Bé quá hiếu động, thiếu tập trung

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Lecam, 7/1/2005.

1. Lecam

Lecam Thành viên tập sự

Con trai toi 3 tuoi duoc cac bac sy chan doan bi benh ADD/ADHD (Benh ve roi loan hanhvi, qua hieu dong, khong tap trung...) (Attention Deficit Disorder/Attention Deficit Hyperactivity Disorder) . Be thuong xuyen chay nhay leo treo lien tuc, khong tap trung vao viec gi duoc lau. Truoc day (toi 18 thang) chau phat trien binh thuong, tham chi con noi vaf doc tho duoc. Bay gio be khong choi voi ai. Di hoc cac co giao cung khong dieu khien duoc be.
    Hien vo chong toi rat buon va lo lang. Chau dang su dung thuoc Tofranil theo chi dinh cua bac sy (ngay 02 vien truoc khi di ngu). Xin cho hoi nguyen nhan gay benh va cach chua tri. Lieu chau co the het benh khong, chau co the di hoc binh thuong nhu cac ban khac khong. Benh co bi di truyen khong.
    Rat mong các bạn, các anh chị trên diễn đàn giup vo chong toi

Cac co, chu, anh chi va cac ban co con bi tinh trang nhu con trai toi co kinh nghiem gi xin chia se, tu van giup do vo chong toi voi.
    Chan thanh cam on
    Dia chi Email cua toi: phuhanguyen@dng.vnn.vn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lecam
    Đang tải...

2. banglang

banglang Thành viên mới

Xin lỗi bạn mình không giúp gì được nhưng cho mình hỏi là biểu hiện như thế nào thì là bệnh (vì mình thấy trẻ con đứa nào chẳng hiếu động), và bạn cho bé khám ở đâu để kết luận thế?

3. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

ADHD là căn bệnh "khá " phổ biến với trẻ nhỏ , rất khó chuẩn đoán và càng khó hơn để hiểu tại sao .
    Những biểu hiện của trẻ mắc bệnh ADHD :

La hét khong muc ddich
    Khó ngồi yên / Tay chân không lúc nào yên
    Chạy nhảy, leo trèo rất nhiều
    Khó ngồi chơi một cách nhẹ nhàng
    Luôn luôn thấy bé bận rộn làm gì đó
    Nói rất nhiều và nhanh
    giành nói hoặc trả lời trước khi nghe hết câu hỏi
    Khó có thể xếp hàng chờ đợi đến lượt mình
    Tự nhiên nhào vô người khác và phá người khác

Trẻ mắc bệnh ADHD vẫn có khả năng nhận thức nên phải làm gì, ví dụ như nghe lời bố mẹ , thầy cô.....nhưng vì bé quá hiếu động , không tập trung được và dễ bị chi phối nên chuyện bé phải ngồi yên là điều rất khó hoặc không thể thực hiện đối với bé . Trẻ mắc bệnh ADHD thường không thể ngồi yên không hoạt động tay chân hoặc tập trung nghe giảng bài .
    Hội "The American Academy of Pediatrics (AAP) " đoán thì 4% -12% các bé tuổi học tiểu học - trung học mắc phải bệnh này . ADHD tạo ra nhiều rắc rối / khó khăn cho các bé khi ở nhà , o trường học và trong cách chơi và đối xử với bạn bè . Bé trai mắc phải bệnh này cao hơn bé gái dến 3 lần . Lý do tại sao vẫn chưa tìm được . Thuốc sẽ làm bé bớt hiếu động để dễ dàng tập trung hơn . Dành nhiều thời gian chơi với bé , bắt đầu bằng những trò chơi có sự tập trung ít rồi từ từ tăng thêm các trò chơi có sự tập trung cao hơn . Tránh không cho bé xem nhiều TV vì sẽ làm bé thêm hiếu động . Tránh không lớn tiếng với bé , kiên nhẫn giải thích cho bé hiểu khi bé sai . Đối xử với bé như 1 người bạn để bé có cảm giác và tập làm quen chơi và học cách đối xử với bạn bè . Bệnh có thể chữa trị được hay không còn tùy theo bé và sự cố gắng rất nhiều của bạn nữa .

Chúc gia đình bạn vui vẻ, hạnh phúc .

