PDA

View Full Version : Có nên bán khoán con cho chùa cho dễ nuôi?

M&M
08-27-2007, 09:26 AM
Chào các mẹ,

Con em hay ốm vặt quá, thấy ở quê nội khuyên đem bán khoán con cho nhà chùa cho nó dễ nuôi. Em chẳng có tí kinh nghiệm gì về vụ này cả. Mẹ nào đã bán khoán con rồi cho em xin ít kinh nghiệm với, cụ thể là:

1. Bán khoán xong con có dễ nuôi hơn thật không?

2. Thủ tục bán khoán ntn? Sau đó, ngày rằm mồng một có phải thường xuyên đi lễ chùa không? Bán đến bao giờ thì thôi?

3. Hôm nay, Rằm tháng 7 có bán khoán con được không?

Em xin cảm ơn.

Mộc Anh
08-27-2007, 11:45 AM
Bán khoán là chuyện tâm linh thôi chị ạ, cũng tùy người !
1. Bán khoán xong con có dễ nuôi hay không cũng chưa biết
2. Thủ tục bán khoán: chị có thể hỏi thầy chùa, rằm mùng một nên thường xuyên đi chùa, có hai hình thức bán khoán: bán trọn đời & bán 12 năm. Tùy cơ duyên của con chị mà bán 1 vòng 12 năm or trọn đời chứ ko phải thích là được
3. Trong tháng 7 ko nên làm bất cứ một thủ tục nào liên quan đến em bé bởi vì tháng này là tháng xá tội vong nhân, âm khí nhiều - ko tốt

Bin 2002
09-06-2007, 05:05 PM
ANh chị nhà tớ đẻ xong rồi mang bé đi bán khoán . Công nhận là nuôi dễ thật, chẳng ốm đau, mọc răng không sốt, tiêm không sốt. ăn bột, cháo thì vèo 1 cái hết bát, sữa thì tu loáng cái cũng hết bình, ngủ cũng nhiều nên chẳng quấy vòi vĩnh đòi đi chơi...Nuôi sướng lắm.

canh cut xinh
09-06-2007, 05:38 PM
Uh, mình cũng đang quan tâm cái này. Thấy đứa cháu đi bán khoán dễ nuôi, ít ốm nên cũng muốn thử xem thế nào.

Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm với?

nguyentranlananh
09-07-2007, 08:00 AM
Uh, mình cũng đang quan tâm cái này. Thấy đứa cháu đi bán khoán dễ nuôi, ít ốm nên cũng muốn thử xem thế nào.

Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm với?
Đúng là bán con cho chùa thì dễ nuôi thật đấy mẹ nó ạ, nhưng em thấy mẹ em nói là bán con cho chùa thì sau này lớn lên sẽ khó khăn vất vả trong hôn nhân và công danh sự nghiệp (cái này là thực tế đấy mẹ nó ạ, vì mình thấy nhiều người như thế lắm).
Con mình cũng hay ốm đau, nhưng nói đến bán vào chùa là cả nội và ngoại đều không nhất trí, nên mình cũng thôi!

mymyxd
09-07-2007, 09:40 AM
Vụ bán khoán này thì mình không được rõ lắm nhưng mình nghĩ nó thuộc về vấn đề tâm linh và tùy thuộc vào tâm lý mỗi người thui .Cu Bin nhà mình hồi bé cũng hay ốm vặt lắm ,bà nội cháu bảo mình đi bán khoán cháu nhưng mình cứ kệ chả đi .Bây giờ cháu vào lớp 1 rùi _trôm vía_mấy năm nay chỉ hắt hơi sổ mũi xoàng thui.Hơi bướng một tý nhưng tình cảm lắm ,quan trọng là không ốm luôn xoành xoạch như hồi bé nữa _nhẹ hết cả người

canh cut xinh
09-07-2007, 10:02 AM
Đúng là bán con cho chùa thì dễ nuôi thật đấy mẹ nó ạ, nhưng em thấy mẹ em nói là bán con cho chùa thì sau này lớn lên sẽ khó khăn vất vả trong hôn nhân và công danh sự nghiệp (cái này là thực tế đấy mẹ nó ạ, vì mình thấy nhiều người như thế lắm).
Con mình cũng hay ốm đau, nhưng nói đến bán vào chùa là cả nội và ngoại đều không nhất trí, nên mình cũng thôi!

Thanks mẹ nó nhé.

Nếu đúng thế thì đành thôi vậy. Nhóc nhà mình cũng sắp 3 tuổi rồi, sắp qua cái tuổi ốm đau rồi. Mình chịu khó vất vả 1 tí, con ốm đau chút chút lúc bé để sau này thấy con hạnh phúc, thành đạt...

mymyxd
09-07-2007, 10:23 AM
Với lại mình nghĩ ,hầu hết các cháu nhỏ đều hay ốm vặt suốt ấy mà .Như các cụ thường nói là qua cái tuổi sài bẹn tự khắc sẽ đỡ đi.Còn với môi trường sống đang ngày bị ô nhiễm +thực phẩm đồ ăn sử dụng hóa chất bảo quản nhiều quá mức cho phép như bây giờ +các cháu còn nhỏ sức đề kháng kém ==đau ốm .Nhưng bây giờ hầu hết mỗi nhà đều sinh 1-2 cháu là cùng nên có điều kiện và chăm sóc tốt hơn + ăn ,uống chọn lọc đồ đảm bảo dinh dưỡng nên kể cả các cháu nhỏ hay ốm đau đến tầm khoảng trên 3 tuổi <sức đề kháng tốt hơn >sẽ lớn và ít ốm đau hơn nhiều .Đấy chỉ là suy nghĩ thiển cận của mình ,mẹ nào có suy nghĩ khác cho biết ý kiến để cùng rút kinh nghiệm nhe! thanh k

M&M
09-07-2007, 01:50 PM

Ôi, thế thì thà chịu vất vả lúc bé một tí để khi con lớn lên có được đường công danh sự nghiệp tốt chị nhỉ. Con em mới 20 tháng thôi, bao giờ thì mới được 3 tuổi để qua cái tuổi sài đẹn đây? :(:(. Mấy tháng vừa rồi tháng nào cũng làm một trận, có tháng hai trận, sốt hết cả ruột.

nguyentranlananh
09-08-2007, 08:08 AM
Với lại mình nghĩ ,hầu hết các cháu nhỏ đều hay ốm vặt suốt ấy mà .Như các cụ thường nói là qua cái tuổi sài bẹn tự khắc sẽ đỡ đi.Còn với môi trường sống đang ngày bị ô nhiễm +thực phẩm đồ ăn sử dụng hóa chất bảo quản nhiều quá mức cho phép như bây giờ +các cháu còn nhỏ sức đề kháng kém ==đau ốm .Nhưng bây giờ hầu hết mỗi nhà đều sinh 1-2 cháu là cùng nên có điều kiện và chăm sóc tốt hơn + ăn ,uống chọn lọc đồ đảm bảo dinh dưỡng nên kể cả các cháu nhỏ hay ốm đau đến tầm khoảng trên 3 tuổi <sức đề kháng tốt hơn >sẽ lớn và ít ốm đau hơn nhiều .Đấy chỉ là suy nghĩ thiển cận của mình ,mẹ nào có suy nghĩ khác cho biết ý kiến để cùng rút kinh nghiệm nhe! thanh k
Đúng là như vậy bạn ạ, bé con nhà mình từ khi được 1,5 tuổi đến 3 tuổi ốm đau liên miên chủ yếu là viêm VA, viêm họng, ngoài ra thì bị đường ruột nữa, nhưng từ khi được 3 tuổi đến giờ được 3,5 tuổi chưa ốm đau lần nào (trộm vía con), nhưng hôm rồi đi học lại lây viêm phổi Virus ở lớp về, sang BV nhi TW, bác sĩ chỉ ghi vào sổ y bạ và Viêm PQ cấp, BS bắt nhập viện nhưng mình xin điều trị ngoại trú, mỗi ngày sang BV 1 lần để tiêm, 3 hôm sau đi khám lại bác sĩ bảo Viêm phổi virus (đang có dịch - BS dấu dịch - vẫn ghi vào y bạ là Viêm PQ cấp),- BS kê đơn thuốc uống tiếp 6 ngày, hẹn tối CN (ngày mai) khám lại,bé tiêm được 3 ngày thì đỡ ho, đỡ khò khè, mình vẫn đang cho uống thuốc, mai đi BS khám lại. OX mình nói là đây là một dạng dịch gần giống như dịch SARS đấy nhưng nhẹ hơn (Chính phủ chỉ đạo dấu dịch), các mẹ có con đi lớp phải đề phòng nhé. Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ nhé! Các mẹ cố gắng chịu khó chăm con, khi bé được 3 tuổi là mình đỡ hơn nhiều!

