Cần giúp: các mẹ chỉ em cách nấu cháo gà ác với ạ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi let it be, 24/12/2009.

1. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em mua mấy con gà ác mà nấu hình như ko ngon thì phải bé nhà em ăn mà như bị ép mặc dù em thấy cháo rất là thơm, thơm nhức cả mũi đấy ạ, có chị nào có cách nấu ngon không ạ chỉ em với:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi let it be
    Đang tải...

2. Bee yêu

Bee yêu Guest

Hóng hớt chờ các mẹ trả lời ạ. Mà gà ác cho bé mua loại nhỏ có 24k/con, rẻ nhỉ, hi hi

3. let it be

mẹ nào biết cách nấu bột tôm, cua ,cá, lươn ngon nữa cũng vào chỉ giáo lun ạ, hi hi

Sửa lần cuối: 25/12/2009
  4. let it be

up cho các mẹ bít chỉ giúp..........................

5. me bive

me bive mẹ của bé Bive

khi nấu cháo cho bé, bạn đừng cho quá nhiều loại thực phẩm, rau củ và đạm khác nhau vào. vì nó làm mất mùi của thực phẩm, bé sẽ khó phân biệt mùi.
    nấu cháo cá cho vào 1 tí thì là.
    cháo cua cho vào 1 tí hành lá.
    cháo lươn cho vào 1 tí hành và mùi.
    nhà mình hay nấu cháo cho con mà ko chú ý đến ccas loại rau gia vị. rau gia vị làm mùi thức ăn trở nên hấp dẫn. cho bé ăn từ sớm sau này bé sẽ ko chê hành, mùi,.. trong thức ăn.

let it be thích bài này.
  6. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

nhà tớ cũng giống nhà mẹ này , không cho hổ lốn mà thức ăn gì gia vị đây
    cháo cá cho hành + thì là
    cháo lươn cho hành
    cháo cua tớ lại hay nấu với rau mùng tơi
    cháo thịt lợn , thịt bò thì cho các loại rau như rau cải , rau muống , ........
    lươn , cua tôm cá tớ hay phi hành thơm cho tôm, cua , cá or lươn vào rồi sau đó mới cho vào cháo+ rau
    2 bé nhà tớ bầy giờ cái gì cũng ăn tất : hành , cà chua , .................
    còn gà ác thì tớ hay làm như vậy : nấu cháo trắng trước khi nình cháo được 1 lúc thì mới cho gà đã làm sạch vào ninh cùng cháo , khi cháo gần được vớt gà ra , xé thịt gà , thái nhỏ .Múc cháo ra cho thêm hành , tía tô ( tía tô tốt lắm đấy ) cho thịt vào ..............măm măm thôi

Sửa lần cuối: 26/12/2009
    let it be thích bài này.
  7. Em hay nấu cháo gà ác cho Ỉn nhà em như thế này ạ:
    - Gà mua về làm sạch, đun sôi nươc với 1 ít muối rồi cho gà vào, đun to lửa đến khi sôi lại (nước bẩn và hôi còn sót trong gà tiết ra thành màu đen) --> vớt ra rửa cho hết những bọt bẩn còn bám
    - Ninh cháo với một ít hạt sen, gần nục thì bỏ cả con gà vào đun nhỏ lửa (để mức nhỏ nhất) --> gà sẽ chín mềm mà ko mất chất ngọt trong thịt
    - Nếu bé đã biết nhai thì mình nêm nếm nước mắm (cháo nấu với nước mắm rất thơm), ít hành mùi thái nhỏ rồi vớt gà ra gỡ cho bé ăn trước, sau đó hâm lại cháo cho nóng (lúc này có thể cho thêm ít rau cải), bắc xuống cho dầu ăn/phomai rồi cho bé ăn.
    - Nếu bé chưa nhai được thì gỡ thịt gà, băm nhỏ, đun chín cháo với rau rồi mới cho thịt + ít hành mùi vào, bắc xuống cho dầu ăn/phomai
    - Trường hợp bé vẫn ăn bột thì cách làm như trên, sau khi nấu chín rau + thịt + cháo --> xay, trút ra, trộn dầu (nếu cháo đã nguội thì hâm nóng lại) --> cho bé ăn

