Làm thế nào để bé chịu ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tholinhtinh, 4/12/2009.

1. tholinhtinh

tholinhtinh Banned

Em ức chế quá các mẹ ơi. Lần đầu làm mẹ, ông bà ở xa nên chẳng ai giúp, cứ xoay như chong chóng. Mỗi lần cho con ăn là ức đến phát khóc. Bé nhà em được 9 tháng mà lười ăn kinh khủng, cứ đút vào là nhè ra, khóc ầm lên - lừa mãi mới nuốt vài thìa, nhiều lúc chỉ muốn phát cho mấy cái hic hic... Em nên làm thế nào bây giờ? các mẹ cho em ít kinh nghiệm với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tholinhtinh
    Đang tải...

2. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Bé nhà mình cũng lười ăn từ bé bạn ạ. Mình nói chuyện lười ăn của con chắc ai cũng choáng :). Khi mình bắt đầu đi làm trở lại bé nhà mình vẫn không chịu uống sữa ngoài, cả ngày ép chỉ được khoảng 100ml thế mà khi mình về bé chẳng bao giờ đòi ti mẹ. Khi biết ăn bột thì cả nhà mình phải "tác chiến" thì bé mới ăn được chút ít, đến giờ bé đã 30 tháng rồi mà ăn uống cũng chưa được dễ dàng như các bé bình thường bạn ạ. Nuôi con lười ăn khá vất vả, bạn nên kiên trì khắc phục. Bạn có thể cho bé đi khám để biết nguyên nhân cụ thể của việc lười ăn sau đó kiên trì điều trị cho con, đừng đánh mắng bé sẽ gây tác dụng ngược đấy bạn ạ. Chúc bé hay ăn chóng lớn để mẹ bớt căng thẳng!

3. thaihabook

thaihabook Banned

Biếng ăn là tình trạng thường gặp ở trẻ nhỏ. Có một số nguyên nhân chủ yếu làm trẻ biếng ăn như: trẻ ốm, mắc các bệnh cấp tính như sốt, viêm mũi họng, tiêu chảy và viêm phổi; mọc răng, sưng lợi hoặc do lượng thức ăn cung cấp hàng ngày không đầy đủ so với độ tuổi, trẻ ăn ít dần từ đó tạo thói quen ăn ít ở trẻ; chế biến thức ăn đôi khi không hợp khẩu vị với trẻ, trẻ mải chơi, ăn uống không có giờ giấc, trẻ hay ăn vặt trước bữa ăn... Một số bà mẹ dùng thức ăn như sữa, nước trái cây để uống lẫn thuốc làm trẻ luôn có cảm giác sợ thức ăn đó.

Vì vậy khi trẻ biếng ăn, mẹ cần chú ý một số điểm sau đây:

- Nếu trẻ biếng ăn do mắc các bệnh cấp tính thì phải điều trị nguyên nhân nhiễm khuẩn trước và thực hiện chế độ nuôi dưỡng khi bé ốm.

- Thường xuyên đa dạng và cân đối các loại thực phẩm. Bữa ăn của trẻ phải đủ thịt/cá/tôm, rau, dầu mỡ. Tránh để bé ăn quá nhiều chất đạm hoặc chất béo.

- Không nhất thiết nhồi ép bắt buộc trẻ ăn từng bữa, nếu trẻ ăn ít có thể tăng số lượng bữa ăn để đảm bảo đủ lượng ăn trong ngày.

- Tạo cho bé thói quen ăn uống đúng giờ, sữa, trái cây, sữa chua... chỉ nên cho bé ăn sau bữa cháo hoặc ăn vào bữa phụ (cách bữa chính ít nhất 2h).

- Không dùng thuốc uống với các loại thức ăn như sữa, nước quả, chuối như vậy trẻ vừa sợ thức ăn đó lại vừa giảm tác dụng của thuốc.

4. Kều&NấmSHOP

Kều&NấmSHOP Đủ quyền lập Họ

Chuẩn không cần chỉnh\\:D/
    Chúc bé hay ăn chóng lớn để mẹ nó vui còn yên tâm công tác.

5. qcqn

qcqn Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi, mình đọc ở đâu đó rằng bé 9 tháng - 12 tháng đôi tay đã cử động thành thạo hơn và có khả năng nhặt được các đồ vật nhỏ, lật trang sách...Khi bạn cho bé ăn, hãy để bé ngồi 1 mình trên ghế 1 cách thoải mái, sắm 1 bộ đồ ăn riêng , loại chén có chân hút gì đấy mà ko bị đổ, hãy rửa tay bé thật sạch và "cho phép" bé bốc ăn, bôi lem luốc lên mặt, quần áo, vài lần sau đó cầm tay bé tập cho bé đút thìa, dần dà bé sẽ cảm thấy thích thú mà có thể sẽ siêng ăn hơn, khi bé ko muốn ăn nữa thì đừng ép... dần dà sẽ tập được thói quen tự lập ở bé, khi lớn hơn chút bé sẽ tự cầm muỗng xúc ăn, chẳng cần ai thúc ép nữa. Bạn hãy cố gắng và kiên trì nhé. Mình cũng có bé mới gần 4 tháng thôi, chẳng biết lúc đó thế nào, nhưng mình cũng sẽ làm vậy... Chúc bạn và bé khỏe nhé, đừng quá buồn fiền và cũng đừng đánh bé, hãy vui vẻ nhé.

tholinhtinh thích bài này.