PDA

View Full Version : Cần giúp: Nấu bột như thế nào?

Pages : [1] 2

Bean đẹp zai
11-24-2009, 05:05 PM
Bé Bean nhà em gần 5 tháng rồi nên em đã quyết định cho cu cậu ăn bột.Hôm nay vừa đi mua 1 cân bột Thành râu về,nhưng đang loay hoay chả biết nấu như thế nào?cho ăn ra sao?Các mẹ tư vấn giúp em cách nấu bột với,công thức thế nào?mới cho ăn thì nên ăn mấy bữa ngọt?mấy bữa mặn?cho vào bột rau củ quả,thịt cá,gia vị ra sao???gấp gấp lắm rồi...các mẹ giúp em với!Em đoảng quá!:(:(:(

Bean đẹp zai
11-25-2009, 11:42 AM
ko ai giúp em ạ?hấc hấc hấc...

Bean đẹp zai
11-25-2009, 01:37 PM
up......................các mẹ vào tư vấn giúp em với!!!!

Bancuabe
11-25-2009, 02:02 PM
up......................các mẹ vào tư vấn giúp em với!!!!

Mình tư vấn cho bạn rồi đó! :D

dovinh
11-25-2009, 02:07 PM
mình không biết nấu bột thành râu thế nào. Mình toàn tự máy bột cho con, dùng gạo tẻ ngon cho thêm chút gạo nếp, hạt sen. con nhà mình hồi mới ăn bột mình xay rau và thịt (xay nhỏ ăn cả bã), sau đó hòa bột rồi đun khoảng 6 phút là chín thôi. Tắt bếp cho dầu ăn, nước mắm (nhưng nhớ cho nhạt thôi).

MebeThuan
11-25-2009, 02:11 PM
Bột bạn phải cho vào nước lanh khuấy tan rồi mới đun lên bếp nhé
Nhớ là phải khuấy đũa liên tục kẻo bột vón. Nếu mới tập cho con ăn dặm. bạn có thể nấu bột sánh 1 tí rồi pha sữa công thức đổ vào thành món bột ngọt cho con. Hoặc bạn có thể ninh cà rốt, bí đỏ xay lấy nước hòa bột...

MebeThuan
11-25-2009, 02:25 PM
à, tầm này con bạn chưa quen ăn bột đặc đâu nên bạn phải nấu loãng 1 tí, mình cũng chẳng nhớ cônng thức nữa, nhưng hôi trước mình cứ cho 1 thìa bột, rồi cho ít nươc vào hòa tan đã, bắc lên bếp bột sôi thì chế nước sôi thêm cho phù hợp. Hồi đó bé nhà mình khoái nhất món bột với cà rốt và bí đỏ (mình ninh cà rốt hoặc bí đỏ lên. rồi xay nhuyễn thành nước , lấy nước đó nấu bột cho con). Con 7 tháng tớ mới cho ăn thịt nạc (xay cả cái lẫn nước)

tommy-nguyen
11-25-2009, 03:50 PM
Bé Bean nhà em gần 5 tháng rồi nên em đã quyết định cho cu cậu ăn bột.Hôm nay vừa đi mua 1 cân bột Thành râu về,nhưng đang loay hoay chả biết nấu như thế nào?cho ăn ra sao?Các mẹ tư vấn giúp em cách nấu bột với,công thức thế nào?mới cho ăn thì nên ăn mấy bữa ngọt?mấy bữa mặn?cho vào bột rau củ quả,thịt cá,gia vị ra sao???gấp gấp lắm rồi...các mẹ giúp em với!Em đoảng quá!:(:(:(

Mình cũng ko nhớ rõ lắm nhung cũng xin chia sẻ 1 chút. Nguyên tắc ăn dặm ăn ít một (đề phòng bé bị dị ứng loại thức ăn nào đó), ăn từ loãng đến đặc dần, từ ngọt đến mặn . Bé Bean mới 5 tháng theo mình bạn cho ăn thử 1 bữa bột ngọt thôi, có thể là hoa quả xay,.. trước đây tommy nhà mình ăn 1 bữa bột sữa thôi. Mình nấu như sau: hòa bột với nước nguội sau đó cho lên bếp đun sôi, rồi cho rau hoặc củ, quả xay hoặc băm nhuyễn vào nấu chín, tắt bếp thì cho sữa bột công thức của con vào ngoáy đều nếm vừa rồi cho thìa dầu oliu vào. ok. he...he ko biết có mẹ nào làm như mình ko nhưng trộm vía tommy nhà mình chén ngon lành. Hôm thì carot, hôm thì khoai tây, bí ngô, rau cải ... Mẹ Bean cứ thử xem nhé! Chúc mẹ nó thành công rực rỡ! :p

bobop_meoc
11-25-2009, 03:57 PM

Hi mẹ Bean, em đi học bs dinh dưỡng dạy cách nấu bột như sau, mẹ nó tham khảo nhé.
Ấy nhưn mà bs bảo 6 tháng mới nên cho ăn dặm

Tháng thứ 7: Bột 5% - 1bữa/ngày – 9h -10h sáng

• 2 tuần đầu : ½ bát con bột = 100ml bột

Chuẩn bị:
- ½ bát con nước
- 5 gr bột khô = 1 thìa cà phê gạt miệng
- 7-15 gr thịt nạc xay tươi = ½ thìa cà phê lùm
- ½ thìa lá nước rau xay tươi

Cách làm:

Cho nước vào xoong, cho bột vào khuấy tan, cho thịt vào khuấy đều, loại bỏ phần thịt xơ vón cục, đun chín đun chín trong khoảng 10 phút. Cho ½ thìa lá nước rau vào đun chín, cho tiếp ¼ thìa cà phê nước mắm ngon, tắt bếp, cho ½ thìa cà phê dầu ăn (dầu mè, dầu olive, dầu gấc)
Đổ ra bát, để vừa đủ độ ấm.

• 3 tuần tiếp theo: 1 bát con bột = 200 ml bột

Chuẩn bị:

- 1 bát con nước
- 10 gr bột khô = 2 thìa cà phê gạt miệng
- 15-20 gr thịt nạc xay tươi = 1 thìa cà phê lùm
- 1 thìa lá nước rau xay tươi

Cách làm:

Cho nước vào xoong, cho bột vào khuấy tan, cho thịt vào khuấy đều, loại bỏ phần thịt xơ vón cục, đun chín trong khoảng 15-20 phút. Cho 1 thìa lá nước rau xay tươi, ½ thìa cà phê nước mắm, đun chín, tắt bếp, cho 1 thìa cà phê dầu ăn.
Đổ ra bát, để vừa đủ độ ấm.

• Có thể thay thịt lợn bằng thịt gà, thịt bò, trứng gà (chỉ lấy ½ lòng đỏ)
(Nếu nấu bột trứng, phải đun chín bột mới cho trứng vào quấy đều tay)
• Khi đã ăn thuần thục bột mới cho ăn cá, tôm
• Rau xanh các loại như rau ngót, rau muống, rau mồng tơi, rau dền...

Tháng thứ 8: Bột 10% - 3bữa/ngày – 9h sáng, 3h chiều, 7h tối

Chuẩn bị:

- 1 bát con nước
- 20 gr bột khô = 4 thìa cà phê gạt miệng
- 25-30 gr thịt nạc xay tươi = 1 thìa lá lùm
- 1-1,5 thìa lá rau xay tươi cả nước lẫn cái

Cách làm:

Cho nước vào xoong, cho bột vào khuấy tan, cho thịt vào khuấy đều, loại bỏ phần thịt xơ vón cục, đun chín trong khoảng 20 phút. Cho nước rau xay tươi, 1 thìa cà phê nước mắm, đun chín, tắt bếp, cho 1 thìa cà phê dầu ăn. Đổ ra bát, để vừa đủ độ ấm.

• Đối với cá:
Gỡ lấy thịt, xay nhỏ và lấy lượng như thịt
• Đối với tôm:
Lấy khoảng 4 con to bằng ngón tay trỏ, bóc vỏ, xay nhuyễn, có thể xào qua dầu cho đỡ mùi tanh và lấy lượng như thịt.

- Chia đều cho các bữa, đa dạng các loại thịt, cá, tôm...
- Không xay thịt đã đun chín cho vào bột vì sẽ khiến trẻ khó tiêu, đầy bụng.
- Không xay rau đã chín cho vào bột vì rau đó đã hết vitamin.
- Không cần cho các loại ý dĩ, đậu xanh, hạt sen... vào bột gạo vì sẽ gây khó tiêu cho trẻ.
- 9-10 tháng trở lên: Thịt không xay nhuyễn mà phải băm nhỏ hoặc xay nhỏ, rau thái nhỏ
- 12 tháng trở lên: Cho ăn cháo
- Thức ăn xay to dần để cho trẻ tập nhai

Mẹ nó tham khảo nhé

mebepooh
11-25-2009, 08:20 PM
Mẹ Bin cho con ăn dặm bột ngọt trước đi. Bé dang tập ăn nên ăn ít thì nấu làm gì. Bạn mua bột Nestly, Ridielac có nhiều mùi vị nhưng chọn loại 6 tháng như là bột gạo+sữa, bột lứt+sữa là những thứ dễ ăn nhất. Bạn có thể nấu bí đỏ, cà rốt tán nhuyễn như bột trộn sữa mẹ hay sữa CT cho bé ăn. Từ từ bé ăn quen rồi chuyển sang bột mặn. Ăn bột mặn rồi thì sang cháo...
Nguyên tắc là ăn lỏng tới đặc, từ ít tới nhiều. Mới tập ăn thì cho ăn vài muỗng cà phê lỏng rồi từ từ tăng dần lên và độ đặc từ từ.

Bean đẹp zai
11-26-2009, 09:12 AM
hôm qua thì mình nấu thế này:1 muỗng bột + 1 thìa cà phê rau muống xay nhuyễn + 2 thìa đường + 2 muôi nước.thấy cu cậu ăn ngon lành.nhưng thấy có mẹ bảo ăn bột ngọt ko cho rau???????nhưng vừa đọc thì thấy mẹ tommy_nguyen lại bảo xay cả rau củ..+ sữa bột cho vào bột...chả hiểu gì hết ý!

MebeThuan
11-26-2009, 09:23 AM
hôm qua thì mình nấu thế này:1 muỗng bột + 1 thìa cà phê rau muống xay nhuyễn + 2 thìa đường + 2 muôi nước.thấy cu cậu ăn ngon lành.nhưng thấy có mẹ bảo ăn bột ngọt ko cho rau???????nhưng vừa đọc thì thấy mẹ tommy_nguyen lại bảo xay cả rau củ..+ sữa bột cho vào bột...chả hiểu gì hết ý!

Oái. Mẹ nó cho con ăn đương sớm thế? Theo tớ mẹ nó nên thay đường bằng sữa công thức của con (nếu là sữa thì mẹ nó pha đặc 1 tí rồi trộn vào bột ý). Tớ chỉ cho con ăn đường gluco (bất đắc dĩ mới cho vào khi nước cam của con chua quá thôi, mà con 1 tuổi tớ mới cho ăn đường...)

hotcake
11-26-2009, 09:38 AM
Bột thành râu hay xay lung tung các loại hạt, đậu, có lẽ có bé quen nhưng vxét về khoa học thì hệ tiêu hóa non nớt của bé chưa thể thích nghi ngay với loại bột quá nhiều loại mix như thế, dễ làm bé khó tiêu hóa, bé nào nặng thì hệ tiêu hóa bị rối loạn, hơn nữa máy móc họ xay chả biết sạch bẩn thể nào nữa.
CHo bé ăn dặm thì ăn bột ngọt trước, vì nếu cho ăn bột mặn hệ tiêu hóa ko tiêu thụ đc, bé chẳng lớn nổi mà lại còn nhanh bỏ sữa, bé nhà bạn 4 tháng 8,5 kg là bụ bẫm quá còn gì (trộm vía bé), bé hấp thụ sữa tốt thì cứ duy trì chủ yếu là sữa cho bé,
Bản thân mình cũng đang nuôi bé 5 tháng, (bé thứ 2) thì rút kinh nghiệm ko cho ăn bột mặn ngay, ko nêm mắm muối vào bột, 7-8 tháng mới cho (khi đó ăn thịt cá,trứng..), mình dùng bột ăn liền của Heinz, Arywa, gerber, trộn với các loại củ quả tươi, hấp chín xay nhuỹen, ban đầu thì qua rây nữa, bé ăn rất tốt, tiêu hóa tốt, ko khóc khi ăn và đặc biệt ko bỏ sữa, số lượng sữa gần như hồi chưa ăn bột. trung bình khoảng 900ml ngày.
Bé nhà mình thì ko thích cháo trắng xay nhuyễn mặc dù vẫn trộn với các loại củ quả/ có lẽ vì vị ko thơm bằng bột ăn liền.
Mà theo mình (đi làm) bận rộn nên sủ dụng bọt ăn liên + củ quả, trái cây tươi trộn là nhanh nhất, tiện lợi mà đảm bảo dinh dưỡng cho bé,
Chứ bạn quấy bột sống rất lâu, mà mình đọc đâu đó bột sống quấy phải lâu mới chín và giúp bé hấp thụ đc, nhưng bột sống quấy có lâu đc bao giờ.
Với nữa là điều quan trọng nhất là làm sao bé ăn dặm mà ko bỏ sữa, đó là điều cốt yếu nhất.
Điều nữa là ko nêm muối mắm vì bé biết thế nào là mặn với nhạt đâu, bạn cứ thử mà xem, chỉ cần khác sữa, thơm thơm là bé ăn thun thút, nếu bạn cho ăn mặn vừa hại thận mà bé chán sữa nhanh vì nhạt quá (ăn mặn quen, biết rồi mà).
Khi mới cho ăn dặm thì ăn ít thôi, cỡ 50-70ml, sau bé ăn đc thì tăng dần, tối đa 120-150ml thôi vì sau khi ăn bé có thể thêm 1 bình sữa 100ml nữa là chuyện binh thường, hơn nữa với lượng như thế bé ko chán ăn, ăn chỉ trong vòng 5-10mins/bát bột. CHứ nếu cho ăn 200ml, bạn đong ra mà xem bằng bát ăn cơm loại to của người lớn, ăn rất lâu, nhanh chán, nhanh nguội, bé sẽ khóc là cái chắc với bát bột bự đó, hì, mà bữa nào cũng khóc sẽ làm bé sợ ăn bột, dẫn đến lười ăn sau này,
Ah, khi bé ăn, lúc nào thấy bé chán là thôi, kể cả còn vài ba thìa cũng thôi, đừng ép quá,
Đôi dòng tham khảo

Dobichip
11-26-2009, 09:53 AM
Mình cũng ko nhớ rõ lắm nhung cũng xin chia sẻ 1 chút. Nguyên tắc ăn dặm ăn ít một (đề phòng bé bị dị ứng loại thức ăn nào đó), ăn từ loãng đến đặc dần, từ ngọt đến mặn . Bé Bean mới 5 tháng theo mình bạn cho ăn thử 1 bữa bột ngọt thôi, có thể là hoa quả xay,.. trước đây tommy nhà mình ăn 1 bữa bột sữa thôi. Mình nấu như sau: hòa bột với nước nguội sau đó cho lên bếp đun sôi, rồi cho rau hoặc củ, quả xay hoặc băm nhuyễn vào nấu chín, tắt bếp thì cho sữa bột công thức của con vào ngoáy đều nếm vừa rồi cho thìa dầu oliu vào. ok. he...he ko biết có mẹ nào làm như mình ko nhưng trộm vía tommy nhà mình chén ngon lành. Hôm thì carot, hôm thì khoai tây, bí ngô, rau cải ... Mẹ Bean cứ thử xem nhé! Chúc mẹ nó thành công rực rỡ! :p
Mẹ nó ơi cho em hỏi bé nhà em 5m rùi, em đang cho ăn bột hipp nhưng ko biết loại bột này ngoài pha với sữa công thức có thể kèm với các loại rau củ hay ko, và có đc nấu sôi hay chỉ pha nước ấm

bong_yeu
11-26-2009, 09:54 AM
Bột thành râu hay xay lung tung các loại hạt, đậu, có lẽ có bé quen nhưng vxét về khoa học thì hệ tiêu hóa non nớt của bé chưa thể thích nghi ngay với loại bột quá nhiều loại mix như thế, dễ làm bé khó tiêu hóa, bé nào nặng thì hệ tiêu hóa bị rối loạn, hơn nữa máy móc họ xay chả biết sạch bẩn thể nào nữa.
CHo bé ăn dặm thì ăn bột ngọt trước, vì nếu cho ăn bột mặn hệ tiêu hóa ko tiêu thụ đc, bé chẳng lớn nổi mà lại còn nhanh bỏ sữa, bé nhà bạn 4 tháng 8,5 kg là bụ bẫm quá còn gì (trộm vía bé), bé hấp thụ sữa tốt thì cứ duy trì chủ yếu là sữa cho bé,
Bản thân mình cũng đang nuôi bé 5 tháng, (bé thứ 2) thì rút kinh nghiệm ko cho ăn bột mặn ngay, ko nêm mắm muối vào bột, 7-8 tháng mới cho (khi đó ăn thịt cá,trứng..), mình dùng bột ăn liền của Heinz, Arywa, gerber, trộn với các loại củ quả tươi, hấp chín xay nhuỹen, ban đầu thì qua rây nữa, bé ăn rất tốt, tiêu hóa tốt, ko khóc khi ăn và đặc biệt ko bỏ sữa, số lượng sữa gần như hồi chưa ăn bột. trung bình khoảng 900ml ngày.
Bé nhà mình thì ko thích cháo trắng xay nhuyễn mặc dù vẫn trộn với các loại củ quả/ có lẽ vì vị ko thơm bằng bột ăn liền.
Mà theo mình (đi làm) bận rộn nên sủ dụng bọt ăn liên + củ quả, trái cây tươi trộn là nhanh nhất, tiện lợi mà đảm bảo dinh dưỡng cho bé,
Chứ bạn quấy bột sống rất lâu, mà mình đọc đâu đó bột sống quấy phải lâu mới chín và giúp bé hấp thụ đc, nhưng bột sống quấy có lâu đc bao giờ.
Với nữa là điều quan trọng nhất là làm sao bé ăn dặm mà ko bỏ sữa, đó là điều cốt yếu nhất.
Điều nữa là ko nêm muối mắm vì bé biết thế nào là mặn với nhạt đâu, bạn cứ thử mà xem, chỉ cần khác sữa, thơm thơm là bé ăn thun thút, nếu bạn cho ăn mặn vừa hại thận mà bé chán sữa nhanh vì nhạt quá (ăn mặn quen, biết rồi mà).
Khi mới cho ăn dặm thì ăn ít thôi, cỡ 50-70ml, sau bé ăn đc thì tăng dần, tối đa 120-150ml thôi vì sau khi ăn bé có thể thêm 1 bình sữa 100ml nữa là chuyện binh thường, hơn nữa với lượng như thế bé ko chán ăn, ăn chỉ trong vòng 5-10mins/bát bột. CHứ nếu cho ăn 200ml, bạn đong ra mà xem bằng bát ăn cơm loại to của người lớn, ăn rất lâu, nhanh chán, nhanh nguội, bé sẽ khóc là cái chắc với bát bột bự đó, hì, mà bữa nào cũng khóc sẽ làm bé sợ ăn bột, dẫn đến lười ăn sau này,
Ah, khi bé ăn, lúc nào thấy bé chán là thôi, kể cả còn vài ba thìa cũng thôi, đừng ép quá,
Đôi dòng tham khảo

chị này kinh nghiệm quá, em phải học tập mới được :)

Dobichip
11-26-2009, 09:56 AM
Đôi dòng tham khảo

Mẹ nó ơi, mình dùng bột Hipp vậy mình ray củ luộc nhừ rồi trộn với bột pha sẵn vẫn đc chứ, mẹ nó bày mình cụ thể đc không, mình cứ cho trôn với sữa công thức thui đơn địu quá, giúp mình với

MebeThuan
11-26-2009, 09:59 AM
Mẹ nó ơi, mình dùng bột Hipp vậy mình ray củ luộc nhừ rồi trộn với bột pha sẵn vẫn đc chứ, mẹ nó bày mình cụ thể đc không, mình cứ cho trôn với sữa công thức thui đơn địu quá, giúp mình với

Khi tập cho con ăn dặm tớ cũng dùng bột HIPP. Bản thân bột HIPP nó cũng bổ sung sữa và rau củ quả rùi, nhưng để đổi bữa cho con , t.thoảng tớ xay hoặc ép ít nước cà rốt rùi ninh lên lấy nước pha bột cho con, hoặc ninh tí bí đỏ rồi xay cả nước cả cái nhừ tử lên.... rùi ninh lấy nước pha bột thêm.

Dobichip
11-26-2009, 10:07 AM
Khi tập cho con ăn dặm tớ cũng dùng bột HIPP. Bản thân bột HIPP nó cũng bổ sung sữa và rau củ quả rùi, nhưng để đổi bữa cho con , t.thoảng tớ xay hoặc ép ít nước cà rốt rùi ninh lên lấy nước pha bột cho con, hoặc ninh tí bí đỏ rồi xay cả nước cả cái nhừ tử lên.... rùi ninh lấy nước pha bột thêm.

