Có nên cho bé đi trẻ sớm???

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi be Sau, 7/1/2005.

1. be Sau

be Sau Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi, bé Sâu nhà tôi mới được 5 tháng tuổi, nhưng hiện giờ mẹ nó lại phải đi làm rùi. Nếu ra tết này mà không tìm được người giúp việc thì có khả năng chúng tôi phải tìm một nơi tin cậy để gửi cháu. Các mẹ có thể tư vấn cho tôi làm cách nào để có thể yên tâm đi làm được không? Gia đình tôi hiện nay đang ở Hải Phòng. Nếu mẹ nào biết chỗ để gửi cháu tốt thì có thể chia sẻ được không? Xin chân thành cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi be Sau
    Đang tải...

2. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Ở Hải phòng thì mình tắc tị rồi, nhưng mẹ bé Sâu ráng thuê được người giúp việc là tốt nhất (lớn tuổi càng tốt, theo quan điểm của mình), vì bé Sâu còn nhỏ quá, chỉ có bố mẹ mới hiểu được nhu cầu của bé nên đi nhà trẻ lúc này rất tội nó. Nếu kẹt quá, thì tìm xem có bác nào nhận giữ trẻ tại nhà (thường chỉ nhận 1,2 bé) là hay hơn nhà trẻ nhiều.
    Hay tìm xem 2 họ nội ngoại, bà con cũng được...
    Bần cùng bất đắc dĩ mới phải cho bé nhập ngũ cho đến khi 2-3 tuổi.

3. tridungcdpo

tridungcdpo Thành viên tập sự

Nên cho nhập ngũ sớm thì tốt hơn!

Nói chung từ 2 tháng tuổi trở lên là đi trẻ được rồi.
    Không nói đến điều kiện từng gia đình, nhưng theo mình nên cho trẻ đi nhà trẻ thì tốt hơn là thuê người chăm. Không phải dùng phương pháp "cứ ném xuống nước khắc biết bơi", mà nên cho đi nhà trẻ có cái lợi là mình tin tưởng vào các cô bảo mẫu và nhà trường đều có phương pháp cả. Có mặt họ không bằng cha mẹ (tình mẫu tử), nhưng có mặt họ hay hơn mình là phương pháp sư phạm, có khoa học về chăm trẻ...
    Những ngày đầu, mình tuy đàn ông cũng phải bặm môi ném nhanh thằng nhỏ vào tay cô rồi ...trốn ra quán nhậu, không nỡ cái cảnh đứng nhìn con khóc và cảnh ở trong các con khóc, các bà mẹ khóc ngoài cổng nhà trẻ.
    Nhưng khoảng 1 tuần vất vả thôi, sau này bạn sẽ thấy những niềm vui đi đón con sau một ngày vất vả mong ngóng.
    Sau đó, từng ngày bé sẽ mang về nhà cho mình những niềm vui thật nhỏ nhưng cũng thật là lớn: bé biết đi bô, tự lau mặt, mang dép đúng.... Và lớn lên việc đi nhà trẻ dễ dàng hơn vì bé đã quen môi trường.
    Về nhà bé sẽ bi bô hát cho bố mẹ, biết gấp áo, biết chào hỏi, mang về cho bố mẹ những phiếu bé ngoan....
    Nói chung là môi trường tập thể vẫn tốt hơn.
    Chứ thuê người chăm đủ chuyện phức tạp.
    Bạn thử tìm trong những người bạn của bạn, so sánh sự khác nhau giữa hai đứa trẻ: một đi nhà trẻ - một thuê người chăm.

4. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Chị cũng đồng ý với ý kiến của Tridungcdpo.Nếu có một nhà trẻ thật tốt thì nên gởi cháu thì an tâm hơn,vì người giúp viêc lớn tuổi chỉ cẩn thận thôi chứ nuôi thì không bằng các cô đâu.Mách nhỏ mẹ Bé sâu vì cháu còn quá nhỏ nên mẹ nên bồi dưỡng cho cô hàng tháng thì sẽ tốt đẹp cả thôi.

5. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Ôi, chắc em chưa "mạnh dạn" bằng các bác rồi, cứ nhìn vào mắt nó là em lại chẳng nỡ...

6. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Van de chinh o cho NHA TRE TOT do cac bac oi! Kiem dau ra? Nhat la o lop 1 co giao cham soc hon 10 em, phu huynh nao cung muon con minh duoc uu tien nen cu chut it thi co giao lam sao coi ky con cua minh duoc.'
    O nuoc ngoai , sau 4 thang la be di nha tre roi. Do luong bong va qua' trinh dao tao bai ban nen ho tan tam hon o VN minh.