canh cut xinh
09-08-2007, 08:44 AM
Đúng là như vậy bạn ạ, bé con nhà mình từ khi được 1,5 tuổi đến 3 tuổi ốm đau liên miên chủ yếu là viêm VA, viêm họng, ngoài ra thì bị đường ruột nữa, nhưng từ khi được 3 tuổi đến giờ được 3,5 tuổi chưa ốm đau lần nào (trộm vía con), nhưng hôm rồi đi học lại lây viêm phổi Virus ở lớp về, sang BV nhi TW, bác sĩ chỉ ghi vào sổ y bạ và Viêm PQ cấp, BS bắt nhập viện nhưng mình xin điều trị ngoại trú, mỗi ngày sang BV 1 lần để tiêm, 3 hôm sau đi khám lại bác sĩ bảo Viêm phổi virus (đang có dịch - BS dấu dịch - vẫn ghi vào y bạ là Viêm PQ cấp),- BS kê đơn thuốc uống tiếp 6 ngày, hẹn tối CN (ngày mai) khám lại,bé tiêm được 3 ngày thì đỡ ho, đỡ khò khè, mình vẫn đang cho uống thuốc, mai đi BS khám lại. OX mình nói là đây là một dạng dịch gần giống như dịch SARS đấy nhưng nhẹ hơn (Chính phủ chỉ đạo dấu dịch), các mẹ có con đi lớp phải đề phòng nhé. Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ nhé! Các mẹ cố gắng chịu khó chăm con, khi bé được 3 tuổi là mình đỡ hơn nhiều!

Hic, mình làm sức khỏe hằng ngày mà cũng không nắm được tin này. Chán thật đấy! Giấu như vậy chỉ làm dịch lan nhanh thêm thôi.

Khổ thân bé nhà nguyentranlananh ghê. Chúc bé nhanh khỏi nhé!

canh cut xinh
09-08-2007, 03:11 PM
Ôi, thế thì thà chịu vất vả lúc bé một tí để khi con lớn lên có được đường công danh sự nghiệp tốt chị nhỉ. Con em mới 20 tháng thôi, bao giờ thì mới được 3 tuổi để qua cái tuổi sài đẹn đây? :(:(. Mấy tháng vừa rồi tháng nào cũng làm một trận, có tháng hai trận, sốt hết cả ruột.

Mẹ nó cố lên. Cũng đừng tự trách mình nhé, do các bé sức đề kháng kém nên dễ mắc bệnh thôi. Àh, nếu bé nhà bạn dễ bị đường hô hấp thì bạn chịu khó lấy khăn xô cho vào đầu ngón tay (nhớ là phải cắt sạch móng tay nhé) rồi nhúng vào nước muối lạt (mua loại 0,9% í) rồi lau lưỡi và lợi cho bé buổi sáng và tối trước khi đi ngủ. Như thế sẽ hạn chế phần nào tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp đấy.

Mẹ Huy 75
09-09-2007, 11:25 AM
Em gái mình cũng bán con vào chùa thì lại bảo là 13 tuổi phải chuộc con về thì không sao cả đâu mà.Hi hi như bà ngoại nhà này hồi bé cũng phải bán vào chùa đấy 12 tuổi chuộc về bây giờ có sao đâu công danh sự nghiệp đều tốt cả.

Chíp còi
09-10-2007, 02:30 PM
Chào các mẹ,

Con em hay ốm vặt quá, thấy ở quê nội khuyên đem bán khoán con cho nhà chùa cho nó dễ nuôi. Em chẳng có tí kinh nghiệm gì về vụ này cả. Mẹ nào đã bán khoán con rồi cho em xin ít kinh nghiệm với, cụ thể là:

2. Thủ tục bán khoán ntn? Sau đó, ngày rằm mồng một có phải thường xuyên đi lễ chùa không? Bán đến bao giờ thì thôi?

Em xin cảm ơn.

Bác ơi con nhà em cũng phải bán khoán đây nạy Trước khí bán khoán em phải đi hỏi khắp nơi là có bị sao ko? nhưng ai cũng bảo là cái này lành ko sao cảnhiều ngưòi bán khoán rồi cho nhận làm con nuôi nữa cơ.Trộm vía con cũng ngoan và dễ nuôi nữa, nhưng lại bị sinh vào giờ quan sát tức là 11h25' trưa nên em bán khoán cho chùa vào của đức chúa ộng :p:p. Nói chung là thủ tục cũng đơn giản Bác đến chùa đăng ký và xem là nhà chùa làm vào thời gian nạo
Từ khi em bán khoán con em vào chùa em cũng chả có thời gian đi lễ mấy, toàn bà ngoại đi hộ thội:rolleyes::rolleyes::p:p
Đúng là cái này là do tâm linh mà ra bác ah, nhưng mf em thấy là có kiêng có lành:cool::cool::tonqe::tonqe:

canh cut xinh
09-10-2007, 02:42 PM
Em gái mình cũng bán con vào chùa thì lại bảo là 13 tuổi phải chuộc con về thì không sao cả đâu mà.Hi hi như bà ngoại nhà này hồi bé cũng phải bán vào chùa đấy 12 tuổi chuộc về bây giờ có sao đâu công danh sự nghiệp đều tốt cả.

Đến chịu cái nhà bác này! Làm em về tuyên truyền linh tinh cả.

Nhưng thôi, ngày rằm mùng một mình đều lên chùa cầu an cả, thêm nữa bé nhà mình cũng sắp qua tuổi sài đẹn rồi nên cũng không nhất thiết phải bán khoán nữa :mrgreen:.

M&M
09-10-2007, 03:30 PM
Mẹ nó cố lên. Cũng đừng tự trách mình nhé, do các bé sức đề kháng kém nên dễ mắc bệnh thôi. Àh, nếu bé nhà bạn dễ bị đường hô hấp thì bạn chịu khó lấy khăn xô cho vào đầu ngón tay (nhớ là phải cắt sạch móng tay nhé) rồi nhúng vào nước muối lạt (mua loại 0,9% í) rồi lau lưỡi và lợi cho bé buổi sáng và tối trước khi đi ngủ. Như thế sẽ hạn chế phần nào tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp đấy.

Bác ơi, trộm vía Mít nhà em hay không bị viêm đường hô hấp bác ạ, với lại có vẻ hợp phật thủ hấp mạch nha, dạo này ít khi bị viêm họng hơn trước (trộm vía n lần cho chắc). Nhưng sức đề kháng yếu nên hay bị sốt dịch, dịch nào cũng điểm danh cả. Hè vừa rồi 4 lần sốt dịch, nặng nhất là 1 lần bị virus gây loét miệng, 1 lần viêm phổi virus giống mẹ nguyentranlanhanh tả (bs cũng không bảo, nhưng nghe mẹ nó tả em thấy giống hệt hiện tượng của con em: đang khỏe mạnh tự nhiên sốt xình xịch, rồi ho khù khụ, chảy nước mũi, uống zinat mới khỏi). Bây giờ em sợ mùa hè hơn mùa đông: mùa đông thì mặc ấm cho con là xong, mùa hè thì đủ thứ dịch bệnh, rồi nằm điều hòa cũng dễ bị viêm đuờng hô hấp nữa... hu hu.

