PDA

View Full Version : Hướng dẫn: Trời ơi con mình bé tí mà mê dùng internet

bongbaby.shop
03-09-2013, 05:49 PM
Buồn quá con mình mới 21 tháng mà mê dùng máy tính ipad, ăn cũng đòi chơi mấy cái đó mới ăn. Lo con hỏng mắt mà ko biết làm sao bây giờ. Suốt ngày cắm mặt vào xem mấy cái đó. Bố và bà thì chiều con. Các mẹ có cách nào hạn chế không ạ???

Diệu Thanh
03-09-2013, 06:33 PM
trẻ con đứa nào chẳng thế hả chị k sao đâu

jennyphuong
03-10-2013, 01:07 PM
cài chương trình diệt virus vô chặn bé lại

huongtciy
03-11-2013, 09:28 PM
bởi vì bố mẹ cứ mang nó ra để dụ con ăn nên nó quen đi chứ trẻ biết đâu mà dòi hả bạn

sieuthi_mevabe
03-11-2013, 10:46 PM
Nếu bạn cho phép con mình sử dụng các ứng dụng trên máy tính bảng hoặc điện thoại thông minh thì hãy lưu ý những điểm dưới đây:

- Hãy xem ứng dụng đó trước khi cho phép trẻ sử dụng để đảm bảo rằng nội dung phù hợp với độ tuổi của con.

Ví dụ như trẻ dưới 2 tuổi thì không nên sử dụng những ứng dụng dạy chữ, bà Truglio chia sẻ. Khi bạn xem xét ứng dụng, hãy nghĩ xem liệu con bạn có thể tương tác với nó một cách đúng đắn không. Nguyên nhân là do trẻ vẫn đang phát triển kỹ năng vận động cho nên hãy tránh những ứng dụng đòi hòi khả năng phối hợp quá cao khi sử dụng.

- Cùng sử dụng các ứng dụng với con.

Theo bà Truglio thì trẻ sẽ đạt được nhiều lợi ích từ việc sử dụng các ứng dụng hơn nếu cha mẹ chơi cùng. Việc trẻ nhỏ có thể nghe bạn nói và hỏi những câu hỏi mở khi cùng “khám phá” các ứng dụng này sẽ giúp các em phát triển kỹ năng ngôn ngữ.

- Cố gắng không khiến việc sử dụng những ứng dụng này trở thành một thói quen.

Ví dụ, không nên luôn cho phép con sử dụng iPad trên ôtô. Nếu việc sử dụng các ứng dụng này trở thành một thói quen thì sẽ rất khó bỏ.
nguồn: http://giadinh.vnexpress.net/tin-tuc/me-va-be/nuoi-day-tre/co-nen-cho-tre-nho-su-dung-ipad-2429295.html?utm_source=Box_right_top&utm_medium=link&utm_term=tracklink&utm_content=textlink&utm_campaign=Box_right_top

mẹ hợi
03-15-2013, 03:50 PM
Mình đã cai con mình dùng Ipad như thế này:

1. Tắt các chức năng kết nối Internet hoặc xóa các trò chơi bé thích để khi bé vào không mở được một hồi sẽ nản. Nếu bé cáu và bắt bố mẹ mở cho thì bạn giả vờ than: "ôi, nguy rồi cái Ipad này bị dính virut bị hỏng rồi" lúc đó bé sẽ hỏi bạn đủ câu là virut là sao? sao làm hỏng? bạn trả lời cho bé và đút cho bé ăn.
2. Khi bé đòi chơi Ipad, bạn hướng bé đến một trò chơi khác thú vị hơn. Bé nhà mình thích chơi Ipad và nghe mẹ kể những câu chuyện giật gân như nhau nên khi đòi IPad thì mình kể cho bé những câu chuyện đó, thế là bé quên.

Sau 1 tuần bé dần quên hết.

hihi :)

Merucon
03-15-2013, 03:56 PM
Con mình cũng mê máy tính, mê tivi, hình như là bệnh của thời hiện đại các mẹ ạ. Nguy hiểm quá.

hiendo79
03-15-2013, 03:59 PM
Con em mới có hơn 8 tháng tuổi mà cũng ham điện thoại, máy tính rùi nè. Thấy bố mẹ ngồi mày tính là cứ nhào vào, kêu khóc ầm ĩ. Bế vào ngồi gần mấy tính là im ngay.hix. Điện thoại đồ chơi thì ko thích, cứ thích vơ điện thoại thật cơ. Em cũng đang ko biết phải làm sao đây.hix

lienlephuong
03-15-2013, 04:03 PM
Bọn trẻ con giờ nghiện game điện thoại , ipad lắm !! mình ko cấm đc nh nên hạn chế nó đi thôi!

w.tieudungthongminh.vn[1]
03-15-2013, 05:36 PM
Cái này là do người lớn ngay từ đầu đã tạo thói quen cho trẻ thôi ạ. Anh/chị cũng nên chú ý vấn đề này ạ. Cái j quá cũng ko tốt đâu ạ.

mekemzai
03-15-2013, 05:40 PM
. Ui, con nhà mình cũng mê mẩn cái này, hic, khó cai phết đấy

nguoi_me_doc_than
03-19-2013, 09:52 AM
Mình thấy "phòng bệnh hơn chữa bệnh", nếu không muốn bé "nghiện" internet sớm thì mình không nên tạo điều kiện cho bé tiếp xuc với máy tính, ipad từ quá sớm. Nhiều khi chúng ta bận việc nên đưa cho con cái ipad để con chơi, đỡ phải canh nhưng mà lâu dần thành thói quen thì nguy hiểm thật đấy.

