Cần giúp: Mưng Mủ Khóe Móng Chân Sau Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi emtuti, 12/12/2009.

Tags:
  1. emtuti

emtuti Banned

MÓng chân em sau sinh bị sưng tấy và có mủ từ sau sinh đến giờ ko bit làm thế nào cho hết cũng đoán là do móng chọc thịt nhưng đau quá ko cắt được thì phải lam sao hả các mẹ? CÓ mẹ nào bị ko giúp e với???????????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi emtuti
    Đang tải...

2. Quynh Na

Quynh Na Banned

Em ơi, phải đi cắt luôn đi, để lâu thế không tốt đâu, càng để lâu nó càng ăn sâu vào trong móng, mà không chữa dứt điểm thì nó sẽ bị đi bị lại. Chị cũng bị mưng mủ khóe móng 1 lần rồi, cũng tự loay hoay chữa ở nhà nhưng không khỏi, cuối cùng phải ra phòng khám đa khoa để bác sỹ để họ cắt cho đấy, bác sỹ họ tiêm thuốc gây tê rồi cắt đi khoảng 1/3 móng chân cái của chị để rút hết mủ bên trong, rồi bôi thuốc để nó không bị lại nữa. Nếu vẫn đang cho con bú thì không tiêm được thuốc gây tê rồi, em phải chịu khó chịu đau để chữa đi nhé, chúc em chóng khỏi.

3. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

tớ là tớ cố nghiến răng nghiến lợi vào mà lách cái kìm hoặc cái bấm để cắt đi chứ để càng lâu càng đau đấy mẹ nó ợ.
    Thà đau 1 lúc còn hơn.
    Giờ xã nhà tớ cũng có kinh nghiệm trong mấy vụ này rồi, vợ huấn luyện cho đau 1 lúc nhưng thoải mái về sau nên đau cũng cố nhắm mắt nhắm mũi để vợ cắt cho thì sẽ đỡ đau hơn, chứ mẹ nó để rồi mưng mủ còn đau nữa ý.
    Cố gắng cắt đi nhé

4. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

Mình sinh xong cũng bị vậy đấy mẹ nó ạ, lúc đầu là ngón cái chân trái, khoảng 1 tháng đi giầy nó tự vỡ ra thế là hết, rồi nó lại nhảy sang ngón cái chân phải, mình cứ để vậy khoảng 1 năm trời vì động vào đau quá. May quá, đợt cưới e chồng mình, mọi người gọi e vẽ móng vào nhà, đến lượt mình e ấy thấy thế nên bảo mình chịu khó đau 1 chút để e "xử lý" cho nếu không nó ăn sâu vào chân sẽ có nguy cơ hoại tử. Hichic, nghiến răng nghiến lợi vài phút cuối cùng cũng xong, thế là khỏi. Từ hôm đó trở đi chân hết đau luôn. Mẹ nó chịu khó đau một chút nhờ ai biết làm thì xử lý hộ hoặc đi bác sỹ nhé, đừng để lâu nguy hiểm tính mạng đấy

5. tuongvi

tuongvi Thành viên rất tích cực

Cái món này mình cũng để lâu, phải vào viện nạo hết thịt, suýt nữa thì bị ăn vào xương thì phải bẻ cả đốt chân . Sợ lắm .

6. dqtbaoboi

dqtbaoboi Bắt đầu nổi tiếng

Hic... Đâu lắm đúng không mẹ nó. NHưng đau mấy thì cũng phải cắt nó đi. Nếu cứ để vậy sẽ bị nhiễm trùng đấy. Nhưng nếu không có điều kiện đi bác sĩ mà nhờ ai đó cắt thì cũng phải mua cồn iôt về tẩy trùng kìm và dũa nhá chứ nếu không thì nguy cơ nhiếm trùng cáng cao hơn đấy. Mách nhỏ mẹ nó và các mẹ cũng bị như thế: Khi nào thấy hơi tấy tấy đỏ lên thì các mẹ mua ngay kem nghệ Thái Dương hoặc Thuốc mỡ tra mắt về nhét thuốc vào ngay bên khóe đó và cứ để vậy, qua ngày hôm sau sẽ hết sưng ngay. Đây là kinh nghiệm nuôi khóe móng chân để khỏi phải đào bới nó lên mỗi lần sưng đấy các mẹ ạ.

7. emtuti

emtuti Banned

ui trời em đau lắm mà ko tài nào cắt nổi chắc phải nhờ người làm móng cho vậy nhưng mà sợ lần sau nó lại bị vậy thì làm sao hả các mẹ, em là em sợ đau lắm lắm

8. tranghbg

tranghbg Thành viên mới

Mình cũng vừa đi cắt móng ở viện Da liễu Hà Nội, 79B Nguyễn Khuyến, đến 29 này mới cắt chỉ. Thấy bảo sau khi sinh xong nhiều người bị ' móng chọc thịt' lắm, để lâu mưng mủ gây xưng khớp đấy. Lúc bác sĩ cắt thì không đau lắm vì có thuốc tê, sau đấy thì đau 1 ngày rồi bình thường. Bạn cố lên nhé.

9. Me_kitty

Me_kitty Thành viên đạt chuẩn

Loại móng chọc thịt này dễ bị lại lắm đấy nhé. Nếu khoét xong rồi lần sau nó mọc ra em phải cắt ngay nếu ko để dài rồi lại sưng mủ lên đấy.

10. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Sao sau sinh nhiều người bị cái này nhỉ? Mình cũng bị như vậy, sau đó loay hoay ngồi cắt móng thế là đỡ.

11. mecuango

mecuango Thành viên mới

hic hic, bệnh này em cũng bị vài lần rồi, em toàn phải vào viện Đống Đa để bác sĩ xử lý thôi. 2lần đầu thì bác sĩ tiêm thuốc tê rồi cắt 1/3 móng, nhưng cắt xong nó mọc lên lại đâm vào, đến lần thứ 3 vào viện thì bác si rút cả móng ra, nhưng vẫn không ăn thua. Đến lần thứ 4 thì vào bệnh viện gì ở Hàng Nón hay Hàng Mành gì đấy (em ko nhớ rõ), bác sĩ lại cắt 1/3 móng tiếp. Lần này rút kinh nghiệm cứ thấy nó mọc lên hơi đau là em nghiến răng chịu đau rồi lách cái kìm vào cắt đi. Thế là từ đấy đến giờ ko bị mưng mủ nữa

12. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em cũng bị mà thịt đen lại rồi nhưng mà sờ vào đau lắm,sinh xong mới bị, cả 2 ngón chân cái luôn ác thế chứ

13. emtuti

emtuti Banned

Tình hình là đã 3 tháng rùi mà kái chân em vẫn vậy cứ mọc dài lên là em cắt nhưng mà nó vẫn cứ tấy đỏ lên ko hết gì cả chắc phải đi viện thật

14. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

em cắt ở Xanh pôn đến 4 lần rùi đó, đầu tiên bị 1mong sau cả 2 ngón cái đều bị,
    Sau này cứ lên tí nào là mắm môi mắm lợi cắt
    Các mẹ ở nhà tự cắt thì nhớ sát trùng dụng cụ cẩn thận nhé, cắt xong dùng oxy già rửa sạch, nhỏ thuốc sát trùng vào (thuốc đỏ đỏ ấy)
    Còn những mẹ nào mủ rồi thì tốt nhất ngâm nước muối, lau sach chân bằng khăn sạch, dùng 1 ống gentamicin 80mg nhỏ vào, đắp gạc, buộc chặt nhé

15. me_bau05

me_bau05 Tân Dậu 1981

Em chồng em cũng bị móng chân đâm vào thịt phải vào viện cắt,đến bây giờ cứ nhô lên là nó tự cắt nhìn khóe chân của nó sâu hoắm

16. let it be

ôi các mẹ ơi em lại vừa bị lại đây, đau ko ngủ đc, lần này móng chọc vào thịt em gan lì ko làm gì tác động vào, thế là mấy ngày nay mủ cứ phun trào như núi lửa ở chân em đây này, đen sì hết cả móng, mủ phủ hết cả ngón cái của em rồi, em sợ quá uống kháng sinh và thuốc chống phù nề anphachoay rồi, hu, hôm nay đỡ hơn rồi, em cạo đc hết mủ đông cứng ra rồi, thấy lòi 1 cục thịt to đùng, em thành 6 ngón rồi các mẹ ơi!!!
    kinh nghiệm của em nhé, để 1 lần nó mọc đau chọc dài ra đi xong lần sau mình cắt kiểu móng bằng chứ ko cắt khoét sâu nữa thì làm sao mà nó chọc đc nữa, nó đã vươn dài hơn so với thịt ở chân rùi, hu hu, mấy ngày nay đúng là khủng khiếp

17. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Ui chời, sao các mẹ giống mình thế. Đấy là can tội lúc bầu bì còn xí xọn lấy khóe (nhưng mà là lấy khóe không tốt, đê lại đúng mẩu móng nhọn) nên lúc nó dài ra, xiên vào thịt. Mình cũng bị lên mủ tròn vo ngón cái. Mình sát trùng, bóp sạch mủ và phải gọi bác sỹ tiêm kháng sinh. Nhưng quan trọng là phải bấm được mẩu móng xiên vào thịt. Hãi hùng hãi hùng, nhớ lại còn sợ.

18. perfume

perfume Thành viên sắp chính thức

giống mình thế. hồi bầu 1 lần đi gội đầu bảo họ cắt hộ móng chân, n cuối cùng họ bảokhoes nhiều thế là lấy khóe. sinh xong 3 tuần thì bị tức tức chỗ 2 móng chân dài nhất. lúc được 2 tháng cắt khóe thì đỡ. n móng dài lên lại bị tiếp. sưng nữa. sáng nay đi khám ở viện Hồng Ngọc, bs bảo là bị viêm kẽ móng, bảo bôi Betadine 20ml vào. bắt đầu tối nay mình thứ làm sao. tự hỏi liệu có phải mình đi tất nhiều nên bị thế k nữa

19. let it be

ko phải vì đi tất nhiều đâu chị, em nghĩ do mình lấy khóe sâu quá xong lúc nó mọc lại thì nó bị cụp vào---> nên nó đâm vào thịt, em bị gần tháng trời đây, đợt vừa rồi đau quá mới chịu uống thuốc, nghĩ lại vẫn còn sợ, của các chị còn nhẹ, của em mủ nhiều lắm, đen sì bao phủ hết cả móng chân thì chị biết rùi đấy:rolleyes::rolleyes:

20. phongnhi

phongnhi Thành viên đạt chuẩn

chồng mình cũng đang bị sưng mủ