let it be thích bài này.
  8. Theo em thì các thực phẩm tanh như cá, lươn, trai thì nên luộc chín tới, bỏ xương, băm nhỏ, phi thơm hành rồi cho ít dầu vào xào nhanh tay với 1 ít nước mắm cho dậy mùi. Cho rau vào cháo nấu chín rồi mới cho thức ăn vào khoắng đều rồi bắc xuống luôn (chế biến nhiệt nhiều sẽ mất hết chất).
    Tôm nhanh chín nên mình chỉ đun chín tới thôi --> cháo ăn ngọt lắm
    Mực thì nên trần qua nước sôi trước khi băm nhỏ --> bớt tanh
    Trước khi bắc xoong xuống thì cho phomai/dầu vào là ok.
    Quan điểm của em cũng gần giống 2 mẹ ở trên
    - Cá, mực cho hành + thì là
    - Lươn, trai cho hành + chút xíu rau răm vì 2 thực phẩm này tính hàn (nhưng ngao với sò huyết thì em ko cho vì thấy ko hợp vị lắm)
    - Cua thì rau đay, mồng tơi chơi tuốt
    - Thỉnh thoảng em lại nấu tôm + cà chua lột vỏ bỏ hạt, băm nhỏ + phomai --> lạ miệng (chủ yếu là để cho Ỉn nhà em quen với đủ mùi vị, sau này ăn đa dạng thì tốt cho con mà bố mẹ lại nhàn)

let it be thích bài này.
  9. let it be

đúng rồi dấy ạ, những thứ tanh thì em cũng luộc sơ rồi bỏ xương, tôm em thấy nhanh chín nên em cũng đun nhanh em thấy bát bột thơm mà ngọt lắm

10. Mẹ nó chuẩn ko cần chỉnh thế mà vẫn hỏi là sao? Hì

11. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

em đánh dấu, ngồi hóng kinh nghiệm của các mẹ!

12. let it be

tại vì em muốn xem các mẹ có cho rau gia vị vào không, và các cách nấu của các mẹ như thế nào để em chọn lọc,tại em chưa bao giờ cho thì là vào cá, phi hành lên rồi cho thịt vào... em sẽ làm thử xem bé có măm ngon hơn không:eek:

13. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của siêu chảnh nhà em là:

1.Thứ nhất nấu cháo thịt:
    Cháo trắng đun nhừ trước>>Sôi
    Thịt xay nhuyễn kiểu như là làm mọc(với bé lớn thì băm nhuyễn)>>Thịt tươi+nước mắm bỏ vô nồi cháo sôi ùng ục >>Sôi trở lại thì quấy đều cho thêm những thứ như sau:
    Hành khô băm nhỏ >Phi thơm cho dậy mùi:khi cho vô cháo thì cho cả hành phi và cả dầu ăn
    Và tẹo hành lá xanh thái thật nhỏ>>Cho nhiều thì không ngon và bị hăng -chỉ cho ít để lấy màu đẹp

2.Thứ hai nấu cháo lươn:
    Lươn mua về không cắt tiết mà cho muối+vôi xóc 1 lúc
    Cho thêm tẹo dấm xóc cùng nữa
    Cho vô nồi+ít nước lạnh>>Đun sôi
    >>Gỡ thịt-bỏ xương-cẩn thận tránh xương ra
    Cho hành khô băm nhỏ+cà chua băm nhỏ vô dầu ăn phi thơm>>Cho nêm mắm muối vừa vặn
    >>Thịt lươn gỡ nhỏ ra cho vô hỗn hợp hành khô cà chua trên phi thơm
    >>Cháo trắng sôi thì cho hỗn hợp lươn trên vô
    >>Thích thì cho tẹo hành lá thái nhỏ vô(tí tẹo thôi)

Nói chung là nhóc nhà em dạo trước không thích ăn cháo cá với thì là -chỉ thích ăn cháo cá với cà chua hay cà rốt-khoai tây thôi và khi ăn thì thích vị thịt ngọt và không quá nhạt

let it be thích bài này.
  14. Thế thì mẹ nó cứ nấu thử xem bé ăn có ngon miệng hơn ko. Nhưng mà rau thì là mẹ nó cho điếm điểm vào thôi, cho nhiều hắc lắm mất hết mùi thơm của cá xào.
    Cũng chẳng nhất thiết là cháo cá phải cho thì là hay cháo lươn phải cho rau răm đâu, em cũng hay nấu cháo cá/lươn với cà rốt hoặc bí đỏ lắm. Quan trọng là cá/lươn mình chế biến thơm ngon rồi thì kết hợp với rau củ gì cũng ok thôi.