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Bạn nhờ Mod chuyển dề tài này sang diễn đàn " Nuôi Dạy Con " vì biết đâu có người có kiến thức rộng về đề tài này để trả lời thắc mắc của bạn . Mà bác sĩ chuẩn đoán bệnh con của bạn là bác sĩ tâm lý hay bác sĩ Nhi Khoa ? Bởi vì bé mới 3 tuổi mà bác sĩ đã chuẩn đoán bệnh này thì .... hơi sớm hoặc bé phải như thế nào bác sĩ mới kết luận dược như vậy khi bé mới có 3 tuổi đầu .

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào bạn,
    Trong thời gian học thêm ở nươc ngoài mình cũng có được biết chút ít về bệnh này, nhưng mình nghĩ qua mấy câu kể như vậy của bạn thì khó có thể nói gì đựoc. Mình chỉ nghĩ là mọi chuyện từ chẩn đoán đến dùng thuốc đối với một bé ba tuổi như con bạn là nên hết sức thận trọng, chắc bạn cũng hiểu rõ việc này. Ban có thể nói rõ hơn một chút về bệnh của cháu, về gia đình, về quá trình mang thai và sinh, về sự phát triển của bé, bắt đầu từ bao giừo bé có biểu hiện thay đổi, bạn đã cho bé khám ở đâu, bác sĩ nào chẩn đoán và cho thuốc..
    Thân,
    Mẹ Luti

6. Lecam

Lecam Thành viên tập sự

Chao cac ban.
    Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm đến bệnh của cháu. Biểu hiện của bé gần giống như bạn ConBe mô tả, nếu có thêm thông tin gì ConBe gửi cho mình với nhé. (Tuy nhiên bé lại không chơi với trẻ nhỏ khác nên không xen ngang hay phá các bạn đang chơi). Bé chỉ chơi một mình.
    Vợ chồng tôi phát hiện những biểu hiện không bình thường của bé khi được 18 tháng tuổi. Trước đó bé phát triển bình thường. Bé biết nói từ lúc 14 tháng. Sau 18 tháng bé ít nói hẳn và quên rất nhiều . Thay đổi lớn nhất của bé là không tập trung vào bất cứ việc gì, không nhìn vào mắt của người đối diện khi nói chuyện với bé, không quan tâm đến xung quanh, chạy nhảy leo trèo quá mức mà người lớn không thể điều khiển được, không thể ngồi yên được một chỗ nên việc dạy dỗ bé rất khó khăn. Quá trình mang thai và sinh nở đều bình thường. Tôi có tìm hiểu thấy biểu hiện bệnh của bé gần giống với bệnh tự kỷ, nhưng các bác sỹ nói cháu bị bệnh ADD/ADHD.
    Bé được khám tại phòng khám Bác sỹ gia đình và đã điều trị được 4 tháng. sau khi dùng thuốc đúng như ban ConBe nói cháu có bớt hiếu động hơn. Tuy nhiên việc tập trung chú ý thì vẫn chưa có tiến bộ. Khi gia đình và cô giáo dạy bé, chơi với bé thì bé đã có chịu ngồi yên nhưng bé tỏ ra căng thẳng và mắt nhìn đi chỗ khác. Hiện gia đình vẫn tiếp tục phối hợp với nhà trường để tìm phương pháp thích hợp dạy cho bé. Các Bác sỹ nói bệnh này ở nước ngoài đã được phát hiện khá lâu còn ở Việt nam thì rất ít thấy đề cập đến. Bạn Mẹ Luti ơi, bạn đã có thời gian ở nước ngoài nếu có tài liệu về bệnh, về phương pháp chữa trị, phương pháp giáo dục... bạn cung cấp cho mình với nhé.
    Thân chào các bạn.

7. Mod CGDDB

Mod CGDDB Thành viên tập sự

Mình xin phép di chuyển topic này qua Box Nuôi dưỡng chăm sóc con. Mọi người cứ tiếp tục trao đổi nhe :p .

8. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Đúng là bệnh ADHD đã được bác sĩ Heinrich Hoffman bắt đầu đề cập đến từ năm 1845.
    Trong quá trình mang thai hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến việc ADHD của bé . Nếu con bạn ngày trước nói nhiều mà bây giờ lại quên là do cháu quá sức nervous , về lâu dài có thể dẫn tới cà lăm. Để giảm bớt điều này nhất thiết mọi người xung quanh bé phải hết sức nhẹ nhàng nói chuyện với bé . Sở dĩ bé không chơi với bạn là vì 1. Các bạn khác reject chơi với bé , từ đó bé càng trở nên thu mình lại và không cố gắng giao tiếp với các bạn nữa . 2. là vì bé luôn luôn có cảm giác căng thẳng nên tuy có lúc cũng muốn chơi với bạn ( trẻ con nào cũng thích có bạn , cho dù có bi ADHD hay không ) nhưng không biết bắt đầu như thế nào là đúng / hợp với bạn nên bé cũng không cố gắng nữa .Muốn hiểu thêm về bệnh này bạn có thế search ở yahoo , viết vào chỗ tìm kiếm ADHD thì bạn sẽ tìm được nhiều bài nói về bệnh này . Tuy nhiên, muốn tìm tài liệu nói thật rõ về bệnh này thì mình chỉ biết vào thư viện và nếu được vào các thư viện trường y khoa hoặc thư viện của bệnh viện thì càng tốt. Rất tiếc là thời gian không cho phép vì chỉ còn khoảng 10 ngày nữa là mình về VN thăm gia đình nên không kịp đến thư viện copy tài liệu cho bạn .
    Mình nghe bạn nhắc đến là bé được bác sĩ gia đình chuẩn đoán mà theo mình biết ngành bác sĩ gia đình là 1 ngành rất mới mẻ tại VN . Ở Mỹ thì lâu rồi nhưng ở Vn thì mới được đưa vào từ năm 2000 . Và vị bác sĩ này nếu đã chuẩn đoán được đúng bệnh của bé thì hẳn phải có rất nhiều kinh nghiệm vì ADHD là 1 bệnh rất khó chuẩn đoán như mình nói trong bài trả lời lần trước và cũng không phải bác sĩ nào cũng từng gặp qua bệnh này .

9. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mình vừa gọi điện thoại hỏi 1 người bạn gởi tài liệu sang cho mình . Nếu Lecam ở SG thì mình sẽ mang về đưa cho bạn còn nếu bạn ở HN thì mình sẽ gởi ra . Bạn có thể cho mình địa chỉ trong tin nhắn cũng được .

10. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mình vừa được ong xã cho muợn sách để copy và đã gởi một số tài liệu do National Institute Of Mental Health phát hành nói về bệnh con bạn cho bạn . Bạn đã nhận được chưa ?

11. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Ngày trước có đọc mọt BS VN ở Mỹ giải thích là bệnh này là do trong não thiếu một chát gì đó. Vì thế họ cho trẻ uông thuốc để bổ sung và làm cho trẻ tập trung học hơn. Anh còn nhận xét là những đứa trẻ đó ngày xưa bị coi là cá biệt, nghịch ngợm .. nhưng khả năng sáng tạocủa chúng lại lớn, nếu biết bệnh và chữa thì khi ra đời chúng lại là những đứa giỏi. Bản thân anh bạn đó cũng thuộc loại như vậy , tất nhiên là về mức độ nặng nhẹ thì BS mới xác định được. Tuy nhiên, bạn nên tìm hiểu kỹ để biết và có cách ứng xử phù hợp trong giáo dục con, đồng thời hiểu con mình được chữa trị như thế nào, theo hướng nào ....
    ADHD google có rất nhiều

12. Lecam

Lecam Thành viên tập sự

Mình đã nhận được tài liệu của ConBe gửi rồi.Vợ chồng mình sẽ rất vui nếu được gặp gia đình bạn trong dịp bạn về Việt nam.
    Mình cũng đã có tìm hiểu nhiều về ADD/ADHD thông qua google, yahoo... nhưng chủ yếu các phương pháp chữa trị, giáo dục là dành cho trẻ đã đến tuổi đến trường ( trên 6 tuổi). Cả gia đình mình bây giờ dành mọi nỗ lực giúp cháu hết bệnh. Hy vọng sau này cháu sẽ giỏi giống như anh bạn của Bong&Bambee thì hạnh phúc biết mấy.

