Có nên dứt khoát với những đòi hỏi của con

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Hoa Trà, 4/9/2007.

1. Hoa Trà

Hoa Trà Banned

Đôi khi bé nhà bạn có những đòi hỏi về những thứ mà bạn không muốn đáp ứng, và cũng nhiều khi đó là những thứ mà bạn bạn có thể dễ dàng chấp nhận. Có những thứ mà chính chúng ta cũng khó quyết định dứt khoát được và dễ bị xao lòng khi trẻ đòi nhiều. Trong những tình huống như vậy phải làm thế nào? Xin mọi người hãy tư vấn giúp mình nhé.

Liệu chúng ta có nên thay đổi quyết định? (lúc đầu thì không, nhưng sau đó lại chiều theo ý trẻ)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoa Trà
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trước đây mình nghĩ, dứt khoát là tốt, ngay cả khi mình có quyết định sai. Nhưng bây giờ có lẽ mình phải nghĩ lại.

Chần chừ lúc đầu không chấp nhận nhưng sau đó lại chấp nhận cũng có cái hay.

3. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Theo mình thì không nên thỏa mãn tất cả những gì trẻ đòi hỏi, để cho trẻ biết rằng không phải cái gì muốn là đươc. Bé nhà mình có một nhược điểm rất xấu đó là bé nhà hàng xóm có cái gì là đòi bằng được, không là khóc, mình cũng chưa biết xử lý thế nao???

4. Hoa Trà

Hoa Trà Banned

Đúng đấy, bé nhà mình cũng hay đòi theo những đứa trẻ con hàng xóm. Mà mình nhiều khi cũng hành động theo cảm hứng lắm. Bố cháu nói như thế thì không tốt, mà mình cũng cảm thấy như vậy nhưng lắm khi không dứt khoát được hoặc lúc bé đòi nhiều lại quên mất là mình cần phải dứt khoát.

5. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ không nên đặt câu hỏi có không ở đây mà là nên cư xử như thế nào trước các yêu cầu của bé.

Một yêu cầu sẽ không thành đỏi hỏi nếu đó là yêu cầu không làm phương hại đến ai hay chính bé. Ví như: bé muốn được đi chơi buổi tối. Nếu bố mẹ không bận mà chỉ mệt thì có nên từ chối bé? Bé muốn ăn kẹo, bánh, nước ngọt trong dịp sinh nhật ai đó thì không nên cấm bé dù hằng ngày bạn rất nghiêm khắc...

Một yêu cầu sẽ trở thành yêu sách khi chính bạn ra điều kiện với bé theo kiểu: nếu con làm cái này thì bố mẹ sẽ cho con cái kia.... Nhiều người cho rằng đó là 1 cách để bé hiểu được giá trị của những gì bé có nhưng mình không nghĩ thế, có nhiều cách khác để dạy con hiểu rằng "muốn ăn quả thì phải chăm cây".

VD: các bậc cha mẹ thường nói: Nếu con ngoan, chịu đi học , chủ nhật bố mẹ sẽ cho đi chơi... nhưng mình thì nói với bé rằng: "Hôm nay không phải chủ nhật, bố mẹ đi làm, ông bà đi họp và con đi học. Có đi học thì mới có ngày để nghỉ và chỉ có ngày đó cả nhà mình được nghỉ ngơi và vui chơi. Nếu ngày nào con và bố mẹ cũng ở nhà thì sẽ không có ngày nghỉ nữa". Mình không rõ là 1 đứa trẻ gần 3 tuổi có thể hiểu được bao nhiêu trong lời mẹ nói nhưng rõ ràng là bé nghe lời và không chống đối chuyện đi học nữa...

6. Lê Viết Hùng

Lê Viết Hùng Thành viên mới

Mình thường giải thích cho Chích Bông hiểu những đòi hỏi không được chấp nhận và Chích Bông cũng đòng tình với ý kiến của bố mẹ, cháu không đòi hỏi nữa. Và những đòi hỏi nào của cháu được chấp nhận, mình cũng nói lý do, tại sao bố mẹ đồng ý với con.
    Nói chung là với bất kỳ đòi hỏi nào của con, hãy tự cho chúng biết, điều đó có phù hợp hay không và đứa trẻ sẽ biết rút kinh nghiệm sau mỗi lần như vậy:)

7. mẹ cu tèo

mẹ cu tèo Banned

Mình nghe nói, khi đứa bé được rèn luyện tính kiên nhẫn khi cố nài nỉ cha mẹ mua cho một món quà gì đó sẽ rất thành công trong kinh doanh khi trở thành người lớn.

8. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Con gái mình thì cực kỳ bướng và dai như đỉa, cháu không có tính vòi cái này cái khác nhưng lại hay bắt mẹ phải làm những việc rất vô lý. Mặc dù tại lúc đó mình đã cố gắng giải thích nhưng cô nàng không nghe rồi vừa khóc vừa nói đi nói lại (nói liên tục) việc bé muốn mình muốn làm để gây sức ép với mình. Nói thật là nhiều lúc mình cũng muốn làm cho xong nhất là vào buổi sáng khi đã sắp muộn giờ làm và lúc cũng có OX ở nhà vì OX rất nóng tính (ông bảo không thể chịu đươc khi phải nghe giọng lèo nhèo nên nếu mình không sớm giải quyết thì thể nào bé cũng bị bố cho ăn roi, mà đánh rất đau nên mình xót con)

9. maivang

maivang Thành viên tích cực

Mình hứa gì với 2 con thì hay hẹn cuối tuần mẹ đưa đi mua . Mồi lần đến siêu thị là đòi mua đủ thứ mà cả 2 con đều như vậy . Trước khi đi mình đã nhắc là mẹ chỉ mua món đã hứa và những gì cần mua thôi . Mỗi lần con đòi mua là nói dai ghê lắm , không mua thì mặt ủ mày châu , làm mình phát sợ nên phải mua . Nhủ thầm lần sau không dắt đi nữa nhưng thấy tội nghiệp lại như thế ( mình đi đâu rất thích đi với các con ) , mỗi lần đi TT mua sắm về là mình như bị stress vậy . Lòng dạ bảo đừng chiều con nhiều , nhưng khó làm quá . Các bạn có cách nào giúp mình không ?

10. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Hi hi, ko biết con giai mình sau này có được vậy không nhỉ vì riêng siêu nhân thì bố mẹ cháu đành chịu thua, không làm sao mà thay đổi được ý thích của cu cậu cả :rolleyes:

11. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

Còn mình thì tuỳ thuộc vào lúc bé đòi . |Nhiều khi bé đòi mình cũng thấy tội lắm nhưng ko thể chiều bé được . VD như gần đến lúc sắp ăn cháo mà cứ đòi ăn 1 tí kẹo thôi là cũng ko cho .

12. khoquatrang

khoquatrang Thành viên tập sự

theo mình thì cùng tùy thuộc vào việc con bạn đòi hỏi điều gì thôi.
    Nhưng với trẻ, có thể ta muốn có ý là tỏ thái độ cương quyết nhg cách thể hiện lại phải khéo léo và thật nhẹ nhàng, vì nếu quá cứng nhắc sẽ làm trẻ dễ sợ hãi và ăn sâu vào tiềm thức cái hình ảnh "hung dữ" của cha mẹ. Mình thì chưa bao giờ quá to tiếng với con cũng như với các cháu nhỏ, tuy rằng đôi khi tỏ ra khá nghiêm khắc để dạy cháu.
    Nhưng những đòi hỏi có thể chấp nhận được ở trẻ thì "xao lòng" đôi chút cũng tốt mà! trẻ con, bé nào cũng đáng yêu hết í!hihi
    *********Con gái mình thì cực kỳ bướng và dai như đỉa, cháu không có tính vòi cái này cái khác nhưng lại hay bắt mẹ phải làm những việc rất vô lý. Mặc dù tại lúc đó mình đã cố gắng giải thích nhưng cô nàng không nghe rồi vừa khóc vừa nói đi nói lại (nói liên tục) việc bé muốn mình muốn làm để gây sức ép với mình. Nói thật là nhiều lúc mình cũng muốn làm cho xong nhất là vào buổi sáng khi đã sắp muộn giờ làm và lúc cũng có OX ở nhà vì OX rất nóng tính (ông bảo không thể chịu đươc khi phải nghe giọng lèo nhèo nên nếu mình không sớm giải quyết thì thể nào bé cũng bị bố cho ăn roi, mà đánh rất đau nên mình xót con)
    www.trochoivui.com : hấp dẫn, vui nhộn……..
    www.raovat1000.com : thông tin mua bán , trao đổi…..

13. NoiThatTre

NoiThatTre Banned

hihi mình thấy tất cả những gì mọi người dành cho con mình tốt đẹp đều cần sự dứt khoát và thẳng thắn thì tất cả các bé đều sẽ tiến bbooj tốt và làm những gì tốt đẹp mà mọi người mong muốn

14. Eck_Thoi

Eck_Thoi Thành viên tập sự

Như bé Ếch nhà em cũng thế, trước cũng hay vòi cái này cái kia sau khi được bố mẹ giải thích thì không phải lúc nào cũng tùy tiện đòi hỏi nữa. Nhưng bây giờ cô nàng lại có chiêu khác, kiểu như nói bóng nói gió, hoặc nói kiểu như tha thiết có được cái đó dù không nói xin bố mẹ một cách trực tiếp, càng ngày cô nàng càng "quái chiêu" hơn.Hôm nay là Nôen rồi, em và OX đang định dành cho Ếch và Thối những niềm vui đầy ý nghĩa. Em chúc mọi người cùng gia đình và các bé luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.