Trẻ em mà phát âm sai từ khi còn mới học Tiếng Anh thì lớn lên sẽ vô phương cứu chữa????

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi minhthubibi, 6/11/2009.

1. minhthubibi

minhthubibi Thành viên tập sự

Trẻ em mà phát âm sai từ khi còn mới học Tiếng Anh thì lớn lên sẽ vô phương cứu chữa????
    Trẻ nhà bạn đã được học Tiếng Anh trên trường, lớp.... hoặc đơn giản từ bố mẹ...
    Thời buổi nay thì hầu hết trẻ nào cũng có thế đếm từ 1 đến 10... = Tiếng Anh
    Wan... Tu... Ti...
    Wan.... ờ ok... dễ ợt...
    Tu ..
    Ti...... cái từ này tưởng dễ mà không hề dễ chút nào... đôi khi người nhớn còn phát âm lệch chứ đừng nói trẻ em.... Lưỡi đặt giữa 2 hàm răng... Thờ Ri.... Âm trên vòm họng... Blah Blah... Bé nhà bạn có nói từ đó như vậy ko?????

Học phát âm đúng một từ là bước cơ bản đầu tiên khi học Tiếng Anh. Tuy nhiên không phải giáo viên Tiếng Anh nào cũng quan tâm đến việc uốn nắn sự phát âm của trẻ...
    Mình học Tiếng Anh rõ lắm mà còn chẳng biết nói đúng hay sai mà nắn cho con... Đấy... mấy từ dạy con ... bé nhớ lắm... đi đâu mình cũng ti toe cho bé nói dăm ba từ cho mọi người nge... ai zè... sai gần hết ... Chiuuuuuuuuuuuu...................

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhthubibi
    Đang tải...

2. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

tiếng Việt nhiều bé còn nói ngọng mà bạn. Rồi các âm gió thì quả thực các bé nhỏ chưa thể phát âm chuẩn được đâu. Nên mình nghĩ chắc không có chuyện vô phương cứu chữa đâu. Hihi, nghe bạn nói cứ như đó là căn bệnh nan y vậy. Nhưng dù sao người dạy bé cố gắng nói tiếng Anh chuẩn để bé được luyện dần, khi khả năng phát âm chuẩn hơn thì bé sẽ điều chỉnh đuợc dễ dàng hơn. Bé nhà mình gần 3 tuổi, đang học tiếng Anh ở truờng. Bé biết cách phát âm thế nào cho chuẩn, nhưng khi nói ra thì không chuẩn chút nào cả :). Nhưng thầy giáo tiếng Anh (giáo viên nước ngoài) vẫn nhận xét là "very good". Hi vọng nhớn lên con không bị nói tiếng Anh ngọng như bây giờ.

myphamchinhhang.com.vn thích bài này.
  3. giottim

giottim giottim_nhe

Học tiếng anh hồi tiểu học, cách phát âm của thầy cô còn sai sót mà trẻ lại còn chưa chuẩn nữa..
    Nhưng em nghĩ trẻ nghe nhiều thì khả năng nghe vẫn tốt thôi.

Hơ, em dạy tiếng anh cho đứa em họ, phát âm khác cô giáo của nó một phát là nó kêu lên.

4. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Các bé còn bé nên phát âm chưa chuẩn được, dần dần sẽ uốn được chứ không vô phương cứu chữa như bác chủ top nói. CHỉ là khó chữa chứ không vô phương ạ.

5. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

ko lo đâu mẹ ơi, hồi xưa ai chả nói ngọng khó nghe.

