PDA

View Full Version : Sau khi sinh mổ bao lâu thì nên có bầu tiếp?

meLiza
11-16-2009, 09:05 PM
Chào các mẹ,

Mình có 1 vấn đề muốn nhờ các mẹ tư vấn giúp như sau: mình sinh mổ bé thứ nhất đến nay đã được 1,5 năm giờ bị nhỡ kế hoạch có bầu. Mình muốn giữ sinh em bé nhưng ko biết khoảng cách như vậy có được ko?

chocopie của mẹ
11-16-2009, 09:39 PM
mình cũng sinh mổ này, lót dép ngồi hóng vậy ạ :)

ngocthu270
11-16-2009, 11:14 PM
Chào các mẹ,

Mình có 1 vấn đề muốn nhờ các mẹ tư vấn giúp như sau: mình sinh mổ bé thứ nhất đến nay đã được 1,5 năm giờ bị nhỡ kế hoạch có bầu. Mình muốn giữ sinh em bé nhưng ko biết khoảng cách như vậy có được ko?

Nhỡ thì cứ để đi mẹ nó, chắc kg sao đâu, có điều phải khám kỹ hơn thôi. Chị làm chung ví tớ, 10 tháng đã vỡ kế hoạch rùi, vẫn sinh bình thường (tất nhiên là sinh mổ), kg sao cả. Bây giờ hắn 5 tuổi rồi, 2 thằng con giai sinh gần nhau, lớn cũng gần = nhau, quậy muốn sập nhà lầu luôn.:D:D:D

thochiptamnhu2611
11-16-2009, 11:50 PM
Chào các mẹ,

Có tớ đây. E bé lớn nhà tớ được 15,16 tháng thì dính bầu. Tập 1 cuối tháng 11 2007, còn tập 2 dự định tháng 12/2009. Mới đầu cũng lo nhưng sắp về tới đích rùi. Gần đến ngày sinh thì vào viện theo dõi thường xuyên hơn để tránh có cơn co làm bể vết mổ cũ.

Migoi
11-17-2009, 01:23 AM
Em sinh mổ lần 1, được 7 tháng thì bầu bé thứ 2 vết mổ cũ còn mới lắm và khoảng 10 tuần nữa thì đi sinh bé thứ 2 đây :) Nói chung cũng ko có vấn đề gì chỉ cần đi khám bác sĩ theo dõi thường xuyên và chắn chắn lần 2 này sẽ mỗ lại chổ cũ, bác sĩ nói sẽ đau hơn lần trước tí thôi. Vậy chị yên tâm nhé, vì mình quyết định giữ bé thì tư tưởng phải thoải mái mới tốt cho Mẹ và bé chứ. Chúc 2 mẹ con đều khỏe nha. Mến!

TOMSUFASHION.COM
11-17-2009, 12:49 PM
Chào các mẹ,

Cái này bạn phải hỏi BS tại vì còn phụ thuộc vào thể trạng mỗi người, da dữ hay da lành?. Như mình BS bắt phải tối thiểu 3 năm đấy vì da mình dữ lắm (cực lâu lành).

meLiza
11-17-2009, 06:10 PM
Cám ơn các mẹ đã chia sẻ rất nhiều. Mình ko biết mổ lần thứ 2 thế nào nhưng lần đầu mổ mình thấy cũng nhẹ nhàng. Lần này có lẽ vận động ông xã để lại thôi vì khi bé đầu được 13 tháng mình đã bỏ 1 lần rồi. Thấy tội con quá.

Bongcuame
11-17-2009, 07:09 PM
Cám ơn các mẹ đã chia sẻ rất nhiều. Mình ko biết mổ lần thứ 2 thế nào nhưng lần đầu mổ mình thấy cũng nhẹ nhàng. Lần này có lẽ vận động ông xã để lại thôi vì khi bé đầu được 13 tháng mình đã bỏ 1 lần rồi. Thấy tội con quá.