DauTay_Baby2011
03-19-2013, 02:44 PM
Bố mẹ nên tránh sử dụng máy mỗi khi có bé, đừng hình thành thói quen cho bé về đồ công nghẹ sớm như vậy, mình nghĩ ko tốt đâu các mẹ à.

bopyeu_90
03-19-2013, 03:12 PM
Nhà em cũng có thằng cháu nhỏ 7 tuổi, 1 đợt suốt ngày chơi mtinh với ip, cai đc giờ lại chuyển sang TV, về đến nhà là dán mắt vào phim hoạt hình.

Viet Nature Travel
03-19-2013, 03:25 PM
Buồn quá con mình mới 21 tháng mà mê dùng máy tính ipad, ăn cũng đòi chơi mấy cái đó mới ăn. Lo con hỏng mắt mà ko biết làm sao bây giờ. Suốt ngày cắm mặt vào xem mấy cái đó. Bố và bà thì chiều con. Các mẹ có cách nào hạn chế không ạ???

Haha, mẹ nó ơi, trẻ hư hay nên người là do người lớn.
Bố và bà chiều thì thôi rồi, hết, mẹ nó chả làm đc gì.
Chia buồn!

Ếch xanh
03-19-2013, 03:26 PM
Mình đã cai con mình dùng Ipad như thế này:

1. Tắt các chức năng kết nối Internet hoặc xóa các trò chơi bé thích để khi bé vào không mở được một hồi sẽ nản. Nếu bé cáu và bắt bố mẹ mở cho thì bạn giả vờ than: "ôi, nguy rồi cái Ipad này bị dính virut bị hỏng rồi" lúc đó bé sẽ hỏi bạn đủ câu là virut là sao? sao làm hỏng? bạn trả lời cho bé và đút cho bé ăn.
2. Khi bé đòi chơi Ipad, bạn hướng bé đến một trò chơi khác thú vị hơn. Bé nhà mình thích chơi Ipad và nghe mẹ kể những câu chuyện giật gân như nhau nên khi đòi IPad thì mình kể cho bé những câu chuyện đó, thế là bé quên.

Sau 1 tuần bé dần quên hết.

hihi :)
Ủng hộ pp của mẹ này!!!!!!!!!!!!!!!!!

mecuanhim'
03-19-2013, 03:27 PM
đúng bằng tháng thằng ku nhà mình, nhưng chỉ đến giờ ăn mới được cho xem nên chàng cũng quen rồi, lúc đầu khóc lóc vật vã đồi bằng được, bố sót ruột cho xem nhưng mình không, đến giờ 21 tháng tròn đấy, biết là đến giờ ăn mới được xem 15p thôi

anmyduthuynguyen
03-19-2013, 03:51 PM
hì trẻ con hiếu động và thích khám phá. thằng chúa em cũng thế cứ cho ăn là phải bật máy tính loạn lên mới ăn

Moroccanoil
03-19-2013, 04:21 PM
Thế nên lũ học sinh bây giờ đứa nào cũng cận từ bé hết cả :-s

BEPANDA
03-19-2013, 04:32 PM
Panda nhà mình cũng mê đồ công nghệ i xì vậy, nhưng được cái là dễ dụ.Mình mua cho nó rất nhiều đồ chơi, mỗi lần thấy nó ghiền là lôi đồ chơi khác ra, chơi cùng với nó , đánh lạc hướng nó, nên riết rồi nó cũng quen , không dám mè nheo kỳ kèo...

Learnenglishwithme
03-22-2013, 02:59 PM
Em quy định ngày chơi 2 tiếng rõ ràng chia làm nhiều lần trong ngày. Nếu không đồng ý thì ko được dùng. Mẹ nó cứ áp dụng, cách này đã có hiệu quả rồi nên em mới mách mẹ nó.

