Các mẹ vào đây chia sẻ những niềm vui, khó khăn, kinh nghiệm trong nghề kế toán đi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hocnuanhe, 29/12/2009.

1. hocnuanhe

hocnuanhe Thành viên mới

Ai làm kế toán chắc đều biết suốt ngày phải tiếp xúc với những con số, với NH và những thứ liên quan. Nhiều lúc thật là mỏi, nhưng cũng nhiều niềm vui. Đặc biệt vui khi quyết toán thuế xong mà "ít phải" lằng nhằng này nọ các mẹ nhỉ:p
    Khi mới vào nghề mới thật là nhiều điều dở khóc dở cười:p. Cái gì cũng lơ ngơ, hạch toán nghiệp vụ PS, thủ tục với thuế,...
    Các mẹ chia sẻ đi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hocnuanhe
    Đang tải...

2. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

Mình cũng dân học kế toán đây, nhưng đang làm trái nghề 1 chút, liên quan đến kế toán chút ít, mong học hỏi dược nhiều điêu từ các Mẹ trên diễn đàn:D

3. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

MÌnh là dân kế toán chính gốc nè. Nhiều lúc cũng nản lắm, mệt mỏi nữa. Nhưng cũng vẫn phải cố thôi vì đó là nghề mà và mình vẫn phải có trách nhiệm với cái nghề mà mình đang theo đuổi.Cùng chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm cùng cả nhà.

4. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

e học kế toán..đi làm 2 năm...giờ vẫn làm kế toán cho công ty riêng của mình..nhưng chắc đợt tới xin đi làm thuê thôi...vì sợ nghề quá rùi..hic

5. chuotbin84

chuotbin84 Thành viên tập sự

Ngày xưa chẳng bao giờ nghĩ mình sẽ làm nghề kế toán, không học ngành kế toán, hichic... nhưng ra trường rồi gắn bó với nó đã hơn 2 năm, vui có, buồn có. Từ ngày làm kế toán em thấy mình cũng thay đổi nhiều theo nghề. Nhiều lúc muốn bỏ nhưng loay hoay mãi rồi lại chẳng bỏ được.
    Các mẹ có kinh nghiệm lâu năm trong ngành này có gì cho em xin ít kinh nghiệm nhé. Em đang muốn nhảy việc đây, chỗ làm chán quá rùi.

6. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

mình tốt nghiệp ngành tài chính doanh nghiệp, quản trị kinh doanh. thế mà cũng phải làm công tác kế toán mấy năm trời, chán nghề kinh khủng vì mình khg thích ngồi 1 chỗ tính toán và gặm nhắm những con số...trước kia nguyện vọng theo sư phạm nhưng bố mẹ khg đồng ý...lần này nghỉ đẻ xog mình quyết chuyển ngành....chắc là làm kinh doanh....

7. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình cũng chán nghề kế toán rồi, đang dự định sau Tết âm lịch thì out khỏi chỗ đang làm, tìm việc gì khác or chuyển hướng kinh doanh, chán làm sổ sách giấy tờ lắm rồi !

8. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Em cũng dân kế toán đây các chị, em thì mới đi làm thôi nhưng cũng thấy chán lắm. Chẳng hiểu vì sao ngày xưa lại chọn ngành này mới mệt chứ. Nghe các bậc tiền bối ai cũng kêu chán rồi bỏ nghề đi làm việc khác em thấy nản lòng chiến sĩ quá chị ơi.

9. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Chán quá cả nhà ah. Cuối năm cvieecj xoay như chong chóng, ko làm thì ko có tiền mà làm nhiều thì mệt mỏi. Đầu óc căng như giây đàn, ước gì mình có nhiều tiền nhỉ để khỏi phải đi cày,huhu..........

10. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Làm kế toán nhiều người cứ bảo nghề này khô khan, toàn con số nhiều lúc công việc bù đầu, stress nặng vậy mà mình chẳng bỏ được nó. Đầu tiên là mình sống được bằng nghề, chính nó nuôi sống mình và gia đình. Tiếp theo là mỗi lần làm xong quyết toán, hoặc hoàn tất một BC, hay set up xong một bộ máy kế toán theo ý mình, thấy nó vận hành hoàn chỉnh mình thấy hài lòng cảm thấy vui như vừa chinh phục được một thử thách. Mỗi lần vượt qua một thử thách mình lại thấy tự tin hơn và sẵn sàng ngênh đón những thử thách mới. Đôi khi mình cũng thấy tủi thân vì như các nghề khác, tầm đầu năm mới họ có thể ung dung lượn phố, cùng gia đình vui vẻ đi đây đó còn mình thì vùi đầu vào công việc, kế toán luôn là khâu cuối cùng đi sau dọn dẹp bãi chiến trường của các bộ phận khác cũng thấy mệt mỏi lắm nhưng rồi mình lại tự an ủi nghề này nó thế và mình vẫn tiếp tục chiến đấu đến nay đã 10 năm trong nghề rồi đấy các bạn ạ

11. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

Em là mới vào nghề ạ, đang tập tọe đây, mong các chị chỉ giáo. em đã học kế toán trong trường DH, và thời gian vừa qua cũng đã có thời gian ôn luyện để có thêm kiến thức nghề KT, em rất mong các chị giúp đỡ em. Chị nào có cty nào cần kế toán và báo cáo thuế thì PM cho em nhé.

