PDA

View Full Version : Hỏi cách phân biệt vàng thật, giả

sunrose81
01-07-2010, 11:57 AM
Chào các Bố, các Mẹ!
Cho em hỏi về cách phân biệt vàng thật hay giả với ạ, nếu như mình cầm trên tay loại đó mà không mang ra tiệm vàng, để tự phân biệt thì có cách nào dễ nhất không ạ? Giúp em nhé,
Thank cả nhà nhìu!

ruouvangchat
01-08-2010, 08:08 PM
xem trong phim toàn thấy cắn thử, vàng thường mềm hơn các kl khác thì phải. em chỉ up topic thôi, chứ từ bé đến lớn chưa có chỉ vàng nào

Trang_MẹChípxinh
01-19-2010, 01:18 PM
ý kiến bạn này hay ghê, nhưng mà chẳng lẽ cứ cắn hoài sao đc, chắc pải có cách phân biệt nào đó chứ

xem trong phim toàn thấy cắn thử, vàng thường mềm hơn các kl khác thì phải. em chỉ up topic thôi, chứ từ bé đến lớn chưa có chỉ vàng nào

lehuyvan
01-20-2010, 04:42 PM
nghe các cụ bảo: Lửa thử vàng, gian nan thử sức --> quẳng vàng vào bếp lò là biết thế nào là ... đau khổ.
(Từ nhỏ đến giờ cũng chưa có chỉ vàng nào nên cũng ko biết :D )

sunrose81
01-20-2010, 05:12 PM
nghe các cụ bảo: Lửa thử vàng, gian nan thử sức --> quẳng vàng vào bếp lò là biết thế nào là ... đau khổ.
(Từ nhỏ đến giờ cũng chưa có chỉ vàng nào nên cũng ko biết :D )

em lại nghe thấy có câu nói thế này nhé: "đàn ông thử lửa, lửa thử vàng, vàng thử đàn bà, đàn bà thử ...." mọi người điền tiếp vào chỗ trống nhé

shinthoi
01-20-2010, 05:18 PM
Hình như người ta thử vàng bằng cách gõ nên nền đá để nghe âm thanh của nó hay sao ý, cái này mình cũng mù tịt nên hóng hớt thôi.

ruouvangchat
01-21-2010, 01:12 PM
[QUOTE=sunrose81;1858466]em lại nghe thấy có câu nói thế này nhé: "đàn ông thử lửa, lửa thử vàng, vàng thử đàn bà, đàn bà thử ...." mọi người điền tiếp vào chỗ trống nhé[/QUOTE

đàn bà lại thử đàn ông ạ.

thui, lại up lên cho người nào am hiểu về vàng ạ

sunrose81
01-30-2010, 04:20 PM
Mặt hàng được ưa chuộng để đi biếu khách dịp Tết chính là những chai r*** ngoại nhưng người mua thường ít có kinh nghiệm phân biệt r*** thật, r*** giả. Mà mua nhầm r*** giả để biếu thì không chừng "tiền mất thì nhiều, tật mang thì nặng".

1. Khi đi mua r***: (http://365khuyenmai.com/phan-biet-that-gia/thuc-pham/388-cach-phan-biet-ruou-that-ruou-gia-khi-mua-sam-tet)
Mức r*** trong chai: Thông thường các loại r*** mạnh như Brandy, Cognac, Whisky… của các hãng trên thế giới được đóng chai tự động, do đó về mặt nguyên tắc, mức r*** bên trong các chai rất đều nhau. Các đối tượng làm hàng giả thường chỉ đóng bằng tay, vì vậy mức r*** bên trong chai thường không đều nhau. Khi quan sát một dãy r*** cùng nhãn hiệu trong cửa hàng, nếu thấy chai nào có mức r*** khác với chai còn lại thì ta có thể nghi vấn đó có thể chai giả, và tiếp tục kiểm tra những yếu tố tiếp theo.
Màu sắc trong chai: Khi quan sát một dãy chai r*** cùng một nhãn hiệu trong cửa hàng ở cùng một góc ánh sáng chiếu vào, nếu thấy chai nào có màu sắc khác biệt so với những chai còn lại thì ta có thể nghi ngờ đó là hàng giả. Màu sắc có thể là nhạt hơn, sẫm hơn, hay có vẩn, váng đục… Tuy vậy, màu sắc khác biệt chưa hoàn toàn đủ yếu tố để khẳng định đó là giả.
Kiểm tra nhãn r***: Hầu hết những chai r*** giả trên thị trường đều sử dụng lại chai thật, nhãn thật, nhưng có thể trong quá trình tẩy rửa chai, nhãn thật bị trầy xước hoặc bị bong ra, do đó các đối tượng làm hàng giả đã in nhãn giả thay thế. Sự khác biệt lớn giữa nhãn thật và nhãn giả là nhãn giả không thể bắt chước được việc thực hiện in chữ nổi, màu ánh kim… đúng như hãng chính gốc.
Kiểm tra nắp nút: Thông thường các đối tượng làm hàng giả thường sử dụng lại nắp thật, hoặc nắp giả tuyệt đối. Nếu quan sát kỹ lưỡng, các nắp thật được sử dụng lại có thể còn lưu các vết xước nhỏ trong quá trình nậy nắp, còn màu sắc của nắp giả trông dại, đường rãnh của nắp giả trông không tinh tế và đều đặn như của nắp thật…
Kiểm tra đáy chai: Có một số loại r*** được làm giả bằng cách khoan một lỗ rất nhỏ, như sợi tóc dưới đáy chai để rút r*** thật ra và bơm r*** giả vào. Do đó khi mua bạn nên quan sát thật kĩ dưới đáy chai, nếu có dấu vết lạ thì không nên mua. Các vết khoan thường ở những chỗ khó thấy ví dụ: chính giữa vòng tròn của những chữ “A,O,B,.. hoặc những chỗ có vết tì sẵn trên chai khi sản xuất. Sau khi hút r*** ra, lỗ được dán thật kĩ bằng keo trong nên rất khó phát hiện. Các bạn cần quan sát thật kĩ để tìm những lỗ như vậy.

