Tranh luận: xay dồ ăn cho bé 8 tháng hay băm nhuyễn :cái nào tốt?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi shop1000, 8/12/2009.

1. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

mình lập toppic này dể mọi người dua ra kinh nghiệm của mình về cách cho bé ăn như thế nào là hợp lý:).nào mọi người hãy dua ra ý kiến của mình di nha:)
    con mình dứa lớn trên 3t và dứa nhỏ 10 tháng.bắt dầu từ 7 tháng rưỡi là mình tập cho con ăn cộm rồi.dồ an thì băm nhuyễn hoặc tán rồi băm lại cho nhuyễn rồi mới làm cháo cho bé ăn. nếu bé tập nhai trễ quá sẽ làm cho về sau này bé an dồ cộm sẻ ói .nuôi con thì mỗi người mỗi kiểu các bà mẹ thông thái có kinh nghiệm nhìu hay vào dây chia sẻ nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shop1000
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

theo mình nghĩ thì xay hay băm nhuyễn tùy theo...độ thích ứng của bé.
    Cu con nhà mình hơn 9 tháng rồi mà vẫn chỉ ninh xương, ninh thịt lẫn rau củ quả rồi lọc lấy nước nấu bột xay mịn cho bé ăn thôi. vì chỉ một tý xíu đồ ăn là bé sẽ hóc và ói hết ra, híc híc...

3. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Xay thức ăn:
    1. Ưu:
    - Bé dễ nuốt, ít sặc
    2. Khuyết:
    - Mau ngán vì mùi hỗn hợp
    - Mẹ làm nhanh
    - Không kích thích tập nhai => chậm mọc răng

Bằm nhuyễn:
    1. Khuyết:
    - Mất thời gian để tập cho bé, nhất là những trường hợp tập muộn
    2. Ưu:
    - Bé làm quen với thức ăn lợn cợn, dễ thích nghi
    - Ít biếng ăn nếu tập sớm
    - Dễ tăng dần độ thô của thức ăn
    - Dĩ nhiên bé ăn đầy đủ sẽ phát triển tốt hơn

Sửa lần cuối: 8/12/2009
    MeThienYMom Mickey thích.
  4. thinhanh

thinhanh Thành viên rất tích cực

Theo kinh nghiệm ăn dặm theo kiểu Nhật của mẹ Ổi bên WTT thì 8 tháng bắt đầu tập cho bé ăn thô được rồi đó. Nhưng có lẽ khó thực hiện đối với đa số các bé nhỉ!

5. Bancuabe

Nước xương thì đâu có chất dinh dưỡng gì bạn ạ vì protein là những hợp chất cao phân tử và ko hòa tan hoàn toàn vào nước được. Vả lại ko phải theo độ thích ứng của bé vì theo thời gian, càng lớn, bé càng biết nhiều thì càng khó tập :(

6. Bancuabe

Không khó đâu bạn nếu như mình tập sớm

7. thinhanh

thinhanh Thành viên rất tích cực

Việc ninh xương lấy nước mỗi ngày thì cũng không hẳn là tốt, vì nước xương hầm đó làm bé khó tiêu và làm giảm hấp thu canxi trong sữa nữa đó, cho nên không nên cho bé ăn nước hầm xương mỗi ngày đâu bạn ah.

8. mecun

mecun Thành viên chính thức

Theo kinh nghiệm của tớ thì các con mà chưa ăn được đồ băm nhuyễn thì các mẹ sơ chế đồ ăn bằng cách xay và cho vào tủ lạnh, còn gạo nguyên hạt cho vào nồi kho cá điện đun từ đêm đến sáng các mẹ lấy đũa đảo qua là nát nhừ không tốn thời gian xay cháo cho con mà vẫn đảm bảo cháo mềm con ăn rất thích. Khi cháo chín bạn có thể cho thức ăn vào nấu tiếp hoặc cẩn thận hơn thì lấy từ ít cháo đã ninh nhừ cho vào nồi bổ sung thêm thức ăn và rau xanh. Các mẹ làm thử đi đảm bảo bé sẽ thích ăn. Chúc các mẹ thành công.

9. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Con mình thì ăn dặm như sau:

- Cháo: lúc đầu tán nhuyễn, sau khoảng 2 tuần thì ăn cháo hạt từ lỏng tới đặc
    - Rau củ, thịt..: ngày từ đầu mình đã không xay, chỉ băm nhuyễn..bây giờ thì thịt vẫn băm, cá thì xé nhỏ.

Lúc đầu thì thấy chị ta còn nhai nhòm nhoàm, sao bây giờ thấy há miệng to xong nuốt cái ực, dạy hoài vẫn vậy :)

MeThienY thích bài này.
  10. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Còn con nmình thì 7 tháng rồi mà vẫn ăn bột loãng đây này. Nấu đặc đặc một chút là ọe ọe oẹ, chịu ko thể nào tập được. Quá muộn so với hành trình ăn dặm kiểu Nhật rồi đấy nhỉ mà ko biết làm thế nào bây giờ.