12. huongtrang

huongtrang Thành viên chính thức

điều cơ bản vẫn là Yêu Nghề,cho dù đó là nghề gì,có khó khăn bao nhiêu đi nữa nếu ta đã yêu thì sẽ không bao giờ bỏ được.Mình cũng là dân KE,đau đầu lắm,mỗi lúc vượt qua khó khăn trong công việc tớ lại thấy rất vui.Trong công việc cần có tư duy,có trách nhiệm,nhiệt tình thì sẽ ko có gì là khó cả!

13. tuyet2612

tuyet2612 Thành viên mới

giúp đỡ

Em đang học năm 4 kế toán thương mại. Em muốn đi làm lấy kinh nghiệm. Có chị nào giúp được em thì PM cho em với nhé.

14. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Em cũng đang học kế toán đây ạ, mong đc học hỏi kinh nghiệm của các bác.

15. shining

shining Banned

Mình cũng làm nghề này hơn 5 năm rồi, nhiều lúc nản chỉ muốn vứt quách mọi việc đi, đi xin việc khác, suốt ngày số số má má, căng thẳng muốn điên cái đầu nhưng nghĩ đi nghĩ lại rồi thôi, suy cho cùng kế toán là nghề basic, background của bussiness đấy các bạn ạ. Để phát triển được công việc kinh doanh thì đầu tiên cần đến là vốn và ý tưởng, để phát triển kinh doanh phát đạt thì lại là tiền ( vốn) và lợi nhuận. Để một công việc phát triển, doanh nghiệp đi lên thì lợi nhuận phải cao hơn chi phí, kế toán là người quan sát và nắm bắt mọi con số này, chính vì vậy người ta vẫn gọi là nghề kế toán, còn làm hành chính thì chẳng ai gọi là nghề cả. Bất cứ doanh nghiệp nào cũng cần đến kế toán, tuy lương không cao nhưng chắng bị thất nghiệp bao giờ:D. Đấy mình cứ tự an ủi mình như thế, cố đi làm mấy năm, học hỏi kinh nghiêm biết cách thức rồi thì dù có làm việc gì đi chăng nữa cũng chẳng ai bắt nạt được mình bạn ạ. Làm ngành nào cũng có bức xúc mình phải tự tìm cái hay để yêu nghề nếu mình còn muốn tiếp tục. Thế có mẹ nào có ý kiến khác không?

toanlk thích bài này.
  16. nguyenthimy

nguyenthimy Thành viên tập sự

Mình đang làm kế toán cho Cty Xây Lắp đây. Chán lắm, lương thì cứ tăng vụt, còn lương mình thì thấp tè. Việc làm thì nhiều. Mà sếp chẳng ý kiến gì. Muốn nghỉ làm xin việc nơi khác nhưng vì có trách nhiệm với nghề nghiệp mà phải ở lại làm cho xong BCTC năm. Ai biết hướng Hoàng Mai co việc nào mách e với

17. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình cũng là dân kế toán đây, theo nghề cũng 10 năm nay rồi nhưng mà bây giờ thấy chán làm việc với giấy tờ, sổ sách và các con số lắm rồi, chỉ thích đi buôn bán thôi. Ra Tết mình xin nghỉ việc tại vp đang làm, ko làm kế toán nữa, lương thấp mà nhiều lúc áp lực thì cao, thấy chán lắm !

Sửa lần cuối: 19/1/2010
  18. csv1985

Các Mẹ ở đây có ai làm BCTC chưa, giúp em với, em đang teo khoản này rùi vì đã làm BCTC bao giờ đâu năm nay xếp giao cho làm, Mẹ nào tư vấn hay hướng dẫn em mí. Quả này thì teo rùi:((

19. hoadon

hoadon Thành viên mới

Chia sẻ với các mẹ làm kế toán tí, mình làm kế toán 5 năm rồi, kinh nghiệm cũng kha khá, làm cho cty việt nam chán rồi bây giờ đang làm cho cty nước ngoài. Nói chung mức lương thì cũng hấp dẫn nhưng nhiều lúc cũng căng thẳng lắm, ăn ko ngon, ngủ ko yên. Nhưng túm lại là vẫn yêu nghề vì nghề nuôi mình mừ!

20. csv1985

Đây là thời điểm dân kế toán lại khổ ải đây, có Mẹ nào làm xong BCTC rùi thì chia sẻ tý kinh nghiệm đi ah.