PDA

View Full Version : Cách chữa cảm cúm cho bà bầu nhanh nhất?

mianlien
02-28-2013, 02:49 PM
Kính chào các mẹ!

Các chị em trong thời gian mang bầu ít nhất cũng phải 1-2 lần bị cảm cúm, người bình thường khỏe mạnh thì chỉ cần uống thuốc là khỏi, nhưng với chị em bầu chúng mình, vì con nên không thể uống thuốc được, nên đành phải tìm những cách chữa dân gian hiệu quả để trị cho nhanh. Em lập topic này, mong các mẹ tham gia đóng góp, chia sẻ các cách chữa cúm hiệu quả mà các mẹ đã áp dụng, để hỗ trợ cho các chị em đọc được topic này kinh nghiệm phòng và chữa cúm trong thời gian mang thai.

Như trường hợp của em, may mắn là không bị cúm trong 3 tháng đầu, nhưng sang cuối tháng thứ 4 và cuối tháng thứ 5 thì lại bị. Mỗi lần cúm em lại bị ho, viêm họng, và ngạt mũi.

Để chữa ho và viêm họng thì em tăng cường ăn nhiều tỏi(tỏi sống thì khó ăn chứ chín ăn vô tư), và ngậm chanh hấp cách thủy với mật ong.
Cách làm: cắt chanh thành lát, rót mật ong phủ lên, đem hấp cách thủy hoặc hấp trong nồi cơm điện, chanh và mật ong có tính sát khuẩn, có mật ong chanh sẽ bớt đắng, dễ ngậm hơn. Em áp dụng cách này trong 2 lần bị cúm đều khỏi viêm họng và ho.

Còn chữa ngạt mũi: giã tỏi sống, đổ nước sôi vào xông mũi, hoặc đun lá tía tô+kinh giới xông mũi, kết hợp với nhỏ nước muối(loại thuốc nhỏ mũi dành cho trẻ sơ sinh) => cũng dễ thở hơn.
Đồ ăn: mới bị cúm em nấu cháo trứng+tía tô+hành, hoặc dễ ăn hơn thì nấu súp nấm gà.

Các mẹ có cách nào hay thì chia sẻ thêm nhé!

bomeconMom
02-28-2013, 10:15 PM
Mình thì giã tỏi sống pha tỷ lệ 1:10 với nc muối sinh lý. Nhạy lắm

me Thoconxinhiu
05-08-2013, 04:15 PM
Mình cũng đang bị cảm cúm, sổ mũi, ngạt mũi, ho đờm,... Mình bị nghén tỏi nên ko dùng tỏi chữa bệnh đc. Uống cam chanh, tắc hấp đường phèn + gừng, mật ong lá hẹ, nhỏ nước muối, ngậm nước muối... Đủ bài rùi mà ko đỡ, đang phải uống thuốc bsỹ kê cho mà vẫn lo ngay ngáy. huhu...

Blackrose1102
05-09-2013, 08:57 AM
Mình cũng đang ho đờm mấy hnay, ngạt mũi nữa chứ, lại còn mọc răng. huhu. thử đủ cách mà vẫn k thuyên giảm các mẹ ạ :(((

gabe.thodien
05-09-2013, 11:04 AM
Hồi mới bầu bí 3 tháng đầu em cũng nghe các mẹ giã tỏi sống uống mà ghê quá các mẹ ạ, uống vào cái suýt nôn hết sạch nên cạch món đó. Bản thân kinh nghiệm của em là cố gắng ăn thật nhiều + uống nhiều nước cam cho có vitamin C, trong bữa ăn có thể đập nhỏ tỏi cho vào bát nước chấm để ăn sống kèm món gì đó thì sẽ dễ nuốt hơn. Nước muối sinh lý cứ lấy nhỏ vào mũi ngày vài lần, còn ho thì dùng quất xanh (nghe mẹ chồng em nói tốt hơn dùng chanh đấy ạ) rửa nước muôi sạch, bổ đôi r hấp với mật ong ăn lai rai cả ngày, khi ăn nhớ ngậm từ từ chứ đừng nuốt luôn. Cứ kiên trì thế khoảng 3 ngày là em khỏi hẳn và đến nay tháng thứ 6 bầu bí rồi trộm vía vẫn chưa bị lại.
Các mẹ nhớ uống nước cam đều đặn tăng sức đề kháng nhé ;)