Mình mới tham gia diễn đàn này cảm ơn mẹ nó nhé, mình thấy ngta ninh nước chân gà, mẹ nó ơi khi nào ninh nước đó pha bột đc, rùi khi nào pha bột bỏ dầu ăn đc, lăn tăn hết sức

MebeThuan
11-26-2009, 10:19 AM
Mình mới tham gia diễn đàn này cảm ơn mẹ nó nhé, mình thấy ngta ninh nước chân gà, mẹ nó ơi khi nào ninh nước đó pha bột đc, rùi khi nào pha bột bỏ dầu ăn đc, lăn tăn hết sức

Bé nhà tớ thì sang tháng thứ 7 mới ăn dặm (tròn 6 tháng), tháng đầu mình cho con ăn bột HiPP và rau củ như trên (bột Hipp thì bạn k cần cho dầu ăn, chỉ khi nào bột nấu thì mới cho vào thui). tròn 7 tháng mình bắt đầu nấu bột cho con, lúc đó thỉnh thoảng mình cũng ninh nước chân gà để nấu bột (nếu là nước chân gà thì k cần cho dầu ăn nữa đâu), còn bình thường thì mình ninh thịt nạc rồi xay cả nươc cả cái để nấu bọt cho con, lúc bột chín cho tí dầu oliu vào trộn đều lên (có thể thay bằng dầu gấc, dầu cá hồi, hoặc mỡ gà). Bạn ơi nếu có ninh thì thỉnh thoảng ninh nước chân gà thôi, hạn chế k ninh xương lấy nước nấu bột cho con đâu nhé, vì nh chất béo quá bé k hấp thụ được đâu. Tốt nhất là cho con ăn thịt nạc xay cả nước cả cái.

hotcake
11-26-2009, 10:38 AM
DÙng bột ăn liền mình dùng của Heinz, Arywa, Geger, trong đó Heinz thơm nhất, dùng loại đơn ko mix chẳng hạn như bột gạo, ngũ cốc,bột lúa mạch, đại mạch, nếu có mix thì mix thêm 1 loại chẳng hạn đại mạch + táo, bột thì pha nước ấm (50độ) như pha sữa (ấm hơn chút), cho bột từ từ vào, khấy nhuyễn khi đạt độ đặc hơn lý, mới tập thì đặc vừa phải sau tăng dần lên.
QUả (táo, lê, dưa vàng, chuối), Củ (khoai tây, lang, củ cải trắng, bí đỏ, carrot, bí xanh) mình hấp chín (10mins - táo lê, dưa vàng) chuối, đu đủ thì miễn hấp, nếu ko hấp thì cho nước trực tiếp (sấp sấp mặt ko nhiều nc quá mất hết vitamin).
Cho máy xay sinh tố, có máy cầm tay thì tiện hơn, riêng khoai lang, bí đỏ, khoai tây thì nghiền, vì cho vào máy xay nó bết khiếp lắm, lúc đầu cho rây mắt bé, sau chuỷen rây mắt to, mình hay đông lạnh, tức là rây xong thì cho vào khay làm đá loại có nắp (mua ở fivimart, intimex) khi thành đá cho vào túi zipper (túi nilon có khóa nhựa) dùng trong 1 tuần, (thường thứ 7, cn làm), riêng bí đó ăn trong ngày ko cho ngăn đá, (vừa mới đọc ở web mẹ và bé cho ngăn đá bí đỏ đổi sang màu nâu ko tót cho bé (mặc dù trc đó vừa làm, cho ăn thì ko sao nhưng biết rồi, ko dám nữa, nhỡ đâu, tuy nhiên theo các báo của nước ngoài ko thấy có vụ khuyến cáo này)
mỗi bữa lấy 2 viên (các loại hoặc đơn loại) cho vào bát trên bọc giấy bạc đun cách thủy 5mins cho tan đông (có thể tan đông = lò vi sóng nhưng tớ ko thích), pha bột với nước ấm rồi trộn với củ quả kia.
Riêng lê, bí xanh thì hơi nhiều nước nên khi pha bột giảm bớt lượng nuwocs ấm khi pha, cho bột đặc hơn khi trộn là vừa.
Khi trộn với hoa quả mùi thơm lắm,
Nhưng khoai lang và khoai tây thì nhiều nước hơn vì mấy loại nay đặc lắm.
Nếu trộn với bột ngũ cốc thì mùi ko thơm lắm nên thêm sữa ct bé đang ăn vào cho thơm hơn.
Àh có bé thích ăn dặm đồ hộp trái cây, củ quả đó, nếu đi xa mà con ăn đc thì tiện lợi, tuy nhiên hơi đắt thường 1 bữa hết cỡ 40K. và mùi vị ko thơm ngon bằng mình tự làm nên một số bé ko thích, tớ chưa thử cho con tớ nhưng cháu tớ thì nó ẹo luôn, hi
Đang tính cho ăn rau lá xanh mà ngại quá đi, chả lẽ chờ khi ăn mặn mới cho ăn, vì ngại rau ngoài chợ ko đảm bảo vệ sinh mặc dù cả nhà cháu vẫn ăn, và sợ ngái con ghét, tớ ghét nhất là mất công làm rồi con ko ăn, stress lắm,

tommy-nguyen
11-26-2009, 10:58 AM
Mẹ nó ơi cho em hỏi bé nhà em 5m rùi, em đang cho ăn bột hipp nhưng ko biết loại bột này ngoài pha với sữa công thức có thể kèm với các loại rau củ hay ko, và có đc nấu sôi hay chỉ pha nước ấm

Trước đây mình cũng cho Tommy nhà mình ăn bột ăn liền (chỉ 1 bữa sớm thôi vì ngại dậy chuẩn bị) nhưng chỉ trộn với sữa thôi chứ chưa cho ăn kèm với gì cả. Mình ko biết bột HIPP có nhiều loại ko nhưng bột của Nestlé có nhiều loại có kèm hoa quả mà như vậy mình đâu cần phải cho thêm rau củ gì nữa nhỉ. Mà những loại bột ăn liền này cũng giống như sữa công thức mình chỉ pha với nước ấm khoảng 40 độ thôi, ko nên pha nước sôi đâu mẹ nó nhé! Thời kỳ ăn dặm này tương đối vất vả các mẹ có con trong giai đoạn này cố gắng lên nhé! :D

hotcake
11-26-2009, 11:08 AM
Thực ra tớ thích dùng bột đơn vị vì mình có thể chủ động thay đổi mùi vị chủng loại qua cách trộn với các loại củ quả tươi mình tự làm, nều mua bột ăn liên đã trộn thì đương nhien là chẳng sao nhưng mới tập bé ăn ít, hộp bột mở ra phải cỡ gần 1tháng mới hết, 1 tháng mà ăn 1 laọi thì bé nhanh chán lắm, mặc dù mới tập ăn bé phải tập mỗi vị 2-3 ngày để xem tiêu hóa thế nào mới chuyển. Mà mua các loại rồi mở hàng loạt sẽ lãng phí vì mở xong sau 1 tháng phải bỏ ko nên dùng nữa mà 1 hộp 1 tháng bé đã chưa ăn hết mà. Trong khi đó rau củ tươi mình làm thì sơ sơ các loại tớ kể trên đã gần 10 loại, tha hồ thay đổi, theo tớ thích hơn.
Nếu ngại các mẹ thử cho ăn đồ hộp cũng của Heinz, Hipp xem sao, tiện lợi lại ko lo bé chán vì mỗi hộp = 1 bữa, mỗi tội tớ ngại vì có chất bảo quản và đắt nữa, mùi vị lại ko thơm = mình tự trộn,m tuy nhiên về độ dinh dưỡng có khi hơn đấy vì rau củ quả khi nấu hao hụt vitamin tương đối mà, vì thế mình hạn chế tối đa lượng nướcvà thời gian khi luộc, vừa chín là cho ra ngya, cách tốt nhất là bọc giấy bạc nướng là ko bị lo mất chất nhưng nhà tớ ko có lò nướng nên thôi, luộc và hấp vậy

tommy-nguyen
11-26-2009, 11:13 AM

Mẹ Tommy trước đây cho con ăn dặm cho dù là củ, quả hay rau thì đều nấu chín là có thể ăn được tất. Rau xanh rất nhiều vitamin rất tốt. Mình thường băm nhuyễn rau rồi nấu chín với bột sau cùng là trộn sữa với dầu oliu. Mà mẹ Bean ơi đừng cho con ăn đường nhé! ko tốt đâu.

Dobichip
11-26-2009, 02:57 PM
Mẹ Tommy trước đây cho con ăn dặm cho dù là củ, quả hay rau thì đều nấu chín là có thể ăn được tất. Rau xanh rất nhiều vitamin rất tốt. Mình thường băm nhuyễn rau rồi nấu chín với bột sau cùng là trộn sữa với dầu oliu. Mà mẹ Bean ơi đừng cho con ăn đường nhé! ko tốt đâu.

Mình mua bột Hip loại bột gạo i như gạo đó, thứ 7 cn mình mơina61u cháo đc,loại đó chỉ có B1 thôi nên có thể trộn thêm các rau củ khác, mẹ nó ơi loại rau mẹ nó nói băm nhuyễn và nấu chung với bột vậythi có xay ko, chứ sao mịn đc, còn dầu khi nào dùng đc, mẹ nó chỉ mình cách nấu đí:eek:

Dobichip
11-26-2009, 02:59 PM
Thực ra tớ thích dùng bột đơn vị vì mình có thể chủ động thay đổi mùi vị chủng loại qua cách trộn với các loại củ quả tươi mình tự làm, nều mua bột ăn liên đã trộn thì đương nhien là chẳng sao nhưng mới tập bé ăn ít, hộp bột mở ra phải cỡ gần 1tháng mới hết, 1 tháng mà ăn 1 laọi thì bé nhanh chán lắm, mặc dù mới tập ăn bé phải tập mỗi vị 2-3 ngày để xem tiêu hóa thế nào mới chuyển. Mà mua các loại rồi mở hàng loạt sẽ lãng phí vì mở xong sau 1 tháng phải bỏ ko nên dùng nữa mà 1 hộp 1 tháng bé đã chưa ăn hết mà. Trong khi đó rau củ tươi mình làm thì sơ sơ các loại tớ kể trên đã gần 10 loại, tha hồ thay đổi, theo tớ thích hơn.
Nếu ngại các mẹ thử cho ăn đồ hộp cũng của Heinz, Hipp xem sao, tiện lợi lại ko lo bé chán vì mỗi hộp = 1 bữa, mỗi tội tớ ngại vì có chất bảo quản và đắt nữa, mùi vị lại ko thơm = mình tự trộn,m tuy nhiên về độ dinh dưỡng có khi hơn đấy vì rau củ quả khi nấu hao hụt vitamin tương đối mà, vì thế mình hạn chế tối đa lượng nướcvà thời gian khi luộc, vừa chín là cho ra ngya, cách tốt nhất là bọc giấy bạc nướng là ko bị lo mất chất nhưng nhà tớ ko có lò nướng nên thôi, luộc và hấp vậy
Mình mua Hipp bột gạo chỉ có Vita B1 nên có thể trộn với rau củ, nhưng cũng đangnghie6n cứu ko biết trộn cái gì với các gì rùi còn dầu ăn nữa chứ

tommy-nguyen
11-26-2009, 03:31 PM
Mình mua bột Hip loại bột gạo i như gạo đó, thứ 7 cn mình mơina61u cháo đc,loại đó chỉ có B1 thôi nên có thể trộn thêm các rau củ khác, mẹ nó ơi loại rau mẹ nó nói băm nhuyễn và nấu chung với bột vậythi có xay ko, chứ sao mịn đc, còn dầu khi nào dùng đc, mẹ nó chỉ mình cách nấu đí:eek:

Hip ko có loại bột trộn hoa quả sẵn hả. Của Nestle có đấy nhưng chỉ có loại dành cho bé từ 6 tháng trở lên thôi. Rau mình băm bằng dao nhỏ và mịn lắm, mịn như cát luôn ý. Bạn cứ thái nhỏ rồi băm kiểu dần dần ý, nhuyễn lắm. Từ nhỏ tới giờ bé nhà mình toàn ăn rau băm kiểu đó thôi, ko phải xay rau. Nhưng hơi mất thời gian :D. Đến khi ăn bột mặn rồi mình cũng băm thịt tương tự như vậy (trước khi nấu thì hòa tan thịt với ít nước lạnh cho đỡ vón cục).
Bột ngọt mình nấu như sau: Hòa tan bột với nước lạnh bắc lên bếp đun sôi gần được thì cho rau băm nhuyễn vào. Đun sôi cho rau chín (nhớ đừng mở nắp bay hết vitamin) tắt bếp cho dầu oliu vào, trộn sữa công thức ngoáy đều nếm vừa thế là xong. :D Mình toàn làm vậy, trộm vía chỉ trong vòng nửa tháng đến 1 tháng đầu tập ăn cu cậu chén ngon lành gần đầy bát ăn cơm. Bạn thử tham khảo xem nhé! Chúc bạn thành công.

Bean đẹp zai
11-26-2009, 04:19 PM

thế mẹ tommy dùng bột ăn liên hả?hay bột xay như mình?

Bean đẹp zai
11-26-2009, 04:22 PM
Hip ko có loại bột trộn hoa quả sẵn hả. Của Nestle có đấy nhưng chỉ có loại dành cho bé từ 6 tháng trở lên thôi. Rau mình băm bằng dao nhỏ và mịn lắm, mịn như cát luôn ý. Bạn cứ thái nhỏ rồi băm kiểu dần dần ý, nhuyễn lắm. Từ nhỏ tới giờ bé nhà mình toàn ăn rau băm kiểu đó thôi, ko phải xay rau. Nhưng hơi mất thời gian :D. Đến khi ăn bột mặn rồi mình cũng băm thịt tương tự như vậy (trước khi nấu thì hòa tan thịt với ít nước lạnh cho đỡ vón cục).
Bột ngọt mình nấu như sau: Hòa tan bột với nước lạnh bắc lên bếp đun sôi gần được thì cho rau băm nhuyễn vào. Đun sôi cho rau chín (nhớ đừng mở nắp bay hết vitamin) tắt bếp cho dầu oliu vào, trộn sữa công thức ngoáy đều nếm vừa thế là xong. :D Mình toàn làm vậy, trộm vía chỉ trong vòng nửa tháng đến 1 tháng đầu tập ăn cu cậu chén ngon lành gần đầy bát ăn cơm. Bạn thử tham khảo xem nhé! Chúc bạn thành công.

thế sữa bột công thức thì cho như thế nào?mấy muôi?hay ước lượng thôi?

tommy-nguyen
11-26-2009, 05:02 PM

Mình dùng bột gạo xay rồi nấu. Sữa công thức bạn phải ước lượng thôi, nếm vừa miệng là đc, nên làm nhạt nhạt thôi vì các bé mới tập ăn ko thích ngọt quá đâu. Chỉ chú ý 1 điều là sữa cho vào lúc cháo đã bắc ra khỏi bếp vậy thôi. Bạn cứ thử làm 1 vài lần là quen ngay ý mà. Tùy vào khẩu vị của bé mà mẹ nó điều chỉnh lượng sữa cho phù hợp. Nếu nguội thì lấy bát nước nóng hâm lại, đừng cho vào lò vi sóng nhé!

mebepooh
11-26-2009, 10:19 PM

Nếu bạn kg biết nấu thì mua bột có sẵn trên thị trường. Bé mới ăn thì cho chừng 30ml nước ấm (giống như pha sữa) cho bột vào từ từ, quậy đều đến khi bột hơi sệt sệt hơn sữa thì cho bé ăn. Bôt CT kg có định lượng dâu. Tùy bạn cho bao nhiêu nước, rồi rắc bột từ từ cho đến khi đặc sệt thì ngưng. Muốn đặt nhiều thì cho bột nhiều, vậy thôi.

Dobichip
11-27-2009, 08:46 AM

Mẹ Bean cứ pha tùy ít, đợi nước 50 độ rùi cho bột từ từ vào. đạt đc độ sánh vừa ý thì cho bé ăn, để 1 chén nc ấm ở dưới nếu bé ăn chậm bột nguội mất, để bột lun ấm chứ nguội khó ăn lắm, mình k có nh thời gian nên cũng mua bột công thức, nhưng đang triển khai bột gạo xay nè, sợ bé ăn hoài 1 loại sẽ ớn đó

Dobichip
11-27-2009, 08:47 AM

Các loại củ cũng làm tương tự hả mẹ nó, mình đắn đo vụ này, bột CT đủ chất dinh dưỡng hơn, chứ bột gạo rùi trộn củ quả ko đủ chất phải ko mẹ nó, thời gian đầu bé ăn cũng đc ít. Giai đoạn này đúng là răc rối thật

huonggdt
11-27-2009, 09:56 AM
Bé 5 tháng thì ăn bột mặn được rồi. Bé nhà mình 5 tháng mình cũng mua bột Thành Râu. Mình cho bé ăn 1 bữa/1ngày.
Mới đầu chỉ ăn thịt nạc với rau củ thôi.
Tuần đầu, mình mua 1/2 lạng thịt thăn ninh lên lấy nước và nấu với nước rau củ (có nêm cả mắm và dầu ăn) nấu với 1 thìa bột(thìa 30 để đong sữa).
Sang tuần sau, vẫn chén thịt nạc (mua 1/2 lạng về mình hấp 1/3 rồi xay nhuyễn, còn 2/3 ninh lấy nước); rau củ hấp cách thủy rồi nghiền nhuyễn qua rây inox; nấu 1 thìa bột với thịt đã xay và rau củ (vẫn nêm mắm và dầu ăn). Mẹ nó nêm tí tị mắm thôi.
Sang tháng thư 6 tăng hai bữa bột mặn (vì bé nhà mình k khoái ăn bột ngọt mẹ nấu). Tháng thứ 7 thì hai bữa bột mặn và 1 bữa bột ăn liền buổi tối.
Nói chung tùy khẩu phần của con mà mẹ nó tăng liều lượng (con bé nhà mình 8 tháng rồi mà vẫn mỗi bữa nấu 1 thìa bột 30 thôi, nấu thêm cũng k ăn hết).
Chúc con ăn tốt nhé./.

Bean đẹp zai
11-27-2009, 01:33 PM
mình cũng phân vân chưa cho ăn bột mặn,mới cả thấy cu cậu ăn mà chả bụ j hết nên cũng chán chán!hấc hấc

Dobichip
11-27-2009, 01:58 PM
mình cũng phân vân chưa cho ăn bột mặn,mới cả thấy cu cậu ăn mà chả bụ j hết nên cũng chán chán!hấc hấc

ui ui 5m 9kg mà còn chả bụ à mẹ nó

Bean đẹp zai
11-27-2009, 02:03 PM
ui ui 5m 9kg mà còn chả bụ à mẹ nó

thật mà!nhìn ko bụ thật đó!mình ko muốn mua bột ăn liền vì sợ có chất bảo quản nên mua bột gạo xay.nhưng ko biết nấu bột ngọt cho con ăn thế nào?

Dobichip
11-27-2009, 03:46 PM
thật mà!nhìn ko bụ thật đó!mình ko muốn mua bột ăn liền vì sợ có chất bảo quản nên mua bột gạo xay.nhưng ko biết nấu bột ngọt cho con ăn thế nào?

Mình ngâm 1 hồi giờ quyết định ngày đi làm thì bột Hipp pha sữa , nếu rãnh trong tuần thì nấu còn cuối tuần phải nấu cho con, nấu thế này, mình xay gạo ra thánh bột sau đó nấu chung với các rau củ quả chứ ko nấu cháo rùi ray lâu lắm, mình rửa sạch gạo để khô rùi xay nhuyễn bỏ vào hủ để dành use, mình sưu tập đc 1 số cách nấu bột ngọt nè mẹ nó thik thì mình up lên cho. trời mẹ nó ơi chắc bé bean cao chứ 9kg (trộm vía con) mà ko bụ à.:mrgreen:

Thằng Tàu lai
11-27-2009, 09:08 PM
Trùi ui 5 tháng 9kg là ước mơ của mẹ Tiểu Bảo đây, ku nhà tớ 5 tháng có 7kg thôi ah, nhưng trộm vía con nhanh nhẹn và cứng cáp, thôi cũng bằng lòng. 5 tháng tớ mới cho con ăn dặm, thử mấy loại bột Hipp và Humana nhưng con không thích. Cả tuần vừa rồi tớ cho con ăn khoai lang, khoai tây, bí đỏ nghiền với sữa ct, con ăn rất ngon. Lúc đầu sợ con ăn không được tớ làm ít, mà ku cậu còn thòm thèm cơ.
* mẹ Tom ơi, sao chẳng thấy mẹ Tom chia sẻ gì với "tớ" nhỉ ^_^ hay tại tớ không hỏi mẹ nó thế? để lúc nào chat chit hỏi sau nhé hì hì

Mimosa2009
11-28-2009, 04:09 AM
Trùi ui 5 tháng 9kg là ước mơ của mẹ Tiểu Bảo đây, ku nhà tớ 5 tháng có 7kg thôi ah, nhưng trộm vía con nhanh nhẹn và cứng cáp, thôi cũng bằng lòng. 5 tháng tớ mới cho con ăn dặm, thử mấy loại bột Hipp và Humana nhưng con không thích. Cả tuần vừa rồi tớ cho con ăn khoai lang, khoai tây, bí đỏ nghiền với sữa ct, con ăn rất ngon. Lúc đầu sợ con ăn không được tớ làm ít, mà ku cậu còn thòm thèm cơ.
* mẹ Tom ơi, sao chẳng thấy mẹ Tom chia sẻ gì với "tớ" nhỉ ^_^ hay tại tớ không hỏi mẹ nó thế? để lúc nào chat chit hỏi sau nhé hì hì

Bạn thử cho bé ăn bắp mỹ xay trộn với sữa xem, ngon lắm. Bột ngọt tự mình làm từ hoa quả tươi thì cũng tốt lắm các mẹ à. Nếu bé ngán thì cho thêm tí yogurt vào chua chua càng thích hơn :rolleyes:

Mimosa2009
11-28-2009, 04:14 AM

Bean nhà bạn kháu khỉnh quá;)

Mình hay cho con ăn bột ngọt như vầy nè:

Bắp xay nhuyễn trộn sữa bột
Khai Lang, Khoai Tây nấu nghiền trộn sữa bột
Bí đỏ trộn sữa (Bí đỏ rất bổ đó nhé!)

Sữa là nguồn protein chính, thêm mấy thứ củ khác thì bổ sung thêm chất cho bé. Rau thì mình chưa bao giờ trộn sữa hết :cool:

Bean đẹp zai
11-28-2009, 09:08 AM
nhưng cụ thể mấy cái món nghiền này thì làm thế nào?trời,mình dốt trong khoản nuôi con lắm các mẹ ơi!

Thằng Tàu lai
11-29-2009, 04:14 PM
Bạn thử cho bé ăn bắp mỹ xay trộn với sữa xem, ngon lắm. Bột ngọt tự mình làm từ hoa quả tươi thì cũng tốt lắm các mẹ à. Nếu bé ngán thì cho thêm tí yogurt vào chua chua càng thích hơn

Bắp bạn nói là bắp đóng hộp hả bạn? thế có phải luộc chín trước không? Yogurt mà bạn nói mà bé tầm 5 tháng ăn được là loại nào thế? tớ cũng đang nghiên cứu cho bé ăn Yogurt mà chưa biết loại nào được cả

me_chim_ri
11-29-2009, 04:44 PM
Em cũng mạo muội góp chút kinh nghiệm lẻ tẻ của em ạ. Hi hi, con em mới có gần 7 tháng mờ.
Em cho con em ăn bột ngọt ăn dặm của HIPP từ lúc 4.5 tháng, sau khi ăn hết 250g thì em dừng, không cho bé ăn bột ngọt nữa vì bé ko thích ăn nữa, gần hết chỗ bột đó bé nhà em lúc ăn cứ phun phì phì ra, nịnh mãi ko được. Thế là mẹ thay sang bột mặn.
Lúc cho bé ăn bột ngọt, ban đầu em cũng chỉ dùng nước lọc pha bột cho bé theo công thức, ngày ăn 1 or 2 bữa. nhưng sau khoảng 4-5 ngày em sử dụng nước rau củ để pha bột cho con, trộm vía, con ăn ngon hơn hẳn. Em dùng một số loại rau như rau rền, rau ngót, rau khoai lang, thi thoảng lắm mới dùng nước rau cải lá xanh ạ.
Em ngừng cho con ăn bột mất khoảng 10 ngày, vì lúc này mẹ ở nhà chăm nên cho ăn sữa mẹ + sữa ngoài. :). Bố cháu phản ứng dữ dội quá em lại tiếp tục cho bé ăn bột. :)
Chuyển sang giai đoạn cho bé ăn bột mặn. Ban đầu em cũng cho bé ăn bột Thành râu (em ko mua mà qua nhà đứa bạn thân xin một ít cho bé ăn thử), nhưng sau tìm hiểu về thành phần, độ dinh dưỡng, vệ sinh ATTP em ngừng không cho bé ăn nữa. Em cũng không xay bột cho con vì em đọc báo thấy bảo làm vậy thì chất dinh dưỡng trong gạo sẽ giảm đi rất nhiều. Em nấu cháo nhừ (gồm gạo tẻ ngon + ít gạo nếp + hạt sen + đậu xanh) rồi xay cho nhuyễn cho con. Xay lẫn cả rau nữa. tuỳ loại thịt cho con ăn trong bữa đó mà em kết hợp với rau. Bữa em cho bé ăn thịt lươn, bữa lại ăn thịt gà, bữa thịt lợn, bữa thịt bò, bữa cá.... Tất cả em đều làm cho thật nhừ rồi xay cho con và cho bé ăn. Với những loại thịt (ngoài cá) em thái ngang thớ rồi xay, như thế đảm bảo xác thịt sẽ rất nhỏ. Cho tất tần tật các loại đã xay vào nồi đun sôi lại, đun sôi một lúc cho rau chín kỹ. Có hôm em đổi bữa xay cháo rồi trộn đều với lòng đỏ trứng gà ta.
Gia vị thì em mua dầu ô liu + nước mắm ngon cho con.
Hiện tại em làm vậy cho bé nhà em. trộm vía, bé ăn ngon lắm (có hôm nào mẹ vội mà xay to quá hoặc là lười lọc qua dây với những loại rau nhiều chất xơ là bé phản đối kịch liệt), em ý lên cân cũng tương đối.

