PDA

View Full Version : Thắc mắc: Một ngày các mẹ bầu ăn bao nhiêu ạ? Em tăng cân ít chắc do ăn ít?

vn.natural.oils
05-27-2013, 10:23 AM
Chào các mẹ,

Em bầu 24 tuần rồi mà mới tăng được 4kg, em tra trên mạng thấy các mẹ bảo cũng không đáng ngại lắm - con em vẫn phát triển tốt, hôm nọ đi siêu âm 24w được 7 lạng rùi :)

Em nghĩ: chắc là ăn bao nhiêu chất vào con là chủ yếu. Nhưng vẫn băn khoăn: có thể là lượng ăn của mình ít. Em thử nêu ra đây để các mẹ tăng cân kha khá/nhiều xem có phải em ăn ít wua ko ạ :D

Sáng: em ăn một bát mỳ gạo nấu thịt, hành; hoặc 1 bánh giò và 1 bắp ngô/5k xôi xéo; hoặc 1 bát bún chả; hoặc 5k bánh cuốn (được 1 đĩa khá đầy) với chả; hoặc 1-1,5 bát cơm đầy với thức ăn.

2 bữa trưa, tối: mỗi bữa khoảng 3 bát cơm với thịt, rau, trứng v.v...

Chiều ngủ dậy: 1 hộp sữa chua, mấy cái bánh gạo, hoặc hoa quả. hoặc cũng có hôm 1 bát cơm nữa

Trong ngày e có uống thêm 1 hộp sữa tươi/ 1 quả dừa/bánh ngọt vào giữa buổi sáng hoặc buổi tối

Em nghe chị hàng xóm đang bầu 9 tháng báo: bữa sáng chị ăn 2 trứng vịt lộn+ 10k xôi :D

Các mẹ tăng vào xem giúp em với ạ, càm ơn các mẹ ^^

richardmom
05-27-2013, 10:29 AM
Chào các mẹ,

Em bầu 24 tuần rồi mà mới tăng được 4kg, em tra trên mạng thấy các mẹ bảo cũng không đáng ngại lắm - con em vẫn phát triển tốt, hôm nọ đi siêu âm 24w được 7 lạng rùi :)

Em nghĩ: chắc là ăn bao nhiêu chất vào con là chủ yếu. Nhưng vẫn băn khoăn: có thể là lượng ăn của mình ít. Em thử nêu ra đây để các mẹ tăng cân kha khá/nhiều xem có phải em ăn ít wua ko ạ :D

Sáng: em ăn một bát mỳ gạo nấu thịt, hành; hoặc 1 bánh giò và 1 bắp ngô/5k xôi xéo; hoặc 1 bát bún chả; hoặc 5k bánh cuốn (được 1 đĩa khá đầy) với chả; hoặc 1-1,5 bát cơm đầy với thức ăn.

Chiều ngủ dậy: 1 hộp sữa chua, mấy cái bánh gạo, hoặc hoa quả. hoặc cũng có hôm 1 bát cơm nữa

Trong ngày e có uống thêm 1 hộp sữa tươi/ 1 quả dừa/bánh ngọt vào giữa buổi sáng hoặc buổi tối

Em nghe chị hàng xóm đang bầu 9 tháng báo: bữa sáng chị ăn 2 trứng vịt lộn+ 10k xôi :D

Em đợt tầm tuần của chị cũng tăng được 5.5 kg thế mà từ tuần thứ 26 đến tuần 34 e tăng lên được 11 kg đây, e cũng ăn nhiều xôi, không phải vì nghe mọi người nói mà tại cứ thấy thèm xôi.hi

vn.natural.oils
05-27-2013, 10:37 AM
Em đợt tầm tuần của chị cũng tăng được 5.5 kg thế mà từ tuần thứ 26 đến tuần 34 e tăng lên được 11 kg đây, e cũng ăn nhiều xôi, không phải vì nghe mọi người nói mà tại cứ thấy thèm xôi.hi