MEBAOCONG
05-09-2013, 11:11 AM
hix, e thì bị bệnh viêm mũi dị ứng nên hắt hơi suốt. e có tính lười từ bé nên cứ để thế thui ạ, chắc ko ảnh hưởng gì đâu các mẹ nhỉ?hihi

hang.vuminh
05-09-2013, 11:29 AM
Chữa ngạt mũi có cách nào k dùng tỏi k ạ? Em thấy nhiều mẹ nhạy cảm với mùi tỏi lắm, có bầu lại càng nhạy cảm hơn.

mebimcoi
05-09-2013, 11:32 AM
Mình thì giã tỏi sống pha tỷ lệ 1:10 với nc muối sinh lý. Nhạy lắm

Mình cũng dùng cách này, khá hiệu quả.

Thanmen
05-09-2013, 11:32 AM
Nhà em ưu tiên phòng bệnh hơn chữa bệnh nên từ đợt bầu bí đến nay hắt hơi, sổ mũi sơ sơ có 1-2 lần thôi. Nhưng hôm nào mà như thế em đi ăn phở bò và ăn thật nhiều tỏi ngâm dấm....riêng cách này nhà em lại thấy rất hiệu nghiệm

HoangThu_08
05-11-2013, 12:06 AM
Lúc có bầu nếu bị cảm cúm, sốt nên uống nhiều ozezon và ăn cháo tía tô. Trộm vía hồi em có bầu có duy nhất một lần đi nắng lại gặp trời mưa nên ốm nặng nhưng nhà em là đông y gia truyền nên bảo bố em gửi thuốc nam lên. Nên 9t10 ngày em không phải động 1 viên thuốc tây nào. Các mẹ ốm nặng quá thì tìm những hiệu thuốc nam mà cắt xem sao, nhưng phải có uy tín nhé.

babyvina
05-11-2013, 12:16 AM
Đúng là các mẹ bầu nên ăn uống sao cho tăng sức đề kháng và nên phòng hơn nên chữa. Tớ thì ăn tỏi rất giỏi nên ăn thường xuyên với rau luộc, rau xào, phở bò, bún chả....

Conlatatca2012
05-11-2013, 08:57 AM
Kính chào các mẹ!

Các chị em trong thời gian mang bầu ít nhất cũng phải 1-2 lần bị cảm cúm, người bình thường khỏe mạnh thì chỉ cần uống thuốc là khỏi, nhưng với chị em bầu chúng mình, vì con nên không thể uống thuốc được, nên đành phải tìm những cách chữa dân gian hiệu quả để trị cho nhanh. Em lập topic này, mong các mẹ tham gia đóng góp, chia sẻ các cách chữa cúm hiệu quả mà các mẹ đã áp dụng, để hỗ trợ cho các chị em đọc được topic này kinh nghiệm phòng và chữa cúm trong thời gian mang thai.

Như trường hợp của em, may mắn là không bị cúm trong 3 tháng đầu, nhưng sang cuối tháng thứ 4 và cuối tháng thứ 5 thì lại bị. Mỗi lần cúm em lại bị ho, viêm họng, và ngạt mũi.

Để chữa ho và viêm họng thì em tăng cường ăn nhiều tỏi(tỏi sống thì khó ăn chứ chín ăn vô tư), và ngậm chanh hấp cách thủy với mật ong.
Cách làm: cắt chanh thành lát, rót mật ong phủ lên, đem hấp cách thủy hoặc hấp trong nồi cơm điện, chanh và mật ong có tính sát khuẩn, có mật ong chanh sẽ bớt đắng, dễ ngậm hơn. Em áp dụng cách này trong 2 lần bị cúm đều khỏi viêm họng và ho.

Còn chữa ngạt mũi: giã tỏi sống, đổ nước sôi vào xông mũi, hoặc đun lá tía tô+kinh giới xông mũi, kết hợp với nhỏ nước muối(loại thuốc nhỏ mũi dành cho trẻ sơ sinh) => cũng dễ thở hơn.
Đồ ăn: mới bị cúm em nấu cháo trứng+tía tô+hành, hoặc dễ ăn hơn thì nấu súp nấm gà.