mekhanh
09-10-2007, 03:36 PM
Các chi ơi em cung không hiểu lắm vè việc này ở nhà bà nội bé bảo bán khoán cho chùa nuôi con dễ. Nhưng bây giơ đọc bài viết này thì em lại thầy sợ nhỡ sau này có điều gì không suôn sẻ thì phải làm thế nào? Nếu em muốn trả thì làm như thế nào? Me nào có kinh nghiệm giúp em với

canh cut xinh
09-10-2007, 04:19 PM
Bác ơi, trộm vía Mít nhà em hay không bị viêm đường hô hấp bác ạ, với lại có vẻ hợp phật thủ hấp mạch nha, dạo này ít khi bị viêm họng hơn trước (trộm vía n lần cho chắc). Nhưng sức đề kháng yếu nên hay bị sốt dịch, dịch nào cũng điểm danh cả. Hè vừa rồi 4 lần sốt dịch, nặng nhất là 1 lần bị virus gây loét miệng, 1 lần viêm phổi virus giống mẹ nguyentranlanhanh tả (bs cũng không bảo, nhưng nghe mẹ nó tả em thấy giống hệt hiện tượng của con em: đang khỏe mạnh tự nhiên sốt xình xịch, rồi ho khù khụ, chảy nước mũi, uống zinat mới khỏi). Bây giờ em sợ mùa hè hơn mùa đông: mùa đông thì mặc ấm cho con là xong, mùa hè thì đủ thứ dịch bệnh, rồi nằm điều hòa cũng dễ bị viêm đuờng hô hấp nữa... hu hu.

Đúng là trẻ con nhỉ, mỗi đứa một kiểu. Mình thì ngày xưa stress liên tục í, thấy kiến thức nuôi con không đến nỗi nào mà sao con hay ốm thế. Thực tế là mình cũng hay lo lắng nữa vì hằng ngày tiếp xúc đủ với thông tin dịch bệnh thành ra hay lo. Các bác sĩ chấn an mình cũng chỉ được lúc ấy, sau thì lo vẫn cứ lo...

Mình chẳng dám khen con nữa vì hãi lắm, cứ nói hôm trước hôm sau (dù đã trộm vía ngàn lần rồi nhé), con vẫn lăn ra ốm. Hic, nên từ giờ chỉ chê thôi, không khen con nữa. :mrgreen:

canh cut xinh
09-10-2007, 04:20 PM
Các chi ơi em cung không hiểu lắm vè việc này ở nhà bà nội bé bảo bán khoán cho chùa nuôi con dễ. Nhưng bây giơ đọc bài viết này thì em lại thầy sợ nhỡ sau này có điều gì không suôn sẻ thì phải làm thế nào? Nếu em muốn trả thì làm như thế nào? Me nào có kinh nghiệm giúp em với

Bạn làm như mách nước của mẹ nguyentranlananh í. Chắc là xin về rồi thì sẽ không sao đâu. :D

Bin 2002
09-19-2007, 10:11 PM
Mình nghe nói thấy bảo là sau 18 tuổi thì bố mẹ lại phải lên chùa xin con về. Nhà chùa sẽ hướng dẫn cách làm.

K.P_Linh
09-21-2007, 09:46 PM
:D :D :D ......
Mình thấy ko có cơ sở khoa học tý nào cả ......:D

mắm tôm
09-25-2007, 01:48 PM
Em cũng chẳng biết bán khoán con cho chùa có dễ nuôi thật ko vì cu Bi nhà em từ lúc đẻ ra được gần tháng bà nội cháu đã bán khoán cháu cho chùa rồi
Trộm vía, cháu rất ngoan và chịu chơi, tiêm và mọc răng ko quấy, nết ăn rất ngoan, em cũng chẳng biết đó là bản tính của cháu hay do được bán khoán cho chùa từ lúc cháu mới sinh.:D

canh cut xinh
09-27-2007, 11:02 AM
Mình nghe nói thấy bảo là sau 18 tuổi thì bố mẹ lại phải lên chùa xin con về. Nhà chùa sẽ hướng dẫn cách làm.

Mình thấy bảo thường chỉ từ 11 - 13 năm là phải xin về rồi, còn sau đấy thì không xin được nữa.

K.P_LinhL ......
Mình thấy ko có cơ sở khoa học tý nào cả ......

Cái này không khoa học nào chứng minh được bác ah. Nhân tiện nói đến cái vụ tâm linh này, hôm mình đến Viện Nghiên cứu tiềm năng con người, các nhà khoa học của chúng ta chỉ biết lấy máy camera ra quay, rồi quan sát, thu phiếu góp ý, lấy ý kiến... Mình trộm nghĩ không hiểu các bác dùng phương pháp gì để xác định đúng sai nhi? Chắc là thống kê chăng?

Mắm tôm: Em cũng chẳng biết bán khoán con cho chùa có dễ nuôi thật ko vì cu Bi nhà em từ lúc đẻ ra được gần tháng bà nội cháu đã bán khoán cháu cho chùa rồi
Trộm vía, cháu rất ngoan và chịu chơi, tiêm và mọc răng ko quấy, nết ăn rất ngoan, em cũng chẳng biết đó là bản tính của cháu hay do được bán khoán cho chùa từ lúc cháu mới sinh.

Đúng là dễ nuôi đấy bạn. Mình thấy tất cả những trẻ được bán khoán mà mình biết đều rất dễ nuôi. Tiếc là mình không biết sớm...

Bông xinh
09-27-2007, 03:25 PM
Hồi 2 tháng, bé nhà mình bị nhầm ngày thành đêm, đêm thành ngày liền khoảng 2 tuần nên mình vô cùng mệt mỏi, có bận bé lại hay khóc thế nên bà ngoại nghe mọi người mách đã đem bé bán khóan cho chùa rồi.
Bây giờ bé được gần 9 tháng rồi, trộm vía bé nhà mình ngoan ơi là ngoan (trộm vía lần nữa). Mình cũng không biết là do bán khoán hay không, có điều các cụ bảo làm thì làm thôi, miễn là không ảnh hưởng gì hay mất nhiều công sức gì cả.

Nếu bạn muốn bán khoán cho bé thì đến chùa nào mà bạn muốn bán, đăng ký với nhà chùa, nhà chùa sẽ định ngày chứ không phải là mình chọn ngày, vì nhà chùa thường làm cho nhiều người 1 lần. Phải chuẩn bị cả lễ mặn và lễ ngọt, nhưng có thể nhờ nhà chùa chuẩn bị.

Mỗi khóa bán kéo dài 12 năm , có thể chuộc bé về sau 1 khóa hoặc sau 2 khóa là tùy gia đình bạn a.

nongtuntun
12-28-2007, 04:42 PM
Em cũng thấy không phải bé nào bán khoán cũng dễ nuôi đâu các bác ạ, như con chị hàng xóm nhà em được bán khoán cho chùa từ lúc 1 tuổi mà vẫn hay ốm lắm Nói chung là trẻ < 4t thì ốm đau là chuyện thường đành chịu thôi

Me Thocon
02-29-2008, 01:33 PM
Úi trời, bán khoán chưa chắc đã dễ nuôi,như con em là một ví dụ . Khi sinh bé nhà em bị chạm giờ quan sát, thấy bà ngoại bắt bán khoán lên chùa nên em cũng bán . Hic, con em vẫn ốm đau thường xuyên, giờ lớn rồi thì đỡ nhiều nhưng ương bướng lắm ạ . Nhưng mà người ta bảo "có thờ có thiêng, có kiêng có lành " nên các cụ bảo gì thì cứ làm kẻo có gì xảy ra thì các cụ lại trách rồi đâm ra ân hận ạ .

Le Thuy
02-29-2008, 03:54 PM
Úi trời, bán khoán chưa chắc đã dễ nuôi,như con em là một ví dụ . Khi sinh bé nhà em bị chạm giờ quan sát, thấy bà ngoại bắt bán khoán lên chùa nên em cũng bán . Hic, con em vẫn ốm đau thường xuyên, giờ lớn rồi thì đỡ nhiều nhưng ương bướng lắm ạ . Nhưng mà người ta bảo "có thờ có thiêng, có kiêng có lành " nên các cụ bảo gì thì cứ làm kẻo có gì xảy ra thì các cụ lại trách rồi đâm ra ân hận ạ .