Van de nua la be con nho qua, di nha tre an toan ve sinh khong bang o nha, be lai chua du suc de khang vi khuan nen de bi nhiem benh lam, be Sau can nhac lai nhe' !

Theo minh, co gang cho be duoc 1 nam tuoi thi moi nen gui nha tre!

7. minh_nguyet1965

Vì công việc không nghĩ lâu được nên mơí gởi chứ nói như Judy'sMom thì còn bàn làm gì,theo chị nghĩ nhà trẻ nào dám nhận trẻ dươí 1 tuổi thì ở đó sẽ không tệ đâu em à,họ sẽ có phương pháp tốt để nuôi chứ thường thì còn nhỏ quá mẹ phải ghé tơí nhà trẻ vào buổi trưa nếu cháu bú sưã mẹ,chủ yếu là mình biết điều vơí cô một chút là xong."ĐỒNG TIỀN TRƯỚC LÀ ĐỒNG TIỀN KHÔN" trước khi gơỉ cháu nên TÌNH CẢM vơí cô chút chút...Sách vở thì khác nhưng trên thực tế thì ĐỒNG TIỀN nó cũng quan trọng lắm lắm không có là không được.....chúc em mọi chuyện suông sẻ

8. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

í mà em vẫn ko chịu, tại 2 bé của bác Nguyệt lớn rồi nên bác chẳng phải lo gì nhiều chứ mấy bạn như Tí nị, con Sau, Nhocty chẳng biết gì nên thương lắm. Còn anh tridungcdpo là đàn ông, chẳng phải "rứt ruột đẻ ra" nên mới yên vị ở quán nhậu chứ...

9. minh_nguyet1965

Nhocty ơi! hai bé của "bác Nguyệt"này cũng phải qua thời kỳ đó mới lớn chứ,lúc đó tâm trạng chị cũng như nhocty vậy chứ có khác gì?đây là kinh nghiệm của người đi trước mờ,bây giờ hai nhóc lớn thì có những cái lo khác nặng ký hơn đó sau này nhocty sẽ biết thôi.....nói trước sợ bị đau đầu lại đổ thừa "bác Nguyệt" nữa thì khổ................ :twisted:

10. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Thôi bác đừng hù em nữa... :lol:

11. me Gấu

me Gấu Thành viên sắp chính thức

Mẹ Sâu ơi, cháu của mình đi nhà trẻ từ khi được 4 tháng tuổi . Trước khi đi thì không chịu ăn uống gì hết, mỗi bữa ăn mất mấy tiếng đồng hồ . Bây giờ thì 15 tháng nặng 11,5kg rồi . Chỗ này gửi rất tốt, ở Lương Khánh Thiện ấy nhưng giá hơi cao . Trẻ dưới 2 tuổi tiền công 450K/tháng . Tiền ăn 10K / Ngày . Nếu mẹ Sâu muốn gửi thì mình sẽ hỏi địa chỉ cụ thể cho . Nhưng không hiểu bác ấy có nhận không vì ở đó chỉ trông có 5 cháu thôi .

12. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Thảo cho Gấu đi trẻ rồi à hay em nói cháu nào khác thế?

13. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình thì nghĩ nếu bé mới đựoc 5 tháng mà đã cho đi nhà trẻ thì bạn hơi dũng cảm đấy. Vì đúng là nêu tìm được nhà trẻ tốt thì có thể được, nhưng ở nhà mình, mình nghĩ là khó có thể tìm được nhà trẻ tốt. 5 tháng là lúc bé vẫn còn cần được ôm ấp, âu yếm rất nhiều, bé vẫn cần một người thường trực bên cạnh, hiểu bé, đáp ứng nhu cầu của bé mõi khi bé cần. Bạn có bảo đảm rằng bạn sẽ tìm được một nơi giữ trẻ như vậy không.
    Mình thấy ở Pháp cũng có nhiều bố mẹ cho con đi nhà trẻ từ khoảng 3-4 tháng tuổi vì họ chỉ được nghỉ như vậy thôi, nhưng nhà trẻ của họ thì rất khác với ở mình, hơn nữa điều kiện khí hậu thời tiết của họ cũng tốt, trẻ con ít khi bị bệnh như ở nhà mình. Vậy mà với những trẻ bé như vậy họ cũng thường chỉ gửi nửa ngày thôi.
    Mình cũng biết là gửi ở nhà với người giúp việc thì cũng không yên tâm vì trình độ của họ nhiều lúc cũng kém. Ngày trước lúc mình bắt đầu đi làm, mình chọn giải pháp là người giúp việc chỉ làm việc nhà thôi, còn mình tìm một cô sinh viên ngành cô nuôi dạy trẻ, đang học hoặc moi ra trường chưa đi làm để nhờ cô trông con mình cùng với bà nội, như vậy vừa có cô có trình độ, bà nội đỡ vất vả; bà chỉ cần ở nhà để mắt đến hai cô cháu và giúp cô khi cần thôi. Mình may mắn tìm được một cô rất tốt, vừa yêu con mình lại vừa thống nhất được với mình trong phương pháp nuôi dạy bé. Bé nhà mình bây giờ lớn rồi mà vẫn yêu cô lắm. Đến khi bé gần đi học thì mình lại nhờ cô dạy bé dần theo kiểu các cô dạy ở trường học để bé quen dần với cuộc sống ở trường. Tóm lại là tuy có phải chi phí nhiều hơn một chút nhưng chất lượng thì rất tốt.
    Chúc bạn chọn được giải pháp tốt cho bé nhà bạn nhé.
    Mẹ Luti

14. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Mình vừa đọc 1 bài trên báo TN về nhà trẻ ở tp.HCM mà ớn quá. Bố mẹ vừa quay đi là cô lột quần bé ra ko cho mặc vì sợ đái dầm phải giặt, 2 trẻ nhốt chung 1 cũi, ngủ dưới đất nằm còng queo thương lắm chỉ độc 1 áo may ô thôi.
    Rồi còn chuyện nữa khi bé ị đùn thì bị xối nước vào đít và cô lấy chân để rửa chứ ko phải tay...tội nghiệp bé cứ phải nhấp nha nhấp nhổm theo nhịp chân của cô.
    Mình chẳng dũng cảm được tẹo nào.

15. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Em cũng đã đọc bài báo đó rồi. Đúng là không thể chấp nhận được :shock: . Không biết họ có còn lương tâm nữa hay không? Hy vọng đó chỉ là thiểu số thôi.

Người mẹ nào mà chẳng muốn được tự mình chăm sóc con. Nhưng có phải hoàn cảnh ai cũng cho phép như vậy đâu. Con 3-4 tháng mẹ đã phải đi làm, không có ông bà trông thì phải thuê ô-sin hoặc gửi trẻ. Có thương con, xót con thì cũng phải chịu vì làm gì có sự lựa chọn nào khác.

Đành tự nhủ: "Con ơi, bố mẹ luôn cố gắng đảm bảo cho con có một cuộc sống tốt nhất trong khả năng có thể. Nếu con không được bằng anh bằng em thì cũng ráng chịu. Biết đâu khó khăn sẽ làm cho con có nghị lực vươn lên, vất vả sẽ làm cho con thêm quý trọng công sức lao động ... Con nhỉ :p ?". Điều kiện sống ở VN mình còn xa mới so sánh được với các nước phát triển.

16. minh_nguyet1965

Mình chẳng dũng cảm được tẹo nào.[/quote]
    Chị cũng có đọc bài báo đó nhưng hình như đó là nhà trẻ tự phát thì phải.không nên gởi những nhà trẻ như vậy ,có những nhà trẻ chính qui .đọc thấy tội nghiêp mấy cháu quá,không còn lời nào để diễn tả,tại sao phụ huynh không biết khó hiểu quá.

17. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Các mẹ ui ! :)

Mình cũng tính ráng chờ bé 12 tháng cho đi nhà trẻ nhưng đọc các bài báo gần đây thấy sợ quá. Các nhà trẻ tư nhân thì không đuợc qua đào tạo bài bản về an toàn, bảo vệ sức khỏe cho bé. Các nhà trẻ công, bán công tốt đều phải lo lót mới xin vào được, mỗi tháng phải cho cô giáo chút ít để quan tâm đến con mình, trường lại không được gần nhà.

Cách của MeTuli hay quá , bắt đầu ngâm kíu đây ! Ai có cao kiến khác thì post cho mọi người tham khảo nhé !

18. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Thực ra ngày đang còn mang bé trong bụng thì mình cũng thuộc loại "dũng cảm", mình cũng "tuyên bố" với mẹ chồng mình là sẽ cho bé đi học sớm để giúp bé sớm hoà nhập với xã hội (lúc đó MC mình chỉ tủm tỉm cười). Vậy mà khi sinh bé ra rồi thì biết là mình chẳng đủ dũng cảm để gửi bé đi trẻ sớm như vậy. Mình đã thăm nhiều trường, tìm kiếm đủ các loại thông tin, rồi thì không dám giao con cho ai, lại được MC động viên, vậy là mình đã ở nhà trông con đến 18 tháng rồi mới tìm cô sinh viên trương nuôi dạy trẻ như kể ở trên đấy.

Mình cũng sợ những nhóm trẻ GĐ lắm vì mình đã chứng kiến tận mắt nhiều cảnh dạy trẻ của họ. Mình nghĩ những cha mẹ gửi con vào các nhóm trẻ gia đình như vậy thì phần nhiều họ cũng không quá chú ý đến việc lựa chọn nơi gửi con, còn nếu chú ý một tý thì chắc chẳng ai gửi con vào đấy cả. Gần nhà mình cũng có một nhóm trẻ tương tự như vậy, cái nhóm trẻ này lại còn ở ngay cạnh một cái chợ cóc, lần nào mình đi chợ cũng thấy mấy bé đang đứng ở của nhìn ra chợ, tha thẩn trông rất thương, thỉnh thoảng có đứa mon men chạy ra thì bị chị bán rau quát ầm lên "vào đi vào đi". Ngay cạnh cửa ra vào là hàng tôm cá, nước thải, nước rửa cá, mùi vị thì thật nồng nàn...Bà trông thì chẳng thấy đâu. Mình biết một chịgần nhà mình gửi con ở đấy, mình hỏi chị không sợ "mẹ mìn" bắt mất con à vì bọn trẻ con thể nào cũng có ngày hứng chí lên "chạy ra chợ chơi", chị này bảo, sợ gì, bà trông bà phải có trách nhiệm chứ, gửi ở đấy cũng yên tâm, bà nấu ăn cho cẩn thận mà lại rẻ hơn thuê Osine. Chị hàng thịt ở chợ thì lại rỉ tai mình mấy lần là bà này toàn mua thịt vụn vào buổi chiều để hôm sau làm chả cho bọn trẻ con ăn. Vậy đấy, chắc phải có những bà mẹ vô tâm như vậy thì các nhóm trẻ ấy mới tồn tại được chứ nhỉ. Ôi, mong rằng những nhóm trẻ như vậy chỉ là cá biệt thôi các mẹ nhỉ.
    Mẹ bé Khiết Băng ơi, muốn tìm cô sinh viên nuôi dạy trẻ thì bạn chỉ cần làm một tờ giấy dán ở cổng trường trung cấp hoặc cao đẳng nuôi dạy trẻ là được ấy mà. Hồi trước mình cũng may, tìm một cái được luôn một cô tốt như vậy đấy
    Mẹ Luti

19. H.Yen

H.Yen Thành viên sắp chính thức

Mình thì cho bé lớn đi nhà trẻ lúc 15 tháng đây,và bé sau mình cũng cho đi nhà trẻ lúc 10 tháng, mình thì gởi bé ở trường tư thục thôi,còn trường công thì bé phải đi dược họ mới nhận. Mình cũng nghĩ như chị Nguyệt đấy,muốn an tâm thì cũng có chút ít cho cô thì các cô chăm bé tốt và nhiệt tình lắm, bây giờ bé rất thích đi học và bớt nhút nhát nhiều. :)

20. TanNg

TanNg Thành viên chính thức

Nhớ đợt trước đọc được ở đâu đó là trẻ em dưới 3 tuổi thì có nhu cầu được quan tâm, chăm sóc về sức khoẻ, dinh dưỡng và tình cảm. Sau ba tuổi thì nhu cầu giao tiếp xã hội mới bắt đầu xuất hiện. Như vậy thì với trẻ dưới 3 tuổi cần gửi những nơi nào một người không trông quá nhiều cháu và thiên về tình cảm, cẩn thận nhiều hơn dạy bảo. Chính vì thế mà con nhà tớ hiện đang gửi một cặp vợ chồng già trông, ông bà trông hai đứa trẻ con. Vài tháng nữa nó được hai tuổi rưỡi sẽ gửi nhà trẻ, có thể như vậy là hơi sớm một chút, nhưng trường hợp thằng con nhà này khá độc lập và hoạt bát nên tớ nghĩ là gửi sớm một chút là phù hợp.