mecubi14
04-19-2013, 11:53 PM
trước con em cũng thế cứ cắm đầu vào điện tử giờ thì đỡ rồi e quy định giờ giấc được xem chơi mới được chơi,cho chau chơi với bạn bè cùng trang lứa cháu sẽ ko cắm đầu internet nữa ạ

hoangyenth
04-25-2013, 11:33 AM
Bài viết của bạn hay quá. Cảm ơn bạn

bongbaby.shop
05-05-2013, 04:43 PM
em cũng công nhận là do người lớn cả ý, bố nó về nhà là cắm đầu vaò ip ipad,nó quen rồi mà,

lananhklink
05-06-2013, 06:23 PM
Nhà mình mới đầu ép con ăn bằng cách chấp nhận cho nó dùng chơi ipad. Rồi mình nghĩ, đến người lớn còn ngồi ỳ ra hàng mấy giờ đồng hồ để chơi, vậy trách sao con trẻ.
Hai vợ chồng mình hục hoặc nhau cũng chỉ vì mấy cái đồ công nghệ ấy. Anh ấy đòi bán cái cũ, mua cái mới....
Cuối cùng, khi bán cái cũ đi thì mình bảo luôn: thôi từ từ đã, mua cái màn hình trước, cuối năm mình mua ipad mới sau chứ em thèm xem phim lắm...
Điều gì đã xảy ra, không có ipad thì thằng cu Jo nhà mình không chịu ăn, nhưng cũng chỉ 5-7 ngày sau thì nó cũng quen dần.
Qua sự việc của cá nhân nhà mình, mình nghĩ: Nếu kiên quyết với trẻ thì mọi sự chắc cũng ổn thôi.
Bạn có cao kiến gì không?

nhuphuongilthd1810
05-07-2013, 10:22 PM
chắc chỉ có cách dấu đi thôi mẹ nó ơi, ko thì sớm đeo kính mất

mephuongthuy
05-08-2013, 10:32 AM
Nhà mình cũng cãi nhau vì mình đòi bán quách cái ipad đi còn chồng thì không chịu
Con giai về tới nhà là cắm mặt vào cái ipad

mephuongthuy
05-08-2013, 10:34 AM
Em quy định ngày chơi 2 tiếng rõ ràng chia làm nhiều lần trong ngày. Nếu không đồng ý thì ko được dùng. Mẹ nó cứ áp dụng, cách này đã có hiệu quả rồi nên em mới mách mẹ nó.

Tớ sẽ về áp dụng chiêu này
Hiện đang áp dụng chiêu cứ đến bữa ăn, không ngồi vào bàn ăn mà chạy nhảy là NO TIVI, NO IPAD 1 ngày phạt.
Chiêu này đang rất ok và nếu vừa ăn vừa IPAD là NO TIVI + NO IPAD 1 NGÀY LUÔN
Khi ăn tớ vẫn cho con xem tivi. Cái này hơi khó điều chỉnh vì cả ông bà lẫn bố đều vừa ăn vừa xem

huyen91083
05-08-2013, 10:37 AM
Chị ơi, vấn đề này là chung của các nhà đấy, hàng xóm nhà em cũng thế, con không ở nhà thì thôi chứ cứ về là ngồi luôn vào máy tính. Còn con em cũng ham mê lắm, tại vì vào Internet cái gì nó cũng được xem, cần gì là có đó, Em triệt để luôn với cả 2 cháu " đứa nào sờ vào cái máy tính oánh luôn" vậy nên có lúc rỗi rãi muốn xem phải hỏi ý kiến mẹ thì mới được vào chơi, nếu mẹ nói KHÔNG là cũng phải thôi luôn. Phải quân phiệt triệt để chị ạ.

bra_1986
05-08-2013, 10:51 AM
tốt nhất là ko dùng ipad, chứ nhà có mà chúng nó ko nghịch mới là lạ, trẻ con bây giờ thông minh lắm

quagimagaichichit
05-08-2013, 10:51 AM
Con em cũng gần giống bé nhà mẹ nó, kiểu nghiện ipad, làm gì cũng đòi "pát pát". Nhưng mà cũng như chị sợ bé hỏng mắt mà lo bé chỉ thích cắm đầu vào máy mà ko hoạt động gì cả sinh tự kỷ í nên em cai, cất ipad đi, đòi khóc cả tối cũng ko cho. Bi h mẹ bảo phải ngoan rồi cho chơi 10 phút, hết 10p bảo bé trả mẹ ipad chơi trò khác, ngoan thì mai lại cho chơi. Trộm vía, bé cũng nghe theo :) Mẹ nó cũng cố phải cai cho bé, ko để bé dính lấy cái máy như thế đc.