Thế mẹ nó có...ăn suốt ngày ko :D Mình thấy em mình, hàng xóm đang bầu bảo hay thèm ăn lắm, ngoài bữa chính còn ăn vặt ko biết bao nhiêu thứ :D, m thì ko thèm ăn vặt lắm, chắc ăn 2-3 lần trong ngày. Hi vọng cả thai kì tăng được tầm 10-12kg, đẻ xong còn dư 5-6 kg là tầm 45-46kg, m vốn gầy mà :(

Blackrose1102
05-27-2013, 11:19 AM
Mẹ này giống mình, cũng mới tăng đc 4kg :-s. Trộm vía đi khám bác sĩ bảo con phát triển bình thường :D

Blackrose1102
05-27-2013, 11:20 AM
Thế mẹ nó có...ăn suốt ngày ko :D Mình thấy em mình, hàng xóm đang bầu bảo hay thèm ăn lắm, ngoài bữa chính còn ăn vặt ko biết bao nhiêu thứ :D, m thì ko thèm ăn vặt lắm, chắc ăn 2-3 lần trong ngày. Hi vọng cả thai kì tăng được tầm 10-12kg, đẻ xong còn dư 5-6 kg là tầm 45-46kg, m vốn gầy mà :(
Mình k thèm lắm, cũng vặt vặt 2-3 lần trong ngày như mẹ nó. Cũng đang hi vọng tăng khoảng 10-12kg :D

huongthanh08
05-27-2013, 11:48 AM
Mình cugnx thể loại người tăng ít, đứa đầu tăng có 12kg; đứa thứ 2 tuần 25 tăng có 5kg; chắc cugnx tăng tương tự thôi
Nhưng mình ăn nhiều lắm, ăn suốt vì cũng đói và cugnx vì thèm

Tigon Trắng
05-27-2013, 11:52 AM
Chị ơi, cân nặng của mẹ và sự phát triển của thai nhi không phải là lúc nào cũng tỉ lệ thuận nhé. Hai cái này, thực chất ra còn không liên quan tới nhau. Có người tăng tới 20kg mà đẻ ra, con chỉ có hơn 2kg. Có người chỉ tăng khoảng 9kg mà vẫn đẻ con hơn 3kg như thường.

Quan trọng là khi đi khám, bác sỹ nói con chị phát triển bình thường theo tiêu chuẩn là được. Mẹ tăng ít mà con vẫn đúng chuẩn thì quá tốt còn gì nữa. Ở nước ngoài, một bà bầu bình thường thì 3th đầu không tăng cân nào, 3th giữa tăng khoảng 6kg, 3th cuối tăng khoảng 3kg. Mức 9kg tăng cân đó thì khoảng 5kg là bào thai, nước ối... Vậy nên chị đừng có lo lắng mà ảnh hưởng tới em bé. Bà bầu không cần ăn nhiều, chỉ cần ăn đa dạng để đủ chất là được.

me_vietanh
05-27-2013, 12:18 PM
Cái này chắc do hấp thụ của mẹ nữa, nhưng tầm này tăng cũng chưa ăn thua gì đâu càng gần cuối tháng càng tăng nhiều, như mình hồi trước đến tháng t5 mới bắt đầu tăng còn 3 tháng đầu sút mất 5kg.

pinkpig-lotus
05-27-2013, 12:23 PM
Chào các mẹ,

Mỗi người mỗi thể trạng khác nhau em nha! Em nên thêmvào khẩu phần ăn rau và trái cây. Tính ra lượng cơm em ăn còn nhiều hơn hồi đấy chị có bánh bao đấy! Mẹ không tăng cân nhiều, mà con đạt chủân thì đó là niềm mơ ước củấkh nhiều bà bầu đấy em!
chúc 2 mẹ con luôn khỏe nha!

