Cần giúp: Con Nhà Em Năm Nay 4 Tuổi, Ko Bít Có Nên Cho Con Đi Học Ở Trung Tâm Anh Ngữ Chưa Các Mẹ ?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi kid_land, 20/4/2013.

1. kid_land

kid_land Thành viên chính thức

Con nhà em năm nay 4 tuổi, ko bít có nên cho con đi học ở trung tâm Anh ngữ chưa các Mẹ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kid_land
    Đang tải...

2. ElenaNgan

ElenaNgan Đủ quyền lập Họ

Ðề: Con nhà em năm nay 4 tuổi, ko bít có nên cho con đi học ở trung tâm Anh ngữ chưa các M

Mình nghĩ bạn nên cho bé học tiếng anh sớm, học sớm bé phát âm, và tiếp thu cũng nhanh hơn. Cháu nhà mình học tiếng anh từ năm 3 tuổi cũng là vừa học vừa chơi thôi đến giờ lớp 3 bé có thể nói giao tiếp với người nước ngoài và trả lời những câu hỏi thông thường.

3. mergi_rose

mergi_rose how come!

Ðề: Con nhà em năm nay 4 tuổi, ko bít có nên cho con đi học ở trung tâm Anh ngữ chưa các M

nếu cho học ở trung tâm có giáo viên bản xứ thì ok, ko thì coi như gửi trẻ

4. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

nên cho trẻ học sớm lúc này trẻ tiếp thu khá nhanh

5. kid_land

kid_land Thành viên chính thức

ui, thích thế mẹ cháu! mẹ cháu cho bé đi học ở đâu thế? thanks me cháu đã động viên, có động lực rùi đây!

6. qlinh

qlinh Thành viên tích cực

Học tiếng anh càng sớm càng tốt chị ạ, nhưng chị nên tìm trung tâm có người bản ngữ cho cháu học chứ đừng cho theo giáo viên người Việt. Đấy là cách nhanh nhất để tiến bộ đấy ạ.

7. Ðề: Con nhà em năm nay 4 tuổi, ko bít có nên cho con đi học ở trung tâm Anh ngữ chưa các M

Mẹ nó đưa con đến đây học với người nước ngoài này:
    http://talentspace.vn/tin-tuc/93-th...-uu-dai-toan-khoa-hoc-tai-talent-space-1.html
    đang có chương trình học thử miễn phí 1 buổi đấy.Nói chung là với bé mới 4 tuổi thì chưa nên kỳ vọng ở các con nhiều.Các con chỉ đơn giản nhớ được từ và các giai điệu bài hát thôi chứ chưa nói được thành câu hoàn chỉnh đâu mẹ nó ạ ^^

8. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

tầm này bé nhớ và phát âm chuẩn đó ạ, cho các bé qua học và chơi thui ạ

9. choivahoc

choivahoc Banned

Bé 4 tuổi thì đang nhỏ quá, tầm 5 tuổi cho đi học trung tâm thì hay hơn. Bây giờ nên cho bé xem phim hoạt hình "Magic Disney", cho nghe nhạc và chơi trò chơi tiếng anh dành cho bé..bé thích thú thì sẽ nhớ từ rất nhanh. Bé lớn nhà mình 6 tuổi mới cho đi học ở trung tâm anh ngư TOMe gần nhà,bé học rất nhanh nên mình khá yên tâm, đợi bé em lớn chút nữa rồi cho em đi học với anh luôn.

10. Mebillbong

Mebillbong Thành viên rất tích cực

Nếu vừa chơi vừa học kiểu nước ngoài thì ok còn vào bàn học như người lớn thì chưa nên mẹ nó ạ.

11. edutrackkids

edutrackkids Bắt đầu tích cực

Bạn cho bé đi học thử đi, hy vọng là con sẽ thích :)

12. gianguyen231

gianguyen231 Bắt đầu nổi tiếng

Bé 4t bắt đầu học là ok rồi mẹ nó ạ!!!!!!!!!!

13. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

con nhà mình gần 3 tuổi, mình đang cho xem đĩa tiếng anh GOGo, thấy cũng có vẻ hứng thú đấy,.. vừa học vừa chơi các mẹ nhỉ

14. monngon24vn

monngon24vn Thành viên tập sự

Mình nghĩ 4 tuổi là cho trẻ đi học tiếng anh đc rùi bạn ah! Trẻ trong độ tuổi như vậy sẽ tiếp thu nhanh bạn ah!
    Nên tìm trung tâm anh ngữ uy tín cho trẻ nhé!

15. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Kể ra thì có đk cho con đi học cũng đc rồi, nhưng quan trọng là tìm được lớp học phù hợp với độ tuổi này.

16. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ
    Mình đang có nhóc thứ 2 sinh 2009, muốn tìm lớp học TA cho con ở khu Thanh Xuân. Trên diễn đàn có topic tiếng Anh khá sôi động
    Mẹ nó nghiên cứu nhé
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/884258

Mẹ nào có con đang học mẫu muốn cho con học TA thì tham gia nhé, chỉ cần 10 bé là họ sẽ mở lớp. Địa điểm học tại Thanh Xuân Nam, học phí 95k/buổi; tuần học 2 buổi.
    Độ tuổi các bé 2010, 2009, 2008 bắt đầu học TA là ổn, các bé vừa học vừa chơi thôi.
    Rất mong các mẹ lưu ý để lớp đủ 10 học sinh nha. Cảm ơn các mẹ.

17. Connection center

Connection center Banned

Chào chị! em nghĩ là 4 tuổi bắt đầu học được rồi ạ, nhưng sẽ học tiếng Anh theo kiểu vừa học vừa chơi ạ!

18. BEPANDA

BEPANDA

4 tuổi học được rồi đấy bạn .Con mình cho học ở ILA , tuần học hai buổi thứ 7 và CN thôi .

19. phimhoctienganh

phimhoctienganh Thành viên đạt chuẩn

Chuẩn rồi đấy ạ, Bộ 8DVD Disney Magic English với 32 bài học rất tuyệt cho các con ở độ tuổi này, thật tiếc nếu con không được xem. Ngoài ra còn có bộ Gogo loves english hoặc phần mềm English Kiddies cũng rất bổ ích cho con nữa.