vuabanhmy
05-10-2013, 09:14 AM
trẻ con mà, nên cho các con chơi những trò kích thích trí sáng tạo và logic mẹ nó ạ

viethuong1989
05-10-2013, 09:17 AM
em cũng sợ lắm ý, bé nhà em mê dùng internet dã man, ti vi nữa, rời mắt ra là lại chơi

mekhoithoi08
06-06-2013, 10:03 PM
hic con mình suốt ngày tv,điện tử phải cai dần thôi:(

cuonghuong86
06-06-2013, 10:07 PM
bây giờ em đến nàh ai cũng thấy trẻ ngồi chwoi mấy tính hết ý

thanhhungidi
06-06-2013, 10:10 PM
Theo nghiêm cứu mình xem dc trên tivi thi dung Ipad cũng kick thick khả năng phát triển lão bộ của trẻ đó mẹ, hay cho be chơi, nhưng chơi sao hợp lý nhé, chơi cai j mang tính chất tư duy mottj chút

me cua be bong
06-07-2013, 02:46 PM
mẹ nó phải cận thận, hạn chế cho cháu nó tiếp xúc quá sớm với internet nếu không sẽ rất là ảnh hưởng đến mắt của cháu. như con nhà chị gái em cũng thế, vì bố mẹ kinh doanh ở nhà lại không có thời gian trông con, ông bà ở quê đều bận cả, thấy cháu lớn 1 chút biết nghịch máy tính, thích chơi điện tử thế là cứ cho nó chơi suốt rồi bảo nó ngoan, giờ vào lớp 1 rồi mà 1 mắt cận, 1 mắt loạn thế mới khổ.

Vòng Bạc
06-07-2013, 04:05 PM
Như bé nhà chị mình cũng vậy, ipar mình ít dùng dùng còn khó khăn thế mà bé dùng nhanh và rất thành thạo. Cho bé tiếp xúc đúng cách lại là một cách giúp bé nhanh nhẹn hơn.

nana123hy
06-07-2013, 04:12 PM
bé nhà chị chắc sau này thành chuyên gia công nghệ ý ạ

ngocnguyen_cn
06-07-2013, 04:14 PM
Cháu em cũng ipad, iphone từ bé h dùng siêu hơn em ah!
Con em triển vọng cũng thế ko biết có bị cận ko các mẹ nhỉ

newstar_85
06-07-2013, 04:30 PM
Kiểu này dễ bị nghiện sớm :D

daohuong84
06-12-2013, 08:33 AM
Cháu nhà mình cũng thế, mới có 4 tuổi mà máy tính cứ thoăn thoắt à,sợ ghê..

quanghuyvietsland
06-12-2013, 10:17 AM
đúng rồi chị ạ bon nhỏ bây giò nó khôn lắm . Thằng cu nhà em cũng 4 tuôi thôi mà đánh đế chế thắng cả bố nó :)

Hương Chie
06-12-2013, 10:55 AM
bọn nhỏ bây giờ nhanh nhạy lắm, chỉ cần nhìn qua là học được ngay, vậy cũng là cái tốt, nhưng các mẹ phải quản lí chặt nữa nhé, nên cho bọn nhỏ làm quen với thể thao nhiều hơn, vận động sẽ giúp trẻ cứng cáp hơn, cao hơn, và cũng năng động hơn nữa, chứ suốt ngày dán mắt vào máy tính thì dễ sau này nghiện game thì =((

huynhthimyle
06-12-2013, 03:55 PM
Mẹ đừng buồn, trẻ con bi giờ nghiện internet lắm, con của mình cũng thế từ lúc một tuổi đã mê bé Xuân Mai rồi. Chỉ có một cách duy nhất là cho bé chơi những trò chơi khác, xếp hình, trốn tìm, nhưng trò chơi năng động . Mà ba mẹ và bà phải phối họp tốt cơ. Khích lệ bé mỗi lúc bé ăn giỏi nè. Mình có bí quyết nè, bạn muốn biết thì mình chia sẽ cho. Dt của mình 0918.872.792

ductran
06-14-2013, 04:45 PM
Trẻ con thích những cái mới lạ,lúc ăn bố mẹ cứ mang ra dụ cho bé ăn thì nó thích là đúng rồi,bây giờ chỉ còn cách nghiêm khắc với bé lúc nào cho dùng mới được dùng và ko cho bé vào thư mục game hoặc là cài những trò chơi bổ ích phù hợp trẻ nhỏ để bé vừa chơi.

Miss Tran
06-14-2013, 04:56 PM
Em thấy tình trạng này bây giờ phổ biến thật đấy. Nhưng trách trẻ con thì ít mà em nghĩ tại người lớn thì nhiều. Vì người lớn ko cho trẻ chơi ,dạy trẻ chơi ngay từ ban đầu, rồi cứ lúc nào trẻ ko thik, ko vừa ý cái gì ,là lại bảo cho bé chơi, cứ dần dần tạo thói quen xấu cho trẻ.
Em nghĩ mình nên dạy trẻ, tập cho trẻ các trò chơi bổ ích khác ,để tạo thói quen mới cho trẻ như: xếp chữ ,xếp hình , ghép hình, các trò chơi mang tính tư duy, logic, bắt trẻ vận động, sáng tạo, rồi dần dần trẻ sẽ ham và đam mê các trò chơi mới này hơn

thiet ke UD
06-14-2013, 04:58 PM
tạm thời thì bố mẹ nên cài chế độ gì để bé không thể mở máy được, đảm bả bé sẽ nản và từ bỏ thôi