Bạn cố gắng giữ và nhờ bác sĩ khám kỹ, theo dõi thường xuyên thì sẽ không có vấn đề gì đâu. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.

mẹ hoàng anh
11-18-2009, 05:06 PM
mình mới sinh bé hồi tháng 9 vừa rồi, sinh mổ, cũng muốn sinh tiếp bé nữa năm 2011 thì k biết có được k nhỉ, muốn sinh cho xong để nuôi cùng lúc, mình định để 5 năm sau sinh tiếp, nhưng nghĩ lúc đó bé lớn bắt đầu đi hoc, mà lại sinh bé tiếp thì k lo đựoc cho bé đầu, hyhy

me_ku_soc
11-18-2009, 05:15 PM
Chị hàng xóm nhà em cũng đứa lớn 11 tháng thì chửa đứa bé .giờ đẻ xong rồi .Cả mẹ cả con ngon lành hết đấy

www.phimchatluongcao.com
11-18-2009, 05:54 PM
Thực ra càng thưa thì càng an toàn và càng tốt cho mẹ. Sau này con cách tuổi nhau cũng dễ hòa thuận hơn, chứ tuổi gần nhau thì em thường hay cãi anh hoặc chị

Me Huyen Anh
11-18-2009, 07:24 PM
Tớ cũng thấy gần nhà tớ có chị mổ,con đc 4 tháng thì mẹ bầu,giờ con 14 tháng thì mẹ đẻ luôn rồi!

mesusu76
11-18-2009, 08:56 PM
Chào các mẹ,

mình có chị bạn sinh mổ con mới 9 tháng đã có bầu nữa...cũng sinh được
,những trường hợp này phải theo bác sĩ kĩ lắm,theo mình vết thương trong tử cung cũng đã lành rồi ,bạn nhờ bsi tư vấn nữa xem cho vững dạ..nhưng chắc là được..bạn đừng quá lo lắng...

Khaiyeu
11-19-2009, 12:02 AM
Mình sinh mổ đứa đầu 25/12/2007 bảy tháng sau bị vỡ kế hoạch mình lo lắm sợ bs bắt bỏ thai thì khổ. đi khám bs thản nhiên bảo dính rồi thì giữ có sao đâu làm mình cũng thấy yên tâm. Lúc có bầu mình thấy rất khỏe và chạy xe máy đi làm đến gần ngày sanh . bây giờ bé thứ 2 được 7th rồi không có vấn đề gì. Bạn cứ yên tâm

trang_0908130366
11-20-2009, 11:16 AM
trời toàn các mẹ dính sớm, may nhỉ ko vd j, tớ sợ lắm pải cẩn thận cố gắng giữ 3 năm cho đảm bảo an tâm, tại toàn bị dọa sẽ bị bỏ nếu dính sớm

loanpham
11-23-2009, 11:04 AM
Chị ơi em cũng vậy nè , đứa lớn nhà em được 8 tháng thì em lại có bầu nhưng không sao cả , mà mổ xong cũng chẳng đau đớn gì hết , rồi bây giờ em mới sanh 1 đứa nữa cách 5 năm sau , vẫn ok , điều quan trọng là chị nên đi bs nào mà lần trước họ mổ cho chị thì dễ hơn vì bs đã biết được đường ra đường vô của vết mổ , chứ chị mà đi bs khác thì khi chị muốn sanh thêm cũng hơi khó. Em thì cứ 1 bs mà đi nên em sanh 3 đứa mà chẳng có vấn đề gì cả . Sanh gần nhau như vậy vết thương cũng không nứt ra đâu , vì mổ ngang nên không có vấn đề gì .

Iukit
12-12-2009, 09:47 AM
Híc, tùy từng người thôi có phải ai cũng "hiên ngang" giữ bụng bầu sau sinh mổ được đâu. Mình sinh mổ xong được hơn 7 tháng thì dính chưởng típ, tất tả đi khám bác sĩ thì kết luận túm lại không để được vì vết mổ còn non quá. Chạy đôn chạy đáo mấy bác sĩ liền để tìm cách giữ mà cuối cùng đành ngậm ngùi làm theo lời khuyên của bác sĩ. Tốt nhất là 3 năm sau mới sinh đứa thứ hai cho an toàn cả mẹ cả con. Mình có sao thì thiệt cái thân và khổ con mình thui vì chẳng có ai chăm cả. hi hi...

