Bạn học Tiếng Anh đã đúng cách chưa ?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi anhbo102, 24/1/2013.

1. anhbo102

anhbo102 Thành viên chính thức

Đã bao giờ bạn tự hỏi : Mình đã học Tiếng Việt như thế nào để có thể nghe nói thành thạo như bây giờ chưa ? Sự thật là chúng ta Nói được, Nghe được, trước, hay là sau khi Học ? Một đứa trẻ 18 đến 20 tháng tuổi đã có thể bập bẹ gọi “mẹ ơi”, “bố ơi”, thậm chí cháu mình hơn 2 tuổi còn đọc được cả mấy câu trong bài “con cò bé bé” ! Cam đoan là bé chưa đi học bất kỳ lớp Giao tiếp Tiếng Việt nào cả !

Có điều gì đặc biệt ở đây ? Câu trả lời là bé repeat lại những gì bé được HEAR đi HEAR lại rất, rất nhiều lần từ bố mẹ và người thân xung quanh. HEAR nhé, chứ không phải LISTEN.

Khác nhau thế nào ?

HEAR là nghe một cách thụ động, tức là ta không chủ tâm nghe xem nó là cái-gì, mà âm thanh cứ chui vào tai ta, đầu ta ! Listen thì ngược lại, ta listen để understand, ta cố gắng Nghe để Hiểu nội dung. Trẻ con chỉ nghe thôi, bé không cần hiểu nội dung đang nghe là gì cả. Thế mà kỳ lạ thay, nghe mãi một thời gian, bé bật nói ra từ đó ! Nên nhớ là thậm chí đến giai đoạn “kỳ lạ” này, bé cũng chưa cần hiểu cái từ đó nó có nghĩa là gì.
    HEAR càng nhiều, càng lâu, càng tốt. Đừng cố LISTEN để hiểu “mình đang nghe cái gì” làm gì cho mất sức. Và biết đâu mười mấy năm HỌC Tiếng Anh không hiệu quả bằng việc bắt chước trẻ con trong vòng mấy chục tháng…
    Nguồn: http://simple-english.net/hear-or-listen-hay-nghe-tieng-anh-nhu-minh-la-tre-con/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhbo102
    Đang tải...

2. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ðề: Bạn học Tiếng Anh đã đúng cách chưa ?

Cứ mở đài tiếng Anh nghe hoài không cần hiểu, rồi nó thấm vào đầu từ từ không hay. Giống như mình học bài mà đọc thành tiếng to thì sẽ mau thuộc hơn là lí rí trong miệng, vì những âm thanh của từ ngữ đó sẽ được input vào trong trí nhớ của mình.

3. dichvuone

dichvuone Banned

hellochao kìa bạn, học xong 1 năm đảm bảo tiếng anh như gió. Người siêng nhá

4. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Mình cũng có tài khoản trên hellochao và cũng đã tham gia một vài bài demo! có thật là sau 1 năm như gió ko vậy?!

5. BEPANDA

BEPANDA

Học tiếng Anh tốt phải KHÔNG NGẠI nói , nói sai cũng được, sai sẽ được người nghe đúng chỉnh sửa , rồi càng chủ động nói sẽ càng tránh được những lỗi sai .Có rất nhiều bạn ôm bằng tiếng Anh thi điểm cao ngất ngưỡng nhưng KHÔNG nghe nói tốt được .

6. elegan

elegan Bắt đầu tích cực

bài hữu ích,thanks cả nhà,tiện thể các bác ghé nhà em chơi ahj

7. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

có lẽ em học chưa đúng cách @@ .

8. kutedenroi

kutedenroi Thành viên sắp chính thức

Học tiếng anh tốt hay không, quan trọng là môi trường học nữa bạn ah, bạn thử đăng kí một khóa tiếng anh tại Singapore đi, 2 tháng, 3 tháng hay 10 tháng,đảm bảo nói như người bạn ngữ luôn. nghe nói mấy trung tâm du học đều có những chương trình đó đấy, bạn thử tìm hiểu xem.
    Chúc bạn học tốt!