nana196
06-14-2013, 04:59 PM
cháu nhà e cũng ham điện tử rùi xem phim lẫM CÁC MẸ Ạ

vinhanhpro
06-14-2013, 05:07 PM
Cũng tốt các mẹ ạ. Thời buổi công nghệ, sau này các cháu nó sẽ giỏi công nghệ :D

me.minhcute
06-16-2013, 11:35 AM
Con nhà em mới 32 tháng, suốt ngày đòi xem youtobe, thậm chí buồn ngủ ríp mắt rồi mà vẫn xem. Khổ nhất là cứ dán sát mắt vào màn hình, em sợ còn bị hỏng mắt nữa ạ

thuylinh96
06-24-2013, 03:16 PM
Bây giờ phát triển nhà nào cũng sẵn internet, lại hay vào nên các con tò mò đấy mà. Nên mình cũng nên hạn chế để con tháy mình dùng. Cũng không nên lôi ra để cho các con ăn hay kiểu treo giải thế :( Nếu có cho con chơi máy tính thì nên chủ động down sẵn 1 số game trí tuệ hoặc phim phù hợp với bé. Tránh tình trạng bé tự lên mạng mày mò lung tung vào những trang không hay.;)

nguyenmui37
06-27-2013, 09:12 AM
đặt mật khẩu xem chị. Mà chị phải cứng rắn, ko chơi là ko chơi. Dù thương mấy khi nó khóc cũng cứ kệ nó. Sẽ quen thôi chị à

quanduiaomayo313
06-27-2013, 10:28 AM
Quan điểm của mình chiều là hư, thế thôi, bây giờ còn bé còn trị được chứ để lớn rồi thì bất trị. Nói thì dễ nhưng làm lại là 1 vấn đề, chúc mẹ nó giải quyết ổn thỏa :)

annguyen3692
06-27-2013, 11:27 AM
cái đó cũng tốt, nhưng chia thời gian ra cho pe chơi, nếu bé không chịu ăn uống mà dòi chơi thì chị lợi dụng cái đó mà dụ pé ăn vd: mẹ con cùng chơi ai thua se ăn kơm, hay là ăn kơm xong mẹ cho con chơi cả ngày lun.:)

BinhMilan
06-30-2013, 09:37 PM
bé càng ham internet, bé càng thông minh chị à.

tranh thêu (http://www,phongcachnhadep.vn) | viêm mũi dị ứng (http://www.chuaviemmuidiung.com)

meyeuloncon321
06-30-2013, 09:43 PM
em cũng đang lo bé nhà em đây ạ trẻ con bây giờ đứa nào cũng sờ vào đt

Love Ninh Binh
06-30-2013, 09:48 PM
Tránh cho bé tiếp xúc quá nhiều vì sẽ ảnh hưởng tới sự phát triển cả về thể chất và tinh thần mẹ nó ạ! em nghĩ chị nên tránh cho bé tiếp xúc, cứ dấu đi 1 time bé ko nhìn thấy là không đòi nữa đâu :)

MeBeCuncon1
06-30-2013, 10:07 PM
Mình cũng đang điên đầu về cái vụ này , lo bé hỏng mắt quá các mẹ ạ

Nhoccuty
06-30-2013, 10:20 PM
thời đại công nghệ thông tin nên con trẻ tiếp xúc với đồ công nghệ sớm lắm, điều này chẳng lạ gì, quan trọng là các mom quản lý con mình như thế nào thôi :)

HoangThu_08
06-30-2013, 10:27 PM
Bây giờ tình trạng trẻ con nghiện internet đã đến mức báo động rồi ấy. Cháu mình nó mới lên lớp 1 mà ngày nào không được chơi mấy tiếng thì nó không chịu được.

má mì ^_^
07-02-2013, 09:27 AM
đến mình còn thik chơi huống hồ con của mình hả bạn ui ~!~

vanvunguyen
07-05-2013, 04:44 PM
Trẻ con hiếu động và ham học hỏi mà chị. Chả thế mà khối nhóc nghiện xem quảng cáo, xem hoạt hình, game ... từ lúc bé tí xíu. Và hậu quả là sớm phải đeo cái kính dày cộp.
Theo em thì ko nên chiều trẻ quá. Dạy cho trẻ ngay từ bé là ko nên xem nhiều hại mắt, trẻ có lúc bướng nhưng nịnh trẻ thì các bé nghe lời thôi mà, nhất là ba mẹ. Cháu nhà em từ bé đã ko cho xem nhiều nên giờ lúc nào cho xem, cho chơi mới được xem thôi.
Chúc các mẹ buôn bán đắt hàng, các cháu luôn ngoan ngoãn khỏe mạnh!

meocon0818
07-09-2013, 01:38 PM
Trẻ con hiếu động và ham học hỏi mà chị. Chả thế mà khối nhóc nghiện xem quảng cáo, xem hoạt hình, game ... từ lúc bé tí xíu. Và hậu quả là sớm phải đeo cái kính dày cộp.
Theo em thì ko nên chiều trẻ quá. Dạy cho trẻ ngay từ bé là ko nên xem nhiều hại mắt, trẻ có lúc bướng nhưng nịnh trẻ thì các bé nghe lời thôi mà, nhất là ba mẹ. Cháu nhà em từ bé đã ko cho xem nhiều nên giờ lúc nào cho xem, cho chơi mới được xem thôi.
Chúc các mẹ buôn bán đắt hàng, các cháu luôn ngoan ngoãn khỏe mạnh!

