PDA

View Full Version : Bạn đã làm gì để bảo vệ môi trường và chống biến đổi khí hậu?

Pages : [1] 2

momo
01-13-2010, 05:13 PM
Hiện nay chủ đề bảo vệ môi trường và biến đổi khí hậu được nhắc đến rất nhiều, các bạn có để ý vậy không? Việt Nam chúng ta lại nằm ngay bên bờ Thái Bình Dương. Theo dự báo thì cuối thế kỷ này, mực nước biển sẽ dâng lên 1m và sẽ nuốt gọn Đồng bằng sông Cửu Long và một phần Đồng bằng sông Hồng (không tin thì vào đây xem: http://flood.firetree.net/). Các bạn có để ý là khí hậu thì ngày càng khắc nghiệt và khó dự báo hơn, mùa đông lạnh hơn, mùa hè thì nóng hơn, mưa bão lũ quét thất thường. Con cháu chúng ta sẽ thiệt thòi lắm nếu ngay bây giờ chúng ta không làm gì để ngăn chặn hoặc ít nhất là làm chậm lại những diễn biến trên. Tình hình là rất báo động!

Rất buồn là tất cả những sự tác động và sự thay đổi chủ yếu là do con người chúng gây ra, mà xuất phát từ những thói quen hằng ngày của chính chúng ta. Mình tin là các bố các mẹ ở diễn đàn chúng ta không ít người hoàn toàn không quan tâm hoặc không để ý đến vấn đề này đâu. Do vậy, mình lập topic này để chúng ta tự nhắc nhở chúng ta và cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm trong sinh hoạt cuộc sống hằng ngày để góp phần nho nhỏ của chúng ta vào công cuộc bảo vệ môi trường và ngăn chặn hoặc làm chậm lại biến đổi khí hậu.

Và một điều quan trọng nữa là chúng ta làm cha mẹ thì sẽ giáo dục con cháu chúng ta thế nào để chúng nó hiểu và có ý thức và thói quen tốt hằng ngày đối với môi trường. Nghe có vẻ to tát, nhưng mình thấy rất thực tế đấy. Nếu như topic này mà giúp được bạn nhận ra một thói quen, một hành động mà hằng ngày bạn vẫn làm mà không để ý là nó không tốt đối với môi trường thì tốt quá còn gì.

Còn nếu bạn có những trải nghiệm, kinh nghiệm gì mới thì các bạn hãy chia sẻ để mình và mọi người cùng học nhé. Hãy làm từ việc nhỏ nhất! Nhiều khi chỉ cần chú ý một chút làm làm được rất nhiều việc tốt đấy.

Mình ví dụ:

1. Ở nhà:

- Mình thay thế gần như hết tất cả bóng đèn bình thường cổ điển sang loại bóng đèn tiết kiệm năng lượng. Người ta nói rằng chỉ cần 5 chiếc bóng đèn thôi là có thể làm thay đổi cả thế giới đấy.

- Nước: luôn kiểm tra và kiểm soát lượng nước sinh hoạt hằng ngày và hằng tháng. Kiểm tra két nước toilet có bị rò rỉ ko, vòi nước có bị rò nước không, nhắc nhở người nhà tiết kiệm nước. Các đơn giản hơn nữa là chú ý vặn vòi nước lại khi đang đánh răng, cạo râu, không để nước xả tự do.

- Sử dụng đồ điện gia dụng tiết kiệm năng lượng: Bạn có tin là rửa bát bằng máy rửa bát và giặt bằng máy giặt thì đỡ tốn nước hơn là rửa và giặt bằng tay không?

- Rác: mình mua loại túi đựng rác làm bằng nilon tự hủy ở siêu thị Intimex Nguyên Hồng. Rẻ lắm, có đâu 20k+ đồng 1 tập dùng trong 2-3 tuần.'

- Dạy con vứt rác đúng chỗ, cụ thể là thùng rác.

- Đi chợ dùng làn hoặc túi của mình, hạn chế dùng túi nilon.

- Tận dụng túi nilon đi siêu thị về để dùng vào việc khác

- Tắt đèn vào giờ Trái Đất

2. Ở ngoài đường:

- Không vứt xả rác bừa bãi, cho dù là 1 mẩu con con. Nếu ko tìm thấy thùng rác thì nhất quyết cho vào túi của mình, mang về nhà vứt. Tập cho bản thân mình, chồng và con thói quen tốt như vậy.

- Đi picnic, ăn uống ngoài trời xong thì cùng nhau thu dọn rác và đồ ăn cho thật sạch.

- Đi phương tiện công cộng lúc nào có thể. Đi bộ, đi xe đạp (mình chuẩn bị mua xe đạp đây) Nếu gần thì chịu khó đi bộ hoặc đi xe đạp, chứ ko phải gần mà cứ nhảy lên xe máy đi.

- Không ngắt hoa, bẻ cành lung tung. Giữ cho cây cối xanh tươi.

- Thói quen uống nước: luôn mang theo nước đong vào 1 chai/bình nhựa, không mua nước đóng chai, mục đích là để giảm lượng rác thải (cụ thể là chai nhựa) ra môi trường. Chai nước của mình đây. Mình mua ở bển, BPA free. Hết nước lại đong tiếp.

3. Ở cơ quan:

- Luôn nhớ tắt điện, tắt đèn, tắt quạt, điều hòa, v.v.. trước khi ra khỏi phòng làm việc của mình. Nhắc đồng nghiệp làm như vậy.

- Để máy tính ở chế độ standby, hibernate, tiết kiệm điện… để khi nào rời máy, máy tự động chuyển cho đỡ tốn điện.

- Đóng cửa ra vào, cửa sổ khi dùng điều hòa

- Tận dụng giấy đã in 1 mặt để nháp, note… (hoặc mang về nhà cho con tập vẽ)

- Thói quen mang nước theo như trên, sử dụng 1 chai duy nhất.

4. Nói chung:

- Cổ vũ và ủng hộ những sản phẩm, dịch vụ tiết kiệm năng lượng, tài nguyên,… như những sản phẩm tái chế, thân thiện với môi trường

- Tuyên truyền và vận động mọi người để có ý thức tốt hơn

- Dạy con và làm gương cho con và cho thế hệ trẻ nói chung trong việc bảo vệ môi trường và tiết kiệm năng lượng (Mình rất ghét 1 cảnh mình đã chứng kiến: bố mẹ đèo con trên xe, cho con ăn cam quýt, uống bịch sữa, con bóc vỏ, ăn quýt, vứt vỏ, vứt hộp uống sữa ra lòng đường... mà bố mẹ không hề có ý kiến gì, vẫn như bình thường như không có chuyện gì xẩy ra. Trông phản cảm vô cùng!)

Mình post mấy ảnh mình chụp hồi ở DC tháng 7 năm ngoái.

Tập giấy viết, bút làm từ giấy, gỗ tái chế:

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845644825_607189825_1917246_8213754_n.jpg

http://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845639825_607189825_1917245_2369809_n.jpg

http://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845634825_607189825_1917244_8188975_n.jpg

Cốc uống nước làm bằng giấy tái chế. Có cả que khuấy và giấy ăn làm bằng gỗ và giấy tái chế cơ, mình ko chụp được.

http://photos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs138.snc1/5893_102845629825_607189825_1917243_7796404_n.jpg

Xe buýt công cộng chạy bằng nguyên liệu sạch: Clean natural gas

http://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_100499364825_607189825_1884755_7046511_n.jpg

Năng lượng gió và năng lượng mặt trời

http://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845744825_607189825_1917264_1605861_n.jpg

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845714825_607189825_1917259_5843738_n.jpg

Tận dụng mái nhà luôn

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845674825_607189825_1917252_2092227_n.jpg

Tận dụng ánh sáng tự nhiên ban ngày, không dùng đèn điện

http://photos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs138.snc1/5893_102845694825_607189825_1917256_4654780_n.jpg

Nước mưa đã qua thiết bị lọc sạch, nhưng chỉ dùng để rửa tay thôi

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_100494949825_607189825_1884658_789222_n.jpg

bhkien
01-13-2010, 05:33 PM
Cám ơn momo về một bài viết hay và có ý nghĩa. Nếu có mẹ nào bán túi rác tự huỷ thì chắc sẽ có nhiều thành viên sẽ hưởng ứng việc bảo vệ môi trường đấy.

momo
01-14-2010, 10:33 AM
Bác Kiên: em cũng dự đoán là vấn đề này sẽ ít người để ý hoặc quan tâm. Lý do là mọi người không hề nghĩ những hành vi nhỏ hằng ngày của mình lại có thể tác động lớn tới môi trường đến vậy. Mọi người cứ hay thở dài và đổ lỗi tại ý thức của dân VN mình như thế. Nhưng bản thân mình có chịu thay đổi ko, hay cứ chờ người khác thay đổi rồi mình mới thay đổi?

Lý do nữa là diễn đàn chúng ta tập trung buôn bán kinh doanh nhiều quá, lấn át cả những chủ đề tranh luận. Đây vừa là điều đáng mừng, vừa là điều đáng buồn. Em vẫn mong diễn đàn mang đến lợi ích cho các thành viên về kiến thức, kinh nghiệm nhiều hơn là lời lãi và đồng tiền.

momo
01-14-2010, 10:44 AM
Có một lần em đưa con đi khám tại phòng khám của 1 bác sĩ tai mũi họng gần nhà. BS hiện vừa bảo vệ luận án tiến sĩ xong, chứng tỏ trình độ học vấn của bác cũng phải đáng nể. Thế nhưng, khi bác ấy biết về vấn đề em đang nghiên cứu và quan tâm (bảo vệ môi trường, biến đổi khí hậu) thì bác ấy cười xòa và bảo rằng bác ấy chẳng quan tâm, bác ấy không thích làm người tốt, bởi vì người ta xả rác đầy ra đấy thôi, bác ấy không làm thế thì người ta bảo hâm, blah blah... thôi tốt nhất là cứ không làm người tốt cho nó lành.

Tóm lại là người ta, cũng giống như nhiều người khác, có thể quét rác hất ra ngoài đường cho sạch nhà mình, còn ngoài đường bẩn thế nào thì mặc kệ nó.

Hành vi trở thành thói quen, thói quen trở thành tính cách, tính cách trở thành số phận...

Father's Dream
01-14-2010, 11:22 AM
Có một lần em đưa con đi khám tại phòng khám của 1 bác sĩ tai mũi họng gần nhà. BS hiện vừa bảo vệ luận án tiến sĩ xong, chứng tỏ trình độ học vấn của bác cũng phải đáng nể. Thế nhưng, khi bác ấy biết về vấn đề em đang nghiên cứu và quan tâm (bảo vệ môi trường, biến đổi khí hậu) thì bác ấy cười xòa và bảo rằng bác ấy chẳng quan tâm, bác ấy không thích làm người tốt, bởi vì người ta xả rác đầy ra đấy thôi, bác ấy không làm thế thì người ta bảo hâm, blah blah... thôi tốt nhất là cứ không làm người tốt cho nó lành.

Tóm lại là người ta, cũng giống như nhiều người khác, có thể quét rác hất ra ngoài đường cho sạch nhà mình, còn ngoài đường bẩn thế nào thì mặc kệ nó.

Hành vi trở thành thói quen, thói quen trở thành tính cách, tính cách trở thành số phận...

Đoạn cmt của bạn thật mạnh mẽ xúc tích, có đôi phần đả kich. Rất ý nghĩa. mình thích nhất câu cuối cùng của bạn.

Có 2 vấn đề chính quan trọng nhất mà ko phải gần như mà phải nói là tất cả chẳng ai thèm quan tâm.

1: vấn đề môi trường sống bạn vừa đề cập. Có 2 lý do để it người quan tâm
- mọi người có xu hướng làm theo những điều mà người khác làm
đáng buồn thay lại chỉ thích làm những điều xấu (thi nhau xả rác)
Vì ai cũng làm thế tôi sợ phải làm điều khác biệt vì nhiều ng sẽ nói
"chơi trội" .?
- Nếu tôi có chịu ô nhiễm thì cũng còn lâu. phải nhiều năm nữa, lúc
đó tôi chết rồi? Lo cho thế hệ sau ư? thân còn chưa lo, rồi cứ mặc
cho tự nhiên đi
Dù bạn có sống hay chết bạn vẫn chịu tác động của môi trường. Ngay chính lúc này đây. bạn vân đang chịu tác động của tự nhiên. Bạn có biết là bạn có thể sống khỏe mạnh đến tuổi 120 (giới hạn tiềm năng của con người). NHưng buồn thay bạn lại muốn chết ở tuổi 60 thậm chí ít hơn. do bạn chọn.

2:ngôi nhà trong cơ thể bạn. Bạn xả rác ra đườn cho nhà bạn sạch. vậy ngôi nhà trong cơ thể bạn? Rác bạn xả ra đường có những chất độc hại mà mắt bạn ko nhìn được. điều đáng buồn mà 1 số chất gặp nhau nó sẽ biết thể thành chất khác ảnh hưởng trực tiếp đến hệ thần kinh của bạn. Liệu bạn có chắc những khí đó ko quanh quẩn trong nhà và trên đường. BẠN ĐÃ NGHE 1 AI ĐÓ CHẾT DO "TRÚNG GIÓ". Gió này có công của bạn góp phần

HÃY NGHE ĐÂY: KHÔNG CÓ SUY NGHĨ NÀO LÀ MIỄN PHÍ CẢ.

BẠN SẼ ĐỀU PHẢI TRẢ GIÁ CHO SUY NGHĨ CỦA BẠN BẰNG TIỀN THẬM CHÍ CẢ MẠNG SỐNG

bhkien
01-16-2010, 07:32 PM
Bác Kiên: em cũng dự đoán là vấn đề này sẽ ít người để ý hoặc quan tâm. Lý do là mọi người không hề nghĩ những hành vi nhỏ hằng ngày của mình lại có thể tác động lớn tới môi trường đến vậy. Mọi người cứ hay thở dài và đổ lỗi tại ý thức của dân VN mình như thế. Nhưng bản thân mình có chịu thay đổi ko, hay cứ chờ người khác thay đổi rồi mình mới thay đổi?

Lý do nữa là diễn đàn chúng ta tập trung buôn bán kinh doanh nhiều quá, lấn át cả những chủ đề tranh luận. Đây vừa là điều đáng mừng, vừa là điều đáng buồn. Em vẫn mong diễn đàn mang đến lợi ích cho các thành viên về kiến thức, kinh nghiệm nhiều hơn là lời lãi và đồng tiền.

:-) hãy thư giãn nhé. Kiếm tiền không phải luôn luôn là xấu. Chỉ có điều nhiều người chưa biết rằng huỷ hoại môi trường là điều không tốt thôi. Vậy hãy giúp họ làm điều tốt.

Nhabibo
01-16-2010, 08:25 PM
Ko biết mọi người thế nào nữa nhưng riêng bản thân e luôn quan tâm đến việc bảo vệ môi trường. Từ khi nhận thức được vấn đề xả rác bừa bãi thì dù có 1 miếng kẹo cao su hay 1 tờ giấy ăn e cũng phải tìm cho bằng được thùng rác nếu ko thì túi áo biến thành thùng rác. Em cũng dậy con mình về việc phải vứt rác ở đâu. Nhưng cũng còn 1 số việc e chưa làm được như mua túi rác tự hủy hay ngừng sử dụng túi ni lông. Cứ mỗi lần vứt mấy cái ni lông bẩn đi là e lại thấy xót ruột ko biết việc đốt các chất đó ảnh hưởng đến sức khỏe mọi người kinh khủng đến mức nào. Nhưng nghiên cứu như mẹ momo thì e chưa làm được, hi vọng là rất rất nhiều người quan tâm đến vấn đề này hơn nữa. Như vậy sẽ giáo dục được 1 thế hệ con mình quan tâm đúng mức đến vấn đề nhạy cảm này.

Bao giờ nước ta sẽ học tập được các nước tiến bộ khác khi xả rác phân biệt các loại rác đốt được, ko đốt được, rác hữu cơ... như ở Nhật nhỉ? Việc này có lẽ còn rất lâu mới có thể thực hiện ở VN :(

Emily
01-16-2010, 11:42 PM
Tớ cực kỳ ủng hộ, bảo vệ môi trường còn hơn phóng sinh chim. Ở HN có 1 tổ chức tên là action for the city có dự án hay lắm ý

momo
01-17-2010, 03:21 PM
:-) hãy thư giãn nhé. Kiếm tiền không phải luôn luôn là xấu. Chỉ có điều nhiều người chưa biết rằng huỷ hoại môi trường là điều không tốt thôi. Vậy hãy giúp họ làm điều tốt.

Bác Kiên ơi, em không nói kinh doanh là xấu, là tốt chứ. Nhưng câu thứ 2 của bác vừa đúng, vừa sai. Chúng ta biết là hủy hoại môi trường là không tốt, nhưng chúng ta vẫn làm, lý do thì như đã nói ở các post trên.

Em hi vọng là với topic này, ít nhất trong diễn đàn của chúng ta cũng giúp được các thành viên ngó được vào topic này làm được điều tốt và chia sẻ được kinh nghiệm với những ai chưa để ý hoặc chưa biết.

momo
01-17-2010, 03:22 PM
Tớ cực kỳ ủng hộ, bảo vệ môi trường còn hơn phóng sinh chim. Ở HN có 1 tổ chức tên là action for the city có dự án hay lắm ý

Chị Emily có thể nói thêm về dự án đó cho em và mọi người cùng biết không?

Dự án thì chắc phải có tiền thì mới làm nhỉ? Nếu không có tiền mà phải tự tiêu tiền của chính mình thì chắc sẽ khó hơn, đúng ko? Nan giải phết.

momo
01-17-2010, 03:30 PM
@Bác Kiên: nhân tiện việc nói về xả rác và liên quan đến diễn đàn của chúng ta, em không biết là tại các Hội chợ mà LCM tổ chức thường kỳ thì sau khi kết thúc hội chợ thì các gian hàng có tự làm vệ sinh chỗ mình kinh doanh ko? Hay là có thuê hẳn đội ngũ làm vệ sinh chung cho cả HC? Em hỏi để biết ấy mà.

Em thấy ở nước ngoài, ít nhất là những nơi em đã có dịp được tới, mọi người có ý thức lắm nhé. Cho dù có thuê dọn, nhưng mọi người sẽ tự lăn vào dọn cùng, chứ ko phải suy nghĩ là bỏ tiền ra rồi thì kệ để người ta dọn chứ tội gì. Các bác có thấy vậy ko?

bhkien
01-17-2010, 03:52 PM
@Bác Kiên: nhân tiện việc nói về xả rác và liên quan đến diễn đàn của chúng ta, em không biết là tại các Hội chợ mà LCM tổ chức thường kỳ thì sau khi kết thúc hội chợ thì các gian hàng có tự làm vệ sinh chỗ mình kinh doanh ko? Hay là có thuê hẳn đội ngũ làm vệ sinh chung cho cả HC? Em hỏi để biết ấy mà.

Em thấy ở nước ngoài, ít nhất là những nơi em đã có dịp được tới, mọi người có ý thức lắm nhé. Cho dù có thuê dọn, nhưng mọi người sẽ tự lăn vào dọn cùng, chứ ko phải suy nghĩ là bỏ tiền ra rồi thì kệ để người ta dọn chứ tội gì. Các bác có thấy vậy ko?

Hội chợ thì có đội ngũ dọn vệ sinh sau khi xong. Nhưng có bài viết này của momo chắc BTC hội chợ sẽ phải tìm cách bố trí thêm thùng rác công cộng để mọi người đỡ vứt rác bừa bãi.

Về cơ bản mọi người bây giờ đã có ý thức giữ vệ sinh môi trường tốt hơn trước rất nhiều. Ngày trước mình mới học đại học không có khái niệm bỏ rác vào thùng. Nhưng bây giờ những nơi công cộng có thùng rác và trên thùng có dòng chữ khá lịch sự nên mọi người cũng dễ dàng bỏ nó vào thùng. Trước kia thì thường hay có chữ "Cấm đổ rác" và bên dưới là một đống rác to.

Có thể mọi người biết là không nên nhưng vì để làm việc tốt chưa tiện, và có làm tốt cũng không ai khen nên còn chưa làm. Thói quen của mọi người không thể thay đổi nhanh được.

Mong rằng chúng ta sẽ khuyến khích mọi người giữ gìn vệ sinh môi trường và giúp họ làm việc này dễ dàng hơn.

bhkien
01-17-2010, 03:57 PM
Chủ đề này của momo là hay lắm đấy. Trước đây mình cũng thỉnh thoảng vứt rác bừa bãi. Nay sẽ chú ý hơn và sẽ cố gắng để không vứt rác bừa bãi nữa.

Nhabibo
01-17-2010, 10:15 PM
Chủ đề này của momo là hay lắm đấy. Trước đây mình cũng thỉnh thoảng vứt rác bừa bãi. Nay sẽ chú ý hơn và sẽ cố gắng để không vứt rác bừa bãi nữa.

Số lượng người đọc được bài viết này và ý thức được việc mình làm còn hạn chế. Khó ở chỗ làm thế nào để nhiều người tự ý thức được việc bảo vệ môi trường hơn nữa đây ah:confused:

momo
01-18-2010, 09:45 AM
Mình còn đang có một vấn đề hết sức nan giải nữa là người cùng phòng làm việc với mình luôn hút thuốc trong phòng, nhắc nhở gián tiếp, trực tiếp nhiều lần rồi mà họ vẫn ngang nhiên hút. Đang điên hết cả người đây!

Father's Dream
01-18-2010, 03:09 PM

dự án này là ntn bạn có thể nói rõ hơn đc ko. mình ở HN sao ko hay biết zee` nhể

momo
01-18-2010, 09:22 PM
Thông tin cho mọi người:

Biến đổi khí hậu là gì?

Biến đổi khí hậu là sự thay đổi của khí hậu diễn ra trong một khoảng thời gian dài. Có thể là ấm hơn hoặc lạnh hơn, lượng mưa hoặc lượng tuyết trung bình hằng năm có thể tăng hoặc giảm,…

Một cụm từ đôi khi được sử dụng như một từ đồng nghĩa với biến đổi khí hậu là hiện tượng nóng lên toàn cầu, tuy nhiên chúng không phải là một. Nóng lên toàn cầu là xu hướng tăng lên về nhiệt độ trung bình của trái đất, nguyên nhân gây ra những thay đổi về khí hậu. Trái nóng hơn có thể dẫn tới những thay đổi về lượng mưa, mực nước biển dâng và rất nhiều các tác động tới thực vật, đời sống hoang dã và con người. Khi các nhà khoa học nói về vấn đề biến đổi khí hậu, họ quan tâm tới sự nóng lên toàn cầu gây ra bởi các hoạt động của con người.

Biến đổi khí hậu là do đâu?

Biến đổi khí hậu xảy ra là do nồng độ của khí nhà kính tăng lên trong khí quyển ở mức độ cao.

Sự thay đổi khí hậu tự nhiên là do sự biến đổi trong quỹ đạo của Trái đất, bức xạ mặt trời và các khí gây ra hiệu ứng nhà kính. Các khí gây ra hiệu ứng nhà kính ở trong khí quyển trái đất sẽ giữ nhiệt của mặt trời lại chứ không nhả lượng nhiệt này vào vũ trụ. Quá trình hiệu ứng nhà kính tự nhiên giúp cho trái đất được sưởi ấm trong 4 tỉ năm qua.

Tuy nhiên, trong vòng 200 năm trở lại đây, từ khi Cách mạng công nghiệp, với việc khai thác các nguồn nhiên liệu hóa thạch (than đá, dầu lửa,…) và tăng cường các hoạt động công nghiệp, con người đã thải vào bầu khí quyển một lượng khí nhà kính rất lớn, đặc biệt là khí CO2, khiến cho nhiệt độ bề mặt Trái đất nóng lên. Nhiệt độ nóng lên này đã tạo ra các biến đổi trong khí hậu hiện nay.

Theo báo cáo mới nhất của Liên hiệp quốc, nguyên nhân của hiện tượng biến đổi khí hậu 90% do con người gây ra, 10% là do tự nhiên.

momo
01-18-2010, 09:45 PM
Biến đổi khí hậu là có thật!

Nó đang xảy ra cho dù chúng ta có làm gì đi chăng nữa. Tuy nhiên chúng ta có thể làm giảm tốc độ của nó và thậm chí có thể thích nghi với nó. Làm thế nào thì mình sẽ nói trong những bài sau.

Đền cuối thế kỷ 21 thì con mình sắp 100 tuổi nếu nó còn cố được đến lúc đó. Cháu mình chắc khoảng 70. Chắt mình khoảng 40. Chút chít của mình còn đang độ tuổi teen. Lúc đó chúng sẽ sống ra sao nhỉ nếu nước biển dâng 1 mét?

Đây là hình ảnh của Đồng bằng Bắc Bộ cuối thế kỷ 21 theo kịch bản nước dâng 1m.

Bye bye Thái Bình, Ninh Bình, Nam Định, Hưng Yên, Hải Dương, Hải Phòng... :(

Hình ảnh Đồng bằng sông Cửu Long khi nước biển dâng 1m vào cuối thế kỷ 21. Thảm họa!!!!

Vĩnh biệt Cần Thơ, Cà Mau, Bạc Liêu, Bến Tre, Trà Vinh, Vũng Tàu, Biên Hòa... và cả Thành phố Hồ Chí Minh. Huhu...

Nó đang xảy ra đấy, các bạn ơi! Chúng ta phải hành động thôi!

Trừ khi lúc đó chúng ta lên đươc Mặt Trăng hoặc hành tinh nào khác để ở thì chúng ta không cần làm gì đâu!!!!

phổng
01-18-2010, 10:24 PM
Biến đổi khí hậu là sự thay đổi của khí hậu diễn ra trong một khoảng thời gian dài. Có thể là ấm hơn hoặc lạnh hơn, lượng mưa hoặc lượng tuyết trung bình hằng năm có thể tăng hoặc giảm,…

Một cụm từ đôi khi được sử dụng như một từ đồng nghĩa với biến đổi khí hậu là hiện tượng nóng lên toàn cầu, tuy nhiên chúng không phải là một. Nóng lên toàn cầu là xu hướng tăng lên về nhiệt độ trung bình của trái đất, nguyên nhân gây ra những thay đổi về khí hậu. Trái nóng hơn có thể dẫn tới những thay đổi về lượng mưa, mực nước biển dâng và rất nhiều các tác động tới thực vật, đời sống hoang dã và con người. Khi các nhà khoa học nói về vấn đề biến đổi khí hậu, họ quan tâm tới sự nóng lên toàn cầu gây ra bởi các hoạt động của con người.

Biến đổi khí hậu là do đâu?

Biến đổi khí hậu xảy ra là do nồng độ của khí nhà kính tăng lên trong khí quyển ở mức độ cao.

Từ phân tích bằng chữ đỏ suy ra phần chữ xanh chưa hợp lý ;)
mà phải nói rằng " biến đổi khí hậu là do sự nóng lên toàn cầu gây ra".
Sự nóng lên toàn cầu có nguyên nhân là việc phát thải quá mức các loại khí nhà kính vào khí quyển.
Khí nhà kính là các loại khí khiến cho sức nóng từ Mặt Trời phả vào Trái Đất không thể bức xạ ngược trở lại vũ trụ. Có nhiều loại khí nhà kính, trong đó lượng khí nhà kính nhiều nhất trong khí quyển hiện nay là khí các-bô-níc CO2. Trong số các hoạt động của con người dẫn đến việc phát thải khí CO2 thì chủ yếu là đốt nhiên liệu (các nhà máy, phương tiện giao thông) và hoạt động nông nghiệp (trồng lúa, đốt phụ phẩm nông nghiệp như rơm rạ, chăn nuôi).

Tớ bỏ nghề lâu rồi, vài dòng góp vui với cả nhà thôi :razz: , có gì chưa đúng mẹ momo sửa giùm nha!:rolleyes:

phổng
01-18-2010, 10:34 PM
Mời các bạn xem trang web chính thức của Cơ quan quốc gia về biến đổi khí hậu
http://www.noccop.org.vn/

momo
01-19-2010, 07:31 AM
Các bạn còn nhớ trận ngập lụt lịch sử ở Hà Nội vào tháng 10 năm 2008 không? Hồi ấy lớp học

Có mấy ai biết đó là hậu quả của Biến đổi khí hậu không? Chính "nó" đấy.

Nhớ lại mà ngẫm nghĩ thấy rùng mình, bởi vì càng ngày dự báo diễn biến khi hậu sẽ càng khó hơn, khí hậu lại càng ngày càng khắc nghiệt hơn. Không biết nếu Hà Nội lại hứng chịu một trận lụt kinh khủng hơn thế này thì sẽ ra sao?