camtumai01
05-27-2013, 12:33 PM
Chào các mẹ,

Em thấy mẹ nó còn ăn nhiều hơn cả em :P
mà em 22w đã tăng 9kg rồi. Chắc tại em hấp thụ tốt. Hôm nọ đi s.a con đc 526gr, bs bảo con phát triển tốt, thế mà đứa em chồng nó cứ chê là nhỏ. Nó bảo con nó hồi 22w đc >800gr. Em choáng quá

meyuna79
05-27-2013, 01:30 PM
Ngày tớ lên bàn đẻ cũng chỉ tăng có 12kg thôi mà trộm vía con vẫn đc 3.3kg

mslee
05-27-2013, 01:44 PM
Mình cũng đang bầu tuần 26. Tuần 22 mình đi siêu âm, con được 530g, bác sĩ nói như thế là bình thường. Nhưng mình nhảy lên cân thì chỉ tăng 4kg so với trước. Chồng mình về nhà nói nhiều lắm. bắt ăn uống đủ thứ. Nhưng mình không thích nên cứ ai ép mìh ăn là mình chả cảm giác ngon gì cả, mặc dù, trộm vía mình chả nghén món ăn nào cả. Mình cũng giống bạn, mình ăn hơi nhiều cơm, ít uống sữa, cũng ít ăn hoa quả. Nhiều lúc cũng băn khoăn lắm ấy. Mình không ăn uống nhiều, nhỡ đến khi sinh con còi hay con lười ăn thì sao? Bạn mình thấy mình không uống sữa bầu, còn nói, m k uống sữa sau này con mày cũng lười uống sữa luôn. Hic, làm mình cũng lo lắng.
Nhưng vấn đề mình chỉ thích ăn những gì mình muốn thôi! Cố lên bạn, không phải lo lắng đâu (tự an ủi nhau vậy) Mình ăn đa dạng và an toàn là con sẽ cứng cáp, khỏe mạnh!

pink90
05-27-2013, 02:22 PM
Mn ăn đc 1 bữa 3 bát cơm mà còn ít á?????????????????
E chỉ đc 1 bát là hết cỡ, có hôm còn chả măm nổi cơm.
Tùy theo nhu cầu thôi mn ơi, thèm măm gì thì nên măm, chứ khoa học h chứng minh rồi, cứ có phải ních thật nhiều vào là con khỏe đâu. Quan trọng là đủ chất thôi.
E thì chẳng tăng nhiều: Lần 1 tăng có 10 ký, lần 2 còn có 5 ký thôi cơ ạ!!!!
Trộm vía mấy nhóc: Nhóc 1 nặng 3ký rưỡi, nhóc 2 nặng 3 ký tư. Trộm vía đều khỏe mạnh cả. Hồi bầu nhóc nào e cũng măm nhiều ốc, uống nhiều sữa tươi, măm sữa chua, đồ biển, ngao, cua. E k uống sữa bà bầu đâu mn nhé.

vuluongduyen
05-27-2013, 02:38 PM
ui thế này là thế nào, mình thấy hơi lo cho bé nhà mình rùi, các mẹ trộm vía vào con nhìu thế, hum trước mình đi khám mà bé nhà mình mới 376gr, thế mà mẹ nó đã tăng 8 cân rùi, hix hixx

mekhoithoi08
05-27-2013, 04:15 PM
ko phải lo đâu mn ơi tớ có đứa bạn chửa lên 9kg mà đẻ con 3kg đấy.ko nên ăn nh tinh bột,uống nh sữa và nhóm đạm sẽ vào con nh hơn

vn.natural.oils
05-28-2013, 04:12 PM
Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ, vậy là lượng ăn của em cũng ko ít lắm :D

Chắc tại hấp thụ của từng ng khác nhau. Em thì vốn gầy nên có tâm lí: muốn nhân dịp có bầu tăng nhiều cân, mà lại chưa tăng được mấy nên hơi sốt ruột :D Chờ 3 tháng cuối xem nào ^^

Em mang bầu cũng ko nghén nhiều, chỉ có 1 thời gian hay thèm ăn cái này, cái kia rất lung tung - có lúc nhìn thấy ai ăn gì/tivi ng ta ăn gì là thèm cái nấy :D Và cũng có 1 lần bị ói ra cho biết mùi nghén:D

Cơ quan chồng em sắp đi du lịch, chắc trong tháng 6, vậy là trong khoảng 28 tuần đổ lại, em đg phân vân. Em thấy mình mang bầu cũng vẫn khỏe mạnh, trước h cũng khỏe, ăn ngủ được, hiếm khi ốm đau. Chắc nếu đi ko xa lắm+đi máy bay thì em đi :D

aventura
05-28-2013, 04:22 PM
Chào các mẹ,

Trời, mẹ này ăn 1 bữa bằng e ăn cả ngày luôn. Mẹ nó ăn giỏi thật đấy. 1 bữa e ăn 1 bát cơm, thức ăn và rau ăn nhiều hơn bth thôi. Thế mà em hấp thụ giỏi lắm, người cứ tròn quay ra. Mà các mẹ cứ thích lên cân nhiều làm gì, đẻ xong sao mà xuống cân đc? EM chả ham. Ăn đủ các chất và con lên cân đều là quá tốt rồi.

