PDA

View Full Version : Các mẹ ơi, sau khi sinh con có kiêng ăn cua không?

thuoctinhyeu.vn
01-12-2010, 04:36 PM
Các mẹ ơi, sau khi sinh con có kiêng ăn cua không?

Father's Dream
01-12-2010, 11:49 PM
mình thấy ở trên WTT cũng khuyên là lên kiêng, tại sao thì mình chưa rõ lắm. But có 1 điều bạn nên bổ sung thêm nhiều vitamin và khoáng để nâng cao chất lượng sữa cho em bé. còn đối với cơ thể bạn bạn cũng nên bổ sung thêm 1 lượng lớn canxi do bị thiếu hụt trong quá trình mang thai và sinh nở

Trang_MẹChípxinh
01-17-2010, 01:16 PM
mính sau 1 thg đã ăn hết 1 con cua biển, chẳng vd j

khilontrau
01-17-2010, 01:37 PM
mình cũng kỗ lắm nhưng mình được hơn tháng mình cũng ăn cua rồi giờ cũng ko thấy có vấn đề gì. kiêng nhiều quá lại thiếu chất cả 2 mẹ con thì khổ

Nhi-Anh
01-18-2010, 12:58 AM
An cua biển là rất tốt đó a. Nhưng ko đc ăn cua đồng và ốc đâu a. Phải kiêng hơn 3 tháng đấy a. Các cụ bảo là cua dốc ốc mòn. Nhiều cái các cụ bảo em thấy cũng đúng. Thì thoy có kiêng có lành. sau này tốt cho mình thoy a. ^^

ngodong77
01-18-2010, 11:20 AM
nghe các cụ dọa nên mình chỉ dám rón rén ăn thử hải sản. Ăn rồi chẳng thấy bị làm sao. Theo mình có chỉ nên khiêng với những người yếu bụng thôi

huongmt
01-18-2010, 11:26 AM
Vụ kiêng khem này cũng mệt mỏi nhỉ. ko nghe theo các cụ thì cũng ko an tâm, vì sợ ăn xong con bị làm sao thì cũng khổ. Nhưng mà kiêng quá cũng ko dc, thôi thì vừa ăn vừa xem sao vậy? Mình cũng sắp sinh nên cũng ko biết thế nào đây.

thuoctinhyeu.vn
01-21-2010, 10:50 AM
Định mua cua biển về cho vợ mà nghe mọi người dọa dẫm kinh quá

vohuynhaivan
01-21-2010, 03:13 PM
mình chỉ sợ sinh xong ăn cua vào bị lồi thịt thì mệt thật

mengheu
01-21-2010, 07:28 PM
Các đồ biển dễ gây dị ứng do đó nếu con bú sữa đừng nên ăn vội. Hai nữa là phụ nữ sau không nên ăn các đồ tanh dễ bị lợm giọng và sau này dễ sợ tanh lắm vì cơ thể phụ nữ sau sinh còn yếu và rất mẫn cảm. Kinh nghiệm dân gian thì cho rằng cua , cáy làm vết thương ngứa ngáy, lâu lành ....
Thực ra chỉ cần chú ý ăn những thực phẩm giàu dinh dưỡng chứ không nhất thiết ăn cua mới nhiều canxi bác à. Trong các thực phẩm giàu canxi thì tôm đồng đứng thứ 5. Ngoài ra các loại rau như rau khoai lang nhiều canxi lại lợi sữa, mùng tơi lợi sữa nhiều vitamin C ...
Tóm lại là nếu cơ thể khỏe mạnh không nhất thiết phải kiêng như các cụ nói là 3 tháng 10 ngày, nhưng cũng nên tầm 2 hoặc hơn 2 tháng.

