phát hiện bé có khiếu ngoại ngữ hay ko??????????

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi mecualong, 23/6/2013.

1. mecualong

mecualong Thành viên chính thức

Việc học ngoại ngữ ở trẻ em là môi trường ngoại ngữ xung quanh trẻ, vậy mà xung quanh chúng ta toàn môi trường tiếng Việt mà sao vẫn có những trẻ học giỏi tiếng Anh và có trẻ lại ko thể học được làm thế nào để phát hiện được trẻ có khiếu học hay ko???? Tớ ko phải chiên gia nhé nhưng tớ đúc rút ra được trẻ nào thích xem các chương trình trên cartoon network chắc chắn có khiếu ngoại ngữ. Trên cartoon network toàn chiếu những phim hoạt hình dài tập mà trẻ vẫn hiểu được thì chắc chắn khả năng học ngoại ngữ giỏi là hiển nhiên các mẹ chỉ cần cho bé học thêm ngoài chút ít thôi là đảm bảo tự nhiên bé nói được vào khoảng thời điểm bé 10 tuổi. Đừng tham lam 6 tuổi biết nói tiếng Anh nha hi hi. Còn các bé ko thích xem hoạt hình dài tập thì đơn giản là bé xem mà ko hiểu nên chán vậy thôi, ko tin thì cứ quan sát con bạn xem sao!!!!!!!!!!!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecualong
    Đang tải...

2. robbie2104

robbie2104 Thành viên tập sự

Ðề: phát hiện bé có khiếu ngoại ngữ hay ko??????????

Mình thì không thấy thế đâu viêc trẻ xem phim cartoon dài tập vẫn nhớ được lâu mà nói trẻ có khiếu học ngoại ngữ thì mình thấy chữa chuẩn xác đâu, mình cũng đâu có khiếu học ngoại ngữ nhưng hồi nhỏ mình xem hoat hình nhiều tập cũng nhớ và hiểu chứ bộ

3. mecualong

mecualong Thành viên chính thức

Chắc 10 tuổi mới xem hoạt hình chứ gì, mà hoạt hình ở Cartoon đến người lớn xem còn chả hiểu gì ấy chứ vì nó cũng phức tạp lắm chứ ko đơn giản như Tom và Jerry đâu.

4. headway

headway Thành viên mới

Theo mình để đánh giá cần phải xem khả năng ngôn ngữ của trẻ. Trẻ có nghe tốt không (có nghe tốt mới có thể hiểu được). Khả năng nói như thế nào (có ngọng k, biết nói sớm cũng là trẻ có khả năng ngôn ngữ tốt). Khả năng bắt chước vì ở tuổi còn nhỏ trẻ chưa hiểu nghĩa mà chỉ nghe âm để lặp lại thôi. Đôi dòng chia sẻ với các mẹ vì mình cũng k phải là chuyên gia gì. nếu trẻ có khiếu ngôn ngữ học ngoại ngữ sẽ dễ và có hứng thú hơn !!! Chúc các mẹ và bé luôn vui!

5. oto2233

oto2233 Bắt đầu tích cực

con mẹ giỏi thế nên hướng cho bé ngay từ đầu đi

6. hoaxumi89

hoaxumi89 Banned

các bạn để ý khi trẻ xem hoạt hình nước ngoài hoặc một số trò chơi mà trẻ có nghe được câu từ tiếng anh.
    Rồi cộng với lời chắc của các bạn là đây là phim "tom và jery" chẳng hạn....Thì tự dưng trong tiềm thức của trẻ sẽ xuất hiện những từ đó
    Và khi nòa trẻ vô tình nhắc. mẹ ơi bật tom và jery thì bạn có thể cảm nhận được rằng trẻ nắm bắt khá tốt thuật ngữ. Đó là dấu hiệu để hướng trẻ học ngoại ngữ.
    Hoặc bạn có thể dạy trẻ đếm từ 1 đến mười bằng tiếng anh và trẻ nhắc lại được. thì cảm nhận của trẻ khá tốt để hướng trẻ học ngoại ngữ

7. connection_center

connection_center Thành viên chính thức

Việc cho bé xem phim hoạt hình ngắn nhưng dìa tập là rất có hiệu quả cho bé tiếp cận tiếng anh. Mấy lần đàu tiên bé chưa hiểu được nhưng cúa xem liên tục và lặp lại, bé sẽ hình thành thói quen nghe tiếng anh. Có thể bé không biết măth chữa nếu không có viétub nhưng cách đọc và phát âm của bé sẽ chuẩn như trong phim vậy. Nếu bé xem nhiều có khả năng sẽ thuộc được tất cả các lời thoại, kết hợp với hình ảnh trên phim, các bé sẽ hiểu được nội dung mà không cần dịch. Mình nghĩ việc trẻ em có năng khiếu ngoại ngữ không quyết định hết được khả năng ngôn ngữ của trẻ. Điều quan trọng là các mẹ tạo môi trường tiếng anh cho bé để bé thích thú và coi nghe nói tiếng anh là việc hàng ngày.
    Thân!

headway thích bài này.
  8. chien

chien Ước gì....

con nhà mình vẫn xem, có thể vẫn hiểu 1 phần nội dung nhưng khả năng nói và nghe ngoại ngữ vẫn chỉ là số 0 thôi

9. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Con mình mới 6t thôi nhưng nghe rất khá và bé có thể diễn lại những bộ phim hoạt hình mà bé xem trong khoảng 30p là bình thường, có thể dài hơn. Tuy nhiên hỏi bé hiểu thì chắc là chỉ hiểu ít thôi, những gì mà bé đc học, còn thì k hiểu

10. tuna.tuna

tuna.tuna Thành viên mới

dạo này thấy trên sóng có nhiều phim hoạt hình tiếng anh mà cũng hay phết

11. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình thấy đứa trẻ nào cũng thích xem phim hoạt hình hết, phim hoạt hình thì hầu như không cần thuyết minh mà phần nói trong phim hoạt hình cũng rất ít bạn ạ, chủ yếu trẻ xem hình thôi. Còn vì sao trẻ em thích xem hoạt hình thì phải chờ các nhà khoa học cuộc nghiên cứu

12. me_bin_bon

me_bin_bon

Ôi con em thích xem CN này lắm nghiền cả ngày luôn cũng được, và nó đúng là cũng hiểu nội dung tất cả các phim. HIện tại gần 6t, em cũng cho con đi học TA rồi. Cũng thấy khá hiệu quả, hơn bố mẹ là cái chắc

13. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

cháu tớ học lớp 5, sợ học ngoại ngữ lắm vì nó ko thích và ko nhớ đc nhiều, nhưng rất thích xem Cartoon network, tớ thấy với trường hợp của cháu tớ thì k đúng đâu mn ạ :-D

14. baochoe

baochoe Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình 6 tuổi, rất thích xem CN, cháu có thể xem CN mà ko cần tiếng. (vì nhà có em bé, lúc em ngủ mẹ bắt tắt ti vi cho đỡ ồn, con năn nỉ mẹ là cho con xem CN, nhưng con sẽ ko bật tiếng).
    Vậy là con mình có thể học ngoại ngữ tốt ko nhỉ ????

15. GiadinhTho2013

GiadinhTho2013 Thành viên chính thức

Nếu tạo được cảm hứng và niềm vui thích cho trẻ thì trẻ sẽ dễ dàng học thôi ^^ ngày trc mình học ngoại ngữ ghét lắm, về sau may mắm học đc thầy giáo nc ngoài làm mình thích và hào hứng, thế nên là trình t Anh lên vềo vèo