NHững cảnh sau đây là do chính con người chúng ta gây ra đấy, không phải tại trời đâu!

http://i253.photobucket.com/albums/hh66/Akarivn/flood/lut_001.jpg

http://www.baodatviet.vn/Uploaded_CDCA/tuanlinh/20081101/ngapdenlu1.jpg

http://www.tinnhanhblog.com/images/articles/2008_11/4180/u2_Nason-congvien.jpg

http://www.tinnhanhblog.com/images/articles/2008_11/4180/u2_Nason-gaHN.jpg

http://www.tinnhanhblog.com/images/articles/2008_11/4180/u2_Nason-hoVanChuong.jpg

http://www.xomnhiepanh.com/uploads/gallery/2008/11/1568_1225556642.jpg

me bive
01-19-2010, 08:16 AM
Từ phân tích bằng chữ đỏ suy ra phần chữ xanh chưa hợp lý ;)
mà phải nói rằng " biến đổi khí hậu là do sự nóng lên toàn cầu gây ra".
Sự nóng lên toàn cầu có nguyên nhân là việc phát thải quá mức các loại khí nhà kính vào khí quyển.
Khí nhà kính là các loại khí khiến cho sức nóng từ Mặt Trời phả vào Trái Đất không thể bức xạ ngược trở lại vũ trụ. Có nhiều loại khí nhà kính, trong đó lượng khí nhà kính nhiều nhất trong khí quyển hiện nay là khí các-bô-níc CO2. Trong số các hoạt động của con người dẫn đến việc phát thải khí CO2 thì chủ yếu là đốt nhiên liệu (các nhà máy, phương tiện giao thông) và hoạt động nông nghiệp (trồng lúa, đốt phụ phẩm nông nghiệp như rơm rạ, chăn nuôi).

Tớ bỏ nghề lâu rồi, vài dòng góp vui với cả nhà thôi :razz: , có gì chưa đúng mẹ momo sửa giùm nha!:rolleyes:

Theo em thì cho dù bài này có nhiều điểm mâu thuẫn nhưng dù sao chúng ta vẫn cần có ý thức phải bảo vệ môi trường, đúng ko ạ??
em cảm ơn mẹ Phổng đã cho em thêm 1 kiến thức mới.
hành động của em thường làm là: túi bóng kính (túi bóng đựng thức ăn khi mình đi chợ ấy ạ): em rất hay cất dành để dùng đi dùng lại. Giặt sạch để dùng tiếp. Sẽ có mẹ nói với em rằng: tiền nước quá tiền túi, nhưng em xin thưa là: với tình trạng dùng túi bóng như hiện nay, và với việc túi bóng rất lâu phân hủy thì chẳng thà mình chịu tốn nước tí thì hơn. Các mẹ đã mua hàng của em có thể thấy rõ điều này. Hì hì. Mẹ nào có cao kiến hơn thì cho em xin ý kiến với nhé!

dongxanhvanang
01-19-2010, 08:50 AM
Hic, nhưng phải kiếm loại túi nào thay thế, chứ kể cả dùng đi dùng lại như thế thì mỗi ngày cũng có nhiều loại túi ko giặt được phải vứt đi. Em đã tiết kiệm rồi mà ngày vẫn xả ra cả đống túi nilon. À, em còn hay tắt máy khi dừng chờ đèn đỏ nữa ạ. Hi vọng là bớt được một ít khí thải ra môi trường, còn bớt ô nhiễm tiếng ồn thì đương nhiên rồi. Nhẹ đầu hẳn.

me bive
01-19-2010, 08:52 AM
Hic, nhưng phải kiếm loại túi nào thay thế, chứ kể cả dùng đi dùng lại như thế thì mỗi ngày cũng có nhiều loại túi ko giặt được phải vứt đi. Em đã tiết kiệm rồi mà ngày vẫn xả ra cả đống túi nilon. À, em còn hay tắt máy khi dừng chờ đèn đỏ nữa ạ. Hi vọng là bớt được một ít khí thải ra môi trường, còn bớt ô nhiễm tiếng ồn thì đương nhiên rồi. Nhẹ đầu hẳn.

đúng ạ. em cũng hay thế. Nhưng từ ngày cái đề bị chập chờn, dừng xe ko dám tắt máy, thấy xăng tốn hơn hẳn,

dongxanhvanang
01-19-2010, 09:03 AM
đúng ạ. em cũng hay thế. Nhưng từ ngày cái đề bị chập chờn, dừng xe ko dám tắt máy, thấy xăng tốn hơn hẳn,

Thế thì đi sửa cái đề đi mẹ bive ơi. Ngại một chút nhưng ảnh hưởng đến nhiều thứ đấy.

me bive
01-19-2010, 09:05 AM
Thế thì đi sửa cái đề đi mẹ bive ơi. Ngại một chút nhưng ảnh hưởng đến nhiều thứ đấy.

saukhi đọc bài này, em quyết tâm đi sửa xe.hì hì.

dongxanhvanang
01-19-2010, 09:07 AM
Up lên để mọi người quan tâm tới môi trường hơn nhé. Em cũng nhờ bài này mà quyết tâm mò xem làm thế nào để sửa chữ kí hihi.

phổng
01-19-2010, 09:45 AM
Theo em thì cho dù bài này có nhiều điểm mâu thuẫn nhưng dù sao chúng ta vẫn cần có ý thức phải bảo vệ môi trường, đúng ko ạ??

Hờ hờ, bài của mẹ momo đâu có gì mâu thuẫn đâu, tớ góp vui chỉnh sửa câu chữ tí cho thêm chính xác thôi mà :D

Ở nhà tớ cũng sắm 2 thùng rác, 1 thùng chuyên đựng nilông, thuỷ tinh, v.v . Từ ngày chia rác mới thấy lượng túi nilông, ... hàng ngày xả ra nhiều kinh khủng. Thế nhưng khi đưa ra xe rác, người thu gom chỉ bới bới xem có gì nặng nặng thì nhặt còn lại thì quẳng chung vào thùng :(
Giá mà bên mình cũng làm được như bên Nhật, phân loại rác đổ theo từng ngày. Thứ 2 chuyên thu gom rác A, thứ 3 rác B, ...

momo
01-19-2010, 10:00 AM
Hờ hờ, bài của mẹ momo đâu có gì mâu thuẫn đâu, tớ góp vui chỉnh sửa câu chữ tí cho thêm chính xác thôi mà :D

Ở nhà tớ cũng sắm 2 thùng rác, 1 thùng chuyên đựng nilông, thuỷ tinh, v.v . Từ ngày chia rác mới thấy lượng túi nilông, ... hàng ngày xả ra nhiều kinh khủng. Thế nhưng khi đưa ra xe rác, người thu gom chỉ bới bới xem có gì nặng nặng thì nhặt còn lại thì quẳng chung vào thùng :(
Giá mà bên mình cũng làm được như bên Nhật, phân loại rác đổ theo từng ngày. Thứ 2 chuyên thu gom rác A, thứ 3 rác B, ...

Có lẽ tớ cũng phải học cách dùng 2 thùng rác hoặc phân loại rác này. Lý do là nếu ko để riêng thì rác cứ bị bới tung lên để tìm chai lọ, v.v... Lý do nữa là để giảm vất vả cho các cô lao công thu dọn rác.

Nhiều khi thấy các cô ấy đẩy xe rác chất một đống cao thấy thương. Nhưng mà ở HN chưa có chiến dịch nào phổ biến kiến thức và khuyến khích nhân dân phân loại rác cả thì phải.

À, cũng có thể là đã có chiến dịch, nhưng không hiệu quả. Mình thấy ở khu vực Bờ Hồ có hệ thống thùng rác đôi, 1 bên cho rác hữu cơ, 1 bên cho vô cơ. Nhưng mà có phải ai cũng phân biệt được 2 loại này để mà phân loại đâu.

phổng
01-19-2010, 10:06 AM
Có lẽ tớ cũng phải học cách dùng 2 thùng rác hoặc phân loại rác này. Lý do là nếu ko để riêng thì rác cứ bị bới tung lên để tìm chai lọ, v.v... Lý do nữa là để giảm vất vả cho các cô lao công thu dọn rác.

Nhiều khi thấy các cô ấy đẩy xe rác chất một đống cao thấy thương. Nhưng mà ở HN chưa có chiến dịch nào phổ biến kiến thức và khuyến khích nhân dân phân loại rác cả thì phải.

Đấy tớ cũng nghĩ vừa góp phần bảo vệ môi trường, vừa để họ đỡ mất công bới, nhưng chỗ tớ họ chẳng thèm lấy túi ni lông đâu, họ chỉ nhặt chai nhựa, thanh sắt thôi, còn túi với thuỷ tinh, hoặc sắt nhôm vụn họ quẳng vào thùng chung với rác khác.
Đợt trước thấy URENCO (Cty môi trường đô thị Hà Nội) có quảng cáo trên truyền hình HN về 3R (reduce, reuse, recycle) là 3 cô công nhân cầm chổi nhảy múa hát hò mà giờ không thấy gì thay thế nhỉ.
Cách đây khoảng 3 năm, HN có thí điểm chương trình phân loại rác của Nhật áp dụng ở một số phường của HN, họp hành báo cáo là thành công lắm nhưng không hiểu sao chẳng được nhân rộng.

Mẹ Sóc xinh
01-19-2010, 10:19 AM
Ái chà, vào đây thấy không khí sôi nổi nhỉ? Bà momo với bà Phổng kiến thức rộng ghê, cho tôi vào học hỏi với nhé.

Để hưởng ứng phong trào bảo vệ môi trường, tớ cũng sẽ hạn chế tối đa từ giờ trở đi dùng ít túi nilon hơn. VÀ tớ có một ý kiến thế này các mẹ xem sao nhé. Là phụ nữ mình hay phải ra chợ mua thực phẩm, mà chợ là nơi rác nhiều nhất, nhất là các loại túi nilon đựng đồ. Thực ra đi chợ cứ đi mua một món lại thêm 1 túi nilon, mà loại túi đó toàn đồ khó phân hủy nhất và độc hại với môi trường nhất. Nhưng mà để chung tất cả lại thành 1 túi thì cũng khá là nan giản. Có nên không nếu khuyến khích các bà/ mẹ đi chợ dùng lá chuối bọc thực phẩm nhỉ? Hay bất cứ loại lá nào cũng được, miễn là tiện và không độc hại với môi trường. Thậm chí lá đó còn có thể tận dụng làm phân hữu cơ nữa mà. Mình là người mua cứ thử yêu cầu người bán xem, thể nào mà họ chẳng phải thay đổi. Hãy thử bắt đầu từ chính mình xem sao?

Còn xả rác thì tớ từ xưa tới giờ ghét nhất việc vứt rác lung tung ra đường. Có lẽ tại vì bố tớ là người cẩn thận, sạch sẽ, tớ chịu ảnh hưởng khá nhiều từ bố nên nhiều khi đi chơi ăn kẹo bánh xong mà ko có chỗ vứt vỏ tớ toàn bỏ vào túi hay giỏ xe máy, rồi mang về nhà hay chỗ nào đó tiện thì vứt, nhiều khi bạn bè cứ bảo tớ hâm. Nhưng đúng là thói quen thì khó mà bỏ được. Mình vứt rác ra đường cứ có cảm giác như mình đang bôi bẩn lên chính người mình vậy. Giờ con gái tớ cũng thế, chỉ cần nhìn thấy vỏ kẹo vứt trên đường đi là nó nhặt rồi mang ra bằng được thùng rác vứt đi. Tớ cũng khuyến khích và khen con nên có ý thức bỏ rác vào thùng như thế.

Cám ơn bà momo về những bài viết hữu ích và thông quý báu nhé! Gì chứ tôi không biết bơi nên sợ nhất cảnh ngập lụt, hic.
HÀNH ĐỘNG NGAY TRƯỚC KHI QUÁ MUỘN!

me bive
01-19-2010, 10:21 AM
Ái chà, vào đây thấy không khí sôi nổi nhỉ? Bà momo với bà Phổng kiến thức rộng ghê, cho tôi vào học hỏi với nhé.

Để hưởng ứng phong trào bảo vệ môi trường, tớ cũng sẽ hạn chế tối đa từ giờ trở đi dùng ít túi nilon hơn. VÀ tớ có một ý kiến thế này các mẹ xem sao nhé. Là phụ nữ mình hay phải ra chợ mua thực phẩm, mà chợ là nơi rác nhiều nhất, nhất là các loại túi nilon đựng đồ. Thực ra đi chợ cứ đi mua một món lại thêm 1 túi nilon, mà loại túi đó toàn đồ khó phân hủy nhất và độc hại với môi trường nhất. Nhưng mà để chung tất cả lại thành 1 túi thì cũng khá là nan giản. Có nên không nếu khuyến khích các bà/ mẹ đi chợ dùng lá chuối bọc thực phẩm nhỉ? Hay bất cứ loại lá nào cũng được, miễn là tiện và không độc hại với môi trường. Thậm chí lá đó còn có thể tận dụng làm phân hữu cơ nữa mà. Mình là người mua cứ thử yêu cầu người bán xem, thể nào mà họ chẳng phải thay đổi. Hãy thử bắt đầu từ chính mình xem sao?

Còn xả rác thì tớ từ xưa tới giờ ghét nhất việc vứt rác lung tung ra đường. Có lẽ tại vì bố tớ là người cẩn thận, sạch sẽ, tớ chịu ảnh hưởng khá nhiều từ bố nên nhiều khi đi chơi ăn kẹo bánh xong mà ko có chỗ vứt vỏ tớ toàn bỏ vào túi hay giỏ xe máy, rồi mang về nhà hay chỗ nào đó tiện thì vứt, nhiều khi bạn bè cứ bảo tớ hâm. Nhưng đúng là thói quen thì khó mà bỏ được. Mình vứt rác ra đường cứ có cảm giác như mình đang bôi bẩn lên chính người mình vậy. Giờ con gái tớ cũng thế, chỉ cần nhìn thấy vỏ kẹo vứt trên đường đi là nó nhặt rồi mang ra bằng được thùng rác vứt đi. Tớ cũng khuyến khích và khen con nên có ý thức bỏ rác vào thùng như thế.

Cám ơn bà momo về những bài viết hữu ích và thông quý báu nhé! Gì chứ tôi không biết bơi nên sợ nhất cảnh ngập lụt, hic.
HÀNH ĐỘNG NGAY TRƯỚC KHI QUÁ MUỘN!

lá chuối thì làm sao mà xách về hả mẹ nó????????????????????

momo
01-19-2010, 10:26 AM
Nhân việc mẹ Sóc xinh nói là không biết bơi, mình buồn cười quá vì nhớ ra là trong chương trình thảo luận về thích ứng với biến đổi khí hậu ở VN, thì một trong những ý tưởng của bọn tớ nói chuyện với nhau là cần phải phổ cập bơi lội. Nhỡ làm sao thì còn cứu được chính mình. :D Mẹ Sóc xinh đi học bơi đi.

momo
01-19-2010, 10:29 AM
Gói lá chuối thì chắc ko khả thi, vì lá chuối ko gấp gọn được như túi nilon và cồng kềnh. Nilon vừa sẵn, vừa rẻ, vừa nhẹ, vừa tiện. Tốt nhất là sắm 1 cái túi hoặc 1 cái làn chuyên đi chợ.

Bô-bô
01-19-2010, 10:37 AM
http://vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet/Khoa-hoc/2010/01/3BA17D8B/?q=1
Cởi áo, mở điều hòa 25 độ để tiết kiệm hàng tỷ đôla

Nếu các nhà lãnh đạo Việt Nam và các doanh nhân làm gương để cả nước làm được việc này thì mỗi năm nước ta sẽ tiết kiệm hơn 1 tỷ đôla tiền điện.

Sau 1 tháng học tập và làm việc tại Đức, cũng như đi thăm các nhà máy, triển lãm và tham dự tuần lễ năng lượng sạch cho châu Á tại Berlin, cùng với những kiến thức học tập được từ trước tới nay, tôi càng nhận thức được rằng những nước càng phát triển, càng giàu như Nhật, Đức tất cả từ quan chức chính quyền cho tới người dân đều có ý thức rất tốt, sống hết sức tiết kiệm, thiết thực và được giáo dục rất tốt, tính kỷ luật rất cao mà chúng ta cần học tập.

Tôi xin được chia sẻ một vài kinh nghiệm thiết thực sau về tiết kiệm năng lượng với lãnh đạo các doanh nghiệp.

Việc thứ nhất: Về tiết kiệm năng lượng chúng ta có thể làm được ngay mà không mất tiền đầu tư là việc sử dụng điều hòa nhiệt độ chỉ khi trời thực sự nóng (Ví dụ như, buổi sáng và tối khi trời mát thì chỉ cần dùng quạt thông gió đến trưa mới sử dụng điều hòa như ở bên Đức) và để điều hòa ở nhiệt độ 25 độ C. Việc này chính Thủ tướng Nhật Koizumi đã kêu gọi và làm gương cho cả nước Nhật học tập khi ông cởi comple và để điều hòa 25 độ C. Nếu các nhà lãnh đạo Việt Nam và các doanh nhân làm gương để cả nước làm được việc này thì mỗi năm nước ta sẽ tiết kiệm hơn 1 tỷ đôla tiền điện.

Việc thứ hai: Là tất cả các công ty, các nhà máy, các dự án hãy sử dụng bóng đèn compact của Điện Quang, Rạng Đông hoặc đèn Led cho chiếu sáng thay cho bóng đèn sợi đốt, bóng halogen, bóng cao áp thủy ngân, bóng đèn huỳnh quang, vì theo tính toán của ngành điện chỉ riêng việc thay thế 20 triệu bóng đèn sợi đốt bằng bóng đèn compact thì mỗi năm cũng tiết kiệm được 3.600 tỷ đồng, (chỉ 5% hiệu suất của bóng sợi đốt là dùng cho chiếu sáng, 95% là dùng cho đốt nóng, bóng đèn này đã bị cấm ở châu Âu).

Việc thứ ba: Là hãy sử dụng hệ thống đun nước nóng bằng năng lượng mặt trời đầu tư thấp, vừa an toàn và tiết kiệm năng lương dài hạn cho việc giảm sử dụng điện, gas cho đun nấu nước nóng. Đặc biệt các dự án nhà chung cư, khách sạn, khu đô thị, khu du lịch. Sử dụng bếp Parabon đun nấu bằng năng lượng mặt trời để các hộ dân nghèo, ngư dân cũng có thể mua được với giá thấp, giảm nạn phá rừng lấy củi đun nấu. Chúng tôi đang tư vấn cho các dự án lớn như của DIC, Sunrise city đầu tư hệ thống đun nước nóng bằng NLMT và điện mặt trời dùng cho chiếu sáng để khách hàng mua căn hộ được sử dụng miễn phí vì tiền đầu tư bỏ ra cũng chỉ khoảng 1-2% mà tất cả các bên đều có lợi.

Việc thứ tư: Là sử dụng các thiết bị tiết kiệm năng lượng như biến tần, bù công suất cho các thiết bị có động cơ, máy lạnh inverter, thang máy, các loại động cơ.. Sử dụng các thiết bị tự động công nghệ cao để giảm tổn hao năng lượng trong dài hạn. Đặc biệt cần hạn chế sử dụng thiết bị điện trong giờ cao điểm vì tổ hao rất lớn.

Việc thứ năm: Là các trang trại chăn nuôi hoặc nhà máy sản xuất tinh bột sắn, cồn, có các phế phẩm sinh học, thực phẩm có thể sử dụng chất thải để sản xuất biogas dùng cho phát điện, đun cấp nhiệt cho nồi hơi, sấy tinh bột, vừa xử lý bảo vệ môi trường vừa bán được quota giảm phát thải khí CO2. Sử dụng máy phát điện chạy bằng khí gas LPG tiết kiệm hơn diesel, xăng và không gây ô nhiễm, giảm tiếng ồn.

Sử dụng điện mặt trời, điện gió ở quy mô lớn và quy mô nhỏ, cung cấp điện cục bộ cho từng khu vực dùng cho chiếu sáng, cho thông tin liên lạc, cho đèn đường, cho công viên, tòa nhà, khách sạn, biệt thự...

Nếu chúng ta thực hiện được tốt những việc trên thì sẽ tiết kiệm được ít nhất 5% trong tổng số tổn thất, tổn hao điện năng 15% của Việt Nam hiện nay. Và sử dụng 5% năng lượng tái tạo như điện mặt trời, điện gió, biogas. Thì hai việc này sẽ tương đương với 2 nhà máy điện nguyên tử mà chúng ta dự định đầu tư mất 12 tỷ đôla, trong khi chi phí cho việc tiết kiệm năng lượng và sử dụng năng lượng tái tạo chỉ tốn kém bằng 1/5.

Chúng tôi sẽ cùng với trung tâm tiết kiệm năng lượng Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn và giúp các doanh nghiệp tiết kiệm năng lượng, chắc chắn các doanh nghiệp sẽ tiết kiệm được một số tiền không nhỏ hàng năm và tôi cũng đề nghị các doanh nghiệp hãy trích từ 1% trở lên trong số tiền tiết kiệm được đó đóng góp cho quĩ từ thiện của hội doanh nhân trẻ để góp một phần hỗ trợ cho con em các chiến sỹ biên giới và hải đảo, đồng bào bị bão lụt và hàng triệu người tàn tật, bị nhiễm chất độc da cam không có khả năng lao động. Đó là những hành động thiết thực chúng ta cần làm ngay, là lương tâm và trách nhiệm của chúng ta đối với đất nước.

Đặng Quốc Toản, Thành viên ban Quan hệ quốc tế YBA, Tổng giám đốc Công ty cổ phần Năng lượng Dầu khí châu Á.

Bô-bô
01-19-2010, 10:43 AM
Gói lá chuối thì chắc ko khả thi, vì lá chuối ko gấp gọn được như túi nilon và cồng kềnh. Nilon vừa sẵn, vừa rẻ, vừa nhẹ, vừa tiện. Tốt nhất là sắm 1 cái túi hoặc 1 cái làn chuyên đi chợ.

theo tớ dùng túi giấy làm từ giấy phế liệu rất hiệu quả mà chưa ai làm. Các cơ quan công sơ hàng ngày bỏ đi bao nhiêu giấy thừa, in sai....nếu có nguơi thu mua về dán lại thành bao giấy bán cho các chợ xnah đựng thực phẩm thì sao nhỉ...
mình thì thấy khả thi, nhung có lẽ cách này sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của các đơn vị nhập khẩu hạt nhựa --- chắc thế nên túi ni lông vẫn "hoành hoành"

momo
01-19-2010, 10:48 AM
@Bô-Bô: cái này tớ cũng vừa đọc ở VNexpress lúc sáng. Thằng em tớ ở Nhật bảo ở Nhật bây giờ các công ty đã thực hiện triệt để đấy. Công ty nó làm việc mùa hè bật điều hòa nó kêu nóng lắm. Nhân viên đi làm không mặc áo comple nữa mà chỉ mặc sơ mi dài tay thôi.

Có 1 anh bạn tớ ở Mỹ bảo là có 1 cách tiết kiệm điện mà hiệu quả cho điều hòa trong gia đình vào mùa hè là: bật điều hòa 26 độ, speed của gió là Auto, chế độ swing. Điều hòa sẽ tự động ngắt/nghỉ khi trong phòng đạt nhiệt độ 26.

Bongxinhxinh
01-19-2010, 11:27 AM
Tớ cũng muốn đóng góp sức mọn của mình vào việc bảo vệ môi trường, cũng chả biết làm thế nào, tự mình thấy hạn chế được gì thì hạn chế triệt để. Mình cũng đang kêu gọi các Mem của WTT cùng nhau hạn chế sử dụgn bao nilông, các mẹ bên WTT cũng share rất nhiều kinh nghiệm để đi chợ không pahỉ sử dụng bao ni-lông, các mẹ tham khảo topic và ủng hộ nhé!
http://www.**************/forum/f69/chia-se-kinh-nghiem-di-khong-dung-tui-nilong-keu-goi-cac-me-cung-thuc-hien-422209/

momo
01-19-2010, 01:11 PM
Cảm ơn mẹ bongxinhxinh. Topic hay và thiết thực quá! Mình cũng phải học tập.

momo
01-19-2010, 02:37 PM
Tọa đàm Sống Xanh

Hội nghị Liên Hợp Quốc về biến đổi khí hậu tại Copenhaghen tháng 12 vừa qua là 1 trong 10 sự kiện nổi bật thế giới năm 2009 cho thấy hơn bao giờ hết vấn đề môi trường đang được hầu hết các quốc gia trên thế giới quan tâm.

Biến đổi khí hậu đã và đang tác động đến tất cả quốc gia trên thế giới, trong đó các nước đang phát triển, nước nghèo là đối tượng chịu ảnh hưởng nặng nề nhất.

Giảm thiểu tác động của biến đổi khí hậu, bảo vệ môi trường không khó khăn như chúng ta vẫn nghĩ. Đó không phải là những vấn đề phải họp bàn, thảo luận giữa các Bộ, Ban, Ngành, giữa các quốc gia; mà nó có thể là những hành động rất đơn giản hàng ngày của chúng ta. Tuy nhiên, không phải ai cũng có ý thức và ai cũng biết cách để làm cho môi trường sống quanh ta trong sạch, bền vững hơn.

Nhận thấy nhu cầu cần có những cuốn sách về môi trường, về lối sống xanh,và đặc biệt là các hoạt động nhận thức thực tiễn về bảo vệ môi trường, Alpha Books đã phối hợp với Panasonic quyết định xuất bản cuốn "Sách Xanh" (nguyên gốc Anh ngữ là Green Book, tác giả Elizabeth Rogers và Thomas M. Kostigen). Đồng thời, Alpha Books và Panasonic Vietnam tiến hành tổ chức sự kiện "Sống Xanh" nhằm mang đến cho tất cả chúng ta những cách thức bảo vệ môi trường vô cùng đơn giản và thú vị. Bạn sẽ nhận ra rằng, chỉ một hành động nhỏ cũng có thể mang lại tác động lớn.

Trân trọng kính mời quý vị tham dự buổi Tọa đàm Sống Xanh do Alpha Books và Panasonic đồng tổ chức, với sự phối hợp của VC Invest và LIVE & LEARN.

Thời gian: 14h00 ngày 26/01/2010

Địa điểm: Trung tâm hợp tác nguồn nhân lực Việt Nam - Nhật Bản (VJCC), khuôn viên trường Đại học Ngoại thương Hà Nội - 91 Phố Chùa Láng.

Phí tham dự Tọa đàm: miễn phí

Tại Thành phố Hồ Chí Minh, sự kiện "Sống Xanh" dự kiến sẽ được tổ chức tại Công viên Lê Văn Tám, thời gian: sau tết Canh Dần 2010.

momo
01-19-2010, 02:41 PM
Tọa đàm Sống Xanh

Hội nghị Liên Hợp Quốc về biến đổi khí hậu tại Copenhaghen tháng 12 vừa qua là 1 trong 10 sự kiện nổi bật thế giới năm 2009 cho thấy hơn bao giờ hết vấn đề môi trường đang được hầu hết các quốc gia trên thế giới quan tâm.

Biến đổi khí hậu đã và đang tác động đến tất cả quốc gia trên thế giới, trong đó các nước đang phát triển, nước nghèo là đối tượng chịu ảnh hưởng nặng nề nhất.

Giảm thiểu tác động của biến đổi khí hậu, bảo vệ môi trường không khó khăn như chúng ta vẫn nghĩ. Đó không phải là những vấn đề phải họp bàn, thảo luận giữa các Bộ, Ban, Ngành, giữa các quốc gia; mà nó có thể là những hành động rất đơn giản hàng ngày của chúng ta. Tuy nhiên, không phải ai cũng có ý thức và ai cũng biết cách để làm cho môi trường sống quanh ta trong sạch, bền vững hơn.

Nhận thấy nhu cầu cần có những cuốn sách về môi trường, về lối sống xanh,và đặc biệt là các hoạt động nhận thức thực tiễn về bảo vệ môi trường, Alpha Books đã phối hợp với Panasonic quyết định xuất bản cuốn "Sách Xanh" (nguyên gốc Anh ngữ là Green Book, tác giả Elizabeth Rogers và Thomas M. Kostigen). Đồng thời, Alpha Books và Panasonic Vietnam tiến hành tổ chức sự kiện "Sống Xanh" nhằm mang đến cho tất cả chúng ta những cách thức bảo vệ môi trường vô cùng đơn giản và thú vị. Bạn sẽ nhận ra rằng, chỉ một hành động nhỏ cũng có thể mang lại tác động lớn.

Trân trọng kính mời quý vị tham dự buổi Tọa đàm Sống Xanh do Alpha Books và Panasonic đồng tổ chức, với sự phối hợp của VC Invest và LIVE & LEARN.

Thời gian: 14h00 ngày 26/01/2010

Địa điểm: Trung tâm hợp tác nguồn nhân lực Việt Nam - Nhật Bản (VJCC), khuôn viên trường Đại học Ngoại thương Hà Nội - 91 Phố Chùa Láng.

Phí tham dự Tọa đàm: miễn phí

Tại Thành phố Hồ Chí Minh, sự kiện "Sống Xanh" dự kiến sẽ được tổ chức tại Công viên Lê Văn Tám, thời gian: sau tết Canh Dần 2010.

Thoc's mom
01-19-2010, 05:47 PM
TẠI SAO PIN LẠI NGUY HIỂM?
Khi chúng ta vứt pin vào môi trường thiên nhiên hoặc bỏ vào thùng rác gia đình, pin sẽ được xử lý bằng cách chôn hoặc đốt như các loại rác thải khác, cả 2 cách này đều ảnh hưởng đwns môi trường:
- Bị chôn lấp, pin sẽ hư hỏng do oxy hoá, các kim loại nặng có trong pin sẽ thấm vào đất, các nguồn nước ngầm và làm ô nhiễm nó.
- Bị đốt, các thành phần nguy hại trong pin sẽ bốc lên thành khói độc hoặc đọng lại trong tro, sẽ làm ô nhiễm không khí và môi trường.