Bean đẹp zai
11-30-2009, 09:09 AM
nhưng mà mẹ chim ri ơi!mẹ bảo bột thành râu ko đảm bảo chất lượng VSATTP nhưng mình nghĩ,đem xay tất tần tật các thứ rồi đun lại nó cứ sao ý,chắc cũng ko vệ sinh lắm!mà bây giờ ăn j chả ko vệ sinh?hấc hấc hấc

Dobichip
11-30-2009, 09:45 AM
nhưng mà mẹ chim ri ơi!mẹ bảo bột thành râu ko đảm bảo chất lượng VSATTP nhưng mình nghĩ,đem xay tất tần tật các thứ rồi đun lại nó cứ sao ý,chắc cũng ko vệ sinh lắm!mà bây giờ ăn j chả ko vệ sinh?hấc hấc hấc

Mình ko biết bột thành râu thế nào, nhưng sao mẹ nó ko nấu cháo í, có 2 cách nấu cực nhanh nè, 1 là đong gạo trong ca inox tỉ lệ 1:7 bỏ vào nồi com điện cùng lúc nấu cơm luôn, nhớ mép gạo phải thấp hơn mực nước trong nồi, nấu loại nồi 45p chín cơm đó. Cơm chín cháo mềm cho qua rây, có thể bỏ vào nồi trộn với các loại rau củ khác tùy thik, như cà rốt đã luộc cà qua rây rùi cho vào cháo trộn lên, .. muôn vàn cách pha chế.
Các 2 là tối mẹ nó gạo sôi lên rùi bỏ vào bình thủy, tới ngày mai là nó nở béc nhè, chúc mẹ nó có những món ăn ngon nhé, mình cũng dị ứng những loại bột mua ngoài kể cả Hipp, khi nào ko có time thì đành quấy tạm chứ ngày rãnh là nấu cháo qua rây, mùi lại đa dạng.:razz:

Mimosa2009
11-30-2009, 10:40 AM
Bắp bạn nói là bắp đóng hộp hả bạn? thế có phải luộc chín trước không? Yogurt mà bạn nói mà bé tầm 5 tháng ăn được là loại nào thế? tớ cũng đang nghiên cứu cho bé ăn Yogurt mà chưa biết loại nào được cả

Bạn mua thử của Nestle cho bé ăn xem sao. Hàng của Nestle cũng chất lương lắm. Ra tiệm mua thì người ta sẽ chỉ cho loại nào thích hợp cho bé 5 tháng. Bắp mỹ thì nó có nhiều nước ngọt, béo béo bé rất thích, bắp mỹ mua sống về hấp hay luộc rồi xay ra, trộn với bột sữa, ăn món lạ đỡ ngán sữa :)

megoalxinh
11-30-2009, 10:51 AM
Mình hay mua bột Tổng hợp của Xuân Hồng ở Chợ Hàng bè cho bé nhà mình ăn, bé nhà bạn 5 tháng thì mình nghĩ bạn nên cho bé ăn bột ăn liền của Hipp hoặc Nestle trước đã, bé nhà mình từ 4 tháng đến 7 tháng là ăn bột ăn liền đó, từ 7 tháng trở đi mình mới cho bé ăn bột mặn. Mình hay đun nước cho sôi lên rồi cho rau đã thái nhỏ vào, sôi bùng lên thì cho thịt (tôm, cá) vào rồi lại sôi bùng lên lần nữa là mình tẳt bếp, để nguội rồi cho vào máy xay cả cái lẫn nước, rồi lấy nước đó quấy bột, trộm vía cho nhà mình ăn vẫn lên cân đều. Nhưng nói chung dưới 1 tuổi thì mình vẫn chú trọng cho bé uống sữa nhiều hơn, hihi.

Mimosa2009
11-30-2009, 11:11 AM
Mình hay mua bột Tổng hợp của Xuân Hồng ở Chợ Hàng bè cho bé nhà mình ăn, bé nhà bạn 5 tháng thì mình nghĩ bạn nên cho bé ăn bột ăn liền của Hipp hoặc Nestle trước đã, bé nhà mình từ 4 tháng đến 7 tháng là ăn bột ăn liền đó, từ 7 tháng trở đi mình mới cho bé ăn bột mặn. Mình hay đun nước cho sôi lên rồi cho rau đã thái nhỏ vào, sôi bùng lên thì cho thịt (tôm, cá) vào rồi lại sôi bùng lên lần nữa là mình tẳt bếp, để nguội rồi cho vào máy xay cả cái lẫn nước, rồi lấy nước đó quấy bột, trộm vía cho nhà mình ăn vẫn lên cân đều. Nhưng nói chung dưới 1 tuổi thì mình vẫn chú trọng cho bé uống sữa nhiều hơn, hihi.

Bạn nuôi con giống cách mình nuôi y chang:) Nhưng sữa vẫn là quan trọng nhất cho bé, ngay cả khi bé lớn.

Bean đẹp zai
11-30-2009, 11:37 AM
cu Bean nhà mình 5 tháng rồi nên mình cũng cho cu cậu ăn bột mặn,nhưng mới chỉ cho ăn nước thịt thăn,rau củ xay nấu bột thôi!hic hic.mình cũng đang tham khảo 1 vài loại bột cho phong phú,mẹ nào có thực đơn hấp dẫn thì mách mình với!

hotcake
11-30-2009, 02:49 PM

Sao bạn lại cho thịt cá sau khi đã cho rau nhỉ, phải ngược lại mới đúng chứ, vì vitamin trong rau là các vitamin tan trong nước mà, Mẹ nó nói chuẩn nhất cái vụ sữa dưới 1 tuổi mà bé đảm bảo 500-800ml. sữa/ngày + các bữa ăn dặm thì quá chuẩn luôn.

hotcake
11-30-2009, 02:54 PM
cu Bean nhà mình 5 tháng rồi nên mình cũng cho cu cậu ăn bột mặn,nhưng mới chỉ cho ăn nước thịt thăn,rau củ xay nấu bột thôi!hic hic.mình cũng đang tham khảo 1 vài loại bột cho phong phú,mẹ nào có thực đơn hấp dẫn thì mách mình với!

5-6 tháng thì đạm chỉ nên cho ăn các loại sau: trứng (lòng đỏ chín kỹ: 1/2 cái luộc kỹ rồi cà nhuyễn trên rây); đậu phụ non (hoặc đậu phụ nóng mua của các hàng họ vừa làm vừa bán); ức gà, cá thịt trắng (cá quả, diêu hồng, rô phi, cá hồi), rất ít thịt thăn lợn.
bé nhà minh 5 tháng thì mình cho ăn thế này, bé ăn dặm ăn ngọt hoàn toàn trong tháng thứ 4, sang tháng thứ 5 ăn 1 buẵ mặn + 1 bữa ngọt (buổi chiều tối), bữa mặn thì bột ăn liên + đạm (mỗi hôm 1 loại đạm kể trên) + rau củ + dầu olive, chứ nước thịt ko thì thực ra ko có dinh dưỡng mà chỉ cho bột thơm hơn thôi.,

Dobichip
11-30-2009, 10:35 PM
Hay top của mình là mỗi ngày 1 món bột đi nè, hum nay mình vừa nấu cháo hạt sen cho con ăn, trộm vía tỉ lần chén hết gấp đôi ngày thường mẹ Bean à. Nấu cũng nhanh: Mình bỏ gạo vo sạch vào lon inox cho vào nồi cơm điện, nấu cùng với cơm, rửa vài hạt sen thả vào lun, cơm chínn, cháo nhừ hạt sen mềm, mình ray cháo và hạt sen, ray 2 lần lun á cho mịn, sau đó cho thêm ít nc cháo đun lên lại cho nóng rùi đổ ra chén cho ít dầu ăn trẻ con lên, ui thơm lắm, cứ bảo con ăn khog hết chút mẹ ăn, mẹ gì mà tham ăn kinh, 1 món chia sẻ mẹ nó. mẹ nó nếu cho con ăn nc thịt thì có thể kèm nc thịt với món này

Mimosa2009
11-30-2009, 11:26 PM
5-6 tháng thì đạm chỉ nên cho ăn các loại sau: trứng (lòng đỏ chín kỹ: 1/2 cái luộc kỹ rồi cà nhuyễn trên rây); đậu phụ non (hoặc đậu phụ nóng mua của các hàng họ vừa làm vừa bán); ức gà, cá thịt trắng (cá quả, diêu hồng, rô phi, cá hồi), rất ít thịt thăn lợn.
bé nhà minh 5 tháng thì mình cho ăn thế này, bé ăn dặm ăn ngọt hoàn toàn trong tháng thứ 4, sang tháng thứ 5 ăn 1 buẵ mặn + 1 bữa ngọt (buổi chiều tối), bữa mặn thì bột ăn liên + đạm (mỗi hôm 1 loại đạm kể trên) + rau củ + dầu olive, chứ nước thịt ko thì thực ra ko có dinh dưỡng mà chỉ cho bột thơm hơn thôi.,

Bạn nói phải rồi, nước thịt chẳng bổ béo gì, protein nó nằm trong xớ thịt, nấu hầm thì chẳng ra được bao nhiêu chất bổ. Nhưng bé 5 tháng thì phải chịu ăn nước như vậy thôi, chứ bao tử không nghiền được thịt dù mình có xay nhuyễn cỡ nào.

Bean đẹp zai
12-01-2009, 09:06 AM
sao mẹ Bean thấy các mẹ cứ dùng từ "rây" hoặc "ray" nghĩa là sao?là xay ý hả?mình toàn cho vào máy xay sinh tố để xay rau,củ...hay có thiết bị gì gọi là "rây" ah?

hotcake
12-01-2009, 09:16 AM
rây là cái rây bằng inox hoặc bằng nhựa ý, nếu xay mà nhuyễn thì khỏi cần rây, nếu nghiền = tay thì rây mà,
Nếu bé ăn dặm từ tháng thứ 4 thì đến tháng thứ 5-6 đã có thể ăn thịt cá trắng, ít nạc thăn, đậu phụ, trứng rồi mẹ nó à, tiêu hóa được hết. còn nếu tập ăn dặm từ 5 tháng thì đương nhiên là chưa rồi. Tớ tập ăn cho con tớ từ tháng thứ 4 nên bây giờ đã ăn các vụ đạm kia rồi. Bé hợp tác khi ăn và output ko vấn đề, lên cân bình thường. Như vậy với con tớ là ok. :D

Bean đẹp zai
12-01-2009, 04:53 PM
thế cho vào máy xay sinh tố xay thì chắc ko vấn đề gì đúng hok các mẹ?mình mới chỉ cho ăn nước thịt thăn nấu bột thôi,chứ chưa cho ăn cả cái,vì sợ cu cậu ăn ko tiêu,táo thì chết dở!haizzzzzzzz

Dobichip
12-02-2009, 07:52 AM
sao mẹ Bean thấy các mẹ cứ dùng từ "rây" hoặc "ray" nghĩa là sao?là xay ý hả?mình toàn cho vào máy xay sinh tố để xay rau,củ...hay có thiết bị gì gọi là "rây" ah?

Xay thì khỏi rây, mẹ cho bé ănnc hầm chân gà đi, tốt lắm đó, bé ăn đc rùi nè, thịt cá trắng như cá diêu hồng nè :razz:

Mimosa2009
12-02-2009, 08:20 AM
Xay thì khỏi rây, mẹ cho bé ănnc hầm chân gà đi, tốt lắm đó, bé ăn đc rùi nè, thịt cá trắng như cá diêu hồng nè :razz:

Bé dưới 1 tuổi dễ bị dị ứng với seafood lắm, nhưng nếu ăn được cá mà không bị dị ứng thì tốt lắm. Cá dễ tiêu, mỡ cá không độc hại, thịt cá tốt có nhiều loại protein cho cơ thể nhất. Các thịt khác không có đủ 11 loại protein như cá.

Sau này con lớn: cá cá và cá nghen con!!!:cool:

Dobichip
12-02-2009, 08:50 AM
Bé dưới 1 tuổi dễ bị dị ứng với seafood lắm, nhưng nếu ăn được cá mà không bị dị ứng thì tốt lắm. Cá dễ tiêu, mỡ cá không độc hại, thịt cá tốt có nhiều loại protein cho cơ thể nhất. Các thịt khác không có đủ 11 loại protein như cá.

Sau này con lớn: cá cá và cá nghen con!!!:cool:

Ban đầu chỉ ăn cá thịt trắng thui mẹ nó ạ, đúng đúng sau này cá toàn cá, bé nhà mấy tháng rùi, mẹ nó đang cho ănnhu74ng thứ gì chia sẻ với mình nào :cool:

Bean đẹp zai
12-02-2009, 09:15 AM
thế con em chắc cũng ăn được thịt xay nấu bột rồi nhỉ?

Dobichip
12-02-2009, 09:30 AM
thế con em chắc cũng ăn được thịt xay nấu bột rồi nhỉ?

Mẹ nó cho ăn thịt rùi hả, nếu ăn mặn rùi thì thịt xay đc rùi, con mình chỉ đang ăn bột ngọt, nấu cháo với các rau củ quá,mẹ nó có đi làm ko hay ở nhà

Bean đẹp zai
12-02-2009, 01:37 PM
Mẹ nó cho ăn thịt rùi hả, nếu ăn mặn rùi thì thịt xay đc rùi, con mình chỉ đang ăn bột ngọt, nấu cháo với các rau củ quá,mẹ nó có đi làm ko hay ở nhà

Mình đi làm rồi mà,cu Bean ở nhà với bà ngoại,sợ cu bean chưa ăn được thịt nên mới chỉ cho ăn nước thoai!

Dobichip
12-02-2009, 01:53 PM
Mình đi làm rồi mà,cu Bean ở nhà với bà ngoại,sợ cu bean chưa ăn được thịt nên mới chỉ cho ăn nước thoai!

thui 6m ăn thịt, từ từ,:rolleyes:

misspanda
12-02-2009, 08:59 PM
Đọc mẹ nào hướng dẫn ở trên rằng bé 6 tháng ăn được cá ức trắng, 1/2 lòng đỏ trứng, ít thịt thăn lợn. Vậy thì mấy tháng ăn được thịt bò, mấy tháng ăn được thịt gà, lươn, tôm, cua???

Dobichip
12-02-2009, 10:22 PM
Đọc mẹ nào hướng dẫn ở trên rằng bé 6 tháng ăn được cá ức trắng, 1/2 lòng đỏ trứng, ít thịt thăn lợn. Vậy thì mấy tháng ăn được thịt bò, mấy tháng ăn được thịt gà, lươn, tôm, cua???

theo mình con ăn dặm đc khoảng 1m thì cho ăn đầy đủ hết, như cho ăn từ 5m thì 6m ăn đủ hết trừ thịt bò, thịt bò 7m ăn, ko bít í cá mẹ khác thế nào

Mimosa2009
12-02-2009, 11:33 PM

Ăn nươc thôi được rồi, tốt hơn hết là từ 7 tháng hãy ăn xác thịt ;)

Mimosa2009
12-02-2009, 11:41 PM
Ban đầu chỉ ăn cá thịt trắng thui mẹ nó ạ, đúng đúng sau này cá toàn cá, bé nhà mấy tháng rùi, mẹ nó đang cho ănnhu74ng thứ gì chia sẻ với mình nào :cool:

Bé mình vừa tròn 1 tuổi:cool:

Mình cho con ăn....đồ hộp,hihi...Mình mua hộp Gerber của Đức cho bé ăn là chính, ngoài ra còn nấu thêm nhiều món khác chen vào cho bé.

Như hôm qua mình hầm giò heo (giò heo đã lọc hết da), hầm chín rồi thì cho cả nồi nước vào tủ lạnh, khoảng 3 tiếng sau thì mình sẽ thấy mở nó đóng cục như thế nào, kinh khủng lắm!. Vớt lớp mỡ bên trên ra hết. Sau đó bắt lên bếp nấu hầm tiếp với hạt sen, bí đỏ, bông cải xanh ( đã đủ 4 chất-đạm, rau, bột, mỡ).

Sau đó gỡ thịt nạt trong đùi heo ra, xay hết cả hỗn hợp, bé ăn rất thích:) Toàn là chất bổ:)

Mình mua thức ăn hộp cho bé, đặc biệt là bò hộp vì mình không dám tự chế biến bò cho bé, vì Gerber nó có quy trình đặc biệt, tách mỡ và cholestoron trong thịt bò ra, gạn lọc những chất cần thiết cho bé thôi. Còn mình tự nấu thì mình không thể gạn lọc được.

Bean đẹp zai
12-03-2009, 11:49 AM
em cho ăn xác thịt roài...hic hic...nhưng 1 miếng nhỏ nhỏ thoai,chứ ko nhiều!em thấy bảo 5 tháng ăn được sữa chua roài ah?

tommy-nguyen
12-03-2009, 02:51 PM
em cho ăn xác thịt roài...hic hic...nhưng 1 miếng nhỏ nhỏ thoai,chứ ko nhiều!em thấy bảo 5 tháng ăn được sữa chua roài ah?

Ăn dặm là ăn sữa chua được rồi mẹ nó ạ! Mẹ nó chọn loại sữa chua phomát của Pháp dành cho trẻ nhỏ ý. Nhưng mới đầu ăn thì nên ăn ít 1 thôi để bé thích ứng dần dần, xem có bị dị ứng gì với thành phần nào trong sữa chua ko, rồi xem output của bé thế nào... Trước khi ăn mẹ nó nhớ hâm nóng cho bớt lạnh nhé, ko sợ bé ăn lạnh dễ bị viêm họng.

tommy-nguyen
12-03-2009, 03:01 PM
theo mình con ăn dặm đc khoảng 1m thì cho ăn đầy đủ hết, như cho ăn từ 5m thì 6m ăn đủ hết trừ thịt bò, thịt bò 7m ăn, ko bít í cá mẹ khác thế nào

Theo mình để cho bé tập ăn bột mặn trước tiên nên ăn thịt gà (ăn phần lườn) vì thịt gà lành, nạc, tiếp đến là thịt lợn thăn, rồi trứng nhưng chỉ cho 1/2 lòng đỏ trứng (vì trứng là thực phẩm rất dễ gây dị ứng nhất là lòng trắng trứng). Bé Tommy nhà mình cứ ăn lòng trắng trứng là có hiện tượng ho cho nên giờ được hơn 2 tuổi rồi chỉ toàn ăn lòng đỏ trứng thôi, ko ăn lòng trắng đc. Nhưng mẹ T cũng sẽ phải tập dần cho con biết ăn. Ngoài những món kia ra thì thịt bò cũng ăn được trong giai đoạn đầu này. Mà điều quan trọng là cho bé ăn cả phần xác thịt chứ ko được ninh lấy nước ko để nấu bột thôi. Vì chẳng có chất dinh dưỡng nào cả. Mới đầu mình cho bé ăn ít thịt một thôi sau đó tăng dần lên sau.

Dobichip
12-03-2009, 04:09 PM
Theo mình để cho bé tập ăn bột mặn trước tiên nên ăn thịt gà (ăn phần lườn) vì thịt gà lành, nạc, tiếp đến là thịt lợn thăn, rồi trứng nhưng chỉ cho 1/2 lòng đỏ trứng (vì trứng là thực phẩm rất dễ gây dị ứng nhất là lòng trắng trứng). Bé Tommy nhà mình cứ ăn lòng trắng trứng là có hiện tượng ho cho nên giờ được hơn 2 tuổi rồi chỉ toàn ăn lòng đỏ trứng thôi, ko ăn lòng trắng đc. Nhưng mẹ T cũng sẽ phải tập dần cho con biết ăn. Ngoài những món kia ra thì thịt bò cũng ăn được trong giai đoạn đầu này. Mà điều quan trọng là cho bé ăn cả phần xác thịt chứ ko được ninh lấy nước ko để nấu bột thôi. Vì chẳng có chất dinh dưỡng nào cả. Mới đầu mình cho bé ăn ít thịt một thôi sau đó tăng dần lên sau.

Mình chỉ đang cho ăn bột ngọt đang tính mấy tuần nữa mới chuyển sang mặn, nao nức sang mặn quá vì thấy con ngán bột ngọt rồi mẹ nó ơi

tommy-nguyen
12-03-2009, 04:32 PM
Mình chỉ đang cho ăn bột ngọt đang tính mấy tuần nữa mới chuyển sang mặn, nao nức sang mặn quá vì thấy con ngán bột ngọt rồi mẹ nó ơi

Bé nhà mình trước đây ăn bột ngọt cũng được vài tháng đấy! Mình cũng thay đổi khẩu vị liên tục nên trộm vía bé cũng ko chán. Đến khi cho đổi sang bột mặn rồi mình vẫn duy trì 1 bữa bột ngọt 1 bữa bột mặn. Vì ăn bột ngọt bé nhận được nhiều dinh dưỡng từ sữa, vitamin từ rau củ quả.. cũng thấy ổn vì con vẫn thích mà. Mẹ nó cứ bình tĩnh. Chúc mẹ nó thành công!

trang_0908130366
12-03-2009, 05:13 PM
Mẹ nào quan tâm bộ chế biến ăn dặm alo nhắn tin tớ nhé,
Set chế biến ăn dặm - hàng Sing chất liệu nhựa an toàn BPA free đầy đủ chức năng chế biến đồ ăn dặm cho baby kiểu Nhật nhé --> 420k
1 thìa
1 chầy đễ nghiền, giã thức ăn (giúp bé mới tập ăn)
1 bát có gờ đáy giúp nghiền thức ăn , làm nhỏ thức ăn dễ dàng hơn (bé tầm 7-8thang)
1 nắp đậy bát
1 vắt nước quả
1 nắp lưới lọc (lọc cháo, thịt, cá...)
1 nắp bào đồ ăn tạo kích thước (bào theo kích thước phù hợp bé từ nhỏ tới lợn cợn to)

Bộ làm đồ ăn cho bé rất tiện sạch sẽ riêng ko giống của ng lớn, thiết kế chồng lên nhau nên cất rất gọn gàng.

http://www.taime.com/taime/images/uploads/LB0910/017_521168%204%20In%201%20Baby%20Food%20Processor% 20Set.jpg

nam anh
12-03-2009, 05:55 PM
Bé nhà mình được hơn 4 tháng và mình cũng đang tập cho ăn bột, nhưng trước tiên mình cho bé ăn bột ngọt bột hipp và tofer thay đổi, hôm nay mình cũng bắt đầu cho ăn bột mặn nhưng mình xay gạo tám và gạo nếp hương nấu với thịt thăn ninh lấy nước và nghe ngóng xem bé thế nào? Nhưng bé ăn trông vất vả quá…..

Bean đẹp zai
12-04-2009, 01:51 PM

em cho ăn bột mặn em cho ăn thịt thăn trước,mấy hôm đầu thì lấy mỗi nước thôi,nhưng sau đấy xay cả 1 miếng bé bé cho vào quấy bột

kirikukobi
12-05-2009, 08:43 PM
Mình cho e bé ăn bột ăn dặm khởi đầu (từ 4 tháng trở lên) của HIPP (First Milk Pap)đó. Cu tý chịu ăn lắm, ăn cũng đặc nữa. Vẫn bú sữa mẹ đều. Nghe mọi người bảo cho ăn tầm 2 tuần thôi, không e bé chán. Từ sau đợt này đang không biết nên mua bột HIPP hoa quả hay chuyển sang bột mặn của Gerber luôn. Nếu vẫn dùng Milk Pap có thể thêm hoa quả tươi, rau củ được không? Có thể dùng nước ép củ, quả để thay nước nấu bột không? Các mẹ tư vấn giúp với nhé

Bean đẹp zai
12-07-2009, 03:00 PM
Mình cho e bé ăn bột ăn dặm khởi đầu (từ 4 tháng trở lên) của HIPP (First Milk Pap)đó. Cu tý chịu ăn lắm, ăn cũng đặc nữa. Vẫn bú sữa mẹ đều. Nghe mọi người bảo cho ăn tầm 2 tuần thôi, không e bé chán. Từ sau đợt này đang không biết nên mua bột HIPP hoa quả hay chuyển sang bột mặn của Gerber luôn. Nếu vẫn dùng Milk Pap có thể thêm hoa quả tươi, rau củ được không? Có thể dùng nước ép củ, quả để thay nước nấu bột không? Các mẹ tư vấn giúp với nhé

dùng cũng được mẹ nó ạ!mẹ nó chueyenr sang cho bé ăn bột mặn đi,chắc bé sẽ thích hơn đấy!

minhminhhanh
12-10-2009, 10:21 AM
Các mẹ cho con ăn dặm nên bắt đầu từ cà rốt, khoai tây luộc, nghiền và hòa với nước luộc (rất tốt cho hệ tiêu hóa của bé sau này đấy), rồi chuyển ăn bột ăn liền, quen dần nên cho ăn bột gạo xay nấu với các loại rau, củ. Cuối cùng mới chuyển sang bột rau thịt xay.
Nên bắt đầu với thịt lườn gà (tây khuyên thế, ta khuyên thăn lợn:confused:) Nhưng thịt bò thì không nên dùng nhiều (vì giá trị dinh dưỡng của thịt bò tuy cao hơn thăn lợn, nhưng khả năng hấp thụ của con kém nên thành ra ko bằng ăn thịt lơn ạ)
Và không nên dùng bột Thành Râu, mình có nghe 1 mẹ nói có bà chị đưa hàng cho thành râu (hạt sen, đỗ xanh...) toàn lấy hàng loại kém thôi, về chế biến bột cho các con đấy. Ngày đó đang dùng 2 gói cho con, mình bỏ luôn (hãi hùng).
Vẫn muốn con ăn các loại hạt (sen, đỗ xanh, ý dĩ...) thì mẹ tự đi mua về, vo sạch, hầm nhừ, xay nhuyễn, chia vào các khay đá, cất ngăn đá, khi đông lại thì cho vào hộp cất ngăn đá, nấu cho con ăn dần.