Bán khoán à? Trời ơi, tớ chẳng tin đâu vì thằng cu lớn nhà tớ được bà Nội bán khoán ngay khi nó tròn 1 tháng, vậy mà hơn 5 tuổi rồi vẫn ốm đau, nuôi vất vả kinh người, bây giờ đến thằng em tớ chẳng bán nữa, trộm vía nuôi dễ hơn gấp 10 lần anh nó đấy. Liệu có nên bán khoán k nhỉ?

bluestar26
02-29-2008, 04:22 PM
Các mẹ ơi bán cho chùa nào cũng được à hay là có chùa nào bán khoán tốt? Bé nhà em cũng hay quấy, với lại tuổi 2 mẹ con ko hợp nhau , sợ con ko thích mình hichic nên em cũng định đi bán khoán

heopink
01-13-2009, 08:37 PM
Cháu em phạm phải giờ kim sà, nhiều người bảo nên bán khoán vào nhà chùa :( Em thấy bé trộm vía không khó nuôi đâu, thỉnh thoảng lắm mới thấy ho và sổ mũi thôi. Gần 12 tháng đã đi khá rồi. So với bạn bè xung quanh thì bé đều lớn ngang, thậm chí hơn, trộm vía ;)

Các mẹ tư vấn cho em với để em tư vấn lại cho em họ em :-D

heopink
01-14-2009, 02:56 PM
Không có mẹ nào ở đây tư vấn cho em ah :(

Cháu em phạm phải giờ kim sà, nhiều người bảo nên bán khoán vào nhà chùa :( Em thấy bé trộm vía không khó nuôi đâu, thỉnh thoảng lắm mới thấy ho và sổ mũi thôi. Gần 12 tháng đã đi khá rồi. So với bạn bè xung quanh thì bé đều lớn ngang, thậm chí hơn, trộm vía ;)

Các mẹ tư vấn cho em với để em tư vấn lại cho em họ em :-D

Thôi Chấn Bil
01-14-2009, 03:14 PM
Cu Bil nhà mình cũng được bán khoán vào Chùa rùi đấy, cháu rất ngoan, bạn thử xem.

tinhyeu.com.vn
03-24-2009, 12:06 AM
Việc này cũng nên nhờ thầy hoặc các sư ở chùa xem, nếu sinh vào giờ xấu thì nên bán khoán, tuy nhiên khi bán khoán roài, cần đi lễ thật thành tâm và chăm chỉ, theo thầy hướng dẫn nhé.
Tất cả vì tương lai con em chúng ta, những gì tốt nhất, đều dành cho con mà!

HaMabeo
03-24-2009, 12:43 AM
hihihi.... mình thik...
các bạn tư vấn mình nha

:D :D

www.sanphamnoithat.vn
06-27-2009, 11:33 AM
Nhà mình cũng cho bé bán khoán vào chùa được 1 năm.
Mình thấy từ khi cho bé bán khoán trong chùa đỡ ốm đau hẳn, dễ nuôi hơn trước.

honey_hl1105
06-27-2009, 01:05 PM
Mình cũng cho bé bán khoán vào chùa từ khi bé con nhà mình được 5 tháng. Quả thật từ khi đấy mình thấy mát mẻ và yên tâm rất nhiều. trộm vía con.

kidsky
06-27-2009, 01:20 PM
Bé nhà mình bà ngoại cũng bán khoán rồi,chắc vì vậy mà trộm vía dễ nuôi hơn đấy.Mình thấy bảo bán đến năm 13 tuổi rồi xin ra,nếu gđ có nhu cầu thì bán tiếp không thì thôi.bán khoán vào chùa để nhờ Đức Ông che trở cho bé ngoan ngoãn khỏe mạnh.Hàng tháng thì mình lên chùa thắp hương.Ở Hn ko biết thế nào, nhưng bé nhà mình bán về chùa ở quê cơ và hình như có quy định ngày bán vào chùa thì phải.Để cận thận bạn nên lên chùa hỏi rõ nhé.Chúc bé luôn mạnh khỏe ngoan ngoãn

daohanh
10-07-2009, 04:56 PM
Chỉ nên bán khoán khi cháu bé sinh phạm giờ quan sát, tuổi khắc bố mẹ. Bán khoán đa số bán cho Đức Ông tức trưởng lão Cấp Cô Độc hoặc đức thánh Trần.

cafebuon
10-07-2009, 07:38 PM
Mình cũng bán khoán cả 2 con vào chùa rồi,trộm vía thấy ít ốm hẳn...

MebeBi - NBN
10-07-2009, 08:06 PM
hic,cu Bi nhà mình thì Bà Ngoại cũng bán khoán vào Điện Thánh cơ, Nói chung là vcái này cũgn là Tâm linh, Bi nhà mình 2 năm trước cũng ốm liên miên, năm nay hơn 3 tuổi rồi nên chộm vía cũgn đỡ.

anhtuangiang
10-08-2009, 10:47 AM
Chào các mẹ,

Em xin cảm ơn.

Con mình cũng bán khoán đấy, không rõ do bán khoán hay do cháu ngoan nên ăn uống tốt, khỏe mạnh càng lớn càng ít ốm vặt. Mình bán khoán 12 năm, mọi người khuyên nên bán khoán chọn đời, mình thấy thế cũng hợp lý hơn cả. Về mặt tâm linh mình thấy không có gì khi bán khoán cho nhà chùa cả, vì được Phật và thành thần che chở, phù hộ độ trì mà. Thủ tục bán khoán đơn giản lắm, bạn đến bất kỳ chùa nào cũng có thể làm thủ tục bán khoán và hỏi sư thầy thời gian thực hiện. Yên tâm đi bạn à, không có gì phải lo nghĩ khi bán khoán con cho nhà chùa đâu :D

bimpeo
10-08-2009, 10:53 AM
hix cái này em hông bít. vì chưa có em bé

betunxinh
10-08-2009, 10:58 AM
Cái vụ này mình kể cho các mẹ nghe nhé
Bố chồng mình mất năm ngoái, có 1 học sinh (từng là sinh viên học bố chồng mình )là sư thầy, sư thầy đến cúng niệm, 7 tuần đầu, mỗi tuần 1 lần thầy đến tụng kinh niệm phận cho, 49 ngày thầy đến, 100 ngày, giỗ đầu thầy đều đến tụng kinh niệm phận cho bố chồng mình!
Sư thầy bảo bé nhà mình được 8 tháng thì mang lên gửi chùa cho dễ nuôi, nhưng chưa kịp nhờ thầy thì thầy lại vào trong Sài Gòn học đại học phật giáo rồi, mà phục thầy lắm nhé, vừa học đại học lại là sư thầy, rồi học đại học Phật Giáo lại đỗ cả thạc sĩ.
Mình kể chuyện này để các mẹ thấy ý trí và tâm đức thì rất tuyệt vời! nên việc thầy quan tâm bảo gửi con lên chùa cho dễ nuôi thì mình nghĩ là điều tốt thôi! Nhắc đến việc này mình phải về hỏi lại bà nội mới được!

bicubi
11-05-2009, 01:29 PM
Chào các mẹ,

Em xin cảm ơn.

Em cũng có câu hỏi giống mẹ này ạ!
Cũng đang băn khoăn không biết có nen bán khoán con lên chùa không? Và cách thức như thế nào. Vì bé nha em tuổi sung với bố mẹ nên họ khuyên nên bán khoán con cho bé ngoan.
Em định bán khoán vào chùa Trấn Quốc không biết có được không các mẹ nhỉ? Bé nhà em bây giờ 11,5th rồi, không biêts có muộn không?
Và đến 13 tuổi thì chuộc về hay sao các mẹ... Ccs mẹ nhanh nhanh tư vấn cho em với. Em dang băn khoăn wa.

