Cần giúp: Các mẹ giúp em nấu cháo cho Bi bằng nồi cơm điện nhé.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ An_Huy, 1/1/2010.

1. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Các mẹ ạ! Mọi khi e hay nấu cháo cho Bi vào nồi áp suất, nhưng nhiều khi thấy cũng bất tiện quá, nay e định chuyển qua nấu bằng nồi áp suất nhưng sợ cháo bị trào ra hỏng mất nồi, các mẹ có nấu cháo cho con bằng nồi cơm điện không cho e vài bí quyết với nhé.
    Đang cần gấp lắm đấy ạ!:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ An_Huy
    Đang tải...

2. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

chị ơi em nấu bằng nồi áp suất thấy vừa nhanh vừa tiện ạ, chị mua nồi thật to thì không trào đâu ạ
    nồi cơm điện em nấu mấy lần rồi, lâu chín lắm mà hay bị trào hơn nồi áp suất đấy chị ạ

3. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

em thì lấy bình thũy vo gạo sạch rồi đổ gạo vào, đổ nước sôi vào đầy bình ... để 1 đêm là cháo nhừ ngay... có cháo rồi thì nấu với rau cũ và thịt cũng nhanh và tiện lợi ... lại đỡ tốm kém...

4. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mẹ nó làm như mẹ chuột hướng dẫn cũng được, hoặc sử dụng cái này

http://www.medepconxinh.com/index.php?option=com_hvproduct&task=showproduct&id=139&Itemid=35

Cách mẹ chuột làm mình cũng hay làm cho Rùa con lúc nhỏ, tuy nhiên nấu kiểu này cháo rất nhừ, khi bé lớn cần độ thô thì k đáp ứng được nên mình thay bằng cốc như trên, cốc này thì rất tiện, bây giờ mình vẫn còn dùng cho con.

5. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Chị ơi, bé nhà em cũng ăn nhuyễn lắm, vậy mà từ ngày cho bé ăn cháo em vẫn dùng nồi nấu bột bình thường để nấu cho bé đấy ạ. Thời gian đầu em cũng dùng nồi áp suất nhưng bất tiện vì bé ăn ít, cháo chẳng đủ dính nồi. Bây giờ em đang dùng nồi nấu bột bằng Inox mua ở FiviMart, vì mua cách đây gần 2 năm nên em chẳng nhớ của hãng nào, và không biết bây giờ ở đó còn bán không. Nồi đó toàn bộ bằng Inox (kể cả tay cầm), vung rất kín và giữ nhiệt rất tốt. Em nấu cháo cho bé như sau: em cho gạo và nước vừa đủ vào nồi ngâm khoảng 15 phút, sau đó bắc lên bếp đun sôi khoảng 5 phút và tắt bếp - vẫn đậy kín vung, sau khoảng 15 phút em mở vung quấy đều cháo và cho thịt + rau vào đun sôi khoảng 5 phút nữa là được một nồi cháo như ý chị ạ.

6. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Nấu cháo bằng nồi cơm điện giống nấu cơm có điều bạn cho nhiều nước hơn thôi. Khi cháo sôi thi thoảng bạn mở vung quấy đều để tránh bị trào. Nhưng mà mình thấy nấu bằng nồi cơm điện hay bị trào lắm.

7. chuotxinhdep

chuotxinhdep Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, chia sẻ kinh nghiệm nấu cháo = nồi cơm điện này. Đây là bí quyết của bà ngoại Nghé nấu cháo chân giò cho mẹ Nghé suốt mấy tháng ở cữ đấy. Nếu mẹ nó nấu cháo cho con ăn buổi sáng thì từ tối hôm trước (trước khi đi ngủ í, cho tiện) mẹ nó cho nguyên liệu vào nồi (gạo nếp, tẻ, đậu xanh, xương...tùy mẹ nó, cho lên bếp ga hoặc bếp từ đun sôi cho nhanh, nêm nếm vừa ăn, nhớ là đảo cho khỏi bén đáy nồi nhé(mẹ nó lưu ý là đun bằng bếp ga thì hay bị đen ở đáy nồi, nếu chịu khó chờ thì bật chế độ nấu ở nồi cơm điện cũng ok, nhưng cách này thì hay bị trào lúc sôi :)). Vừa sôi thì chuyển sang nồi cơm điện, bật chế độ ủ rồi đi ngủ, sáng ra là có cháo cho con rùi. Cháo ngon, sánh, xương cũng nhừ mà lại k tốn điện. hí hí mẹ con cùng măm thui.:p

Sửa lần cuối: 4/1/2010
  8. Nguyễn Minh Nguyệt

Nguyễn Minh Nguyệt Thành viên tập sự

Bí quyết của mẹ nó hay quá, em xin học theo mới được \\:D/

9. miubong

miubong Thành viên rất tích cực

nhà mình 2 đứa toàn nấu cháo nồi cơm điện các mẹ à, chẳng trào gì hết, nồi vẫn ngon lành, 4 năm rồi vẫn dùng nấu cơm cả nhà ăn ko sao hết. Mình cũng cho nhiều nước, tốt nhất là ngâm gạo trước 15p rồi cho nước nóng vào cho nhanh sôi, đợi cho sôi rồi bật nút hâm nóng (ko bị trào tí nào nhé), cho nguội một chút khỏang 10p sau lại bật lên cho sôi lần nữa rồi để chế độ hâm đến sáng là nhừ. Hoặc là để sôi 3 lần rồi rút điện ra cứ giữ như vậy đến sáng là chín nhuyễn, ngon lắm.