TOMSUFASHION.COM
12-22-2009, 09:38 AM
Chị ơi em cũng vậy nè , đứa lớn nhà em được 8 tháng thì em lại có bầu nhưng không sao cả , mà mổ xong cũng chẳng đau đớn gì hết , rồi bây giờ em mới sanh 1 đứa nữa cách 5 năm sau , vẫn ok , điều quan trọng là chị nên đi bs nào mà lần trước họ mổ cho chị thì dễ hơn vì bs đã biết được đường ra đường vô của vết mổ , chứ chị mà đi bs khác thì khi chị muốn sanh thêm cũng hơi khó. Em thì cứ 1 bs mà đi nên em sanh 3 đứa mà chẳng có vấn đề gì cả . Sanh gần nhau như vậy vết thương cũng không nứt ra đâu , vì mổ ngang nên không có vấn đề gì .

Bạn ơi, mổ bé thứ 3 thì BS vẫn mổ ngang hả bạn?

happy_mummy
12-22-2009, 09:43 AM
Chào các mẹ,

Theo mình bạn nên cẩn thận thui vì mình cũng biết có chị bạn mình có mới thôi nôi thì chị có bầu 2 tháng ,cũng sanh mổ nhưng giờ sắp sanh bé thứ 2 rùi. Ko sao bạn à vấn đề là bạn chăm đi thăm khám bạn nhé

happy_mummy
12-22-2009, 09:44 AM
Bạn ơi, mổ bé thứ 3 thì BS vẫn mổ ngang hả bạn?

Nếu mổ dọc thì chỉ mổ dọc thui bạn dù là lần 3 bạn nhé

nangvangbienxanh
12-22-2009, 10:34 AM
Sinh mổ 2 lần gần nhau vậy vết mổ có bị dãn, có nguy hiểm gì ko các mẹ nhỉ? Mình sinh mổ 2 lần cách nhau 5 năm (theo đúng lời khuyên của bác sĩ nhỉ), lần 2 mổ vẫntheo vết cũ, đau thấu trời đất. Nhưng mà vẫn muốn thêm lần 3...

happy_mummy
12-22-2009, 11:12 AM
Sinh mổ 2 lần gần nhau vậy vết mổ có bị dãn, có nguy hiểm gì ko các mẹ nhỉ? Mình sinh mổ 2 lần cách nhau 5 năm (theo đúng lời khuyên của bác sĩ nhỉ), lần 2 mổ vẫntheo vết cũ, đau thấu trời đất. Nhưng mà vẫn muốn thêm lần 3...

Mình thấy cẩn thận vẫn dc mẹ nó à, mình thấy rùi chị bạn sinh mổ lần 3 cách lần 2 đúng 1 năm

Uniform Shop
12-22-2009, 11:20 AM
Nói chung chị cứ phải đến bác sỹ khám để có kết luận cuối cùng. E cũng sinh mổ nên quyết tâm bé đầu 3 tuổi sẽ sinh tiếp. Không biết có thực hiện được không

TOMSUFASHION.COM
12-23-2009, 08:53 AM
Nếu mổ dọc thì chỉ mổ dọc thui bạn dù là lần 3 bạn nhé

Mình mổ ngang thì lần 3 cũng mổ ngang hả bạn?

TOMSUFASHION.COM
12-23-2009, 08:54 AM

Mình chuẩn bị sinh lần 2 nhưng đang chuẩn bị cho lần 3 đấy, giống mẹ nó.

happy_mummy
12-23-2009, 08:58 AM
Mình mổ ngang thì lần 3 cũng mổ ngang hả bạn?

Đúng rùi, nếu mổ ngang thì lần mấy mình cũng mở ngang

lamhoang
12-23-2009, 10:33 AM
Chào các mẹ,

Nếu vết mổ cũ của bạn là mổ ngang thì bạn cứ để sinh đi, không sao đâu. Bác sĩ của mình nói là sau một năm là okie rồi, có điều bạn phải theo dõi thai kỳ chặt chẽ và không nên để tăng cân quá nhiều. Mình cũng mổ được một năm thì co bầu trở lại tháng sau và cho đến giờ vết mổ vẫn bình thường (mặc dù vấn đề cân nặng kiểm soát không tốt lắm hic...hic... - tăng 16kgs rồi)