Trang_MẹChípxinh
01-21-2010, 08:43 PM
tớ xem bảng dinh dưỡng tính các tp ở viện dinh dưỡng thấy rau ngót có n canxi nhất trong các rau, nên đẻ xong chăm ăn rau ngót là đúng nhỉ

vohuynhaivan
01-22-2010, 08:47 AM
vậy hả bạn ? sinh bé xong mình cũng chăm ăn rau ngót mới được

meyeuchuoi
01-22-2010, 09:09 AM
Đến giờ (con 2 tuổi rồi) mình cũng không nhớ được tại sao không nên ăn cua ngay sau khi sinh nữa, chỉ biết rằng đó là khoa học (hình như là cua có tính hàn hay sao đó, ăn sợ lạnh bụng cả mình và con). Thế nên mãi đến 6 tháng sau mình mới ăn cua thì phải, chỉ cua thôi chứ sau khi sinh cái gì mình cũng ăn tuốt:D.

Father's Dream
01-23-2010, 11:01 AM
tớ xem bảng dinh dưỡng tính các tp ở viện dinh dưỡng thấy rau ngót có n canxi nhất trong các rau, nên đẻ xong chăm ăn rau ngót là đúng nhỉ

đúng rồi bạn ah.nhưng bạn cũng cần măm thêm hoa quả và rau củ quả có thành phần selenium vì ko có selenium bạn ko hấp thu đc canxi đâu

Bé Zinzin
01-25-2010, 11:57 PM
Tớ kiêng 3 tháng, lúc ăn thì ăn ít một để theo dõi phân con xem có vấn đề j ko?

Father's Dream
01-26-2010, 08:23 AM
Mẹ nào sau khi siinh mà muốn bổi bổ sức khỏe cho mình và cho con. thì có thể dùng UMI và MIN kết hợp để bỏ sung đây đủ các vi chất dinh dưỡng và phục hồi thể lực
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1586899#post1586899

Bean đẹp zai
01-26-2010, 09:24 AM
đúng rồi bạn ah.nhưng bạn cũng cần măm thêm hoa quả và rau củ quả có thành phần selenium vì ko có selenium bạn ko hấp thu đc canxi đâu

thế hoa quả,rau củ nào có selenium hử bạn?

Bean đẹp zai
01-26-2010, 09:25 AM
mình kiêng cua,ốc thôi!kiêng tầm 5 tháng vì thấy bảo 2 thứ này lạnh lắm,cho con ti dễ bị lạnh bụng.chứu cái gì mình cũng măm...he he he

tranhuyenhv
01-26-2010, 10:12 AM
Theo em thì cứ kiêng được tới đâu thì tốt tới đó các mẹ ạk!
em thấy mẹ ngheu nói đúng đấy! mình sẽ bổ sung lượng canci còn thiếu bằng nhiềub loại thức ăn khác cũdduwwocjw! như chị gái em ko kiêng được cứ ăn linh tinh vào bgio khổ lắm!
http://thietbiyte-eu.com

Nhi-Anh
01-26-2010, 03:49 PM

Với lại rau ngót lành tính, có thể giải độc trong người các mẹ. Các mẹ vừa sinh xong, chịu khó uống khoảng 3 bát rau ngot sống xay lấy nước, sẽ giúp tống các chất độc ra ngoài. Em sinh 2 tập đều đc bà ngoại cho uống, trộm vía sản dịch ra nhanh lắm,sạch sẽ. Thế nên những ai mới mang bầu tầm 3 tháng là ko đc ăn rau ngót mà

MeCunvaNghe
02-02-2010, 03:29 PM
Tớ chỉ kiêng cua đúng tháng đầu thui kể cả cua đồng lẫn cua biển. Nhưng lúc đầu ăn ít 1 thui, nghe ngóng tình hình biểu hiện của bé và mẹ. Thấy ổn thì lần sau ăn tăng thêm 1 chút, chứ ko dám húp xup xup. Tớ có bà chị làm ở viện dinh dưỡng còn khuyên nên ăn nhiều tôm và cua cho có nhiều canxi. Tôm thì đẻ xong hôm sau ăn lấy ăn để, để cho co dạ con. Tuần đầu mình chỉ ăn có thịt băm, tôm và canh rau ngót thui.