Mimosa2009
12-10-2009, 10:35 AM
Các mẹ cho con ăn dặm nên bắt đầu từ cà rốt, khoai tây luộc, nghiền và hòa với nước luộc (rất tốt cho hệ tiêu hóa của bé sau này đấy), rồi chuyển ăn bột ăn liền, quen dần nên cho ăn bột gạo xay nấu với các loại rau, củ. Cuối cùng mới chuyển sang bột rau thịt xay.
Nên bắt đầu với thịt lườn gà (tây khuyên thế, ta khuyên thăn lợn:confused:) Nhưng thịt bò thì không nên dùng nhiều (vì giá trị dinh dưỡng của thịt bò tuy cao hơn thăn lợn, nhưng khả năng hấp thụ của con kém nên thành ra ko bằng ăn thịt lơn ạ)
Và không nên dùng bột Thành Râu, mình có nghe 1 mẹ nói có bà chị đưa hàng cho thành râu (hạt sen, đỗ xanh...) toàn lấy hàng loại kém thôi, về chế biến bột cho các con đấy. Ngày đó đang dùng 2 gói cho con, mình bỏ luôn (hãi hùng).
Vẫn muốn con ăn các loại hạt (sen, đỗ xanh, ý dĩ...) thì mẹ tự đi mua về, vo sạch, hầm nhừ, xay nhuyễn, chia vào các khay đá, cất ngăn đá, khi đông lại thì cho vào hộp cất ngăn đá, nấu cho con ăn dần.

Thực phẩm cho bé bây giờ cũng không loại trừ làm ẩu, mất vệ sinh nữa:( Tốt hơn hết là mình tự chế biến được cái gì hay cái nấy, chứ không đến khi phát hiện ra điều tai hại thì hối hận. Cả thực phẩm người lớn cũng vậy, order mấy mẹ làm ở nhà là an toàn hơn, hihi...

minhminhhanh
12-10-2009, 02:07 PM
Thực phẩm cho bé bây giờ cũng không loại trừ làm ẩu, mất vệ sinh nữa:( Tốt hơn hết là mình tự chế biến được cái gì hay cái nấy, chứ không đến khi phát hiện ra điều tai hại thì hối hận. Cả thực phẩm người lớn cũng vậy, order mấy mẹ làm ở nhà là an toàn hơn, hihi...

ôi, cái đoạn bôi đen đó cũng còn cần xem xét kỹ, đang nhân tiện nói với mẹ nào đó vì sao mới tập ăn dặm nên dùng bột ăn liền, vì con tập ăn dặm thì ăn ít, 1-2 thìa, mẹ mà tự làm thì lách cách, lại thêm chuyện con chưa chịu được gluten trong tinh bột (dưới 6 tháng) thì nên dùng bột ăn liền, loại free gluten, mà thường chỉ hàng nhập mới có loại đó, trong nước chưa sản xuất dc:)

Bean đẹp zai
12-10-2009, 05:02 PM
mình toàn cho con ăn bột thành râu...haizzz...bây giờ ăn cái j cũng sợ các mẹ ạ!mà minhminhhanh có bé tên là Gia bảo hả?bé Bean nhà mình cũng tên là Gia Bảo

hongyen
12-10-2009, 05:07 PM
Kết quả bé nhà bạn ăn có tốt không, một bữa ăn được bao nhiêu tính ra ml?

Bean đẹp zai
12-11-2009, 02:45 PM
nói chung ăn ngon miệng,đi ị rất tốt và đều đặn,ko có dấu hiệu gì là đi ngoài và tính ra cũng ăn được 200ml

NhiKhoa
12-11-2009, 04:11 PM
Bé nhà mình được 5 tháng rùi, ngày mình cho ăn 1 bữa thôi, nhưng mình không quấy bột mà mình cho bé ăn cháo ninh với củ quả rồi xay đó. Mình nấu loãng thôi, ngày cho ăn bột ngọt ngày cho ăn bột mặn, bé cũng thích ăn như vậy lám.

Dobichip
12-11-2009, 09:51 PM
nói chung ăn ngon miệng,đi ị rất tốt và đều đặn,ko có dấu hiệu gì là đi ngoài và tính ra cũng ăn được 200ml

trộm vía, con ăn tốt thế, phát huy nhé bean

Bean đẹp zai
12-14-2009, 01:50 PM
mà con mình mới ăn bột được 1 tháng,thì đã ăn được các loại thịt,cá chưa nhỉ?vì mình mới chỉ cho ăn nước thịt lườn gà,thịt thăn nấu bột thôi.cũng định cho ăn tôm,cá...nhưng sợ chưa ăn được????

hotcake
12-14-2009, 03:16 PM
Mẹ nó cho ăn trứng (1/2 quả) gà lòng đỏ thôi, đậu phụ, cá, lườn gà thôi, đừng cho ăn tôm vội, ko là bị dị ứng đấy, ngoài 9 tháng hãy cho ăn tôm, hải sản. Con tớ = tháng con bạn mà lườn gà nó ăn cũng dị ứng, chỉ có lòng đỏ trứng gà, đậu phụ, cá thôi, mà cá thịt trắng nhé (quả, dieu hong, ro phi) - các loại cá sông ý mà

ngheyeuyeu
12-14-2009, 03:21 PM
các chị có chị nào cho bé an bột của Hip ko vậy a ?
em đang hầm sương và rau cue quả cho Nghe nhà em ăn cùng với bột nhưng như vậy có cần cho thêm dầu ăn klo các chị ?
các chị bảo em với

hotcake
12-14-2009, 03:31 PM
Tớ đang cho ăn đây, bạn mất công hầm xương làm gì, cho ăn thẳng bột + rau củ nghiền + đạm (động, thực vật), khi nào nấu cháo xay thì hãy ninh xương, mà tớ hay ninh chân gà đầu gà, để tủ lạnh, vài tiếng cho nó đóng mỡ rồi hớt mỡ đó bỏ đi, nếu ninh xương mà ko lọc mỡ với những bé dưới 7 tháng thì làm bé khó tiêu, đầy bụng. Ah nếu cho ăn cá thì khỏi cho dầu, mà cho dầu bạn cho dầu oliu loại của Italia là ít mùi nhất, tớ mua của tay ban nha vẫn có mùi,

minhminhhanh
12-14-2009, 04:54 PM
các chị có chị nào cho bé an bột của Hip ko vậy a ?
em đang hầm sương và rau cue quả cho Nghe nhà em ăn cùng với bột nhưng như vậy có cần cho thêm dầu ăn klo các chị ?
các chị bảo em với
ngày tommy còn bé cũng ăn bột hipp, nhưng chị chỉ cho ăn bột hoa quả, có sẵn thành phần dầu ăn rồi, em đọc hướng dẫn xem (phần bằng tiếng anh ý( xem loại đó có thành phần chưa. có rồi thì thôi.

minhminhhanh
12-14-2009, 04:56 PM
Tớ đang cho ăn đây, bạn mất công hầm xương làm gì, cho ăn thẳng bột + rau củ nghiền + đạm (động, thực vật), khi nào nấu cháo xay thì hãy ninh xương, mà tớ hay ninh chân gà đầu gà, để tủ lạnh, vài tiếng cho nó đóng mỡ rồi hớt mỡ đó bỏ đi, nếu ninh xương mà ko lọc mỡ với những bé dưới 7 tháng thì làm bé khó tiêu, đầy bụng. Ah nếu cho ăn cá thì khỏi cho dầu, mà cho dầu bạn cho dầu oliu loại của Italia là ít mùi nhất, tớ mua của tay ban nha vẫn có mùi,
Em cho con ăn ít nước chân gà hầm thôi nhé, nó sẽ làm con bị cam, thêm nữa nước xương cũng ảnh hưởng đến sự hấp thụ canxi trong sữa của con đấy.

hotcake
12-15-2009, 09:22 AM
Em cho con ăn ít nước chân gà hầm thôi nhé, nó sẽ làm con bị cam, thêm nữa nước xương cũng ảnh hưởng đến sự hấp thụ canxi trong sữa của con đấy.

Chị ơi, chi sn 81 mà chị gọi e là e là chi lỗ đến mấy năm rồi đó, chị còn kém tuổi em gái e nuă à, hìhì, nuoc chan ga thì cho be ăn luc be 8, 9 tháng thôi, khi nấu với cháo, chả cam kiếc gì cả đâu, bé lớn nhà chị toàn ăn chả sao cả, bây giờ bé 26kg rồi, cao to nữa, bé 6tuôi. Anyway, thks 4 ur advice:D

Bean đẹp zai
12-15-2009, 01:45 PM
tự dưng có chị nào nhảy vào đây quảng cáo thế?hơ hơ

Bean đẹp zai
12-15-2009, 01:47 PM
ah,em thấy có mẹ nói là xay rau củ cho bé ăn như ăn bột,tức là bột hoa quả á?làm thế nào cho dễ ăn?em xay hoa quả,trộn với sữa chua cho bé ăn có được ko ạ?

MebeThuan
12-15-2009, 01:50 PM
ah,em thấy có mẹ nói là xay rau củ cho bé ăn như ăn bột,tức là bột hoa quả á?làm thế nào cho dễ ăn?em xay hoa quả,trộn với sữa chua cho bé ăn có được ko ạ?

Được đó bạn ạ. Mẹ có thể xay quả bơ, xoài, đu đủ, chuối rồi trộn với sữa chua cho con măm đó.
Có mẹ cầu kỳ thì mua táo Mỹ về hấp cách thủy rồi xay, rồi trộn với bột và sữa cthuc cho con măm đó (mình từng đọc đâu đó, chứ mình chưa làm nên hok biết công thức...)

Bean đẹp zai
12-15-2009, 01:52 PM
mẹ nó chưa làm thử hả?thế thì làm sao em biết được có ăn được hay ko?hic hic.mà còn trộn cả với sữa công thức cơ á?tức là cả hoa quả xay + sữa chua + sữa công thức trộn với nhau á?

hotcake
12-15-2009, 03:23 PM
5 tháng chưa ăn đc sữa chua, nếu muốn mẹ nó làm phomai tươi (vào web tretho xem cách làm của chị Freida) rồi trộn với hoa quả tươi, (hấp chín, nghiền nhuyễn), nếu sợ hoa quả TQ thì mua hoa quả nghiền đồ hộp của Heinz rồi trộn với sữa công thức bé đang uống cũng đc, an toàn hơn nhiều,
Còn xay rau cu, quả cho bé ăn như ăn bột là lúc mới tập thôi, tuy nhiên bọn "Tây" họ thường nấu rau củ, quả với sữa công thức cho bé ăn, còn cá nhân tớ tớ trộn với bột ăn liền của Heinz, Hipp, gerber,

Dobichip
12-15-2009, 10:24 PM

mẹ tự làm sữa chua cho con đi đợi 6m nhé, lấy sữa bột của con làm í, cho đảm bảo

Bean đẹp zai
12-16-2009, 09:06 AM
5 tháng chưa ăn đc sữa chua, nếu muốn mẹ nó làm phomai tươi (vào web tretho xem cách làm của chị Freida) rồi trộn với hoa quả tươi, (hấp chín, nghiền nhuyễn), nếu sợ hoa quả TQ thì mua hoa quả nghiền đồ hộp của Heinz rồi trộn với sữa công thức bé đang uống cũng đc, an toàn hơn nhiều,
Còn xay rau cu, quả cho bé ăn như ăn bột là lúc mới tập thôi, tuy nhiên bọn "Tây" họ thường nấu rau củ, quả với sữa công thức cho bé ăn, còn cá nhân tớ tớ trộn với bột ăn liền của Heinz, Hipp, gerber,

ah,tức là xay rau củ quả,rồi trộn với bột ăn liền hả?thế trộn với bột gạo nấu chín được hok?vì em hok cho con em ăn bột ăn liền???

Bean đẹp zai
12-16-2009, 09:07 AM
mẹ tự làm sữa chua cho con đi đợi 6m nhé, lấy sữa bột của con làm í, cho đảm bảo

có sợ làm thế sữa bột mất chất hok?

hotcake
12-16-2009, 09:32 AM
Được chứ e, cái vu bột ăn liền hay bột sống mình nấu chín hay cháo xay đều như nhau cả đều phải trộn (hoặc ăn riềng nếu bé chịu) với rau, củ, quả và đạm (khi đến tuổi) mà.
CÒn làm sữa chua thì theo các mẹ đã nghiên cứu t(đọc bên WTT) thì mình tự làm sữa chua ko đủ các men tốt trong thành phẩm vì nhiệt độ môi trường ko ổn định, đảm bảo, còn làm trong nhà máy đảm bảo đủ các men vi sinh hơn, còn làm bằng sữa bột cũng có sao, chỉ co dieu la ko ngon thôi, các mẹ toàn mua sữa chua danh cho trẻ từ 6 tháng tro len cua kinh đô - có hình con voi rất xinh ý

Dobichip
12-16-2009, 02:21 PM
có sợ làm thế sữa bột mất chất hok?

Đó là sữa chua wellyo đó, sữa của kinh đô, nh mẹ quảng cáo lằm bảo là ko chua mà dễ ăn hơn đồ của nc ngoài lại rẻ nữa, nhưng mình chờ hơn 6m cái đã. Mẹ bean nếu mún cho con ăn loại này cũng đc
À tình hình là mình cho bé ăn mặn rùi, hôm qua là món chân gà mồng tơi, bế thích lắm

Bean đẹp zai
12-16-2009, 02:31 PM
sữa chua của kinh đô mà bán bánh ngọt,bánh gato hả các mẹ?mà em thấy bên diễn đàn wtt có nói là cho format vào bột,con em 5,5 tháng đã măm được chưa nhỉ?nếu măm được thì dùng loại format con bò cười được hok?

Dobichip
12-16-2009, 02:35 PM
sữa chua của kinh đô mà bán bánh ngọt,bánh gato hả các mẹ?mà em thấy bên diễn đàn wtt có nói là cho format vào bột,con em 5,5 tháng đã măm được chưa nhỉ?nếu măm được thì dùng loại format con bò cười được hok?

Ko biết í các mẹ thế nào, chứ chip nhà tớ mum pho ma con bò cười loại cục vuông đó, trộn với cháo, con thích lắm, béo , thơm, output bình thường.
Còn ya ua đúng là của hãng bánh KInh đô đó, vào ST cũng có nh loại nên mua loại màu trắng khi bé đang tập ăn, :D

Bean đẹp zai
12-16-2009, 02:46 PM
thế loại con bò cười cục chéo thì có măm được ko mẹ nó.dùng format nấu bột thì chắc chỉ nấu bột ngọt thôi đúng ko?mỗi lần ăn thì cho 1 cục à?có cho thêm sữa bột công thức hok?cho vào bột lúc nào?

Dobichip
12-16-2009, 03:44 PM
thế loại con bò cười cục chéo thì có măm được ko mẹ nó.dùng format nấu bột thì chắc chỉ nấu bột ngọt thôi đúng ko?mỗi lần ăn thì cho 1 cục à?có cho thêm sữa bột công thức hok?cho vào bột lúc nào?

thui thui fomai thì khỏi bột sữa, chứ béo quá bé khó tiêu hóa đó, cho cháo đã mịn vào bỏ pho mai vào chờ tan ra hết, n1o cũng khó tan lắm đó. Ko biết loại tam giác đc ko, nhưn gloai5 cục vuông thì 1 lần 1 cục tiện hơn, khỏi bỏ thừa, hay mẹ Bean hăm he ăn đồ thừa của con vậy :cool:

minhminhhanh
12-18-2009, 04:46 PM
Mẹ bean cho con ăn phomai tươi đã nhé (mua loại của Pháp hoặc đức ý - có loại dành cho bé từ 4 tháng mà), phomai viên cho vào cháo thì từ từ đã (vì loại này mặn, có muối, sợ ảnh hưởng đến thận của con), chờ bé lớn chút nữa.
Nếu vẫn thích có phomai trong cháo/bột cho ngậy thì nên dùng loại becube (bò cười - vị sữa) hoặc Kiri (vị sữa), mua ở các siêu thị hoặc hàng đại lý bánh kẹo lớn (có tủ chứa sữa chua). Loại bò cười cục chéo ko nên dùng cho con (ăn ko ngon, mặn - mà con có ăn nhiều đâu, mỗi bữa tí tẹo)

Còn mẹ nào muốn làm phomai tươi thì công thức đây:
- 250ml sữa tươi không đường, làm nóng đến 40 độ (đun nhẹ đến khi nhấm thử thấy vừa miệng là ok)
- Đổ chỗ sữa đã đun vào 1 hộp nhựa, cho thêm 15ml sữa chua không đường của Anco (khoảng 1 thìa ăn phở đầy - lượng men chỉ chiếm từ 5-7% thôi nhé) ngoáy kỹ và đậy chặt.
- Đem hộp nhựa đó đặt vào nồi cơm điện đã đổ sẵn nước phích nóng, để trong 4-6h (mục đích là duy trì nhiệt độ 40 độ - đây là nhiệt độ lên men của yogurt, sữa chua anco là 1 loại yogurt - nếu sữa đun nóng quá hoặc nước ủ nóng quá sẽ làm chểt men).
- Sau khi hỗn hợp sữa tươi + sữa chua đông đặc (như tào phớ) hoặc có thể có chút nước tách ra trên mặt thì đem lọc lấy phomai. Dùng 1 rây mắt lưới nhỏ trên có trải 1 khăn xô màn 2-3 lớp, đặt rây có khăn màn trải sẵn lên 1 cái bát (để hứng nước lọc phomai), đổ hỗn hợp sữa tươi + sữa chua đông đặc lên khăn xô và buộc lại, đưa vào ngăn mát tủ lạnh để 2h, sản phẩm phomai tươi là cái nằm trong khăn xô màn, bảo quản ở 4-6 độ nhé. Phomai tươi vị hơi chua, ngậy, béo và rất thơm.

Phomai là đạm sữa, những gì có trong sữa tươi đều có trong phomai nhưng ở phomai thì cao gấp 4 lần. phomai mình làm là phomai tươi vì hạn sử dụng ngắn (thành phẩm chỉ nên dùng trong 3-5 ngày) và quan trọng nhất là ko có muối, ko chất bảo quản (trẻ em ko nên ăn nhiều muối, nhất là dưới 1 tuổi khi thận còn yếu)

minhminhhanh
12-18-2009, 04:48 PM
À, mẹ bean muốn cho sữa bột của con vào cháo, bột thì đổ bột, cháo ra cái bát cho nguội bớt đã nhé, sau đó hòa sữa (đã pha) vào thì ko sợ mất chất gì nữa (làm bột/cháo đặc hơn 1 tẹo).

Phomai cho vào bôt/cháo cũng thế (nếu để nhiệt độ cao quá, phomai mất chất dinh dưỡng, nên cũng nghiền cục phomai vào cái bát cho nhuyễn, đợt bột nguội bớt rồi hãy đổ vào bát có phomai nghiền:D

Bean đẹp zai
12-19-2009, 02:07 PM
thui thui fomai thì khỏi bột sữa, chứ béo quá bé khó tiêu hóa đó, cho cháo đã mịn vào bỏ pho mai vào chờ tan ra hết, n1o cũng khó tan lắm đó. Ko biết loại tam giác đc ko, nhưn gloai5 cục vuông thì 1 lần 1 cục tiện hơn, khỏi bỏ thừa, hay mẹ Bean hăm he ăn đồ thừa của con vậy :cool:

thì lần nào cu Bean ăn thừa,mình chả phải xử lý nốt...hihihi.

Bean đẹp zai
12-19-2009, 02:16 PM
À, mẹ bean muốn cho sữa bột của con vào cháo, bột thì đổ bột, cháo ra cái bát cho nguội bớt đã nhé, sau đó hòa sữa (đã pha) vào thì ko sợ mất chất gì nữa (làm bột/cháo đặc hơn 1 tẹo).

Phomai cho vào bôt/cháo cũng thế (nếu để nhiệt độ cao quá, phomai mất chất dinh dưỡng, nên cũng nghiền cục phomai vào cái bát cho nhuyễn, đợt bột nguội bớt rồi hãy đổ vào bát có phomai nghiền:D

sữa bột thì mình hay đổ bột ra bát,chờ nguội tý rồi cho vào ngoáy,chứ ko hòa với nước rồi đổ vào gì cả..phomai cũng thế,nghiền rồi lúc tắt bếp cho vào ngoáy,mà pho mai lâu tan quá!hic hic hic

Bean đẹp zai
12-23-2009, 09:57 AM
up.............................................

hotcake
12-23-2009, 10:03 AM
phomai cho vao bột be tớ chưa thử vì phomai viên đó có muối, ngoài 6 tháng mới nên cho, nhưng nhiều bé ko thích vì nó ngậy quá, bé nào ăn đc sữa ngoài nhiều thì ko nhất thiết phải cho phomai đâu, bé nào ăn ít sữa quá <500ml/ngày mới cần bổ sung thôi.

Bean đẹp zai
12-24-2009, 09:21 AM
ớ!bé Bean nhà mình bây giờ mỗi ngày ăn có 2 bữa bột:1 mặn 1 ngọt,ăn 2 bữa sữa ngoài 180ml...hic hic...nên chắc phải cho ăn nhiều phomai.thế phomai có cho vào bột mặn được ko?

Bean đẹp zai
12-24-2009, 09:22 AM
mà trứng gà cho vào bột thì cho thế nào?cho sống hay luộc chín rồi cho?mà cho vào lúc nào?lúc bắt đầu quấy bột hay lúc bột chín hả các mẹ?

Dobichip
12-24-2009, 09:26 AM
mà trứng gà cho vào bột thì cho thế nào?cho sống hay luộc chín rồi cho?mà cho vào lúc nào?lúc bắt đầu quấy bột hay lúc bột chín hả các mẹ?

ban đầu mẹ luộc trứng chín rùi lấy 1/2 tròng đỏ qua rây cho Bean nhé, mẹ chip chưa dám cho ăn trứng sợ dị ứng đợi 6m đã

Bean đẹp zai
12-24-2009, 09:29 AM
tức là nghiền nát đúng ko?thế cho vào lúc nào?lúc bắt đầu quấy bột hay lúc bột gần chín hả mẹ nó?

Dobichip
12-24-2009, 09:38 AM
tức là nghiền nát đúng ko?thế cho vào lúc nào?lúc bắt đầu quấy bột hay lúc bột gần chín hả mẹ nó?

uh, bột gần chín cho 1/2 trứng gà luộc chín rùi qua rây bỏ vào cháo ănnhu7 thế cho nó lành xem bé phản ứng thế nào đã, hum qua nấu cháo thịt heo với rau pó xôi, nó cho tui ăn hết mẹ Bean à, chán thật.

