Bé bị bón

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me Tieu My, 21/1/2005.

1. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Em bé của mình xưa giờ cứ bị bón: lúc nhỏ người ta đi rẹt rẹt còn bé thì 3 ngày mới đi. Đến giờ bé vẫn vậy, mỗi lần ị bé phải rặn rất khổ sở. Mình không biết có phải do sữa bột nóng quá không. Trước giờ mình cho bé uống Dumex, bé rất thích. Hôm rồi mình chuyển sang dùng sữa Meiji thì bé lại không thích uống nữa. Dạo này bé mọc răng nên ăn rất ít, chỉ uống sữa thôi. Mình định cho bé uống Dumex trở lại đó. Không biết có chị nào cho con dùng sữa Dumex không nhỉ? Bé của em nay được 16 tháng rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Tieu My
    Đang tải...

2. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

con bạn có ăn đủ rau quả không? nước cam hay đu đủ...và bạn luộc rau (bí, bầu, rau cải xanh), hay nước canh cHo bé uống thêm thay nướC lọc. nhớ đừng lấy nước canh pha sữa vì Bé có thể bị lạnh bụng .

3. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Theo em ngoài uống sữa ra chị nên cho cháu ăn thêm một ít nước hoa quả rất có lợi cho cháu. Đặc biệt là cà rốt, rất có lợi cho đường ruột,
    Chị mua cà rốt về, bỏ vỏ và lõi, sau đó chị hầm nhừ cho cháu ăn, không thì chị xay ra và nấu thành dạng súp cho cháu ăn rất tốt.
    Con nhà em trước kia cũng hay bị như thế, mỗi lần cháu đi là cháu cứ rặn è è ấy. Em có hỏi bác sĩ (là người quen của gia đình em, chị ấy nói thế). Em về và thực hiện, thấy cháu đi cũng dễ chịu hơn.
    Chị làm thử xem nhé

4. pyky

pyky Thành viên chính thức

Mình xin bổ sung thêm về cách trị táo bón cho bé:
    1/ bạn nên thử cho cháu uống sữa tươi thay vì sữa bột xem (con bạn đã trên 12 tháng rồi nên có thể uống sữa tươi vô tư) .
    2/ phải cho bé năng vận động.
    Đây là điều rất quan trọng vì nếu không cho ruột vận động thì làm sao tiêu hóa dễ dàng được.
    Mình có đứa cháu bón triền miên, Mẹ cháu khổ vì chuyện này lắm vì cháu ăn rất nhiều trái cây, nước cam.... mỗi ngày còn ăn được một hũ sinh tố trái cây hỗn hợp xay nhuyễn.. nhưng vẫn bón, thậm chí còn phải thụt đít thì mới đi được.
    Sau khi đã làm hết cách thì mới nhớ đến một yếu tố chưa thực hiện được là " cháu ít vận động quá". bà cưng quá, bế bồng suốt ngày, cháu không có điều kiện chạy nhảy, chơi giỡn.... thế là sau khi đi học, vào trừong vận động nhiều, táo bón bớt dần dần và bây giờ cả nhà không còn ai lo đến chuyện táo bón của cháu nữa.

5. Me Tieu My

Không ngờ mình mới nêu thắc mắc ra là có hồi âm liền, xin cám ơn các mẹ nhiều lắm. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của các mẹ.
    Nhân đây cũng xin ngoài lề một tí là bé của mình là con gái, chưa biết kêu mẹ mỗi khi mắc tiểu. Vì vậy bé cứ tiểu trong quần hoài. Mỗi lần ướt thì mẹ thay quần cho bé, tới tối mới rửa cho bé trước khi đi ngủ. Sao mà ... của bé hơi hôi hôi, và đỏ nữa. Mình không dám rửa nhiều vì hình như là tự trong cơ thể bé có chất nhờn sẽ tự động tống chất dơ ra ngoài, nên cũng không dám rửa kỹ quá. Chị nào có kinh nghiệm chăm sóc bé gái hãy giúp mình với nhé! Mình ham con gái lắm nhưng có con gái rồi thì mới thấy là trăm thứ phải lo!

6. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Bi nha minh cung vay tu be luon.Mihn thi lam cach khac cho be uong Neopeptin bo them vao sua. Cung kha de dang.truoc thi 2 ngay/lan. gio thi sang nao cung ngoi bo:)) Con Bo thi vo tu k sao ca:))nhugn cung can cho be an them sua chua hay trai cay nhieu vao 1 chut thi se de hon nua

7. hapinumum

hapinumum Thành viên mới

Ðể tránh táo bón cho bé, bạn nên cho bé ăn đủ chất rau, nước hoa quả, chọn thức ăn có nhiều fiber (chât' xơ), cho bé ăn yogurt, bé phải uống đủ nước .

Mình nghe và đọc, thì cà rốt lại là món gây bón cho bé. Mình cũng không biết sao . Nhưng các bác sĩ của mình thì bảo khi bé bị táo bón, mình phải giảm số lượng carrot trong phần thức ăn của bé .

8. hapinumum

hapinumum Thành viên mới

To Me Tieu My: Mình nghĩ bạn nên đem cháu đến cho bác sĩ khám, vì những gì bạn kể thì đó là dấu hiệu không bình thường .

9. Me Tieu My

Hôm qua đọc tin nhắn của bạn mình cũng sợ lắm . Tối về kiểm tra lại thì thấy bé sạch sẽ rồi, không còn đỏ nữa. Cám ơn bạn nhiều lắm.

10. Bố BiBi

Bố BiBi Thành viên mới