển
11-03-2009, 03:46 PM
Lại gặp mẹ nó ở đây nhỉ
Em có kinh nghiệp thế này nhé, nếu tự làm tinh bột nghệ, mình khó chắt lọc tạp chất lắm, hơn nữa sự hấp thụ cũng khó, nên mua luộn viên bột nghệ đã cô lại í, uống tiện lợi hơn nhiều.

superdream6819
04-04-2010, 09:03 PM
Làm thì làm được nhưng vất vả lắm mẹ nó à vì váng màu nghệ bám vào người ko rửa được, ngoài ra phải đầu tư máy móc bao gồm máy nghiền, máy vắt ly tâm chứ làm thủ công kiểu như sắn dây thì vẫn ko thành tinh nghệ đâu. Mọi người quan tâm tham khảo ở đây nhé, nhà mình có cơ sở sx đang cung câp đó: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=115507

lannhi_80
04-04-2010, 09:39 PM
em làm được rồi các mẹ ah, nhưng kết quả không được như ý muốn,mất công và time lắm ah, đã thế tất cả đồ dùng xung quanh nhà em đều bị giây hết cả nghệ ra

phuc1986
04-04-2010, 09:45 PM
em làm được rồi các mẹ ah, nhưng kết quả không được như ý muốn,mất công và time lắm ah, đã thế tất cả đồ dùng xung quanh nhà em đều bị giây hết cả nghệ ra

Muốn nhìn thấy cầu vồng phải biết chấp nhận những cơn mưa
Hì hì, mình thấy bạn được đấy, mình cũng đã tự làm bột sắn dây bằng cách mua sắn dây sống ngoài chợ, hihi, đắt hơn cả mua sắn dây sẵn...

tutibebe
04-05-2010, 02:59 PM
Dễ thôi: ra chợ Đồng xuân mua nghệ rẻ lắm, về nhà thái lát, phơi khô, nếu có máy xấy hay lò nướng thì càng tốt. Khô rồi cho vào máy xay sinh tố, đảm bảo nhuyễn như bột em bé,

Tinhnghebathanh
04-10-2010, 04:40 PM
Dễ thôi: ra chợ Đồng xuân mua nghệ rẻ lắm, về nhà thái lát, phơi khô, nếu có máy xấy hay lò nướng thì càng tốt. Khô rồi cho vào máy xay sinh tố, đảm bảo nhuyễn như bột em bé,

Làm như mẹ này đảm bảo sẽ được nhưng là bột nghệ, đắng ko uống nổi, nếu bôi mặt sẽ có khuôn mặt vàng như nghệ:p
Quan trọng phải tách được chất nhựa, chất xơ và màu chứ

PhươngThảo
04-11-2010, 01:15 PM
Nhà mình đã từng làm rồi, mất công và thời gian lắm bạn ơi. Giờ có nhiều sản phẩm tinh bột nghệ lắm bạn ạ. Gia đình và bạn bè mình vẫn tin tưởng vào sản phẩm tinh bột nghệ của Viện Khoa học Việt Nam. Đi vào cổng bạn hỏi họ sẽ hướng dẫn cho. Mình thấy yên tâm lắm.

HaLien
04-11-2010, 01:17 PM
Nhà mình đã từng làm rồi, mất công và thời gian lắm bạn ơi. Giờ có nhiều sản phẩm tinh bột nghệ lắm bạn ạ. Gia đình và bạn bè mình vẫn tin tưởng vào sản phẩm tinh bột nghệ của Viện Khoa học Việt Nam. Đi vào cổng bạn hỏi họ sẽ hướng dẫn cho. Mình thấy yên tâm lắm.