Linh coi
11-05-2009, 01:49 PM
Mình cũng đang bán khoán cho bé nhà mình ở chùa Phúc Khánh gần Ngã Tư Sở đây. Mình cũng nghe mọi người nói thế nên đi bán, vào chùa hỏi thủ tục và đăng ký nộp tiền họ viết cho một cái giấy hẹn để hôm đấy đến dự lễ bán khoán, sau đó được nhà chùa đưa lại cho một cái sớ về để chỗ sạch sẽ (thường là treo đầu gường, tủ sách,...) đến năm 12 tuổi thì chuộc về. Mình nghe nói chùa Phúc Khánh rất đông và linh thiêng, cứ ngày lễ giải hạn cầu an là nhà chùa trật ních người. Từ ngày bán khoán bé rằm mùng một nào mình cũng điểm danh chưa kể một số ngày lễ của chùa trong năm. các mẹ cứ nghiên cứu xem bé nhà các bạn có bán không. Còn bé nhà mình cứ bán khoán cho yên tâm.

queenbee
11-19-2009, 10:45 AM
Con trai của mình cũng khắc tuổi bố mẹ nên mình vừa mới đi hỏi thủ tục bán khoán, nhưng mình không biết nên bán khoán muộn, con mình 4 tuổi rồi, sư thầy bảo hơi trễ một chút nhưng không sao.

Mình cũng hy vọng bán khoán cho bé thì sẽ tốt hơn, còn tâm linh ai tin hay không thì tùy nhỉ.

*MEBIMBIM*
11-19-2009, 11:30 AM
Bé nhà mình cũng được bà nội bán khoán cho ở chùa rồi,12t cũng phải chuộc về,có cả giấy sớ của chùa mang về treo ở đầu góc màn,.Mình thì rất tin nhưng lại chẳng biết lễ bái thế nào nên cũng thấy lo lo,cứ rằm tháng 3 về quê mới lễ thôi.Nhưng bé vẫn ốm đấy chứ.

Girlvip Fashion
11-19-2009, 11:33 AM
Bé nhà mình cũng được bà nội bán khoán cho ở chùa rồi,12t cũng phải chuộc về,có cả giấy sớ của chùa mang về treo ở đầu góc màn,.Mình thì rất tin nhưng lại chẳng biết lễ bái thế nào nên cũng thấy lo lo,cứ rằm tháng 3 về quê mới lễ thôi.Nhưng bé vẫn ốm đấy chứ.
bạn ơi, trẻ con có ốm mới có lớn, mình bán khoán thì những tai ương bé sẽ gặp phải sẽ nhẹ nhàng đi thôi. lễ bái thì bạn cứ thành tâm đi chùa là được, mà chùa nào cũng đcj vì ở đau chả là Phật đấy, Thánh đấy, khi nào có điều kiện thì bạn về chùa nơi bán khoán bé là ổn mà

mechip&tom
11-19-2009, 12:14 PM
Mình cũng vừa bán khoán cả 2 đứa chip tôm nhà mình lên chùa Quán Sứ, về sau này thì chưa biết thế nào nhg nghe sư thầy nói là bán khoán thì tốt chứ sao để con đi theo Đức Ông Ngài hướng thiện, che chở cho con mình hướng đến cái tốt đẹp thôi mà, còn bán bao nhiêu năm thì tùy con mình là bán trọn đời, cũng ko nhất thiết là đi chùa đều đặn đâu mình thu xếp đc thì đi thôi quan trọng là đi chùa nào cũng phải kêu tên theo họ của Đức Ông. Và quan trọng nữa là bố mẹ phải chú tâm làm việc thiện từ cái nhỏ nhất như hạn chế sát sinh, nên phóng sinh... túm lại là để tích đức cho con:). Còn ốm đau lặt vặt thì tránh làm sao được, còn mình thấy xung quanh con bán khoán vẫn lấy vợ gả chồng bình thường đấy chứ:-k, thầy có nói là khi nào lập gia đình thì nên sắp 1 cái lễ lên chùa gọi là trình báo:). Đây là vấn đề tâm linh nên ko ai khuyên tốt hay nói j được quan trọng là do mình quyết định:rolleyes:

RedMoon
11-25-2009, 05:27 PM
Mình đống ý với mẹ chip&tom
Việc này xuất phát từ tâm linh là chính. Khởi điểm là từ cái thành tâm hướng thiện và mong điều may mắn cho con cái thôi. Người VN hướng nội nhiều, ứng hay không ứng thì lại tùy vào quan điểm mỗi cá nhân. Mình thì cho rằng việc bán khoán có ý nghĩa riêng của nó. Không thể nói bán khoán là con sẽ không ốm đau bao giờ, sẽ ngoan ngoãn, lớn nhanh...mà những yếu tố này cần có sự trợ giúp của gia đình.

Mẹ Sếu
01-20-2010, 05:10 PM
Tớ nuôi 2 đứa đều vất vả. Đứa đầu đã khó, đứa sau còn khó hơn vì sinh vào ngày Rằm tháng Mười. Nhưng bà ngoại nhà tớ lại không đồng ý cho bán khóan vì bảo con là của mình, sao lại bán cho ai. Chồng tớ cũng không muốn bán khoán. Cố mà nuôi nó chứ. Nhiều lúc tớ cũng day dứt lắm nhưng nhà không thuận thì lại thôi. Cũng chả biết thế nào nhỉ.

chuot-de-nghe
01-22-2010, 12:22 PM
Bé nhà mình bà ngoại cũng bán khoán rồi,chắc vì vậy mà trộm vía dễ nuôi hơn đấy.Mình thấy bảo bán đến năm 13 tuổi rồi xin ra,nếu gđ có nhu cầu thì bán tiếp không thì thôi.bán khoán vào chùa để nhờ Đức Ông che trở cho bé ngoan ngoãn khỏe mạnh.Hàng tháng thì mình lên chùa thắp hương.Ở Hn ko biết thế nào, nhưng bé nhà mình bán về chùa ở quê cơ và hình như có quy định ngày bán vào chùa thì phải.Để cận thận bạn nên lên chùa hỏi rõ nhé.Chúc bé luôn mạnh khỏe ngoan ngoãn

thấy bạn đang online nên mình trảnh thủ hỏi bạn tí, thế bán khoán cho chùa thì lễ như thế nào. Mình ngại nhỡ thầy bảo tùy tâm mà mình không biết như thế nào là phải, sợ thất lễ. Bạn cho mình lời khuyên nhé.

Tuan_Hanh
02-09-2010, 12:14 PM
Em là 1 ví dụ điển hình ....... có lẽ em kể câu chuyện của em ra , có khi mọi người lại kô tin mất ...... hồi em còn nhỏ , em hay ốm đau bệnh tật lắm , mãi kô biết nói , mãi kô biết đi , có người bạn của Bố bảo : hay là cho cháu bán khoán ................. thế là Bố Mẹ em bán khoán em vào chùa lúc gần 3 tuổi hay sao ý ........ sau lần đó , em kô còn ốm đau bệnh tất nữa , khoảng nửa tháng sau thì em biết đi và biết nói ( lúc đó em đã 3 tuổi rồi ) nghe thì rất vô lí phải kô mọi người ... đến năm em 18tuổi thì Bác ở bên Gia Lâm có hỏi là : thế anh có muốn chuộc cháu về kô ??? Bố em mới nói là : kô , em bán cháu cả đời , để nơi cửa Phật phù hộ cho cháu .................. ( nếu như chị nào nói ở trên là bán khoán thì sau này gia đinh và công việc sẽ kô vất vả thì em nghĩ kô đúng đâu ) _ kô nhẽ Bố em ( là người rất mê tín , tin vào Thánh Phật ) mà lại để cho em chịu khổ hay sao .... tất cả đều do mình , đều do lòng thành của mình mọi người ạ ............. gửi mình vào cửa chùa kô có lí do gì khiến sau này mình phải khổ đi ...........

ararechan
02-09-2010, 12:27 PM
Sau khi bán khoán con, mình thấy nó ốm trước 10 phần thì chỉ còn 2-3 phần.
Trộm vía tỷ lần!

ngoccham2010
02-09-2010, 01:16 PM
Cái này giờ mình mới nghe nói đến. Oánh dấu để đứa thư 2 nếu cần thì nghiên cứu vậy. :d

Bibong6
02-09-2010, 08:54 PM
Bán khoán thì từ mấy tuổi hả các bác? 7 tuổi còn bán khoán duoc ko ạ?
Trẻ con có nên cho đi lễ chùa cùng người lớn ko các bác?