TOMSUFASHION.COM
12-23-2009, 03:34 PM
Đúng rùi, nếu mổ ngang thì lần mấy mình cũng mở ngang

Hiii, mừng quá, thấy có người nói là 2 lần mổ ngang rồi thì làm gì còn chỗ mà mổ người ta phải mổ dọc chứ, Cứ nghĩ vậy lại lo cái bụng mình có "con rết" dọc. Cám ơn mẹ nó nhé.

meomun03
12-29-2009, 12:50 AM
Em sinh mổ lần 1, được 7 tháng thì bầu bé thứ 2 vết mổ cũ còn mới lắm và khoảng 10 tuần nữa thì đi sinh bé thứ 2 đây :) Nói chung cũng ko có vấn đề gì chỉ cần đi khám bác sĩ theo dõi thường xuyên và chắn chắn lần 2 này sẽ mỗ lại chổ cũ, bác sĩ nói sẽ đau hơn lần trước tí thôi. Vậy chị yên tâm nhé, vì mình quyết định giữ bé thì tư tưởng phải thoải mái mới tốt cho Mẹ và bé chứ. Chúc 2 mẹ con đều khỏe nha. Mến!
Tớ tưởng nhà tớ ác chiến rồi ai ngờ nhà này còn ác hơn ..............Tớ cũng sinh mổ bé thứ 1 được 8 tháng thì có bầu bé thứ 2 , giờ 2 bé nhà tớ 1 bé 3 tuổi 1 bé 1,5 tuổi .......nghịch quá trời luôn :D

tittom
12-30-2009, 03:54 PM
Hihi, vào đây mới thấy các mẹ máu thật, nhà mình sinh mổ cả 2 lần, lần 2 cách lần 1 19tháng, chẳng làm sao cả. Nhưng mà mệt, 2 quả trứng gà, trứng vịt đã ốm là ốm cả 2, mệt lắm, huhu

huecapetown
12-31-2009, 07:14 AM
Mình lần đầu tháng 04/2003 lần thứ 2 tháng 10/2006, tính năm là 03 năm nhưng thực tế là 03 năm đôi đấy,nghĩ cũng liều thật! Như các cụ bảo là hai lần mổ thì tổn thọ lắm đóa :confused:

GiaK
01-19-2010, 06:03 PM
Mình cũng sinh mổ đây! Bs cũng dặn 2 năm mới đc có bầu lại... Mà mình cũng nhỏ bạn mổ 2 lần cách nhau chừng 2 năm. Là đứa đầu chừng 13-14 tháng là cấn bầu lại, thấy cũng ổn. Mẹ tròn con vuông. Nhưng nghe bảo là đau hơn làm đầu.
Mình nghe cũng ớn vì da mình độc, lâu lành! Mình đau cũng fai hơn 2 tuần:rolleyes:

GiaK
01-19-2010, 06:04 PM
Mình lần đầu tháng 04/2003 lần thứ 2 tháng 10/2006, tính năm là 03 năm nhưng thực tế là 03 năm đôi đấy,nghĩ cũng liều thật! Như các cụ bảo là hai lần mổ thì tổn thọ lắm đóa :confused:

Thật ko?! Úi cha... đã mổ lần đầu thì lần 2, lần 3 cũng ,ổ thôi!:(

Me Jessie
03-04-2010, 12:56 AM
Bác sỹ mình nói khoảng cách 16 tháng giữa 2 lần sinh mổ là okie. Nghĩa
là tập 1 được 7 tháng là bắt đầu có tập 2 được rồi đấy.

bongbangBaoNgoc
03-04-2010, 10:37 AM

Bác sĩ củA tớ bảo cũng khoang 9 tháng 10 ngày vẫn Ok. Tuy nhiên mình nghĩ thời gian đó chưa đủ để mẹ hồi phục sức khỏe. Mà có thai là phải cai sữa cho tập 1. tội nghiệp bé lăm.Người mẹ sk chưa hồi phục thì sao đảm bảo sk của thai nhi bên trong.
Tớ đã chứng kiến những cảnh mẹ chăm tập 2 mà không có thời gian chăm tập 1.nheo nhóc trông tội lắm.