Cho em hỏi viện khoa học Vn ở đâu và chị mua bi nhiêu một lạng chị? thank chị

PhươngThảo
04-11-2010, 01:19 PM

Viện Khoa học VN ở đầu đường Hoàng Quốc Việt, dốc Bưởi rẽ xuống í em, chị không nhớ số, nhưng em cứ đi đến đó rồi hỏi, to rộng dễ tìm í mà em.
Lâu rồi chị ko trực tiếp mua mà toàn bà chị đi mua chị không nhớ rõ giá. Giá theo lọ em ạ. Nhưng yên tâm lắm lắm. Cơ quan chị cũng nhiều người vào đó mua em à.

lannhi_80
04-11-2010, 01:20 PM
hình như là ở 18 đường hoàng quốc việt hay sao ý đúng không mẹ nó?

PhươngThảo
04-11-2010, 01:24 PM
hình như là ở 18 đường hoàng quốc việt hay sao ý đúng không mẹ nó?

Hì hì chắc thế, đối diện Học viện Quốc Phòng í mẹ nó ạ.

Me-Bin-Bo
04-11-2010, 11:10 PM
Cho mình hỏi là tinh bột nghệ thì để được lâu không và bảo quản thế nào ạ? Nhà mình cũng được cho nửa cân nhưng mình ko dùng, sở để lâu hỏng mất.

metimeotimeo
05-12-2010, 03:00 PM
Chị ui chị làm tinh bột nghệ làm j hả chị , bây giờ có sản phẩm Bio Curmin làm từ tinh bột nghê nguyen chất đấy.Nó còn có thêm tinh chất gì từ thảo dược giúp hấp thụ qua ruột 20 lần. Cái đấy đúng là làm đẹp da nhưng ngoài ra công dụng chính là phòng nguừa ung thư các giai đoạn đấy! Chị mua luôn mà uống ,làm làm j cho mất công !

Me nó ơi cho mình hỏi mua sản phẩm này ở đâu được, mẹ nó có địa chỉ đại lý hoặc văn phòng đại diện không cho chị em biết với. Cảm ơn mẹ nó nhé.

superdream6819
06-05-2010, 02:39 PM
Me nó ơi cho mình hỏi mua sản phẩm này ở đâu được, mẹ nó có địa chỉ đại lý hoặc văn phòng đại diện không cho chị em biết với. Cảm ơn mẹ nó nhé.

Nếu bạn muốn mua hàng của Viện Dược Liệu thì lên 3B Quang TRung giá 550.000/lạng hoặc có thể dùng hàng do các cơ sở, gia đình tự làm giá dao động 80-100k.

Cho mình hỏi là tinh bột nghệ thì để được lâu không và bảo quản thế nào ạ? Nhà mình cũng được cho nửa cân nhưng mình ko dùng, sở để lâu hỏng mất.

Bảo quản từ 6 tháng đến 1 năm nếu được bảo quản kỹ trong túi nilông hoặc lọ thuỷ tinh (dùng xong buộc hoặc đóng nắp chặt ), ngoài ra có kinh nghiệm nếu bạn bảo quản trong tủ lạnh (ngăn mát nhé) có khi đến vài năm

kensakj
05-25-2011, 01:45 PM
các mẹ ơi có mẹ nào biết cách làm tinh bột nghệ không ah bảo em với ah, em thấy mọi người nói là một ngày uống 1 thìa tinh bột nghệ tốt và đẹp da lắm nên e muốn nhờ các mẹ bảo em cách làm. cám ơn các mẹ nhìu lắm :D

Nói thật là để làm ra cái đó kì công lắm, mẹ nào kiên trì chịu khó và không ngại vàng tay thì đảm bảo vẫn làm được. Nhưng mà bây giờ toàn dùng bột nghệ tinh chế sẵn rồi, mình về chỉ phải hòa với mật ong uống nữa thôi. Bà chị gái em nghiện món đó mất rồi:((, bảo là để giữ gìn nhan sắc, pó tay luôn

Me_hana
05-25-2011, 01:50 PM
E thì ko thích lém, vì nó cứ hôi hôi đắng đắng.

pillorchid
06-23-2011, 04:25 PM
Viện Khoa học và Công nghệ Việt Nam ở 18 Hoàng Quốc Việt các mẹ nhé. Đối diện học viện Quốc phòng và bia Hải Xồm trên đường Phùng Chí Kiên ý. Các mẹ vào đó mua là đảm bảo chất lượng nhất đấy.

