Kinh nghiệm: Nấu bột cho trẻ ăn dặm thật đơn giản

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Nhim Nhim, 9/3/2013.

1. Me Nhim Nhim

Me Nhim Nhim Guest

Nhiều mẹ đi làm không có thời gian mà bữa nào cũng xay xay,nấu nấu cho bé nên có thể làm theo cách của em nhé:
    - Bé nhà e 7 tháng tuổi, 1 ngày ăn 3 bữa bột nên em xay thức ăn cho bé ăn trong 3 ngày lền.Thức ăn của bé em đựng trong hộp mà ngta hay bán caramen ý ah.hộp có nắp nên đảm bảo vệ sinh.
    * Phần chuẩn bị ạ
    - Các mẹ ra chợ mua 1 bịch hộp đựng cảramen. 1bịch gồm 50 cái có 50k thôi ạ. Rau xanh thì tùy các mẹ thích cho bé ăn rau gì thì mua.Thịt heo, gà,bò,tim .... gì thì tùy các mẹ và mua ít xương hom về để ninh lấy nước nấu bột cho bé nữa ah.
    * Phần thực hiện:
    - Xương sau khi ninh lấy nước các mẹ để nguôj rồi múc đầy nước vào từng hôp.Bé nhà em ăn 3 bữa bột 1ngay nên em ninh cho đủ 9 hộp nước xương.
    - Rau thì e mua súp lơ xanh,bí ngô và khoai tây để đổi bữa cho bé.Súp lơ thì các mẹ đun sôi nươc bỏ tí muối hạt vào trần qua cho đảm bảo sau đó cho vào máy xay xay nhuyễn rồi lại lọc lấy 3 hộp nước. Bí ngô và khoai tây thì các mẹ cho vào nồi ninh nhừ rồi lại cho vào máy xay xay nguyễn , sau đó lại lọc lấy 3 hộp nươc bí ngô và 3 hộp nước khoai tây.
    - Thịt gì thì cũng phải trần qua nươc sôi sau đó thái mỏng rồi cho vào máy say nhuyễn xong lại lọc lấy 9 hộp nước thịt.
    Sau khi đã có 9 hộp nước xương, 9 hộp nước thịt, 9 hộp nước rau thì các mẹ cho tất cả vào tủ lạnh ngăn đá. Mỗi bữa ăn các mẹ chỉ cần bỏ ra trước 3 hộp gồm nc rau, nc xương và nước thịt để tan đá rồi cho bột vào là nấu đc. Em thì thỉnh thoảng cũng quên bỏ ra trước nên đến bữa thì bỏ lên bếp đun nhỏ lửa cho tan đá rồi để nc nguội bớt sau đó cho bột vào nấu bình thường. Khi nấu các mẹ để nhỏ lửa, quấy đến khi bột sôi thì đậy vung để khoảng 10p sau đó cho thêm mắm,dầu ăn rồi tắt bếp là bé có thể măm đc rồi.
    P/s:
    Con nhà e mỗi bữa ăn 2 muỗng bôt đong bằng muỗng sữa similac nên 3 hôp thịt,rau và nc xương e đều đong đầy hộp. Khi nấu bột có độ sền sệt vừa, k quá đặc cũng k quá loãng. Tùy từng bé ăn lượng bột bao nhiêu mà các mẹ lọc ít nươc thịt đi nhé. Em thì nc xương và rau bao giờ cũng đầy hộp còn nc thịt có thể đong nửa hộp thôi cũng đc. ___________

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Nhim Nhim
    Đang tải...

2. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nấu bột cho trẻ ăn dặm thật đơn giản

mẹ nó k có thời gian ah mà đun say để sẵn vậy.theo mình say bữa nào đun ăn ngay bữa đấy tốt hơn

3. giadinhyeuthuong

giadinhyeuthuong Yêu hai bố con nhất

Đây là cách cho mẹ bận rộn. Còn nếu có thời gian thì xay bữa nào ăn bữa đấy là nhất rồi

4. Me Nhim Nhim

Me Nhim Nhim Guest

e say sống các thứ đến khi nào nấu thì mới đun chín mà các mẹ.làm gì có thời gian bữa nào ăn cũng xay để nấu ah.hihi

5. thucphuong123

thucphuong123 Thành viên chính thức

mẹ nó k có thời gian ah mà đun say để sẵn vậy.theo mình say bữa nào đun ăn ngay bữa đấy tốt hơn

6. trungthao99

trungthao99 Thành viên chính thức

7. photphet0204

photphet0204 Thành viên đạt chuẩn

oánh dấu học tập ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^