13. babaongoc

babaongoc Thành viên tập sự

lecam có thể gởi tàii liệuvề bệnh cho babaongoc được không ?
    Con babaongoc bé Bảo Ngọc 5 tuổi hiện nay cũng có những triệu chứng gần giống như đã miêu tả bệnh ADD/ADHD .Nếu được xin cảm ơn trước.
    email:lqbao2003@yahoo.com

14. Lecam

Lecam Thành viên tập sự

Minh da gui tai lieu ve benh ADD/ADHD babaongoc da nhan duoc chua. Minh dang nghi phep nen con mot so tai lieu nua chua gui duoc cho ban. Tuan sau minh se gui cho ban day du.
    Chao ban.

15. H.Yen

H.Yen Thành viên sắp chính thức

Lecam ơi bạn cũng gởi cho mình tài liệu về bệnh ADD/ADHD nhé , titi nhà mình 5 tuổi cũng có những biểu hiện giống Be con mô tả đấy.
    Email: mtam_y@yahoo.com
    Cám ơn bạn nhiều nhiều!

16. meThao-chan

meThao-chan Banned

Em nho co mot lan da xem tren TV cua Nhat, co mot chuogn trinh ve cac be bi mac benh nay. Co mot em be trai khoang 5 tuoi, cuc ky hieu dong, thich leo treo, dac biet hay thich treo len tren noc tu. Hang tuan gia dinh dua em be den gap bac sy tam ly (2 lan/tuan). Khi be ve nha, bo me phai het suc kien nhan, khong quat mang. Khi be lam gi do sai, vi du nhu de mot do vat o sai vi tri chang han, thi bo me phai het suc kien nhan de lai vat do vao cho cu, co gang de be nhin thay va giai thich cho be hieu. Em nho la xem phong su do, ket qua la sau 2 thang thi em be do da biet mo tu lanh, lay lon nuoc ngot ra, sau do dong cua tu lanh lai, do la viec ma truoc do be khong bao gio lam duoc, vi toan mo tu lay do an va khong dong lai. Em that su kham phuc su kien nhan cua bo me em be do. Em ke chuyen nay mong dong gop duoc mot chut gi do voi cac anh chi.
    Chuc cac anh chi nhieu nghi luc va mong cac em be chong lanh benh.

Beo_tron2511 thích bài này.
  17. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào bạn Lecam
    Xin lỗi bạn vì mình đã hứa viết gửi cho bạn những gì mình học được về bé quá hiếu động sau đấy vào lại DD thì chẳng thấy bạn ở trong mục các GĐ đặc biệt nữa, cứ tưởng bạn đi đâu rồi, hom nay có chút thì giờ lang thang vào đây thì lại thấy bạn, xin lỗi bạn nhiều nhá, mình sẽ soạn lại những gì mình biết để gửi cho bạn sớm nhất có thể được nha.
    Hẹn sớm gặp lại
    Mẹ Luti

18. me be can

me be can Thành viên tập sự

Bạn Lecam ơi cho mình xin tài liệu với .Con mình là con trai khoảng 5.5 tuổi tương đối hiếu động nhưng chưa nhiều lắm tuy nhiên mình cũng muốn biết để có những phương hướng gíup cháu làm chủ bản thân tốt hơn .Có lúc mình cũng đã định đưa bé đến VB nhi đồng khám nhưng AX mình lại bảo con chưa đến nổi nào ,vậy là thôi .Dù sao cũng xin cám ơn bạn trước .Địa chỉ của mình là vietduong@hcm.vnn.vn

19. Lecam

Lecam Thành viên tập sự

Minh da gui mot so tai lieu ve benh ADD/ADHD cho me be can, H.Yen va babaongoc roi cac ban nhan duoc chua. Neu chua nhan duoc cac ban thong bao cho minh de minh gui lai nhe.
    Cam on MeLuti nhieu. Mong som nhan duoc tai lieu cua ban. Con trai minh van dang chua tri, tuy nhien viec tap trung cua be van chua duoc kha quan lam. Be van chua choi duoc voi ban be nhung da co the ngoi yen trong lop duoc 20 phut roi.
    Chuc cac ban don mot cai tet that vui.

20. me be can

me be can Thành viên tập sự

Bạn Lecam ơi thật là buồn vì mình chưa nhận được tin cua bạn đâu .Mình phiền bạn lại gởi giúp cho mình một bản nữa nha .cám ơn bạn thật nhiều :)