Các loại kim loại nặng trong pin (chìm niken, kẽm, thủy ngânm cadmium...)rất độc hại đối với con người, có khả năng gây ung thư và các vấn đề về sức khỏe khác như đau dạ dày, nhồi máu cơ tim, yếu xương, các bệnh đường hô hấp, mệt mỏi, căng thẳng, mất trí nhớ, yếu cơ, buồn ngủ, đau đầu, chậm phản ứng, mất cảm giác...

SỰ THẬT KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC: LƯỢNG THỦY NGÂN CÓ TRONG 1 VIÊN PIN LỚN BẰNG CÚC ÁO CÓ THỂ LÀM Ô NHIỄM 500 LÍT NƯỚC HOẶC 1M3 ĐẤT TRONG VÒNG 50 NĂM.

Từ tờ rơi của Big C

phuquoc9898
01-19-2010, 05:58 PM
Vấn đề bảo vệ môi trường là vấn đề của cả cộng đồng. Cái này đòi hỏi mình phải tập từ thói quen nhỏ nhất và tập càng sớm càng tốt, nhưng em thấy việc giáo dục vấn đề này vẫn bị coi nhẹ nhiều khi chỉ dạy qua loa đại khái làm các cháu có khái niệm lơm không rõ ràng, có lẽ phải thay đổi từ khâu giáo dục

bhkien
01-19-2010, 06:04 PM
Các mẹ có nhiều ý tưởng và thông tin hay quá. Sao chúng ta không thành lập 1 dự án mở để huy động mọi người cùng tham gia:

- Truyền thông nhằm bảo vệ môi trường
- Quyên góp tiền mua các thùng rác để đặt ở một số nơi công cộng hoặc tặng cho các trường học
- Lập quỹ khen thưởng những tấm gương tốt bảo vệ môi trường
...

Mọi người có thể đóng góp thêm các ý tưởng khác.

Thoc's mom
01-19-2010, 06:06 PM
LỜI KHUYÊN SỬ DỤNG PIN HIỆU QUẢ
Để giảm thiểu rác thải pin hãy bắt đầu với việc hạn chế dùng pin:

- Kiểm tra rằng bạn đã có pin hoặc đã dùng hết năng lượng trong pin trước khi mua pin mới. Theo thống kê, 10-15% pin thải ra vẫn còn mới hoặc còn chứa khoảng 50% năng lượng,
- Tìm loại pin có ít thủy ngân và kim loại nặng hơn,
- Nên đặt pin ở nơi khô ráo và thoáng mát, tránh nhiệt độ cao dễ gây rò rỉ,
- Nên chọn những dòng pin có dung lượn lớn,
- Bên cạnh đó, khi mua pin nên chọn những dòng pin có lớp vỏ bằng nhựa vì lớp nhựa sẽ làm giảm năng lượng thất thoát trong pin, vỏ bằng nhôm sẽ có mức tiêu hao năng lượng cao hơn,
- Để an toàn và tránh pin bị chai, nên tháopin ra khỏi thiết bị và giữ nó ở nơi khô ráo thoáng mát khi không sử dụng; thường xuyên vệ sinh cho pin,
- Tùy theo nhu cầu sử dụng mà chọn loại pin có thể sạc nhiều lần, đây là loại pin có tuôi thọ lâu hơn và khiến dùng ít pin hơn. Điều này làm giảm đi lượng pin thải ra suối và nguồn nước thải. Chú ý khâu sạc và xả pin, không nên sạc nhồi, chỉ sạc pin khi đã hết năng lượng, bởi sạc nhồi sẽ laà nguồn năng lượng "ngậm" trong viên pin thấp và tuổi thọ của pin giảm dần theo số lần sạc nhồi. Một viên pin có thể được sạc 1.000 lần, dùng nó sẽ cho phép chúng ta giảm rác thải pin xuống 1.000 lần!

Từ tờ rơi của Big C

MANG PIN ĐÃ QUA SỬ DỤNG ĐẾN ĐIỂM THU GOM DÀNH RIÊNG CHO PIN

Đó là cách thể hiện trách nhiệm của chúng ta đối với môi trường sống:
- Để bảo vệ sức khỏe của chúng ta và cộng đồng,
- Để tiết kiệm năng lượng hơn,
- Để giảm chi phí xử lý ô nhiễm môi truờng,
- Để bảo toàn các nguồn tài nguyên thiên nhiên (đát, nước...).

Ở Big C có thùng thugom pin đã qua sử dụng (Ôi quảng cáo cho Big C ! :rolleyes:)

momo
01-19-2010, 06:11 PM
LỜI KHUYÊN SỬ DỤNG PIN HIỆU QUẢ
Để giảm thiểu rác thải pin hãy bắt đầu với việc hạn chế dùng pin:

- Kiểm tra rằng bạn đã có pin hoặc đã dùng hết năng lượng trong pin trước khi mua pin mới. Theo thống kê, 10-15% pin thải ra vẫn còn mới hoặc còn chứa khoảng 50% năng lượng,
- Tìm loại pin có ít thủy ngân và kim loại nặng hơn,
- Nên đặt pin ở nơi khô ráo và thoáng mát, tránh nhiệt độ cao dễ gây rò rỉ,
- Nên chọn những dòng pin có dung lượn lớn,
- Bên cạnh đó, khi mua pin nên chọn những dòng pin có lớp vỏ bằng nhựa vì lớp nhựa sẽ làm giảm năng lượng thất thoát trong pin, vỏ bằng nhôm sẽ có mức tiêu hao năng lượng cao hơn,
- Để an toàn và tránh pin bị chai, nên tháopin ra khỏi thiết bị và giữ nó ở nơi khô ráo thoáng mát khi không sử dụng; thường xuyên vệ sinh cho pin,
- Tùy theo nhu cầu sử dụng mà chọn loại pin có thể sạc nhiều lần, đây là loại pin có tuôi thọ lâu hơn và khiến dùng ít pin hơn. Điều này làm giảm đi lượng pin thải ra suối và nguồn nước thải. Chú ý khâu sạc và xả pin, không nên sạc nhồi, chỉ sạc pin khi đã hết năng lượng, bởi sạc nhồi sẽ laà nguồn năng lượng "ngậm" trong viên pin thấp và tuổi thọ của pin giảm dần theo số lần sạc nhồi. Một viên pin có thể được sạc 1.000 lần, dùng nó sẽ cho phép chúng ta giảm rác thải pin xuống 1.000 lần!

Từ tờ rơi của Big C

MANG PIN ĐÃ QUA SỬ DỤNG ĐẾN ĐIỂM THU GOM DÀNH RIÊNG CHO PIN

Đó là cách thể hiện trách nhiệm của chúng ta đối với môi trường sống:
- Để bảo vệ sức khỏe của chúng ta và cộng đồng,
- Để tiết kiệm năng lượng hơn,
- Để giảm chi phí xử lý ô nhiễm môi truờng,
- Để bảo toàn các nguồn tài nguyên thiên nhiên (đát, nước...).

Ở Big C có thùng thugom pin đã qua sử dụng (Ôi quảng cáo cho Big C ! :rolleyes:)

Tớ vừa thay pin của cái điều khiển tv xong. Nhưng mà chả lẽ làm 1 cuốc xe lên Big C để vứt pin. :rolleyes:

Thoc's mom
01-19-2010, 06:13 PM
Tớ vừa thay pin của cái điều khiển tv xong. Nhưng mà chả lẽ làm 1 cuốc xe lên Big C để vứt pin. :rolleyes:
Gom lại đợi lúc nào đi Big C để vứt?? Nhớ để mang đi siêu thị cả 1 vấn đề đây!! :rolleyes:

momo
01-19-2010, 06:14 PM
Các mẹ có nhiều ý tưởng và thông tin hay quá. Sao chúng ta không thành lập 1 dự án mở để huy động mọi người cùng tham gia:

- Truyền thông nhằm bảo vệ môi trường
- Quyên góp tiền mua các thùng rác để đặt ở một số nơi công cộng hoặc tặng cho các trường học
- Lập quỹ khen thưởng những tấm gương tốt bảo vệ môi trường
...

Mọi người có thể đóng góp thêm các ý tưởng khác.

Bác Kiên, em cũng đang nghĩ xem có ý tưởng gì trong phạm vi diễn đàn của chúng ta trước không. Làm từ việc nhỏ mà. Chẳng hạn như mẹ bongxinhxinh đã phát động phong trào nói không với túi nilon bên WTT ấy.

Các bố mẹ cứ đóng góp ý tưởng đi ạ.

bhkien
01-20-2010, 03:12 AM
Mình đóng góp 1 số ý tưởng nhỏ:

- In những tấm đề-can để cha mẹ nhắc nhở thành viên trong gia đình như: Không hút thuốc, Nhớ phân loại rác trước khi bỏ vào thùng, Tắt đèn, điều hoà trước khi ra khỏi phòng, Sử dụng giấy một mặt để in nháp, Không lãng phí nước, Tắt máy tính khi không sử dụng...

- Mua tặng thùng rác cho các nơi công cộng như trường học, bệnh viện.

- Tổ chức các cuộc giã ngoại tìm hiểu về thiên nhiên và môi trường.

Mọi người đóng góp thêm tiếp nhé.

bhkien
01-20-2010, 03:13 AM
Mình đóng góp 1 số ý tưởng nhỏ:

- In những tấm đề-can để cha mẹ nhắc nhở thành viên trong gia đình như: Không hút thuốc, Nhớ phân loại rác trước khi bỏ vào thùng, Tắt đèn, điều hoà trước khi ra khỏi phòng, Sử dụng giấy một mặt để in nháp, Không lãng phí nước, Tắt máy tính khi không sử dụng...

- Mua tặng thùng rác cho các nơi công cộng như trường học, bệnh viện.

- Tổ chức các cuộc giã ngoại tìm hiểu về thiên nhiên và môi trường.

Mọi người đóng góp thêm tiếp nhé.

momo
01-20-2010, 09:41 AM
@bhkien: Cảm ơn bác về các ý tưởng.

Em thấy ý tưởng cuối cùng của bác hoàn toàn khả thi trong phạm vi gia đình. Ở các nước phương Tây, các gia đình và các trường học hay tổ chức cho trẻ em đi dã ngoại để tìm hiểu về thiên nhiên và môi trường. Chúng ta hoàn toàn có thể học tập họ để áp dụng với con cái, vì đa số chúng ta đều sống ở thành phố. Nếu nhà trường chưa cung cấp được đầy đủ thông tin cho các cháu thì bố mẹ chúng ta sẽ là người hỗ trợ và bổ sung.

Trẻ con gắn với thiên nhiên sẽ được "một công đôi việc" là giúp chúng yêu và có ý thức hơn về thiên nhiên và được vận động nhiều hơn có lợi cho sức khỏe, rèn luyện sức khỏe.

Ở nước ngoài có một thuận lợi nữa là có các bảo tàng để cha mẹ có thể dẫn con cái đến, có vô vàn lựa chọn về sách vở. Ngày xưa khi còn nhỏ, em được hưởng nền giáo dục của Liên Xô cũ, cách đây cũng gần 30 năm rồi, ấy mà họ cũng đã rất ý thức để giáo dục con trẻ về bảo vệ thiên nhiên. Em nhớ lớp học cấp 1 hồi đó của chúng em được đi thăm các bảo tàng khoa học, đi tham quan ngoại ô Moscow để tìm hiểu nông thôn, tìm hiểu công việc của các bác nông dân, đến những nơi có di tích hóa thạch của khủng long thời tiền sử... Hay lắm. Bọn trẻ con bọn em hồi đó rõ ràng là rất yêu thiên nhiên và có ý thức cực kì tốt về việc phải bảo vệ thiên nhiên. Việt Nam mình bây giờ vẫn chưa đuổi kịp được Liên Xô cách đây 30 năm.

momo
01-20-2010, 09:43 AM
Hiện giờ mình đang có một ý tưởng trong phạm vi cơ quan nơi mình làm việc là phát động phong trào tiết kiệm năng lượng, cụ thể là điện và nước. Luật và các quy định thì đã có rồi, nhưng chẳng mấy ai quan tâm vì đều nghĩ là "của chùa". Mình sẽ có đề nghị với sếp trưởng và bắt đầu phát động từ Chi đoàn và Tổ nữ công của cơ quan. Mình nghĩ là mọi người đều có thể làm được việc này tại cơ quan mình.

Bô-bô
01-20-2010, 10:05 AM
@bhkien: Cảm ơn bác về các ý tưởng.

Em thấy ý tưởng cuối cùng của bác hoàn toàn khả thi trong phạm vi gia đình. Ở các nước phương Tây, các gia đình và các trường học hay tổ chức cho trẻ em đi dã ngoại để tìm hiểu về thiên nhiên và môi trường. Chúng ta hoàn toàn có thể học tập họ để áp dụng với con cái, vì đa số chúng ta đều sống ở thành phố. Nếu nhà trường chưa cung cấp được đầy đủ thông tin cho các cháu thì bố mẹ chúng ta sẽ là người hỗ trợ và bổ sung.

Trẻ con gắn với thiên nhiên sẽ được "một công đôi việc" là giúp chúng yêu và có ý thức hơn về thiên nhiên và được vận động nhiều hơn có lợi cho sức khỏe, rèn luyện sức khỏe.

Ở nước ngoài có một thuận lợi nữa là có các bảo tàng để cha mẹ có thể dẫn con cái đến, có vô vàn lựa chọn về sách vở. Ngày xưa khi còn nhỏ, em được hưởng nền giáo dục của Liên Xô cũ, cách đây cũng gần 30 năm rồi, ấy mà họ cũng đã rất ý thức để giáo dục con trẻ về bảo vệ thiên nhiên. Em nhớ lớp học cấp 1 hồi đó của chúng em được đi thăm các bảo tàng khoa học, đi tham quan ngoại ô Moscow để tìm hiểu nông thôn, tìm hiểu công việc của các bác nông dân, đến những nơi có di tích hóa thạch của khủng long thời tiền sử... Hay lắm. Bọn trẻ con bọn em hồi đó rõ ràng là rất yêu thiên nhiên và có ý thức cực kì tốt về việc phải bảo vệ thiên nhiên. Việt Nam mình bây giờ vẫn chưa đuổi kịp được Liên Xô cách đây 30 năm.

Ngọc ơi, tớ thấy có 1 việc này mình có thể làm đựoc luôn này.

Mình liên hệ với 1 vài hợp tác xã trồng rau sạch/ trồng hoa ven đô Hà Nội để cho các con tới thăm quan. Tới nơi các con sẽ được tận mắt sờ tận tay cây rau ở trên ruộng ntn, nếu được thì mình liên hệ với HTX cho mình thu hoạch 1 ít sản phẩm cho các con mang về (mình có thể trả tiền sp trước để cho các con tự thu hoạch).

Mình tổ chức vào cuối tuần, hoặc định kỳ theo mùa - mùa nào thức đấy...

Mẹ Sếu
01-20-2010, 10:09 AM
Hoàn toàn tán thành ý tưởng vì môi trường trong sạch. Tớ thấy ở một số nơi đã có 2 thùng rác cạnh nhau để bà con vứt rác vô cơ và hữu cơ rồi đấy, cả xanh và vàng ý. Điều trước tiên là chúng ta có thể dạy các em bé nhà mình tạm hiểu cái gì có thể cho vào thùng rác nào, chẳng hạn vỏ chuối, vỏ quýt thì bé thả vào thùng rác hữu cơ, còn đồ chơi hỏng, vỏ hộp sữa thì con có thể thả vào thùng rác vô cơ.. hì hì.

Đáng buồn là như tớ thấy nhiều người lớn ở nhà thì tiết kiệm từng li từng tí, nhưng ở cơ quan, tiền "chùa" mà nên dùng thả phanh, điều hòa máy tính mở cả ngày trong khi nhân viên thì lượn đánh bóng mặt đường là chính. :(

momo
01-21-2010, 09:24 AM
Hôm qua mình đã email cho Chi đoàn và Tổ nữ công của cơ quan mình để phát động phong trào tiết kiệm năng lượng điện nước và bảo vệ môi trường trong cuộc sống hằng ngày. Không ngờ là được mọi người hưởng ứng nhiêt tình. Tất nhiên là mới chỉ bằng lời. Còn hành động thì sẽ còn tùy thuộc vào thói quen và ý thức của mỗi người, mà điều đó thì không ai kiểm soát được ngoài chính bản thân người đó.

me bive
01-21-2010, 09:27 AM
mình có nên phát động phong trào dùng giấy tiết kiiệm Ko/ hiện nay ở các công ty giấy chỉ in 1 mặt là vứt đi. Phí phạm vô cùng. Phát động phong trào dùng lại giấy đã in 1 mặt cho những bản in nháp có được ko ạ???????

momo
01-21-2010, 09:33 AM
Đây là kinh nghiệm của một cô đồng nghiệp cơ quan mình để ủng hộ:

Sử dụng túi nilon tiết kiệm hay tránh lạm dụng:

- Đi chợ đừng quên mang làn nhựa, bỏ rau hoặc thực phẩm có thể mang về rửa tại nhà vào làn, hạn chế lấy túi của người bán hàng. Trừ thịt, cá, đồ chế biến sẵn thì sử dụng túi của hàng. (Bên WTT các mẹ có kinh nghiệm là cầm hộp nhựa của nhà đi)

- Trong mọi gian bếp, chị em mình hãy để 1 hộp nhựa hoặc 1 chậu nhựa nhỏ, lót các túi nilon cỡ trung (thường là màu hồng), bỏ rác dễ ôi thiu vào, hằng ngày chỉ vứt đi 1 hoặc 2 túi nhỏ rác đối với gia đình ít người. Những rác thải là giấy, chai nhựa, đồ tái chế, không ôi thiu thì nên cho vào thùng rác lớn hoặc để riêng, để có thể để vài ngày mới vứt ra thùng rác

- Túi nilon đi siêu thị thì mua hàng về thường là túi sạch, chị êm nên giữ lại lót thùng rác trong nhà, không nhất thiết phải mua túi nilon cuộn to về làm túi đựng rác.

- Nên bỏ tất cả túi nilon sau khi sử dụng vào riêng 1 gói, buộc ra bên ngoài thùng rác, để những người ve chai lượm về ngay, họ sẽ không bới tung lên, kéo lê rác ra ngoài rất ô nhiễm. Nếu tất cả mọi người làm thế, thông báo cho ve chai, việc bới rác sẽ được hạn chế nhiều đấy. <-- mình thấy cái này là ý kiến hay và thiết thực

momo
01-21-2010, 09:57 AM
Trẻ em nhận thức về biến đổi khí hậu

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/QQ86OOb1KNQ&hl=fr_FR&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/QQ86OOb1KNQ&hl=fr_FR&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

dongxanhvanang
01-21-2010, 10:11 AM
Chị momo ơi, em đang định thứ bảy này trình bày về đề tài "Biến đổi khí hậu" cho mọi người ở cq, nhưng mà bận quá chắc ko tìm được tài liệu. Chị có thể cho em xin một ít tài liệu liên quan tới vấn đề này mà chị có không ạ? Thông tin càng gây sốc càng tốt, để mọi người bị thuyết phục. Em cũng chỉ muốn tập trung vào 2 ý là khí hậu đang biến đổi do trái đất nóng lên gây ra những hậu quả nhãn tiền ntn và những hành động thiết thực hàng ngày mà mọi người có thể làm thôi ạ. Em cảm ơn chị nhiều.

Bống&Na
01-21-2010, 10:46 AM
Hãy bảo vệ mt từ những việc nhỏ nhất có thể và hạn chế rác thải ra mt, vd như khi đi rút tiền từ máy ATM tớ hầu như không bao giờ in hóa đơn, sẽ đỡ một ít mực in và giấy in và cũng đỡ phải vứt rác nữa. Hôm trước mình vào rút tiền từ máy ATM đứng xếp hàng sau 1 bạn nam thanh niên, bạn ấy chỉ check tk, in hóa đơn, đứng xem rồi xé tờ hóa đơn vứt xuống đất, mình liền nói luôn sao ngay kia có thùng rác mà em không vứt lại vứt lung tung thế. Rồi có hôm thấy 2 thiếu nữ vừa đi bộ vừa ăn mía và xả luôn bã mía ra đường là mình dừng xe lại góp ý luôn. Nói chung là mình không bao giờ ngại góp ý các việc như vậy.

momo
01-21-2010, 11:03 AM
Thế là thêm ý tưởng nữa:

- Không ngại góp ý với người chưa có ý thức tốt <-- cực kỳ nên làm
- Tổ chức buổi thuyết trình, nói chuyện tại cơ quan (nếu là cơ quan nghiên cứu, trường học thì rất hợp lý) về đề tài bảo vệ môi trường, biến đổi khí hậu.

Cảm ơn mọi người.

bhkien
01-21-2010, 11:15 AM
Mình nghĩ tốt hơn là tác động vào người quan tâm, người có ý thức mà chưa biết. Sau khi có nhiều người có ý thức rồi thì những người kia họ sẽ theo.

Để có khí thế hơn, mình sẽ thiết kế 1 banner để các thành viên của LÀM CHA MẸ cùng hưởng ứng ủng hộ bảo vệ môi trường nhé.

bhkien
01-21-2010, 11:58 AM
Đây là banner, hiện đang chạy trong khi mở đọc nội dung các topic của phần Mua sắm tiêu dùng.

http://www.ahapaid.com/openx/www/images/e8f0eaaeb0c69f0b18965e602f255503.gif (http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=99704)

momo
01-21-2010, 12:13 PM
Đây là banner, hiện đang chạy trong khi mở đọc nội dung các topic của phần Mua sắm tiêu dùng.

http://www.ahapaid.com/openx/www/images/e8f0eaaeb0c69f0b18965e602f255503.gif (http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=99704)

Cảm ơn sáng kiến của bác Kiên! Banner đẹp quá! Cái gì màu xanh cũng đẹp. :)

Mọi người có để ý là cá cô dâu chú rể sắp cứoi toàn tìm những cảnh thiên nhiên, cây cối, cánh đồng hoa để chụp ko? Hà Nội mình mà thêm nhiều cây xanh, vỉa hè thông thoáng và đẹp thì vừa hít thở dễ chịu mà vừa lên ảnh cũng đẹp.

MeCop
01-21-2010, 12:28 PM
Thấy topic này , thích quá, gõ 1 bài dài trình bày "quan điểm". Nhưng hỡi ôi, khi post bài thì lỗi mạng. :) . :(
Thôi nói tóm lại là mình muốn thế này :
Ta cùng kêu gọi những người tâm huyết, có ý thức, mong muốn gìn giữ, bảo vệ môi trường cùng "tẩy chay" một số mặt hàng mà nhà sản xuất phá hoại môi trường trong khi thu lợi nhuận. VD như Vedan chẳng hạn, Vedan đã "thanh toán" xong sông Thị Vải.
Vậy đầu tiên chúng ta hãy cùng nói "KHÔNG" với Vedan đi.
Mình còn bức xúc với một số sản phẩm nữa cơ. Để mình nói tiếp sau. :)
Mọi người thấy thế nào?

lion queen
01-21-2010, 12:48 PM
Em đồng ý ạ! Em theo dõi đề tài này lâu rồi mà bây giờ mới vào post bài đây ạ! Em cứ thắc mắc tại sao người ta cứ chặt hết cây ngoài đường đi nhỉ? Để trồng được 1 cái cây, nó to lớn phải mất biết bao nhiêu thời gian. Cứ mỗi lần đi đường nhìn thấy người ta chặt những cây to lâu năm em thấy xót xa và tiếc vô cùng! Đi ngoài đường khói bụi, nắng, mưa gió, có cây 2 bên đường che cho đỡ bao nhiêu cơ mà! Rồi những người bán hàng, đóng cả đinh lên cây nữa!
Việc thu gom rác của VN mình em thấy cũng chưa hợp lý lắm. Ví dụ như khuyên các nhà nên phân loại rác đấy nhưng khi xe to gom rác đến thì lại trộn tất vào mang đi. Vậy thì phân tách ra làm gì? Mà thùng rác của TP thì cái mất đáy, có nơi thì cả phố chẳng có cái nào. Nên chăng Nhà nước nên đầu tư và bố trí lại hộp lý toàn bộ hệ thống thùng rác TP? Như 1 số nơi bây giờ có loại thùng rác 1 bên là loại phân hủy được, 1 bên ko rất hợp lý, nắp che cao, như thế khi vứt cũng ko sợ bẩn tay mình vì hệ thống thùng rác cũ có nắp ghê quá ạ!
Và sự ý thức của mỗi người chúng ta nữa! Em sợ cái cảnh thiên hạ cứ khạc nhổ bừa bãi ra đường lắm! Lại còn vứt chuột chết ra đường nữa, kinh khủng quá!
Vài lời của em là thế ạ!

momo
01-21-2010, 01:20 PM
@Lion queen: Ôi, mình sợ nhất là cảnh chuột chết bị ném ra lòng đường cho xe cộ đè nghiến đến bẹp thì thôi. Hồi trước mình có tham gia 1 buổi nói chuyện về môi trường, trong đó có 1 câu hỏi

"Con chuột chết biến đi đâu?"

Đố các bạn đấy?

Câu trả lời là

"Nó chui vào mũi, vào phổi của các bạn rồi!"

Tại sao thì chắc mọi người đều hiểu!

phổng
01-21-2010, 03:31 PM
Em xin góp ý một chút là bác Kiên cho chữ của banner chạy chậm tí ạ, phải mất 1 lúc em mới đọc được vì chưa đọc hết dòng này đã chạy sang dòng khác.:rolleyes::rolleyes:

bhkien
01-22-2010, 10:46 AM
OK, cám ơn góp ý của bạn. Mình sẽ điều chỉnh tốc độ để nó chậm lại.

bhkien
01-22-2010, 11:40 AM
Mình cập nhật banner mới chạy chậm hơn

http://www.ahapaid.com/openx/www/images/d41a0b6ec2c3f8c9cb73b5a694a21a0d.gif

MeCuMoc
01-22-2010, 03:26 PM
Mình cập nhật banner mới chạy chậm hơn

http://www.ahapaid.com/openx/www/images/d41a0b6ec2c3f8c9cb73b5a694a21a0d.gif

Em lại có kiến ý cò. Nội dung mọi người trao đổi trong TOPIC này rất hay nhưng để đọc hết nó thì phải mất khá nhiều time (như em vừa lướt mất 10 phút để hấp thu, đó là còn lướt đấy).

Vậy nhờ bác Kiên thiết kế thêm để đẩy thêm thông tin lên Banner được không ạ? Vứt rác đúng quy định, hạn chế dùng túi nilon, Tiết kiện điện năng, Dùng túi rác tái chế. Có thể nhiều thông tin thật nhưng em nghĩ là cần thiết và hữu dụng. Công nhận cái banner này đẹp thật

Trưa nay đi làm, em thấy dọc các cột điện ở đoạn đường Hai Bà Trưng có tấm biển: "Nghĩ Xanh, Sống Xanh". Vậy có nghĩa là cũng có tổ chức có dự án về môi trường rồi. Vậy tại sao LCM không kết hợp với họ để cùng biến lời nói thành hành động.
VD như mình nói với họ là mình có thể tuyên truyền và đóng góp sức người với họ, đảm bảo là sẽ có dự án rất hay cho LCM tiếp tục phát huy khả năng của mình. Giống như dự án Làm cha mẹ tốt cũng vậy, mỗi lần VTV6 họ cần người để làm các video clip, họ cũng nhờ LCM hỗ trợ đấy thôi. NHỈ :).

momo
01-22-2010, 05:39 PM
Em lại có kiến ý cò. Nội dung mọi người trao đổi trong TOPIC này rất hay nhưng để đọc hết nó thì phải mất khá nhiều time (như em vừa lướt mất 10 phút để hấp thu, đó là còn lướt đấy).

Vậy nhờ bác Kiên thiết kế thêm để đẩy thêm thông tin lên Banner được không ạ? Vứt rác đúng quy định, hạn chế dùng túi nilon, Tiết kiện điện năng, Dùng túi rác tái chế. Có thể nhiều thông tin thật nhưng em nghĩ là cần thiết và hữu dụng. Công nhận cái banner này đẹp thật

Trưa nay đi làm, em thấy dọc các cột điện ở đoạn đường Hai Bà Trưng có tấm biển: "Nghĩ Xanh, Sống Xanh". Vậy có nghĩa là cũng có tổ chức có dự án về môi trường rồi. Vậy tại sao LCM không kết hợp với họ để cùng biến lời nói thành hành động.
VD như mình nói với họ là mình có thể tuyên truyền và đóng góp sức người với họ, đảm bảo là sẽ có dự án rất hay cho LCM tiếp tục phát huy khả năng của mình. Giống như dự án Làm cha mẹ tốt cũng vậy, mỗi lần VTV6 họ cần người để làm các video clip, họ cũng nhờ LCM hỗ trợ đấy thôi. NHỈ :).

@MecuMoc: thực ra ban đầu khi mở topic này, mục đích đầu tiên tớ nghĩ đến là nâng cao ý thức của các bố các mẹ để từ đó truyền sang các con. Bởi vì diễn đàn chúng ta có một đặc điểm riêng biệt là hầu hết các thành viên đều làm cha làm mẹ và có con, nên họ rất quan tâm tới việc giáo dục con cái, trong đó giáo dục về ý thức bảo vệ môi trường là rất cần thiết, vì tương lai môi trường sau này là của các con chúng ta. Chúng ta không giữ gìn cho chúng, thì sẽ để lại hậu quả cho các con phải gánh vác nặng nề hơn, mà các con lại không có ý thức tốt, thì ... như một dây chuyền, hậu quả sẽ càng tệ và tệ hơn.