GĐ Tom
05-31-2013, 12:03 PM
chị chủ top giống e, hj em an nhiu cơm lắm, mà ăn cứ ngon miệng chả thèm thứ gì ăn vặt cả,đến tuần thứ 22 e tăng 9kg,đi khám họ bảo bình thường con khỏe đc 610g, chắc béo hết vào mẹ, nhưng từ tuần 22 trở đi giờ 27w mà em chả tăng lạng nào nữa cả, hôm đi làm xét nghiệm và SA luôn 26w con cũng chỉ nặng 711g, do nắng nóng lại sa sút rồi, các chị có cách nào ăn mà hấp thụ nhiều vào con không ah! em cũng ít ăn vặt lắm ! nếu ăn vặt thi mang theo gì ăn đến cơ quan ah>...

bexinh2013
07-05-2013, 08:37 AM
Chào các mẹ,

Hic, mẹ này ăn còn gấp mấy lần tớ đấy, bây giờ 31 tuần rồi con cũng chỉ 1,5kg thôi còn tớ lên 4kg. Tớ bái phục các mẹ ăn đc vì bụng tớ từ lúc có bầu lúc nào cũng trướng căng ko ăn đc, bây giờ vẫn vậy. Sáng tớ chỉ uống cốc sữa + 1 quả trứng ốp lếp mà hôm ăn hôm ko, trưa ăn đc thìa cơm bé tý + ít thịt bò ( hoặc ít thức ăn) + cốc cốc tào phớ sữa đậu nành. Vậy mà căng bụng khó chịu lắm. Đến tối hầu như tớ chỉ ăn nhẹ, ăn linh tinh. Cơm ko ăn đc. Tối nào cũng ôm bụng vỗ ngực để ợ cho đỡ đầy. Đến là khổ sở!

Nangthu9999
07-05-2013, 10:15 AM
Mình 3 tháng đầu bị giảm 1kg đây hic hic không ăn được nhiều các mẹ ạ, hi vọng sang tháng thứ 4 sẽ khác

cahaphapca
07-05-2013, 10:21 AM
Quan trọng là có vào con không thôi mn ạ, chứ tăng nhiều mẹ béo ú ý :((

pe_njnj
07-08-2013, 11:28 AM
Các mẹ ơi. E 20 tuần rồi, ăn uống đầy đủ, thặm chí ăn liên tục mà lên có 1kg àh. Lo lắng quá đi.

MEBAOCONG
07-08-2013, 11:32 AM
Chào các mẹ,

bạn ăn thế này là quá giỏi rùi đó ạ, mà bé nhà bạn thế cân nặng cũng ok rùi
mình cũng đang bầu bí tuần thứ 22 đây, mình cũng tăng tầm 5kg rùi
cơ mà mình ăn ít lém, chả ăn quà vặt gì cả, mà bữa cũng chỉ ăn 2 bát cơm là no rùi..hix

meocon0818
07-08-2013, 11:42 AM
thấy nhiều mẹ tăng cân nhiều nhưng ko vào con, quan trọng là con thôi các mẹ ạh , lúc có bầu mình chỉ tăng có 11kg sinh con dc 3,2 kg

haelee
08-09-2013, 12:05 AM
M bầu 23w tăng gần 4kg
Sáng k ăn j vì toàn ngủ
Trưa và tối mỗi bữa 1 bát cơm,hôm nào ngon miệng thì thêm đc gần nửa bát
Con pt tốt,đứa đầu cũng thế đẻ ra đc 3,6kg,rất lười uống sữa bầu,khoảng 4 ngày đc 1 cốc.nhưng ăn linh tinh như hoa quả,trà sữa,sữa chua...
Phục mẹ nó thật ăn j ăn đc hẳn 3 bát cơm hxhx

haelee
08-09-2013, 12:07 AM
Các mẹ ơi. E 20 tuần rồi, ăn uống đầy đủ, thặm chí ăn liên tục mà lên có 1kg àh. Lo lắng quá đi.