Để xem thêm về tổng hợp phân biệt thật giả mọi thứ bạn thử vào trang web: 365khuyenmai.com xem nhé.... vào phần phân biệt thật giả (http://365khuyenmai.com/phan-biet-that-gia/thuc-pham/388-cach-phan-biet-ruou-that-ruou-gia-khi-mua-sam-tet) ấy
trang này có cả khuyến mại (http://365khuyenmai.com/trang-chu-khuyen-mai-giam-gia), giảm giá (http://365khuyenmai.com/trang-chu-khuyen-mai-giam-gia) nữa... thú vị lắm

cám ơn bác đã cung cấp 1 thông tin hữu ích cho ng tiêu dùng, nhưng bác đã up nhầm vào trang này rùi,,,, mong nhận được nhiều thông tin chia sẻ của bác!

tuanmilk
02-11-2010, 12:49 AM
bạn dựa vào tiếng rơi cảu vàng khi tung nhẹ trên kính.
vàng thật tiếng nghe thanh hơn nhiều so với vàng tạp chất

Shop RÙA
02-23-2010, 06:38 PM
Theo kinh nghiệm người quen em hay mua vàng thì nó in chìm 585 là vàng chuẩn còn 925 là vàng pha chị ạ. Không biết vàng miếng thì thế nào. Các chị đi mua thử nhìn xem có ko. Em nghe nói chứ chưa nhìn vì ít mua vàng vì chưa có điều kiện.

namol
05-21-2011, 02:00 PM
Ngay sau khi, trên thị trường xuất hiện vàng độn gây hoang mang cho không ít doanh nghiệp kinh doanh vàng cũng như người dân. Chiều nay, Công Ty Bảo Tín Minh Châu đã đưa ra các phương pháp giúp khách hàng có thể phân biệt được vàng thật và vàng trộn.

Theo đó, các doanh nghiệp có thể phân biệt vàng độn với vàng thật bằng cách: Khi cán mỏng xuống 1,5zem- 1,8zem thì bề mặt xuật hiện những hạt kim loại lạ nổi lên lấm tấm, đó là những hạt kim loại độn trong vàng.

Theo các chuyên gia, các doanh nghiệp kinh doanh và người dân không nên mua vàng không rõ nguồn gốc mà chỉ nên mua vàng miếng và vàng trang sức của các thương hiệu uy tín trong nước. Bởi quy trình sản xuất vàng của các thương hiệu uy tín thường được quản lý chất lượng ngặt nghèo từ khâu nhập, chế tác cho đến phân phối.

Link tham khảo : http://ketnoionline.biz/index.php?option=com_content&view=article&id=1818:cach-phan-biet-vang-that-va-vang-tron-vonfram&catid=73:tin-nong&Itemid=417

kira_2525
05-23-2011, 08:58 AM
híc khổ nổi người chưa có nổi chỉ vàng để mà thử ý chứ

nana196
11-07-2013, 03:10 PM
đành đào mộ cổ lên, tay e có 1 thứ k biết có phải vàng k, mà e thì k biết thử ntn, k thấy mẹ nào chỉ cách

igotaboy
11-07-2013, 05:49 PM
cái này hơi khó nhỉ hóng cùng các mẹ nào :)

Lananh161108
11-07-2013, 06:15 PM
lửa thử vàng mẹ nó ơi, ko biết có vận dụng vào thực tế đúng ko nữa

oliver_shop
11-07-2013, 10:52 PM
em nghĩ mang ra cửa hàng vàng để thử, rồi mớm cho ít tiền để hỏi bí quyết nhà nghề thôi.

songa81
06-04-2014, 09:20 AM
1 chỉ vàng nặng 3,75 gr nhé các mẹ, về âm thanh hay cầm nặng tay chỉ có thể phân biệt dc vàng thật với sắt thép, nhựa thôi còn vàng 1o với vàng 8 or 9 thì khó lắm nhé, để phân tích xem vàng 999 hay 9999 người ta phải dùng máy để phân tích ạ, chỉ có cửa hàng lớn hoặc cơ sở sản xuất người ta mới có thôi ạ