đồng ý vớ mẹ này .......................

mototaxiantin
07-09-2013, 02:00 PM
Không nên cho trẻ em tiếp xúc với internet sớm như vậy, không những ảnh hưởng tới mắt của trẻ mà còn tạo cho trẻ một thói quen xấu từ bé

zhangqiang
07-09-2013, 03:37 PM
em nghĩ chị nên mua 1 cái android tv box (http://zshop.vn/phu-kien-smart-tivi/) về cho bé chơi đi ,nó có tác dụng biến tivi thường thành smart tivi ,màn hình ti vi lớn có thể ngồi xa như vậy sẽ tốt hơn cho trẻ đấy ^^ chúc chị và bé luôn vui nha

tks

gaotamthaihn
07-09-2013, 03:42 PM
em thấy trẻ con thích chơi đồ điện tử lắm, mà thích ứng rất nhanh, mẹ nó đừng chiều theo kiểu cứ ăn cơm là phải cho chơi ip mới chịu như thế là tự mình tạo thói quen đó cho con, cứ khóa hoặc xóa nó đi co.n tự tìm mãi ko dc dần dần nó sẽ quen thôi ah

YURIMOON
07-09-2013, 03:56 PM

hị hị, nhà tớ cũng thế này, tranh nhau với anh khiếp lắm. mà mình thắc mắc, thấy người hàn Quốc ai cũng mắt trố chắc là do toàn xem tivi gần nhỉ.

cubu1989
07-09-2013, 04:01 PM
không tốt đâu chị ơi, haizzz bé quá mà đã mê rùi ạ cháu em ấy thế này mới hay nhé, nếu cho nó ăn mà ko mở hoạt hình cho nó xem là thôi đừng có hòng mà nó chịu ăn thành thói quen rùi giờ muốn sửa mà ko sửa được chị ạ bọn trẻ nó gớm lắm nhớ dai lắm

phuongdung1883
07-10-2013, 02:01 AM
thời đại công nghệ thông tin đúng là trẻ con bị nhiễm kinh thật, con em mới 4t mà ăn cơm toàn phải lăm lăm cái điện thoại mới chịu. Phải cai thôi

ducnguyen274
07-10-2013, 08:28 AM
hix c ơi đừng cho bé xem nhiều. cực cực hại mắt lun đó. em gái em xem nhiều h` mới lớp 2 mắt đã có dấu hiệu yếu rùi :(

daohienth
07-10-2013, 01:22 PM
Cháu e mới hơn 2t mà cầm đt chơi game nhoay nháy. Cứ thấy đt của gì là xà vào chơi game. Nhiều khi toàn phải tắt điện thoại bảo hết pin nó mới chịu buông đt

Mua thuy tinh
07-10-2013, 02:02 PM
Ngay từ đầu đã để trẻ chơi mấy đồ công nghệ thì về sau nó đòi kinh lắm nên hạn chế à

mevabeshop
07-15-2013, 03:21 PM
kể ra giờ nuôi 1 đứa bé cũng đau đầu nhỉ

truong_0943948588
07-20-2013, 10:30 PM
dùng nó làm công cụ để dỗ bé ăn cơm thoai ạ.
chứ cho sd ko nên,hại mắt và ảnh hưởng đến sau này!

vipkut31403
08-13-2013, 09:03 AM
cho cháu đi chơi công viên hay chơi các trò dành cho thiếu nhi thử xem

triệu dung nhi
08-21-2013, 11:20 AM
mình cũng nghĩ con bạn còn hơi nhỏ nên hạn chế cho con dùng thui bạn a

nhhth21291
08-23-2013, 12:38 PM
mới 21 tháng ư. tách ko cho dùng ngay.

batgioi
08-23-2013, 12:40 PM
bâyh trẻ con mê dùng máy tính, điện thoại và internet lắm. Như cu nhà m mới hơn 1 tuổi mà bố bật máy tính là đã nhăm nhăm chạy vào ngay cạnh bố, đúng là bâyh rèn bọn trẻ cũng khó thật

medodo1
09-18-2013, 11:22 AM
Con e nghiện xem hoạt hình trên youtobe, mới 3 tuổi sử dụng máy vi tính thành thạo mới chết e chứ!

giadinhcuatoi
09-18-2013, 11:45 PM
vấn đề này đúng là rất nan giải ,để các bé ham sớm quá thì rất nguy ....hic/