20. tamlygiaoduc

tamlygiaoduc Thành viên tích cực

Con 4 tuổi hoàn toàn có thể đến trung tâm học cùng các bạn rồi Chị ạ, học tại trung tâm kết hợp với học ở nhà sẽ tốt cho con
    Nếu gần khu nhà Chị có trung tâm nào uy tin chuyên về tiếng Anh cho trẻ em thì Chị đến tìm hiểu, sẽ được tư vấn cụ thể về phương pháp học, chương trình học và Chị gặp thêm các phụ huynh có con học ở đó để hỏi trực tiếp. Nhưng nếu muốn con sơm sử dụng thành thạo tiếng Anh (bé nhà mình chỉ cần 1 đến 2 năm) thì cần xây dựng môi trường học tại nhà, biết được phương pháp cơ bản để hướng dẫn con học, như vậy mới tạo được môi trường toàn diện cho con. Các trung tâm lớn đều hỗ trợ tư vấn miễn phí cho các phụ huynh mong muốn hỗ trợ con ở nhà mà.
    Như bé nhà mình, con đang trong độ tuổi thích hợp để học ngôn ngữ, có thể học nhiều ngoại ngữ, không chỉ tiếng Anh đâu ạ. Trao đổi ở đây không chi tiết đựoc nhưng cần lưu ý 3 vấn đề cơ bản sau:
    - Một là: Con cần học đúng theo quy luật ngôn ngữ: nghe, nói, đọc, viết. Ở độ tuổi nào cũng cần học theo đúng quy luật phát triển ngôn ngữ thì mới nhanh thành thạo một ngoại ngữ nào đó. Bé nhà mình 4 tuổi thì nghe, nói vẫn là chủ yếu rồi nên không cần bàn nhiều ở đây.
    - Hai là: xây dựng môi trường tiếng Anh thường xuyên cho con (các ngoại ngữ khác cũng vậy). Khi đang học ngôn ngữ nào thì chỉ sử dụng ngôn ngữ đó kết hợp hình ảnh minh họa con sẽ tự hiểu. Ví dụ Chị dạy bé học tiếng Anh, từ "con mèo - cat" thì mẹ đưa ra hình ảnh hoặc chỉ vào con mèo thật rồi nói "cat", "this is my cat". Hành động này lặp lại nhiều lần con sẽ tự hiểu "cat" chính là con vật kia (tiếng Việt gọi là con mèo). Như vậy sau này con sẽ tư duy trực tiếp đựoc bằng tiếng Anh mà không cần dịch ra tiếng Việt. Nếu mẹ dạy theo kiểu song ngữ "cat" là "con mèo" rồi "con mèo" tiếng Anh đọc là "cat" sẽ khiến bé tiếp thu chậm hơn. Về lâu dài ảnh hưởng tới tốc độ tư duy ngôn ngữ của con (ai đó hỏi con bằng tiếng Anh, não bộ con lại phải tư duy để dịch câu hỏi đó ra tiếng Việt, sau đó đưa ra câu trả lời bằng tiếng Việt rồi lại mất thời gian dịch câu trả lời sang tiếng Anh, đến lúc này não bộ mới chỉ huy để phát âm ra câu trả lời đó. Như vậy phản ứng sẽ chậm lại)
    Mẹ có thể cho con học nhiều ngoại ngữ trong cùng một ngày, cùng một độ tuổi nhưng nhớ phải tách riêng các ngôn ngữ ra. Các con nghe, dựa vào ngữ điệu, cách phát âm của từng ngôn ngữ mà con phân biệt đựoc các ngôn ngữ với nhau, mẹ không lo con bị lẫn ngôn ngữ đâu.
    + Ở đây em nhấn mạnh đến môi trường thường xuyên: con phải được tiếp xúc với ngôn ngữ đó hàng ngày, mỗi ngày 5 - 10 phút cũng được. Không nên ngày cuối tuần mẹ rảnh dạy con cả buổi sáng song nhiều ngày sau đó lại không học nữa. Con nhanh nhớ nhưng rất nhanh quên, ngon ngữ phải rèn luyện, nghe nói nhiều mới thạo được. Mẹ có nhớ được cả đại gia đình dạy con từ "bà" bao nhiều lần con mới nói được đấy thôi. con đang bắt chước nên sẽ dễ dàng nói được nhiều từ khác, nhiều ngôn ngữ khác với điều kiện con phải được nghe nhiều, nói bi bô nhiều. Con nghe chuẩn sẽ bắt chước đựoc giọng chuẩn về âm và ngữ điệu.
    - Ba là: dạy ngôn ngữ cho con nhỏ hay người lớn học cũng vậy: phải gắn với hoạt cảnh cụ thể. Có hình ảnh minh hoạ hoặc thông qua các hoạt động thực tế con mới hiểu đựoc ý nghĩa của câu và từ (nói "bố" là chỉ hoặc nhìn vào bố, dần dần con gắn kết từ với hiện thực). Mẹ không thể cứ nói "cat" mà không chỉ hình con mèo hay có con mèo thật ở đó, nếu chỉ dạy "cat" không thì con chẳng hiểu gì cả, con vẫn có thể phát âm đúng từ "cat" nhưng với con nó sẽ trở thành 1 từ vô nghĩa.
    Các phương tiện như điện thoại, máy tỉnh bảng có thể hỗ trợ cho con trong học ngoại ngữ cũng rất tốt nhưng vì màn hình nhỏ, con cũng nhỏ nên không khai thác hiệu quả đựoc mặt tích cực, đồng thời có thể phát sinh những việc ngoài mong muốn. Dù Chị sử dụng phương tiên hỗ trợ nào thì con cũng cần có bố mẹ, người thân cùng học, cùng trò chuyện mới nhanh thành thạo được.
    Trên đây là một vài ý kiến trao đổi cùng Chị và các bố, các mẹ. Mong mọi người cùng góp thêm ý kiến. Em cũng có bé mới được 8 tháng tuổi, ở nhà mẹ cháu cũng dạy nhiều, còn em lại xa nhà chẳng dạy được con mấy. Em học chuyên ngành tâm lý học giáo dục ra, giờ đang công tác trong lĩnh vực giáo dục ngoại ngữ cho trẻ từ 0 -12 tuổi mà cứ đi đâu đâu đấy, chưa hỗ trợ đươc cho con nhiều khi con đang trong độ tuổi tốt nhất để học hỏi, nhiều lúc nghĩ cũng....

thuydungdl_h2 thích bài này.