Dobichip
12-24-2009, 09:39 AM
ui da cái topic nì sao có 2 đứa mình vậy ta, nói qua nói lại ko ai làm chứng 2 bà làm tầm bậy nữa các mẹ ui vào đây chứ

me bive
12-24-2009, 09:49 AM
theo em, trứng gà nên cho như thế này (em vẫn hay làm cho thằng cu nhà em): trứng đạp vỡ ra, gạn lấy lòng đỏ. bỏ lòng trắng đi. sau đó, 1 tay vừa rót trứng từ từ vào bát bột đã đun sôi và vẫn để trên bếp cho lửa liu riu. 1 tay quấy đề bột và trứng. như thế là ngon. Trứng nhanh tanh cho nên mỗi lần cho bé ăn múc ra bát 1 ít thôi. ăn hết lại lấy hết ko nguội là tanh lắm.

Bean đẹp zai
12-24-2009, 09:57 AM
ẹ!mình từng làm thế rồi,tanh lắm,thằng nhóc nhà mình ko ăn...mà nghe nói làm thế ăn ko tốt???mà luộc chín rồi cho vào thì sợ mất chất ko?

Bean đẹp zai
12-24-2009, 09:58 AM
ui da cái topic nì sao có 2 đứa mình vậy ta, nói qua nói lại ko ai làm chứng 2 bà làm tầm bậy nữa các mẹ ui vào đây chứ

he he he...có 2 người thoai cũng được mà mẹ nó!hihihi

Dobichip
12-25-2009, 07:50 AM
he he he...có 2 người thoai cũng được mà mẹ nó!hihihi

uhm, hum qua mình cho bé ăn cháo cá lóc rau mùng tơi, thik lắm nhé, mẹ nó nấu cho bé ăn chưa hay vẫn ăn bột, Bean sinh ngày bao nh vậy:D

Bean đẹp zai
12-26-2009, 09:19 AM
bé Bean mới gần 6 tháng mừ!nên hok măm cháo,chỉ măm bột thôi!

hotcake
12-26-2009, 11:04 AM
nếu bé thich ăn bột luoi uống sũa thì mẹ Bean lam phomai tuoi, de lam lắm á, canxi trong phomai tuoi gấp 4 lần sữa ma ko có muối nhu phomai viên, khi ăn đánh nhuyễn trộn với sữa bột của bé, co thể trộn chung vớii hoa quả, tớ cho bé ăn với chuối, thích ăn lắm ý. 1 thìa to phomai tuoi + 60ml sũa ct đa pha (pha đặc hơn khi cho uống)+ mấy thìa chuối trộn nhuyễn bé ăn vao bữa phụ.
Bé nha tớ sinh 24/6 này bay gio dc co 8,5kg thôi, luc sinh 3,4kg. Nhung tớ thấy hài long lắm lắm, hihi

Bean đẹp zai
12-26-2009, 11:51 AM
úi!sinh ngày 24-6 ah?cùng ngày sinh với tớ đấy!he he he.thế phomai tươi mua ở đâu hả mẹ nó?cu Bean nhà mình cũng thích ăn bột ngọt+phomai lắm!

amakong
12-26-2009, 06:36 PM
Đúng rùi đó mẹ Bean, cho bé măm bột ngọt trước rồi từ từ cho ăn bột mặn sau. Theo nguyên tắc từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc, chú trọng bú sữa mẹ vì chỉ có sữa mẹ mới có kháng thể thôi. Rau xanh như cải... và cà rốt, bí đỏ là những thực phẩm giàu vitamin và chất xơ rất tốt cho trẻ. Công thức nâu ăn thế nào thì mình thấy các mẹ trên tư vấn rất ok rồi đó. Chúc thành công nha.

:)

hotcake
12-28-2009, 02:48 PM
phomai tươi là tự mình làm mà, mình chưa mua nên chả biết chỗ nào yên tâm cả, các mẹ toàn mua hàng xách tay thì phải, làm lấy dễ lắm mà, lại con rẻ nữa á, con ăn đc 2-3 hôm.

Dobichip
12-28-2009, 02:53 PM
phomai tươi là tự mình làm mà, mình chưa mua nên chả biết chỗ nào yên tâm cả, các mẹ toàn mua hàng xách tay thì phải, làm lấy dễ lắm mà, lại con rẻ nữa á, con ăn đc 2-3 hôm.

làm phomai tươi bằng cách nào nhỉ:confused:

nangvangbienxanh
12-29-2009, 08:26 AM
làm phomai tươi bằng cách nào nhỉ:confused:

bạn sang WTT, vào mục sữa chua - phô mai xem, mình thấy các mẹ bên ấy hướng dẫn chi tiết lắm, hay search google cũng có ngay ấy mà.

hotcake
12-29-2009, 10:05 AM
Đúng rồi đó, khi đọc thì có thể thấy phức tạp nhưng thực ra làm giống như làm sữa chua, thêm bước lọc nước mà thôi, chịu khó 10mins, sau 10-12 tiếng (tùy thời tiết) là có đồ cho bé ăn rồi, vừa an toàn vệ sinh, vừa rẻ, :D

hotcake
12-29-2009, 10:10 AM
Cách Làm phomai tuoi

TP: 2 túi sữa tươi tiệt trùng ko đuong Vinamil, Bavi, Mộc châu, vv

Sữa chua ko đuong Anco- Lovite – Elovi

Làm ấm sữa: Cho sữa vào lo vi sóng 360độ C- 2 mins (lò nhà mình là lò của LG) cho sữa ấm cỡ 40đô C
lấy ra cho 3-4 muống sữa chua vào ngoáy nhẹ,

Ủ: cho hỗn hợp trên vào cặp lồng (cái gì có nắp đậy kín cũng ok), theo kinh nghệim bản thân thì cho vào cặp lồng inox 2 hay 3 lớp gì đó, - người ta còn gọi là cặp lồng ủ, cho nước sôi vào ngăn bé của cặp lồng nhằm gia tăng nhiệt độ cho môi trường ủ, cho vào lò vi sóng ko bật, đóng nắp lò để trong 10 tiếng (mùa đông thì 12 tiếng, hè thì 8 tiếng cũng ok)– sp đông như tào phớ là ok. (đến đây là sữa chua). Cũng không đặc như tào phớ, chỉ trông như thế chứ đổ ra thì loãng hơn, kiểu như yaout nước.
Tách lớp: Trút thành phẩm ra cái rây có lót khăn xô 3 lớp bên dưới có bát hứng nước(trụng nước sôi cả rây và khăn), cho ngăn mát tủ lanh 2-3 tiếng,
sau đó lấy ra đổ vào lọ thủy tinh đậy kín cho vào ngăn mát tủ lạnh dùng trong 2-3 ngày.
Hình ví dụ đây này

Bean đẹp zai
12-31-2009, 09:20 AM
ah!thế bột ngọt tớ xay rau vào và cho thêm dầu oliu được hok hử các mẹ?

hotcake
12-31-2009, 10:37 AM
Nói chung là tớ dùng dầu oliu lâu rồi, ngọt mặt gì cũng trộn, 1 thìa (thìa cho bé an)

Dobichip
12-31-2009, 10:46 AM
ah!thế bột ngọt tớ xay rau vào và cho thêm dầu oliu được hok hử các mẹ?

đc chứ, bỏ dầu oliu hay dầu kidy cho bé cũng đc, :p

Bean đẹp zai
01-02-2010, 02:06 PM
tớ chưa cho cu bean ăn bột có chất tanh như tôm,cua,cá...nếu cho ăn thì chọn loại tôm,cua,cá...thế nào?nấu ra sao?nấu cùng loại rau,củ j cho hợp hả các mẹ?các mẹ chia sẻ kinh nghiệm nha!

Dobichip
01-02-2010, 02:19 PM
tớ chưa cho cu bean ăn bột có chất tanh như tôm,cua,cá...nếu cho ăn thì chọn loại tôm,cua,cá...thế nào?nấu ra sao?nấu cùng loại rau,củ j cho hợp hả các mẹ?các mẹ chia sẻ kinh nghiệm nha!

từ từ cho ăn tôm, cua nhé, giờ cho ăn cá đồng thui, mí em hiền á như cá quả, cá rô, làm thế này, 1 là hấp với tí gừng cho ác mùi cá, 2 là luộc chung với 1 , 2 lát gừng, ít thui chứ cay tiện thể lấy nc nấu cháo nhé. Xong lấy nạc cá giả thật mịn như bột í, ko thì xay qua mày xay cũng đc, nhưng giã đi cho con ăn lợn cợn cho quen,
Nấu cháo mịn rùi bỏ cá vào quấy vừa sôi bỏ rau đã chế biến vào quậy đều cho tí ti mắm ngon vừa sôi nhắc xuống ngay nhé, cho thêm dầu ăn, ngon lắm í\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/

Micky
01-05-2010, 04:25 PM
ôi em đọc cả ngần ấy trang đau mắt quá, nhưng học được nhiều kinh nghiệm hay. Tiện đây các mẹ cho mình hỏi: bé nhà mình vừa tròn 4 tháng, mình đang tìm hiểu để 4,5-5tháng cho con tập ăn bột, nhưng mình chưa có đồ gì phục vụ ăn bột cả. Mình phải chuẩn bị những gì? như máy xay, máy ép, rây, bột....Túm lại là để phục vụ ăn bột thì mình phải có những gì? các mẹ thông thái chỉ giúp mình nhé.:confused::confused::confused:

Dobichip
01-06-2010, 10:29 AM
ôi em đọc cả ngần ấy trang đau mắt quá, nhưng học được nhiều kinh nghiệm hay. Tiện đây các mẹ cho mình hỏi: bé nhà mình vừa tròn 4 tháng, mình đang tìm hiểu để 4,5-5tháng cho con tập ăn bột, nhưng mình chưa có đồ gì phục vụ ăn bột cả. Mình phải chuẩn bị những gì? như máy xay, máy ép, rây, bột....Túm lại là để phục vụ ăn bột thì mình phải có những gì? các mẹ thông thái chỉ giúp mình nhé.:confused::confused::confused:

Mẹ có thể mua 1 set chế biến ăn dặm của lucky baby nhé giá chỉ 199k còn của Farlin là 290k. cái nào cũng tốt cả, mua muỗng silicon mềm dẻo cho dễ đút bé. Mua bột ăn dặm của Hipp hoặc Hinz hoặc nestle hoặc dielac hoặc wakodo hay gì cũng đc tùy túi tiền mẹ. Hoặc có thể nấu cháo trắng, những ngày đầu bé tập vài muỗng nên đừng nấu làm gì cho mệt. Máy xay loại nhỏ thui vì như thế có thể xay những lượng nhỏ cho bé, mình thì ko dùng máy xay, m2inh dùng ray và băm nhỏ cho bé thui, máy xay mịnh lắm bé lại lâu biết ăn cơm

Dobichip
01-06-2010, 10:30 AM
@mẹ Bean: hum qua tớ cho Chip ăn tôm rùi nè, ko dị ứng ko bị đi chảy vậy là tớ có thể cho bé chuyển dần sang hải sản rùi me ạ. tròn 6m mẹ Bean có làm gì cho Bean ko

Bean đẹp zai
01-06-2010, 10:31 AM

trời!ngày trước cho cu Bean măm bột,em chuẩn bị thế này:
-nồi bé
-bát,thìa(em cho măm bằng bát chứ ko bằng điã)
-máy xay rau,thịt...
-muôi lọc
-0,5kg bột thành râu
-topic trên lamchame để hỏi kinh nghiệm nấu bột:p:p:p
-1 số thực đơn các kiểu bột mặn ngọt khác nhau

Bean đẹp zai
01-06-2010, 10:32 AM
ah quên,1 lọ nước mắm ngon 40 độ,1 chai dầu vio,1 chai dầu oliu nữa.heeeeeeeeeeee

Micky
01-06-2010, 10:48 AM
tks các mẹ, mình sẽ học hỏi từ từ rồi lại hỏi các mẹ.. dần dần. :D

hotcake
01-06-2010, 11:18 AM
mẹ Bean cho con an mắm sớm thế, tớ gần đây mới dùng nhưng để ướp chút đỉnh vào thịt, cá thôi, chứ ko cho vào bột, rút kinh nghiệm bé đầu, giờ ăn mặn khủng khiếp, hic hic

Dobichip
01-06-2010, 02:40 PM
mẹ Bean cho con an mắm sớm thế, tớ gần đây mới dùng nhưng để ướp chút đỉnh vào thịt, cá thôi, chứ ko cho vào bột, rút kinh nghiệm bé đầu, giờ ăn mặn khủng khiếp, hic hic

uhm, bột ngọt thì ko nêm mắm nhé, giờ ăn mặn nhưng mình cũng ít nêm mắm lắm, nếu bữa nào con ngán ngẫm quá thì thêm tí cho lạ mùi.

hotcake
01-06-2010, 03:25 PM
Bột ngọt đương nhiên ko cho mặn mà, hị hị, còn bé từ 8 tháng trở lên thì mới nên nêm, vì khi ướp thực phẩm đã cho rồi, bạn cứ thử mà xem, bé đâu biết mặn nhạt đâu nếu như mẹ ko cho bé thử, mình ko hề cho chút nào mà bé ăn thun thút 5mins hết bát bột 150ml, trong khi hồi trc nuôi bé 1 nếm nc mmắm cho bé khi bé 5,6 tháng, kết quả bây giờ ăn cái gì cũng phải đậm đậm chút, thịt cá gì cũng phải thêm nước sốt đậm đậm trộn vào, mà tài liệu nuớc ngoài chỗ nào cũng khuyến cáo ko nêm mắm muối cho trẻ ít nhất duoi 8 tháng, bạn đọc thử trang này, đọc khá dễ hiểu, nhiều điều thú vị này;
http://www.wholesomebabyfood.com/veggiefruit.htm

nancy2008
01-06-2010, 03:28 PM
Mình thấy cháo xay ăn ngon hơn bột, bé cũng thích hơn,lại ko mất chất như bột.

My love story
01-06-2010, 03:31 PM
Cách nấu bột/cháo/sữa chua cho trẻ (thực hành tại viện dinh dưỡng)
« vào lúc: Tháng Tám 12, 2008, 09:05:12 am »

--------------------------------------------------------------------------------
1 số dụng cụ đơn giản dùng để đong đếm định lượng:

1 bát ăn cơm đầy nước: = 200ml nước (nước thì dễ vì có nhiều thứ để đong được nước)

1 thìa cà phê đầy bột có ngọn = 5 g bột

1 thìa cà phê có ngọn thịt = 10g thịt

1 thìa cà phê rau có ngon = 5 g rau.

(thìa cà phê ở đây là thìa bé xíu nhưng là loại nhôm chứ ko phải innox, vì thìa nhôm lại to hơn inox 1 chút đấy)

Bột cho bé mới tập ăn dặm (từ 4 tháng đến 6 tháng)

Nguyên liệu

200ml nước = 1 bát con nước

10g bột = 2 thìa cà phê

10 g thịt = 1 thìa cà phê

10 rau = 2 thìa cà phê

1 thìa dầu ăn.

Lưu ý ở tuổi này:

-Rau chỉ ăn lá, không dùng cuộng vì cứng

-Bột là gạo tám thường không pha thêm bất cứ loại hạt gì, không pha gạo nếp. Nếu muốn thay đổi thì xay hạt riêng, khi nào đổi món thì chế vào thêm sau. Nhưng theo bác sỹ dinh dưỡng thì ko nên vì tuổi này bé chỉ ăn được có 10g bột, mà lại có 1 phần là hạt nữa thì tỉ lệ gạo rất ít. Hơn nữa bây giờ có nhiều đạm động vật rồi, ko cần bổ sung đạm thực vật, đạm động vật vẫn tốt hơn đạm thực vật. Không nên ăn các loại bột chế biến sẵn, có sẵn các loại hạt, ngày nào bé cũng ăn sẽ rất chán.v.v..

-Chưa nên ăn nước mắm, nếu có chỉ cho vài giọt.

Cách nấu

Cho nước lã vào với thịt đã xay nhuyễn và bột đánh tan.

Lúc mới đun cho lửa to, quấy đều tay cho đỡ vón, Khi sôi thì cho nhỏ lửa, không cần quấy liên tục nữa.

Từ lúc sôi đến khi bột chín là 7-10 phút.

Rau thái chỉ băm nhỏ, sau khi băm nhỏ lại cho vào cối giã nhỏ. Khi bột chín mới cho rau vào. quấy thêm 1 chút nữa rồi mới bắc ra và cho dầu ăn vào.

Ở lứa tuổi này, ngày ăn 1-2 bát, đồng thời bổ sung 600-800ml sữa mới là đủ.

Từ 7 tháng -8 tháng: Thịt tăng lên 1,5 thìa, bột 3 thìa, các định lượng khác giữ nguyên.

Từ 8-10 tháng:

Nguyên liệu

20g bột = 4 thìa cà phê

20 g thịt = 2 thìa cà phê

10 rau = 2 thìa cà phê

1 thìa dầu ăn.

½ thìa nước mắm

Quấy tương tự. Lưu ý:

-Ăn dần từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc.

-Nếu ăn trứng thì chỉ ăn lòng đỏ trứng, trên 1 tuổi thì mới nên ăn cả lòng trắng. 1 lòng đỏ trứng bằng 20g thịt. Trứng đánh tan với rau và cũng cho sau khi bột sắp chín.

-Rau đối với trẻ dưới 1 tuổi thì chỉ ăn 10g mỗi bát, còn trên 1 tuổi thì 20g/1 bát.

Ở tuổi này ăn 2-3 bát bột 1 ngày và cộng thêm 600-700ml sữa. (Choáng quá, Kem ko ăn được thế bao giờ, nhưng bác sỹ bảo thế thì cứ ghi cho các mẹ biết)

Từ 10-12 tháng:

Nguyên liệu

30g bột = 6 thìa cà phê

30 g thịt = 3 thìa cà phê

10 rau = 2 thìa cà phê

1 thìa dầu ăn.

½ thìa nước mắm

Nếu lứa tuổi này ăn cua đồng thì 5 con cua, giã ra được 60 g cua, lọc ra 1 bát nước đầy được 30g cua là đủ.

Ngày ăn ba bát cháo.

Lưu ý:

Tuổi này nên ăn thêm mỡ , tốt nhất là mỡ gà, nếu cho mỡ thì thôi dầu, tỉ lệ tương tự dầu.

Các lứa tuổi tuyệt đối ko nên chỉ ăn nước xương, nước xương ko hề có can xi. Muốn có canxi phải ninh cho đến khi nào xương nát nhừ, vụn mới ra canxi. Nhưng ko cần, trong các thực phẩm đã đủ canxi rồi.

Từ 8 tháng có thể ăn tất cả các loại động vật tanh như tôm, cua , cá lươn.v.v..

-Nếu ko muốn quấy bột có thể dùng cháo xay cũng được.

Trên 1 tuổi :

Nguyên liệu:

1 bát cháo trắng

4 thìa rau

2 thìa dầu

1 nước mắm

3 thìa thịt

Dầu ăn hoặc mỡ: 2 thìa

nếu ăn thêm đậu phụ thì kết hợp 2/3 bìa đậu mơ với 1,5 thìa thịt là đủ cho bát cháo.

Phương pháp hóa lỏng bột/cháo

Áp dụng đối với các bé khó ăn đặc, hay nôn trớ khi ăn đặc thì vẫn với định lượng như vậy, làm loãng ra cho bé dễ ăn, nhưng vẫn ko bị giảm lượng ăn.

20g giá sống, rửa sạch, xay, lọc lấy nước đúng 1 bát như các định lượng nước bình thường, sau đó nấu như bình thường.

hotcake
01-06-2010, 03:33 PM
ui ui, bột ăn liền hòa với nuóc 50-60 độ sao mất chất bạn ơi, bé nhà tớ chê cháo xay hì, cháo xay thì tiết kiệm hơn nhưng về dinh dưỡng thì tớ cũng ko sure vì đun lâu, gạo thì đã bị xay hết cám, vitamins trong gạo cũng ko rõ còn bao nhiêu, bé nhà tớ ăn bột ăn liền trộn rau củ tươi (mẹ tự làm) + đạm động vật (mẹ tự làm) đc 3 tháng rồi, nhưng tớ cũng phải bắt bé ăn vụ cháo để thay đổi khẩu vị, nhưng nói thật là tớ khoái cho bé ăn bột ăn liên hơn, mỗi tội hơi bị tốn, 1 tuần hết 1 hộp gerber DHA (145K) :(

thyphuong
01-06-2010, 07:37 PM
HI!mình xin đóng góp 1 chút nhe:
-thành phần sữa, ngoài các chất đạm, béo, đường, năng lượng còn có nhiều vitamin, chất khoáng và muối như Natri, Kali… nên cần phải tuân thủ pha theo chỉ dẫn. Nếu pha loãng quá trẻ không đủ chất dinh dưỡng, nếu pha đặc quá sẽ làm trẻ khó hấp thu, có thể gây tình trạng táo bón, đồng thời trẻ không nhận đủ lượng nước sẽ ảnh hưởng đến bài tiết ở thận, rất nguy hại cho sức khỏe của bé.
-bạn có thể pha theo đúng tỷ lệ hướng dẫn, nhưng tuỳ thuộc vào lượng bé ăn để điều chỉnh về số lượng của từng bữa nhưng không được điều chỉnh về tỷ lệ sữa và nước. Ở tuổi này bé thường đi tiểu 6-8 lần/ngày nước tiểu bình thường phải trong, màu vàng nhạt, không nặng mùi, nếu bé đi tiểu ít, màu vàng đậm như nước chè,bạn nên cho bé bú nhiều hơn và uống đủ nước.
chúc chị cho bé ăn dặm thành công!:D
:grin:Hạnh phúc là : Có cái gì đó để làm, có ai đó để yêu, và có gì đó để hy vọng.
vậy tôi la người đang rất rất rất Hạnh phúc các bạn ơi!
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=92006

Bean đẹp zai
01-07-2010, 11:49 AM
đương nhin bột ngọt thì ko cho nước mắm,nhưng bột mặn thì mẹ Bean cũng cho có 1 thìa cà phê bé bé khoảng 2ml thoai mừ!

Bean đẹp zai
01-07-2010, 11:51 AM
ah,thế bột mặn cũng cho pho mai được đúng ko các mẹ?thế bột cá có cho pho mai vào được ko?cho pho mai vào bột mặn thì có sợ bé bị đau bụng hok?đã có mẹ nào cho pho mai vào bột mặn chưa?bểu tớ với!

Bean đẹp zai
01-07-2010, 11:52 AM
ui ui, bột ăn liền hòa với nuóc 50-60 độ sao mất chất bạn ơi, bé nhà tớ chê cháo xay hì, cháo xay thì tiết kiệm hơn nhưng về dinh dưỡng thì tớ cũng ko sure vì đun lâu, gạo thì đã bị xay hết cám, vitamins trong gạo cũng ko rõ còn bao nhiêu, bé nhà tớ ăn bột ăn liền trộn rau củ tươi (mẹ tự làm) + đạm động vật (mẹ tự làm) đc 3 tháng rồi, nhưng tớ cũng phải bắt bé ăn vụ cháo để thay đổi khẩu vị, nhưng nói thật là tớ khoái cho bé ăn bột ăn liên hơn, mỗi tội hơi bị tốn, 1 tuần hết 1 hộp gerber DHA (145K) :(

tớ ko khoái bột ăn liền vì sợ có chất bảo quản.hic hic hic

Dobichip
01-07-2010, 01:46 PM
ah,thế bột mặn cũng cho pho mai được đúng ko các mẹ?thế bột cá có cho pho mai vào được ko?cho pho mai vào bột mặn thì có sợ bé bị đau bụng hok?đã có mẹ nào cho pho mai vào bột mặn chưa?bểu tớ với!

đc chứ, đâu có sao đâu, nấu xong cũng bỏ phomai chờ cho tan, đều sôi hết mà.:rolleyes:

Bean đẹp zai
01-07-2010, 01:53 PM
nhưng mừ sợ thế cóa bị đau bụng hok?tưởng chỉ bột ngọt mới choa pho mai thoai chứ?mừ cho vào bột cá,tôm,cua...cũng được hả?tự dưng tưởng tượng thấy đau đau bụng.hấc hấc!