PHHP04
02-09-2010, 10:41 PM
ôi, tớ nói ra các mẹ đừng cười tớ nhé. cách đây 8 tháng, sau khi nhà tớ chuyển nhà mới, ngày nào con cũng khóc về đêm và ốm liên miên, hỏi các bà hàng xóm thì được khuyên là bán khoán ban đức ông ở chùa....mình lên chùa hỏi thủ tục và làm lễ, rằm mùng 1 nào cũng đi lễ.....nói thật, theo suy nghĩ của mình thì con chẳng thấy khỏe khoắn hơn mà chỉ thấy tháng nào cũng ốm(tất nhiên là con mình bị amidan) , trước đây thì ko ốm bao giờ đến tận 16 tháng, hiện tại, đang phải tiêm vì ho nhiều mà lại còn tuyệt thực không cháo sữa gì 2 ngày rồi đây, khổ quá cơ.....mình nghĩ theo từng suy nghĩ của mỗi người, bán khoán con thì cũng yên tâm về mặt tâm linh là được che chở, chứ còn không phải bán khoán là con ăn tốt, không ốm đau đâu.

PHHP04
02-09-2010, 10:44 PM
Bán khoán thì từ mấy tuổi hả các bác? 7 tuổi còn bán khoán duoc ko ạ?
Trẻ con có nên cho đi lễ chùa cùng người lớn ko các bác?

Theo mình biết có những trẻ phải kiêng đi chùa lúc còn bé, có những trẻ không và bạn phải xem xem là tuổi ấy có được đi không đã nhé

becon2009
03-24-2010, 10:01 AM
Em cũng đang có nhu cầu muốn bán khoán con lên chùa vì bé nhà em lười ăn, còi cọc lại hay ốm quá nên em kéo topic này lên, mong các mẹ ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ.

Em định bán khoán con vào chùa Phúc Khánh ở Ngã Tư Sở vì nghe nói chùa này rất thiêng, trộm vía bé cháu em bán vào đấy ngoan hơn hẳn nhưng em có một điều băn khoăn là ngày rằm mùng một em đi lễ chùa thì có phải vào đúng chùa nơi mình đã bán khoán con không hay vào chùa nào cũng được. Vì nhà em xa Ngã tư sở quá. Trường hợp nhà mẹ em gần đấy, ngày rằm mùng một bà đi thay có được kô ạ hay bố mẹ của bé phải đi?

Các mẹ tư vấn giúp em với. Em cám ơn các mẹ nhiều!

nguyentranlananh
03-25-2010, 09:19 AM
Em cũng đang có nhu cầu muốn bán khoán con lên chùa vì bé nhà em lười ăn, còi cọc lại hay ốm quá nên em kéo topic này lên, mong các mẹ ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ.

Em định bán khoán con vào chùa Phúc Khánh ở Ngã Tư Sở vì nghe nói chùa này rất thiêng, trộm vía bé cháu em bán vào đấy ngoan hơn hẳn nhưng em có một điều băn khoăn là ngày rằm mùng một em đi lễ chùa thì có phải vào đúng chùa nơi mình đã bán khoán con không hay vào chùa nào cũng được. Vì nhà em xa Ngã tư sở quá. Trường hợp nhà mẹ em gần đấy, ngày rằm mùng một bà đi thay có được kô ạ hay bố mẹ của bé phải đi?

Cả hai bé nhà mình đều bán khoán vào chùa! Mình làm ở quê, Trộm vía 2 cu cậu cũng đỡ ốm hơn hẳn, xong mồng 1 hàng tháng OX nhà mình thường đến chùa gần nhà để lễ (mình không có thời gian). Mình nghĩ Phật ở đâu cũng là Phật, quan trọng là mình thành tâm thôi!

nguyentranlananh
03-25-2010, 09:27 AM

Bé thứ nhất nhà mình lúc đầu cũng định không bán khoán vào chùa vì mọi người đều ngăn cản, đến bé thứ 2 thì ốm lên ốm xuống, 1 năm nằm viện đến 4 lần lần ít cũng 7 ngày, nhiều thì 16 ngày (Do cơ địa dị ứng KS). Nhiều người khuyên nên mình quyết định bán khoán cả 2 cu cậu vào chùa! Trộm vía ngoan hơn hẳn, nếu có ốm đau thì cũng chỉ uống thuốc là khỏi, không phải vào viện nữa, Mình cũng bán khoán các cháu ở quê, mồng 1 hàng tháng OX nhà mình hay đi lễ chùa gần nhà (mình khôgn có thời gian). Mình nghĩ Phật ở đâu cũng là Phật, quan trọng là mình thành tâm thôi.

ha hoa
03-25-2010, 10:13 AM
[QUOTE=chuot-de-nghe;1874054]thấy bạn đang online nên mình trảnh thủ hỏi bạn tí, thế bán khoán cho chùa thì lễ như thế nào. Mình ngại nhỡ thầy bảo tùy tâm mà mình không biết như thế nào là phải, sợ thất lễ. Bạn cho mình lời khuyên nhé.[/QUOTE
cái này nên hỏi sư cụ trụ trì chùa mà mình định bán khoán mẹ nó ah

ha hoa
03-25-2010, 10:16 AM
đúng rùi.Phật Thánh là chung chỉ có nơi thờ tự thì riêng thôi.Mình bán khoán con rồi nhờ luôn sư cụ trông nom cho.Thứ nhất là tu tại gia mà

metramcoi
03-25-2010, 10:30 AM
nhà tớ 4 đời bán khoán ở chùa, từ đời bà nội tớ cho đến bây h đời con gái tớ. m có tâm thì đi lễ ở đâu cũng được, còn nếu có điều kiện thì rằm hay mồng 1 hàng tháng nên đến nơi m bán khoán để lễ.

becon2009
03-25-2010, 10:54 AM
Em cám ơn các mẹ rất nhiều ạ. Nhà em hai vợ chồng trẻ & con gái, chồng em lại đi công tác xa suốt, em đi làm tầm 6h30, 7h tối mới về nên nếu ngày rằm mùng một kô rơi vào T7, CN thì cũng khó sắp xếp để đi lễ xa. Em sẽ cố gắng đi lễ chùa gần nhà.

Nghe các chị nói bán khoán lên chùa trộm vía con đỡ hẳn, em cũng mong sao bé nhà em được thế quá, chứ cứ mỗi tháng 1, 2 lần ốm thế này em oải lắm. Vừa qua một đợt ốm đến bây giờ vẫn chưa chịu ăn cháo lại, đã còi lại càng còi:(

Uniform Shop
03-25-2010, 11:12 AM

E nghĩ là chị ko nhất thiết phải bán vào chùa mà người ta nói là thiêng, c có thể bán khoán bé vào chùa gần nhà cũng đươc. Nếu ở chùa xa nhà thì khi nào có dịp đi qua nơi đó (không nhất thiết phải vào rằm và mùng1 đâu) chị mua ít hoa quả vào thắp hương lễ phật là được. Quan trọng là cái tâm mình thôi, trời phật nào trách tội người có tâm hả chị.
Nhà e cũng bán khoán con tận quê vì bà nội bao bán trên này đắt quá, nên thỉnh thoảng khi nào về quê vợ chồng e lại ghé vào chùa lễ phật, vẫn ổn. Hihi

Nguyễn Minh Châu
03-26-2010, 10:31 AM
Có mẹ bảo năm 12 tuổi thì chuộc, có mẹ bảo 13 tuổi. Vậy 12 hay 13 ạ? Hay là 12 tuổi dương còn 13 tuổi mụ nhỉ? Mẹ nào biết chỉ giúp để còn nhớ đi chuộc về.

metramcoi
03-26-2010, 10:40 AM
Có mẹ bảo năm 12 tuổi thì chuộc, có mẹ bảo 13 tuổi. Vậy 12 hay 13 ạ? Hay là 12 tuổi dương còn 13 tuổi mụ nhỉ? Mẹ nào biết chỉ giúp để còn nhớ đi chuộc về.

cái này mẹ nó nên ra hỏi cụ thể nơi mà mẹ nó bán khoán ý, bây h mọi ng hay làm theo kiểu là làm lễ chuộc về rồi lại bán khoán trọn đời luôn.

