Phương pháp dạy tiếng anh cho trẻ em hiệu quả nhất

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi solove, 21/2/2013.

1. solove

solove Banned

Hiện nay, tiếng Anh đã và đang trở thành thứ ngôn ngữ của toàn cầu. Nhiều bậc phụ huynh đã tính đến việc cho trẻ em học tiếng Anh ngay từ mẫu giáo. Tuy nhiên, nhiều bậc phụ huynh cũng lo lắng liệu việc này có ảnh hưởng gì đến tiếng mẹ đẻ của bé không? Trái với suy nghĩ này của nhiều người, việc cho bé yêu học tiếng Anh ngay từ khi còn rất nhỏ lại mang đến những hiệu quả bất ngờ quan trọng hơn là làm sao để tìm được một môi trường tốt nhất và một phương pháp giáo dục hiệu quả nhất cho trẻ em. Xin lưu với phụ huynh một số phương pháp dạy tiếng anh cho trẻ em:
    - Cho trẻ tiếp xúc với tiếng Anh càng sớm càng tốt.
    - Nguồn tiếng Anh phải chuẩn (băng đĩa chuẩn, người nước ngoài – vì trẻ học phát âm sai từ đầu sẽ rất khó sửa)
    - Khi cho trẻ học T.A tuyệt đối ko dịch nghĩa sang tiếng Việt. Hãy để trẻ hiểu bằng khái niệm.
    - Bạn có thể cầm quả táo - hoặc chỉ vào bức tranh quả táo và nói với trẻ: “Apple” - nhưng tuyệt đối ko dịch “word by word” kiểu: “apple là quả táo, banana là quả chuối, orange là quả cam, bus là xe buyt”
    - Hãy dùng ngôn ngữ làm phương tiện chuyển tải chứ đừng là một môn học riêng biệt. Hãy cho con học bằng ngôn ngữ đó thay vì học ngôn ngữ riêng biệt.

- Đây là giai đoạn trẻ làm quen với ngôn ngữ thứ 2: hãy cho trẻ tiếp xúc với môi trường tiếng Anh: nghe đĩa nhạc tiếng Anh, vận động theo các bài hát, khi trẻ vừa hát vừa vận động thì ngôn ngữ sẽ thấm vào trẻ một cách tự nhiên nhất. Trẻ sẽ học được các câu lệnh qua động tác, ví dụ: “clap your hand” “turn around” “sit down”.
    Các bài hát nên có từ ngữ đơn giản, tiết tấu vừa phải để trẻ có thể nghe rõ lời và hát theo được.
    - Cho trẻ làm quen với từ mới qua tranh ảnh, qua vật thể: chỉ vào quyển sách và nói “ a book”, chỉ vào bức tranh con chim và nói “a bird” nhưng tuyệt đối ko dịch nghĩa từ đó sang tiếng Việt – hãy để trẻ học bằng khái niệm. Ví dụ nó sẽ hiểu 1 vật có nhiều trang, có chữ, có tranh được gọi là “book”, 1 con vật có cánh, có mỏ, có lông, đậu trên cây được gọi là “bird”.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi solove
    Đang tải...

2. sinhnhatbe

sinhnhatbe Banned

Ðề: Phương pháp dạy tiếng anh cho trẻ em hiệu quả nhất

Bây giờ có nhiều trung tâm lắm, nhưng để chọn một trung tâm hiệu quả thì quả là không dể đau, mình cùng đi tìm khá nhiều trung tâm cho con gái. nhưng theo học một thời gian thấy bé không tiến bộ nhiều.
    hôm trước mình lên mạng xem mấy phụ huynh comment mấy chỉ cho mấy trung tâm tốt, mình tình cờ tìm được một trung tâm ở gần nhà mình mà trươc giờ mình không biết, vì trung tâm này không quảng cáo nhiều như mấy trung tâm khác.
    mình cho con qua học thử vì củng gần nhà nên dể cho việc đưa đón, sau khóa học đầu tien mình thấy bé tiến bộ rỏ rệt, bé trỏ nên tự tin hơn không nhut nhát như trước đây nữa, mình thấy rát mừng.
    bây giờ con bé về nhà chào ba mẹ củng bằng tiếng anh, còn tập nói mấy câu đơn giản mà cô giáo đã dạy trên lớp. nghe bé nói dể thương lắm. à mà trung tâm này là người nước ngoài dạy, nhung trong lớp có kèm trợ giảng nữa.
    mình xin chia sẽ một chút thông tin này cho các phụ huynh nào đang tìm trường cho con mình thì qua trường này thử đi, chắc các bạn củng sẽ hài lòng như mình thôi.
    tên trun tâm là IEG VIET NAM
    nằm tren đường sư vạn hạnh nối dài quận 10 đó, mình có số điện thoại nè: 083,862,0088
    huy vong các bà mẹ đều tìm được trung tâm thật tốt cho các con cưng của mình..

3. locsaco

locsaco Thành viên mới

4. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Bạn có biết bài hát gì có nhiều hành động trong đó ko, như vỗ tay, múa.....mình tiếng Anh dốt lắm nên chẳng biết tìm thế nào

5. Nguyễn Hoàng An

Nguyễn Hoàng An Thành viên mới

Bạn có thể cho con học tại 1 số trung tâm ở đó trẻ tiếp xúc được với môi trường tự lập cũng như phát triển được kỹ năng như giao tiếp rồi nói chuyện . Theo mình thì nên cho trẻ tiếp xúc càng sớm càng tốt để sau bé lớn còn bắt kịp xu hướng .

6. xegong

xegong Thành viên chính thức

Mẹ nào cần tài liệu tiếng anh cho trẻ em qua bài hát thì nên xem bộ English Nursery Rythm . Bộ đó cực hay và vui nhộn đó, các bé xem rất phấn khích

Các mẹ vào youtube search cái ra rất nhiều à

7. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

tuyệt đối ko dịch “word by word” kiểu: “apple là quả táo, mình sai cách rùi

8. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Trẻ học tiếng anh theo hình thức vừa học vừa chơi, vừa giải trí có lecx là hiệu quả nhất, trẻ sẽ nhớ lâu. Tuyệt đối không nên ép ttrẻ học tiếng Anh theo kiểu hộc vẹt vì như vậy chỉ đối phó và 1 thời gian sau lại quên

9. hienanh-Hoangbach

hienanh-Hoangbach Thành viên mới

Bên Gia lâm hoặc đông anh các mẹ thử đưa con đến trung tâm tiếng anh camelia xem. Bên này chỉ dạy tiếng anh trẻ em, có thể chất lượng sẽ tốt hơn đó! Các mẹ tham khảo nhé! Bé lớn nhà em đang học ở đó thấy cháu nhanh nhẹn tự tin và hát tiếng anh nhiều lắm!