Ý tưởng của Bình rất là hay. Diễn đàn đã từng có nhiều dự án và câu lạc bộ LCM tốt tổ chức rất thành công, kêu gọi được nguồn tài trợ. Bây giờ nếu phát huy được những khả năng sẵn có của chúng ta thì hoàn toàn có thể liên kết với một cơ quan hay một quỹ bảo vệ môi trường nào đó để có dự án tăng cường ý thức giữ gìn và bảo vệ môi trường cho các thành viên là cha mẹ của diễn đàn như CLB Làm cha mẹ đã làm.

bhkien
01-24-2010, 12:42 AM
Rất tuyệt vời. Bảo vệ môi trường sống là giữ gìn tương lai cho con cái và chính bản thân mỗi người chúng ta. Hay là những người quan tâm đến vấn đề này chúng ta offline để lập thành một dự án hẳn hoi và từng bước thực hiện trước xem sao.

Mình sẽ đưa thêm một banner nữa trong mấy hôm tới nhé. À mà mình sẽ làm nó dạng như avantar, để mọi người đặt vào avantar hay để ở dưới chữ ký cho nhiều người biết thêm nhé.

me bive
01-24-2010, 07:59 AM
em cũng ủng hộ ý kiến của mẹ cu Mộc ạ!!!!!!!!!

Father's Dream
01-24-2010, 10:29 AM
Bác Kiên làm ngay thôi. khi nào có lịch offline. Alo cho các mẹ. mình đi vệ sinh môi trương

lion queen
01-24-2010, 12:47 PM
Từ giờ đến Hội chợ còn có tròn 1 tuần nữa, liệu có thể kịp làm tuyên truyền trong Hội chợ ko ạ?

scarlett0709
01-25-2010, 02:39 PM
Topic của mẹ Momo rất hữu ích, mọi người có nhiều ý kiến hay. Mình xin đóng góp thêm 1 phần về tích kiệm nước, trích từ tài liệu cho giáo viên khi tổ chức ngoại khóa về giáo dục giá trị của nước cho các em học sinh tiểu học/THCS, nhưng chính chúng ta cũng áp dụng được hàng ngày:

Việc tiết kiệm nước đòi hỏi thay đổi thói quen. Do những thói quen này đã hình thành từ rất lâu nên thay đổi chúng là một vấn đề khó khăn.
Mọi người có thể chủ động trong việc tiết kiệm nước bằng những việc làm giản đơn trước, sau đó dần dần sẽ áp dụng các biện pháp tiên tiến để giảm lượng nước sử dụng.
-Thói quen đơn giản nhất là nhớ vặn vòi nước lại khi không sử dụng nữa.
-Khi rửa bát đĩa chúng ta nên xả nước vào bồn/chậu để rửa hơn là để nước chảy tự do.
-Tiết kiệm nước bằng cách sử dụng ít nước hơn khi tắm hoặc rút ngắn thời gian tắm.
Một số biện pháp tích kiệm nước khác bước đầu có thể đòi hỏi khá nhiều công sức hoặc chi phí nhưng có giá trị lâu dài. Ví dụ:
- Đặt một cái chai 0.5 L chứa đá vào bình chứa nước xả bồn cầu sẽ giúp làm giảm một lượng nước khi ta bấm nút xả nước (~7 lít nước/lần xả)
- Lắp đặt vòi hoa sen có những lỗ nhỏ để làm giảm lượng nước chảy đồng thời tăng áp suất.
- Việc tưới cây, đặc biệt là cỏ, thường cần một lượng nước lớn. Chúng ta có thể làm giảm lượng nước đó bằng cách tưới nước vào buổi sáng sớm hoặc lúc chiều muộn, ít tưới hơn nhưng cẩn thận hơn (không tưới nước lên vỉa hè và đường). Một số cách thức tiết kiệm nước tiên tiến hơn là lắp đặt hệ thống tưới tiêu tiết kiệm nước và trồng cây giữ nước.

Có nhiều trò chơi đơn giản để bố mẹ chơi với các bé (nhiều độ tuổi) và nhẹ nhàng/hiệu quả giáo dục về giá trị của nước, mình sẽ post tiếp sau.

Mưa rào tháng năm
01-25-2010, 03:26 PM
Tớ xin đóng góp 1 ý kiến.

Tớ đi đường thấy rất nhiều banner treo trên cột/cây do các ngân hàng tài trợ có đủ thứ khẩu hiệu này nọ, nào là Mừng Đảng mừng Xuân vân vân.

Tại sao ở các ngã tư không đặt banner thật to ghi là: TẮT MÁY TRONG KHI CHỜ ĐÈN ĐỎ nhỉ. Vừa tiết kiêm được ối xăng, vừa đỡ ô nhiễm tiếng ồn.

Tớ cũng đang phát động phong trào tiết kiệm điện ở cơ quan. Ở nhà thì con trai có ý thức hơn cả bố, lên xuống cầu thang bao giờ cũng tự tắt đèn.

Tớ hỏi chút xíu, tớ đã gom được rất nhiều pin phế thải rồi, phải đến hơn hai chục viên pin tiểu ấy, nhưng bây giờ vứt ở đâu thì được nhỉ, đừng bảo tớ lên Big C đấy nhé.

bhkien
01-25-2010, 10:40 PM

Trước mắt nhờ Mẹ Mộc tìm cách liên hệ với tổ chức đó xem họ có muốn hợp tác với một cộng đồng online hay không, và tìm thông tin những người phụ trách nhé.

Về kế việc offline thì ngày hội chợ chắc sẽ có nhiều người đến. Chúng ta sẽ offline và trao đổi với nhau về cách thức và các bước tiến hành vào khoảng đầu giờ chiều nhé.

Mi mun
01-25-2010, 10:47 PM

ủng hộ MeCuMoc, hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ

momo
01-25-2010, 10:58 PM
@bhkien: bác Kiên ơi, theo em thì việc đầu tiên là mình phát động phong trào giữ vệ sinh môi trường, vứt rác đúng chỗ, không sử dụng túi nilon tại Hội chợ đã. Muốn như vậy thì mình phải tác động bằng cách thông báo và khuyến khích tới từng gian hàng tại Hội chợ, phải tạo điều kiện cho mọi người đc vứt rác đúng chỗ bằng cách cung cấp một số thùng rác quanh khu Hội chợ hoặc mỗi gian hàng phải có thùng rác riêng và bảo đảm vệ sinh xung quanh khu của mình chẳng hạn (vì nhiều khi không tìm được chỗ vứt, nên mọi người mới vứt lung tung). Mình cũng có thể làm một số băng rôn, tờ rơi... hoặc cái gì đó mang tính chất tuyên truyền vận động thông tin để nâng cao ý thức trong quy mô hội chợ.

Em nghĩ việc gì cũng phải có sự khởi đầu, chứ thực ra bây giờ chưa biết bắt đầu từ đâu. Sau đó, khi chúng ta gây chú ý được với các thành viên của LCM thì sẽ có thêm ý tưởng và connections hơn. Bởi vì thành viên của LCM là ở nhiều ngành nghề khác nhau, biết đâu là sẽ ra một clue nào đó cho dự án của LCM?

bhkien
01-25-2010, 11:12 PM
Đúng đấy. Mình cũng định gửi tin nhắn cho những gian hàng tham gia hội chợ về việc giữ gìn vệ sinh trước hôm hội chợ.

momo
01-26-2010, 09:17 AM
"Nói không với túi nilon" ở Hội chợ thì chắc lần này không kịp nữa rồi, bác Kiên nhỉ? Em thấy bắt đầu từ việc này là hay nhất này. Hạn chế túi nilon tối đa, trừ những thứ không thể không dùng túi nilon.

Kể chuyện:

Năm 1995 ở Mátxcơva, mình cùng người bạn mua cherry ở một quầy bán ngoài đường, người bán hàng hỏi mình có mang túi theo ko? Mình bảo ko có túi, thế là họ bảo đi mua túi đi rồi quay lại đây họ bán, chứ họ không có túi cho mình. Ở Nga muốn dùng túi nilon thì phải tự mua, nếu không thì nhiều hàng có chuẩn bị túi giấy cho khách. Thế là con bé phải mất công đi mua túi nilon, hồi đó cũng thấy hơi bực mình vì ko hiểu tại sao lại thế. Giờ thì đã hiểu. Rõ ràng người bán hàng nếu cứ cho mình free túi để bán được hàng là được lời trực tiếp cho họ, nhưng họ đã không vì lợi ích của riêng mà làm vậy.

Năm 2005 ở Hàn Quốc, đi mua giầy ở khu Myeong-dong, khi thanh toán, họ tính cả tiền túi :|, lúc í mình mới giật mình, tính chi li ki bo nổi lên, :D ...bảo cho vào túi xách của mình cho đỡ tốn tiền.

Suy ra là đánh vào túi tiền, vào kinh tế của người tiêu dùng là sẽ làm con người ta có ý thức nhanh hơn.

Trở lại chuyện tại Hội chợ LCM:

Ở Hội chợ mình để ý thấy các gian hàng hay phát tờ rơi quảng cáo, xong mọi người xem xong, rồi vứt luôn xuống đất. :( Mình biết vậy nên hàng nào mình không quan tâm lắm là mình hay từ chối không cầm tờ rơi. Cái gì mình thật sự quan tâm thì mới cầm và cầm là cầm về nhà, chứ ko phải xem xong là vứt.

Ngoài ra, mọi người cầm tờ rơi ko phải để đọc mà mục đích là.... lót để ngồi cho khỏi bẩn quần. Lót xong đứng dạy ... để nguyên đấy, đi luôn. Thật là thiếu ý thức. :(

Túi nilon thì bây giờ không thiếu và rẻ nữa. Khách hàng là thượng đế, không có túi cho khách thì khách không mua hàng, ko mua thì ế.... Các chủ gian hàng nghĩ sao nhỉ?

me bive
01-26-2010, 09:21 AM
sắp tới em có 1 chương trình trên truyền hình. em đã đề xuất ý tưởng của em là: tìm hiểu về cách các me dùng túi nilon khi đi chợ. sếp đã duyệt. Hy vọng sẽ góp 1 tiếng nói nho nhỏ cho việc hạn chế sử dụng túi nilon.

momo
01-26-2010, 04:13 PM
Hôm nay mình vừa tham gia Tọa đàm Sống Xanh của Alpha Books tổ chức. Nhận xét là chưa tốt lắm về nội dung, vì chưa thực tế và gần gũi với đời sống hằng ngày của các bạn sinh viên.

Tuy nhiên từ tọa đàm này, mình cũng connect được với một bạn làm bên VTC cũng đang làm chương trình về môi trường và một bạn thành viên của Thế hệ xanh. Nếu chúng ta có ý tưởng có thể liên kết được với các bạn ấy thì sẽ rất là thuận lợi.

Mình có nói với các bạn ấy về Diễn đàn LCM chúng ta và những ý định của chúng ta để hướng tới một dự án nâng cao ý thức về môi trường và biến đổi khí hậu cho các cha mẹ, để từ đó làm cầu nối giáo dục dạy dỗ cho các con và thành viên khác trong gia đình.

Cun & Lu
01-26-2010, 11:52 PM
Nhà mình bán hàng nhưng bỏ không dùng túi nilon gần 1 năm nay ,. Thấy các mẹ rất hợp tác đấy chứ .
Ngoài ra : mình cũng đã thử lắp bình đun nước nóng bằng năng lượng mặt trời : cái này dùng trong 7-8 tháng ( mùa hè và mùa thu ) không phải dùng đến điện . Cái này có thể tuyên truyền cho các mẹ dùng rộng rãi : rất tiết kiệm năng lượng điện , đánh vào kinh tế : chắc chắn các mẹ sẽ ủng hộ thôi . Giờ có mẹ nào giới thiệu nốt giàn pin năng lượng mặt trời thì tớ cũng ủng hộ tiếp :p

momo
01-27-2010, 08:55 AM
Nhà mình bán hàng nhưng bỏ không dùng túi nilon gần 1 năm nay ,. Thấy các mẹ rất hợp tác đấy chứ .
Ngoài ra : mình cũng đã thử lắp bình đun nước nóng bằng năng lượng mặt trời : cái này dùng trong 7-8 tháng ( mùa hè và mùa thu ) không phải dùng đến điện . Cái này có thể tuyên truyền cho các mẹ dùng rộng rãi : rất tiết kiệm năng lượng điện , đánh vào kinh tế : chắc chắn các mẹ sẽ ủng hộ thôi . Giờ có mẹ nào giới thiệu nốt giàn pin năng lượng mặt trời thì tớ cũng ủng hộ tiếp :p

Hehe em đến nhà bác vẫn thấy dùng túi nilon đựng hàng cho khách đấy chứ. :D Đùa chứ, em hỏi kinh nghiệm của người bán hàng, nếu mà khách đến mua hàng mà ko có túi đựng thì phải làm thế nào bây giờ?

Nhà bác dùn bình đun nước nóng bằng nlmt của hãng nào thế? Em cũng đang bảo xã nghiên cứu để lắp đặt vừa là để tiếp kiệm điện và vì khu nhà em hay mất điện quá.

Cun & Lu
01-27-2010, 10:24 PM
Hehe em đến nhà bác vẫn thấy dùng túi nilon đựng hàng cho khách đấy chứ. :D Đùa chứ, em hỏi kinh nghiệm của người bán hàng, nếu mà khách đến mua hàng mà ko có túi đựng thì phải làm thế nào bây giờ?

Nhà bác dùn bình đun nước nóng bằng nlmt của hãng nào thế? Em cũng đang bảo xã nghiên cứu để lắp đặt vừa là để tiếp kiệm điện và vì khu nhà em hay mất điện quá.
Cùng khó khăn lúc ban đầu , cũng mất đi 1 cơ số khách hàng : nhưng khi giải thích cụ thể và giữ vững lập trường thì khách cũng OK thôi . Thời gian đầu : chị bỏ ra gần 3tr nhập túi dùng nhiều lần về phát miễn phí cho khách . Sau đó có trữ túi dùng nhiều lần trong nhà bán thu tiền : khách xót tiền sẽ nhớ mang túi theo thôi ;)
Nhưng mấy hôm nay đang bán hàng Tết ( ko phải quần áo ) để mọi người đi biếu nên đành tạm thời quay lại dùng túi nilon trong nửa tháng . Ra Tết lại xiết chặt như cũ .
Bình nước nóng NLMT : chị mua của hãng Sunny thì phải ( bạn ấy có topic trên này đấy ) . Chị lắp hết hơn 8Tr và thời điểm đó là tháng 10 : nước nóng dùng thoải mái .

me_chit
01-30-2010, 01:09 AM

Mẹ nó ơi, em hiện đang có bình NLMT của Ariston, loại dung tích 150 lít (giá hãng 8,370k) em có thể để lại cho mẹ nó với giá rất hợp lý. Nếu mẹ nó quan tâm thì alo lại em nhé, or mẹ nó cứ tham khảo trên thị trường đi rùi em chốt giá cho ah. Thanks (u)

me_chit
01-30-2010, 01:45 AM
Theo dõi topic từ đầu đến h, em biết thêm được rất nhiều thông tin hữu ích. Theo em, một điều rất quan trọng là chúng ta cần phải định hướng cho con em chúng ta có những suy nghĩ và hành động tốt đối với môi trường. Nhà em có em bé mới 22 tháng nhưng nhà đã tập hói quen cho em bé: ra khỏi phòng (ko có ai nữa) thì phải tắt đèn, mùa hè ra vào phòng điều hòa phải đóng cửa, cần vất rác đúng chỗ... và em bé đã thực hiện theo rất tốt. Nếu tất cả chúng ta rèn luyện các bé từ khi còn nhỏ như vậy, dần dần sẽ hình thành ý thức tốt và thói quen tốt.

bhkien
01-30-2010, 03:52 PM
Mình mới làm thêm 1 banner bằng kích thước của avantar, các bạn có thể sử dụng nó để dùng làm avantar cho minh

http://www.lamchame.com/Ad pages/Bao-ve-moi-truong-150x180.gif

vnmedical
02-03-2010, 11:20 AM
Em ủng hộ.
P/S: bác chụp ảnh thật cừ!

Me Miu Kute
02-04-2010, 10:16 PM
Mình đã đọc rất kỹ topic từ đầu đến cuối và rất cảm ơn Momo đã mở topic này. Từ kinh nghiệm bản thân, mình cũng đã tự ý thức về bảo vệ môi trường như:
- Tắt máy xe nếu đèn đỏ còn báo >10 giây.
- Có 1 chiếc làn mây đi chợ. Khi đi bỏ vảo làn 2 hộp nhựa (1 thì chắc chắn để đựng đậu phụ vì nhà mình hay ăn đậu, 1 thì thịt hoặc cá). Không lấy túi nilon của ng bán mà bảo xếp đồ vào làn.
- Tuy nhiên ở nhà vẫn có túi nilon (từ nhiều nguồn nào đó), mình gom lại thỉnh thoảng mang ra cho chị bán hoa quả quen, vì túi vẫn còn mới nguyên, phẳng phiu, sạch sẽ.

Mong là mọi người hãy bắt đầu từ những việc nhỏ nhất này để chúng ta được hưởng một môi trường sống xanh - sạch - đẹp!

dongxanhvanang
02-04-2010, 10:48 PM
Mình đã đọc rất kỹ topic từ đầu đến cuối và rất cảm ơn Momo đã mở topic này. Từ kinh nghiệm bản thân, mình cũng đã tự ý thức về bảo vệ môi trường như:
- Có 1 chiếc làn mây đi chợ. Khi đi bỏ vảo làn 2 hộp nhựa (1 thì chắc chắn để đựng đậu phụ vì nhà mình hay ăn đậu, 1 thì thịt hoặc cá). Không lấy túi nilon của ng bán mà bảo xếp đồ vào làn.
- Tuy nhiên ở nhà vẫn có túi nilon (từ nhiều nguồn nào đó), mình gom lại thỉnh thoảng mang ra cho chị bán hoa quả quen, vì túi vẫn còn mới nguyên, phẳng phiu, sạch sẽ.

Mong là mọi người hãy bắt đầu từ những việc nhỏ nhất này để chúng ta được hưởng một môi trường sống xanh - sạch - đẹp!

Cách làm của mẹ này hay nhỉ. em phải học mới được.

mysterious
02-06-2010, 12:36 PM

Ai cũng ý thức đựoc vậy thì thâtj tốt cho môi trường sống của chúng ta,ngay bản thân mình mình cũng chưa thực sự quan tâm lắm tới vấn đề này .Qua đây mình có thêm quyết tâm bảo vệ môi trường sống của hành tinh xanh chúng ta.

bhkien
02-08-2010, 06:17 PM
Có vẻ mọi người bận quá nên không thường xuyên vào topic này rồi. Hay là mình chuyển nó vào mục Dự án mở để mọi người đóng góp thêm nhé.

khanhha27-12
02-09-2010, 01:34 PM
Mình vừa đọc xong 10 trang của topic này. Đúng chủ đề mình lúc nào cũng quan tâm. Song cũng như đã đọc topic chia sẻ kinh nghiệm đi chợ không dùng túi nilon của các mẹ bên WTT, mình thấy tuy các mẹ vào ủng hộ, chia sẻ kinh nghiệm rất nhiều, nhưng hữu ích nhất vẫn là chúng ta nên thành lập một câu lạc bộ, một tổ chức do tự thân chúng ta đứng lên, và biến các ý kiến thành hành động cụ thể. Góp phần làm giảm biến đổi khí hậu, bảo vệ môi trường liên quan đến rất nhiều lĩnh vực. Chúng ta có thể làm từ nhỏ tới lớn, mình biết là trên WTT cũng như trên lamchame có rất nhiều các bố mẹ giỏi giang, hoạt động trong nhiều ngành nghề sao chúng ta không :
A. Tổ chức một câu lạc bộ để chúng ta cùng thảo luận tìm ra các cách hoạt động hiệu quả :
1. Chúng ta đi tuyên truyền tại từng ngõ xóm, tổ dân phố về cách đổ rác, phân loại rác ( Việc này rất khả thi, vì mình thấy ở các xóm ngõ mình đã từng trọ, từng sống ý thức của người dân tương đối tốt, có điều tổ dân phố không hướng dẫn, không ai phát động). Theo mình tại các xóm ngõ chung để các thùng rác để cho dân tình khỏi vứt bừa bãi cả ngày chắc cũng không khó khăn và tốn kém.
2. Tuyên truyền đến các trường học, hội phụ huynh về việc giáo dục các em nhỏ bảo vệ môi trường.
3. Các mẹ nghĩ sao nếu chúng ta có một kênh báo chí hay truyền hình ủng hộ và cập nhật hoạt động, tuyên truyền hiểu quả hơn hàng tuần, hàng tháng
B. Thành lập tổ tư vấn kiến thức về sử dụng và tiết kiệm năng lượng một các hiệu quả. Ý kiến này mình nghĩ ra vì có thấy mẹ Cún Lu muốn lắp pin năng lượng mặt trời, hi, nếu mẹ Cún Lu hay các mẹ khác cần tìm hiểu thông tin gì về pin năng lượng mặt trời, mình vừa làm và nghiên cứu dự án về Green buildings, mình có thể tư vấn đây.
....Vài dòng suy nghĩ góp cùng topic. Mình chỉ mong các ý tưởng hay, tốt của các mẹ đều sẽ được phát triển để thành hiện thực, chứ phạm vi diễn đàn lamchame hay webtretho quá nhỏ bé.

Heo Mọi
02-09-2010, 03:19 PM
hay quá, cho em tham gia với :)

shinthoi
02-09-2010, 04:03 PM
Em đi chợ cũng hạn chế lấy túi nilon, nhiều khi đi qua 2-3 hàng rau mới mua được thực phầm cần, mỗi hàng lại một túi nilon nếu để được chung em bảo họ để vào túi em đang có cho khỏi phí mà về nhà lại nhiều rác.

bi_bop
02-12-2010, 02:37 PM
Mình gắn bó với môi trường cũng đã gần chục năm nay rồi, cũng tổ chức rất nhiều chương trình, sự kiện về môi trường. Mình thấy, để công tác truyền thông đạt hiệu quả thì chính những con người tham gia truyền thông phải thật sự tâm huyết, có trách nhiệm và có kiến thức về môi trường để hướng dẫn mọi người tham gia. Một người có ý thức thì không làm được gì, cả cộng đồng có ý thức thì mới có kết quả.

Trước hết chúng ta phải tổ chức các lớp tập huấn, trang bị những kiến thức cơ bản cho những thành viên nòng cốt như kiến thức biến đổi khí hậu, tiết kiệm năng lượng, phân loại rác tại nguồn, hướng dẫn làm phân hữu cơ tại nhà,..... để từ đó lan tỏa ra cả cộng đồng LCM.

Mình có thể mời giảng viên, chuyên gia, tài liệu cho các lớp này chỉ có điều là chúng ta có thực sự vì cộng đồng hay không.

Rất nhiều ý tưởng có thể thành hiện thực nếu chúng ta thực sự bắt tay vào làm như:
- Tổ chức ngày hội đổi đồ cũ góp phần giảm lượng rác thải đem chôn lấp (5 bãi rác của TP Hn hiện đã gần đầy hết rồi).
- In sổ tay hướng dẫn phân loại rác, làm phân hữu cơ từ rác hữu cơ tại nhà
- Sổ tay hướng dẫn thực hiện lối sống xanh,...

haduyentmdt
02-24-2010, 02:36 PM
hihi, cũng may là mình cũng làm được nhiều việc.
cũng muốn đi xe buyt đi làm nhưng mà ko tiện đường
còn vấn đề đi chợ thì quả thật là toàn đi tay không và về thì 1 đống túi nilon :(

momo
02-24-2010, 04:00 PM
Mình trả lời chung cho các mẹ, vì có vài mẹ đã nhắn tin hỏi mình mua túi nilon loại tự hủy dùng để đựng rác thì mua ở đâu. Mình mới biết có 1 chỗ bán thôi là siêu thị Intimex ở Nguyên Hồng. Loại túi này màu đen, cuộn không có lõi, trên mặt túi ghi la nilon tự hủy. Chưa tới 20k/cuộn. Dùng đc cho các thùng rác cỡ nhỏ và trung. Cỡ đại thì ko có.

Mẹ Bi bầu
02-25-2010, 12:17 AM
Ủng hộ các bạn, đây cũng là những trăn trở của mình, có hoạt động gì thì cho nhà mình tham gia với nhé. Many thanks.
Sao mình mới thêm chữ ký mà không hiện ra nhỉ?

mexubean
02-25-2010, 01:37 PM
Em đọc một mạch 11 trang của mẹ MOMO và thấy topic này rất đáng quan tâm. Cái chính là đánh vào ý thức của mọi người vì thực tế em thấy trên đường phố (nhất là khu TT Hà nội) có rất nhiều thùng rác nhưng không phải ai cũng biết cách bỏ rác vô thùng. Người Việt mình cứ kêu la là sao mùa hè nắng nóng quá, mùa mưa thì ngập đường ngập phố, điện thì bị cắt thường xuyên.... nhưng ngay cả việc bỏ vỏ kẹo, đầu thuốc lá... vào thùng rác còn không làm được. Tiện tay vứt toẹt ra đường....Huống chi đến việc phân loại rác. Chỉ vì ý thức kém.

Em nhiệt tình ủng hộ chương trình này.

halethuy
02-26-2010, 12:07 AM
Em bảo vệ môi trường cũng đơn giản như bác chủ topic làm hàng ngày thôi:
_Sử dụng điện hợp lý: Dùng đèn tiết kiệm điện
_Sử dụng lò nướng và các thiết bị ngốn điện khác ngoài giờ cao điểm,không đun cắm nhiều các thiết bị điện có lượng tiêu thụ lớn vào cùng 1 thời điểm
_Nhà em dùng bếp từ đun nấu và không dùng bếp gas nên tất cả quy về một mối là chỉ có điện
_Nhà em đồ đạc thoáng mát,để cho gió thông thoáng,không ôm đồm nhiều đồ nội thất làm nóng nhà không có chỗ thông thoáng khí
_Nước mà quan tâm nhiều nhất tới vòi nước,chỉ dùng máy bơm áp lực mạnh khi rửa rau,còn thì tắm cho nước ra chậu tắm:1 lượng nước cố định chứ nhà em không dùng vòi hoa sen tắm:vì dùng vòi hoa sen rất tốn nước nóng trong bình và nhớ là đã đọc ở đâu đó trên báo rằng dùng vòi hoa sen lúc tắm khi xịt mạnh không tốt cho sức khỏe
_Nước mà bé hay ba mẹ tắm thừa thì dùng để cọ nhà tắm,nhà vệ sinh
_Bồn WC thì sử dụng chế độ tiết kiệm nước khi giật nước,hì hì hai vợ chồng toàn rủ nhau lần lượt đi tè,dội một thể_hì^.^
_Mà bản thân nhà em ăn nhiều rau,cải thiện sức khỏe cho bản thân ,thi thoảng có tự trồng rau mầm để ăn
_Dạy con cách tiết kiệm giấy dùng để vẽ,vẽ kín rồi thì dùng làm đồ chơi gấp các hình
_Nói chung thì việc tiết kiệm sử dụng các nguồn nguyên liệu khí đốt,điện,nước,dùng nilon tái chế,phân loại rác rau và thức ăn riêng biệt chỉ có thể trở thành việc bình thường mà không bị bảo là hâm chỉ trông chờ vào ý thức của các bậc cha mẹ ,những mầm non tương lai sẽ trở thành chủ nhân của xã hội hiện đại _họ có ý thức bảo vệ môi trường hay không trước hết do bản thân gia đình dạy dỗ từ khi còn bé đến khi lớn
_Không xả rác nơi công cộng,phân loại rác đúng,tiết kiệm trong đời sống hàng ngày sẽ là tiêu điểm mà chúng ta còn phải nói tới dài dài
_*.*_

dongxanhvanang
03-01-2010, 10:31 AM
Em thấy gần đây các nơi đã đặt rất nhiều thùng rác xanh - vàng để người dân bỏ rác đã phân loại vào. Nhưng mấy cái thùng này có vẻ hơi bé, em đi đường thấy rác toàn tràn ra ngoài, lúc đấy thì có phân loại cũng biết vứt vào đâu?