Xiuhan
02-02-2010, 03:33 PM
Chắc tùy cơ địa của mình nhỉ, em ăn cua vào đau bụng chít liền.

MeCunvaNghe
02-02-2010, 03:52 PM
Chắc tùy cơ địa của mình nhỉ, em ăn cua vào đau bụng chít liền.

đúng đó tùy theo cơ địa và hệ tiêu hóa của mỗi người mà chọn thức ăn cho phù hợp. Vì thế nên ăn ít một để theo dõi phản ứng của cơ thể

MyKy
02-02-2010, 03:55 PM
Mình thấy mọi người khuyên nên để sau sinh khoảng 6 tháng mới nên ăn, mà nên ăn thử ít 1 thôi, vì nếu ăn tanh sớm thì không tốt cho mình và cả cho bé nữa.

MeCunvaNghe
02-02-2010, 04:12 PM
Mình thấy mọi người khuyên nên để sau sinh khoảng 6 tháng mới nên ăn, mà nên ăn thử ít 1 thôi, vì nếu ăn tanh sớm thì không tốt cho mình và cả cho bé nữa.

Không bạn ạ. khoa học cho thấy nhóm tôm, cua, cá có các abumin lạ làm cho mẹ và bé dễ bị dị ứng < lạnh bụng, đi ngoài, mẩn ngứa> vì thế nên không khuyến cáo ăn nhiều thôi. Các cụ hồi xưa chỉ dựa theo kinh nghiệm truyền miệng mà không theo cơ sở khoa học nào thôi chính vì thế có cái đúng có cái sai. Ai kiêng được thì tốt nhất, nhưng như mình thì ăn vào mẹ và bé ko có vấn đề gì cả. Thèm đến nhỏ cả nước miếng khi nhìn thấy, nằm mơ còn thấy dc măm cua thì tội rì kiêng hihihi.

Mẹ yêu Chou
02-02-2010, 04:15 PM
em thì kiêng đúng 30 ngày, vì sợ bé bị lạnh bụng thôi
trộm vía, mẹ ăn con k sao
thời gian cho con bú ăn j cũng nên nghe ngóng bạn ạ
có thể mẹ hợp mà con lại xì xoẹt đấy

Trang_MẹChípxinh
02-02-2010, 04:18 PM
Thèm đến nhỏ cả nước miếng khi nhìn thấy, nằm mơ còn thấy dc măm cua thì tội rì kiêng hihihi.

tớ cũng thèm ăn nên chén sau 1 tháng, thèm lắm ko ăn ko chịu đc ahaha

thuan58322
01-06-2013, 09:24 AM
Không bạn ạ. khoa học cho thấy nhóm tôm, cua, cá có các abumin lạ làm cho mẹ và bé dễ bị dị ứng < lạnh bụng, đi ngoài, mẩn ngứa> vì thế nên không khuyến cáo ăn nhiều thôi. Các cụ hồi xưa chỉ dựa theo kinh nghiệm truyền miệng mà không theo cơ sở khoa học nào thôi chính vì thế có cái đúng có cái sai. Ai kiêng được thì tốt nhất, nhưng như mình thì ăn vào mẹ và bé ko có vấn đề gì cả. Thèm đến nhỏ cả nước miếng khi nhìn thấy, nằm mơ còn thấy dc măm cua thì tội rì kiêng hihihi.

