Khi con bị bạn bắt nạt ???

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi mymyxd, 7/10/2007.

1. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Chào cả nhà ,mình đang có một việc cảm thấy rất bực bội muốn kể ra cả nhà cùng nghe và cho ý kiến .Cu Bin nhà mình năm nay đã vào học lớp 1 của trường Hoàng Hoa Thám ,hôm thứ 5 vừa rồi mình đi làm về nghe cháu mình học lớp 3 kể lại là Bin bị bạn đánh ở trường (cháu không kể cho mình mà kể cho em con nhà cô biết ) .Mình đã hỏi cặn kẽ cháu thì được biết cháu không hề trêu chọc gì các bạn (không rõ lớp nào )khi cháu đi vệ sinh thì một bạn rủ thêm 4 bạn nữa vào và lần lượt từng bạn đá vào bụng cháu .Chắc các mẹ biết cảm giác của mình khi nghe chuyện đó ,mình giận sôi lên được chỉ muốn ngày hôm sau lên ngay trường tìm cho ra lẽ nhưng ngày đó cả trường lại được nghỉ nên đành chịu .Phải nói rõ cho các mẹ hiểu là mình không hề bênh và tin cháu một cách vô lý nhưng cu Bin nhà mình khi đi đến chỗ đông người thường nhút nhát chỉ chơi với các bạn quen thôi .Với lại nếu hai cháu xích mích với nhau mà gây lộn nhau mình cũng chỉ răn đe các cháu rồi bỏ qua chứ mới có lớp 1 _2 mà kết bè phái 4_5 đứa đi đánh bạn thế này thì các mẹ bảo có bực không chứ lại .Thứ 2 mình sẽ đưa cháu đến lớp và tìm cho ra 5 đứa trẻ hư đó và bảo cô giáo chủ nhiệm báo bố mẹ các cháu bảo ban thêm .Thật ra mình chẳng muốn làm các cháu nó sợ quá nhưng chắc mình phải doạ cho chúng một trận mới được chứ cứ để thế này (đánh một lần thì sẽ có lần 2 _lần 3 )thì cu Bin nhà mình chẳng còn tâm trí jì mà học hành nữa các mẹ ạ .Pos lên đây các mẹ cùng đọc và chia sẻ kinh nghiệm nhé !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mymyxd
    Đang tải...

2. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Ôi nghe mà lo cho các bé quá. mymyxd ơi có tin tức gì chưa? chia sẻ với mọi người đi? Bé nhà bạn hôm nay thế nào?

3. mymyxd

Hôm nay mình đưa cháu Huy đến trường ,nói chuyện với một bạn cùng lớp thì biết thêm 1 thông tin buồn mất 5 phút nữa mẹ cu môc ạ ,hóa ra các bạn bắt nạt lần nay là lần thứ 2 rồi thế mà cháu dát quá chẳng kể cho mình nghe gì cả .Mà sáng mình đưa vào lớp nịnh mãi bảo chỉ mặt các bạn lớp khác đánh con mà có chỉ đâu (po tay luôn ) mình trao đổi với cô giáo CN cháu rồi để cô trao đổi lại với cô giáo của các bạn hư đánh cháu .Chiều bố cháu sẽ nói chuyện thêm với cô giáo nếu các cô không tìm ra cháu nào đánh cháu ,không thông báo bố mẹ các cháu và bắt các cháu xin lỗi bạn thì mai tự mình sẽ tìm hiểu và gặp bố mẹ các cháu vậy chứ cứ để đánh cháu thì không được mẹ nó ạ ! Cảm ơn mẹ nó đã quan tâm đến cháu nhé!

4. thóc mẹ

thóc mẹ Thành viên tích cực

Khổ thân con trai, mình cũng thấy lo quá, Thóc nhà mình sang năm mới đi học, nhưng cũng dút dát lắm, đi học mẫu giáo cũng thế, mãi (buột miệng) mới kể cho mẹ, đến khi mẹ hỏi lại thì lại sợ nói ko con ko đau.... hic.. dây buộc tóc thì mất liên tục ... hic .....