Quan trọng là con ở trong bụng có tăng đúng chỉ tiêu k,chứ mẹ thì cần j tăng mà phải lo hả b,tăng ít càng tốt,đẻ xong đỡ phải lo béo

haelee
08-09-2013, 12:14 AM
Bh mới đọc kỹ b ăn nhiều thật đấy.thêm cả cái bữa lúc ngủ dậu có hôm ăn thêm đc cơm thì bái phục lun,thế này còn bảo ít thì nư nào mới là nhiều đây hihi
Mà 5k xôi,5k bánh cuốn có khi khu nhà m ngta còn chẳng bán ít thế ý hehe tùy từng phố thì 5k xôi nó cũng nhiều ít khác nhau rùi
Theo m dự là ngoài 30wcb sẽ ăn nhiều và tăng nhiều nữa hihi

Nhim_XuXi0301
08-09-2013, 12:18 AM
Mình thì lúc bầu ăn cũng ít lắm cũng chả tẩm bổ gì, trộm vía vào con hết, tổng trọng lượng khi sắp sinh là lên đc 16kg nhưng ng chả thay đổi gì, con sinh ra đc 3.4kg, trộm vía ^^ mình nghĩ thời kỳ đầu mn mà măm đc cứ măm, đến những tháng cuối xem cân nặng của con đã vừa chuẩn chưa thì mình giảm khẩu phần ăn xuống, con to quá cũng k fai là tốt nhé, trộm vía con hì.....

gaotamthaihn
08-09-2013, 08:36 AM
mẹ nó ăn vậy là tốt rồi, cứ con phát triển tốt và đạt chuẩn là được mà nó ah, em hai mẹ con hơn 8 tháng rồi mà có 53,5kg trong khi con gần 2500gr rùi hihi.

lehanako
08-09-2013, 08:42 AM
Lượng ăn của mẹ nó thế là quá ổn rồi, tăng cân nhiều hay ít còn tùy vào mỗi người, như tớ thuộc diện hấp thụ tốt dễ tăng cân, tớ ăn ít hơn mẹ nó đấy mà vẫn tăng cân vèo vèo, 24w tớ tăng 8kg roài, bs bảo k nên tăng nhiều quá nên tớ cũng hơi lo....

illusion_8x
08-09-2013, 08:50 AM
Mình thấy bạn ăn vậy còn nhiều hơn cả mình. Thế mà lúc 24w mình đã tăng 7kg rồi, Bây giờ 25w thấy mỗi tuần tăng 1 cân. Mình cứ tưởng mình ăn như vậy là nhiều lắm nên mới tăng cân nhanh vậy, nhưng tính ra mình còn ăn ít hơn bạn. hj, Mình đi siêu âm lúc 21w thì em bé vẫn nhỏ xíu, mới có 360g thôi ah

vongdautam
08-09-2013, 12:18 PM
Mình thì tăng cân đều nhưng toàn vào mẹ thôi

Taiyaki
08-09-2013, 12:51 PM
Mẹ nó nên có một kế hoạch ăn hợp lý. không nên ăn quá nhiều mà cũng k nên ăn ít quá. Ngoài các bữa chính bổ sung thêm 2 bữa phụ thôi. Ăn thêm các loại trái cây và rau củ cho phong phú cung cấp đầy đủ dưỡng chất. Các mẹ cũng nên lưu ý là bổ sung thêm sắt, canxi, axit foclic. Thông thường các mẹ đi nghe tư vấn chỉ được các bác sĩ kê đơn sắt và canxi thôi. Nhưng axit foclic cũng rất quan trọng. Vì nó giảm nguy cơ khuyết tật ống thần kinh, u não, não úng tủy của thai nhai. Vì vậy các mẹ nên tìm hiểu. Một số sản phẩm được các mẹ dùng nhiều nhất là procare, promom ( promom thì dễ uống hơn và không có tác dụng phụ).
Các mẹ lưu ý nhé.