Tyxinhxinh
10-04-2013, 01:17 PM
mang ra dụ con h chở thành cài binh nghiện internet, nhớ đọc bài viết nên mới có thêm kinh nghiệm thank mọi người

donghoduyanhleduan
10-04-2013, 11:07 PM
đúng là cái gì cũng có 2 mặt của nó,du đuọc con ăn thì con lại ham vi tinh điện thoại quá sợ không tôt cho bé, nên cái gì cung có trừng mực thôi , không nên quá thì sẽ phản tác dụng các mẹ nhỉ, trẻ mỗi ngày một lớn mình môi ngày phải uốn nắn dàn từng ngày rùi bé sẽ hiểu thôi

dondonitt
10-05-2013, 12:03 AM
Cũng không sao đâu chị ak lo nhất là lớn rồi mà cứ ham mê điện tử thôi, Nhưng còn nhỏ cũng nên hạn chế dần dần chứ lớn lên mê quá thì khổ. Cách tốt nhất không cho nó nhìn thấy cái điện thoại nữa cứ bảo mất rồi là xong. cho nó nghịch đồ chơi khác...

chakra
10-09-2013, 09:08 PM
Trẻ con chỉ thừa kế lại những hành động của người lớn, do người lớn thích ipad, thích internet nên mới mua, mới xài, vì mua vì xài nên con cái chỉ thừa kế lại hành động đó. muốn nó không xài thì người lớn phải làm gương trước

bag121984
10-09-2013, 09:16 PM
Con em thích xem oto thôi ko có thì khỏi ăn cơm luôn hic.......................

Nhoccuty
10-09-2013, 09:29 PM
bé nhà mình cũng thích mê tv, thích nhìn hai chị lớn dùng internet đây. mà mình thấy trẻ con bây giờ tiếp xúc với đồ công nghệ sớm lắm, chỉ sợ không có thời gian quản thì con hư thôi, chứ nếu trong tầm kiểm soát thì mọi việc cũng ổn thôi :)

duonghongduy
10-11-2013, 09:01 AM
bạn nên hạn chế cho trẻ vì lạm dung quá nhiều sẽ không tốt cho sức khỏe và việc học tập của bé.

cửa cuốn (http://cuacuonhn.com/Cua-cuon-Ha-Noi.html) | sua cua cuon (http://cuacuonhn.com/Sua-cua-cuon-Ha-Noi.html)chuyên nghiệp, chất lượng

hoa_hong_cogai
10-11-2013, 10:20 AM
internet nhiều cái bổ ích cũng nhiều cái xấu lắm, chị nên quán triệt từ nhỏ, ngày giới hạn bao nhiêu thời gian thôi, nên hướng con lướt những trang web phù hợp lứa tuổi.

thanhmaximum
10-11-2013, 11:02 PM
Theo em thì nên hướng dẫn con vào giờ giấc cụ thể. Tránh cho con tiếp xúc nhiều với mấy thứ công nghệ đó. Dẫn con đi các khu giải trí thực tế ngoài trời như cung thiếu nhi... và tham gia các câu lạc bộ thiếu nhi ở đó. Nếu tài chính dồi dào có thể mua cho con một cây đàn để tập giải trí từ nhỏ. Biết đâu sau này con chị có thể trở thành một nhà soạn nhạc nổi tiếng, hoặc một tay piano đẳng cấp thế giới như Nguyễn Thái Sơn chẳng hạn...:)

thungnai
10-12-2013, 09:40 AM
Không nên để trẻ tiếp xúc với mấy cái thứ đồ công nghệ này vì không có lợi gì cả. Tốt nhất là chơi với các đồ chơi, đồ dùng truyền thông, tự nhiên. Trẻ con mà nhìn màn hình sớm hỏng hết mắt, hại SK.

ChungHuongLtd
10-13-2013, 10:09 AM
Tiếp xúc với thiết bị điện tử ít thì vẫn tốt hơn. Thay vì đó cố gắng tạo cho con những hoạt động ngoài trời. Mình nghĩ là phần nhiều các mẹ lười, chỉ muốn đặt con một chỗ cho nó tự chơi để được rảnh làm việc khác hoặc đang nghĩ là "bé nhà mình thông minh quá, có thể sử dụng ipad, smart phone thành thạo lắm" :|
Hãy để bé tiếp xúc với bên ngoài nhiều hơn!

mechipyeu
10-13-2013, 10:20 AM
Tiếp xúc với thiết bị điện tử ít thì vẫn tốt hơn. Thay vì đó cố gắng tạo cho con những hoạt động ngoài trời. Mình nghĩ là phần nhiều các mẹ lười, chỉ muốn đặt con một chỗ cho nó tự chơi để được rảnh làm việc khác hoặc đang nghĩ là "bé nhà mình thông minh quá, có thể sử dụng ipad, smart phone thành thạo lắm" :|
Hãy để bé tiếp xúc với bên ngoài nhiều hơn!
Mẹ nó nói đúng, phần đông bây giờ các bố mẹ ít có thời gian quan tâm đến các con, ít có thời gian đưa các con ra ngoài chơi, điều này đúng là ko tốt cho bé thật.