Các mẹ nhà hay sử dụng các loại vỏ hộp giấy (như hộp sữa tươi chẳng hạn) lưu ý vứt riêng loại rác này nhé, vì đây là rác có thể tái chế. Nhà em toàn chất đống vỏ hộp sữa của con lại rồi đem cho các cô đồng nát - chẳng biết các cô ấy có gom về đúng mối thu mua tái chế ko nữa.

dongxanhvanang
03-01-2010, 10:36 AM
Con em bây giờ ăn một cái kẹo cũng cầm vỏ kẹo trong tay và chạy khắp nhà (ko phải nhà mình) hỏi mẹ "thùng rác đâu mẹ" để vứt. Các cháu thì tranh nhau rác để đi vứt vào thùng.

lion queen
03-04-2010, 12:30 PM
Hôm nay lần lại các bài của mẹ momo post, em hiện nay cũng có dùng bút giống như của mẹ momo, nhưng là bút chì. Ở Hàng Mã em ko biết có bán loại này ko nhưng trên phố Bùi Thị Xuân thì có 1 cửa hàng bán. Em ko nhớ số nhà, lúc nào rảnh em qua, về sẽ post lại địa chỉ sau.
Còn hiện tượng ngày 1 nóng lên của trái đất em nghĩ là do con người chúng ta gây ra thôi. Chúng ta đã phá hủy cây rừng, chặt đốn cây bừa bãi, xây quá nhiều nhà máy, khu công nghiệp làm mất cân bằng hệ sinh thái.
Chúng ta chỉ có thể tự ý thức trong những sinh hoạt thường ngày và dạy con cái chúng ta phải bảo vệ môi trường từ những hành động nhỏ nhất! Sắp tới ngày Giờ trái đất, có ai tham gia ko ạ?

kenkobaby
03-04-2010, 01:20 PM
Topic này hay quá, em cũng đăng ký tham gia. Em cũng từng làm đề tài về biến đổi khí hậu nên cũng có duyên với biến đổi khí hậu.

Về việc phân loại rác thì trường đại học BK và XD Hà Nội đã làm khảo sát có vẻ như người dân chưa sẵn sàng. Em thấy nhiều người VN ở Nhật cũng còn lười phân loại rác nữa nên chúng ta phải cố gắng tuyên truyền thêm nhiều vào.

Về túi nilong tự hủy, thì mấy năm trước em có nghe nói có 1 công ty giới thiệu sản phẩm túi này nhưng không phải là loại túi tự hủy bằng vi sinh vật mà là loại túi có khả năng phân giã nhỏ sau 1 thời gian. Nếu đúng như vậy thì loại túi này cũng không tốt cho môi trường lắm vì nó chỉ làm giảm kích thước rác thải mà không chuyển hóa sang dạng khác. Nếu như có cách nào biết được chính xác bản chất của loại túi này thì tốt quá, như vậy mình sẽ khuyến khích các nhà phân phối tìm bán loại túi tốt cho mình.

momo
03-08-2010, 05:29 PM
Topic này hay quá, em cũng đăng ký tham gia. Em cũng từng làm đề tài về biến đổi khí hậu nên cũng có duyên với biến đổi khí hậu.

Về việc phân loại rác thì trường đại học BK và XD Hà Nội đã làm khảo sát có vẻ như người dân chưa sẵn sàng. Em thấy nhiều người VN ở Nhật cũng còn lười phân loại rác nữa nên chúng ta phải cố gắng tuyên truyền thêm nhiều vào.

Về túi nilong tự hủy, thì mấy năm trước em có nghe nói có 1 công ty giới thiệu sản phẩm túi này nhưng không phải là loại túi tự hủy bằng vi sinh vật mà là loại túi có khả năng phân giã nhỏ sau 1 thời gian. Nếu đúng như vậy thì loại túi này cũng không tốt cho môi trường lắm vì nó chỉ làm giảm kích thước rác thải mà không chuyển hóa sang dạng khác. Nếu như có cách nào biết được chính xác bản chất của loại túi này thì tốt quá, như vậy mình sẽ khuyến khích các nhà phân phối tìm bán loại túi tốt cho mình.

Đợt vừa rồi Tết, mình bận quá, không chăm sóc topic này được. Mình cực kì vui khi thấy các mẹ trên diễn đàn mình hưởng ứng phong trào này. Tuy nhiên, không phải ai cũng quan tâm và thật sự để ý, đúng không? Bởi vì cơ bản nó cũng chỉ là một chuyện nhỏ, chuyện vặt thôi. Ai để ý đến chuyệt vặt trong khi cuộc sống biết bao nhiêu chuyện khác quan trọng hơn như chăm con cái, kiếm tiền nuôi gia đình, quan hệ xã hội, v.v...

Mọi người có để ý tại sao thời tiết trước Tết và sau Tết này cứ thay đổi thất thường không? Đang rét, tự dưng lại quay ngoặt 180 độ nóng kinh người nhưa giữa mùa hè? Khác hẳn mọi năm, khác hẳn trước kia? Sự thay đổi này là có sự "đóng góp" của chính chúng ta đấy!

Me Miu Kute
03-10-2010, 10:14 AM
Hàng ngày đi qua ngã tư Daewo, đèn tín hiệu giao thông ở đấy thật là lâu (99") nhưng các loại xe vẫn để máy nổ ì ì, khói vẫn phun, xăng vẫn tốn... Làm sao có các biển nhắc nhở, ví dụ như "Tắt máy xe nếu bạn còn phải đợi >20"!", "Đừng để xe chạy không tải"... đại loại thế.

các mẹ cao kiến có ý tưởng nào hay hay không? Riêng mình thì luôn thực hiện những điều sau để tiết kiệm năng lượng và bảo vệ môi trường:
- Đi chợ xách làn (đã pót lần trước rồi), trrong làn có sẵn hộp nhựa hoặc túi nilon (chưa tìm được vật thay thế) mang từ nhà đi
- Trong cốp xe luôn có 1 túi vải để đựng đồ khi cần
- In giấy 1 mặt ở cơ quan nếu chỉ là bản nháp, bản đọc tham khảo...
- Tắt đèn khi ra khỏi phòng, tất nhiên
- Hạn chế bật điều hóa mà thường mở cửa vì phòng làm việc ở tầng cao nên tận dụng gió trời rất khoái.
- Làm ở tầng cao nhưng cố gắng đi thang bộ để tập thể dục luôn, cho thang máy "tạm nghỉ"
Vài lời thế để mong topic này được nhiều người biết đến và cũng chung tay vì môi trường sống xanh - sạch - đẹp của chúng ta!
-

Bibong6
03-12-2010, 08:10 PM
Bực nhất là đi qua cái ngã tư Thái Hà, Tây Sơn, chiều tư Thái Hà rẽ trái ra Tây Sơn, xanh ở đó rất nhanh chỉ hơn chục giây, quá ít, nên hầu như phải 2 lần đèn đỏ mới đi qua được, mà chờ thì rõ lâu, đỏ phải hơn 90 giậy. Nên cứ đến đó là em toàn tắt máy ngủ 1 lúc ... có lúc ngủ quên mất 1 s cái là rớt luôn chờ thêm lượt đèn đỏ nữa.

lion queen
03-12-2010, 08:16 PM
Em cũng tắt máy khi chờ đèn đỏ ở ngã tư. Thêm nữa là hiện nay các hệ thống Ngân hàng hay chi cục thuế thường yêu cầu khách đến lấy số thứ tự và chờ đến lượt để tránh tình trạng chen nhau. Bên cạnh sự văn minh đó lại nảy sinh 1 vấn đề khác là khi đến lượt mình giao dịch thì cái tờ số đó mọi người lại ko vứt vào sọt rác mà thản nhiên vứt luôn xuống sàn hoặc vứt bừa bãi ngay trên mặt quầy giao dịch!
Còn bút giống như mẹ momo đang dùng thì có bán tại shop Small 122 Bùi Thị Xuân. CÒn 2 nơi nữa nhưng em ko nhớ địa chỉ, chỉ nhớ có 1 cái ở Đội Cấn nữa

dikhatu
03-12-2010, 09:21 PM
Tớ thì rất ấn tượng với một câu tớ đọc được từ web, nếu không bảo vệ và tiếp kiệm nước sạch thì " Giọt nước cuối cùng để bạn uống chính là giọt nước mắt bạn". Do đó tớ cố gắng tiếp kiệm khi sử dụng nước sạch

mebutbong
03-12-2010, 09:44 PM
Bực nhất là đi qua cái ngã tư Thái Hà, Tây Sơn, chiều tư Thái Hà rẽ trái ra Tây Sơn, xanh ở đó rất nhanh chỉ hơn chục giây, quá ít, nên hầu như phải 2 lần đèn đỏ mới đi qua được, mà chờ thì rõ lâu, đỏ phải hơn 90 giậy. Nên cứ đến đó là em toàn tắt máy ngủ 1 lúc ... có lúc ngủ quên mất 1 s cái là rớt luôn chờ thêm lượt đèn đỏ nữa.

đọc bài của bạn thấy buồn cười quá vì mình cũng bị mấy lần như thế này rồi . Mình cứ tưởng là chỉ có 1 miình mình như vậy .
Nhưng tắt máy chờ đèn xanh là thói quen của mình rồi

momo
03-15-2010, 10:01 AM
Ôi, hôm kia mình chứng kiến 1 cảnh rất quen thuộc của những người vô ý thức ở VN: 1 oto có vẻ sang trọng đang đi trên đường thì người ngồi ghế sau oto mở cửa kính ra và... vứt 1 nắm giấy đã xé vụn ra ngoài xuống lòng đường. Gió thổi, giấy bay lả tả.... Trông cực kì phản cảm. Lúc đó mình đang đi xe đạp, nên ko đuổi kịp để mắng cho một trận. Eo ơi, sao mà vô ý thức thế!

Me Dat
03-18-2010, 09:54 AM
Thật ra em thấy ở Hn đi xe đạp lại nhanh hơn đi xe máy nếu quãng đg ko quá xa! Hi hi.. vì tắc đường suốt mà!! Nhưng LC nhà em thì ko đi xe đạp được!! He he... Đi xe đạp thì 1km dắt xe đến 500m (dốc mờ!).
phải học chị momo ở 1 số cái mới được!!

Phan huyen nhi
03-19-2010, 01:06 PM
Uh đúng đấy, đạp xe vừa bảo vệ môi trường vừa giúp cho người mình thon thả, khỏe khoắn.
Nhưng mà lười quá đi cơ. Đi làm về đã muộn, sáng lại ko muốn dậy sớm.
Làm sao mà chiến thắng được bản thân mình đây?

seriden
03-21-2010, 04:31 PM
Chào mọi người.Em đang là Sv năm cuối nghanh Môi trường nước.Em định là đồ án tốt nghiệp phần nghiên cứu ảnh hưởng của việc xả thải của 1 số nhà máy( như nhà máy bia,chế biến thực phẩm...) đến môi trường và đề xuất các giải pháp quản lý.
Không biết ai có tài liệu về mảng này có thể cho em tham khảo được ko.
Cám ơn mọi người.

seriden
03-21-2010, 04:43 PM
Em thấy các cm mọi người nói ở trên đa phần nói về ý thức của người dân.Cái này thì chỉ được 1 bộ phận nhỏ nhận thức và thực hiện thôi.Nước ta hiện đang là 1 nước đang phát triển,việc bảo vệ MT lại càng khó hơn.Việc thay đổi thói quen là cả 1 thế hệ,mà trong khi nền giáo dục nước nhà vẫn còn không chú ý tới lớp mầm.

sway
03-22-2010, 03:37 AM
Một cây làm chẳng lên non, vẫn biết rằng mỗi người trong chúng ta có ý thức một chút về môi trường thôi thì nõ cũng đã thay đổi rất nhiều rồi. Nhưng cuộc sống bây giờ mình thấy ai cũng chăm sóc cho bản thân nhiều hơn.
Đồng ý là tôi làm những hành động thiết thực để góp phần làm sanh xạch đẹp nơi tối sinh sống điều này quá dễ. Nhưng gặp một người có những hành động sai trái ảnh hưởng xấu đến môi trường liệu mấy ai đứng ra giải thích cho họ hiểu.
Đơn cử nhất là việc vệ sinh không đúng chỗ ở các điểm dừng đỗ xe buýt có mái che. Đã có bác nào nhìn thấy dừng xe để nói người đó không. Hay đi đường gặp một chiếc xe bus xả khói đèn mù mịt thì ai nói đây.
Tôi nghĩ tuyền truyền và nâng cao nhận thức của mọi người là cần thiết, nhưng phải có luật nghiêm khắc. Các bác ở các tổ dân quân, hay bảo vệ phường thi nhau bắt người vi phạm đội mũ bảo hiểm, tịch thu các chướng ngại gây cản trở giao thông thế sao không bắt phạt những người gây ô nhiễm ảnh hưởng đến môi trường.
Tôi là người hoạt động trong lĩnh vực tin học, cũng muốn mang công sức mình làm cái gì đó và ý tưởng làm một trang web phổ biến kiến thức về môi trường cho cộng đồng đã ấp ủ rất lâu rồi. Một mình tôi không thể làm được, một phần vì không có chuyên môn và một phần tôi chưa định hướng được sẽ làm thế nào. Chỉ giới hạn ở việc sẽ xây dựng lên một thư viện trực tuyến tổng hợp các kiến thức về mồi trường, đăng các tin bài liên quan đến môi trường, các dự án về môi trường mà cộng đồng đang thực hiện, các cách phòng chống những bệnh do môi trường tác động.
Nếu chủ topic cần tôi sẽ làm hết sức mình có thể để cùng mọi người xây dựng lên website đó. Lúc nào tôi cũng sẵn sàng.
Email xin gửi về địa chỉ: Email.Sway@Gmail.com hoặc nhắn tin cho tôi qua nick YM dưới chữ ký.

momo
03-22-2010, 08:32 AM
Em thấy các cm mọi người nói ở trên đa phần nói về ý thức của người dân.Cái này thì chỉ được 1 bộ phận nhỏ nhận thức và thực hiện thôi.Nước ta hiện đang là 1 nước đang phát triển,việc bảo vệ MT lại càng khó hơn.Việc thay đổi thói quen là cả 1 thế hệ,mà trong khi nền giáo dục nước nhà vẫn còn không chú ý tới lớp mầm.

Cảm ơn bạn đã góp ý kiến. Chủ định của mình khi lập topic này chính là hướng vào lớp mầm non đấy. Bởi diễn đàn Làm Cha Mẹ thì hầu như ai cũng có con, mà việc tác động dễ dàng và hiệu quả nhất tới lớp mầm non thì chẳng có ai tốt hơn ngoài cha mẹ và thầy cô, là những người lớn chúng ta.

Sự thay đổi dễ nhất và hiệu quả nhất vẫn là từ gốc rễ. Chứ thay đổi thói quen, ý thức của người lớn mà đã hình thành mấy chục năm nay thì rất là khó.

momo
03-23-2010, 04:46 PM
Thứ 7 này, ngày 27/3 từ 20giờ30-21giờ30, Việt Nam sẽ cùng với người dân trên toàn thế giới tắt những thiết bị chiếu sáng không cần thiết để góp phần ngăn chặn và thích ứng với biến đổi khí hậu. Các bạn nhớ tắt đèn, tắt bớt những đồ điện không cần thiết để tham gia nhé!!!!

Shop RÙA
03-23-2010, 05:17 PM

Cái này người ta gọi là "Cha chung không ai khóc"......Em thấy ngay như chỗ nhà em thuê cũng thế thôi, mỗi lần em dọn nhà, em đều quét hành lang, mỗi tầng 3 phòng, cái hành lang cũng chỉ vài nhát chổi, không nhất thiết phải của nhà nào, biết nhà đấy với hi vọng mình làm vậy với họ thì họ cũng sẽ làm vậy với mình, em đều quét và dọn sạch hết.
Nhưng thấy lạ là thỉnh thoảng lại thấy có đống rác hắt sang phía đằng nhà mình. Thôi thì tiện tay lại hót nó đi, chứ gọi ra hỏi han, đôi co mất tình cảm mà lại thành ra mình bằng họ. Thử hỏi còn hành vi nào xấu và đáng chê hơn là quét rác nhà mình hắt sang nhà người khác nữa?
Từ đó mới thấy, ko phải người ta ko biết làm sạch, mà mới chỉ biết làm sạch cho bản thân mình thôi, còn làm sạch chung cho tập thể ( dù ít hay nhiều) thì khó, chưa nói làm sạch cho nơi công cộng.

lion queen
03-23-2010, 07:28 PM
Chuyện rác là muôn thủa! Ngay như sáng nay em đi lấy vé máy bay, ngồi trong VP vé mà ngoài đường các bà chửi nhau vì chuyện vứt rác. Hoặc như trong khu nhà em có 1 chú làm bác sĩ nhé, nhà nuôi chó, toàn dắt chó sang ị bậy trước cửa nhà hàng xòm. Mấy lần họp khu có nhắc nhở nhưng chú ấy cứ khăng khăng xưa nay chó nhà chú ấy phải ra ngoài mới đi được, ở trong nhà nó ko đi! Bó tay!

bhkien
03-24-2010, 09:17 AM
Mình nghĩ là nên tập trung vào những việc làm được. Còn những việc không làm được thì cũng nhiều nhưng nói ra nhiều quá thì dễ nản lắm.

Birua
03-24-2010, 10:15 AM
Nhiều người nghĩ bảo vệ môi trường là cái gì đó rất to tát và quá xa vời. Nhưng đọc topic này thì cũng chỉ là những việc nhỏ thôi, quan trọng là ý thức của mỗi con người. Nếu ai cũng làm được những việc nhỏ này thì sẽ thành công to lớn. Khi nhà mình mới chuyển đến khu phố mới, bác hàng xóm thường xuyên quét sân hất rác sang phía nhà mình (chắc bắt nạt ma mới), mình nhắc chị giúp việc khi nào quét sân nhà mình thì quét cho cả nhà bác luôn. Thế là từ đó bác hàng xóm không hất rác sang nhà mình nữa, cũng quét cho cả nhà mình và vài nhà bên cạnh. Bây giờ lúc nào sân khu phố mình cũng sạch, mát

bongbangBaoNgoc
03-24-2010, 10:28 AM
Gieo mầm sống, gặt tương lai........
Hãy trồng một cây xanh be bé trên ban công nhà bạn hay trong khuôn viên của cơ quan .. gần sân chơi của bọn trẻ, mua 1 chậu cảnh đặt cửa ra vào....Giữ lại cây quất đã rụng quả hồi tết và tưới tắm cho nó thay vì ném ra đường cho các cô vsmt thu dọn... đều là việc chúng ta làm đc.

momo
03-24-2010, 01:28 PM
Hôm qua mình dừng ở ngã tư đèn đỏ Daewoo nhé, trong lúc chờ mình tắt máy xe rồi tự nghĩ: mình làm điều này là cho con mình!

Trong diễn đàn chúng ta, các bạn cha mẹ, mỗi lần dừng xe ở ngã tư tắt máy xe, mỗi lần đi chợ không sử dụng túi nilon, mỗi lần tắt một bóng đèn trong nhà, mỗi lần tắt vòi nước, .... thì việc đầu tiên là hãy nghĩ đó là mình làm cho con mình đi. Mình tin điều đó sẽ là một động lực khá hiệu quả đấy!

Tại sao lại là làm cho con mình? Bởi vì tất cả những việc trên sẽ góp phần bảo vệ môi trường của chúng ta, tiết kiệm nhiên liệu, giảm khí thải ... để bớt một gánh nặng cho các con chúng ta sau này.

Khi con còn nhỏ thì chúng ta thường lo cho con ăn đủ dinh dưỡng, đi khám bác sĩ tốt nhất. Con lớn hơn, thì lo cho con học trường tốt, lo cho con đi học thêm. Khi con trưởng thành, bố mẹ lo con có công ăn việc làm tốt... Đó là những lo lắng rất chính đáng. Chúng ta chẳng tiếc cái gì cho con cái chúng ta cả, kể cả tính mạng của chính chúng ta! Nhưng mấy ai chúng ta lo là đến đời con của chúng ta, chúng sẽ hít không khí bẩn hơn, ăn thực phẩm ô nhiễm hơn, da bị ảnh hưởng hơn bởi tia tử ngoại nhiều hơn. Đó là chưa nói tới việc các thiên tai, mưa bão, lụt lội ở đời con chúng ta sẽ ngày càng nhiều hơn và khó dự đoán hơn. Thời tiết sẽ khắc nghiệt hơn, mùa hè sẽ nóng hơn, mùa đông sẽ lạnh hơn, v.v.... Chẳng ai trong số bố mẹ chúng ta mong con chúng ta sau này sẽ khổ như vậy. Vậy thì, hãy lo cho con của chúng ta ngay từ bây giờ đi, các bậc cha mẹ ạ.

me bive
03-24-2010, 01:46 PM
chị momo, bình thường em vẫn hay tắt máy khi dừng xe đèn đỏ, nhưng thông tin mới nhất em nhận được là nó ko đỡ xăng đi tí nào đâu chị ạ.

XxpacmanxX
03-25-2010, 09:10 AM
chị momo, bình thường em vẫn hay tắt máy khi dừng xe đèn đỏ, nhưng thông tin mới nhất em nhận được là nó ko đỡ xăng đi tí nào đâu chị ạ.

Chị ơi!theo em nó ko đỡ tốn xăng nhưng nó sẽ giúp bớt thải khí thải ra ko khí mà,với lại chị cứ thử nghĩ những ngày nắng nóng xem khi mà mình đứng đợi ở ngã tư đèn đỏ ai cũng bật máy lên như vậy thì ko khí nó càng ngột và nóng hơn nhiều ạ.em thấy rằng có thể khởi động máy lại sẽ tốn xăng hơn là cứ để đấy mấy giây nhưng theo e hiệu quả nó mang lại là 2 cai:
-Đỡ đau đầu vì tiếng xe máy nổ
-đỡ khó chịu vì mùi xăng xe và khí thải xe thải ra.
E hôm nay mới đọc bài của chị Momo,em thấy chị rất tuyệt vời,ko phải ai cũng đứng ra nói về môi trường đâu trong khi ý thức của người Việt Nam thật là kém,e cũng sẽ học tinh thần của chị.cảm ơn chị nhiều đã góp 1 tiếng nói cho môi trường chúng ta

mattroicuame09
03-31-2010, 05:33 PM
Cách đơn giản và dễ nhất là hạn chế bớt túi nilong khi đi chợ. Nên xách theo túi dùng 1 lần như kiểu của Metro ạ.

khanhha27-12
04-01-2010, 09:27 AM
Lâu lâu cũng không vào topic này post bài, nhưng topic này cũng như topic kêu gọi các mẹ không sử túi nilon làm mình luôn ở trong tâm trạng băn khoăn trăn trở các mẹ ạ. Mình tìm hiểu chương trình phân loại rác thải đã được phát động từ năm 2007, thấy rất nhiều báo đưa tin, nhưng nay thì chả thấy tăm hơi báo nào nói đến nữa, mà cũng chả thấy thực hiện ở đâu cả. Đi đường nhìn thấy rác vứt bừa bãi bẩn thỉu, về đến ngõ nhà mình cũng rác rưởi đầy ngõ, hôi thối bốc mùi, các cống thoát hở, kênh mương đen hôi thối...sao mà nhức nhối thế... Một vấn đề không phải cứ hô hào vận động lâu dài như các báo đưa ra mà xong, hay các mẹ cứ vận động nhau tự phân loại rác ở nhà, hạn chế sử dụng túi nilon là có thể giải quyết được bởi các mẹ phân loại rác xong, thì cuối cùng tất cả các loại rác đều lại được tống lên cùng một xe thu rác rồi lên cùng một xe oto chở rác rồi về cùng một bãi rác.., bởi lượng túi nilon sản xuất ra chỉ tăng lên chứ không giảm đi theo từng năm.
Mình vẫn tự phân loại rác ở nhà, dù nó chả đi đến đâu, mình không nản vì nghĩ rằng có bao người khác cũng đang nỗ lực như mình, nhưng, nhưng mà để làm gì nhỉ khi cuối cùng tất cả lại đi về bãi rác chung.
Ở Nhật bản người ta đã có luật Johkashou cách đây đến 20 năm rồi thì phải - để mọi người dân, mọi nhà dân phải dùng bể tự hoại Johkashou để chất lượng nước thải sinh hoạt gia đình khi đổ ra hệ thống chung không gây ô nhiễm nguồn nước mặt cũng như nguồn nước ngầm. Vậy mà ngay ở thủ đô của đất nước ta nhà nhà xả rác ra đường, người người xả rác ra đường, những dòng sông chết, những con mương đen, bao giờ mới hết đây.

quyosac
04-06-2010, 06:41 PM
Cảm ơn bạn momo về topic.

Quan điểm của mình nên đi vào từng hành động cụ thể. Từng việc từng việc một. Việc gì nói nhiều quá để lâu quá người ta sẽ quên đi mất hay gây sự nhàm chán. Mình mạnh dạn đề nghị lấy tháng 4 này là tháng diễn đàn làm cha mẹ phát động ''Hạn chế dùng túi ni lon trong giao dịch buôn bán.'' (mỗi tháng sẽ thay đổi một banner tùy theo chủ đề của tháng)
Các bạn cho ý kiến nhé (Ưu điểm là kêu gọi , nhược điểm là không thể thống kê và kiểm soát được vì cái này tùy thuộc vào sự tự giác của cácthành viên)

Tháng tới mời các bạn suy nghĩ tiếp một hành .

momo
04-08-2010, 01:20 PM
@Quyosac: Chính ra các kì Hội chợ của LCM hoàn toàn có thể phát động phong trào này. Tiếc là vẫn chưa thực hiện đc thì phải!

Dạo này mình đi shopping ở vài cửa hàng, thấy nhiều cửa hàng chuyển sang dùng túi giấy lắm. Một tín hiệu rất là vui!

quyosac
04-08-2010, 01:48 PM
@Quyosac: Chính ra các kì Hội chợ của LCM hoàn toàn có thể phát động phong trào này. Tiếc là vẫn chưa thực hiện đc thì phải!

Dạo này mình đi shopping ở vài cửa hàng, thấy nhiều cửa hàng chuyển sang dùng túi giấy lắm. Một tín hiệu rất là vui!

Mình đang thực hiện rồi. Đang đặt túi dùng nhiều lần để phát miễn phí một lần cho khách hàng mua hàng của mình. Còn các lần sau mọi người tự túc vậy. Hy vong trước 1-6 sẽ có.

bong_bong_06
04-08-2010, 02:50 PM
mình thì dạy con ko vứt rác bừa bãi và ko lãng phí mọi thứ.còn đi chợ thì hạn chế lấy túi và bán hàng dùng lại nhưng túi còn mới mà ai cần tớ mới đưa đấy nhé vừa bớt chi phi lại bảo vệ môi trường.

architect
04-09-2010, 11:37 PM

Topic của bác rất hữu ích , em nghĩ còn rất nhiều vấn đề mà thực sự là làm một phát xong luôn đc , đầu tiên hy vọng có nhiều người đọc và hiểu sau đó thực hiện từ những điều rất nhỏ này góp lại sẽ rất hữu ích cho môi trường cho cộng đồng và cho chính bản thân chúng ta

khaly1984
04-10-2010, 02:04 AM
Mỗi người tự giữ gìn khắc sẽ có 1 thành phố sạch đẹp (quá hoàn hảo nhỉ)

quyosac
04-10-2010, 09:49 AM
Mỗi người tự giữ gìn khắc sẽ có 1 thành phố sạch đẹp (quá hoàn hảo nhỉ)

Ai cũng làm được như bạn nói thì tuyệt quá. Tiếc là...

BEHUY
04-12-2010, 01:07 PM
ai cũng làm được như bạn nói thì tuyệt quá. Tiếc là...

mình cũng nghĩ thế .... ý tưởng tiết kiệm cho mình cho xã hội và góp phần bảo vệ môi trường .... Topic rất hay mong rằng sẽ có nhiều người biết yêu quý môi trường để chung tay bảo vệ 1 hành tinh xanh sạch đẹp .......

quyosac
04-12-2010, 02:47 PM
mình cũng nghĩ thế .... ý tưởng tiết kiệm cho mình cho xã hội và góp phần bảo vệ môi trường .... Topic rất hay mong rằng sẽ có nhiều người biết yêu quý môi trường để chung tay bảo vệ 1 hành tinh xanh sạch đẹp .......

Cái này thuộc về nhận thức bạn ah. Mình không hô hào kiểu đánh trống bỏ dùi. ''Nghĩ xanh , sống xanh nhưng phải hành động ngay hôm nay'' Vì mình vì xa hội và cả vì các thế hệ tiếp theo .

Bạn có thể thực hiện ngay rồi : Hạn chế dùng túi nilon, thay bóng đén tiết kiệm năng lượng. phân loại rác, tiết kiệm khi swr dụng nước, sử dụng pin có thể xạc được nhiều lần.....

Mẹ_của_Sóc
04-16-2010, 09:27 AM
Mình thấy topic này rất hay. Thực ra bảo vệ môi trường không có gì là to tát cả, hãy bắt đầu từ những việc bình thường tưởng chừng như nhỏ nhặt nhất quanh ta như: khi dừng đèn đỏ, hãy tắt máy xe (vừa tiết kiệm xăng, vừa giảm khí thải), mình cố gắng đi bộ được khi nào có thể (chứ không hơi tí là cưỡi lên xe ngay), ra khỏi phòng/ nhà tắt điện, tắt nguồn các thiết bị sử dụng điện không cần thiết hay cân nhắc khi định in một tài liệu, email nào đó, nếu in thì nên in hai mặt, tiết kiệm nước, v.v… Nói chung là hãy chú ý đến những điều tưởng chừng như bình thường nhất thôi. Mình nghĩ rằng hiện nay dân mình cũng có một bộ phận giới trẻ quan tâm đến môi trường rồi. Chúng mình cùng dạy dỗ con cái ngay từ khi còn nhỏ về ý thức bảo vệ môi trường và làm gương cho con, cũng như nhắc nhở những người sống quanh mình biết tiết kiệm, quan tâm đến cộng đồng thì dần dần sẽ có một thế hệ VN biết quan tâm, bảo vệ môi trường thôi.