Các mẹ có cách nào hay thì chia sẻ thêm nhé!

trước mình cũng bị y như bạn, mệt mỏi king khủng
cũng ho, ngẹt mũi, sốt
mình cũng chỉ chăm súc miệng nước muối
xông nước tỏi thôi
giờ nghĩ lại sợ quá:(

hv_honghuong
05-11-2013, 09:02 AM
Hồi mang bầu mình ko bị cúm sốt toàn bị chảy nước mũi, đi khám thì bảo bị viêm mũi xuất tiết, nươc mũi ra rất nhiều, khó chịu mà chẳng dám uống thuốc, dùng đủ các cách chẳng khỏi gì cả, nói chung là hết tỏi, chanh, nước muối lại lá cây cứt lợn rùi lại thuốc xịt mũi rùi lại nước biển.... thế mà sinh xong thì ko bị nữa, trộm vía con khỏe và rất đáng yêu

vongdautam
05-11-2013, 10:10 AM
mình thì dùng bình xịt mũi của con xịt ngày vài lần, 2-3 ngày là khỏi

thuybaby88
05-11-2013, 07:45 PM
em vừa bị cúm dậy xong. toàn uống C sủi, đập tỏi sống uống với nước mà phát sợ. thế mà vẫn cứ phải cố vì con yêu. nhỏ mũi liên tục. ăn cháo tía tô với hấp quất mật ong ngậm. may là giờ đã tịt. thời tiết này đúng là khó chịu thật

meocon0818
05-11-2013, 09:14 PM
lúc có thai mình hay uống nhiều nước cam để tăng sức đề kháng nên rất ít bị cảm cúm.Các mẹ trong giai đoạn bầu bí có nhu cầu sử dụng Yến sào, ủng hộ nhà mình nhé.Yến sào rất tốt cho phụ nữ mang thai: tăng sức đề kháng, làm da hồng hào, mẹ ít tăng cân nhưng thai nhi vẫn phát triển tốt; phòng chống các bệnh hen, suyễn cho bé; em bé sẽ có tóc đen và nhiều

hinmom
05-11-2013, 10:08 PM
e chỉ dùng xịt muối để rửa thôi k biết lam sao cả

secondhand_shop
05-11-2013, 10:35 PM
Đúng là các mẹ bầu nên ăn uống sao cho tăng sức đề kháng và nên phòng hơn nên chữa. Tớ thì ăn tỏi rất giỏi nên ăn thường xuyên với rau luộc, rau xào, phở bò, bún chả....

em cug thk mấy món xào tỏi, nhưng mừ lại sợ ăn tỏi sống. e chưa ăn thử bao giờ. Nhưng có cách nào để lúc mang bầu ko bị ốm hả các mẹ nhỉ

bonbonbonbon
05-12-2013, 05:16 PM
em cũng đang bị cảm cúm lay lắt bao lâu rồi mà chưa khỏi, mệt mỏi quá các mẹ ạ

meocon0818
05-13-2013, 09:42 AM
chúc các mẹ nhanh chóng khỏi bệnh, bồi bổ sức khỏe để bé yêu phát triển tốt nhất

HoangThu_08
05-13-2013, 09:52 AM
em cũng đang bị cảm cúm lay lắt bao lâu rồi mà chưa khỏi, mệt mỏi quá các mẹ ạ
Nhà mình làm đông y gia truyền nên lúc nào bố cũng gửi sẵn cho mình mấy thang thuốc cúm. Mình đang nuôi con nhỏ nên không được uống thuốc tây mà. Thuốc của bố mn dễ uống lắm nếu mà cúm nhẹ thì 1 thang là khỏi. Bạn lấy không mình cho bạn 1 thang. Thấy bạn cúm lâu vậy dễ biến chứng ảnh hưởng đến em bé tội nghiệp.

hanhnt123
05-13-2013, 10:08 AM
Ngày xưa mình bầu toàn bị ngạt mũi, ko thể ngủ nổi. toàn phải kê mấy cái gối cao đầu thì mới thở đc

haanh130284
05-13-2013, 11:50 AM
Em bầu tập 1 chẳng bị làm sao cả, nhưng tập 2 thì cúm liên tục. em lo lắm, đẻ con ra nhìn thấy mặt mũi chân tay đủ cả mới hết lo. Mà càng lo lại càng hay bị ốm. Ngày ấy mỗi lần cúm là em làm vài củ tói nướng em ăn, vitamin C với B1 em uống hàng ngày. có đợt bị rát họng, khàn giọng em ngậm anphachoay.