ngoxinh001
03-28-2010, 04:43 PM
Bà chị em cũng sinh mổ 2 lần liên tiếp cách nhau có 2 năm. 1 trai 1 gái. Vất vả tí nhưng mà 2 đứa nó lớn là nhàn tênh. có người còn cách nhau có 1 năm thui ạ

ngocuyen0181
03-29-2010, 05:38 PM
Theo bác sĩ tư vấn thì sinh mổ nên cách nhau 5 ăm và chỉ nên sinh 2 bé. Nhưng thực tế bạn tớ sinh mổ mà sinh 4 lần mỗi lần cách nhua cũng chỉ 2 năm. Như bạn 1.5 năm tớ nghĩ cũng OK

me_bangbang
04-19-2010, 10:26 PM
Nghe sợ quá , mổ lần 2 đau lắm hả các mẹ ơi , em nghe hok dám sinh nữa quá , lần đầu tiên , tim thuốc ko mà em đã sợ rồi hic . Ủa mà cho em hỏi , mổ có tiêm thuốc tê mà sao đau dc vậy?

khaly1984
04-19-2010, 10:53 PM
theo mình biết là 3 năm đấy, để vết mổ lành hẳn. Và em bé cũng lớn

GiaK
05-17-2010, 12:40 PM
Nghe sợ quá , mổ lần 2 đau lắm hả các mẹ ơi , em nghe hok dám sinh nữa quá , lần đầu tiên , tim thuốc ko mà em đã sợ rồi hic . Ủa mà cho em hỏi , mổ có tiêm thuốc tê mà sao đau dc vậy?
Quan trọng là khi hết thuốc tê vết mổ mới đau ý!:rolleyes:

GiaK
05-17-2010, 12:44 PM
Mình cũng muốn bầu nữa cho xong vì tuổi cũng "băm" rồi... Nhưng mà sao thấy ngán ngán... Sợ nhất là đau... Nhưng lần này thì chắc bỏ qua đc khoảng đau đẻ nhưng đau vết mổ là điều mình sợ nhất! Chết nhát mà!:rolleyes:

KhoaiBi2008
05-18-2010, 11:43 AM
đc mà,bà chị dâu nhà mình cũng mới đc có gần 10 tháng cũng nhỡ và cũng sinh mổ lần 1 đấy .giờ em bé thứ 2 sinh mổ cũng đc 4 tháng rùi cả nhà ạ.ok hết mà

mebeshop
08-12-2010, 10:47 AM
Tớ cũng đang lo cuống lên đây, con giai được gần 19 tháng rùi. Giờ đang nhỡ 5 tuần...hic... Da mình cũng độc, các bạn khác vết mổ nhỏ xíu như que tăm, vòn vết mổ của mình to như con giun...Để đẻ cũng sợ vì mình tăng cân ghê lắm, đứa đầu tăng 23kg. Giờ mới 1 tháng mà lúc nào cũng đói. Tình hình này thì lại>20kg, cũng sợ vết mổ bị bục...

meLiza
08-12-2010, 11:34 AM
Tớ cũng đang lo cuống lên đây, con giai được gần 19 tháng rùi. Giờ đang nhỡ 5 tuần...hic... Da mình cũng độc, các bạn khác vết mổ nhỏ xíu như que tăm, vòn vết mổ của mình to như con giun...Để đẻ cũng sợ vì mình tăng cân ghê lắm, đứa đầu tăng 23kg. Giờ mới 1 tháng mà lúc nào cũng đói. Tình hình này thì lại>20kg, cũng sợ vết mổ bị bục...

Đừng lo bạn ạ. Mình cũng mới sinh mổ lần 2 được hơn 1 tháng, bé thứ 2 sinh nặng 3,7kg. Bác sĩ cũng dặn đừng để bé to quá, sợ ảnh hưởng vết mổ nhưng rồi cuối cùng vẫn ổn. Mình thấy mổ lần 2 cũng như lần đầu, ko đau hơn như mọi người thường nói.