BEHUY
04-16-2010, 09:59 AM
Cái này thuộc về nhận thức bạn ah. Mình không hô hào kiểu đánh trống bỏ dùi. ''Nghĩ xanh , sống xanh nhưng phải hành động ngay hôm nay'' Vì mình vì xa hội và cả vì các thế hệ tiếp theo .

Bạn có thể thực hiện ngay rồi : Hạn chế dùng túi nilon, thay bóng đén tiết kiệm năng lượng. phân loại rác, tiết kiệm khi swr dụng nước, sử dụng pin có thể xạc được nhiều lần.....

mình luôn luôn nghĩ và cố gắng thức hiện những gì có thể ... vẫn tắt xe khi dùng đèn đỏ nhưng chỉ khi mới có đèn đỏ thôi nhé .... ko có vừa tắt nó lại bật qua đèn xanh thì khốn nhé ! túi nilon thì mình để dành lại tất cả những túi sạch như hoa quả , trái cay ... chỉ túi đụng thịt cá là bỏ đi ... túi đựng rau bạn có thể tận dụng làm bao rác luôn khỏi phải mất tiền mua thêm bao rác vừa tốn tiền vừa ko bảo vệ môi trường .....
mình nghĩ ra cái này mà sao mấy cty rác thải môi trường ko vận dụng nhỉ ....
ví như từng con hẻm sẽ có 3 thùng rác chung và mỗi tối cty tới gom 1 lần ... còn về các gia đình thì cũng có 3 thùng đụng rác :
ví như 1 là đựng những đồ thực phẩm như cơm thừa ... lá rau : những thứ này có thể đem ủ làm phân lại đem lại thị trường bán dc vừa sạch vừa có tiền nhỉ , tiếp là thùng đụng rác có thể tái chế dc : túi ly non , chai nhựa , nhôm sắt .... để cty rác gom và đem tái chế lại .... còn thùng rác nữa là những thứ ko thể tái chế lại như : pin cái này rất độc hại , chén bát vỡ .... cái này thì ko tái chế nữa mà sẽ đem chôn lấp .....
cái này thì nhà nước phải làm và từng người từng hộ gia đình thực hiện thì chắc chắn môi trường sẽ xanh sạch đẹp .... đất nước giàu mạnh hơn nữa chứ ......
ôi cái chế độ của mình còn nhiều kẽ hở ai cũng chỉ chăm lo tới lợi ích cá nhân thôi ... thật là chán ......

bongbangBaoNgoc
04-16-2010, 02:48 PM
Bảo vệ môi trường từ việc đơn giản nhất.
Trên này nhiều mẹ bán hàng, mình nghĩ nên dùng túi giấy thay vì túi niloong, hoặc ko sử dụng túi. Tốt cho môi trường và tương lai các bé nhà mình.

Mechiphoi
04-20-2010, 01:16 PM
Cám ơn momo về một bài viết hay và có ý nghĩa. Nếu có mẹ nào bán túi rác tự huỷ thì chắc sẽ có nhiều thành viên sẽ hưởng ứng việc bảo vệ môi trường đấy.

Túi rác tự phân hủy hiện nay chưa được dùng bởi theo nghiên cứu khi túi đó tự phân hủy thì nó còn độc hại hơn cho môi trường nên biện pháp trước mắt chỉ hạn chế dùng túi nilon và sử dụng làn, hay túi giấy thay thế thôi.
Nói chung là áp dụng 3R Reduce-recycle-reuse hay tiếng Việt dùng 3 T: Tái chế - Tái sử dụng và Từ chối.
Về lý thuyết thì vậy nhưng mà kêu gọi cũng khó khăn lắm vì túi nilong đã trở thành thói quen sử dụng của nhiều người rùi, vì rẻ- tiện dụng nên cũng phải nâng cao nhận thức dần dần thui các mẹ ạ.

zinh1
04-20-2010, 01:44 PM
giá như ai cũng như mấy thành viên đang tham gia topic này thì Việt nam đã giàu và đẹp

Me Miu Kute
04-27-2010, 04:41 PM
Mình mới đọc được bài này, post lên để mọi người cùng tham khảo vấn đề đang bắt đầu nảy sinh!

Giấy vệ sinh 'ăn' rừng

Mỗi ngày con người chặt khoảng 270.000 cây trên toàn thế giới và 10% trong số đó trở thành nguyên liệu để sản xuất giấy vệ sinh.

National Geographic cho biết, đó là thống kê mà tạp chí World Watch đưa ra trong một bài viết mới đây. Bài viết cho rằng sự bùng nổ dân số, tình trạng du nhập lối sống phương Tây, sự cải thiện điều kiện vệ sinh ở các nước đang phát triển khiến nhu cầu sử dụng giấy vệ sinh cao cấp tăng mạnh.
"Hậu quả là những khu rừng ở cả bán cầu bắc và bán cầu nam đang bị các công ty giấy đốn ngã để phục vụ nhu cầu sử dụng giấy vệ sinh của người dân", World Watch nhận xét.
Noelle Robbins, tác giả của bài viết, nói nhu cầu đối với giấy vệ sinh tại các nước đang phát triển tăng dần theo thời gian. Đó là một trong những nhân tố khiến ngày càng có nhiều cây bị đốn. Do nhiều nước cấm khai thác rừng lâu năm, các công ty giấy chuyển hướng sang những rừng trồng. Họ khẳng định rừng trồng là giải pháp tuyệt vời để phục vụ nhu cầu sử dụng giấy vệ sinh mà không tác động tới môi trường.
Song Robbins cho rằng thực tế không phải vậy. Mỗi khi trồng rừng nhân tạo, trong nhiều trường hợp người ta thường chặt rừng tự nhiên để lấy đất khiến động vật mất chỗ ở. Những khu rừng nhân tạo thường chỉ có một hoặc vài loại cây nên động vật và thực vật bản địa không thể sống ở đó. Những người quản lý rừng nhân tạo luôn sử dụng thuốc trừ sâu và thuốc diệt cỏ để bảo vệ cây - một hành vi gây ô nhiễm môi trường. Khác với rừng tự nhiên, rừng nhân tạo đòi hỏi một lượng nước khá lớn.
Một số công ty giấy không chặt phá rừng mà lấy nguyên liệu từ rác thải. Giải pháp này được nhiều nước ủng hộ. Nhiều cuộc khảo sát cho thấy giấy chiếm từ 35 tới 40% tổng lượng rác mà người dân thải ra hàng ngày. Lượng nước mà người ta sử dụng trong quá trình tái chế giấy ở bãi rác thành giấy vệ sinh thấp hơn nhiều so với quá trình biến cây thành giấy vệ sinh. Việc tái sử dụng giấy cũng làm giảm số cây bị đốn mỗi ngày.
"Giấy vệ sinh, dù được sản xuất từ gỗ hay giấy thải, sẽ tiếp tục là thứ quan trọng trong cuộc sống của các nước phương Tây và cả những quốc gia đang phát triển. Tuyên truyền, cải tiến chất lượng sản phẩm, giảm giá, tiếp thị giấy vệ sinh tái chế là một trong những cách để giảm tình trạng chặt cây. Ngoài ra chúng ta cũng nên quan tâm tới những giải pháp thay thế giấy vệ sinh", Robbins nhận định.
Minh Long

dongxanhvanang
05-07-2010, 09:08 AM
Huhu thế biết làm sao khi có nhu cầu tìm bác William Cường bi giờ? Dùng giấy VS --> phá rừng, dùng nước -->hao phí nguyên liệu nước, dùng cái khác thì cũng phải giặt --> lại tốn nước.... Chẳng lẽ ta quay lại thời tái sử dụng giấy nhỉ???? Em băn khoăn quá...

pillorchid
05-10-2010, 03:59 PM
Theo em, mọi người cứ có ý thức giữ gìn vệ sinh là sẽ ổn thôi. Nếu dùng vừa phải đúng lúc, đúng chỗ thì môi trường có khả năng tự điều hòa được, không lo đến nỗi như dongxanhvanang nói đâu.
E làm trong ngành môi trường nên biết việc nước biển dâng sẽ như thế nào, việc túi nilon ra sao, việc ô nhiễm kim loại nặng... Đặc biệt là với các kim loại nặng với đất ---> thực phẩm---> sức khỏe con người. Rất rất ảnh hưởng. Than ôi trái đất ...

tuananhNA
05-10-2010, 04:00 PM
Hiện nay chủ đề bảo vệ môi trường và biến đổi khí hậu được nhắc đến rất nhiều, các bạn có để ý vậy không? Việt Nam chúng ta lại nằm ngay bên bờ Thái Bình Dương. Theo dự báo thì cuối thế kỷ này, mực nước biển sẽ dâng lên 1m và sẽ nuốt gọn Đồng bằng sông Cửu Long và một phần Đồng bằng sông Hồng (không tin thì vào đây xem: http://flood.firetree.net/). Các bạn có để ý là khí hậu thì ngày càng khắc nghiệt và khó dự báo hơn, mùa đông lạnh hơn, mùa hè thì nóng hơn, mưa bão lũ quét thất thường. Con cháu chúng ta sẽ thiệt thòi lắm nếu ngay bây giờ chúng ta không làm gì để ngăn chặn hoặc ít nhất là làm chậm lại những diễn biến trên. Tình hình là rất báo động!

Rất buồn là tất cả những sự tác động và sự thay đổi chủ yếu là do con người chúng gây ra, mà xuất phát từ những thói quen hằng ngày của chính chúng ta. Mình tin là các bố các mẹ ở diễn đàn chúng ta không ít người hoàn toàn không quan tâm hoặc không để ý đến vấn đề này đâu. Do vậy, mình lập topic này để chúng ta tự nhắc nhở chúng ta và cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm trong sinh hoạt cuộc sống hằng ngày để góp phần nho nhỏ của chúng ta vào công cuộc bảo vệ môi trường và ngăn chặn hoặc làm chậm lại biến đổi khí hậu.

Và một điều quan trọng nữa là chúng ta làm cha mẹ thì sẽ giáo dục con cháu chúng ta thế nào để chúng nó hiểu và có ý thức và thói quen tốt hằng ngày đối với môi trường. Nghe có vẻ to tát, nhưng mình thấy rất thực tế đấy. Nếu như topic này mà giúp được bạn nhận ra một thói quen, một hành động mà hằng ngày bạn vẫn làm mà không để ý là nó không tốt đối với môi trường thì tốt quá còn gì.

Còn nếu bạn có những trải nghiệm, kinh nghiệm gì mới thì các bạn hãy chia sẻ để mình và mọi người cùng học nhé. Hãy làm từ việc nhỏ nhất! Nhiều khi chỉ cần chú ý một chút làm làm được rất nhiều việc tốt đấy.

Mình ví dụ:

1. Ở nhà:

- Mình thay thế gần như hết tất cả bóng đèn bình thường cổ điển sang loại bóng đèn tiết kiệm năng lượng. Người ta nói rằng chỉ cần 5 chiếc bóng đèn thôi là có thể làm thay đổi cả thế giới đấy.

- Nước: luôn kiểm tra và kiểm soát lượng nước sinh hoạt hằng ngày và hằng tháng. Kiểm tra két nước toilet có bị rò rỉ ko, vòi nước có bị rò nước không, nhắc nhở người nhà tiết kiệm nước. Các đơn giản hơn nữa là chú ý vặn vòi nước lại khi đang đánh răng, cạo râu, không để nước xả tự do.

- Sử dụng đồ điện gia dụng tiết kiệm năng lượng: Bạn có tin là rửa bát bằng máy rửa bát và giặt bằng máy giặt thì đỡ tốn nước hơn là rửa và giặt bằng tay không?

- Rác: mình mua loại túi đựng rác làm bằng nilon tự hủy ở siêu thị Intimex Nguyên Hồng. Rẻ lắm, có đâu 20k+ đồng 1 tập dùng trong 2-3 tuần.'

2. Ở ngoài đường:

- Không vứt xả rác bừa bãi, cho dù là 1 mẩu con con. Nếu ko tìm thấy thùng rác thì nhất quyết cho vào túi của mình, mang về nhà vứt. Tập cho bản thân mình, chồng và con thói quen tốt như vậy.

- Đi picnic, ăn uống ngoài trời xong thì cùng nhau thu dọn rác và đồ ăn cho thật sạch.

- Đi phương tiện công cộng lúc nào có thể. Đi bộ, đi xe đạp (mình chuẩn bị mua xe đạp đây) Nếu gần thì chịu khó đi bộ hoặc đi xe đạp, chứ ko phải gần mà cứ nhảy lên xe máy đi.

- Thói quen uống nước: luôn mang theo nước đong vào 1 chai/bình nhựa, không mua nước đóng chai, mục đích là để giảm lượng rác thải (cụ thể là chai nhựa) ra môi trường. Chai nước của mình đây. Mình mua ở bển, BPA free. Hết nước lại đong tiếp.

3. Ở cơ quan:

- Luôn nhớ tắt điện, tắt đèn, tắt quạt, điều hòa, v.v.. trước khi ra khỏi phòng làm việc của mình. Nhắc đồng nghiệp làm như vậy.

- Để máy tính ở chế độ standby, hibernate, tiết kiệm điện… để khi nào rời máy, máy tự động chuyển cho đỡ tốn điện.

4. Nói chung:

- Cổ vũ và ủng hộ những sản phẩm, dịch vụ tiết kiệm năng lượng, tài nguyên,… như những sản phẩm tái chế, thân thiện với môi trường

- Dạy con và làm gương cho con và cho thế hệ trẻ nói chung trong việc bảo vệ môi trường và tiết kiệm năng lượng (Mình rất ghét 1 cảnh mình đã chứng kiến: bố mẹ đèo con trên xe, cho con ăn cam quýt, uống bịch sữa, con bóc vỏ, ăn quýt, vứt vỏ, vứt hộp uống sữa ra lòng đường... mà bố mẹ không hề có ý kiến gì, vẫn như bình thường như không có chuyện gì xẩy ra. Trông phản cảm vô cùng!)

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845644825_607189825_1917246_8213754_n.jpg

http://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845639825_607189825_1917245_2369809_n.jpg

http://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845634825_607189825_1917244_8188975_n.jpg

Cốc uống nước làm bằng giấy tái chế. Có cả que khuấy và giấy ăn làm bằng gỗ và giấy tái chế cơ, mình ko chụp được.

http://photos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs138.snc1/5893_102845629825_607189825_1917243_7796404_n.jpg

http://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_100499364825_607189825_1884755_7046511_n.jpg

http://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845744825_607189825_1917264_1605861_n.jpg

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845714825_607189825_1917259_5843738_n.jpg

Tận dụng mái nhà luôn

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_102845674825_607189825_1917252_2092227_n.jpg

http://photos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs138.snc1/5893_102845694825_607189825_1917256_4654780_n.jpg

http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs158.snc1/5893_100494949825_607189825_1884658_789222_n.jpg

Tôi rất ủng hộ các biện pháp bảo vệ môi trường, tất cả các biện pháp

seriden
05-10-2010, 10:03 PM
Huhu thế biết làm sao khi có nhu cầu tìm bác William Cường bi giờ? Dùng giấy VS --> phá rừng, dùng nước -->hao phí nguyên liệu nước, dùng cái khác thì cũng phải giặt --> lại tốn nước.... Chẳng lẽ ta quay lại thời tái sử dụng giấy nhỉ???? Em băn khoăn quá...

Bác vui tính quá.
Chúng ta vẫn phải dùng và không thể bỏ cái nào vì như thế mới là xã hội văn minh mà,bỏ hết thì về thời tiền sử mất :D
Nhưng chúng ta phải sử dụng thế nào,đó là bài toán đặt ra cho các nhà Quản Lý.
Khái niệm "phát triển bền vững" xuất hiện lần đầu tiên vào năm 1980 trong ấn phẩm Chiến lược bảo tồn Thế giới . Sau đó 7 năm được phổ biến rộng rãi vào năm 1987 nhờ Báo cáo Brundtland của Ủy ban Môi trường và Phát triển Thế giới - WCED (nay là Ủy ban Brundtland).

“Phát triển bền vững là sự phát triển đáp ứng được nhu cầu hiện tại mà không làm tổn hại tới khả năng đáp ứng được nhu cầu của các thế hệ mai sau” [Brundtland] "

Còn vấn đề về khí hậu càng đáng buồn hơn khi Hội nghị Copenhagen 2009 chẳng đem lại điều gì cả.Khi trái đất nóng lên từ 4oC và mực nước biển dâng lên 1m thì VIệt Nam là 1 trong 3 nước chịu ảnh hưởng nặng nhất( khoảng 12% diện tích sẽ bị mất)

ngoc_virgo
05-18-2010, 03:44 PM
Cùng chung tay bảo vệ môi trường các mẹ và các bé nhé, thực ra đôi khi em cũng xả rác ko đúng chỗ chị ạ

pamaiutit
06-06-2010, 10:35 AM
có thể nói em thực hiện được khá nhiều các yêu cầu trên
nhưng mà còn việc mang nước đi uống thì chưa và việc đi chợ mang làn nữa ( em chỉ hạn chế sử dụng nó, và dùng lại thôi )
Quyết tâm thay đổi bằng cách đi mua cái bình nước và cái làn nào :p

Zinzincoi
06-06-2010, 04:11 PM
Mình cũng sẽ tập mang bình nước đi.
Ngoài ra, dùng đèn led tiết kiệm điện là bảo vệ môi trường các mẹ ạ. Giá của nó hơi đắt hơn đèn halogen, và compact, nhưng lại bền và tiết kiệm năng lượng gấp 5 lần. Hơn nũa, không có thủy ngân, nên khi bảo vệ môi trường là chắc chắn rồi.
Quảng cáo ở đây có sao không nhỉ - :) có gì Mod nhắc em nhé.

LgMPhuong
06-06-2010, 05:32 PM
Nhiều biện pháp để sử dụng năng lượng sạch quá, tuy nhiên thì hiện nay các biện pháp thực sự vẫn còn những khó khăn như kinh phí, hệ thống nhà cửa đã làm sẵn thì làm thế nào... ko biết có quy hoạch nào giúp cải thiện các khó khăn đó ko.

Mẹ nào chưa sửa nhà mà có ý định xây hay sửa nhà thì chú ý đến CN ngôi nhà xanh nhé

momo
06-17-2010, 07:29 AM
Mình cũng sẽ tập mang bình nước đi.
Ngoài ra, dùng đèn led tiết kiệm điện là bảo vệ môi trường các mẹ ạ. Giá của nó hơi đắt hơn đèn halogen, và compact, nhưng lại bền và tiết kiệm năng lượng gấp 5 lần. Hơn nũa, không có thủy ngân, nên khi bảo vệ môi trường là chắc chắn rồi.
Quảng cáo ở đây có sao không nhỉ - :) có gì Mod nhắc em nhé.

Bình mình dùng có chia vạch để mình xác định được ngày uống đc bao nhiêu lượng nước. Như thế cũng để tự nhắc nhở mình uống nước cho đủ. 1 công đôi việc.

giangluong
06-19-2010, 10:04 AM
Em không biết nói gì, xin ủng hộ cho topic của momo. Nhận thấy đây là điều cần làm và nên làm, hi vọng mỗi người đọc xong nên nhìn nhận lại mình vì ở đây ý thức của mỗi cá nhân là chính, vì cộng đồng cũng là vì bản thân mỗi chúng ta, vì mỗi chúng ta đều đang sống trong cộng đồng đó.
Riêng công ty em đã sắm cho nhân viên bình đựng nước để mang đi làm, và sử dụng túi đựng rác tái chế ah.

hanhtinhbaby
06-19-2010, 11:42 PM
có một cách nữa giúp bảo vệ môi trường sống là hạn chế sử dụng các sản phẩm làm bằng hóa chất vô cơ, hãy bắt đầu sử dụng các sản phẩm sản xuất từ nguyên liệu tự nhiên. Sản phẩm của amway (tập đoàn của Mỹ) là một ví dụ. các bác nào chưa biết đến sản phẩm này thì hãy liên hệ với em. Biết đâu chúng ta sẽ tạo dựng một số lượng ngày càng nhiều những người chung tay bảo vệ môi trường sống này.

thanh_thuy4148
06-22-2010, 11:24 AM
Chào các mẹ!
Hôm nay mò vào đây thấy các mẹ thảo luận mình thấy chủ đề này khá hay và rất quan tâm.
Mình làm trong Công ty chuyên tư vấn về môi trường, tiếp xúc nhiều với các Doanh nghiệp bởi các doanh nghiệp là tác nhân gây biến đổi khí hậu nhanh nhất và mình thấy một điều là xuy nghĩ của đa số người Việt Nam là "cha chung không ai khóc".
Công nghiệp hóa - hiện đại hóa đã làm cho nước ta nhanh chong phát triển để tiến lên theo các nước trong khu vực và thế giới và nó đã thực sự đưa nước ta phát triển rất nhanh trong những năm gần đây nhưng bên cạnh đó nó lại để lại một hậu quả vô cùng lớn đó là ô nhiễm môi trường.
Các doanh nghiệp trong nước cũng như nước ngoài mình thấy đa số chỉ chạy theo năng xuất cà hiệu quả kin doanh chứ ít DN nào thực sự quan tâm tới việc họ đã làm ảnh hưởng tới môi trường như thế nào. Các DN bỏ tiền ra thuê bên mình lập bản cam kết Bảo vệ môi trường, đề án BVMT, Báo cáo đánh giá tác động môi trường để hợp lý hóa theo pháp luật Việt Nam nhưng họ làm chủ yếu là để trình nên các cơ quan chức năng khi bị kiểm tra chứ thậm chí họ còn ko đọc xem họ đã cam kết những gì trong đó. Mình cũng ko dám nói nhiều và rất hy vọng các doanh nghiệp hãy chú ý hơn đến môi trường, đừng có những hành vi làm để đối phó như thế. Hãy vì tương lai con em chúng ta!

Mechiphoi
06-24-2010, 10:58 AM
Chào các mẹ!
Hôm nay mò vào đây thấy các mẹ thảo luận mình thấy chủ đề này khá hay và rất quan tâm.
Mình làm trong Công ty chuyên tư vấn về môi trường, tiếp xúc nhiều với các Doanh nghiệp bởi các doanh nghiệp là tác nhân gây biến đổi khí hậu nhanh nhất và mình thấy một điều là xuy nghĩ của đa số người Việt Nam là "cha chung không ai khóc".
Công nghiệp hóa - hiện đại hóa đã làm cho nước ta nhanh chong phát triển để tiến lên theo các nước trong khu vực và thế giới và nó đã thực sự đưa nước ta phát triển rất nhanh trong những năm gần đây nhưng bên cạnh đó nó lại để lại một hậu quả vô cùng lớn đó là ô nhiễm môi trường.
Các doanh nghiệp trong nước cũng như nước ngoài mình thấy đa số chỉ chạy theo năng xuất cà hiệu quả kin doanh chứ ít DN nào thực sự quan tâm tới việc họ đã làm ảnh hưởng tới môi trường như thế nào. Các DN bỏ tiền ra thuê bên mình lập bản cam kết Bảo vệ môi trường, đề án BVMT, Báo cáo đánh giá tác động môi trường để hợp lý hóa theo pháp luật Việt Nam nhưng họ làm chủ yếu là để trình nên các cơ quan chức năng khi bị kiểm tra chứ thậm chí họ còn ko đọc xem họ đã cam kết những gì trong đó. Mình cũng ko dám nói nhiều và rất hy vọng các doanh nghiệp hãy chú ý hơn đến môi trường, đừng có những hành vi làm để đối phó như thế. Hãy vì tương lai con em chúng ta!

Mẹ có biết cơ quan nào mà có làm cam kết, DTM mà vẫn xả thải thì báo cho đường dây nóng của Cảnh sát môi trường 06945227, họ sẽ đến doanh nghiệp điều tra, xử lý. Kêu gọi họ thì còn lâu, giữa lợi ích kinh tế và môi trường thì họ chọn gì, ai cũng trả lời được. Tớ mà có quyền tớ cho dẹp mấy cái cơ sở sản xuất đó ngay. Chậm 1 bước nhưng tiến 3 bước chứ thế hệ mình đã bị ô nhiễm thế này thì con cái chúng ta phải gánh hậu quả ra sao?

thanh_thuy4148
06-24-2010, 03:44 PM
Mình thì ko nhìn thấy họ xả nhưng trong bản cam kết hay đề án họ có cam kết là sẽ Quan trắc một năm 2 lần để đánh giá mà họ có thèm làm đâu. mà các anh cảnh sát môi trường chắc ko động đả lên họ cũng mặc kệ luôn

Mechiphoi
07-13-2010, 08:38 AM
Một bài viết hay về bảo vệ DVHD
Hãy biết xấu hổ!

TT - Một đoạn phim vừa được tung lên YouTube đang gây xôn xao cộng đồng mạng: một nhóm quay phim người nước ngoài quay một quán ăn ở Việt Nam có nuôi nhốt gấu thì bị bà chủ quán lao ra, rút dép quật túi bụi và mắng chửi ầm ĩ với lời lẽ hết sức thô tục.
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Thoi-su-suy-nghi/389305/Hay-biet-xau-ho.html?p=http%3A%2F%2Ftuoitre.vn%2FChinh-tri-Xa-hoi%2FThoi-su-suy-nghi%2F389305%2FHay-biet-xau-ho.html%3Fp%3Dhttp%3A%2F%2Ftuoitre.vn%2FChinh-tri-Xa-hoi%2FThoi-su-suy-nghi%2F389305%2FHay-biet-xau-ho.html%3Fp%3Dhttp%3A%2F%2Ftuoitre.vn%2FChinh-tri-Xa-hoi%2FThoi-su-suy-nghi%2F389305%2FHay-biet-xau-ho.html

dungulsa
07-13-2010, 09:49 AM
Cuối cùng vẫn là ý thức của mỗi cá nhân thôi, thực tế thì con người thường nghĩ tới cái lợi trước mắt hơn, cha chung không ai khóc, mặt khác thì hệ thống pháp luật ở Việt Nam mình chưa nghiêm nên cũng một phần tác động ngược lên những hành vi của người dân. Đơn cử là việc vứt rác nơi công cộng chẳng hạn: Con bạn vủa tu xong hộp sữa, xung quanh chỗ bạn đứng ko có thùng chứa rác. Bạn sẽ giữ vỏ hộp sữa đó đến khi tìm dc thùng rác hay là tiện tay để tạm bên vỉa hè?

momo
07-13-2010, 11:58 AM
Cuối cùng vẫn là ý thức của mỗi cá nhân thôi, thực tế thì con người thường nghĩ tới cái lợi trước mắt hơn, cha chung không ai khóc, mặt khác thì hệ thống pháp luật ở Việt Nam mình chưa nghiêm nên cũng một phần tác động ngược lên những hành vi của người dân. Đơn cử là việc vứt rác nơi công cộng chẳng hạn: Con bạn vủa tu xong hộp sữa, xung quanh chỗ bạn đứng ko có thùng chứa rác. Bạn sẽ giữ vỏ hộp sữa đó đến khi tìm dc thùng rác hay là tiện tay để tạm bên vỉa hè?

Thực ra kể cả ko có hiểu biết về bđkh thì trong tình huống trên mình vẫn cầm hộp theo đến khi tìm thấy thùng rác hoặc cùng lắm thì mang về nhà vứt vào thùng rác nhà mình.

Mình cũng dạy con mình như thế. Ko được vứt rác bừa bãi, vì như vậy là bất lịch sự, ko có văn hóa, làm bẩn và xấu đường phố. Mỗi người để ý một chút là nhiều người sẽ để ý.

ynhudao
07-24-2010, 09:59 PM
@ chi momo: bai viet cua chi rat hay a, moi truong va bien doi khi hau dang la van de ma toan the gioi phai quan tam, dac biet la nhung thanh nien tre. Ban than em cung dang tu tim hieu va nghien cuu ve moi truong :). Chi cho em hoi 1 chut la hien tai chi dang lam du an ve moi truong a, cua to chuc nao a? Em muon chia se va hoc hoi 1 so kinh nghiem va kien thuc ve moi truong, chi co the support jup em duoc k a? Thanks c nhieu ^^

caybanggia
07-28-2010, 08:55 AM
Vấn đề môi trường và biến đổi khí hậu luôn là vấn đề đòi hỏi phải đưa ra hướng giải quyết nhưng hầu như ý thức của người dân Việt Nam về vấn đề này vẫn còn xem nhẹ. Mình thấy đi đâu ở đâu rác thải sinh hoạt vẫn chất ngổn ngang, rác không được phân loại vẫn nhiều. Mặc dù trên bao bì các sản sẩm luôn có dòng chữ "Let's keep our country clean" nhưng mọi người gần như không nhìn thấy hoặc tảng lờ như không biết. Mình nghĩ vấn đề bảo vệ môi trường phải xây dựng nghiêm ngặt ngay từ thế hệ mầm non bây giờ. Nên diễn đàn của chúng ta có chuyên mục này mình rất ủng hộ.