Megaicung
12-22-2011, 09:01 AM
Làm tinh nghệ như làm bột sắn dây bạn ạ. Trước hết là rửa sạch, cắt khúc rồi nghiền, tách bã, tách dịch, thì được tinh bột còn lại, sấy tinh bột rồi xay. Lúc này đã có tinh nghệ rồi. Côgn đoạn tách bã và tách dịch là công phu nhất, tách nhiều lần sẽ được tinh nghệ nguyên chất, khôgn có cặn bạn nhé.

hailyhy2
12-23-2011, 03:47 PM
cách dùng tinh bột nghệ thế nào vậy

Megaicung
12-25-2011, 03:51 PM
cách dùng tinh bột nghệ thế nào vậy
Bạn pha 2 thìa cafe tinh nghệ với khoảng 100ml nước để nguội (nhớ k được pha nước nóng nhé, chỉ hơi ấm thì được). Uống ngày 2 - 3 lần trước ăn khoảng 15 phút. Có thể kết hợp bôi bằng cách pha thêm 1 ít mật ong hoặc nước (nhớ là rất ít nước cho sệt sệt thôi) rồi bôi lên mặt khoảng 10 phút, ngày 2 lần sẽ có làn da trắng đặc biệt là với các mẹ sau sinh nhé.

giottuyet2020
05-25-2012, 04:41 PM
Một số kinh nghiệm nhận biết chất lượng tinh dầu (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5) bạn có thể áp dụng như sau:
- tinh dầu (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5) cam Orange oil: Nếu bạn ngửi mùi ngọt tựa như chai nước cam đóng chai khui ra, vị ngọt ruột cam thì tinh dầu này đã bị pha hương thực phẩm, nó là loại kém chất lượng vì người bán đã pha hương tổng hợp vào. Tinh dầu cam 100% thiên nhiên có mùi vỏ cam hơi chanh, giống như bạn ngửi vỏ của trái cam khi bạn gọt nó.
- tinh dầu (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5) chanh Lemon : Nếu bạn ngửi mùi giống như mùi nước rửa chén vị chanh hoặc có mùi ruột chanh giống như mùi nước ngọt Sprite thì đích thị là hương tổng hợp.
- tinh dầu (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5) bạc hà- Peppermint : loại một 100% tự nhiên tuy có mùi dầu gió nhưng vẫn cảm nhận được vị ngọt ngào của lá bạc hà. Loại kém chất lượng thường là Menthol tổng hợp mùi tựa thuần dầu gió và khi ngửi cảm giác bốc mạnh.
- tinh dầu (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5) Oải Hương Lavender: oải hương xịn khi ngửi có cảm giác của gỗ, lá và hoa, thoáng qua như dầu gió, thoáng trong phòng thấy vị ngọt ngào của hoa. Oải hương xịn càng xài lâu càng ghiền.
- Có nhiều giống oải hương khác nhau. Các giống Oải hương khác nhau cho mùi vị khác nhau và giá trị khác nhau nên cũng được bán với giá khác nhau. Do đó khi bạn đặt mua hàng từ các trang web của nước ngoài bạn cần biết rõ loại bạn muốn mua vì người ta bán nhiều loại khác nhau. Về cơ bản có 3 loại là: True Lavender ( loại tốt nhất có mùi ngọt ngào hoa, thoảng mùi gỗ, lá), Lavender Spike ( Loại trung bình có mùi hăng của lá và thân) và loại rẻ tiền Lavendin mùi hắc tựa như những chai hương tổng hợp. Loại hương tổng hợp có mùi tựa xà bông thơm ( xem mục tinh dầu đốt).
- Tintinh dau (http://vienmy.vn/ProductCategory.aspx?id=5)h dầu Hoàng Lan- ylang ylang: Mùi thơm ngọt ngào nồng nàn, nhưng đằm thắm. loại kém chất lượng mới ngửi như mùi nước hoa và cảm giác hắc khó chịu....

sam17210
06-04-2012, 01:31 AM
Tinh dầu nguyên chất 100%, được chiết xuất và đóng gói đúng tiêu chuẩn có chất lượng rất cao vì chúng dễ hấp thu qua da. Không nên sử dụng tinh dầu nhân tạo vì chúng có tác dụng không tốt đối với cơ thể.