let it be thích bài này.
  15. let it be

em là hay có kiểu cho hỗn hợp các loại củ vào nồi cháo, gạo lứt này, rồi su hào, cà rốt, bí ngồi, su su , củ cải, bí xanh, sau đấy lấy gạo còn những củ trên bỏ đi, sau đó vẫn cho cá và rau vào như bình thường,nhưng mà có mẹ trên này nói làm như thế át hết mùi thức ăn bé không cảm nhận được mùi vị nên giờ em thôi rồi, chồng em nhìn nồi cháo còn choáng bảo cho gì mà thập cẩm, cái nồi áp suất nhà em to đùng,nhét được từng đấy củ vào với gạo lứt,hì,buồn cười quá,con đầu lòng nên không biết cách, đắt mà hóa ra không có tác dụng,nấu thế không còn vitamin của các loại củ quả nữa các mẹ nhỉ:rolleyes:

16. Đúng rồi đấy mẹ nó ạ. 80% chất dinh dưỡng nó nằm trong phần cái chứ ra nước thì chẳng ăn thua đâu, mà mẹ nó lại ninh như thế thì vitamin trong rau củ nó mất hết rồi còn gì, chưa kể ngày nào cũng ăn như thế bé sẽ mau ngán và khó phân biệt được mùi vị từng loại TĂ.
    Em lấy VD mẹ chồng em nhé: bà bị u não, BS khuyên nên ăn cháo gạo lứt và ngũ cốc, ít thịt thôi --> chị chồng em chỉ đạo nấu cháo thế này ạ: gạo lứt, gạo nếp, gạo tẻ, đỗ xanh, đỗ đen, hạt sen, bí đỏ, củ cải trắng, củ cải đỏ, ngô ngọt, mướp đắng, súp lơ, nấm linh chi, vừng đen, khoai tây, khoai lang (mỗi thứ một nắm tay) + 2 lạng thịt thăn, 1 lạng thịt bò --> Em thề là ko nói điêu, ngày nào cũng ngần ấy thứ bỏ vào nồi áp suất ninh nhừ, cho dầu oliu xay nhuyễn ăn cả ngày --> bà ko ăn kêu chán lắm (em nếm thử đúng là chả ra cái vị gì thật)
    Đến khi bà nằm 1 chỗ, phải ăn qua đường xông thì vẫn nấu như thế. Mấy lần em cũng bỏ bớt các loại thực phẩm và thịt đi (vì đối với những trường hợp bị bệnh như bà chỉ nên ăn 1 lạng thịt nạc/ngày) nhưng cả nhà ko nghe, nói ý như em tiếc tiền.
    Bà ngày càng gầy, vào viện kiểm tra, kq bà bị suy dinh dưỡng nặng. Ông bảo nhà chăm bà cẩn thận lắm, nấu như thế...như thế --> BS bảo nấu ko đúng cách, cho nhiều chất quá nó sẽ tự triệt tiêu lẫn nhau. Đấy!
    Tất nhiên em so sánh sự hấp thụ của người lớn với trẻ con thì cũng ko hợp lí lắm nhưng BS người ta giải thích phương pháp nấu đó ko hiệu quả thì chắc là phải đúng rồi. Làm cha mẹ ai chẳng muốn dành cho con những thứ ngon bổ nhất. Ko tính đến vấn đề tiền bạc nhưng chưa chắc nấu chung nhiều thứ đã là tốt đâu các mẹ nhỉ. Xin lỗi em dài dòng quá!

Last edited by a moderator: 27/12/2009
    let it be thích bài này.
  17. Sactim06

Sactim06 Thành viên tập sự

Muốn nấu cháo gà ngon, tôi hay làm thế này nhé: gà làm sạch, bỏ vào nồi áp xuất, đổ nhiều nước( đủ để hầm cháo), hầm gà trong 45 phút, xả hết hơi nóng, lấy nước gà hầm cháo, còn thịt gà( đã nhừ) gỡ xương, bằm nhỏ. Chá được thì bỏ thịt gà bằm nhỏ vào, nêm vừa ăn. Bé nhà mình chén hết sạch đấy!

let it be thích bài này.
  18. me bive

me bive mẹ của bé Bive

đúng rồi đó mẹ nó ạ. mất hết cả mùi. mà ninh gì kỹ thế. mà em hay nấu cháo cho con kiểu này nhé: vừa nhanh, đỡ tốn, đỡ mất chất. đun sôi gạo rồi cho vào phích thủy tinh. sáng mai chín luôn.

let it be thích bài này.