linhnhungnb
10-13-2013, 11:49 AM
trẻ con mê internet vì sao vì có hoạt hình mấy trò chơi đẹp mắt thôi chứ chẳng vì gì cả. nhưng mình hạn chế thôi, cho dùng nhiều thành nghiện từ game dễ lại mò sang game khó game nó hút kinh lắm

vi_vi2011
10-13-2013, 08:14 PM
hạn chế trẻ con tiếp xúc với công nghệ internet chứ k tụi trẻ hỏng mắt rui hạ sk.thậm trí tù duy tư tưởng của bọn trẻ k tốt chút nào

cunbabyshop275
10-13-2013, 09:17 PM
đúng đó ạ, các cái mạng trực tuyến là tuyệt đối hạn chế với tụi trẻ, vì trẻ học các cái đấy rất nhanh, bé nhà em em chỉ cho nghe Xuân Mai thôi, ngày chỉ cho xem 1h là nhiều rồi, mắt trẻ rất yếu lên nhìn nhiều vào màn hình máy tính rất dễ gây các bệnh về mắt lên phải hết sức hạn chế,

thungabnbg
10-15-2013, 02:29 PM
con nhà minh 3 t cũng nghiện xuân mai,đồ rê mí,bài hát tiếng anh,abc song,finger family,....ông xã tôi number one,gangnam style...
dạo trước cn nhật ở nhà cứ ngồi cả sáng,tối 2tiengs.đòi bằng đc
thấy con học đc bài hát ,và học cả tiếng anh trên đó
-nên mình kệ cho bé tự mở tự nghe
-nhưng cũng sợ hại mắt,rồi tự kỷ,...
dạo này cấm hẳn chỉ cho nghe thôi

Moon_8xhn
10-15-2013, 02:35 PM
Giờ bố mẹ dùng nhièu IP, Ipad, máy tính bảng, trẻ con nó tự mò mẫm ra nó chơi.
Thằng cháu em 3 tuổi mà nó dùng Ipad rất siêu, chém chuối lia lịa :)

oto2233
10-15-2013, 02:38 PM
kiểu nầy mẹ nó chiều con quá rồi. nó mê thế cho nó học it nhiều vào, giám sát thật tốt là được đấy.

Lưu Hương Hương
10-18-2013, 09:48 AM
cái này là từ đầu tạo thói quen cho bé,

quynhmai158
10-18-2013, 09:51 AM
hjxhjx, bé nhà e cũng thế :( từ hồi bé đã k nghiêm khắc r :((

nhocms
10-18-2013, 11:32 AM
ngay từ lúc nhỏ ba mẹ chiều vậy rồi lớn biết làm sao đc ạ, hjc, khó lắm, cái gì quá cũng ko tốt mà

lakeside_nd
10-18-2013, 11:06 PM
Mình cũng đồng ý là không nên cho trẻ tiếp xúc với máy tính hay điện thoại quá sớm
Não bé còn non nớt nên thấy hình ảnh mới lạ là thích liền à

sakura123
10-18-2013, 11:10 PM
Ôi còn bé vậy mà đã dùng ko tốt cho mắt bé đâu, hic hic chắc nhà mẹ nó cho tiếp xúc sớm và ko kiểm soát cách dùng đó! Mẹ nó phải mạnh tay ngay từ bây giờ đi, ko nên chiều theo bé, giờ còn bé còn uốn đc, lớn tý nữa là khó bảo lắm đó@

KhoaiMơ
10-19-2013, 01:45 AM
Trên Internet cs nhiều cái hay và lạ, chắc bé phát hiện ra nhiều cái hay ho. Từ từ tìm hiểu đã chứ đừng cấm đoán vội. Hạn chế và bảo vệ mắt là chính chị ạ

hatran.enviro
10-19-2013, 08:50 AM
con e cũng thế đấy, thik nghịch máy tính lắm mặc dù chưa biết gì hicccccc

thungabnbg
10-19-2013, 09:49 PM
Trên Internet cs nhiều cái hay và lạ, chắc bé phát hiện ra nhiều cái hay ho. Từ từ tìm hiểu đã chứ đừng cấm đoán vội. Hạn chế và bảo vệ mắt là chính chị ạ
hi đúng thế,trẻ con tò mò mà nhưng 1 ngày chỉ cho ngồi máy 1 h ,thôi
chính bé nhà mình mở bài hát ở đó và biết đọc tiếng anh,quả táo,quả bóng,con chó,..........chứ mình chỉ hỏi lại bé thôi có dậy be đâu

nttoan
10-19-2013, 09:54 PM
Bạn nên kiểm soát thời gian ngồi internet của bé. Không hậu quả sẽ khó lường đó!