Me Uyen
08-12-2010, 11:45 AM
Mình thấy ở đây chưa có mẹ nào giống mình. Mình nêu trường hợp của mình để nếu mẹ nào có biết thì tư vấn giúp mình nhé. Mình đẻ mổ bé đầu năm 2003, hiện nay đang bầu bé thứ 2, dự kiến tháng 1/2011 sinh. Giữa 2 lần sinh của mình tính ra cách nhau gần 8 năm, chắc có thể đẻ thường được các mẹ nhỉ? Nhưng chị họ mình cũng đẻ mổ đứa đầu, sinh bé thứ 2 sau 3 năm, mình ko nhớ đẻ mổ hay đẻ thường. Chị họ mình bảo khi chị có bầu bé thứ 2, bác sĩ dặn đẻ mổ đứa đầu thì khi đẻ đứa thứ 2 nếu đẻ thường thì ko được rặn, mà bác sĩ sẽ kẹp đầu em bé kéo ra. Mình nghe đến đó hoảng luôn, nghĩ rằng thà đẻ mổ luôn còn hơn, mẹ chịu đau chút cho con khoẻ mạnh, bình thường. Nhưng cũng băn khoăn không biết bác sĩ dặn chị ý thế có đúng không, vì chị ý ở trên Lạng Sơn, biết đâu ở Hà Nội máy móc, kỹ thuật hiện đại tốt hơn. Mẹ nào biết thì tư vấn giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều nhiều.

kuhon
08-12-2010, 11:54 AM
Sau khi sinh mổ, ít nhất là 2 năm kể từ ngày sinh em bé trước thì hẵng mang bầu em bé thứ hai.
Nếu không, phải theo dõi thật sát sao nhé, nhất là từ tháng thứ 7 trở đi.
Mà phải lo lắng nhiều, thì em bé ko tốt đâu. Cố gắng kế hoạch được thì tốt.

Kiss_2010
05-13-2011, 10:10 AM
Em de mo,Be dau nha em duoc gan 9 thang, gio e dang mang bau be thu 2 duoc khoang 9 tuan rui. Em lo lang chang biet phai lam the nao. Neu de em be thu 2 thi phai cai sua cho be dau nua, thay thuong! Mac du cung dc dong vien nhieu ma sao em thay lo qua vay, cai sua cho be dau em phai lam the nao bay h, neu ko cai, em thay moi nguoi bao be dau ma bu' sua em se bi non tro nhieu va ko tot cho suc khoe!

romance_84
05-26-2011, 06:49 PM
up theo dõi,mình cũng sinh mổ lân 1

mengocviet
10-06-2011, 11:02 AM
up theo doi, mình cũng sinh mổ lần đầu........

Tuti2004
04-12-2012, 11:57 AM
Mình nghĩ sau khi mổ đẻ thì nên để 3 năm đến 5 năm mới có bầu tiếp.

Hipbobo
04-13-2012, 06:35 AM
Thờ gian như vậy là đc rồi bạn ah nhưng dù sao bạn vẫn nên tham khảo ý kiến cua bs và thăm khám thường xuyên hơn. Chúc bạn mẹ tròn con vuông!

luyenhieu
04-13-2012, 06:54 AM
Thường thì các bs khuyên các mẹ sinh mổ thì trên 2 năm mới nên sinh tiếp. Tuy nhiên mình thấy các mẹ chưa đc 2 năm đã sinh tiếp cũng nhiều, bạn mình cũng có mấy người. Tính đến lúc mẹ nó sinh bé tiếp thì đã đc 2 năm chưa? Mình nghĩ bình thường thì không có vd gì đâu, chủ yếu phụ thuộc vào cơ địa và sự đàn hồi của vết mổ cũ. Mẹ nó nên đi khám thường xuyên và làm theo lời khuyên của bác sĩ là mẹ khỏe, con khỏe. Chúc 3 mẹ con mạnh khỏe!

damtuoi
04-13-2012, 08:51 AM
chúc mùng mẹ nó nha.bạn cứ sinh ko sao đâu chi minh mổ mà vẫn 2 năm 2 đúa đây.hihi

www.quanaobigsizevn.com
04-14-2012, 04:31 PM
Theo mình thì tùy thể trạng của từng người thôi, có người yếu thì ko nên sinh sát nhau quá. Mình nghĩ tốt nhất là 3 năm là hợp lý.

chúc mùng mẹ nó nha.bạn cứ sinh ko sao đâu chi minh mổ mà vẫn 2 năm 2 đúa đây.hihi