Bạn cũng nên đọc kỹ hướng dẫn trên bao bì để sử dụng đúng cách. Ngoài ra, tinh dầu cũng được xem là một trong những phương thuốc chữa bệnh từ tự nhiên tốt nhất.

Một số công dụng của tinh dầu dưới đây sẽ giúp bạn hiểu hơn về khả năng “chữa bệnh” của chúng.

1. Tăng cường khả năng bảo vệ

Tinh dầu của hoa oải hương, khuynh diệp hay trà thường được cho vào máy phun hơi để khuếch tán và lọc sạch không khí đồng thời tiêu diệt virus, vi khuẩn gây bệnh. Nếu không có máy phun hơi, bạn có thể nhỏ vài giọt tinh dầu vào chiếc khăn tay để thỉnh thoảng hít ngửi.

2. Tạo không khí tươi mát

Một số loại tinh dầu nguyên chất sẽ giúp bạn tẩy rửa, khử mùi và làm sạch “tổ ấm” với những mùi hương tươi mát.

Hãy thử hòa giấm trắng hoặc tinh dầu, thông, chanh, sả... vào nước để tăng hiệu quả làm sạch và khử mùi cho căn phòng bạn.

3. Xua đuổi côn trùng

Đuổi sâu bọ, côn trùng ra khỏi nhà cũng là một vấn đề mà các bà nội trợ quan tâm. Các loại dung dịch được bày bán phổ biến tại chợ, siêu thị hay cửa hàng vừa đắt, vừa chứa nhiều hóa chất nguy hiểm cho sức khỏe.

Từ nhiều thế kỷ qua, tinh dầu đã được sử dụng một cách an toàn và hiệu quả để xua đuổi côn trùng, sâu bọ.

Tinh dầu bạc hà, melaleuca, cỏ xạ hương và cỏ chanh sẽ loại trừ được những loại côn trùng như gián, kiến...

Bạn chỉ cần xịt hỗn hợp nước có nhỏ thêm vài giọt tinh dầu ở bên trong nhà và cả không gian bên ngoài sẽ mang lại hiệu quả rất cao.

Ngoài ra, bạn cũng có thể trộn loại tinh dầu yêu thích (nhớ chọn loại tốt và nguyên chất 100%) với dầu hạnh nhân hay dầu ôliu để thoa lên da khi đi dã ngoại hay cắm trại ngoài trời.

4. Làm đẹp

Một vài giọt tinh dầu hoa nhài sẽ giúp bạn xua tan căng thẳng và làm cho làn da mượt mà. (ảnh internet)

Đã bao giờ bạn chú ý đến những thành phần có trong các sản phẩm chăm sóc sắc đẹp yêu thích? Phần lớn các thành phần hóa học này đều được chiết xuất, xử lý và chế biến từ tinh dầu.

Rõ ràng, việc sử dụng tinh dầu tự nhiên sẽ tốt hơn các sản phẩm có nhiều hóa chất. Một vài giọt tinh dầu hoa nhài sẽ giúp bạn xua tan căng thẳng và làm cho làn da mượt mà.