Mecucthit
05-15-2013, 07:10 PM
hồi mới bầu em cũng dính 1 trận kinh hoàng. haizz. chả là mới biết bầu chưa đi khám thì bị ra máu dọa sẩy. đi khám xong về dính mưa luôn nên dính cúm luôn. lại còn kèm theo ho đờm xanh, sốt, đau họng. thế là ốm nghén với bệnh cùng 1 lúc. mấy hôm sau còn bị sốt cao hơn 38. hoảng quá lại tái khám bác sỹ tai mũi họng. em thì cũng làm quất cắt lát + mật ong hấp nồi cơm. súc miệng thường xuyên muối sinh lý, rửa vệ sinh tay sạch sẽ,ngủ quay quạt vào tường chứ không quay chính diện vào người, không nằm điều hòa các mẹ nhé. uống thật nhiều nước cam, mặc ấm khi ra ngòai nhất là đeo khẩu trang và khăn quàng cổ. sốt cao bác sĩ chỉ định cho uống panadol 500. đọc thấy ko ảnh hưởng bà bầu với lại bác sĩ sản lẫn bác sỹ tai mũi họng khuyến nên dùng thế là làm 1 viên hết sốt. mấy ôm sau em nằm nhà tĩnh dưỡng ko ra ngoài ăn uống kiêng tôm cua, nước lạnh, tối làm bát cháo trứng thịt nhiều tía tô thế là 1 tuần sau cũng chịu khỏi. thật là may cho mẹ con em. đến bây giờ là 15w rồi em vẫn không bị tái phát.em chỉ có kinh nghiệm vậy thôi ạ. hihi.

cucquan
08-08-2013, 08:05 AM
Các mẹ ơi cho em hỏi chút, em có bầu dc 6thang rùi mà giờ bị cảm cúm hắt hơi sổ mũi lại còn bị ho, Cổ họng thì đau rát. Em cũng ngậm chanh mật ong rùi nước uống gừng tỏi mật ong chanh nhưng không sao đỡ dc. Ra hiệu thuốc ngta chỉ cho thuốc Otilin về dùng, lúc nào ngạt mũi em lại dùng thì thấy thông, nhưng khi hết hơi thuốc nó lại ngạt. Em dùng hnay là ngày thứ 5 rồi mà tình hình vẫn thế. Các mẹ cho em hỏi dùng thuốc ấy nhiều có hại không mà em đọc trong hướng dẫn sủ dụng nó chỉ cho dùng có 3 ngày thôi. Em đang lo quá. Ho hay đau họng em còn chịu dc chứ ngạt mũi em sợ lắm, Các mẹ cho em lời khuyên với!
Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!!

hientrang9392
08-08-2013, 09:47 AM
Súc miệng bằng nước muối sẽ đỡ đau họng và nhỏ nước muối natri cloric 0.9% cho thông mũi ạ! Nếu đêm cảm thấy khó thở các mẹ cứ mua ống hít ở ngoài hiệu thuốc ý hít xong dễ thở lắm ạ! ^^

hientrang9392
08-08-2013, 09:55 AM
Các mẹ ơi cho em hỏi chút, em có bầu dc 6thang rùi mà giờ bị cảm cúm hắt hơi sổ mũi lại còn bị ho, Cổ họng thì đau rát. Em cũng ngậm chanh mật ong rùi nước uống gừng tỏi mật ong chanh nhưng không sao đỡ dc. Ra hiệu thuốc ngta chỉ cho thuốc Otilin về dùng, lúc nào ngạt mũi em lại dùng thì thấy thông, nhưng khi hết hơi thuốc nó lại ngạt. Em dùng hnay là ngày thứ 5 rồi mà tình hình vẫn thế. Các mẹ cho em hỏi dùng thuốc ấy nhiều có hại không mà em đọc trong hướng dẫn sủ dụng nó chỉ cho dùng có 3 ngày thôi. Em đang lo quá. Ho hay đau họng em còn chịu dc chứ ngạt mũi em sợ lắm, Các mẹ cho em lời khuyên với!
Mẹ nó mua mấy củ sả có cả lá càng tốt, lá bưởi, lá chanh về xông khoảng 10 đến 15 phút đừng lâu quá ko dễ bị mất nước lắm! Chỉ 1 lúc thui là dễ thở cực ạ! Mẹ nó vẫn thấy ngạt mũi về đêm thì mua ống hít ở ngoài hiệu thuốc ý cắm vào mũi cho nó thông em chỉ làm có thế thui mà 2 ngày đã hết ngạt mũi rùi. Đang bầu bí thời tiết thì thất thường chị em mình sức đề khám kém dễ mắc mấy thứ này lắm! Nếu cổ họng rát mẹ nó chịu sáng dậy súc miệng bằng nước muỗi đêm thì bôi dầu vào cổ họng trc khi đi ngủ cho đỡ bị lạnh. Chúc mẹ nó mau khỏi!