Dobichip
01-07-2010, 02:48 PM
nhưng mừ sợ thế cóa bị đau bụng hok?tưởng chỉ bột ngọt mới choa pho mai thoai chứ?mừ cho vào bột cá,tôm,cua...cũng được hả?tự dưng tưởng tượng thấy đau đau bụng.hấc hấc!

nếu nấu cá thịt đầy đủ thì thui đừng bỏ pho ma, thấy ngta còn dích ra ít ít cho bé ăn ko , hem bít đc hem nhỉ, mẹ bean mua váng sữa chưa \\:D/

hongyen
01-07-2010, 03:40 PM
Thỉnh thoảng mình cho phomai vào bột thịt bò, bột thịt lợn, bột tim bé đều hưởng ứng nhiệt tình hơn là k cho vào. Bạn có thể thử 1 vài lần xem sao. Ăn vị sẽ thơm và ngậy hơn đấy.

Bean đẹp zai
01-07-2010, 11:25 PM
nếu nấu cá thịt đầy đủ thì thui đừng bỏ pho ma, thấy ngta còn dích ra ít ít cho bé ăn ko , hem bít đc hem nhỉ, mẹ bean mua váng sữa chưa \\:D/

em mua váng sữa rồi!thấy cu cậu măm cũng ngon,váng sữa thì chắc chả cho vào bột đâu nhỉ?heeeeeeeeee

Bean đẹp zai
01-07-2010, 11:26 PM
Thỉnh thoảng mình cho phomai vào bột thịt bò, bột thịt lợn, bột tim bé đều hưởng ứng nhiệt tình hơn là k cho vào. Bạn có thể thử 1 vài lần xem sao. Ăn vị sẽ thơm và ngậy hơn đấy.

bột tim á?tim gà hay tim lợn hả mẹ nó?hic.em mới chỉ cho ăn gan gà thoai,chứ tim thì chưa nghe thấy bảo là cho ăn bột tim bao giờ???

Dobichip
01-08-2010, 09:16 AM
em mua váng sữa rồi!thấy cu cậu măm cũng ngon,váng sữa thì chắc chả cho vào bột đâu nhỉ?heeeeeeeeee

VẬY Á, à váng sữa ăn riêng thui nhé, ăn như ăn sữa chua í mà, ban đầu làm nửa hũ thui đừng thấycon khí thế quá mà chơi cả hũ, tốt lắm í mẹ cứ cho Bean ăn vào :-({|=

hongyen
01-08-2010, 10:20 AM
bột tim á?tim gà hay tim lợn hả mẹ nó?hic.em mới chỉ cho ăn gan gà thoai,chứ tim thì chưa nghe thấy bảo là cho ăn bột tim bao giờ???

Mình cho ăn cả tim lợn, cả tim gà. Thường thì nấu bột tim cho thêm thịt nạc thăn cho dẻo và thơm bột. Mình rất ít cho con ăn gan, bạn có thể cho bé ăn thêm bột lạc, bột đậu xanh để bé có thêm nguồn đạm thực vật tự nhiên.

Bean đẹp zai
01-08-2010, 01:46 PM
nhà em có hộp bột đậu xanh mà bố em hay pha nước uống ý?lấy cái đó cho vào quấy với bột đc hok?hay lấy đậu xanh đem xay rồi dùng nấu bột?

vu huyenchi
01-09-2010, 06:42 PM
các chị cho em hỏi .E vẫn chưa hiểu lắm,công đoạn cho rau và thịt.Rau và thịt mình xay lúc còn sống hay tất cả đều phải chín mới xay.Mà lúc quấy bột khi sôi thì mình cho thịt vào hay cho thịt vào cùng với bột luôn. Cho e hỏi thêm câu nữa là khi nấu bột ngọt xong em thấy các chị nói là cho sữa CT vào,vậy mình pha sữa CT ra theo liều lượng hay chỉ múc bột ko rắc vào bột thui.Các chị giúp em nhé,tại em nuôi con tập đầu

Dobichip
01-10-2010, 10:43 AM
các chị cho em hỏi .E vẫn chưa hiểu lắm,công đoạn cho rau và thịt.Rau và thịt mình xay lúc còn sống hay tất cả đều phải chín mới xay.Mà lúc quấy bột khi sôi thì mình cho thịt vào hay cho thịt vào cùng với bột luôn.Các chị giúp em nhé,tại em nuôi con tập đầu

mình cũng nuôi con tập đầu, mình đơn cử 1 món thế này, hầm thịt lấy nc, có 1 miếng thịt bỏ sau vì nều hầm lâu như những miếng kia sẽ hết cả chất, miếng thịt mới hầm băm nhỏ, mình ko ko xay, mình giã và băm thôi à, xay mịn lắm mình ko thích, cháo và thịt có thể cùng lúc, còn rau thì bỏ sau cùng, bạn hấp hoặc luộc rau, củ vừa chín tới, rùi cho qua rây, cháo thịt đã xay xong bắt lên bếp để lửa nhỏ, rùi bỏ rau củ vào vuằ sôi bắt xuống ngay, cho chút dầu ăn nhé, bạn đừng xay hỗn hợp cả rau cháo thịt 1 lúc, chẳng có mùi vị gì hết,
có gì cứ hỏi tiếp nhé, bé mấy tháng rùi bạn, có thể cho ăn cá đồng đó,

Mimosa2009
01-11-2010, 02:04 AM
mình cũng nuôi con tập đầu, mình đơn cử 1 món thế này, hầm thịt lấy nc, có 1 miếng thịt bỏ sau vì nều hầm lâu như những miếng kia sẽ hết cả chất, miếng thịt mới hầm băm nhỏ, mình ko ko xay, mình giã và băm thôi à, xay mịn lắm mình ko thích, cháo và thịt có thể cùng lúc, còn rau thì bỏ sau cùng, bạn hấp hoặc luộc rau, củ vừa chín tới, rùi cho qua rây, cháo thịt đã xay xong bắt lên bếp để lửa nhỏ, rùi bỏ rau củ vào vuằ sôi bắt xuống ngay, cho chút dầu ăn nhé, bạn đừng xay hỗn hợp cả rau cháo thịt 1 lúc, chẳng có mùi vị gì hết,
có gì cứ hỏi tiếp nhé, bé mấy tháng rùi bạn, có thể cho ăn cá đồng đó,

Misa nhà mình hơn 1 tuổi vẫn ăn cháo xay nhuyễn:| Bây giờ không biết cho tập ăn tập nhai bắt đầu từ đâu. Xay cháo có xơ thịt 1 chút thì nàng o. oe. liền. Định để mọc răng đủ rồi tập nhai luôn không biết có nên không?

doanthinh81
01-11-2010, 08:42 AM
Misa nhà mình hơn 1 tuổi vẫn ăn cháo xay nhuyễn:| Bây giờ không biết cho tập ăn tập nhai bắt đầu từ đâu. Xay cháo có xơ thịt 1 chút thì nàng o. oe. liền. Định để mọc răng đủ rồi tập nhai luôn không biết có nên không?

Bạn đến bữa cơm bạn thỉnh thoảng cho con ăn vài hộp cơm, dần dần là ăn được. con mình ăn từ lúc 11 tháng đã tập ăn,

Dobichip
01-11-2010, 09:19 AM

Mình chẳng dám ý kiến gì vụ này vì bé mình mới 7m thui, mà bé mẹ nó sao răng chưa mọc lun à, có ng bảo trẻ con ban đầu đều có khả năng nhai nhưng nếu mẹ cứ cho ăn cháo quá mịn, thì khả năng nhai của trẻ dần mất đi nên em cũng ko dám cho ăn mịn nên cũng tập lợn cợn dần, bé nhà em chưa bao giờ đc ăn cháo xay, hum nay rau em chỉ băm, cá thịt chỉ giã, con nhai hơi khó nhưng rùi sẽ quen, chị thử giờ ray đi, đừng xay nữa, cũng như cách chị ở trên cũng hay, chị ăn cơm cho nó vài hạt cơm chị đã nhăm nhăm trc. Tập bé nhai nhai, chúc bé mau ăn cơm nhé, 1 tuổi trở lên ăn cơm đc òi nhè

Bean đẹp zai
01-11-2010, 01:50 PM
các chị cho em hỏi .E vẫn chưa hiểu lắm,công đoạn cho rau và thịt.Rau và thịt mình xay lúc còn sống hay tất cả đều phải chín mới xay.Mà lúc quấy bột khi sôi thì mình cho thịt vào hay cho thịt vào cùng với bột luôn. Cho e hỏi thêm câu nữa là khi nấu bột ngọt xong em thấy các chị nói là cho sữa CT vào,vậy mình pha sữa CT ra theo liều lượng hay chỉ múc bột ko rắc vào bột thui.Các chị giúp em nhé,tại em nuôi con tập đầu

em thì rau và thịt em đều đun chín kĩ rùi mới đem xay,em hay xay chung cả rau và thịt.đợt trước thì cứ xay xong,cho vào nước rồi cho bột vào quấy chung.nhưng đợt này rút kinh nghiệm,bột gần chín em mới cho vào quấy.Còn bột ngọt mà cho sữa công thức thì em hay cho thế này:3 muôi sữa CT gạt,em cho vào với 20-30ml nước ấm,quấy tan rồi đổ vào bát bột quấy đều lên.thế thoai!

Bean đẹp zai
01-11-2010, 01:52 PM
mặc dù cu bean nhà em 5 răng roài nhưng em chưa dám cho con ăn lợn cợn,sợ lém,mấy lần cũng thử xay ko kĩ,cu cậu măm cứ ọe...nên hổng dám nữa!hic hic.

hotcake
01-11-2010, 02:16 PM
Ôi trời trộm vía bean nhanh nhẹn cứng cáp ghê, nhóc tớ chưa bò, chửa có em răng nào, hị hị, nhưng đoạn ăn lợn cợn thì khá là giỏi, hôm nào xay thịt hay cháo, thậm chí trứng nghiền chưa kỹ, anh vẫn nuốt tốt, :D, nhưng mỗi lần ăn nếu đổ ra đo chỉ đc 160ml thôi, mà bé mới 8,5kg thôi, nhưng khả năng nói nhiều hơn cả mẹ

thuyvi
01-11-2010, 02:56 PM
Bé nhà em giờ được 9 tháng, nhưng ăn cháo hạt vỡ từ lúc 8 tháng cơ, vì chàng không thích ăn cháo xay hay bột, lúc trước em cứ nấu cháo xong rồi đánh nhuyễn cho bé ăn, chỉ mấy muỗng đầu là chàng ta ăn ngon lành còn mấy muỗng sau là cứ ngậm cứng miệng lại nhất quyết ko chịu ăn. Em thử đút cháo hạt thì cháng ta xơi ngon lành. Em thường hay nấu cháo như thế này. Tối lấy gạo nấu sôi rồi để vào bình thủy, sáng đổ ra nồi nấu, nếu nấu với các loại củ thì băm nhỏ bỏ vào 1 lúc với gạo, cháo gần nhuyễn thì bỏ thịt/cá tôm vào, nhưng trước khi bỏ vào phải phi hành xào cho thơm mới được (kích thích mũi của bé), khi chín thì cho rau thái chỉ vào rồi nhắc xuống cho bé măm. Em chỉ cho 1 xíu nước mắm thôi.

thuyvi
01-11-2010, 02:59 PM
Bé nhà em thì khả năng nhai rất tốt, mới có 2 cái răng thui, nhưng nhai rất cừ, cầm trái chuối cắn gần 1/2 vậy mà chàng ta nhai một hơi nát hết lun, các chị mua bánh Milna tập cho bé nhai đi, bé nhà em thích lắm cầm bánh nhai rau ráu à (trộm vía con trai nhé)

nangvangbienxanh
01-11-2010, 03:59 PM
Bé nhà em thì khả năng nhai rất tốt, mới có 2 cái răng thui, nhưng nhai rất cừ, cầm trái chuối cắn gần 1/2 vậy mà chàng ta nhai một hơi nát hết lun, các chị mua bánh Milna tập cho bé nhai đi, bé nhà em thích lắm cầm bánh nhai rau ráu à (trộm vía con trai nhé)

Bé nhà mình mọc 2 răng cửa hàm dưới lâu rồi, bây giờ đang nhú 2 răng bên trên nhưng anh ta nhai rất kém, cho chuối, đu đủ, bánh ăn dặm vào là cắn đứt liền nhưng trước sau gì cũng hóc, oẹ, tức thế ko biết. Ko biết tập cho con nhai như thế nào bây giờ các mẹ nhỉ?

Bean đẹp zai
01-11-2010, 04:46 PM
trời!con em có 5 cái răng nà,mà bột vẫn phải quấy thật kĩ,xay thật nhuyễn,chứ ko cu cậu ọe ngay...hic hic...rau củ quả cũng vậy,tất cả đều phải xay nhuyễn hết,em chả bao giờ dám nghiền cả vì sợ cu cậu ko "chiến" được

Mimosa2009
01-12-2010, 06:27 AM
mặc dù cu bean nhà em 5 răng roài nhưng em chưa dám cho con ăn lợn cợn,sợ lém,mấy lần cũng thử xay ko kĩ,cu cậu măm cứ ọe...nên hổng dám nữa!hic hic.

Tập nhai đi em, con chị lúc trước cũng sợ vậy đó mà giờ 14 tháng chưa nhai ăn được nè. Nhưng nhai bánh mì thì được, vì bánh mì sẽ tan sau đó:rolleyes:

Mimosa2009
01-12-2010, 06:28 AM
Bạn đến bữa cơm bạn thỉnh thoảng cho con ăn vài hộp cơm, dần dần là ăn được. con mình ăn từ lúc 11 tháng đã tập ăn,

Mình cũng có tập nhai cơm rồi, mà 14 tháng còn chưa tự nhai ăn đồ cứng, dù có 7 cái răng rồi, thấy kỳ kỳ sao á:rolleyes:

Mimosa2009
01-12-2010, 06:29 AM
Mình chẳng dám ý kiến gì vụ này vì bé mình mới 7m thui, mà bé mẹ nó sao răng chưa mọc lun à, có ng bảo trẻ con ban đầu đều có khả năng nhai nhưng nếu mẹ cứ cho ăn cháo quá mịn, thì khả năng nhai của trẻ dần mất đi nên em cũng ko dám cho ăn mịn nên cũng tập lợn cợn dần, bé nhà em chưa bao giờ đc ăn cháo xay, hum nay rau em chỉ băm, cá thịt chỉ giã, con nhai hơi khó nhưng rùi sẽ quen, chị thử giờ ray đi, đừng xay nữa, cũng như cách chị ở trên cũng hay, chị ăn cơm cho nó vài hạt cơm chị đã nhăm nhăm trc. Tập bé nhai nhai, chúc bé mau ăn cơm nhé, 1 tuổi trở lên ăn cơm đc òi nhè

Cảm ơn bạn, vẫn tập bé nhai bánh mì, nhưng ăn bữa chính vẫn cứ xay:(

Dobichip
01-12-2010, 08:17 AM
trời!con em có 5 cái răng nà,mà bột vẫn phải quấy thật kĩ,xay thật nhuyễn,chứ ko cu cậu ọe ngay...hic hic...rau củ quả cũng vậy,tất cả đều phải xay nhuyễn hết,em chả bao giờ dám nghiền cả vì sợ cu cậu ko "chiến" được

Trộm vía những 5 cái răng à, chip chưa có cái nào hết mặc dù hơn Bean mí ngày:-k,
Mẹ mạnh dạn cho con ăn lợn cợn đi, chứ bao giờ mơi mum cháo nguyên hạt rùi mum cơm nữa

Bean đẹp zai
01-12-2010, 09:15 AM
ẹc!hum qua nghe lời các mẹ,em chỉ băm rồi nghiền nghiền,cu cậu lại ọe,nhất định ko chiến...haizzzzzzzzzzzz...gặm đồ chơi cứng thì thích,nhưng măm thức ăn lợn cợn thì ko thích các mẹ ạ!

Bean đẹp zai
01-12-2010, 09:17 AM
thế bột đậu xanh thì làm thế nào hử các mẹ?có phải cái bột đậu xanh mừ pha nước uống ý hả?

hotcake
01-12-2010, 09:41 AM
Ái chà, nhóc nhà tớ mấy hôm nay cho ăn cháo xay, kết quả chàng chê mạc dù vẫn cố gắng ăn hết suất nhưng không mở miệng nhanh như ăn bột ăn liền, mẹ vét đáy xoong thì biết là vì cháo xay mịn quá, nhuyễn quá và dẻo quá (mặc du nấu cháo= tám thái, ko có gạo nếp), trong khi đó cu cậu ăn bột ăn liền thì quen lơn cợn rồi, nhiều hôm đút còn ko có kịp (trộm vía), mà bột ăn liền với sữa thì cung như nhau mẹ bean sợ gì chất bảo quản nhỉ, (sữa công thức các bé uống đều có hạn là 2năm mà, bột hạn còn ngắn hơn ý chứ), sau 1 tuần thử cháo, mẹ cháu lại quay lại bột gerber, cảm giác ăn ngon hơn, ko bứ như cháo xay, để lúc nào còn mọc răng như cu Bean cho ăn thẳng cháo gạo vỡ, ko có xay nữa.

Bean đẹp zai
01-12-2010, 01:36 PM
Ái chà, nhóc nhà tớ mấy hôm nay cho ăn cháo xay, kết quả chàng chê mạc dù vẫn cố gắng ăn hết suất nhưng không mở miệng nhanh như ăn bột ăn liền, mẹ vét đáy xoong thì biết là vì cháo xay mịn quá, nhuyễn quá và dẻo quá (mặc du nấu cháo= tám thái, ko có gạo nếp), trong khi đó cu cậu ăn bột ăn liền thì quen lơn cợn rồi, nhiều hôm đút còn ko có kịp (trộm vía), mà bột ăn liền với sữa thì cung như nhau mẹ bean sợ gì chất bảo quản nhỉ, (sữa công thức các bé uống đều có hạn là 2năm mà, bột hạn còn ngắn hơn ý chứ), sau 1 tuần thử cháo, mẹ cháu lại quay lại bột gerber, cảm giác ăn ngon hơn, ko bứ như cháo xay, để lúc nào còn mọc răng như cu Bean cho ăn thẳng cháo gạo vỡ, ko có xay nữa.

mẹ nó nói cũng phải...chẹp!đang định nấu bột đậu xanh cho cu cậu măm,nhưng chưa biết làm thía nào?hay ra chợ mua đậu xanh về ninh nhừ,xay nhuyễn rùi choa vào quấy bột nhể?

Bean đẹp zai
01-13-2010, 09:25 AM
up.............................................

Bean đẹp zai
01-14-2010, 01:38 PM
ko mẹ nào biết quấy bột đậu xanh thì lèm thế nào hử?

Dobichip
01-14-2010, 03:02 PM

ui tế thì ray đi, nó cũng lợn cợn lắm như bột đó, đừng xay nhé:o

Dobichip
01-14-2010, 03:03 PM
ko mẹ nào biết quấy bột đậu xanh thì lèm thế nào hử?

Chưa cho ăn bao giờ nhưng nghĩ thế này, mua hạt đậu về nấu như nấu cháo rùi ray hay xay cho con ăn(ko có vỏ đậu)

Bean đẹp zai
01-15-2010, 09:52 AM
chẹp chẹp!thế ko phải là cho cái bột đậu xanh mà mọi người hay pha nước uống vào quấy bột ah?hay mua đậu xanh về đem đi xay như xay bột nhỉ?

Mẹ Bun còi
01-15-2010, 09:54 AM
Có mẹ nào hay nấu cháo cá thu cho con ăn chỉ mình cách làm với .

Dobichip
01-16-2010, 03:58 PM
Có mẹ nào hay nấu cháo cá thu cho con ăn chỉ mình cách làm với .

mình chưa nấu cá thu, mình chỉ mới cho ăn cá đồng thui à, cá thì mình làm thế nnày, mẹ hấp hoăc luộc chín, nếu luộc có thể lấy nc nấu cháo, cá gỡ nạc, giã mịn, nấu cháo chín mềm nhừ cho qua rây, rùi lại bắt lên bếp, cháo sôi, lủa nhỏ, bó cá vào lại xôi thì tiếp rau hay củ đi kèm với thực đơn í, :p
à quên rau củ cũng luộc riêng rùi qua rây nhé, xong mới bỏ vào cháo, nc luộc rau củ có thể làm nc uống thay nc lọc trong bữa ăn

nancy2008
01-16-2010, 11:39 PM
Cá thu thì bạn có thể xào với chút hành cho thơm, bớt tanh. Cho cá và chút cà chua vào xay nhuyễn, cho vào bột đang sôi nhẹ, thêm ít thì là càng sành điệu, hi hi. Ngon lắm

Bean đẹp zai
01-18-2010, 09:47 AM
Cá thu thì bạn có thể xào với chút hành cho thơm, bớt tanh. Cho cá và chút cà chua vào xay nhuyễn, cho vào bột đang sôi nhẹ, thêm ít thì là càng sành điệu, hi hi. Ngon lắm

ặc!nấu bột mà cũng cho như thế hả mẹ nó?nghĩ tới em đã thấy khó măm nữa là con em...haizzzzzzzzz

mẹ Gia Huy
01-20-2010, 11:42 PM
mấy mẹ ơi, con mình vừa được 5 tháng. Mình vừa bắt đầu cho con ăn bột ngọt vì con k chịu bú bình mà sữa mẹ lại ít. Nhưng mình chỉ pha bột với sữa công thức của con thôi. Đọc topic thấy các mẹ chia sẻ là ninh nước rau,củ,quả pha bột với sữa cho con nhưng mình nghe nhiều ng nói nếu làm thế thì sẽ làm mất chất dinh dưỡng trong sữa mà con lại k hấp thụ được hết, chỉ nên pha bột với sữa thôi. Mình k biết làm tn bây h. Băn khoăn quá, các mẹ giúp mình với

bố mẹ yêu Mít
01-21-2010, 08:46 AM
mấy mẹ ơi, con mình vừa được 5 tháng. Mình vừa bắt đầu cho con ăn bột ngọt vì con k chịu bú bình mà sữa mẹ lại ít. Nhưng mình chỉ pha bột với sữa công thức của con thôi. Đọc topic thấy các mẹ chia sẻ là ninh nước rau,củ,quả pha bột với sữa cho con nhưng mình nghe nhiều ng nói nếu làm thế thì sẽ làm mất chất dinh dưỡng trong sữa mà con lại k hấp thụ được hết, chỉ nên pha bột với sữa thôi. Mình k biết làm tn bây h. Băn khoăn quá, các mẹ giúp mình với

Mình cũng có băn khoăn giống mẹ này, không hiểu như thế nào nhỉ??

pregnant
01-21-2010, 08:48 AM
Các mẹ ơi, Tôm nhà em giờ đc 6 tháng rùi, em bắt đầu cho ăn bột ngọt từ hồi 5 tháng (vì thấy ku cậu cứ nhìn người lớn ăn là tóp tép miệng), trộm vía ăn ngon, có vẻ thích ăn. Giờ em muốn chuyển sang nấu bột mặn cho Tôm dưng mà ko biết bắt đầu thế nào. Đi mua bột xay bên ngoài thì em hơi thắc mắc khoản vệ sinh, vì gạo rồi đậu xanh cứ thế cho vào xay, ko đc vo rửa gì cả (có đúng ko ạ), thế nên em muốn cho ăn cháo xay luôn ra từ đầu, thế có ổn ko các mẹ????

Rùa con
01-21-2010, 09:06 AM
Các mẹ ơi, Tôm nhà em giờ đc 6 tháng rùi, em bắt đầu cho ăn bột ngọt từ hồi 5 tháng (vì thấy ku cậu cứ nhìn người lớn ăn là tóp tép miệng), trộm vía ăn ngon, có vẻ thích ăn. Giờ em muốn chuyển sang nấu bột mặn cho Tôm dưng mà ko biết bắt đầu thế nào. Đi mua bột xay bên ngoài thì em hơi thắc mắc khoản vệ sinh, vì gạo rồi đậu xanh cứ thế cho vào xay, ko đc vo rửa gì cả (có đúng ko ạ), thế nên em muốn cho ăn cháo xay luôn ra từ đầu, thế có ổn ko các mẹ????