cohong83
08-09-2013, 02:17 PM
Hic các mẹ cho mình lời khuyên xem ăn j cho em bé pt đủ cân nặng với mình thì ăn ít cơm nhưng ăn vặt các đồ nhw trứng,sữa,hoa quả khá nhiều thế mà giờ đang ở tuần 20 tăng 6kg con chỉ có 326gr,bs bảo bt nhưng mẹ nào tầm đó cũng trên 400gr rùi,về nhà chẳng dám nói với chôg vì sợ bị mắng lên đây xem mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho mình với,thanks

vi_vi2011
08-09-2013, 02:28 PM
mình thì ăn bao nh vào mẹ bấy nh thì phải.cố uống sữa bột mà sinh tập 1 có 2can8 tập này chắc cug vậy

Nhim_XuXi0301
08-09-2013, 05:20 PM
mình thì ăn bao nh vào mẹ bấy nh thì phải.cố uống sữa bột mà sinh tập 1 có 2can8 tập này chắc cug vậyk hẳn đâu mn ơi, mỗi lần sinh lại khác nhau mờ, chị dâu mình sinh bé đầu cũng đc 2kg8. Trộm vía bé sau đc 3kg4 mà tính ra mẹ lên cân cũng gần giống nhau. Cũng chẳng bít tnao nhỉ :)

thuybaby88
08-09-2013, 08:23 PM
ừm. em cũng tầm 23-24w r. tăng được 5-6kg. bạn bè thì cứ kêu tăng ít thế thì lấy đâu chất cho con. cơ mà em đi siêu âm, bs bảo bé vẫn phát triển tốt, thậm chí còn hơn tuổi thai mấy ngày, trộm vía. thế là em cũng đỡ lo. em mỗi bữa ăn có 2 bát cơm thôi. hay ăn vặt nhiều. nhưng mà cũng sợ tăng nhiều quá bao giờ mới lại người. hehee

hatran.enviro
08-09-2013, 08:30 PM
nói chung là chỉ cần con tăng cân đều, đủ chuẩn là đc mà, mẹ nó đừng quá lo nhé :)

gagiadadai
08-09-2013, 10:15 PM
Chào các mẹ,

Mỗi bữa 3 bát mà ít á mẹ nó? Em mới đc 7 tuần, e ít nghén nhưng độ này chán ăn. Mỗi bữa ăn như bt là 1 bát cơm, sáng 1 bát bún hoặc 1 ổ bánh mì hoặc gói xôi. Bữa phụ e ăn thêm ít bánh bông lan, sữa bầu hoặc nửa quả táo, hoặc nho, cherry j đấy

Happy life
08-09-2013, 11:00 PM
Thực đơn hàng ngày của em:
Sáng: xôi, hoặc bánh mì trứng, hoặc cơm rang tại gia, bánh đa nấu nước cà chua tại gia
Giữa buổi sáng nhấm nháp cốc sữa và ăn ít khoai, hoặc lương khô, ngô
Trưa: 2 bát cơm cùng thức ăn bình thường
Chiều chiều: Ăn hoa quả, sữa chua hoặc uống nước dừa, các loại chè tự nấu
Tối: đều đều 2 bát cơm và ăn thêm hoa quả

Thế này thôi và em vẫn tăng cân đều đều :(( Trộm vía con em vẫn đủ cân nặng và khỏe mạnh

mamachip
08-10-2013, 10:04 AM
Nghe các mẹ kể chuyện ăn uống mà mình thèm quá... hic! Mình chả măm được mấy, mặc dù hay có cảm giác đói!

