Cần giúp: Rốn em bé không khô

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi loanpham, 15/11/2009.

1. loanpham

loanpham Thành viên tập sự

Chào các chị , em vừa sanh em bé gái , cháu rụng rốn vào ngày thứ 18 , hôm nay thì được 1 tháng mà sao em thấy cái rốn của cháu hơi bị chảy nước và thấy hình như bị lòi rốn chứ không như những trẻ khác là rốn thụt vô . Chị nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho em vài ý kiến với . Cám on các chị .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loanpham
    Đang tải...

2. ngocamtu

ngocamtu Thành viên chính thức

Vậy chị phải đưa cháu đi bác sĩ ngay đi, họ kiểm tra lại và hướng dẫn cách vệ sinh rốn cho cháu. Đừng để tình trạng cháu kéo dài dễ bị nhiễm trùng lắm đó chị!

3. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Chị đã thấm cồn và lau nước muối sinh lý cho bé đủ 1 ngày vệ sinh 1 lần chưa?
    Khi tắm bé vấn phải mang gạc rốn và tránh tuyệt đối không để nước tràn vô rốn!
    Rốn lồi hay lõm là do cơ địa từng bé,vì vậy không phải lo về điều này đâu!
    Xem cái rốn của bé có bị sưng đỏ hay chảy ra dịch vàng không?Lấy bông thấm nước muối sinh lý lau cho bé và nhớ phải thấm khô rốn cho bé!Dùng cồn nhẹ y tế để vệ sinh rốn(mua ở hiệu thuốc loại cồn 70 độ
    Luôn giữ rốn được sạch!
    Nếu có vấn đề gì nên mời y tá hoặc bác sỹ tới khám!
    Khi rốn có triệu trứng sưng và có mủ

4. loanpham

loanpham Thành viên tập sự

Mấy chị ơi , em ở bên Mỹ thì làm gì mà có gạc và khăn quấn rốn em bé , khi sanh ra họ kẹp cái rốn lại rối trước khi về nhà họ tháo cái kẹp ra rồi để y như vậy đến khi khô thì thôi , em cũng có đi BS rồi , thì BS chỉ nói là về nhà chừng 2,3 ngày là nó khô , mà mỗi lần thay tả thì em cũng có dùng cồn ( vn mình hay gọi la oxy già) để làm sạch rồi , em cũng vẫn chưa dám tắm cho cháu , em chỉ lau mình và rửa đít cho cháu thôi à . Nhưng dù gì thì vẫn cám ơn các chị đã cho em lời khuyên .

5. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Ở VN thì cũng có cái kẹp rốn, và y tá tắm thì vẫn nhúng hẳn cả người bé xuống nước chứ k phải tránh nước vào rốn đâu. Nhưng ở nhà thì được khuyên dùng cồn 70 độ lau rốt chứ k phải là ô xy già bạn à. Bé lớn nhà tớ 7 ngày rụng rốn nhưng sau khi rụng trông cũng ướt ướt thêm một vài ngày nữa (lúc đó tớ cũng lo cuống lên đi hỏi lung tung, vài ngày thì nó khô). Trông ướt ướt nhưng k chảy nước đâu nha mẹ nó. Bạn đã cho bé đi BS rồi thì yên tâm thôi, k vấn đề gì đâu

6. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

hichic,cái vụ này giống con gái mình lúc trước.bé nhà mình 13 ngày mới rụng,rốn trông cũng lồi,rụng rốn xong mình vẫn thấy hơi rỉ nước. 5 ngày sau vẫn tình trạng như vậy lo quá nên đưa con tới bệnh viện. lúc đầu khám bác sĩ định cho chấm nitrat bạc để rốn mau khô nhưng ko hiểu sao sau đó bác sĩ lại khuyên nên đi siêu âm để xem dây ống rốn ruột còn không,nếu còn thì phải làm tiểu phẫu để thắt nó lại. 2 vợ chồng nhà mình cũng ngậm ngùi đưa con đi siêu âm,siêu âm xong bsi nghi ngờ vẫn còn 1 dây nối với bàng quang chưa teo nên hẹn sang ngày khác làm siêu âm lại.mà siêu âm lần này còn kinh khủng hơn nhiều vì sẽ phải đưa ống thông tiểu vào.:rolleyes:.2 vợ chồng muốn té xỉu luôn vì xót con mới 2 tuần tuổi:rolleyes:. không hiểu sao hôm đó may thế mình quyết định đến khám bác sĩ khác chứ không làm siêu âm nữa. hichic,bác sĩ khám xong kết luận rốn bình thường.:confused: mình muốn kể ra đây là để mẹ nó bớt lo lắng đi vì mỗi cơ địa mỗi bé 1 khác,lúc khô nhanh lúc khô chậm quan trọng là mình theo dõi nếu thấy rốn chảy nhiều nước mà đặc biệt là có mùi hôi thì nên đi khám ngay. còn nếu chỉ hơi rỉ nước thì cần theo dõi thêm,cứ làm vệ sinh như bình thường bằng cồn 70 độ . chứ con mới bé xíu ẵm bế đến bệnh viện làm cái này cái nọ như con mình thì tội nghiệp lắm.

