Con trai mình học tiếng Anh

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi ntthangsf, 12/6/2013.

1. ntthangsf

ntthangsf Thành viên tập sự

Chào các mẹ,

Mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm bản thân về việc học tiếng Anh của con trai mình.

Trước hết, mình phải nói rằng nó là một quá trình khám phá cho bản thân mình. Mình vừa quan sát vừa nhập cuộc với con, và được đi từ hết ngạc nhiên này sang ngạc nhiên khác - tất cả đều thú vị.

Ngày nhỏ, trước và sau 1 tuổi, mình thường mở bộ đĩa Baby Einstein cho con mình xem. Mình cứ bật TV và để đó, cho dù bé xem hay không. Và đến lúc bé hơn 1 tuổi, khi mình mua 1 quả bóng đá về cho bé chơi, bé liền nói: my ball. (Con mình biết nói sõi tiếng Việt khi chưa 1 tuổi). Mình ngạc nhiên, nhưng chưa để tâm tìm hiểu. Sau đó vài hôm, mình cho bé đi Big C, khi đi qua hàng thú bông, bé chỉ tay và nói: monkey (vài lần), elephant (vài lần). Mình thực sự sửng sốt, đặc biệt là việc bé phát âm chuẩn và phát âm được cả âm /t/ ở cuối từ elephant. Thế là mình bắt đầu quan tâm tìm hiểu tiếng Anh của bé.

Bé biết rất nhiều từ trong bộ đĩa mà mình vẫn mở. Thế là từ đó, mình mua các quyển từ điền tiếng Anh bằng hình ảnh, theo các chủ đề về cho bé xem. Các mẹ biết không, bé học nhanh vô cùng, cả vốn từ vựng tiếng Việt và tiếng Anh song song (mình dạy bé). Trong khi nhiều trẻ khác phát âm tiếng Việt còn ngọng, vốn từ còn sơ sài thì con mình (chưa được 2 tuổi), đã biết rất nhiều: tất cả các loại phương tiện, hình học, loại mầu sắc, động vật (trên rừng, dưới biển, nuôi ở gia đình), đồ dùng trong nhà.... Cứ thấy thứ gì mới, bé liền hỏi mình tiếng Anh là gì. Có hôm đi qua nhà hàng xóm, bé chỉ và hỏi mình tượng ông Di Lặc trong tiếng Anh là gì, mình đành chịu. Tuy nhiên, điều mình khâm phục bé là khả năng phát âm chuẩn một cách dễ dàng của bé. Nhiều bạn học ĐH cùng mình cũng không có khả năng đó.

Chưa dừng ở đấy, mà bé còn nói được cả câu. Một anh hàng xóm sang nhờ mình phụ đạo một chút để đi phỏng vấn xin việc, khi mình vừa hỏi "What's your name?" thì nghe thấy một câu y như vậy phát ra tự con trai vẫn đang chơi đồ chơi ở góc nhà. Bác ấy còn phải thốt lên: Ơ, thằng này hơn cả bác nhỉ.
    Hàng ngày, bé rất hay sử dụng tiếng Anh khiến nhiều khi ông nội và bác giúp việc phải đề nghị bé diễn giải bằng tiếng Việt để hiểu.
    Mình nhớ là lúc bé 7-8 tháng, có lần mình đem tài liệu tiếng Anh về nhà làm và đọc to lên trong khi làm thì thấy bé bò ra gần mình, nhìn mình, lắng nghe và miệng cười rất tươi. Tối hôm sau, mình thử làm lại và chuyện cũng xảy ra giống hôm trước. Có hôm, mình chợt nảy ra ý định thử bé, liền lấy tài liệu tiếng Việt ra đọc, thì bé vẫn chơi, chẳng quan tâm gì.

Cả khu xóm nhà mình đều thán phục bé. Hội mẹ Gà 2005 webtretho cũng quan tâm. Nhưng khi bé hơn 2 tuổi một chút, mình đi học ở Nhật và để con ở nhà 9 tháng trước khi đón sang đó. Khi sang Nhật, Bé quên hết tiếng Anh và lại chuyển sang học và nói tiếng Nhật.(Khả năng học tiếng Nhật cũng tốt như học tiếng Anh trước đó).