yeucon_nhattrendoi
08-10-2013, 10:47 AM
Nghe các mẹ kể chuyện ăn uống mà mình thèm quá... hic! Mình chả măm được mấy, mặc dù hay có cảm giác đói!
Thế thì phải gặp Em.:). Em hết nghén thì ăn ngon lành luôn. Trộm vía tăng 20kg lúc mang bầu. Con đẻ ra được 3,5 kg. Lúc nghén mất gần 4 tháng đầu thì gầy đi mất mấy kg không tăng được kg nào. Mặt xanh mặt vàng, ăn gì nôn đấy. Thế mà hết nghén ăn ghe eluoon. Nhưng chỉ ăn vặt nhìu thôi chứ cơm em cũng ăn 2 bát 1 bữa. Đột biến có hôm nào ăn ngon miệng thì ăn được 3- 4 bát. Nhưng nói chung bữa nào cũng ăn 2 bát khi hết nghén rồi. Còn nghén thì không ăn được gì.:)

meyeungocmai
08-10-2013, 10:58 AM
nghe các mẹ trò chuyện về cảm giác khi mang thai, bị nghén em lại muốn mang bầu lần nữa rùi, hihi, cảm giác khi con đạp lục đục ở trong bụng rất là yomost nhé các mẹ ah.

joctvn
08-10-2013, 11:12 AM
Khiếp ăn như thế mà vẫn kêu ăn ít à :)). Ở quê tớ chẳng đc ăn nhiều thứ thế đâu vẫn còn phải Cong Mông lên đi đi cấy hay cắt lúa ý :(

yeucon_nhattrendoi
08-10-2013, 12:03 PM
nghe các mẹ trò chuyện về cảm giác khi mang thai, bị nghén em lại muốn mang bầu lần nữa rùi, hihi, cảm giác khi con đạp lục đục ở trong bụng rất là yomost nhé các mẹ ah.
Thích thì nhích thôi Mẹ nó ơi...............:p

metomcat
08-10-2013, 12:09 PM
có mình cũng tăng ít đây, từ lúc bầu đến lúc sinh đc 6kg thôi, trông mẹ gầy lắm, hic

Happy life
08-10-2013, 09:06 PM

Hợp lý thì tiến đi mẹ nó. Em thấy những lúc đấy thì đúng là sướng thật, nhưng phần còn lại thì có nhiều cái thê thảm lắm, he he.

Dương Tiểu
08-12-2013, 09:58 AM
Hjx, mẹ nó còn ăn khỏe hơn mình, mỗi bữa mình ăn được có 1 bát cơm đầy thui ak ! Thế mà sang mốc 22w rùi mình tăng 7kg lận. Mai đi SA mới bít cu cậu đc mấy lạng, chỉ mong sao con khỏe mạnh, đc 5-7 lạng thì còn rì bằng :-\"

thuytt_hut
08-12-2013, 10:01 AM
Chào các mẹ,

Em ơi ăn thế này ko ít đâu, chắc do cơ địa em là người khó tăng cân nên thế. Ăn thế nào thì ăn quan trọng nhất vẫn là vào con em nhé, chứ nhiều người mẹ to nhưng con lại bé đấy. Trong thời kỳ mang thai chỉ nên tăng khoảng 10-12 kg là vừa em nhé.

thuytt_hut
08-12-2013, 10:02 AM
Hehe thế thì để đê em, đẻ càng sớm càng đỡ ngại. con lớn tha hồ được vi vu.

vankhanhshop
08-12-2013, 10:32 AM
Chào các mẹ,

Khiếp nhìn cái thực đơn của mẹ nó mà mình choáng, mình đợt chửa chả ăn gì khác so với thời con gái, thậm chí còn kém hơn, ngoài cơm, rau và thịt ra thì chả ăn gì vì điều kiện nên ko được ăn
nhưng 3th cuối mình về ngoại, mẹ mình cho ăn trứng vịt lộn đều đặn, ngày 2 quả lúc ấy mình mới bắt đầu tăng cân
con gái lúc sinh được 3,3kg mẹ tăng 16kg đấy. Đẻ xong mẹ về dáng cũ, con cứng cáp và trộm vía khỏe mạnh lắm
Con lúc nào cũng nhận chất từ mẹ nên mh phải ăn nhiều bữa => để con ko bị đói, hấp thụ tốt và tăng cân
mỗi bữa ăn đừng quá no => vì phần thừa ấy con sẽ ko nhận được chất sẽ hấp thu vào mẹ
Chủ yếu ko phải là số kg mẹ tăng mà là bé phát triển đều, và khỏe mạnh
Sau này sinh con cũng thế, mỗi bé một khác nhau nên mẹ nó hãy có chế độ chăm con phù hợp cho con mình nhé
Chúc mẹ nó sinh con khỏe mạnh, ngoan ngoãn nhé