7. tthhung124

tthhung124 Thành viên mới

Rốn trẻ sơ sinh vốn là sợi dây nối kết giữa mẹ và bé khi còn là bào thai trong bụng. Điều này không có nghĩa là sau khi bé chào đời, sợi dây rốn không còn tác dụng, ngược lại bạn cần phải chăm sóc thật kỹ phòng khi bị nhiễm trùng gây nguy hại cho bé.

Bạn biết gì về dây rốn?

Khi còn là bào thai trong bụng mẹ, sợi dây nối kết duy nhất giữa mẹ và con đồng thời cũng là con đường vận chuyển khí, chất bổ dưỡng để nuôi sống thai nhi chính là dây rốn. Ở thai đủ tháng, dây rốn dài trung bình từ 50 đến 60cm, đường kính khoảng 1,5cm, màu trắng, mềm mại. Một đầu dây rốn gắn vào da bụng thai nhi ở vị trí sau này gọi là rốn, một đầu gắn với bánh nhau. Khi có bất thường xảy ra với dây rốn như dây rốn bị chèn ép, bị thắt nút thì mạng sống của thai nhi bị đe dọa. Đặc biệt là trong lúc sinh và sau khi sinh, việc chăm sóc rốn cho trẻ cũng không kém phần quan trọng.

Chăm sóc rốn trẻ sơ sinh như thế nào?

Chăm sóc rốn phải được thực hiện ngay sau khi trẻ sơ sinh rời khỏi mẹ cho đến lúc rụng rốn và lên sẹo khô. Phải bảo đảm vô khuẩn khi cắt rốn và làm rốn để phòng tránh uốn ván rốn cho trẻ sơ sinh, là một bệnh rất nặng thường dẫn đến tử vong. Dụng cụ kẹp và cắt rốn phải được tiệt trùng, không được dùng mảnh sành, mảnh chai, dao, kéo sắt bẩn để cắt rốn.
    http://www.diemtinviet.com/gia-dinh/me-va-be/444-chm-soc-rn-cho-tr-s-sinh.html

8. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

rốn lâu khô bạn cho ít bột cloxit vào là ok con mình cũng đã làm như vậy và ngay hôm sau đã khô mồm.

9. summer's eve

summer's eve Thành viên chính thức

Chào Bạn! Bé đầu nhà mình vì sinh vào mùa đông nên mình hay đắp một miếng gạc lên và băng rốn để tránh dây bẩn nên rốn cũng rất lâu khô, ướt và lồi ra. Mới đầu tưởng phải đi cắt rốn lần nữa. Nhưng sau đó, bác sĩ nói chỉ cần băng cuốn rốn (không dùng gạc) hoặc không cuốn gì cả để nhanh khô ráo. Mỗi lần vệ sinh chỉ cần dùng dung dịch muối pha loãng để lau chùi nhẹ. Nên chỉ vài ngày sau là rốn bé khô dần và cũng thụt vào. Bây giờ rốn bé cũng không bị lồi.

10. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

em thấy thường các bé là cuống rốn khô teo đi rồi mới rụng cơ mà ,cho nên ít khi nhìn thấy bé nào rụng rốn rồi mà vẫn còn rỉ nước đâu ,em nghỉ nên đi khám mẹ nó ạ .Con zai em chả tự rụng rốn đc,hơn 20 ngày k rụng rốn ,đi b,s thế là bà bs dùng kéo cắt pheo đi chứ chả tự rụng .Xong đến lúc hơn 1 tháng mới rụng nốt cái mẩu dính vào rốn đấy .Nhưng mà khô lắm , không hôi , kông ướt đâu

11. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình trước cũng vậy, bạn nên đưa bé đến viện nhi khám. Bác sĩ sẽ chấm nitơrat Bạc hoặc tiểu phẫu. Bé sẽ khỏi thôi. Bạn yên tâm nhé.

12. segovia

segovia Thành viên mới

Ðề: Rốn em bé không khô

Mình cũng đang lo vụ này, 1 tháng rồi rốn chưa khô

13. ku Đậu

ku Đậu Thành viên rất tích cực

Ðề: Rốn em bé không khô

ko biết kinh nghiệm của em có tác dụng gì ko nhưng em cứ chia sẻ cho mn nhé.
    Ku nhà em 7 ngày rụng rốn, rốn cũng chưa khô và ướt. Thậm chí em còn nhìn thấy mủ hơi vàng vàng. Bé ko quấy khóc, ko vấn đề gì về tiêu hóa hay làm sao cả. Em ko cho bé đi khám vì khi hỏi bác sĩ cũng bảo ko quấy khóc là ko vấn đề gì. Em làm sạch cho bé như sau :
    Hàng ngày sau khi tắm, em vẫn tắm cho cháu bình thường, em lấy nước muối sinh lý (Nacl 0.9%) đổ vào rốn cháu và lây khăn thấm khô, sau đó em dùng thuốc nhỏ mắt (Chlorid nhỏ mắt ý) bơm thuốc vào đầy lỗ rốn cháu, sau đó lấy bông tăm thấm khô rồi quấn băng rốn kín bụng (mn ở đó ko có băng rốn thì lấy khăn xô hoặc tã quấn kín bụng cho con đỡ lạnh bụng). Vài hôm nó tự hết mủ, đóng vẩy và khô dần.
    Thuốc tra mắt thì là do mẹ đẻ em dậy, còn vệ sinh cho con là em tự làm. Mẹ nó thử xem sao.