Ngoài ra, cho thêm tinh dầu bạc hà vào dầu gội đầu hoặc dầu xả sẽ giúp da đầu khỏe hơn.

kutin3009
06-09-2012, 05:23 PM

Làm như mẹ nó thì ra bột nghệ chứ không phải tinh nghệ nhé :)

thuyha1961
06-09-2012, 05:25 PM
Làm tinh bột nghệ giống như làm tinh bột sắn dây ấy, mỗi tội làm xong cả người vàng rộm ra, mất hàng tuần mới bị mất màu

pandagau
01-05-2013, 11:54 AM
Làm Tình nghệ rất kì công.mình thấy bác mình làm thế này nếu bạn nào có thế làm dùng rất tốt.
nghệ tươi sửa sạch. nhà bác mình có cối xay tươi chuyên dụng nên xay nhuyễn hòa thêm nước sạch.sau đó lọc qua lưới bỏ bã lấy nước nghê vàng thui. cho nước sạch vào lắng nước(4-5 lần lắng).tinh bột nghệ sẽ đọng bên dưới mình sấy khô được các tinh bột nghệ dạng cục.Mình ở nhà uống thì không cần xay nhỏ.khi nào cần dùng chỉ lấy một ít hòa nào nước là tan ngay.chúc các bạn thành công nhé

mepeco
01-27-2013, 07:47 PM
hey các mẹ.
Em vừa thử làm tinh bột nghệ theo cách truyền thống giống như làm sắn dây. làm xong mới nhận ra 1 diều: tự mình làm là chất lượng hơn cả. màu tinh bột nghệ mình làm ra màu vàng đậm hơn tinh nghệ mua ở ngoài, mùi thì thơm hơn...

HaLien
01-27-2013, 07:51 PM
Muốn làm phải chưng cất cơ bạn ạ, nhà bạn mình cũng có làm, mất công lắm

pandagau
01-30-2013, 08:59 AM
hey các mẹ.
Em vừa thử làm tinh bột nghệ theo cách truyền thống giống như làm sắn dây. làm xong mới nhận ra 1 diều: tự mình làm là chất lượng hơn cả. màu tinh bột nghệ mình làm ra màu vàng đậm hơn tinh nghệ mua ở ngoài, mùi thì thơm hơn...
Nếu tự làm được thì tốt rồi.được thưởng thức thành quả của mình thì còn gì bằng.nhưng tại em thấy làm cực lắm
Em thấy Bác mình làm bằng thủ công uông thấy mùi thơm dịu và vẫn còn vị hơi đắng chút xíu=>nhưng vẫn dễ uống.hihi

lienlephuong
02-21-2013, 11:58 AM
Viện này ở đâu vậy mẹ nó ưi? mà giá cả thế nào?

trang09
05-19-2013, 04:56 PM
Hì khi mẹ nó làm sẽ có 1 lớp tinh dầu trên tinh bột nghệ, nó có mùi rất hắc và vàng đậm. Phải loại bỏ lớp đó thì thì khi bị uống mới không bị hắc và không bị dính màu vàng vào cốc mẹ nó ạ
hey các mẹ.

nguyenlananh
05-19-2013, 06:58 PM
Món này mua cho nhanh , chứ đợt trước tớ cũng hí hoáy làm , ôi rồi ôi , máy thì vàng , mà người cũng vàng theo nghệ hiii

babymouse186
07-29-2013, 10:44 AM
C ơi, e cũng đang tự làm tinh nghệ mà có vẻ k thành công. E thấy trên diễn đàn c có bảo c làm thành công, hic. Cho e hỏi tý knghiem với ạ

E xay, tách bã rồi, đang lắng mà k thấy bột kắng xuống, mua 3 kg nghệ làm mà chỉ lắng mờ mờ ở dưới đáy thôi, thế thì làm sao có sp đc ạ. Hic.

E đang ngâm đến 3ngay hnay rồi hy vọng nó lắng đc nhiều hơn.
Help me gấp. Tks

nguyenlananh
07-29-2013, 11:19 AM
C ơi, e cũng đang tự làm tinh nghệ mà có vẻ k thành công. E thấy trên diễn đàn c có bảo c làm thành công, hic. Cho e hỏi tý knghiem với ạ

E xay, tách bã rồi, đang lắng mà k thấy bột kắng xuống, mua 3 kg nghệ làm mà chỉ lắng mờ mờ ở dưới đáy thôi, thế thì làm sao có sp đc ạ. Hic.