Ăn cháo cũng được nhưng mà đừng xay mẹ nó nhá, cứ nấu cháo cho nhừ xong rồi tán nhuyễn hoặc ray qua cái ray cho nhuyễn, từ từ tăng độ thô lên để bé tập nhai.

Muốn nấu cháo nhanh thì tối mẹ nó vo gạo cho vào bình inox rồi cho nước sôi vào đậy kín lại, đến sáng là cháo nhừ.

Cách nấu đồ mặn cho bé thì cũng đơn giản, mình hay làm thế này:

1. Nước dùng: ninh gà thật mềm lấy nước cho vào tủ lạnh đợi cho đông mỡ thì với mỡ ra, sau đó cho vào khuôn đá có nắp đậy đông đá lại, mỗi cữ ăn lấy vài viên ra dùng

2. Đạm: con mình thì không thích ăn thịt, thích cá nên mình hay cho ăn cá (cá lóc-chỉ lấy thịt ở phần hầu và mang, cá hồi, cá điêu hồng..., lươn, mỗi cữ ăn cho thịt hoặc cá vào chung với nước dùng nấu chín, lúc bé còn nhỏ thì sau đó lấy ra băm nhuyễn, bé lớn thì lấy ra xé nhỏ (nếu là cá, thịt thì cũng phải băm)

3. Rau củ: mình hay cho ăn bí đỏ, mùng tơi, rau dền, cà rốt..củ thì cho vào nấu chung với thịt, cá, sau đó vớt ra tán nhuyễn hoặc băm. Rau thì có thể băm nhuyễn trước rồi cho vào nước dùng nấu.

Chuẩn bị xong các món trên xong thì mình để riêng từng thứ, khi cho bé ăn mới trộn cháo, đạm, rau củ lại với nhau, hâm lại, sau đó cho thêm ít dầu ăn vào, tỷ lệ là 2 cháo (hoặc hơn), 2 đạm 2 rau củ 1 dầu (đơn vị là muỗng cà phê hoặc muỗng canh tùy theo khả năng ăn của bé).

Với cách nấu trên thì mình không cần nêm gì hết cháo vẫn ngon ngọt, để đậm hơn thì cho thêm 1 cục phomai nhỏ vào chung, thỉnh thoảng món nào lạt quá thì thêm ít muối (bé lớn mình cho cho thêm muối)

Quá trình chuẩn bị thì cũng không mất thời gian nhiều. Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ. Chúc các bé ăn ngon chóng lớn :)

pregnant
01-21-2010, 09:37 AM
Ăn cháo cũng được nhưng mà đừng xay mẹ nó nhá, cứ nấu cháo cho nhừ xong rồi tán nhuyễn hoặc ray qua cái ray cho nhuyễn, từ từ tăng độ thô lên để bé tập nhai.

Muốn nấu cháo nhanh thì tối mẹ nó vo gạo cho vào bình inox rồi cho nước sôi vào đậy kín lại, đến sáng là cháo nhừ.

Cách nấu đồ mặn cho bé thì cũng đơn giản, mình hay làm thế này:

1. Nước dùng: ninh gà thật mềm lấy nước cho vào tủ lạnh đợi cho đông mỡ thì với mỡ ra, sau đó cho vào khuôn đá có nắp đậy đông đá lại, mỗi cữ ăn lấy vài viên ra dùng

2. Đạm: con mình thì không thích ăn thịt, thích cá nên mình hay cho ăn cá (cá lóc-chỉ lấy thịt ở phần hầu và mang, cá hồi, cá điêu hồng..., lươn, mỗi cữ ăn cho thịt hoặc cá vào chung với nước dùng nấu chín, lúc bé còn nhỏ thì sau đó lấy ra băm nhuyễn, bé lớn thì lấy ra xé nhỏ (nếu là cá, thịt thì cũng phải băm)

3. Rau củ: mình hay cho ăn bí đỏ, mùng tơi, rau dền, cà rốt..củ thì cho vào nấu chung với thịt, cá, sau đó vớt ra tán nhuyễn hoặc băm. Rau thì có thể băm nhuyễn trước rồi cho vào nước dùng nấu.

Chuẩn bị xong các món trên xong thì mình để riêng từng thứ, khi cho bé ăn mới trộn cháo, đạm, rau củ lại với nhau, hâm lại, sau đó cho thêm ít dầu ăn vào, tỷ lệ là 2 cháo (hoặc hơn), 2 đạm 2 rau củ 1 dầu (đơn vị là muỗng cà phê hoặc muỗng canh tùy theo khả năng ăn của bé).

Với cách nấu trên thì mình không cần nêm gì hết cháo vẫn ngon ngọt, để đậm hơn thì cho thêm 1 cục phomai nhỏ vào chung, thỉnh thoảng món nào lạt quá thì thêm ít muối (bé lớn mình cho cho thêm muối)

Quá trình chuẩn bị thì cũng không mất thời gian nhiều. Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ. Chúc các bé ăn ngon chóng lớn :)

Nước dùng này là để nấu canh đấy ạ? Hay là cho vào cùng cháo ạ?

Rùa con
01-21-2010, 09:54 AM
Nước dùng này là để nấu canh đấy ạ? Hay là cho vào cùng cháo ạ?

Nước dùng cho vào cùng cháo mẹ nó ạ. Nước dùng này thật ra không có chất dinh dưỡng gì đâu, chỉ có nước ngọt giúp bé ăn ngon miệng thôi, nên nấu nước dùng bằng gà, không nấu bằng xương heo..

Bean đẹp zai
01-21-2010, 10:36 AM

ngày xưa mình cũng băn khoăn về cách nấu bột ngọt lắm!nhưng sau 1 thời gian thì mình quen rồi.mình hay nấu thế này:(ví dụ 1-2 loại bột ngọt nhá)
1.Bột ngọt bí đỏ:
-ninh bí đỏ trước,cho bí đỏ ra xay nhuyễn,nước ninh thì dùng quấy bột(quấy hơi đặc 1 chút),bột gần chín cho bí đỏ vào,đổ ra bát cho sữa bột công thức vào(thường thì mình cho 2-3 muôi sữa bột thôi,vì cho nhiều ngọt lắm).sữa thì cho vào 1 cái cốc,cho 1 tẹo nước thoai,đánh tan,sau đó đổ vào bát bột,quấy đều(thấy các mẹ tư vấn là làm thế này sữa ko mất chất)
2.Bột đậu phụ,phomai:
-Ninh rau muống lấy nước để quấy bột(quấy hơi đặc chút),đậu phụ luộc qua trước(lấy 1/3 bìa),xay 1/3 bìa đậu cho vào bột lúc bột gần chín,nghiền phomai cho vào bột lúc tắt bếp,quấy đều đổ ra bát,sau đó cho sữa bột công thức như bột bí đỏ ý!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Bean đẹp zai
01-21-2010, 10:37 AM
đấy là mình cho con ăn bột Thành râu,còn các mẹ cho măm bột ăn liền thì mình nghĩ cũng ko sao hết đâu,ko mất chất j hết

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 10:45 AM
ngày xưa mình cũng băn khoăn về cách nấu bột ngọt lắm!nhưng sau 1 thời gian thì mình quen rồi.mình hay nấu thế này:(ví dụ 1-2 loại bột ngọt nhá)
1.Bột ngọt bí đỏ:
-ninh bí đỏ trước,cho bí đỏ ra xay nhuyễn,nước ninh thì dùng quấy bột(quấy hơi đặc 1 chút),bột gần chín cho bí đỏ vào,đổ ra bát cho sữa bột công thức vào(thường thì mình cho 2-3 muôi sữa bột thôi,vì cho nhiều ngọt lắm).sữa thì cho vào 1 cái cốc,cho 1 tẹo nước thoai,đánh tan,sau đó đổ vào bát bột,quấy đều(thấy các mẹ tư vấn là làm thế này sữa ko mất chất)
2.Bột đậu phụ,phomai:
-Ninh rau muống lấy nước để quấy bột(quấy hơi đặc chút),đậu phụ luộc qua trước(lấy 1/3 bìa),xay 1/3 bìa đậu cho vào bột lúc bột gần chín,nghiền phomai cho vào bột lúc tắt bếp,quấy đều đổ ra bát,sau đó cho sữa bột công thức như bột bí đỏ ý!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Mẹ nó ơi, 5 tháng ăn đc phomai rồi á? Mình nghe mấy ng bạn nói tầm tháng tuổi này ăn như thế k hấp thụ được hết mà nên cho uống nước rau, củ, quả riêng. Nếu mình ninh các loại rau, củ cho vào bột sữa nhu thế liệu bé 5 tháng ăn được k nhỉ? Hôm qua mình thử cho con ăn bột sữa, cu cậu vẫn khóc như lúc bú bình ý. Chán quá :((

Bean đẹp zai
01-21-2010, 10:51 AM
con mình ăn bột từ hồi 4,5 tháng và mình cũng cho măm như thế,mình thấy cu cậu đi ị tốt,tăng cân đều,nên mình nghĩ ko vấn đề j cả?còn các bé khác thế nào thì mình cũng ko rõ nữa...

Bean đẹp zai
01-21-2010, 10:52 AM
mình cho cu bean nhà mình măm sữa chua và phomai từ hồi 5 tháng mừ,thấy đâu có sao đâu,mà cu cậu lại thích,măm được nhiều lắm!

linhdu
01-21-2010, 11:02 AM

Bon chen với các mẹ chút nhé. Bột ngọt nếu bạn mua bột có sẵn của Hipp hoặc của Blédina thì cũng là những thành phần sau: Hoa quả + Bột cũ cốc hoặc bột gạo. Nhưng đồ ăn công nghiệp thì vẫn là đồ ăn công nghiệp.

Hồi bé nhà mình ở độ tuổi ăn dặm mình làm như sau:

Bột ngọt: Hoa quả các loại: Chuối, táo, xoài, mỗi bữa một loại hoa quả để bé đỡ ngán. Hoa quả hấp chín rồi xay nhuyễn.

Bột: Tự mua gạo, loại tám ngon thôi, mang ra hàng xay mịn. Trước khi nấu mình cho nước vào ngâm bột chừng 30', rồi bỏ lên bếp đun, khi đun thì thật nhỏ lửa, đậy vung kín, loại vung thủy tinh để nhìn được vào bên trong, thỉnh thoảng đảo nhanh tay cho khỏi bén: (Mục đích: Ko mất chất) sau đó thì trộn hoa quả đã xay và cho con mâm mâm.

Bột mặn: Khi bé được 7 tháng mới bắt đầu cho ăn bột mặn. Cũng tương tự như trên: Rau củ quả mình chế biến riêng, rồi xay, hấp cũng vừa tới, nếu ko thì mất hết vitamin, rồi cũng ngâm bột để đun, rồi trộn 2 loại với nhau, nhưng riêng với bột mặn thì có thêm thịt, thịt đun lấy nước để nguội ngâm bột và nấu, còn cái thì cho lẫn vào rau củ để xay nhuyễn trộn bột, sau khi trộn 2 loại này với nhau thì cho bếp nhỏ lửa chỉ cần hơi sôi bùng lên là bắc ra cho vài giọt nước mắm và dầu olive.

Bé được 8 tháng thì bắt đầu cho tập ăn trứng và cá hồi. Riêng cá hồi thì mình xào qua với chút hành và thìa là, đỡ tanh và để bé tập làm quen với mùi vị.
10 tháng thì bắt đầu ăn cua và cá đồng.

Hi vọng chia sẽ được với mẹ nó.

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:06 AM
[QUOTE=linhdu;1863642]Bon chen với các mẹ chút nhé. Bột ngọt nếu bạn mua bột có sẵn của Hipp hoặc của Blédina thì cũng là những thành phần sau: Hoa quả + Bột cũ cốc hoặc bột gạo. Nhưng đồ ăn công nghiệp thì vẫn là đồ ăn công nghiệp.

Bột ngọt: Hoa quả các loại: Chuối, táo, xoài, mỗi bữa một loại hoa quả để bé đỡ ngán. Hoa quả hấp chín rồi xay nhuyễn.

Bột: Tự mua gạo, loại tám ngon thôi, mang ra hàng xay mịn. Trước khi nấu mình cho nước vào ngâm bột chừng 30', rồi bỏ lên bếp đun, khi đun thì thật nhỏ lửa, đậy vung kín, loại vung thủy tinh để nhìn được vào bên trong, thỉnh thoảng đảo nhanh tay cho khỏi bén: (Mục đích: Ko mất chất) sau đó thì trộn hoa quả đã xay và cho con mâm mâm.

QUOTE]
tức là bột ngọt cũng cho cả hoa quả xay nhuyễn vào ý hả?ẹc,em chưa cho con em măm thế bao giờ...

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:11 AM
mình cho cu bean nhà mình măm sữa chua và phomai từ hồi 5 tháng mừ,thấy đâu có sao đâu,mà cu cậu lại thích,măm được nhiều lắm!

Thế ah, trộm vía Bean nhà bạn ngoan ghê,trông iu ơi là iu. Ku nhà mình lười ăn lắm, mỗi lần nhét bình vào là khóc toáng lên, phải đợi ku cậu ngủ thì may ra mới bú được 1 tí . Lúc sinh được 4kg mà bi h 5 tháng được có 8kg, dài 69cm. Ku Bean trộm vía cao quá :))

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:12 AM
Hôm qua mình cho con ăn thử vìa thìa bột ku cậu đi ị phân đẹp, nhưng vẫn khóc, thế mới khổ :((

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:16 AM
Bon chen với các mẹ chút nhé. Bột ngọt nếu bạn mua bột có sẵn của Hipp hoặc của Blédina thì cũng là những thành phần sau: Hoa quả + Bột cũ cốc hoặc bột gạo. Nhưng đồ ăn công nghiệp thì vẫn là đồ ăn công nghiệp.

Bột mặn: Khi bé được 7 tháng mới bắt đầu cho ăn bột mặn. Cũng tương tự như trên: Rau củ quả mình chế biến riêng, rồi xay, hấp cũng vừa tới, nếu ko thì mất hết vitamin, rồi cũng ngâm bột để đun, rồi trộn 2 loại với nhau, nhưng riêng với bột mặn thì có thêm thịt, thịt đun lấy nước để nguội ngâm bột và nấu, còn cái thì cho lẫn vào rau củ để xay nhuyễn trộn bột, sau khi trộn 2 loại này với nhau thì cho bếp nhỏ lửa chỉ cần hơi sôi bùng lên là bắc ra cho vài giọt nước mắm và dầu olive.

Bé được 8 tháng thì bắt đầu cho tập ăn trứng và cá hồi. Riêng cá hồi thì mình xào qua với chút hành và thìa là, đỡ tanh và để bé tập làm quen với mùi vị.
10 tháng thì bắt đầu ăn cua và cá đồng.

Hi vọng chia sẽ được với mẹ nó.

Mình cho con ăn bột Hipp, vì con mới bắt đầu tập ăn nên mình mua bột ăn liền cho tiện. Thế hoa quả hấp xong xay vào máy xay sinh tố ah>?mới ăn như thế thì làm thế có đặc quá k? mà k phải cho sữa CT của con vao hả bạn?

linhdu
01-21-2010, 11:16 AM
[QUOTE=linhdu;1863642

QUOTE]
tức là bột ngọt cũng cho cả hoa quả xay nhuyễn vào ý hả?ẹc,em chưa cho con em măm thế bao giờ...

Thế mẹ nó gọi bột ngọt là cho đường vào hay sao:D Mẹ nó cứ thử đi mua vài lọ thức ăn sẵn về và đọc thành phần thì sẽ rõ ngay thôi mà.

linhdu
01-21-2010, 11:20 AM
Mình cho con ăn bột Hipp, vì con mới bắt đầu tập ăn nên mình mua bột ăn liền cho tiện. Thế hoa quả hấp xong xay vào máy xay sinh tố ah>?mới ăn như thế thì làm thế có đặc quá k? mà k phải cho sữa CT của con vao hả bạn?

Nếu thấy hoa quả đặc thì bạn đun bột loãng ra một chút. Liều lượng phụ thuộc vào khẩu phần ăn của bé, tốt nhất là mẹ nên nếm trước, nhưng đừng nên để con ăn ngọt quá, nó sẽ có cảm giác sữa ko ngọt. Giống như ăn bột mặn mà cho ăn mặn quá thì sẽ hại thận con.

Bạn cứ làm thử đi, ở Pháp Blédina là thức ăn ăn liền rẻ vô cùng, vậy mà mình ko mua mà tự làm cho con ăn, ví dụ: 1 quả chuối mà trộn bột thì con mình mới 5 tháng sẽ ko thể ăn hết, vậy nên mình vẫn hấp cả 1 quả chuối rồi chia đôi, phần kia để ngăn lạnh, bữa sau mang ra cho con ăn, hoặc tới bữa phụ mình trộn với sữa chua cho con ăn.

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:25 AM
Nếu thấy hoa quả đặc thì bạn đun bột loãng ra một chút. Liều lượng phụ thuộc vào khẩu phần ăn của bé, tốt nhất là mẹ nên nếm trước, nhưng đừng nên để con ăn ngọt quá, nó sẽ có cảm giác sữa ko ngọt. Giống như ăn bột mặn mà cho ăn mặn quá thì sẽ hại thận con.

Bạn cứ làm thử đi, ở Pháp Blédina là thức ăn ăn liền rẻ vô cùng, vậy mà mình ko mua mà tự làm cho con ăn, ví dụ: 1 quả chuối mà trộn bột thì con mình mới 5 tháng sẽ ko thể ăn hết, vậy nên mình vẫn hấp cả 1 quả chuối rồi chia đôi, phần kia để ngăn lạnh, bữa sau mang ra cho con ăn, hoặc tới bữa phụ mình trộn với sữa chua cho con ăn.

Thế bạn đang ở P ah? thế k phải cho sữa Ct của con vào hả mẹ?hấp xong cho vào máy xay sinh tố ah?các loại củ có làm thế được k mẹ nó?

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:31 AM
Hôm qua mình cho con ăn thử vìa thìa bột ku cậu đi ị phân đẹp, nhưng vẫn khóc, thế mới khổ :((

hay cu cậu chưa thích măm bột?nếu chưa muốn măm thì mẹ nó đừng ép nha!

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:32 AM
[QUOTE=Bean đẹp zai;1863693]

Thế mẹ nó gọi bột ngọt là cho đường vào hay sao:D Mẹ nó cứ thử đi mua vài lọ thức ăn sẵn về và đọc thành phần thì sẽ rõ ngay thôi mà.

ừa!thế để hum nay tớ về làm thử bột ngọt hoa quả xem sao?mà cho hoa quả thì ko phải cho sữa CT nữa hả?

heocon_thongminh
01-21-2010, 11:35 AM
Ngày trước nhà mình cũng toàn cho bé ăn bột ngọt ăn liền của Hipp , ăn từ lúc 4 tháng đến 5 tháng là chuyển sang ăn bột mặn rồi. Đúng là bột do mình tự làm hương vị bao giờ cũng thơm, tươi mới và ngon hơn bột ăn liền.

Mới cho bé chuyển sang ăn bột mặn có thể cho bé ăn bột thịt heo với các loại củ , quả như khoai tây, carrot, bí đỏ. Để tránh mất vitamin, củ, quả nên để nguyên hấp xong hãy thái nhỏ.

Nhà mình ko dùng máy xay sinh tố để xay bột cho bé mà áp dụng phương pháp thủ công, tức là sau khi hấp chín rau củ , thịt đã được đun chín thì cho tất cả qua cái rây mắt lưới nhỏ . Bé mới ăn dặm thì mua loại rây bột mắt nhỏ nhất, sau khi rây qua rây bột, cháo, thịt và rau củ nhỏ tinh, chỉ lợn cợn hơn xay một chút.

Làm kiểu này thủ công nên hơi mất thời gian nhưng bù lại hương vị của thịt, cá, rau củ vẫn giữ lại được nhiều hơn phương pháp dùng máy xay. Khi ăn bé có thể cảm nhận được đây là bát bột thịt, kia là bát bột cá.

Cứ 1 tháng mình lại mua 1 cái rây mới mắt to hơn. Và cứ thế đến tháng thứ 8 bé nhà mình có thể ăn được cháo xay hạt vỡ đôi (gạo mình cũng tự xay luôn), chỉ còn phải rây thịt và rau củ nữa thôi.

Mình thấy cái lợi của phưong pháp cổ điển (dùng rây) này là : giúp bé tập làm quen với việc ăn lợn cợn sớm và cảm nhận mùi vị thức ăn tốt hơn. (Cái này là học theo pp nuôi con kiểu Nhật của mẹ Ổi ạ).

Kết quả là: 1 tuổi con mình có thể ăn được cháo nguyên hạt và bún , phở. giờ 2 tuổi có thể ăn thịt băm nhỏ, thái miếng nhỏ và hứng chí lên còn gặm cả sườn nữa cơ.

Vài kinh nghiệm chia sẻ, có vẻ như ko liên quan nhiều đến các công thức nấu bột cho bé nhưng mình nghĩ khá hữu dụng cho các bà mẹ trẻ nuôi con lần đầu. Chúc các mẹ thành công và các bé ngày càng khoẻ mạnh!!!!!

linhdu
01-21-2010, 11:35 AM
Thế bạn đang ở P ah? thế k phải cho sữa Ct của con vào hả mẹ?hấp xong cho vào máy xay sinh tố ah?các loại củ có làm thế được k mẹ nó?

Hiện mình ko ở P, nhưng năm nào cũng về P, và với một đứa bé thì mẹ nó có thể hình dung mình phải sưu tầm kiến thức về ăn uống cũng như giữ nó trật tự 12 tiếng trên máy bay là đủ mệt rồi.

Thật ra, mình dùng từ hấp là do mình mua cái máy hấp thức ăn cho bé mang từ P về, tiện dụng và nhanh vô cùng, và kèm theo là có quyển manu hướng dẫn chế biến món ăn cho bé từ 2 tháng tới 12 tháng, và sau này mình mua thêm 1 cuốn nữa dành cho độ tuổi lớn hơn.

Về hoa quả, mẹ nó có thể cho vào nồi hấp cách thủy, còn rau, củ, quả thì nên đun, nhưng cũng nên đậy vung thật kín và đun vừa chín tới thôi, nếu ko thì mất hết Vitamin từ rau.

Có 1 vài loại rau thì chỉ nên đi với một số loại thịt, mà nếu bé bắt đầu ăn được bột mặn thì nên cho bé ăn cả rau, cải bó xôi, hay còn gọi là rau chân vịt, loại này nhiều sắt và dễ tiêu.

Vụ trộn sữa CT vào bột thì mình có nghe thấy nhiều, nhưng ở bên kia thì họ ko làm vậy. Vì ngay ở VN nhiều BS dinh dưỡng cũng khuyên ko nên trộn sữa công thức với những thứ khác.

linhdu
01-21-2010, 11:38 AM
Ngày trước nhà mình cũng toàn cho bé ăn bột ngọt ăn liền của Hipp , ăn từ lúc 4 tháng đến 5 tháng là chuyển sang ăn bột mặn rồi. Đúng là bột do mình tự làm hương vị bao giờ cũng thơm, tươi mới và ngon hơn bột ăn liền.

Mới cho bé chuyển sang ăn bột mặn có thể cho bé ăn bột thịt heo với các loại củ , quả như khoai tây, carrot, bí đỏ. Để tránh mất vitamin, củ, quả nên để nguyên hấp xong hãy thái nhỏ.

Nhà mình ko dùng máy xay sinh tố để xay bột cho bé mà áp dụng phương pháp thủ công, tức là sau khi hấp chín rau củ , thịt đã được đun chín thì cho tất cả qua cái rây mắt lưới nhỏ . Bé mới ăn dặm thì mua loại rây bột mắt nhỏ nhất, sau khi rây qua rây bột, cháo, thịt và rau củ nhỏ tinh, chỉ lợn cợn hơn xay một chút.

Làm kiểu này thủ công nên hơi mất thời gian nhưng bù lại hương vị của thịt, cá, rau củ vẫn giữ lại được nhiều hơn phương pháp dùng máy xay. Khi ăn bé có thể cảm nhận được đây là bát bột thịt, kia là bát bột cá.