Banh_ran
08-04-2010, 04:34 PM
MÌnh cũng muốn phân loại rác thải lắm nhg mà đi đổ thì họ chẳng phân loại hazzz........

me_toet_2710
08-17-2010, 11:06 AM
chào cả nhà, mình giờ mới biết topic này. mình cũng mới tham gia vào lĩnh vực môi trường. Bên mình chuyên tư vấn, đánh giá tác động và xử lý môi trường. Rất vui được làm quen với các bạn để chia sẻ kinh nghiệm và nâng cao ý thức gìn giữ môi trường của chúng ta

SUTU-KHANHCHI
08-17-2010, 12:06 PM
up lên để cả nhà vào đọc rồi cùng nhau bảo vệ môi trường sống của mình nào.
Các ông bố bà mẹ nào cũng dành hết tình yêu thương cho con, làm tất cả vì con như mua sữa tốt, quần áo tốt, trường tốt, lớp tốt..............nhưng hình như mọi người quên mất môi trường sống tốt thì phải. Nếu có ăn ngon mặc đẹp mà phải đeo khẩu trang đi ngủ thì chắc chả sung sướng gì phải không các mẹ, vì vậy hãy bảo vệ môi trường sống đó là quà tặng tốt nhất cho các con thân yêu của chúng ta.

nany
08-20-2010, 05:42 PM
Mọi người thấy hoạt động đạp xe vì môi trường xanh sạch đẹp thế nào,các thành viên tham gia mặc đồng phục cua lamchame

phuongedu
08-20-2010, 07:05 PM

Mình ví dụ:

1. Ở nhà:

2. Ở ngoài đường:

3. Ở cơ quan:

4. Nói chung:

Tận dụng mái nhà luôn

up lên để mọi người cùng chung tay bảo vệ môi trường, bắt đầu từ những điều đơn giản nhất.

cutybeo222
08-20-2010, 10:39 PM
Theo link chữ ký của 1 mẹ, vào đây mới biết. Hix vậy mà mình mang tiếng là đang học năm thứ 4 ngành Môi trường đấy chứ

Tt.store
08-22-2010, 10:15 PM
Theo mình các Mẹ nên tập thói quen phân loại rác sinh hoạt tại hộ gia đình

--> Sẽ tiết kiệm được tiền tỉ nhờ việc phân loại chất thải rắn sinh hoạt.
(Chất thải rắn thông thường thành hai nhóm chính: Nhóm chất thải có thể tái chế, tái sử dụng;
Nhóm chất thải phải tiêu hủy hoặc chôn lấp.)

Lợi ích kinh tế

Phân loại chất thải rắn mang lại nhiều lợi ích kinh tế. Trước hết, nó tạo nguồn nguyên liệu sạch cho sản xuất phân compost. Chất thải rắn đô thị có 14-16 thành phần, trong đó phần lớn có khả năng tái sinh, tái chế như nylon, thủy tinh, nhựa, giấy, kim loại, cao su... Khối lượng chất thải rắn có thể phân hủy (rác thực phẩm) chiếm khoảng 75%, còn lượng chất thải rắn có khả năng tái sinh tái chế chiếm khoảng 25%. Khối lượng chất thải rắn sinh hoạt thải ra hằng ngày ở TP.HCM chiếm khoảng 6.000 tấn. Với tỉ lệ vừa nêu thì hằng ngày, khối lượng chất thải rắn thực phẩm chiếm khoảng 4.500 tấn. Nếu biết tận thu rác thực phẩm, xã hội sẽ thu được hàng trăm tỉ đồng từ việc giảm chi phí chôn lấp rác và bán phân compost.

Chi phí xử lý 1 tấn chất thải rắn sinh hoạt là 250.000 đồng. Nếu mang 4.500 tấn rác thực phẩm đi chôn lấp, thành phố mất hơn 1,1 tỉ đồng cho việc xử lý số rác này. Giảm khối lượng rác mang đi chôn lấp, diện tích đất phục vụ cho việc chôn lấp rác cũng sẽ giảm đáng kể. Bên cạnh đó, thành phố cũng sẽ giảm được gánh nặng chi phí trong việc xử lý nước rỉ rác cũng như xử lý mùi.

Lợi ích môi trường

Ngoài lợi ích kinh tế có thể tính toán được, việc phân loại chất thải rắn tại nguồn còn mang lại nhiều lợi ích đối với môi trường. Khi giảm được khối lượng chất thải rắn sinh hoạt phải chôn lấp, khối lượng nước rỉ rác sẽ giảm. Nhờ đó, các tác động tiêu cực đến môi trường cũng sẽ giảm đáng kể như: giảm rủi ro trong quá trình xử lý nước rỉ rác, giảm ô nhiễm nguồn nước ngầm, nước mặt...

Diện tích bãi chôn lấp thu hẹp sẽ góp phần hạn chế hiệu ứng nhà kính do khí của bãi chôn lấp. Ở các bãi chôn lấp, các khí chính gây nên hiệu ứng nhà kính gồm CH4, CO2, NH3. Theo báo cáo đầu tư chương trình khu xử lý chất thải rắn Đa Phước, tương ứng với một tấn chất thải rắn sinh hoạt lưu lượng khí tạo ra là 266 m3, trong đó chủ yếu là khí CH4. Khí CH4 có khả năng tác động ảnh hưởng đến tầng ôzôn cao gấp 21 lần so với CO2. Việc giảm chôn lấp chất thải rắn có thể phân hủy kéo theo việc giảm lượng khí làm ảnh hưởng đến tầng ôzôn.

Lợi ích xã hội

Phân loại chất thải rắn tại nguồn góp phần nâng cao nhận thức của cộng đồng trong việc bảo vệ môi trường. Để công tác phân loại này đạt được hiệu quả như mong đợi, các ngành các cấp phải triệt để thực hiện công tác tuyên truyền hướng dẫn cho cộng đồng. Lâu dần, mỗi người dân sẽ hiểu được tầm quan trọng của việc phân loại chất thải rắn sinh hoạt cũng như tác động của nó đối với môi trường sống.

Lợi ích xã hội lớn nhất do hoạt động phân loại chất thải rắn tại nguồn mang lại chính là việc hình thành ở mỗi cá nhân nhận thức bảo vệ môi trường sống.

kimchionline
09-06-2010, 10:17 AM
đã từng nghĩ đi làm bằng xe đạp để bảo vệ môi trường, nhưng mỗi mình mình làm ai cũng nhìn mình với con mắt : hâm, vậy nên cũng thui!!!!

bibullet
09-06-2010, 12:23 PM
Đề tài hay quá.Em cũng rất cố gắng bảo vệ môi trường đây.Chưa bao giờ vứt rác ra đường kể từ khi còn nhớ đến nay toàn vứt rác vào túi,cặp,đi học về cặp toàn rác là rác (gom cả rác của bạn vào cặp ạ):rolleyes:.Em cũng tính mua cái xe đạp cũ để đi đâu gần gần thì đi nhưng tất cả mọi người đếu nói là hâm:),nhưng vấn đang tích cực.Nhà mẹ nào có xe đạp cũ thì nhượng lại cho em nhé,sinh viên chẳng đủ tiền mua xe mới ạ.Nhà em mẹ cứ bắt đi xe máy ,dứt khoát không cho đi xe đạp kêu nào là con yếu,đi xe đạp thì ngất ra đấy à bla bla.Chung tay bảo vệ môi trường nào :heart::heart::heart:

momo
09-06-2010, 12:41 PM
đã từng nghĩ đi làm bằng xe đạp để bảo vệ môi trường, nhưng mỗi mình mình làm ai cũng nhìn mình với con mắt : hâm, vậy nên cũng thui!!!!

Mình chẳng thấy hâm tí nào. Hâm hay ko là do cái đầu bạn ấy. Vì bạn nghĩ bạn hâm nên mới nghĩ mọi người nghĩ về bạn như vậy. Nếu ai mà nghĩ như bạn thì đời này chẳng bao giờ có sáng tạo và sự tiến bộ.

bibullet
09-09-2010, 01:09 PM
Vì vào đọc bài viết này nên quyết tâm mua xe đạp của em lên cao và kết quả là đã mua được rồi ạ.Từ giờ đi đâu gần gần quyết tâm đi xe đạp.Up lên cho các mẹ thấy nào :):):)

cunxinhyeuyeu
09-09-2010, 03:45 PM
Tớ thích thay túi giấy bằng túi nilon lắm.Đợt đầu còn hì hụi gấp túi giấy bẳng báo để đựng hạt dẻ nhưng ôi thôi dễ rách lắm.Toàn bị tung toét ra thôi.Mừ đặt làm túi ở ngoài thì đắt nên đành chịu.Lại quay về truyền thống vậy...hị hị...Mẹ nó có biết cách chỉ tớ với...

cunxinhyeuyeu
09-09-2010, 03:46 PM
Vì vào đọc bài viết này nên quyết tâm mua xe đạp của em lên cao và kết quả là đã mua được rồi ạ.Từ giờ đi đâu gần gần quyết tâm đi xe đạp.Up lên cho các mẹ thấy nào :):):)

hí hí...Tớ cũng đi xe đạp nè...Vì đi xe máy sợ bíu nữa..hị hị.......

chipsaoql19
09-09-2010, 09:11 PM
Mình rất thích chủ đề này. Và mình đang tích cực trồng .... lúa để góp phần giảm thiểu khí nhà kính :D. Túi bóng... nạn túi bóng... lạm dụng túi bóng ... lợi cũng từ túi bóng. Hic, nhưng mình cũng đang sử dụng túi bóng để đựng hàng ngày.
p/s: cunxinh : tớ thấy phòng tớ hay mua túi như giấy làm vỏ bao xi măng ý, bền lắm, một cân đc khá nhiều. Nhừng để tớ hỏi bao nhiu 1 kg đã :D

Song Nhi
10-06-2010, 08:18 PM
Đang có một cuộc thi vì môi trường trên trang vuontaoxanh.kinhtexanh, dành cho các bạn từ 30 tuổi trở xuống. Mọi người ghé thăm nhé, tham gia hoặc bình luận, chấm điểm đều là góp phần vào việc bảo vệ môi trường. Cá nhân mình rất thích nhiều ý tưởng trong cuộc thi này.

Tranghp
10-24-2010, 07:52 PM
Tớ thích thay túi giấy bằng túi nilon lắm.Đợt đầu còn hì hụi gấp túi giấy bẳng báo để đựng hạt dẻ nhưng ôi thôi dễ rách lắm.Toàn bị tung toét ra thôi.Mừ đặt làm túi ở ngoài thì đắt nên đành chịu.Lại quay về truyền thống vậy...hị hị...Mẹ nó có biết cách chỉ tớ với...

Kinh nghiệm của tớ thì chả áp dụng đc cho mẹ nó, nhưng cứ chia sẻ tí nhé. Tớ đi chợ gần nhà, mua đồ ăn ở nhà rồi nấu T.A mang lên VP nữa. Hồi đầu tính ra mỗi buổi sáng tớ phải sử dụng đến 7-8 túi nilon to nhỏ các kiểu:cry:. Vể sau tớ mang hộp nhựa đi chợ, vd đựng thịt/cá sống, nấu nướng xong mang hộp nữa lên VP. T.A sống mang lên VP cũng hộp nhựa đó. Mất công rửa chút, nhưng vẫn phải dùng nilon trong trường hợp hứng lên mua cá về chế biến hoặc xách nguyên em gà về :-\"

huongscarlet
10-24-2010, 08:07 PM
Đọc xong bài này mới thấy mình chẳng để ý gì cả, từ giờ phải sắm 1 cái túi để sẵn trong cốp xe, dùng đi dùng lại thay vì dùng túi ni lông.

buiquybay
11-04-2010, 10:12 AM
Để bảo vệ môi trường và chống biến đổi khí hậu theo tôi có vài cách đôn giản sau:
1.Trồng vài cây xanh ở ban công, trong phòng khách hoặc trên ban công nhà bạn.
2.Các mẹ nên mang theo túi vải ( túi này tự may được ), hoặc xách theo cái làn nhựa mỗi khi đi chợ.
3.Nếu nhà bạn nào ở mặt phố thì mỗi buổi sáng quét sân, hè nên gom rác và bụi rồi bỏ vào thùng rác. Đừng có quét trên hè đẩy xuống đường như vẫn thường làm nhé.

DongXuanTour
11-17-2010, 10:23 AM
Nhà tớ trồng cây sử quân tử ở ban công vừa xanh mắt và vừa bảo vệ môi trường. Mỗi sáng 2 vợ chồng ra tưới cây rất vui nhé. Up ủng hộ bạn

girl gone bad
11-18-2010, 02:26 PM
Nhà tớ trồng cây sử quân tử ở ban công vừa xanh mắt và vừa bảo vệ môi trường. Mỗi sáng 2 vợ chồng ra tưới cây rất vui nhé. Up ủng hộ bạn

Em cũng rất thích trồng cây. Tầng 2 ban công nhà em cũng có rất nhiều chậu cây xanh. Đúng là sáng dậy sớm 1 chút, rồi lên tưới cây thấy thật là thích. Có hôm nhà em còn có 1 đàn chim sâu về chơi, kêu lích chích rất vui tai :X

mẹ Tiểu Cần
11-21-2010, 10:19 PM
đánh dấu topic này .... sau đợt ctac về mình sẽ đọc ... mình cũng rất quan tâm vấn đề này

MONO
11-23-2010, 03:52 PM
Ủng hộ bác momo và các bác. em gửi kèm cái poster của anh xã làm từ ngày xửa ngày xưa.
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112332647mzk1mje0zd394056.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112332647mtriywe4nd624127.jpeg
http://www.duyhien.com/thuyhien/images/album/index.html
Cửa hàng nhà em sắp tới sẽ chỉ dùng túi giấy đựng đồ. các bác ủng hộ nhé.

mrdevil
02-25-2011, 11:12 PM
bài viết hay và ý nghĩa lắm momo

Mimosa2009
02-26-2011, 06:21 AM
Ủng hộ bảo vệ môi trường, ý thức cộng đồng, cùng xây dưng môi trường trong sạch.

Mình tìm không ra thùng rác thì cầm rác trên tay cho đến khi có thùng rác mà thôi.

Từ chương trình mẫu giáo, cấp 1 của VN mình đã nhấn mạnh về chuyện này chưa các bạn nhỉ? Như mình học hồi xưa thì không có.

Ở nhà mình có xe đạp để đạp đây đó trong phạm vi gần, vừa bảo vệ môi trường, chống kẹt xe, vừa vận động cho máu huyết lưu thông tốt.

zetafashion
02-26-2011, 08:17 AM
Gia đình nhà Dế luôn có nhiều hành động bảo vệ môi trường:

- Bỏ rác vào thùng, không bao giờ vất rác không đúng nơi;
- Phân loại rác;
- Sử dụng túi nylon tối thiểu;
- Không sử dụng nước thừa thãi, sử dụng nước rửa rau, vo gạo để tưới cây;
- Sử dụng năng lượng một cách tiết kiệm;
- Sử dụng phương tiện giao thông một cách hiệu quả nhất, thường xuyên đi bộ và đôi khi sử dụng xe đạp;
- Nhặt rác trên bãi biển;
- Nhắc nhở người khác khi họ hút thuốc;
- Trồng nhiều cây cảnh, cây xanh, không bẻ cành cây;
- Sử dụng lương thực, thực phẩm một cách vừa đủ;
- Không bắt chim; yêu thương, bảo vệ các loài động vật;
....

Tất cả chúng ta hãy chung tay bảo vệ môi trường nhé !!!

meNK
03-02-2011, 11:57 AM
Topic này hay ghê, mình đánh dấu để theo dõi tiếp

HẰNG NGA
03-02-2011, 12:41 PM
Topic hay, các mẹ biết có tổ chức và hoạt động nào để bảo vệ môi trường thì chia sẻ để các mẹ trên này ủng hộ hoặc tham gia nhé.

zetafashion
03-02-2011, 12:54 PM
Có mẹ nào sẵn sàng đi nhặt rác trên phố để cổ động ý thức bỏ rác vào thùng không?
Mình nghĩ nếu làm được thì rất tốt :-)

huongscarlet
03-02-2011, 08:15 PM
Mình cũng chỉ biết mỗi cách là ko xả rác ra đường thôi, hiện tại chưa nghĩ ra cách gì cả.

momo
03-02-2011, 09:23 PM
Giá xăng dầu tăng, có mẹ nào nghĩ đến việc mua xe đạp ko? Hì hì

momo
03-02-2011, 09:25 PM
Có mẹ nào sẵn sàng đi nhặt rác trên phố để cổ động ý thức bỏ rác vào thùng không?
Ý kiến đó hay đấy và đã có nhiều người làm rồi đấy chứ. Thực ra nếu có làm thì cần có tổ chức hoặc nhóm, mục đích chính ko phải chỉ để làm sạch đẹp đường phố mà là tuyên truyền và vận động giữ gìn môi trường sạch đẹp thôi, chứ thực ra chẳng mấy ai có đủ thời gian và công sức để làm việc đó. Mình có nhặt mà ý thức của mọi người vẫn thế thì đường phố vẫn ko sạch hơn đâu.

lanchoac
03-03-2011, 12:11 AM
không dùng bao nilon là một giải pháp các mẹ ạ. Nếu các mẹ đi làm gần thì xe đạp là một giải pháp tuyệt vời cho sk, kinh tế và môi trường. em ủng hộ ý tửong này của chị momo.

chibi maruko
03-05-2011, 02:20 AM
Em tìm thấy topic này sau khi google một hồi để làm bài tập về vấn đề môi trường và dự án phân loại rác từ nguồn 3R Hà nội sử dụng ODA của Nhật do JICA phụ trách.Không ngờ trong lamchame có một topic hay và cả 1 dự án mở hay thế này ạ.

Em thấy vấn đề môi trường quan trọng nhất là ý thức, mà muốn có được ý thức thì trước hết phải hiểu được tầm quan trọng và cần thiết của việc bảo vệ môi trường,từ hiểu rồi thì sẽ tích cực thực hiện và sau cùng là tích cực vận động những người xung quanh tham gia cùng. Đặc biệt cần nhất là giáo dục ý thức cho trẻ em,vì đây là độ tuổi dễ tiếp thu cũng như dễ uốn nắn nhất,hơn nữa cũng chính là đối tượng chịu ảnh hưởng nhiều nhất của môi trường trong tương lai.

Em may mắn có cơ hội được đi giao lưu văn hóa hồi nhỏ, ở trường,quận cũng như nhà host family giáo dục về môi trường rất cẩn thận,hơn nữa mặt bằng chung mọi người bên này đều ý thức cao nên có ảnh hưởng ít nhiều đến em.Hồi đó em thấy chuyện đi ngoài đường ko tìm được thùng rác thì cầm mang về nhà vứt là hết sức bình thường,thành ra trong cặp thỉnh thoảng nhiều vỏ bánh kẹo,hihi.Nhưng thói quen đó khi về Vn thì bị bảo là "hâm".Về Vn em cảm thấy rất phản cảm chuyện các lớp học thêm buổi tối thuê địa điểm của trường,học sinh học tối chắc đói, hôm nào cũng ăn đầy hạt dưa,bỏng,bánh mỳ pate...vv..ăn ko hết dúi rác vào ngăn bàn,dưới gầm bàn thì đầy rẫy vỏ hạt bí hạt dưa,lớp học ko bằng quán nước vỉa hè.Cái này thuộc về nhận thức và ý thức về môi trường cực kém.

Đặc biệt nhất là có lần đi xe bus,một chị có con nhỏ tầm 5 tuổi cho con uống sữa trên xe,cháu uống ko hết,chị ý ko ngại vứt vèo hộp sữa qua cửa kính xe,hộp sữa rơi bịch xuống dải cỏ phân cách,sữa văng tung tóe cực kì phản cảm.Chị đó ý thức kém đã đành,nhưng nguy hiểm hơn cả là chị ý đã vô tình dạy con cách phá hoại môi trường.Em bé đó nếu về sau ko được giáo dục và có nhận thức đúng đắn thì đảm bảo 90% sẽ có những hành động tương tự mẹ cháu trong tương lai.Thêm một hậu quả nữa là những người chứng kiến cảnh đó sẽ có ý nghĩ là "người ta vứt được thì tôi cũng vứt được".

Còn về việc nhặt rác trên phố để cổ động ý thức bỏ rác vào thùng,em thấy ở bên này (chỗ em ở) các ông bà già (già của Nhật là tầm 70,80 tuổi ý ạ) có những hoạt động tình nguyện có ý nghĩa đó là tập hợp lại và cùng nhau quét,thu gom rác trên các tuyến phố chính nhiều người qua lại. Thời gian các cụ chọn là buổi sáng,giờ đi làm, đi học.Sở dĩ chọn giờ đó vì các cụ vừa quét dọn vừa chào hỏi mọi người đi qua,thỉnh thoảng giúp trẻ con qua đường nữa.Bản thân em ngày nào đi học bằng xe bus cũng thấy các cụ đều đặn dọn dẹp (hình như 2~3 buổi/tuần),mình tự thấy có ý thức hơn,người già còn cố gắng vậy thì chả có lý do gì để người trẻ ra sức phá hoại cả. :)

Dưới đây em xin giới thiệu vài thứ em "học lỏm" được từ nhà host family hồi xưa ạ.Em thấy rất eco, hi vọng có ích cho mọi người ạ.
1.Pin mặt trời.
Như chị Momo giới thiệu ở trang đầu,nhà host của em cũng "ốp lại mái nhà" bằng những tấm pin năng lượng mặt trời.Năng lượng đó dùng đun nướng tắm,điện thắp sáng..vv..,và đặc biệt em thấy tháng nào nhà đó cũng dư điện nên bán lại điện cho khu dân cư ạ.

2.Toilet loại 13l có kèm vòi rửa tay (như ảnh):
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014442_images.jpg http://up.anhso.net
Nước rửa tay sẽ được sử dụng trực tiếp làm nước xả.Em rất thích cái này vì tiết kiệm nước,nước rửa tay có xà phòng nên tiện khử luôn mùi.

3.Đèn LED:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014413_hfa2271.jpg http://up.anhso.net
Đèn Led ko chỉ để chiếu sáng công cộng mà còn rất hữu ích trong chiếu sáng sinh hoạt.Công nghệ đèn Led mới tiêu thụ điện năng thấp,khả năng chiếu sáng mạnh,tuổi thọ cao,ko phát nhiệt khi phát sáng.Đèn em dùng gần giống cái trong ảnh,của National,có điều khiển từ xa,chỉnh được 3 chế độ sáng: rất sáng(để học,đọc sách),sáng vừa(khi làm việc với laptop..) và chế độ đèn ngủ.

4.Bình nước:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014556_takushoku_3gatsu_092.jpg http://up.anhso.net
Giống như chị Momo,em cũng có bình nước mang đi học.Nhưng loại của em ko phải là bình nhựa mà là bình giữ nhiệt, bình nhỏ màu hồng đựng được ít,em hay mang cà fe vào mùa đông,bình xanh đựng được nhiều hơn,em hay mang nước quả vào mùa hè.Chỉ cần pha cafe nóng hoặc cho vài viên đá,bình sẽ giữ được nhiệt từ sáng đến chiều.Cách này làm giảm một lượng lớn rác thải là chai nhựa.

5.Túi đi chợ:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014609_takushoku_3gatsu_096.jpg http://up.anhso.net
Một số siêu thị khuyến khích sử dụng túi đi chợ bằng cách bán túi nilon ngay tài quầy thu ngân.Ví dụ 5 yên 1 túi chẳng hạn. 5 yên thật không đáng gì,nhưng mỗi lần lại mất từ 5 đến 10 yên tiền túi nilon làm mọi người ngại và dần chuyển sang dùng túi đi chợ nhiều hơn.

6.Sản phẩm thay thế:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014538_takushoku_3gatsu_089.jpg http://up.anhso.net
Em nghĩ mãi mà không ra những sản phẩm kiểu như dầu gội,sữa tắm,nước rửa bát không đóng chai mà đóng dạng túi để đổ vào chai có sẵn thì tiếng Việt gọi là gì,tạm gọi là sản phẩm thay thế.Cách này vừa tiết kiệm tiền, vừa tiết kiệm tài nguyên và hạn chế rác thải.

7.Túi giấy:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014633_takushoku_3gatsu_084.jpg http://up.anhso.net
Các cửa hàng bên này rất hay sử dụng túi giấy, đẹp và cũng chắc chắn.Chỉ vào những ngày mưa thì cửa hàng có bọc thêm một lớp nilon bên ngoài ạ.(như túi màu vàng ngoài cùng bên trái).Ngoài ra những đồ khô và đã được đóng gói thì thường được cửa hàng cho vào những túi giấy như bao xi măng (cái ngoài cùng bên tay phải).

8.Tái sử dụng túi nilon:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014404_2011-03-05_takushoku_3gatsu1.jpg http://up.anhso.net
Ở đây em mua hàng hầu hết trong siêu thị nên túi nilon rất sạch,em thường tích trữ lại để dùng làm túi đựng rác.Em học được cách gấp túi nilon lại cho gọn của nhà host family, với cách này thì trữ được nhiều túi mà nhà vẫn gọn gang, lúc cần dùng có ngay túi phẳng phiu chứ ko nhăn nhúm.Ảnh là các bước gấp túi thành hình tam giác ạ.
9.Đi xe đạp:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/02/m/anhso-02638_back_up_shashin_Tokyo_274.jpg http://up.anhso.net
Đi xe đạp thực sự rất tốt cho sức khỏe và thân thiện với "cái ví",thân thiện với môi trường ạ.Ở bên này em còn đi đường núi chứ ko được đi đường bằng phẳng như ở nhà,nhưng cũng nhờ có xe đạp mới khỏe cẳng và được ăn nhiều do thồ được nhiều thứ hơn xách tay.À,từ ngày sang đây em còn biết tự bơm xe đạp chứ ở nhà thì toàn ra hàng.;) Ảnh là ngựa sắt theo em "trèo đèo lội suối" suốt đấy ạ.;)
10.Phân loại rác:
Tùy theo từng quận có cách phân loại rác khác nhau,nhưng chủ yếu vẫn là phân loại rác vô cơ và hữu cơ.Hẹn các chị bài sau em sẽ nói rõ hơn ạ. :)

tbng255
03-05-2011, 05:42 PM
Thứ nhất là phải tự nhận thức được ảnh hưởng của môi trường tới cuộc sống quan trọng như thế nào. Chỉ có như thế thì mới "làm" gì được , chứ còn hình thức kể ra đây thì nhiều vô số

Mimosa2009
03-05-2011, 09:33 PM
Thứ nhất là phải tự nhận thức được ảnh hưởng của môi trường tới cuộc sống quan trọng như thế nào. Chỉ có như thế thì mới "làm" gì được , chứ còn hình thức kể ra đây thì nhiều vô số

Mình cũng nghĩ vậy, sẽ khó thay đổi 1 khi mà người dân chưa tự ý thức được họ đang ở môi trường thế nào, sự tác hại ra sao, khi có ý thức rồi thì mới có hành động. Mà muốn giới trẻ nhìn nhận được điều đó thì từ lúc còn bé ngồi ghế nhà trường nên có thời gian cho học về bảo vệ môi trường nhiều hơn. Một sớm 1 chiều thì khó mà thực hiện được.

tinhyeubebong
03-06-2011, 09:09 AM
theo mình bảo vệ môi trường rất quan trọng

meNK
03-07-2011, 11:23 AM
'Thằng khùng' làm kinh tế
"Thằng khùng" là cách gọi của người dân Tam Quang (Tam Dương, Nghệ An) dành cho Bùi Công Sáng khi anh bỏ nhà lên núi trồng cây. Sau 3 năm, khi cánh rừng lên xanh tốt, biệt danh ấy đã được đổi thành "Sáng rừng".
Trong căn chòi chênh vênh giữa lưng chừng núi, bao quanh là rừng cây đang lên xanh tốt, chàng trai Bùi Công Sáng đã kể về việc làm "không giống ai" của mình.

Trong ký ức của cậu bé Sáng, ngôi làng Bãi Sở nằm giữa núi rừng bạt ngàn xanh tốt. Nhưng hình ảnh ấy dần biến mất bởi nạn phá rừng, đốt rẫy tràn lan, nhiều đỉnh đồi lem luốc như da báo. Lớn lên, cắp sách đến trường, Sáng không thôi ám ảnh về những cánh rừng trơ trụi. Ngoài giờ học trên lớp, về nhà cậu lại theo cha mẹ leo lên đỉnh núi ngồi thơ thẩn.

Học hết phổ thông, không chọn cho mình con đường thi cử công danh, Sáng gùi gạo, muối và mấy loại hạt giống vào Nậm Khủn trồng cây. Ông Bùi Công Lý, bố của Sáng nhớ lại: “Ban đầu, tôi và vợ can ngăn nó mà không được. Nhiều lúc vợ tôi khóc thầm, cứ nghĩ tâm lý con có vấn đề”.

Việc làm lạ lùng của Sáng cũng không tránh khỏi ánh mắt dị nghị, lời ra tiếng vào của dân bản. Nhiều người gọi Sáng với cái tên chẳng mấy tốt đẹp “Thằng khùng”. Ông Nguyễn Văn Thiện, người cùng làng kể lại: “Ở cái lứa tuổi như Sáng, trong khi trai bản toàn chơi bời phá phách, nó lại vác gạo vào rừng. Ban đầu chúng tôi tưởng nó bị ma ám đấy”.

Bỏ ngoài tai những lời can ngăn, giễu cợt của xóm làng, Sáng vào vùng núi trọc Nậm Khủn trồng cây. Vùng đất này nằm đầu nguồn khe Nậm Khủn, là khu vực làm rẫy của người dân bản và là chỗ thả trâu bò của họ. Vì thế ban đầu mới vào, Sáng bị rất nhiều kẻ xấu phá. Nhiều khu anh vừa trồng họ lại nhổ lên, có khi anh phải trồng tới 3-4 lần. Người dân còn thả trâu vào quần hết cây của Sáng.