E đang ngâm đến 3ngay hnay rồi hy vọng nó lắng đc nhiều hơn.
Help me gấp. Tks
Sau khi tách bã thì em phải cho nước lạnh vào luôn nguấy đều lên sau đó để một lúc thì thấy hai nước có màu khác nhau thì hớt cái nước ở trên đổ đi , làm như vậy khoàng 8-10 lần , sau đó cho vào sấy hoặc đun lên mới đầu sôi thì hạ lửa nhỏ xuống chờ đến khi nào nó sệt sệt thì đảo thật nhanh tay và đưa cái nồi lên trên cao để nhiệt độ nó thật thấp , hoặc có thể nó nóng quá thì tắt bếp đi và cứ đảo đến khi nó bay hết nước đi , lại bật bếp nhỏ lửa thôi và cứ đảo đến khi nào nó thành bột thì thôi . Chứ hình như em chờ đợi là nó lắng thành bột luôn hay sao ấy em nhỉ hiiiiiii. mới cả em mà để 3 ngày thì nó thành men hỏng rồi em nhé .

xuyen.vhh
07-29-2013, 12:57 PM
em thấy tinh bột nghệ đắng lắm nên chỉ dùng để bôi ngoài da chứ ko dám uống, nhưng quả thực, bà chị họ em sau sinh dùng xong thấy da dẻ đẹp & căng mọng :D

babymouse186
07-30-2013, 07:44 PM
Tinh bột nghệ có đắng đâu nhỉ. Dễ uống mà, mà e vẫn k thấy có lắng bột, chắc tại máy xay nhà e đểu, xay thô quá, chắc fai nát nhuyễn nữa mới có bột lọt qua. Hic, khổ thân cụ nhà em hì hịu làm cho con

Lantrailt
07-30-2013, 08:43 PM
Nghe mẹ nó kể mà nản lòng quá nhỉ? Nhiều công đoạn quá!

Sau khi tách bã thì em phải cho nước lạnh vào luôn nguấy đều lên sau đó để một lúc thì thấy hai nước có màu khác nhau thì hớt cái nước ở trên đổ đi , làm như vậy khoàng 8-10 lần , sau đó cho vào sấy hoặc đun lên mới đầu sôi thì hạ lửa nhỏ xuống chờ đến khi nào nó sệt sệt thì đảo thật nhanh tay và đưa cái nồi lên trên cao để nhiệt độ nó thật thấp , hoặc có thể nó nóng quá thì tắt bếp đi và cứ đảo đến khi nó bay hết nước đi , lại bật bếp nhỏ lửa thôi và cứ đảo đến khi nào nó thành bột thì thôi . Chứ hình như em chờ đợi là nó lắng thành bột luôn hay sao ấy em nhỉ hiiiiiii. mới cả em mà để 3 ngày thì nó thành men hỏng rồi em nhé .

nguyenlananh
07-30-2013, 08:48 PM
em thấy tinh bột nghệ đắng lắm nên chỉ dùng để bôi ngoài da chứ ko dám uống, nhưng quả thực, bà chị họ em sau sinh dùng xong thấy da dẻ đẹp & căng mọng :D

Nàng này không bít cảm giác bị đắng hay như thế nào chứ bột nghệ trừ nghệ đen thì chả bao giờ đắng cả , nếu là tinh bột nó chỉ hơi có mùi hăng của nghệ , còn nước ép nghệ thì có mùi hăng nhiều hơn chứ chẳng đắng tý nào luôn à .

nguyenlananh
07-30-2013, 08:52 PM
Tinh bột nghệ có đắng đâu nhỉ. Dễ uống mà, mà e vẫn k thấy có lắng bột, chắc tại máy xay nhà e đểu, xay thô quá, chắc fai nát nhuyễn nữa mới có bột lọt qua. Hic, khổ thân cụ nhà em hì hịu làm cho con

Chị nghĩ em bị hiểu lầm thôi, nếu như em nói là xay nát nhuyễn quá mới có bột lọt qua thì không phải đâu em ạ , Nếu thế thì nó thành bã nghệ mất rùi hiiiii .

nguyenlananh
07-30-2013, 08:54 PM
Nghe mẹ nó kể mà nản lòng quá nhỉ? Nhiều công đoạn quá!