Cứ 1 tháng mình lại mua 1 cái rây mới mắt to hơn. Và cứ thế đến tháng thứ 8 bé nhà mình có thể ăn được cháo xay hạt vỡ đôi (gạo mình cũng tự xay luôn), chỉ còn phải rây thịt và rau củ nữa thôi.

Mình thấy cái lợi của phưong pháp cổ điển (dùng rây) này là : giúp bé tập làm quen với việc ăn lợn cợn sớm và cảm nhận mùi vị thức ăn tốt hơn. (Cái này là học theo pp nuôi con kiểu Nhật của mẹ Ổi ạ).

Kết quả là: 1 tuổi con mình có thể ăn được cháo nguyên hạt và bún , phở. giờ 2 tuổi có thể ăn thịt băm nhỏ, thái miếng nhỏ và hứng chí lên còn gặm cả sườn nữa cơ.

Vài kinh nghiệm chia sẻ, có vẻ như ko liên quan nhiều đến các công thức nấu bột cho bé nhưng mình nghĩ khá hữu dụng cho các bà mẹ trẻ nuôi con lần đầu. Chúc các mẹ thành công và các bé ngày càng khoẻ mạnh!!!!!

Thì ra topic nhà cô đang quá tải nên cô đi lang thang phỏng???????

Hôm nào cho bé đến nhà tôi gặm thịt gà với cu nhà này nhé.

Khổ thân con tôi: Chả là cô GV ninh nồi xương gà để làm nước dùng, đi làm về thấy con tôi đang ngồi xổm bốc xương gà gặm.:(

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:38 AM
hay cu cậu chưa thích măm bột?nếu chưa muốn măm thì mẹ nó đừng ép nha!

Hix,tại con k chịu bú bình nên mình nghĩ chắc con chán ăn sữa rồi nên thwr cho ăn bột xem thế nào nhưng vẫn chẳng đỡ hơn tí nào. Mà cu cậu có vẻ thích uống nước rau luộc. Chẳng biết làm tn để cu cậu chịu ăn bi h, chứ mỗi lần đến h ăn là lại phải pha trò thì may ra ku cậu mới chịu bú, mà mỗi lần ăn lâu ơi là lâu :((

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:39 AM

ẹc!con em bây giờ cái j cũng xay nhuyễn,ko là ọe ngay,mang tiếng cu cậu đã có 5 cái răng...hé hé hé.cũng vài lần nấu bột lợn cợn,nhưng kết quả là cu cậu nhịn đói lun...hic hic

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:40 AM
Hix,tại con k chịu bú bình nên mình nghĩ chắc con chán ăn sữa rồi nên thwr cho ăn bột xem thế nào nhưng vẫn chẳng đỡ hơn tí nào. Mà cu cậu có vẻ thích uống nước rau luộc. Chẳng biết làm tn để cu cậu chịu ăn bi h, chứ mỗi lần đến h ăn là lại phải pha trò thì may ra ku cậu mới chịu bú, mà mỗi lần ăn lâu ơi là lâu :((

chắc do cu cậu chưa thích nghi được,nhiều khi măm bột ngọt lại ko khoái,nhưng măm sang bột mặn thì lại okie ngay ý mừ!

heocon_thongminh
01-21-2010, 11:44 AM
ẹc!con em bây giờ cái j cũng xay nhuyễn,ko là ọe ngay,mang tiếng cu cậu đã có 5 cái răng...hé hé hé.cũng vài lần nấu bột lợn cợn,nhưng kết quả là cu cậu nhịn đói lun...hic hic

Mình cũng học theo kinh nghiệm của các mẹ thôi và thấy cũng đúng, ít nhất với con nhà mình :D. Bé quen ăn xay rồi thì mẹ phải tiếp tục thôi :D, rồi từ từ tập cho con. Khi bé nhai thức ăn, dịch vị tiết nhiều hơn nên sẽ ngon miệng hơn. Có thể đó chính là lí do vì sao hiện nay các mẹ than phiền con biếng ăn , vì bé ăn xay quen rồi, có phải nhai đâu mà thấy ngon miệng :D

heocon_thongminh
01-21-2010, 11:45 AM
Thì ra topic nhà cô đang quá tải nên cô đi lang thang phỏng???????

Hôm nào cho bé đến nhà tôi gặm thịt gà với cu nhà này nhé.

Khổ thân con tôi: Chả là cô GV ninh nồi xương gà để làm nước dùng, đi làm về thấy con tôi đang ngồi xổm bốc xương gà gặm.:(

hìhì, topic nhà em quá tải rồi, các mẹ vào post bài ko thể cập nhật được nên chả biết ai hỏi gì cả :D nên đi chơi :D. Mà dạo này chị im hơi lặng tiếng thế, em nghĩ chị lại đi công tác nên ít online:D. Nhóc nhà chị gặm đùi gà rùi cơ à? nhìn chắc mắc cười lắm nhỉ. Con em cho đi ăn sườn nướng toàn đòi gặm, mà còn nhai và khen ngon nữa chứ

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:45 AM
chắc do cu cậu chưa thích nghi được,nhiều khi măm bột ngọt lại ko khoái,nhưng măm sang bột mặn thì lại okie ngay ý mừ!

thế thì mình vẫn cứ cho ăn bột ngọt nhỉ?

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:46 AM
ẹc!các mẹ còn sang đây tám nữa chứ,hé hé hé

Bean đẹp zai
01-21-2010, 11:47 AM
thế thì mình vẫn cứ cho ăn bột ngọt nhỉ?

nếu mẹ nó đang cho ăn bột ngọt mà cu cậu ko khoái thì chuyển sang mặn hoặc ngược lại xem sao...

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:54 AM
nếu mẹ nó đang cho ăn bột ngọt mà cu cậu ko khoái thì chuyển sang mặn hoặc ngược lại xem sao...

Nhưng mình sợ 5 tháng ăn bột mặn thì sớm quá. Thế con mẹ nó trước ăn tn?

heocon_thongminh
01-21-2010, 11:57 AM

Con tớ 5 tháng ăn bột mặn đây. Gọi là bột mặn cho hay vậy thôi chứ ko có tí muối và mắm nào đâu nhé. Chỉ có vị mặn tự nhiên của thịt thôi. Và cho ăn với carrot, bí đỏ, khoai tây thì cũng tạo ra 1 vị rất ngon cho bát bột mặn của bé rồi. Sang tháng thứ 6 thì cho thêm 1-2 giọt nước mắm :D.

Bean đẹp zai
01-21-2010, 01:39 PM

con mình măm bột lúc 4,5 tháng.3 ngày đầu chỉ măm bột ngọt,sau đó thay đổi 1 ngày mặn 1 ngày ngọt.đến 5,5 tháng mình mới cho măm 2 bữa bột 1 ngày mà!

Bean đẹp zai
01-21-2010, 01:40 PM
bột mặn thì ban đầu nấu mình cho luôn vài giọt nước mắm cho ngon mặc dù thấy các mẹ bảo ko cho ăn nước mắm,muối càng tốt...he he he

Dobichip
01-21-2010, 02:14 PM
bột mặn thì ban đầu nấu mình cho luôn vài giọt nước mắm cho ngon mặc dù thấy các mẹ bảo ko cho ăn nước mắm,muối càng tốt...he he he

ôi Bean bò rùi à, trộm vía giỏi nhé,

Bean đẹp zai
01-21-2010, 03:08 PM
ôi Bean bò rùi à, trộm vía giỏi nhé,

đang bàn về nấu bột mà mẹ chip lại vào khen bean biết bò...he he he...thanks mẹ chip đã khen!hí hí hí

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 06:05 PM

Mình thấy bs dd bảo tầm tuổi này chưa nên cho ăn nước mắm đâu, ăn càng nhạt càng tốt
Mà mẹ nó ơi, bột ngọt thì ngoài món bột sữa + bí đỏ ra thì còn món j k mẹ nó?

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 06:06 PM
Con tớ 5 tháng ăn bột mặn đây. Gọi là bột mặn cho hay vậy thôi chứ ko có tí muối và mắm nào đâu nhé. Chỉ có vị mặn tự nhiên của thịt thôi. Và cho ăn với carrot, bí đỏ, khoai tây thì cũng tạo ra 1 vị rất ngon cho bát bột mặn của bé rồi. Sang tháng thứ 6 thì cho thêm 1-2 giọt nước mắm :D.

Thế mẹ nó k cho con ăn bột ngọt trước a?

heocon_thongminh
01-21-2010, 11:46 PM
Thế mẹ nó k cho con ăn bột ngọt trước a?

Con tớ 4 tháng ăn bột ngọt , hồi đó tớ lười toàn cho ăn bột ăn liền của Hipp vị chuối í. Sau đó 5 tháng là chuyển sang bột mặn luôn. Lúc này mẹ mới chăm chỉ nấu cho con :D

mẹ Gia Huy
01-21-2010, 11:51 PM
Con tớ 4 tháng ăn bột ngọt , hồi đó tớ lười toàn cho ăn bột ăn liền của Hipp vị chuối í. Sau đó 5 tháng là chuyển sang bột mặn luôn. Lúc này mẹ mới chăm chỉ nấu cho con :D

Mình định nấu bột bí đỏ + sữa cho con, hoặc các loại củ như cà rốt, khoai tây, khoai lang nghiền nhuyễn rồi trộn với sữa CT của con có được k nhỉ?Ku nhà mình lười ăn, cứ nhét bình vào là khóc toáng lên, hôm qua mình cho ăn bột thử ku cậu cũng khóc như lúc ăn sữa, chán quá :((

pregnant
01-22-2010, 08:38 AM
Mình định nấu bột bí đỏ + sữa cho con, hoặc các loại củ như cà rốt, khoai tây, khoai lang nghiền nhuyễn rồi trộn với sữa CT của con có được k nhỉ?Ku nhà mình lười ăn, cứ nhét bình vào là khóc toáng lên, hôm qua mình cho ăn bột thử ku cậu cũng khóc như lúc ăn sữa, chán quá :((

Em cũng cho ăn thử món này rùi, làm thế này chị ạ:
Bí đỏ gọt vỏ xắt miếng nhỏ, để vào 1 cái bát con rồi cho vào nối cơm lúc gần cạn (hấp kiểu này rất nhanh, tiện, đỡ cách rách), chỉ khoảng 5-10p sau là bí đỏ chín, nghiền nhuyễn với chút nước, sau đó pha với sữa và bột, em cho bé nhà em ăn bột gạo Hipp, trộm vía bé nhà em ăn ngon, mỗi lần ăn hết 160ml, mà còn có vẻ khoái món bột hơn là sữa, trộm vía trộm vía:partyman:

pregnant
01-22-2010, 08:42 AM
Các mẹ ơi, em vẫn lăn tăn vụ nấu bột mặn cho bé ăn, dùng bột nào thì tốt nhỉ? Định nấu cháo nhưng lại thấy các mẹ khác bảo cháo xay ăn hay bị ọe lắm (hổng biết tại sao). có mẹ nào cho con ăn riêng từng món ngay từ đầu ko hay sau này mới ăn riêng???

Bean đẹp zai
01-22-2010, 09:31 AM
Mình thấy bs dd bảo tầm tuổi này chưa nên cho ăn nước mắm đâu, ăn càng nhạt càng tốt
Mà mẹ nó ơi, bột ngọt thì ngoài món bột sữa + bí đỏ ra thì còn món j k mẹ nó?

ngoài ra mình hay nấu: trứng + sữa,đậu phụ + sữa,phomai + sữa hoặc chỉ bột + sữa thoai...cũng có khi nước rau + sữa + dầu oliu,khoai lang + sữa...mẹ nó có thể kết hợp được mà!

Bean đẹp zai
01-22-2010, 09:32 AM
Các mẹ ơi, em vẫn lăn tăn vụ nấu bột mặn cho bé ăn, dùng bột nào thì tốt nhỉ? Định nấu cháo nhưng lại thấy các mẹ khác bảo cháo xay ăn hay bị ọe lắm (hổng biết tại sao). có mẹ nào cho con ăn riêng từng món ngay từ đầu ko hay sau này mới ăn riêng???

ăn riêng từng món là sao?mình ko hiểu ý bạn lắm???tức là ko nấu kết hợp nhiều thứ với nhau á?

Bean đẹp zai
01-22-2010, 09:34 AM

hihi...được mẹ nó ạ!mẹ nó giống y như mình lúc mới cho cu Bean măm bột,cứ lăn tăn về món bột ngọt...hihihi.mẹ nó cho măm cả bột mặn lun đi!

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 10:53 AM
hihi...được mẹ nó ạ!mẹ nó giống y như mình lúc mới cho cu Bean măm bột,cứ lăn tăn về món bột ngọt...hihihi.mẹ nó cho măm cả bột mặn lun đi!

mình sợ cho ku ăn bột mặn sớm quá, định đến 6 tháng mới cho ăn bột mặn. Thế trước Bean ăn bột ngọt trong bao lâu?

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 10:55 AM
ngoài ra mình hay nấu: trứng + sữa,đậu phụ + sữa,phomai + sữa hoặc chỉ bột + sữa thoai...cũng có khi nước rau + sữa + dầu oliu,khoai lang + sữa...mẹ nó có thể kết hợp được mà!

nước rau tức là mình luộc rau rồi lấy nc nấu bột á?

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 10:57 AM

Mà mẹ nó ơi, các loại củ mình luộc cho chín nhừ,giã nhuyễn rồi cho vào bột sau đó mới nấu hay là đợi bột chín rồi mới cho vào?

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 10:59 AM

Bạn cho con ăn bột ngọt trong 1 tháng à?

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 11:00 AM
Em cũng cho ăn thử món này rùi, làm thế này chị ạ:
Bí đỏ gọt vỏ xắt miếng nhỏ, để vào 1 cái bát con rồi cho vào nối cơm lúc gần cạn (hấp kiểu này rất nhanh, tiện, đỡ cách rách), chỉ khoảng 5-10p sau là bí đỏ chín, nghiền nhuyễn với chút nước, sau đó pha với sữa và bột, em cho bé nhà em ăn bột gạo Hipp, trộm vía bé nhà em ăn ngon, mỗi lần ăn hết 160ml, mà còn có vẻ khoái món bột hơn là sữa, trộm vía trộm vía:partyman:

thế à?ku nhà mình lại lười ăn quá, mỗi lần ti bình là khóc toáng lên k chịu ăn, cho ăn bột cũng thế :((

linhdu
01-22-2010, 11:38 AM
Bạn cho con ăn bột ngọt trong 1 tháng à?

Nhà này cho con ăn bột ngọt trong 1 tháng đây, có sao đâu mẹ nó! Sang tháng thứ 6 cho ăn bột mặn, gọi là mặn nhưng đun tí thịt nạc thăn lấy nước cho bé để quấy bột thôi, từ tháng thứ 7 thì sẽ xay thêm cả cái thịt. Cứ 1 lạng thịt chia làm 3 bữa, nhưng ko có nghĩa là cả ngày hôm đó sẽ ăn đều 3 bữa thịt.

Có 2 cách lựa chọn: Mẹ nó chịu khó cho con ăn đồ tười và đông lạnh hay ăn đồ ôi hơn. Vậy cứ chịu khó đi chợ, mua đồ tích trữ và chế biến cho con ăn, trước khi đi chợ, mẹ nó lên sẵn thực đơn cho cả tuần cho con nhé. Vậy là cứ thế mà làm, khỏi nặng đầu, và con thì được thay đổi món ăn liên tục, và cũng được khám phá mùi vị liên tục.

Bé nhà tớ, 8 tháng ngồi vững là cho ngồi ghế, mẹ một bát, con 1 bát, con cho được 0,1% vào miệng thôi, và 99% là ra ngoài, mẹ sẽ phải Ôshin cật lực sau bữa ăn, nhưng bù lại con biết cầm thìa sớm. 9 tháng vẫn ăn bột, nhưng thỉnh thoảng mẹ cho tập nhai bánh chưng (vì vào đúng dịp tết) 10 tháng đi chơi, tập nhai cơm rang, 13 tháng ăn cơm, mì ý, cực mất thời gian, cực kiên nhẫn, cực mệt => Mọi người cho là con mẹ này điên. Dưng 18 tháng là tự xúc cơm rồi nhé, nhiều hôm mẹ bận, bỏ cơm nguội rang với tí Jambon và hành tây, con tự ngồi xúc ăn, mẹ dọn nhà. Mình nói vậy là giữa cái mệt và cái ko mệt. Các mẹ chịu khó khi con còn bé, rèn con vào nếp, để khi lớn mới rèn thì còn khó hơn.

Hồi bé nhà mình độ tuổi ăn dặm, gần như tối nào cũng phải thức để chế biến thức ăn cho con, vì sáng hôm sau đi làm cả ngày rồi, GV có tốt đến mấy thì cũng ko tránh khỏi những lúc họ cẩu thả và làm ẩu.

Đấy là chia sẻ với các mẹ, những gì mình đã trải qua, và là mong ước của mình, chứ ko ai nắm tay được từ tối đến sáng.

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 11:39 AM

à mẹ nó ơi, bột trứng thì làm thế nào?đánh trứng rồi cho vào bột xong nấu hay luộc trứng chín rồi mới cho vào bột?

mẹ Gia Huy
01-22-2010, 11:45 AM
Nhà này cho con ăn bột ngọt trong 1 tháng đây, có sao đâu mẹ nó! Sang tháng thứ 6 cho ăn bột mặn, gọi là mặn nhưng đun tí thịt nạc thăn lấy nước cho bé để quấy bột thôi, từ tháng thứ 7 thì sẽ xay thêm cả cái thịt. Cứ 1 lạng thịt chia làm 3 bữa, nhưng ko có nghĩa là cả ngày hôm đó sẽ ăn đều 3 bữa thịt.

Có 2 cách lựa chọn: Mẹ nó chịu khó cho con ăn đồ tười và đông lạnh hay ăn đồ ôi hơn. Vậy cứ chịu khó đi chợ, mua đồ tích trữ và chế biến cho con ăn, trước khi đi chợ, mẹ nó lên sẵn thực đơn cho cả tuần cho con nhé. Vậy là cứ thế mà làm, khỏi nặng đầu, và con thì được thay đổi món ăn liên tục, và cũng được khám phá mùi vị liên tục.

Bé nhà tớ, 8 tháng ngồi vững là cho ngồi ghế, mẹ một bát, con 1 bát, con cho được 0,1% vào miệng thôi, và 99% là ra ngoài, mẹ sẽ phải Ôshin cật lực sau bữa ăn, nhưng bù lại con biết cầm thìa sớm. 9 tháng vẫn ăn bột, nhưng thỉnh thoảng mẹ cho tập nhai bánh chưng (vì vào đúng dịp tết) 10 tháng đi chơi, tập nhai cơm rang, 13 tháng ăn cơm, mì ý, cực mất thời gian, cực kiên nhẫn, cực mệt => Mọi người cho là con mẹ này điên. Dưng 18 tháng là tự xúc cơm rồi nhé, nhiều hôm mẹ bận, bỏ cơm nguội rang với tí Jambon và hành tây, con tự ngồi xúc ăn, mẹ dọn nhà. Mình nói vậy là giữa cái mệt và cái ko mệt. Các mẹ chịu khó khi con còn bé, rèn con vào nếp, để khi lớn mới rèn thì còn khó hơn.

Hồi bé nhà mình độ tuổi ăn dặm, gần như tối nào cũng phải thức để chế biến thức ăn cho con, vì sáng hôm sau đi làm cả ngày rồi, GV có tốt đến mấy thì cũng ko tránh khỏi những lúc họ cẩu thả và làm ẩu.

Đấy là chia sẻ với các mẹ, những gì mình đã trải qua, và là mong ước của mình, chứ ko ai nắm tay được từ tối đến sáng.

trời, mẹ nó kiên nhẫn ghê. Mình cũng thấy nhiều ng khuyên là nên rèn con ngay từ bé,sau này vừa nhàn mẹ mà con lại có tính tụ lập từ bé. Mình cũng phải bắt chước mẹ nó mới được. Hihi. Còn kinh nghiệm j mẹ nó chia sẻ cho mình với nha. Mình lần đầu lam mẹ nên bỡ ngỡ quá. Đanh cho con ăn bột ngọt, định cho con ăn khoảng 10 ngày rồi chuyển sang bột mặn, nhưng mình chưa biết lên thực đơn cả tuần tn. Hix

Bean đẹp zai
01-22-2010, 01:56 PM
Mà mẹ nó ơi, các loại củ mình luộc cho chín nhừ,giã nhuyễn rồi cho vào bột sau đó mới nấu hay là đợi bột chín rồi mới cho vào?

đúng rồi,luộc chín nhừ,xay nhuyễn,bột gần chín thì cho vào,quấy 1 tí tẹo rồi tắt bếp mẹ nó ạ!

Bean đẹp zai
01-22-2010, 01:58 PM
à mẹ nó ơi, bột trứng thì làm thế nào?đánh trứng rồi cho vào bột xong nấu hay luộc trứng chín rồi mới cho vào bột?

luộc trứng chín,lấy lòng đỏ nghiền hoặc xay nhuyễn,cho vào bột lúc bột gần chín,mới ăn thì chỉ 1/4 lòng đỏ thôi,sau đó mới ăn 1/2 lòng đỏ,mà 1 tuần chỉ nên măm 1 lần bột trứng thôi mẹ nó ạ!

Bean đẹp zai
01-22-2010, 02:11 PM
trời, mẹ nó kiên nhẫn ghê. Mình cũng thấy nhiều ng khuyên là nên rèn con ngay từ bé,sau này vừa nhàn mẹ mà con lại có tính tụ lập từ bé. Mình cũng phải bắt chước mẹ nó mới được. Hihi. Còn kinh nghiệm j mẹ nó chia sẻ cho mình với nha. Mình lần đầu lam mẹ nên bỡ ngỡ quá. Đanh cho con ăn bột ngọt, định cho con ăn khoảng 10 ngày rồi chuyển sang bột mặn, nhưng mình chưa biết lên thực đơn cả tuần tn. Hix

mới ăn thì chỉ nên cho con măm 1 bữa thôi,thay đổi 1 ngày ngọt,1 ngày mặn.3 ngày đầu tiên thì chỉ măm ngọt để bé thích nghi dần và xem phản ứng của bé khi ăn bột nữa.ví dụ thực đơn 1 tuần nhé:
-T2:bột bí đỏ+sữa
-T3:bột nước thịt thăn + rau muống(chỉ lấy lá)
-T4:bột sữa + dầu oliu
-T5:bột nước thịt gà + cà rốt
-T6:bột đậu xanh + sữa
-T7:bột thịt bò + rau mùng tơi
-CN:bột đậu phụ + sữa
tớ ví dụ thế.còn mẹ nó có thể thay đổi để làm phong phú hơn...

Bean đẹp zai
01-22-2010, 02:12 PM
mà mẹ Gia Huy cũng có thể đọc từ những trang trước...các mẹ tư vấn cho tớ rất kĩ và cụ thể!

linhdu
01-22-2010, 03:25 PM
luộc trứng chín,lấy lòng đỏ nghiền hoặc xay nhuyễn,cho vào bột lúc bột gần chín,mới ăn thì chỉ 1/4 lòng đỏ thôi,sau đó mới ăn 1/2 lòng đỏ,mà 1 tuần chỉ nên măm 1 lần bột trứng thôi mẹ nó ạ!

Theo mình thì ko cần phải mất thời gian đâu, mẹ Bean đừng giận nhé, mình cứ đập quả trứng ra bát, lấy thìa hớt, ăn nhiều hớt nhiều, ăn ít hớt ít, cho trứng vào khi bột đã được, riếng với trứng thì thậm chí tắt bếp cho vào quấy thật nhanh tay vẫn OK.

Hồi bắt đầu cho bé ăn trứng, mình cho ăn thêm cả chút lòng trắng, vì lòng trắng mới nhiều canxi.

Hồi bé ngoài 1 tuổi, vẫn hay chịu khó post thực đơn bên WTT lắm, giờ làm biếng, riêng khoản ngồi nghĩ thôi là đã thấy lười.