Nguyễn Minh Châu
03-26-2010, 11:19 AM
cái này mẹ nó nên ra hỏi cụ thể nơi mà mẹ nó bán khoán ý, bây h mọi ng hay làm theo kiểu là làm lễ chuộc về rồi lại bán khoán trọn đời luôn.

Thế hả mẹ nó. Mẹ tớ bán và bà bảo là năm 13 tuổi. Nhưng trên diễn đàn một số mẹ nói là 12. Nên tớ nghĩ hay là 12 tuổi dương, 13 tuổi âm. Có người lại bảo tớ nếu không chuộc thì .... thôi chẳng nói không các mẹ lại lo. Vấn đề tâm linh mà.

chuotbachnt
03-26-2010, 11:27 AM
Theo em được biết thì Bán khoán là bán con vào cửa Đức ông để nhờ Đức ông che chở, không chỉ những em bé hay ốm vặt khó nuôi mà cả những người sợ sau này con lớn lên khó bảo í, nhất là con cầu con tự ạ. Bán khoán thường làm lễ vào mùa xuân ạ.
Con giai em rằm này cũng bán khoán đây ạ. Các cụ bảo thằng này ngoan nết chẳng cần bán, còn muốn cứ bán lên chùa cho dễ nuôi. Ở quê em thì bán đến năm 18 tuổi chuộc lại (nhất định fải chuộc) rồi muốn thì lại bán tiếp đến hết đời ạ (anh trai em là như thế).
Nhà em bán ở quê, vì bán con lên chùa rồi thì ngày rằm, mùng một, phải có thẻ hương, hoa quả hoặc tiền dầu đèn gửi lên lễ Phật.
Em quan niệm Phật ở đâu cũng là Phật nên các mẹ nên bán con chỗ nào tiện cho các mẹ có thể theo đèn hương lễ Phật hàng tháng ạ.
Vài lời theo hiểu bít của em, có gì sai các mẹ góp í ạ

chuotbachnt
03-26-2010, 11:28 AM
Thế hả mẹ nó. Mẹ tớ bán và bà bảo là năm 13 tuổi. Nhưng trên diễn đàn một số mẹ nói là 12. Nên tớ nghĩ hay là 12 tuổi dương, 13 tuổi âm. Có người lại bảo tớ nếu không chuộc thì .... thôi chẳng nói không các mẹ lại lo. Vấn đề tâm linh mà.
Mẹ này mập mờ thế mọi người còn lo hơn.

chuotbachnt
03-26-2010, 11:33 AM
thấy bạn đang online nên mình trảnh thủ hỏi bạn tí, thế bán khoán cho chùa thì lễ như thế nào. Mình ngại nhỡ thầy bảo tùy tâm mà mình không biết như thế nào là phải, sợ thất lễ. Bạn cho mình lời khuyên nhé.
Về các lễ sắm để làm lễ thì mẹ ấy hỏi sư trụ trì, còn sau khi lễ xong mẹ ấy có một cái lễ tạ nhà chùa thì lại là tùy tâm thui

Nguyễn Minh Châu
03-26-2010, 02:50 PM
Mẹ này mập mờ thế mọi người còn lo hơn.

Tức là phải chuộc (chỗ tớ thày bảo thế).

metramcoi
03-26-2010, 02:57 PM
theo tớ hiểu thì bán khoán là để đc che chở và bảo vệ (về mặt tâm linh) nên nếu k or chưa chuộc đc vào đúng năm 12t (or 13t) thì lúc nào có điều kiện chuộc sau cũng đc, sau đấy thì lại làm thêm 1 cái lễ bán khoán trọn đời, để đc Phật Thánh phù hộ suốt đời. mẹ tớ cũng làm thế với 2 chị em tớ, đc bán khoán trọn đời ở nhà Chùa. bây h tớ cũng đã bán khoán cho con gái tớ lúc cháu khoảng 8 tháng, nên làm vào mùa xuân cho mát mẻ, ngày h cụ thể thì phải hỏi sự cụ.

mẹ2cu
04-12-2010, 01:20 PM
Mẹ nó ơi, tớ thấy có mẹ bảo là nếu được bán khoán lên chùa thì sau này cuộc sống, hạnh phúc khó khăn hơn người khác. Mẹ nó tự ngẫm lại bản thân thì thấy thế nào. Tớ có một cu lớn gần 3 tuổi nhưng thấy rất khó nuôi. Bà nội đi xem thì người ta bảo là sinh vào giờ quan gì đấy, không làm lễ gì nên bị quan quở trách (cháu khó ngủ về đêm, đi khám thì bsy kết luận là Rối loạn giấc ngủ, cho uống thuốc nhưng chưa thây chuyển). Thế là bà nội đã chuẩn bị lễ để bán khoán cháu vào chùa ở quê rồi. Mình lo không biết có ảnh hưởng gì các cháu sau này k.

theo tớ hiểu thì bán khoán là để đc che chở và bảo vệ (về mặt tâm linh) nên nếu k or chưa chuộc đc vào đúng năm 12t (or 13t) thì lúc nào có điều kiện chuộc sau cũng đc, sau đấy thì lại làm thêm 1 cái lễ bán khoán trọn đời, để đc Phật Thánh phù hộ suốt đời. mẹ tớ cũng làm thế với 2 chị em tớ, đc bán khoán trọn đời ở nhà Chùa. bây h tớ cũng đã bán khoán cho con gái tớ lúc cháu khoảng 8 tháng, nên làm vào mùa xuân cho mát mẻ, ngày h cụ thể thì phải hỏi sự cụ.

Me Leng Keng
05-20-2010, 04:46 PM
đánh dấu topic này, mình cũng đang suy nghĩ về việc bán khoán con mình

anhtuangiang
05-20-2010, 05:06 PM
Chào các mẹ,

Em xin cảm ơn.

Mình cũng bán khoán con mình tại chùa Quan Nhân trong làng Nhân chính, Thanh xuân
Thủ tục thì đơn giản lắm, chỉ cần trao đổi với Cụ sư trị trì là họ sẽ chuẩn bị cho mình ngày, giờ và các thủ tục cần thiết. Mình chỉ cần đến và chuẩn bị ít kinh phí để trang trải những đồ cúng thôi. Ban đến lúc nào bạn thấy con tự khỏe mạnh không cần nhờ đến nhà chùa thì thôi.Khi thôi cũng phải làm lễ xin thôi bán khoán. Bạn thamkhảo thêm vị sư trụ trì. Mình thì bán khoán để yên tâm thôi chứ không tin lắm.
Ngày mùng 1 hoặc rằng thì đi lễ, nhưng vị sư nói đi ngày mùng 1 thôi, hoặc bận cũng không sao vì hàng ngày nhà chùa cũng cúng mà, nhưng mình cẩn thận vẫn đến vào ngày mùng 1.
Kết quả: con mình khỏe, ốm, vui , đùa...vv không biết do ai
Không cứ bán khoán vào rằm tháng 7 đâu, bạn đên hỏi vị sư và sẽ có ngày thôi.

