Có mẹ nào có con học tại trường Hoa Thủy Tiên - Cầu Giấy không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thuhien, 22/9/2007.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Có mẹ nào có con học cho con học tại trường Hoa Thủy Tiên - Cầu Giấy không thì cho em xin ít thông tin về thủ tục nhập học với, em đang có một người bạn muốn cho bé học ở trường này. Thanks cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

ui
    vào đó thì tiền kinh lắm
    cạnh nhà tớ nhóc 3 tuổi vào
    tiền mua suất là 6 triệu đưa thẳng luôn để mua chỗ
    tiền còn lại o tính
    chỗ ăn học chơi o chê vào đâu đc
    máy lạnh
    tỷ lệ 4 cháu 1 cô hay sao đó
    ăn uống đều ngon lành
    đã qua thăm bất chợt vài lần rồi đều thấy sạch sẽ và ổn lắm nhưng tiền chạy vào nhiều quá nên xót ruột lại thôi
    còn tiền học là 720 chưa kể tiền phụ phí

3. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

Đây chính là trường nằm trong ruột của Cao đẳng mẫu giáo TW 1 nên nó là trường mẫu cho các nơi về học tập nên vào đây thì khiếp lắm kia

4. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Tiền chạy vào trường tốt cho con học 3 năm là 6 triệu thì cũng có thể khắc phục được. Nhưng mình nghe nói là trường này học khoảng 1,2 triệu /tháng cơ, đắt tương đương Lê Quý Đôn. Mình có quen 1 vài người ở trường Sư phạm Trung ương (là trường mẹ của trường Hoa Thuỷ Tiên này) thấy họ bảo là con cái họ (con cán bộ) xin vào cũng cực kỳ khó.