Hí hí đấy là chưa kể chi tết đâu nàng ui nhưng phải công nhận là nó quá hiệu quả , mỗi tội gian nan .

nguyenlananh
08-02-2013, 09:16 AM

Chị nghĩ em nên tưởng tưởng thế này cho dễ này : Em cứ xem cách làm muối từ nước biển như thế nào thì làm tinh bột nghệ cũng gần gần giống như thế em à . Nước biển cũng trong vắt nhưng mà trải qua nhiều công đoạn và phơi khi trời nắng nó đọng lại thành hạt muối . Còn mình là đun hoặc sấy .

vnstyle88
08-07-2013, 06:49 PM

1 vote cho tinh bột nghệ viện khoa học Việt Nam. k0 làm bằng tay được đâu bạn. Đã gọi là tinh bột nghệ thì phải tách tinh dầu. Những công đoạn đấy bắt buộc phải làm bằng quy trình máy móc hiện đại tách lọc. Bạn thử tham khảo sản phẩm tinh bột nghệ của viện khoa học công nghệ xem sao. Mình đã dùng và thấy ổn lắm.

batxecaocap
08-10-2013, 04:47 PM
Các chị ơi mua ở viện công nghệ thì đi sâu vào trong hay bán ở ngoài, giá tầm bao nhieu 1 lọ các chị.

quynhtit
10-04-2013, 03:24 PM
làm tinh bột nghệ mất thời gian lắm, mình định làm nhưng đầu tư vốn nhiều mà hiệu quả thì chưa biết.

vi_vi2011
10-04-2013, 03:33 PM
mua cho nhanh bạn ơi,làm mất công lắm

megau2810
02-16-2014, 01:16 PM
chào các mẹ, em đã làm được tinh nghệ từ thủ công, tuy hơi mất công một chút nhưng đạt được thành quả nên cũng ưng ý.
em gọt sạch vỏ nghệ, xay nhuyễn lọc qua màng loc. sau đó cách mẹ ngâm như các mẹ làm bột sắn ấy. hàng ngày thay nước liên tục, các mẹ sẽ tách dần hết dầu nghệ ra vì dầu nghệ sẽ nổi lên trên, sau đó các mẹ đem đi sấy hoặc phơi. em làm cứ 30kg nghệ mới đc 1,2kg tinh nghệ, mỗi tội cái gọt vỏ nghệ thì ngại nhất các mẹ ạ, nhưng đc cái mình làm thì sẽ yên tâm hơn đi mua.... em sợ đi mua họ pha chế vào uống không yên tâm.... chúc các mẹ làm thành công nhé!!!!!!

thuy_nghean
02-16-2014, 11:35 PM
Mẹ nó ơi
Làm tưởng như đơn giản nhưng rất phức tạp
Vì còn phải có hệ thống máy móc nữa
Mẹ nó mà tự làm k đúng cách thì vừa k loại dc hết tạp, lại vây bẩn hết quần áo đấy
hehe, thui liên hệ với những người như mình cho nhanh vậy,
hehe

vongdautam
02-17-2014, 11:16 AM
em thử làm hoài mà kg dc, chán thế

thuhang84
02-17-2014, 11:27 AM
làm tốn thời gian lắm mẹ nó ạ, Mua về dùng cho tiện, bột nghệ của viện KH mọi người hay dùng lắm.