5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bên cạnh các biện pháp xử lý tức thời, mẹ mymyxd thử dặn dò con mình rằng nên chơi thân với một số bạn và thường hay đi với một người bạn nào đó.

6. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Ôi, khổ thân các anh chị quá, Én cũng dát lắm ạ,sang năm đi học rồi biết làm sao đây .

7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Đồng thời, khi ở nhà, mẹ và bố nên dạy con một số cách phòng chống xem sao. Con trai mình trước kia cũng nhút nhát lắm, khi bị bạn bè xúm lại trêu chọc thì chỉ biết khóc thôi. Nhưng anh xã mình hướng dẫn con: con không được tự động đánh bạn, nhưng nếu bạn đánh con thì con cần biết đỡ lại, có thể là bạn sẽ đau nhưng bạn không được quyền đánh con. Sau một thời gian thì con cũng mạnh bạo hơn rồi.

8. imissyou

imissyou Thành viên sắp chính thức

thú thật em củng quan tâm đến vụ này lắm , con em hung dử lắm , mổi lần ra đường mà gặp bạn cùng trang lứa làm gì không vừa ý là cứ vung tay đánh ngưới ta , xấu hổ ghê ,em củng luôn nhắc nhở con , nhưng mà chắc bé còn nhỏ nên chưa hiểu chuyện , có nhửng lúc tức giận ghê vì bé hung dử cà với ba :confused::confused:

9. mymyxd

Hôm qua chiều bố cháu đón nên mình không trao đổi được thêm với cô giáo nhưng thấy cháu về nói cô giáo lớp bên cạnh đã phạt các bạn và bắt bạn cầm đầu xin lỗi rùi nên thôi..bỏ qua .Nhưng mình cũng dặn cu Tý (cháu con nhà em chồng )và các bạn chơi cùng để ý xem các bạn có doạ nạt gì không ,nếu có mình sẽ phải trực tiếp răn đe các cháu hư .
    @ Thu Hiền mình cũng dặn cháu như cách bạn và ông xã bạn bảo rồi (mọi khi chủ quan vì thấy cháu học mẫu giáo mấy năm rồi có bao giờ đánh nhau đâu ,mà bình thường thì chuyện gì cũng kể mẹ nghe nên mới thế )
    @ Cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến cháu bây giờ cũng phải dậy bé cách tự bảo vệ mình khi ra ngoài thôi các mẹ ạ !
    @imissyou _anh chàng này lớn đi học mẹ nó khỏi lo bị bạn bắt nạt nhé (hì ...hì ) đùa thế thôi chứ cháu vẫn bé thì uốn dần mẹ nó ạ _chứ hiền quá cũng mệt mà ...hung quá ...thì mệt hơn đấy mẹ nó ạ !

Sửa lần cuối: 9/10/2007
  10. Eck_Thoi

Eck_Thoi Thành viên tập sự

Con bé Ếch nhà em thì lại nghịch quá toàn bắt nạt các bạn, nổi tiếng cả trường mẫu giáo và trường tiểu học của bà nội. Thời gian đầu về dạy cháu thì cháu ko bắt nạt các bạn nữa nhưng lại bị bắt nạt lại. Sang năm bé cũng đi học rồi mà không hiểu bé có hòa nhập với các bạn được không

11. backelly

backelly Thành viên tập sự

Cháu nhà chị ngoan và nghe lời quá nhỉ.
    Dạy con nít sao mà khó thế không biết, bây giờ mỗi người chỉ có 1 - 2 đứa thôi mà đã thấy mệt, vậy mà hồi xưa người ta đẻ liên tục.

12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Giúp cho trẻ không bị bắt nạt nữa, biết tự vệ và sống hòa đồng chắc chắn mất khá nhiều thời gian và sự kiên nhẫn của người lớn.

Trong một số trường hợp, mong muốn giải quyết nhanh có thể dẫn đến hậu quả tai hại hơn.