5. Mẹ Cún TuMi

Mẹ Cún TuMi Thành viên mới

Con gái mình mới tốt nghiệp HTT năm ngoái đây, mình kể chuyện "người thật việc thật" của nhà mình khi đi xin học HTT nhé.
    Năm đầu tiên cho Cún đi học nhà trẻ, mình cũng đến HTT đăng ký nhưng phòng giáo vụ bảo hết hồ sơ rồi, họ hẹn mấy hôm nữa ra xem có trường hợp nào đăng ký nhưng không đến nộp HS thì sẽ thế chỗ vào. Hồ sơ trường này năm nào cũng hết nhanh lắm, ngày hôm trước thông báo, ngày hôm sau đã không còn bộ nào, mẹ Cún nghĩ thôi đã hết HS là hết cách, với lại cũng có một phương án khác là trường Ánh Sao - một trường mẫu giáo công lập khá có tiếng, cơ sở vật chất tốt: rộng rãi, khang trang, sạch đẹp, mát mẻ, có nhiều "GV dạy giỏi" cấp quận, cấp thành phố, trường thì đạt "chuẩn quốc gia", lại gần nhà hơn. Nhưng sau 1 thời gian Cún học trường Ánh Sao thì mình càng quyết tâm chuyển trường cho Cún. Thực ra trường HTT không gian chật hẹp, phòng học hơi bé, sân trường ít cây to, nhưng mỗi khi bước chân vào trường, nhìn cô giáo nào cũng tươi cười nhẹ nhõm, dù mình chả phải phụ huynh của họ (đến cả bác bảo vệ cũng rất dễ thương nhé). Mình thường đến "dò la" xem các con học hành ra sao, các cô cư xử thế nào, sáng sáng nhìn các con tập thể dục nhịp điệu trong tiếng nhạc rộn rã mình mê quá. 1 năm sau, mình lại đến HTT, vẫn điệp khúc "hết HS". Bạn bè, người quen đều bảo "muốn vào thì phải chạy thôi", nhiều người mách cho mình là phải "chạy" như thế nào, hết bao nhiêu nữa. Mình thì định sẽ gặp trực tiếp cô Hiệu trưởng trình bày nguyện vọng xem sao, nếu có "chạy" thì cũng "chạy" trực tiếp từ cô HT. Nhưng hôm đó chờ mãi không gặp được cô HT nên mình vào gặp cô Nga kế toán (kiêm luôn cả giáo vụ thì phải, vì thấy cô ấy nhận hồ sơ đăng ký). Mình trình bày với cô Nga là năm ngoái mình đã "trượt" rồi, năm nay vẫn "trượt" nữa, mà mình thì thực lòng rất muốn cho con học ở đây, vì mình thích bầu không khí của HTT, rất mến các cô giáo và thích cả phương pháp sư phạm ở đây nữa... Cô Nga sau khi giải thích một hồi cũng bảo mình để số ĐT lại, nếu có trường hợp nào đăng ký mà không nhập học thì sẽ báo. Sau 3 ngày thì cô Nga gọi điện báo đến làm thủ tục nhập học cho con. Sau khi làm thủ tục nhập trường xong, mình đưa 1 phong bì 500.000đ để cảm ơn nhưng cô Nga nhất định không nhận, mà trong phòng lúc đó không có ai ngoài mẹ cháu và cô Nga nhé. Mình kể lại mà bạn bè mình không tin. Lại thêm bạn Duy hàng xóm của Cún nhà mình, đang học Ánh Sao cùng lớp với Cún, thân nhau lắm, thấy Cún chuyển sang HTT cũng nằng nặc đòi mẹ chuyển sang HTT. Mẹ Duy cũng đánh liều đến gặp cô Nga, cô Nga lúc đầu nhất định không nhận, nhưng mẹ Duy "lì" phết nên cô Nga dẫn sang gặp cô HT, cuối cùng Duy cũng được học cùng Cún. Hai mẹ bàn nhau đến gặp riêng cô Nga để "cảm ơn", nhưng không thành, nói mãi cô Nga chỉ mở phong bì nhận 1 tờ 50.000đ để "khao cả phòng chầu kem".
    Thế đấy ạ, có thể trường hợp của mẹ Cún là do may mắn, nhưng mẹ cháu vẫn thấy chuyện chạy hết 5-7 triệu để vào trường nó cứ ... vô lý thế nào ấy ạ. Vì theo mẹ Cún, đây là trường bán công, cô Hiệu trưởng rất chú ý giữ gìn hình ảnh của trường, đến cả cô nhận hồ sơ đăng ký học (cô Nga kế toán) đấy mà cũng cương quyết không nhận "cảm ơn" của mẹ cháu, thế thì cái khoản 5-7 triệu ấy là cho ai??? Có thể là do các mẹ sốt ruột quá, lại người nọ đồn người kia là "dứt khoát phải có tiền", nên cứ chạy trước cho yên tâm, hoặc khi "hết Hồ sơ", lẽ ra có thể chờ tiếp đến ngày hết hạn nộp tiền, sẽ có một số trường hợp không đến học thì mình sẽ có cơ hội, nhưng vì cứ đinh ninh là nhất định phải "chạy tiền" nên mới hình thành "trào lưu" chạy tiền chăng? Còn nếu đã thực sự hết chỗ thì kể cả người nhà giáo viên cũng không vào nổi cơ, các cô giáo trong trường kể chuyện thế.
    Hồi Cún nhà mình học thì tổng cộng hàng tháng cả ăn, học phí, phụ phí, học năng khiếu chỉ khoảng 400-500.000đ (năm 2006), còn bây giờ thì mình không biết.
    Còn 1.2 triệu/tháng là lớp theo mô hình “quốc tế”, mới có từ năm ngoái thôi hay sao ý. Hồi Cún nhà mình học ở HTT thì có 2 “cô Tây” thực tập ở lớp Cún suốt, nghe các cô giáo lớp Cún bảo là vì nhà trường sắp mở lớp “Quốc tế”, có 1 cô giáo lớp Cún (cô người Việt) có bằng ĐH Ngoại ngữ cũng sẽ dạy ở lớp QT đấy. Từ khi biết trường sắp mở lớp QT, các cô giáo đua nhau đi học tiếng Anh, ôn thi cao học, xuất hiện yếu tố cạnh tranh mà. Mỗi năm chỉ có 1-2 lớp QT thôi, mình chỉ nghe nói đến mô hình này khi con mình đang học ở đấy, chứ chả biết tí thực tế nào cả đâu nhé, mẹ nào biết thì vào chia sẻ thông tin đi nào.