draken
02-17-2014, 04:04 PM
bẠN MUA nghệ tươi về rửa sạch, luộc chín, để nguội, cắt miếng phơi khô rồi mang đi xay là ok

usagi_tsukino2712
03-15-2014, 01:25 PM
bẠN MUA nghệ tươi về rửa sạch, luộc chín, để nguội, cắt miếng phơi khô rồi mang đi xay là ok
làm như thế này là bột nghệ mất rồi, không phải tinh bột nghệ đâu Draken....
p.s: đang thực hiện và chờ tinh bột lắng xuống, hehe...tớ đeo găng tay, dành hẳn 1 em quần xấu xí để mặc lúc làm tinh bột...thế nên không sợ người bị vàng vì dính nghệ đâu nha. lần trước tớ làm thử thành công mĩ mãn....màu vàng cực đẹp luôn, uống không bị hăng, hơi nhẫn thôi chứ không đắng (cho 2 muống cà phê mật ong nữa là ngọt lừ), mẹ nào có thời gian thì làm sẽ thấy vui cực kì khi có thành phẩm, vả lại cũng an toàn, sạch sẽ, và rẻ nữa

Thuy Lan
03-15-2014, 01:28 PM
nhà mình cũng có nghệ nhưng đọc ý kiến của các mẹ tắt ngay ý định tự làm.

chimdi
03-15-2014, 01:33 PM
cái này làm vừa lâu vừa bị dính nghệ vàng nên cứ mua cho nó nhanh mẹ nó ạ

LinhWeilan
04-01-2014, 11:39 AM
nhà em bán tinh bột nghệ đen nhà tự làm ạ. Có chị nào quan tâm thì alo em 01674658345. inbox,hoặc mail cho em Linhweilan@gmail.com

nana196
04-01-2014, 11:43 AM
đúng là uống kiên trì thì tốt lắm cơ mà đắt nên e chẳng mua,híc, lại k biết làm

LinhWeilan
04-03-2014, 09:26 AM
đúng là uống kiên trì thì tốt lắm cơ mà đắt nên e chẳng mua,híc, lại k biết làm

1kg uống được lâu đấy chị ơi, đáng đồng tiền bát gạo mà :P

Thao Duoc Thien Tam
05-13-2014, 12:25 AM
Nhà em cũng có xưởng làm tinh bột nghệ (http://thaoduocthientam.com/cach-lam-tinh-bot-nghe-tai-nha-don-gian-va-tiet-kiem/) tại Nghệ An. Có lúc rảnh rỗi em cũng tự thử làm xem sao nhưng cuối cùng là hi sinh một cái máy sinh tố cộng với quần áo lấm lem, tay vàng khè cả tuần.

hannah.hannah
06-22-2014, 09:44 AM
làm như thế này là bột nghệ mất rồi, không phải tinh bột nghệ đâu Draken....
p.s: đang thực hiện và chờ tinh bột lắng xuống, hehe...tớ đeo găng tay, dành hẳn 1 em quần xấu xí để mặc lúc làm tinh bột...thế nên không sợ người bị vàng vì dính nghệ đâu nha. lần trước tớ làm thử thành công mĩ mãn....màu vàng cực đẹp luôn, uống không bị hăng, hơi nhẫn thôi chứ không đắng (cho 2 muống cà phê mật ong nữa là ngọt lừ), mẹ nào có thời gian thì làm sẽ thấy vui cực kì khi có thành phẩm, vả lại cũng an toàn, sạch sẽ, và rẻ nữa

mn làm 1 lần mấy kg nghệ tươi, thành phẩm được nhiều k, dùng được trong bao lâu ạ, em ở nhà rảnh rỗi quá đag mún thử làm xem tn. hihi

pnh11082005
06-22-2014, 10:31 AM
Úi tự làm mất công lắm, mình nghĩ mua cho nó nhanh!

Hdieu08.vn
06-22-2014, 03:09 PM
Mẹ chồng mình hay làm hộ cho. Mua nghệ về cạo vỏ, rửa sạch luộc qua và thái lát phơi khô rồi nghiền nhỏ. Mỗi lần ăn mình trộn ít mật ong vào nữa thế là hết đắng mà nghệ vẫn thơm.