Bé 8 tháng tuổi thích ăn cháo hạt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuyvi, 5/12/2009.

1. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Bé trai nhà em được 8 tháng tuổi, từ khi tập ăn dặm em cho bé ăn bột ngọt + mặn, được hơn 1 tháng em chuyển qua cho bé ăn cháo xay vì bé không chịu ăn bột nữa, nhưng ăn được nửa tháng cháo xay thì bé không chịu ăn nữa, chỉ ăn ngoan mấy muỗng đầu thôi còn mấy muỗng sau thì khóc thét nhất quyết không ăn nữa. Thế là cách đây 2 ngày bà ngoại ở nhà không xay cháo cho bé nũa mà ăn cháo hạt luôn thì (trộm vía) bé ăn hết 1 chén cháo đầy cơ chứ (1 ngày ăn 2 lần/chén) thừa thắng xông lên, mấy ngày sau bà cũng cho bé ăn cháo hạt như vậy bé rất thích (thích nhai). Thấy bé ăn như vậy em cũng lo vì bé còn nhỏ, dạ dày còn yếu mà ăn cháo hạt như vậy có ảnh hưởng gì không, có bé nào giống con em không? chia sẻ cho em tí kinh nghiệm nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyvi
    Đang tải...

2. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Chẳng sao cả bạn ạ, bé nhà mình bắt đầu ăn dặm từ 6 tháng với bột ăn liền, sau đó chuyển tiếp lên cháo gạo vỡ, 8 tháng rưỡi bắt đầu ăn cháo hạt. Bé rất thích thú bạn à. Đừng sợ bé hỏng dạ dày, mới bắt đầu bạn nấu cháo hạt nhưng loãng thôi, bé được tập nhai thích lắm đấy. Thức ăn bạn cũng băm nhuyễn nhé, đừng xay vì nếu xay các vị rau thịt sẽ nhuyễn vào nhau, bé ko phân biệt được các loại thức ăn khác nhau nên dễ chán. Bạn lên google search "ăn dặm kiểu Nhật" đi, hay lắm đấy. Chúc vui :)

thuyvi thích bài này.
  3. nhanorderJP

nhanorderJP Thành viên chính thức

hehe,
    Mẹ này cũng cho bé ăn theo kiểu Nhật ah:D
    Mẹ này nói đúng rùi ah, 8 tháng là ăn cháo hạt vô tu rồi, không sao đâu, ngoai cháo, bé còn có thể ăn mì, hủ tíu, bún ( luộc thật mềm) và nước soup cũng nấu riêng cho bé nhé, không phải nấu theo kiểu người lơn thôi.
    Troc mình vẫn hầm rau củ , thit cá cắt nhuyễn cho mềm, rồi cho gạo vào nấu cháo cho bé theo tỷ lẹ 1/1 đấy.
    Chúc bé ăn ngoan chóng lớn nhé

4. thuyvi

Ôi, nếu như vậy thì em yên tâm rồi, cảm ơn những chai sẻ quý báu của 2 mẹ nhé

5. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

8 tháng ăn cháo hạt được rồi bạn, nhưng chuyển dần từ sệt qua đặc thôi, bé chịu ăn cháo hột chứng tỏ khả năng nhai của bé phát triển tốt đấy chứ :p

6. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

vậy là mẹ nó yên tâm rồi, khỏi tập cho bé ăn cháo nguyên hạt... mình vẩn nghe nhìu mẹ khác than phiền bé khôg chịu ăn thô ... bé nhà mình thì củng thích ăn cháo hạt nhưng thịt và rau củ phải xay... chứ không là không chịu... ... thôi đành chịu luôn:(...
    Chúc be ngoan và ăn giỏi mau lớn nhé.

7. thuyvi

Hôm qua em mua bánh ăn dặm về cho bé ăn, bé thích thú lắm các mẹ ạ, 2 tay cầm 2 miếng cho vào miệng cắn rau ráu ai đụng vào cũng không cho (trông buồn cười lắm các mẹ ạ, bé mới mọc được 2 cái răng thôi) chứng tỏ bá nhà em rất thích nhai (trộm vía) đỡ phải tập các mẹ ha.:p

8. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Yên tâm đi bạn bé nhà tớ 7.5 tháng đã đòi ăn cháo hạt rồi.

9. nhanorderJP

nhanorderJP Thành viên chính thức

Hihi, bé nhà mình hồi đó nhai bánh từ hồi 5 tháng. Bánh thì nhai muh cháo khong tán nhuyễn lại ói hết cả ra, thế mới mệt vói nó. Bé nhà bạn giỏi thế là mẹ được nhờ rồi;)

10. ngocbich1108

ngocbich1108 Thành viên chính thức

ko sao đâu chị ạ. con e ăn cháo hạt từ tháng t6 cơ. mà cún nhà e còn chưa cái răng nào nữa ấy.

11. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

bé nhà em cũng thế.nhưng em sợ con ăn đau dạ dày.nên vẫn xay nhưng chỉ xay qua thôi.chứ ko xay nhuyễn vẫn còn tí hạt hạt nhỏ.

12. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Thích thế, với đà này thì 1 tuổi bé ăn được cơm với cả nhà rồi. BS dinh dưỡng nói TE ăn được cơm mềm lúc 1 tuổi là tốt lắm đấy. Bé nhà mình bị mất giai đoạn tập nhai nên bây giờ gần 3 tuổi vẫn cơm xay. Chán lắm ý.
    Chúc mẹ & bé vui khỏe.

13. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

em chẳng bíêt thế nào nữa.con em lúc tập ăn dặm ăn được đúng 3 bữa bột.là chuyển sang ăn cháo luôn.hôm nào mà mẹ nhỡ tay nấu cháo loãng 1 chút là ko ăn luôn.giờ gần được 1 tuổi nhưng đã thích ăn cơm rồi.giờ vào mâm cơm cứ phải có 1 bát nhựa bên cạnh xúc cho chị ấy mấy hạt cơm vào đấy.ngồi riêng ra 1 góc ăn ngon lành.ăn hết lại lân la đến bên cạnh bố mẹ chìa bát ra xin thêm.chẳng bíêt nên mừng hay nên buồn nữa.ăn uống thì được nhưng chẳng chịu lên cân.chán ơi là chán

14. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

bé lớn nhà mình 9 tháng đã ăn cháo hạt to , đến 1 tuổi đòi ăn cơm nhưng không chịu ăn cơm nát nên mình vẫn cho ăn cháo hạt thi thoảng mói ăn cơm đến 17 tháng thì ăn cơm hoàn toàn mà ăn cơm giống bố mẹ ý nhưng mình phải cho bé ăn cơm với canh vì sợ ảnh hưởng tói dạ dày bé

15. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Con mẹ này lại giống con tớ rồi, ngay từ nhỏ đã thích ăn cháo hạt mà đặc nữa chứ. Giờ gần 13 tháng nhất quyết không ăn cháo, đòi ăn cơm chung với ba mẹ. Tớ cho ăn tút. Hehe. Ăn được ít thì tớ dặm thêm bánh bông lan, thêm sữa, thêm cereal. Ăn được lắm mà cũng chả lên ký.:(

16. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cảm ơn thông tin của mom ạ