Điều mình rút ra cho bản thân là: (1) Hãy tạo môi trường tiếng Anh xung quanh con một cách tự nhiên, để con nhập cuộc vào đó một cách tự nhiên (mức độ nhập cuộc thì tùy theo khả năng), rồi mẹ mới nên bắt đầu đặt mục tiêu học tập cho con (mục tiêu này nên theo từng mức độ, từng giai đoạn, không nên tham vọng) (2) Trẻ con học tiếng Anh bằng cách lặp đi lặp lại, qua giao tiếp, chứ không nên học tiếng Anh academic (học thuật) (3) Cha mẹ luôn gần gũi, quan sát con để khám phá, phát hiện ưu, nhược điểm, sự tiến bộ... của con để có những điều chỉnh kịp thời. (Tuy nhiên, nên tôn trọng sự lựa chọn và quyết định của con ở mức tối đa, nếu không nguy hiểm, không xấu..). Đó là những suy nghĩ của cá nhân mình, cho mình và cho con.

(Mình sẽ tiếp tục chia sẻ việc học tiếng Anh (sự quay trở lại) của con mình từ khi vào lớp 1, sau khi con mình từ Nhật về.)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ntthangsf
    Đang tải...

2. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Ðề: Con trai mình học tiếng Anh

Tất cả những gì mẹ nó chia sẻ đều rất đúng và cũng xảy ra tương tự với con mình trước 2t. Tuy nhiên sau 2t mình cho bé đi nhà trẻ, mẹ bận hơn và lại bầu em bé rồi sinh em bé, tất bật với 2 đứa, chẳng dạy được cho anh lớn nữa. Thế là con mình bị dừng kiến thức và quên dần. Giờ em bé lớn hơn chút, mình cũng định cho con đi học lại và kết hợp dạy cho con. Được cái con mình rất thích học TA và toàn đòi mẹ dạy thôi.

3. babyvina

babyvina Thành viên nổi tiếng

Học tiếng Anh quan trọng nhất là sự yêu thích, chỉ cần bé thích và các mẹ kiên trì là ok. Tuy nhiên nên cho con học càn sớm càng tốt các mẹ ah.

4. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

bé nhà em đc 2 tuổi rồi, em cũng đang tìm các video để kết hợp vừa học vừa chơi

5. JerrysMom

JerrysMom Thành viên đạt chuẩn

Chủ top gợi nhớ cho mình những kỷ niệm hồi tập 1 với tập 2 nhà mình còn bé bỏng quá! Với việc học ngôn ngữ, môi trường tiếng là tối quan trọng các mẹ nhỉ?!

6. mãothìn

mãothìn Bắt đầu tích cực

cam on me no rat nhieu vi da bo time ra chia se.

7. huyennguyen1184

huyennguyen1184 Thành viên chính thức

Bé có năng khiếu tiêng anh vậy chị hãy cho bé tiếp xúc với âm nhạc, những bộ phim hoạt hình bằng tiếng anh thì sau này đến trường bé sẽ học tiếng anh rất nhanh đó.

8. ntthangsf

ntthangsf Thành viên tập sự

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm và trao đổi. Mình xin chia sẻ thêm một số kinh nghiệm về học tiếng Anh của bé.

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/670248-Làm-sao-để-con-học-được-tiếng-Anh-bây-giờ/page13

Ðề: Làm sao để con học được tiếng Anh bây giờ?

- Nếu anh nói được tiếng Anh, hãy cố gắng giao tiếp với con bằng tiếng Anh, càng nhiều càng tốt. Nên bắt đầu bằng những từ ngữ, câu mệnh lệnh sử dụng thường xuyên trong cuộc sống hàng ngày và hạn chế tối đa việc dịch sang tiếng Việt. (Cần đảm bảo phát âm chuẩn ngay từ đầu).

- Mua phim, games, sách... bằng tiếng Anh mà trẻ em thích và chỉ bật tiếng Anh (không chuyển chế độ sang tiếng Việt). Khi đi chơi ngoài trời, kể cả nơi đông người, thỉnh thoảng hãy nói với bé bằng tiếng Anh (những từ, câu mà bé đã hiểu).

- Mỗi ngày viết một hoặc 2 câu ngắn và 2-3 từ, bằng bút màu thật bắt mắt và có thể vẽ thêm các hình ảnh ngộ nghĩnh đi kèm vào 2 mảnh giấy rồi dán vào một hoặc nhiều chỗ con hay nhìn thấy nhất ở trong nhà (hoặc sắm 1 cái bảng treo tường), một tuần khoảng 04 câu, lặp đi lặp lại, và cố gắng sử dụng các câu, các từ đó để nói với con nhiều nhất có thể. (Ngày tôi đi homestay ở Nhật, gia đình đó treo cả bảng chữ cái ở trong toilet).