giakhanh68
05-21-2010, 06:41 PM
Mẹ nó ơi, tớ thấy có mẹ bảo là nếu được bán khoán lên chùa thì sau này cuộc sống, hạnh phúc khó khăn hơn người khác. Mẹ nó tự ngẫm lại bản thân thì thấy thế nào. Tớ có một cu lớn gần 3 tuổi nhưng thấy rất khó nuôi. Bà nội đi xem thì người ta bảo là sinh vào giờ quan gì đấy, không làm lễ gì nên bị quan quở trách (cháu khó ngủ về đêm, đi khám thì bsy kết luận là Rối loạn giấc ngủ, cho uống thuốc nhưng chưa thây chuyển). Thế là bà nội đã chuẩn bị lễ để bán khoán cháu vào chùa ở quê rồi. Mình lo không biết có ảnh hưởng gì các cháu sau này k.
Thấy các mẹ bàn về vấn đề bán khoán nên bon chen chút :). Hy vọng giải đáp được một chút về thắc mắc của các mẹ. Bản thân mình hồi nhỏ cũng rất khó nuôi nên bà ngoại cũng bán khoán cho nhà chùa (bây giờ mình cũng làm bán khoán cho con gái đấy). Thường thì sẽ bán khoán con trẻ khi phạm 1 trong 3 lý do sau:
1-khó nuôi, hay đau ốm
2-quá bướng, khó dạy
3-do sinh phạm giờ (cái này phải xem thầy mới biết và nên bán khoán vì có một số trẻ vẫn dễ nuôi nhưng có thể sẽ bị ảnh hưởng ở tuổi lớn hơn)

Có 2 cách bán khoán là bán khoán đến năm 13 tuổi là phải chuộc ra, hoặc là bán khoán trọn đời. Nếu không có vấn đề gì nghiêm trọng thì chỉ nên bán khoán đến năm 13 tuổi là chuộc ra thôi (cái này có lẽ cũng phải hỏi thầy) và phải nhớ để chuộc con ra đấy. Việc cúng lễ nếu thường xuyên được thì rất tốt nếu không thì cũng không sao.
Còn cuộc sống riêng của mình thì mình thấy rất rất ổn là đằng khác :D nên các mẹ yên tâm nhé. Cái này mình nghĩ rằng nó còn phụ thuộc vào giờ sinh tháng đẻ nữa hay là do bán khoán nên trời phật phù hộ nhỉ :D:D
Tuy nhiên, về việc sức khỏe của con thì cũng phải do các mẹ chú ý giữ gìn nữa. Vì bây giờ thức ăn và môi trường đều không được sạch sẽ nên các con rất bị nhiễm bệnh.
Chúc các mẹ và các con khỏe, hạnh phúc!:D:D

thaodiana81
04-01-2011, 09:35 PM
Em cũng đang nghiên cứu vấn đề này. Đánh dấu lại đã.

cupid.
04-17-2011, 10:49 AM
Mình thì nghe đến từ bán con là đã không thích rồi,tất cả những gì của con đều giữ lại hết không bán kể cả "khoán" nên vụ này mình ngồi hóng các mẹ nói chuyện không có í kiến gì :)

MẹMon
04-17-2011, 11:07 AM
Nhưng xin phép cho em hỏi tí việc bán khoán này quả thực có nên hay không?

Me Lan
04-18-2011, 09:35 AM
Thấy các mẹ bàn về vấn đề bán khoán nên bon chen chút :). Hy vọng giải đáp được một chút về thắc mắc của các mẹ. Bản thân mình hồi nhỏ cũng rất khó nuôi nên bà ngoại cũng bán khoán cho nhà chùa (bây giờ mình cũng làm bán khoán cho con gái đấy). Thường thì sẽ bán khoán con trẻ khi phạm 1 trong 3 lý do sau:
1-khó nuôi, hay đau ốm
2-quá bướng, khó dạy
3-do sinh phạm giờ (cái này phải xem thầy mới biết và nên bán khoán vì có một số trẻ vẫn dễ nuôi nhưng có thể sẽ bị ảnh hưởng ở tuổi lớn hơn)

Có 2 cách bán khoán là bán khoán đến năm 13 tuổi là phải chuộc ra, hoặc là bán khoán trọn đời. Nếu không có vấn đề gì nghiêm trọng thì chỉ nên bán khoán đến năm 13 tuổi là chuộc ra thôi (cái này có lẽ cũng phải hỏi thầy) và phải nhớ để chuộc con ra đấy. Việc cúng lễ nếu thường xuyên được thì rất tốt nếu không thì cũng không sao.
Còn cuộc sống riêng của mình thì mình thấy rất rất ổn là đằng khác :D nên các mẹ yên tâm nhé. Cái này mình nghĩ rằng nó còn phụ thuộc vào giờ sinh tháng đẻ nữa hay là do bán khoán nên trời phật phù hộ nhỉ :D:D
Tuy nhiên, về việc sức khỏe của con thì cũng phải do các mẹ chú ý giữ gìn nữa. Vì bây giờ thức ăn và môi trường đều không được sạch sẽ nên các con rất bị nhiễm bệnh.
Chúc các mẹ và các con khỏe, hạnh phúc!:D:D

Đồng quan điểm với bạn , giờ thức ăn và môi trường đều không tốt nên khi nhiễm bệnh là cứ phải đi kiểm tra sức khỏe cái đã . Còn trường hợp nhất thiết phải bán khoán là trường hợp sinh con vào đúng tiêu chí " Bố mẹ không song toàn " , tiêu chí này chỉ nằm trong 1-2 tháng trong năm nên nếu biết trước chỉ cần dùng mẹo là thoát chứ cũng không nhất thiết phải bán khoán ( cẩn thận thì bán khoán cho yên tâm )

hoangvu911
05-07-2011, 10:23 AM
Nhà mình có cái điện thờ, từ đời các cụ để lại, mọi người trong làng đều đến lễ ngày rằm mùng một.

Vì của nhà nên hồi bé mình cũng bán khoán ở điện, giờ con mình cũng bán khoán ở điện. Nói thật là mình cũng không tin lắm vào chuyện bán khoán cho dễ nuôi, vì mình cũng thấy bình thường, cả bản thân lẫn con.

thitgacbep
05-30-2011, 04:28 PM
Em thấy ở quê các mẹ, các bà hay bán con, cháu vào cửa chùa để cho "mát mẻ", dễ nuôi. Em thấy mấy cháu con anh chị em quả thật là khỏe mạnh thật, chẳng ốm đau lắt nhắt, cứ ăn, chơi, ngủ khì khì. Nhưng dù sao đó cũng là vấn đề tâm linh, làm như thế cha mẹ sẽ yên tâm hơn và cảm giác đỡ lo lắng cho con nhiều hơn,

ngoctrui
06-05-2011, 03:16 PM
có thờ có thiêng có kiêng có lành mà :D theo mình thì thấy cái ji tốt + đúng đắn thì cứ làm thôi!

pimom
06-23-2011, 11:34 AM
Minh nghe noi de con vao nam 26 tuoi thi la nam Thien de giang sinh ha cac me no,nam nay con phai ban khoan len chua,con se kho nuoi nhung neu nuoi dc thi se rat gioi,ko biet dung k

Mẹ em Chinsu
06-24-2011, 12:28 PM
con em trộm vía là thông minh và khỏe mạnh, nhưng phải cái bướng kinh người. Mới 17 tháng mà cái gì nó cũng biết (trộm vía con nghìn lần), nói cái gì nó cũng hiểu nhưng chính vì bướng quá nên bà ngoại bảo hay là bán khoán lên chùa cho nó "nền tính đi.
Hôm trước đi xem bói thì thầy bảo con bé nhà em bướng phải cho đi làm con đỡ đầu thì mới đỡ bướng.
Em đang băn khoăn quá. Nhờ các mẹ tư vấn em cái. tks các mẹ

nanoname
06-25-2011, 03:24 PM
cháu nó bướng thế thế thì nên bán khoán vào chùa đi chị chinsu ạ

Mẹ Huyền
07-08-2011, 11:28 AM
Kéo top này lên nào,theo mình nếu con ổn thì không nên bán khoán,nhiều thủ tục mà mình không theo được thì còn tội hơn ý.

nhungkute
07-24-2011, 11:12 PM
mình thấy nhiều nhà fai làm thế này :D hình như do căn hay quả gì đó nặng :D

nthuyensbc
07-18-2013, 04:32 PM
Các mẹ ơi em cũng đang muốn hỏi các mẹ về vụ này. Con em bán khoán thì nuôi trộm vía cực thích. Nhưng em đang có 1 nỗi lo là mất tờ giấy của nhà chùa đưa cho. Liêụ có sao không? Việc chuộc con về như thế nào được nhỉ?