Ui các mẹ ơi, nên cẩn thận vẫn tốt. Các cụ nói có lý cả. Tớ tham lam, vừa mới đẻ được 1.5 tháng ăn cua biển vào, thế là bé nhà tớ bị tào tháo đuổi mà tội lắm. Nhìn con mệt mà xót hết lòng.

dongthoai1212
01-06-2013, 10:22 AM
tớ xem bảng dinh dưỡng tính các tp ở viện dinh dưỡng thấy rau ngót có n canxi nhất trong các rau, nên đẻ xong chăm ăn rau ngót thì tốt các mẹ nhỉ

nglinh2326
01-13-2013, 08:56 AM
Nếu sinh thường thì bạn cứ ăn và " nghe ngóng " hệ tiêu hóa của mình và con , nếu mẹ hoặc con hoặc cả 2 có triệu chứng như đau bụng , khó tiêu , ... thì ngừng , đừng ăn nữa .
Còn ko thì ăn được chứ sao.
Mình sinh mổ nên 1 tháng sau khi sinh mình kiêng đồ tanh : tôm , cua , ốc , ếch...

donggiahan
01-14-2013, 09:53 AM
Mình thấy chẳng có lý do gì phải kiêng cua cả, cua cực kỳ lành tính và nhiều canxi sẽ tốt cho cả mẹ và con, có điều nếu ăn vào mà con bị đi ngoài thì nên dừng lại thôi. Còn theo như các cụ ngày xưa thì sinh con xong, thậm chí là đang mang thai phải kiêng đủ thứ, chắc chỉ còn có nước ăn cơm trắng với muối trắng thôi. Hic!

tuncon123
01-14-2013, 02:07 PM
Nếu các mẹ cơ địa tốt thì hoàn toàn có thể ăn uống thoải mái cho đủ chất cho con bú. Mình sinh xong thì không dám đụng đến đồ phong luôn vì cơ địa mình dễ nhạy cảm. Bác sỹ bảo ăn thịt bò vì mình thiếu máu sau sinh, nhưngăn có 1 lần mà vết may mình cương hết nên ko dám ăn nữa.

aquaneed
01-14-2013, 02:09 PM
Mình chẳng kiêng gì hết, nhưng mà ăn lượng vừa ít ít để xem phản ứng sao thôi.

Lethanh1985
03-23-2014, 09:32 PM
Kiêng qua 3th mn nhé,sau mới ăn o bị đi ngoài đấy

Me_moka
05-21-2014, 12:55 PM
Mình thấy mọi ng bảo kiêng nhưng tầm 1 tháng mình đã ăn đc rồi vì cua nhiều canxi

me_nhim_bong
05-21-2014, 12:57 PM
Khiêng tanh mn ạ, Tôm thì có thể ăn, chứ cá biển hay cua thì nên kiêng 3 tháng, ăn đồ tanh bé dễ bị đi ngoài lắm

oanhoanh4558
05-21-2014, 01:02 PM
Kiêng cua và ốc, rồi đồ tanh: vì khi sinh xong bạn mất một lượng lớn mấu huyết cho việc sinh nở. Bạn mất một thời gian ăn bù để tái tạo máu mới cho cơ thể; nếu bạn ăn các món ăn trên non sau này bạn sẽ luôn bị chứng buồn nôn khi ăn nó... Sẽ rất khó chịu cho chính bạn đến tận lúc về già, vì vậy dân gian kiêng là chính xác chua kể đến bé bú sữa sẽ dễ đi ngoài do ruột chưa hoàn thiện đẽ ảnh hưởng sữa mẹ.
Rồi món ăn có gia vị như hành lá , cần tỏi, tỏi sống làm cho sữa có mùi lạ, bé bú cứ cằn nhằn mà ko rõ nguyên nhân! Xin chia sẻ và khuyên bạn cố kiêng khoảng 5 tháng nhé!

Mẹ Bi Bon
05-21-2014, 05:48 PM
sau khi sinh nên kiêng các loại đồ tanh và các họ rau cải ( gây lạnh bụng ) nhé bạn

vuthuha79207
05-21-2014, 05:50 PM
Có kiêng có lành các mẹ ạ, nhỡ sau này có sao thì hối cũng muộn rồi