caixanhhoa
08-08-2013, 09:56 AM
Nhiều bí quyết hay quá, cám ơn chị đã chia sẻ.

dangduybibi
09-18-2013, 03:16 PM
Bí quyết hay, đánh dấu///////////////

HoangThu_08
09-18-2013, 03:22 PM

Bác này chắc giờ khỏi rồi, chứ biết sơm em chỉ cần cắt cho mẹ nó 3 thang là khỏi tịt, uống thang thứ nhất vào đỡ luôn.

divenoixa
09-18-2013, 07:27 PM
thank mẹ nó nhé mặc dù cách của mẹ nó hơi khó làm nhưng vì tương lai con em chúng ta không gì là không thể hic

ngochapro
12-02-2013, 02:20 PM
Khi mang thai các mẹ thưởng kiêng uống thuốc vì sợ ảnh hưởng đến thai nhi. Nên các phương pháp chữa bệnh dân gian bằng các loại thực phẩthwuowngf được các bà bầu sử dụng. Em xin chia sẻ thêm một số cách trị ho cho bà bầu hiệu quả (http://kenhsuckhoe.vn/phu-nu/nhung-cach-tri-ho-cho-ba-bau-hieu-qua/#http://www.lamchame.com/)

Trị ho bằng nghệ

Lấy một nửa cốc nước nóng cho một ít muối vào sau đó cho nửa thìa bột nghệ. Khuấy đều và uống ngày một lần, uống khoảng 3 ngày. Cách này rất hiệu quả để bảo vệ họng khỏi bị viêm.

Hoặc nếu bị đau họng do ho thì bạn có thể pha 1 thìa bột nghệ vào một cốc sữa và đun lên. Nhấp ít một sữa nóng vào sáng và tối sẽ hạn chế được ho và đau họng.

Trị ho với quả cam

Thực hiện cách trị ho cho bà bầu với cam như sau: sau khi đã rửa sạch, dùng đũa khoét một lỗ nhỏ chính giữa quả cam và bỏ vào đó chút muối, sau đó cho cam vào lò nướng trong vòng 15 phút. Ăn cam ngay khi còn nóng, vừa lấy ra khỏi lò.

Ngoài ra có thể cắt nhỏ vỏ cam và bỏ vào ấm trà dùng hãm để uống hằng ngày.

Trị ho với quất

Thái lát mỏng 3 – 4 quả quất đã rửa sạch vỏ, bỏ hạt, cho vào chén, đổ mật ong ngập phần quất, trộn đều và đem hấp hoặc chưng cách thủy 10 - 15 phút. Sau đó để nguội và dùng dần, mỗi ngày uống khoảng 2 - 3 lần với 1- 2 thìa cà phê. Khi uống có thể thêm vài hạt muối, không nuốt ngay mà nên ngậm 5 giây trong miệng, để quất trôi từ từ qua cổ họng, giúp giảm viêm họng, giảm ngứa rát, khan tiếng

Ngoài cách trị ho cho bà bầu với quả quất còn có thể làm bài thuốc như sau: lấy 3 quả quất tươi, 6g cam thảo, 20 cánh hoa hồng bạch, 5 lá húng chanh, 8g đường phèn, hấp chín nguyên liệu, để nguội rồi uống hằng ngày theo liều lượng mỗi ngày uống khoảng 2 - 3 lần với 1- 2 thìa cà phê.

Mọi người ai có phương pháp nào hay chia sẻ thêm nhé.

Me_moka
08-19-2014, 09:17 PM
Mình lại ích cực uống nước,nc cam,và ăn nhiều tỏi

MeNinhHa
08-19-2014, 09:26 PM
kinh nghiệm của t là ăn nước chấm có tỏi, hỏi hấp hoặc tỏi xào là ổn bạn ah

Mẹ Dale
08-19-2014, 09:48 PM
kinh nghiệm của t là ăn nước chấm có tỏi, hỏi hấp hoặc tỏi xào là ổn bạn ah

dùng tỏi là hữu ích nhất với cảm cúm rồi

puredoll
08-19-2014, 11:18 PM