Me Ha Giang
08-12-2013, 10:46 AM
Chào các mẹ,

UI mỗi bữa mẹ này ăn những 3 bát cơm mà tăng cân vẫn chậm nhỉ? mình mỗi bữa ăn có 1 bát cơm, ăn vặt cũng ít mà sao tăng cân nhanh thế:((, giờ hơn 34w rồi mà tăng những 14kg:((

mekien85
08-12-2013, 03:09 PM
Bạn chủ top ăn đc đấy chứ,nhưng tăng cân ít nhỉ.hay bạn đã to sẵn rồi.mình có đứa bạn tăng tổng thểv9kg,đẻ con 3 kg.người nó mảnh mai,chả béo tý nào.

meyeungocmai
08-13-2013, 08:50 AM
Khiếp nhìn cái thực đơn của mẹ nó mà mình choáng, mình đợt chửa chả ăn gì khác so với thời con gái, thậm chí còn kém hơn, ngoài cơm, rau và thịt ra thì chả ăn gì vì điều kiện nên ko được ăn
nhưng 3th cuối mình về ngoại, mẹ mình cho ăn trứng vịt lộn đều đặn, ngày 2 quả lúc ấy mình mới bắt đầu tăng cân
con gái lúc sinh được 3,3kg mẹ tăng 16kg đấy. Đẻ xong mẹ về dáng cũ, con cứng cáp và trộm vía khỏe mạnh lắm
Con lúc nào cũng nhận chất từ mẹ nên mh phải ăn nhiều bữa => để con ko bị đói, hấp thụ tốt và tăng cân
mỗi bữa ăn đừng quá no => vì phần thừa ấy con sẽ ko nhận được chất sẽ hấp thu vào mẹ
Chủ yếu ko phải là số kg mẹ tăng mà là bé phát triển đều, và khỏe mạnh
Sau này sinh con cũng thế, mỗi bé một khác nhau nên mẹ nó hãy có chế độ chăm con phù hợp cho con mình nhé
Chúc mẹ nó sinh con khỏe mạnh, ngoan ngoãn nhé

wow, mẹ nó trộm vía thật đấy, em đọc mà đã thấy no hết cả bụng rồi í, hihi. nhưng mà ăn được như vậy thì con mới trộm vá được, chúc mẹ nó luôn giữ mãi phong độ như thế đế cả lúc sinh rồi nhé.

nghecon_2812
08-13-2013, 09:25 AM
mn yên tâm đi, nếu đi khám bác sĩ bảo bé phát triển bình thường là ok. Mình mang thai đôi mà cũng chỉ tăng 15 kg thôi. Ai cũng bảo tăng ít nhưng vào con nên mình cũng chẳng lo. Ăn uống bình thường là đc rùi mn à, ko cần phải bổ quá đâu. Cái j cũng ăn nhưng ăn không quá nhiều. Đủ chất cho con phát triển là được. Mấy tháng cuối, mình đi khám, bác sĩ còn khuyên là ăn vừa đủ thôi, ko cần thừa chất nếu ko cháu phát triển to quá là đòi ra sớm đấy. Trong phạm vi cho phép là ổn rùi. có nhiều mẹ tăng nhiều cân nhưng khi bé yêu sinh ra chỉ có 2,7 kg thôi. Mẹ nó yên tâm, thoải mái vào con mới vui vẻ đc.

Mẹ Ếch Ộp
08-15-2013, 03:08 PM
Hic, bữa chính bạn ăn được 3 bát cơm là nhiều đấy! mình thì khoảng hơn 1 bát thôi và ăn thêm thức ăn. Bạn ăn nhiều thịt bò vào xem, theo mình được biết thì ăn thịt bò vào con lắm đấy, uống thêm sữa bầu nữa.

meyeungocmai
08-15-2013, 03:52 PM
thời tiết oi bức quá, em cảm thấy đầu muốn nổ tung ra, các mẹ mang bầu chịu khó ăn uống đầy đủ và giữ gìn sức khỏe nhé