11. orchidhn

orchidhn Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Ổi bên WTT đã hướng dẫn rất kỹ, các mẹ đọc kỹ một chút rồi tùy vào con mình mà áp dụng thôi. Với những bé không thích nghi ngay được thì các mẹ nên dành thời gian cho con tập ăn thô dần dần, ví dụ: Bé đang ăn 5 thìa bột loãng chẳng hạn, thì ngày đầu mình sẽ tập cho con ăn 4 thìa loãng + 1/2 hoặc 1 thìa đặc, rồi dần dần tăng độ thô lên.
    Đúng là thời gian đầu tập cho con ăn thô một số mẹ sẽ cảm thấy khó nhưng các mẹ cố gắng lên nhé vì nếu tập cho con ăn thô quá chậm về sau sẽ còn khó hơn rất rất nhiều.

Rất tiếc mình không có nhiều thời gian để chia sẻ kinh nghiệm tập ăn thô cho con theo phương pháp của mẹ Ổi như thế nào nhưng qua con mình và con của các bạn mình thì đó đúng là phương pháp tốt vì các bé hiện giờ gần 2 tuổi đã tự xúc cơm tốt, con bạn mình còn ăn cơm từ 15 tháng tuổi. Và thực sự mình thấy nhóm bạn mình nuôi con nhàn hơn so với xung quanh nhiều lần.

Chúc các con hay ăn chóng lớn và các mẹ nuôi con đỡ vất vả

12. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

.phan tích kiểu BANCUABE rất chính xác.nếu bé tập nhai trễ quá sẽ làm cho về sau này bé an dồ cộm sẻ ói .nuôi con thì mỗi người mỗi kiểu các bà mẹ thông thái có kinh nghiệm nhìu hay vào dây chia sẻ dể cho các bé dc tốt nhất nha

13. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

mình cũng rất đồng ý với cách của bancuabe,nhưng bé nhà mình thì mình hok biết phải nói sao nữa,mình cũng rất hạn chế xay nhuyễn cho bé,bé nhà mình đã ăn cháo hạt được rùi,nhóc đã có 6 cái răng,nhóc ăn cơm chực của cả nhà,thì ăn được mấy miếng,nhai ngon lành,nhưng mà nấu cơm nát cho con,thì con cứ ọe tới ọe luôn,nếu như cá,tôm,lươn,thì mình băm nhuyễn,khoai tây,khoai lang,cà rốt thì tán nhuyễn ra,nhưng thịt bò thì mình phải xay cho nguyễn,chứ băm nhuyễn,con cứ lè ra hoài àh,mình cũng hok biết phải làm sao nữa?bé nhai được bánh quy gạo của wakodo

14. khangtit2008

khangtit2008 Thành viên rất tích cực

Mình tập cho ăn thô sớm đây, học đòi phương pháp Nhật đây.

Ừ đành rằng 14,5 tháng mà mọc 16 răng thật.

Dưng mà gầy/thấp kinh khủng. Chán lắm, chưa được 9.5kg đâu ạ.

Các mẹ cân nhắc nhé.

Tớ thì đang hối hận rồi đây.

15. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em thì em chó bé ăn cháo xay được 1/2 tháng thì bé ngán không chịu ăn nữa, tường bé biếng ăn mua thuốc tùm lum về uống, kết quả vẫn vậy. Tuần trước bà ngoại lên chăm bé, bà cho bé ăn cháo hạt luôn, vậy là chàng ta xơi hết 1 chén luôn (ngày được 2 chén) vậy là em cho bé ăn cháo hạt luôn, chàng ta thích nhai lắm, đưa cái gì vào miệng cũng nhai nhồm nhàm, nhìn ghét lắm

16. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Mình là người tham khảo PP nuôi con kiểu Nhật và linh hoạt cho phù hợp với con, thời gian của mẹ, kết luận là:
    - Không nhất thiết bắt con ăn thô sớm, nhưng nên tập cho con ăn từ sớm, để muộn (sau 9, 10 tháng) con lớn và biết thể hiện quan điểm, con ko hợp tác đâu.
    - Tập thô tốt nhất là bằng cháo, từ loãng đến đặc, rau củ, thịt...cứ nhuyễn cũng được.
    - Sau đến rau, con ăn được cháo hạt rồi thì nên cho vào nồi cháo rau, củ băm to dần, thịt cá vẫn nhuyễn
    - Cuối cùng mới là thịt, cá to dần, thô dần (nồi cháo có vẻ "lổn nhổn"). Nếu con ăn được thô tốt hãy làm thô tất cả các thứ cùng một lúc. Mà nên có bữa ăn cháo, có bữa ăn cơm nát riêng, thức ăn riêng.
    - KHông nhất thiết phải cho con ăn riêng từng món ngay từ đầu (có những thực phẩm phải nấu chung mới ngon) sau này con vẫn biết cảm nhận mùi vị như thường. Con mình là ví dụ:)
    - Cho ăn thô với từng loại, không nhất thiết phải ăn thô tất cả mọi thứ (con mình hiện vẫn thịt xay, nhưng tôm thì băm, cá thì cả miếng chén tốt, rau củ, dưa chuột nhai tốt...). Mình nghĩ, đến mẹ nó nhai thịt còn thấy ngại, chỉ thích thịt băm nữa là bắt con nhai thịt:D mà khổ nỗi con toàn "bị" ăn thịt nạc thăn:)
    - Không ép con tự bốc ăn, tự xúc ăn, nhưng nên tập cho con, thích làm đến đâu thì làm, vì như con mình trước cũng muốn con tự bốc, tự xúc, con chỉ làm 1 lúc là chán - mẹ hơi buồn, giờ lớn hơn 1 tẹo, cu cậu có nhu cầu được tự xúc tự bốc.

Sửa lần cuối: 9/12/2009
  17. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

con mình 17 tháng ăn cháo hạt,mình nấu đặc lắm có khi giống cơm luôn. Nhưng đồ ăn thì phải xay ra rồi trộn chung chứ lợn cợn là ăn ko đc,tập thế nào cũng ko đc. Mình thấy đa số các bé là nuốt trọng ko àh,ko hiểu sao con mình ăn mà lợn cợn là nhai kỹ lắm:(. Có khi cho ăn miếng thịt nhai tới còn bã ko,thích thì mới nuốt còn ko là nhè ra trả lại:(. Có lần bà nội lọc cá làm sao mà còn sót cái xương anh ta cũng nhằn ra đc. Hồi 10 tháng cũng tập cho bé ăn thử đồ ăn băm nhưng bữa ăn có khi ọe ọe cả chục lần ăn 1 tuần vẫn ko quen đc. Trong khi cháu mình 13 tháng mà cho anh ta ăn miếng thịt to bằng ngón tay cái bặp bặp có 2 phát là a lê hấp nuốt luôn.
    Hôm qua mình mới coi chương trình dinh dưỡng trên ti vi bác sĩ cũng khuyên ko nên cho con ăn cơm trước 2T đâu. Còn vụ nước xương, nhà chị mình bán quán nên ngày nào bác cháu cũng lấy nước xương nấu cháo. Nhưng nghe nói như vậy hạn chế hấp thu canxi chắc mình pahỉ xem lại quá.

Last edited by a moderator: 9/12/2009
  18. zuky

zuky Thành viên đạt chuẩn

xay đồ ăn cho bé 8 tháng hay băm nhuyễn

Mình sẽ làm như mẹ minhhanh nói chứ con mình hiện 13 tháng, 4 cái răng à toàn xay như bột, bây giờ là đang chán ăn nhưng mà ăn lổn nhổn thì chỉ được tới muỗng thứ 4 là cùng sau đó nhè ra, mà mình đã thực hiện giống như mẹ minhhanh chỉ là nấu cháo hột, thịt và rau xay nhưng mà mình ăn thấy nó dỡ hơn cả tất cả xay đem xay . hay là tại mình chỉ nêm phần thịt và rau nên khi bỏ vào cháo mình ăn thử thấy kg ngon, các chị nào đã thực hiện rồi vui lòng nói chi tiết hơn cho em học tập với cám ơn mọi người nhé.
    Còn về vấn đề băm nhuyễn: không biết mọi người thực hiện thế nào chứ em băm thịt em thấy vẫn cứng chứ không cách nào mềm như rau củ nên khi ăn bé vẫn lừa và nhè ra hết. hay tại con em thuộc loại siêu khó ăn nên thế.

Cho mình gửi lời nhắn đến bạn shop 1000: bạn làm đường link cửa hàng của bạn đi mình quên lưu số của bạn nên muốn mua hàng mình phải lục tung web lamchame mới tìm được địa chỉ xem hàng hóa, chúc bạn đắt hàng và nhớ luôn cho giá sản phẩm nhé để dễ lựa chọn

19. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà tớ 8 tháng cũng tập ăn thô rồi. Một số món thì tớ vẫn xay, còn như cá, tôm mềm thì băm cùng rau cho con. Trộm vía bé nhà tớ ăn uống tốt lắm nên mẹ chế biến thế nào bé cũng xơi hết chả chê bao giờ cả, mẹ sướng mê tơi. Bé ăn thô khá tốt chả ậm ọe bao giờ mặc dù nàng chưa có cái răng nào cả, nhưng cứ thấy nhai móm mém suốt ngày.

20. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Em thử vào đây tham khảo xem sao
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1588036&posted=1#post1588036