- Áp dụng thưởng (thứ con thích) hoặc phạt (không cho làm việc mà con thích và thường được làm) vào cuối tuần theo kết quả tiếng Anh của con mà hai bố con đã thống nhất/lập kế hoạch đầu tuần.

- Cần nhớ rằng trẻ em học tiếng Anh bằng cách lặp đi lặp lại, không học theo kiểu người lớn, và trẻ nghe, hiểu, nhớ rồi sẽ sử dụng (dần dần). Cần tạo môi trường tiếng Anh xung quanh trẻ.

Tôi có con trai 7,5 tuổi. Con tôi chưa đi học ở bất cứ lớp nào, trung tâm nào, nhưng giờ có thể nói chuyện, trao đổi những thứ liên quan đến cuộc sống hàng ngày ở nhà và ở trường (và cả phim ảnh, chuyện, những việc xảy ra xung quanh bé ở mức độ nhất định) bằng tiếng Anh với mẹ được. Ngày đầu, tôi cứ nói tiếng Anh, rồi ra hiệu theo nếu cần, và không nhớ tự khi nào bé trở nên hiểu hết những gì mẹ nói, nhiều khi mẹ bảo dịch sang tiếng Việt là bé dịch rất chuẩn, luôn khiến mẹ ngỡ ngàng. Khi nói chuyện với mẹ, đối đáp với mẹ bằng tiếng Anh, đôi khi bé ấp úng hoặc dùng từ, ngữ pháp sai, nhưng chỉ một hai lần rồi sau là chuẩn xác, khiến tôi thường xuyên ngạc nhiên và cảm phục về khả năng học ngoại ngữ của trẻ (vì tôi luôn áp dụng phương pháp không dịch sang tiếng Việt, trừ khi đó là từ mới cả về mặt tiếng Việt với bé). Bé xem phim và tự học từ phim, đôi khi tôi hỏi bé xem người ta vừa nói gì (nếu câu gần đời thường và ko quá dài), bé đều nhắc lại đúng hết. Khi mẹ con tôi đi chơi cùng nhau, hoặc gọi điện cho nhau, là lúc tôi hay nói chuyện với bé bằng tiếng Anh (còn bình thường tôi toàn quên, hi). Rất lạ là bé tự đọc được chuẩn xác phần lớn các từ mà bé nhìn thấy lần đầu (mà chưa bao giờ được học ngữ âm trong tiếng Anh - thứ mà tôi chỉ được đào tạo ở ĐH).Tôi dành nhiều hình thức khen cho bé, kể cả những cách rất trẻ con như đập tay nhau hay đóng vai một người bạn của bé khen bé....Bé nhà tôi ngày càng ham học hỏi và giao tiếp bằng tiếng Anh (nhiều lúc gọi bằng được tôi ra chỗ bé để hỏi từ đó nghĩa là gì, ví dụ như tên phim mà bé nhìn thấy trên màn hình: Disaster strikes, exploding sun, hoặc 1 message tiếng Anh xuất hiện trên game của bé...

Một chút chia sẻ kinh nghiệm bản thân, cũng là vì muốn nghe thêm từ các cha, mẹ khác.

Sửa lần cuối: 19/6/2013
    babyvina thích bài này.
  9. Be Ut Cung

Be Ut Cung Thành viên mới

10. henrivietnam

henrivietnam Thành viên chính thức

Be nha minh Viet kha nhieu tu vubg . Khi do hoc mau giao, co giao con khuyen bo me noi tieng viet voi con vi chau ko nghe loi co giao. Say 1 nam did hoc mau giao, chau hoc cham hon :(

Moi truong la quan trong

11. Ðề: Con trai mình học tiếng Anh

ngồi hóng để khi có con ạ .............

12. cunyeu_2012

cunyeu_2012 Manager

Em nghĩ nên cho con học, cô dạy tốt hơn là con học ở nhà

13. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

đúng là khả năng của mỗi đứa trẻ cộng với môi trường do cha mẹ tạo ra rất quan trọng để bé giỏi ngoại ngữ