6. minhthubibi

hem sao vì cái chính là cũng mún kêu ca mừ :D

7. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Mình có bảo QC thì "có sao" đâu bạn?. Cơ bản định hồ hởi thảo luận đề tài thì thấy đó là QC nên thôi, vậy thôi mà. Anyway, khi post bài vào topic của bạn thì mình cũng đang QC cho topic là đưa nó lên đầu trang roài:)

8. minhthubibi

hi hi... vì nói thiệt là ở chỗ e nè, nhìu bé bị nói ngọng, không tự tin phát âm... có bé thì viêckhông nói đc l mà chỉ nói dc n... bé ko nói dc Th... r... nên ảnh hưởng rất lớn đến việc hoc T.A... Mục đích của việc đưa ra vấn đề này để bàn bạc với các mẹ là để tìm hiểu xem sự quan tâm của Phụ huynh đến nó như thế nào.

9. minhthubibi

bên em muốn tổ chức buổi Test này nhằm giúp phụ huynh định hình rõ hơn về việc học T.A của con, cách phụ huynh sẽ học cùng con ít tốn tg nhất mà hiệu quả nhất... chứ không chỉ đơn giản là đưa bé đi học ở lớp T.A nào đo... về nhà hỏi bé 3 câu là xong !!!
    :D

10. flowers_207

flowers_207 Thành viên tập sự

Đúng đấy, con mình đi học Tiếng Anh ở trường về cũng thế. Mình thấy rõ là nó đọc sai ma ko sao sửa được vì con mình cứ khăng khăng là cô bảo thế. Nếu đọc như mẹ thì cô giáo lại ko cho.
    Mình thấy bắt đầu lo vì cái quan trọng nhất và dễ hình thành thói quen cho trẻ khi mới học Tiếng Anh chính là làm quen với cách phát âm ngôn ngữ mới.

11. Kindy Mum

Kindy Mum Thành viên chính thức

Bạn chủ topic có ý định tốt. tuy nhiên tiêu đề topic bạn đưa ra dễ làm mọi người lo lắng không cần thiết. Mà điều này thì có lẽ chưa có minh chứng rõ ràng.

Tất nhiên, bé phát âm sai sẽ vất vả để sửa sau này hoặc khó sửa. Nhưng làm gì mà đến mức "vô phương cứu chữa"

Khi mình đưa thông tin đến mọi người, chắc chắn ít nhiều nó sẽ ảnh hưởng đến suy nghĩ của mọi người. Vậy theo mình bạn nên thận trọng khi dùng từ.

Mong bạn không phiền lòng khi mình đưa ra ý kiến như vậy.

Thân.

12. unun

unun Banned

bây giờ có rất nhiều người vẫn đang đi học anh văn để chỉnh sửa lại phát âm đấy . Dù là hơi khó nhưng ko đến nỗi " vô phương cứu chữa "

13. mẹ2Quốc_cheapwear

mẹ2Quốc_cheapwear Thành viên chính thức

Tớ nghĩ các bé mà có cái gốc tốt thì sự phát triển và tiến bộ của tiếng Anh mới ngon lành được. Phải nắn ngay từ bé chứ để lớn thì nắn càng khó. Cho bé đi học lớp Phonics cho trẻ em đi mẹ. Ở đấy dậy chuẩn từ căn bản cách phát âm. Các mẹ thử cho con tham gia khóa học đó nhé.
    http://phonicsenglishvietnam.com

14. myphamchinhhang.com.vn

myphamchinhhang.com.vn Bán buôn bán lẻ mỹ phẩm c

Ðề: Trẻ em mà phát âm sai từ khi còn mới học Tiếng Anh thì lớn lên sẽ vô phương cứu chữa??

Công nhận trẻ con bi giờ dễ nói ngọng. đứa cháu em 4 tuổi rồi mà vẫn còn ngọng líu ngọng lo. nghe nó nói tiếng Việt còn chóng cả mặt chả dịch được nếu ko qua phiên dịch viên là bố mẹ nó ý chứ. tiếng mình còn vậy thì tiếng Anh có gì lạ đâu mẹ nó. mẹ nó ko phải lo đâu. Mẹ nó cứ cho cháu nghe các bài hát bằng tiếng anh là sẽ đâu vào đấy thôi ạ. GIờ trẻ con xem cartoon network nhiều nên nói tiếng Anh ầm ầm :D