"Hồi mới vào, mình không có gì ngoài mấy cân gạo, không thức ăn, rau quả. Còn Nậm Khủn lúc đó hoang dại, tàn tạ như một chiến binh sau rất nhiều trận chiến với tử thần. Ban đêm hoang vắng, chỉ nghe tiếng chim kêu, vượn hú. Mấy hôm đầu chưa quen, có nhiều tiếng con gì kêu nghe nổi hết gai ốc, sợ quá không dám ngủ", Sáng nhớ lại.

Vì chưa được đào tạo ở trường lớp nên Sáng trồng nhiều cây đến 2-3 lần mới sống. Giống cây lại hiếm, anh phải đi 20-50 km mới mua được. Nhiều hôm Sáng phải nhịn ăn để góp tiền mua giống cây. Trong hoàn cảnh đó anh bắt đầu trồng rau, các loại cây lương thực lấy ngắn nuôi dài.

Ăn sương nằm gió, bám riết trong khu rừng Nậm Khủn đã giúp Sáng tích lũy được nhiều kinh nghiệm trồng rừng. Giờ anh biết tính chất từng loại cây, biết nó thích hợp với từng loại đất, từng hướng nắng. “Cứ keo thì mình không nên trồng vào những nơi quá dốc, phải trồng nơi đất tốt, có nhiều mùn, những nơi đất bạc màu thì mình trồng xoan. Các loại sả, chanh, bầu, ngô… được trồng xen với những cây gỗ mới sẽ tạo được độ im cho đất, để cây phát triển tốt mà lại tiết kiệm được thời gian làm cỏ”, Sáng chia sẻ.

Căn chòi của Sáng dựng lưng chừng núi. Ảnh: Thanh Tùng.

Nhờ biết lấy ngắn nuôi dài, dần dần Sáng đã có cuộc sống khá nơi núi rừng. Anh không phải đi mua cây ở xa mà đã biết gieo hạt giống, biết ươm tre để trồng. Ngoài 5 ha rừng keo, xoan, và hơn 2 ha tre vừa trồng, 3 năm qua anh trồng xen canh được rất nhiều mùa ngô, có cả những cây rau quả khác như sả, rau cải, chanh…

Không chỉ có vậy, cánh rừng của Sáng nằm ở đầu nguồn khe Nậm Khủn đã giúp điều hòa, giữ nguồn nước tưới nước cho hai bản Bãi Sở và Tam Liên ở dưới hạ lưu. Từ ngày Sáng vào rừng trồng cây, lượng nước của khe Nậm Khủn cũng nhiều hơn. Mấy năm gần đây người làng Bãi Sở không phải vất vả đi “bắt nước” như trước kia.

Ông Hồ Viết Nhi, một nông dân làm ruộng nhờ nguồn nước từ khe Nậm Khủn, kể: “Trước đây, cứ đến mùa khô là bà con phải đi bắt nước để làm ruộng, giờ không phải lo lắng về việc thiếu nước vào mùa khô nữa, lúa no nước gạo cũng ngon hơn trước”.

Còn ông Hồ Viết Minh, Chủ tịch Hội Nông dân xã Tam Quang vui vẻ khoe: “Sáng là niềm tự hào của xã tôi. Dù ít tuổi nhưng đã được Huyện Đoàn Tương Dương trao tặng danh hiệu người làm kinh tế giỏi. Chúng tôi cũng đã có kế hoạch để trao tặng danh hiệu cho anh và nêu gương cho mọi người noi theo”.

Với người dân Tam Quang, biệt danh "Thằng khùng" hơn 3 năm trước của Sáng nay đã chuyển thành "Sáng rừng".
Thêm một tấm gương có những hành động thiết thực vì môi trường này, đáng nể quá!!

lason
03-07-2011, 12:35 PM
Cuộc chiến này còn cam go lắm .Hy vọng từ những việc nhỏ ,mỗi chúng ta cùng nhau góp sức vì môi trường .Mình thực sự buồn vì quanh mình còn nhiều người thiếu ý thức bảo vệ môi trường lắm ....
@Momo:Lâu lắm không gặp em ....

momo
03-22-2011, 09:39 AM
@chị Lason: bọn em đang tranh luận về phương pháp dạy con sử dụng đòn roi hay ko ở đây này: chị qua xem nhé hihi http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?251251-%C4%90%C3%A1nh-con-l%C3%A0-th%E1%BB%83-hi%E1%BB%87n-s%E1%BB%B1-b%E1%BA%A5t-l%E1%BB%B1c-c%E1%BB%A7a-b%E1%BB%91-m%E1%BA%B9/page9

@ALL: Các bạn nhớ tắt các thiết bị đèn chiếu sáng trong nhà bạn trong vòng 1 giờ (hoặc hơn) lúc 8:30 tối thứ 7 ngày 26-3-2011 này để hưởng ứng Giờ Trái đất nhé. Mục đích của việc tắt đèn không chỉ đờn thuần là nghĩa đen là tắt đi 1 thiết bị chiếu sang, mà đó còn là để chứng tỏ với mọi người thấy một hành động dù rất nhỏ và đơn giản cũng góp phần tiết kiệm năng lượng và hạn chế sự nóng lên toàn cầu. Bạn không cần phải tắt mọi thiết bị điện, nhưng chúng ta được khuyến khích tham gia tắt các ngọn đèn và tất cả các thiết bị điện đang không sử dụng thay đổi hành vi sử dụng điện của bạn sau đó.

Thêm một số thông tin hữu ích cho các bạn (nguồn: Earthhour.org.vn)

Giờ trái đất là gì ?
Giờ trái đất (EH), do WWF khởi xướng, là một sáng kiến toàn cầu nhằm nâng cao ý thức của người dân về biến đổi khí hậu.

Sáng kiến này kêu gọi các cá nhân và doanh nghiệp trên toàn thế giới tắt điện một tiếng đồng hồ vào tối thứ 7 cuối cùng của tháng 3 hàng năm. Năm 2011, ngày đó sẽ là thứ 7, 26 tháng 3.

Mục tiêu của chiến dịch nhằm khẳng định mỗi một hành động cá nhân khi được nhân lên trên diện rộng có thể giúp thay đổi môi trường sống tốt hơn.

Làm sao đảm bảo mọi ánh đèn đều được tắt ?
Chúng tôi kêu gọi người dân tham gia tắt đèn nhiều nhất như có thể. Tuy vậy, chúng tôi rất cần sự giúp đỡ của bạn. Xin hãy đưa thông tin về Giờ trái đất tới bạn bè, gia đình, đồng nghiệp thông qua trò chuyện, thư điện tử, blog, etc. Càng có nhiều người đồng ý tham dự, chiến dịch càng thành công.

Sau chiến dịch này sẽ là gì? Tôi có thể làm được gì sau đó ?
Tất cả chúng ta có thể hành động mỗi ngày để bảo vệ môi trường bằng cách giảm bớt khí thải hiệu ứng nhà kính.
Giờ Trái đất có hai mục tiêu chính. Mục tiêu thứ nhất là kêu gọi được nhiều hộ gia đình, cộng đồng và các công sở tắt điện một tiếng vào tối ngày 26 tháng 3.
Thông qua việc nâng cao ý thức và thu hút sự tham gia đông đảo của cộng đồng, mục tiêu thứ 2 là làm người dân có thay đổi hành vi tích cực đối với môi trường như để rác đúng quy định, hạn chế dùng điện không cần thiết vào giờ cao điểm, v.v ...

Danh sách các Thói quen Xanh

Giấy:

Chỉ in khi thực sự cần thiết
In cả 2 mặt của trang giấy
Tái sử dụng giấy một mặt
Tái chế giấy đã sử dụng
Thực hiện các cuộc họp không giấy và không in, phát bài trình bày
Mua máy in có thể in hai mặt

Đèn

Mở cửa chớp, cửa kín để tăng lượng ánh sáng tự nhiên và giảm nhu cầu sử dụng ánh sáng nhân tạo
Sử dụng bóng đèn tiết kiệm năng lượng
Bỏ những bóng đèn không cần thiết.

Thực phẩm xanh

Sử dụng thực phẩm có bao bì tự phân huỷ.
Sử dụng đồ ăn chay.
Sử dụng thực phẩm sản xuất nội địa.
Tránh sử dụng bao bì thực phẩm chỉ dùng một lần.
Không tổ chức bữa trưa, bữa tối công việc ở những nhà hàng phục vụ món ăn chế biến từ động vật hoang dã.

Di chuyển

Nếu được hãy tích cực sử dụng xe buýt, xe đạp, hoặc đi bộ tới công sở.
Hãy đi cùng đồng nghiệp nếu có ô tô.
Đi cùng đồng nghiệp khi đi họp.
Tổ chức họp, hội thảo ở những địa điểm gần văn phòng.
Khuyến khích nhân viên di chuyển ngoài giờ cao điểm để giảm thời gian chờ và khởi động lại máy tại các nút giao thông.
Giảm tần suất sử dụng máy bay bằng cách tổ chức hội thảo thực tuyến

Quà tặng

Mua các món quà mang tính bền vững và thân thiện với môi trường như túi vải.
Tặng nhân viên các loại cốc có thể sử dụng nhiều lần.
Mời khách hàng đi ăn chay thay vì tặng quà vật chất.

Sử dụng năng lượng

Sử dụng máy tính LCD hoặc máy tính xách tay thay vì loại thông thường.
Mua những thiết bị tiết kiệm năng lượng cho tủ lạnh, máy pha cà phê.
Để nhiệt độ điều hoà ở mức 260C trở lên.
Không khuyến khích nhân viên làm thêm giờ. Nếu họ phải làm thêm giờ, thì hãy sử dụng đèn bàn thay vì sử dụng đèn trần cả phòng.
1 chiếc điều hoà tiêu tốn năng lượng tương đương 20 chiếc quạt máy , vì vậy hãy sử dụng quạt khi có thể.
Phòng làm việc luôn đóng kín khi bật điều hòa lạnh hoặc sưởi ấm.

Mua sắm

Không khuyến khích mua những đồ vật có thể tái sử dụng tại công ty.
Nên mua các đồ vật ít bao bì, ví dụ tránh mua giấy vệ sinh bọc từng cuộn.
Mua những sản phẩm lau rửa thân thiện với môi trường.

milkshop
03-22-2011, 10:14 AM
Em thì ko được cái tốt tính là nhìn thấy rác trên đường là nhặt bỏ vào thùng nhưng những thứ rác thải của em và gia đình thì đảm bảo là luôn để đúng chỗ ạ. Nhưng hôm qua em đọc được bài có cô người mẫu chụp ảnh nude để phát động bảo vệ môi trường trên ngoisao.net thì thấy phản cảm quá! Quả thật là em thấy nó giống ảnh sex nhiều hơn là ảnh nude nghệ thuật để cổ động phong trào, mà em cũng thấy chỉ có nghệ sĩ VN mới nghĩ ra được kiểu phát động phong trào như thế này!

momo
03-22-2011, 10:15 AM
Mình đã click cảm ơn rồi, nhưng mình vẫn muốn Cảm ơn bạn trực tiếp vì đã cung cấp cho mọi người một bài rất hữu ích và thực tế!

Em tìm thấy topic này sau khi google một hồi để làm bài tập về vấn đề môi trường và dự án phân loại rác từ nguồn 3R Hà nội sử dụng ODA của Nhật do JICA phụ trách.Không ngờ trong lamchame có một topic hay và cả 1 dự án mở hay thế này ạ.

Em thấy vấn đề môi trường quan trọng nhất là ý thức, mà muốn có được ý thức thì trước hết phải hiểu được tầm quan trọng và cần thiết của việc bảo vệ môi trường,từ hiểu rồi thì sẽ tích cực thực hiện và sau cùng là tích cực vận động những người xung quanh tham gia cùng. Đặc biệt cần nhất là giáo dục ý thức cho trẻ em,vì đây là độ tuổi dễ tiếp thu cũng như dễ uốn nắn nhất,hơn nữa cũng chính là đối tượng chịu ảnh hưởng nhiều nhất của môi trường trong tương lai.

Em may mắn có cơ hội được đi giao lưu văn hóa hồi nhỏ, ở trường,quận cũng như nhà host family giáo dục về môi trường rất cẩn thận,hơn nữa mặt bằng chung mọi người bên này đều ý thức cao nên có ảnh hưởng ít nhiều đến em.Hồi đó em thấy chuyện đi ngoài đường ko tìm được thùng rác thì cầm mang về nhà vứt là hết sức bình thường,thành ra trong cặp thỉnh thoảng nhiều vỏ bánh kẹo,hihi.Nhưng thói quen đó khi về Vn thì bị bảo là "hâm".Về Vn em cảm thấy rất phản cảm chuyện các lớp học thêm buổi tối thuê địa điểm của trường,học sinh học tối chắc đói, hôm nào cũng ăn đầy hạt dưa,bỏng,bánh mỳ pate...vv..ăn ko hết dúi rác vào ngăn bàn,dưới gầm bàn thì đầy rẫy vỏ hạt bí hạt dưa,lớp học ko bằng quán nước vỉa hè.Cái này thuộc về nhận thức và ý thức về môi trường cực kém.

Đặc biệt nhất là có lần đi xe bus,một chị có con nhỏ tầm 5 tuổi cho con uống sữa trên xe,cháu uống ko hết,chị ý ko ngại vứt vèo hộp sữa qua cửa kính xe,hộp sữa rơi bịch xuống dải cỏ phân cách,sữa văng tung tóe cực kì phản cảm.Chị đó ý thức kém đã đành,nhưng nguy hiểm hơn cả là chị ý đã vô tình dạy con cách phá hoại môi trường.Em bé đó nếu về sau ko được giáo dục và có nhận thức đúng đắn thì đảm bảo 90% sẽ có những hành động tương tự mẹ cháu trong tương lai.Thêm một hậu quả nữa là những người chứng kiến cảnh đó sẽ có ý nghĩ là "người ta vứt được thì tôi cũng vứt được".

Còn về việc nhặt rác trên phố để cổ động ý thức bỏ rác vào thùng,em thấy ở bên này (chỗ em ở) các ông bà già (già của Nhật là tầm 70,80 tuổi ý ạ) có những hoạt động tình nguyện có ý nghĩa đó là tập hợp lại và cùng nhau quét,thu gom rác trên các tuyến phố chính nhiều người qua lại. Thời gian các cụ chọn là buổi sáng,giờ đi làm, đi học.Sở dĩ chọn giờ đó vì các cụ vừa quét dọn vừa chào hỏi mọi người đi qua,thỉnh thoảng giúp trẻ con qua đường nữa.Bản thân em ngày nào đi học bằng xe bus cũng thấy các cụ đều đặn dọn dẹp (hình như 2~3 buổi/tuần),mình tự thấy có ý thức hơn,người già còn cố gắng vậy thì chả có lý do gì để người trẻ ra sức phá hoại cả. :)

Dưới đây em xin giới thiệu vài thứ em "học lỏm" được từ nhà host family hồi xưa ạ.Em thấy rất eco, hi vọng có ích cho mọi người ạ.
1.Pin mặt trời.
Như chị Momo giới thiệu ở trang đầu,nhà host của em cũng "ốp lại mái nhà" bằng những tấm pin năng lượng mặt trời.Năng lượng đó dùng đun nướng tắm,điện thắp sáng..vv..,và đặc biệt em thấy tháng nào nhà đó cũng dư điện nên bán lại điện cho khu dân cư ạ.

2.Toilet loại 13l có kèm vòi rửa tay (như ảnh):
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014442_images.jpg http://up.anhso.net
Nước rửa tay sẽ được sử dụng trực tiếp làm nước xả.Em rất thích cái này vì tiết kiệm nước,nước rửa tay có xà phòng nên tiện khử luôn mùi.

3.Đèn LED:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014413_hfa2271.jpg http://up.anhso.net
Đèn Led ko chỉ để chiếu sáng công cộng mà còn rất hữu ích trong chiếu sáng sinh hoạt.Công nghệ đèn Led mới tiêu thụ điện năng thấp,khả năng chiếu sáng mạnh,tuổi thọ cao,ko phát nhiệt khi phát sáng.Đèn em dùng gần giống cái trong ảnh,của National,có điều khiển từ xa,chỉnh được 3 chế độ sáng: rất sáng(để học,đọc sách),sáng vừa(khi làm việc với laptop..) và chế độ đèn ngủ.

4.Bình nước:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014556_takushoku_3gatsu_092.jpg http://up.anhso.net
Giống như chị Momo,em cũng có bình nước mang đi học.Nhưng loại của em ko phải là bình nhựa mà là bình giữ nhiệt, bình nhỏ màu hồng đựng được ít,em hay mang cà fe vào mùa đông,bình xanh đựng được nhiều hơn,em hay mang nước quả vào mùa hè.Chỉ cần pha cafe nóng hoặc cho vài viên đá,bình sẽ giữ được nhiệt từ sáng đến chiều.Cách này làm giảm một lượng lớn rác thải là chai nhựa.

5.Túi đi chợ:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014609_takushoku_3gatsu_096.jpg http://up.anhso.net
Một số siêu thị khuyến khích sử dụng túi đi chợ bằng cách bán túi nilon ngay tài quầy thu ngân.Ví dụ 5 yên 1 túi chẳng hạn. 5 yên thật không đáng gì,nhưng mỗi lần lại mất từ 5 đến 10 yên tiền túi nilon làm mọi người ngại và dần chuyển sang dùng túi đi chợ nhiều hơn.

6.Sản phẩm thay thế:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014538_takushoku_3gatsu_089.jpg http://up.anhso.net
Em nghĩ mãi mà không ra những sản phẩm kiểu như dầu gội,sữa tắm,nước rửa bát không đóng chai mà đóng dạng túi để đổ vào chai có sẵn thì tiếng Việt gọi là gì,tạm gọi là sản phẩm thay thế.Cách này vừa tiết kiệm tiền, vừa tiết kiệm tài nguyên và hạn chế rác thải.

7.Túi giấy:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014633_takushoku_3gatsu_084.jpg http://up.anhso.net
Các cửa hàng bên này rất hay sử dụng túi giấy, đẹp và cũng chắc chắn.Chỉ vào những ngày mưa thì cửa hàng có bọc thêm một lớp nilon bên ngoài ạ.(như túi màu vàng ngoài cùng bên trái).Ngoài ra những đồ khô và đã được đóng gói thì thường được cửa hàng cho vào những túi giấy như bao xi măng (cái ngoài cùng bên tay phải).

8.Tái sử dụng túi nilon:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/01/m/anhso-014404_2011-03-05_takushoku_3gatsu1.jpg http://up.anhso.net
Ở đây em mua hàng hầu hết trong siêu thị nên túi nilon rất sạch,em thường tích trữ lại để dùng làm túi đựng rác.Em học được cách gấp túi nilon lại cho gọn của nhà host family, với cách này thì trữ được nhiều túi mà nhà vẫn gọn gang, lúc cần dùng có ngay túi phẳng phiu chứ ko nhăn nhúm.Ảnh là các bước gấp túi thành hình tam giác ạ.
9.Đi xe đạp:
http://farm3.anhso.net/upload/20110305/02/m/anhso-02638_back_up_shashin_Tokyo_274.jpg http://up.anhso.net
Đi xe đạp thực sự rất tốt cho sức khỏe và thân thiện với "cái ví",thân thiện với môi trường ạ.Ở bên này em còn đi đường núi chứ ko được đi đường bằng phẳng như ở nhà,nhưng cũng nhờ có xe đạp mới khỏe cẳng và được ăn nhiều do thồ được nhiều thứ hơn xách tay.À,từ ngày sang đây em còn biết tự bơm xe đạp chứ ở nhà thì toàn ra hàng.;) Ảnh là ngựa sắt theo em "trèo đèo lội suối" suốt đấy ạ.;)
10.Phân loại rác:
Tùy theo từng quận có cách phân loại rác khác nhau,nhưng chủ yếu vẫn là phân loại rác vô cơ và hữu cơ.Hẹn các chị bài sau em sẽ nói rõ hơn ạ. :)

momo
03-22-2011, 10:19 AM
Bây giờ mình đã tự tạo cho bản thân 1 thói quen là nếu có rác trên tay thì lỡ rác rơi xuống đất là thấy tội lỗi :D phải nhặt lên để tìm thùng rác, không thì cho vào túi của mình để mang về vứt ở nhà.

Con bé nhà mình cũng vậy. Đang đi ngoài đường, bóc 1 hộp sữa tươi để uống, có 1 ít nilon bọc cái ống hút ấy, nàng ta cũng tìm thùng rác. Tim ko thấy thì mới bảo mẹ "Mẹ ơi, không thấy thùng rác đâu". Yêu thế chứ lị :D Mình mới bảo: 2 mẹ con mình cùng đi tìm thùng rác nhé. Ko tìm đc thì mang về nhà vứt vào thùng rác ở nhà.

Mình nghĩ chỉ cần xuất phát từ 1 hành động đơn giản và nhỏ là ko vứt rác ra ngoài đường thôi, thì đường phố của mình sẽ sạch đẹp hơn rất nhiều. Nhưng quan trọng hơn là đã 1 suy nghĩ nhỏ mà đã tồn tại trong con người mình thì nó sẽ là gốc rễ cho nhiều hành động và thói quen tốt khác.

Chúng ta cứ hay lấy gương các bạn Nhật Bản đấy và tự hỏi bao giờ dân mình mới được như vậy? Mọi người ít để ý rằng để có được 1 tính cách Nhật Bản như vậy thì mỗi con người đã phải có gốc rễ từ những hành động và suy nghĩ nhỏ nhất và thường ngày nhất. Chúng ta cũng hoàn toàn có thể làm được như vậy mà! Vấn đề chúng ta có muốn hay không thôi!

Em thì ko được cái tốt tính là nhìn thấy rác trên đường là nhặt bỏ vào thùng nhưng những thứ rác thải của em và gia đình thì đảm bảo là luôn để đúng chỗ ạ. Nhưng hôm qua em đọc được bài có cô người mẫu chụp ảnh nude để phát động bảo vệ môi trường trên ngoisao.net thì thấy phản cảm quá! Quả thật là em thấy nó giống ảnh sex nhiều hơn là ảnh nude nghệ thuật để cổ động phong trào, mà em cũng thấy chỉ có nghệ sĩ VN mới nghĩ ra được kiểu phát động phong trào như thế này!

MẹbéTôm
03-22-2011, 05:39 PM
Chị momo ơi, xe đạp điện của em cũng là một trong yếu tố góp phần bảo vệ môi trường đây ạ:p
Mời chị đến hội chợ tham quan gian hàng xe đạp điện của em nhé,đi thử xe và cho em xin ý kiến ạ. Rất hân hạnh được đón tiếp chị (u)
và cả quan điểm giáo dục con của chị nữa ạ

momo
03-22-2011, 05:42 PM
Cảm ơn em! Chị cũng đã nhìn thấy mặt hàng của em rồi và rất thích. Cơ mà năm ngoái chị đã lỡ mua 1 cái xe đạp - đạp của Asama, ko phải điện. Nhiều lúc đạp è cổ ra mới ước gì mình có cái xe đạp điện. :D

Em có biết mua ghế ngồi sau xe đạp loại tốt tốt đẹp đẹp cho trẻ con ở đâu ko? Chị mua 1 cái bằng inox có đệm, loại mà mọi người hay dùng để đèo con đi xe máy ấy, nhưgn giờ con bé nhà chị ngồi chật rồi. Mới dùng có chưa đầy 1 năm. Phí quá.

Chị momo ơi, xe đạp điện của em cũng là một trong yếu tố góp phần bảo vệ môi trường đây ạ:p
Mời chị đến hội chợ tham quan gian hàng xe đạp điện của em nhé,đi thử xe và cho em xin ý kiến ạ. Rất hân hạnh được đón tiếp chị (u)
và cả quan điểm giáo dục con của chị nữa ạ

MẹbéTôm
03-22-2011, 05:44 PM
Ôi vào đây em học được cách gập túi nilon rất hay ạ, cám ơn bạn chibi maruko nhiều nhé (u)

MẹbéTôm
03-22-2011, 05:46 PM
Cảm ơn em! Chị cũng đã nhìn thấy mặt hàng của em rồi và rất thích. Cơ mà năm ngoái chị đã lỡ mua 1 cái xe đạp - đạp của Asama, ko phải điện. Nhiều lúc đạp è cổ ra mới ước gì mình có cái xe đạp điện. :D

Em có biết mua ghế ngồi sau xe đạp loại tốt tốt đẹp đẹp cho trẻ con ở đâu ko? Chị mua 1 cái bằng inox có đệm, loại mà mọi người hay dùng để đèo con đi xe máy ấy, nhưgn giờ con bé nhà chị ngồi chật rồi. Mới dùng có chưa đầy 1 năm. Phí quá.

Loại của GEOBY cũng có đấy em thấy chắc chắn lắm, để em hỏi xem giá tiền và nếu đặt thì khi nào về đến Việt Nam nhé.

momo
03-22-2011, 05:51 PM
Oa, như bắt được vàng! Em hỏi hộ chị nhé. Có là chị đặt ngay... nếu ko quá đắt.

Từ Tết đến giờ có dám đèo con đi xe đạp đâu, chỉ vì mỗi cái ghế. Mua ghế của VN cũng đc, nhưng mà trông không được đẹp cho lắm.

Loại của GEOBY cũng có đấy em thấy chắc chắn lắm, để em hỏi xem giá tiền và nếu đặt thì khi nào về đến Việt Nam nhé.

mirabelle
03-22-2011, 08:09 PM
Hôm nay mới thấy được topic này, thanks mẹ momo nhiều. Đọc qua thì thấy là mình cũng đang có những hành động tích cực bảo vệ môi trường. Bên này nhà em có 1 miếng đất trong rừng thỉnh thoảng đi picnic. Em mà ko may làm rơi mẩu giấy thì xã em nhặt lên ngay và him rất là tức giận khi nhìn thấy vỏ chai, túi nilon (người khác vứt) vương vãi khắp nơi, thế là như 1 phản ứng tự nhiên him cúi xuống nhặt lên mang về nhà bỏ thùng rác. Còn túi rác thì để 1 cái to ngoài vườn, trong nhà thì bỏ rác vào cái xô, tối đến mang ra đổ vào túi rác ngoài vườn ---> 1 tuần vứt rác 1 lần như vậy tiết kiệm rất nhiều túi nilon.

cún yêu huế
03-22-2011, 11:34 PM
em cũng dạy bé nhà em là ăn xong phải cho rác vào thùng rác, mà bé cực thích việc này, cứ uống xong hộp sữa là tìm ngay thùng rác lề đường chỉ mẹ để cho vào

MomMi
03-22-2011, 11:46 PM
mình đọc một loại bài của mọi người trong topic, thấy rằng tất cả mọi việc làm vì môi trường là cần thiết. nhưng nếu chỉ dừng lại ở việc bàn xem nó có lợi thế nào, và nhắc nhở không thôi thì chẳng có nhiều tác dụng vì ai cũng biết nhưng lúc làm thì ....hay quên.
Mình nghĩ rằng LCM có thể phát động phong trào này, có kế hoạch và có hành động thiết thực của cả tập thể sẽ hiệu quả cao hơn. chứ không mình lại giống các bác chỉ thích tổ chức hội thảo để bàn ... và bỏ đấy.

momo
03-22-2011, 11:52 PM
Cảm ơn mẹ nó! Điều mẹ nó nói cũng là một trong những trăn trở của mình khi lâp topic này. Cũng vì lý do công việc, cuộc sống mà đôi khi quên bẵng topic này đi.

Mình cũng đang suy nghĩ và tìm cách để phát động phong trào đây. Mẹ nó có ý tưởng gì ko thì share nhé?

mình đọc một loại bài của mọi người trong topic, thấy rằng tất cả mọi việc làm vì môi trường là cần thiết. nhưng nếu chỉ dừng lại ở việc bàn xem nó có lợi thế nào, và nhắc nhở không thôi thì chẳng có nhiều tác dụng vì ai cũng biết nhưng lúc làm thì ....hay quên.
Mình nghĩ rằng LCM có thể phát động phong trào này, có kế hoạch và có hành động thiết thực của cả tập thể sẽ hiệu quả cao hơn. chứ không mình lại giống các bác chỉ thích tổ chức hội thảo để bàn ... và bỏ đấy.

me_vietanh
03-23-2011, 12:02 AM
Chào mọi người hôm nay tình cờ em mới biết topic này ạ. Rất thiết thực và có ý nghĩa ạ, Em là họa sĩ rất hay vẽ về vẫn đề môi trường rác thải và bảo vệ động vật hoang dã nên em cũng tìm hiểu đôi chút về thực trạng hiệu ứng nhà kính biến dổi khí hậu.
Thực sự người Việt Nam mình ý thức còn kém và ko quan tâm đến vấn đề môi trường lắm. Em nhớ có lần vào bảo tàng dân tộc học cũng mọi người trong cty, lúc ăn uống xong 1 anh trong cty đã vứt 1 vỏ lon ra ven lối đi, lúc đấy có 1 người nước ngoài ngồi uống nước ngay gần đó đã ra hiệu cho anh ở cty em là nhặt rác lên và bỏ vào thùng rác( thùng rác ngay gần đấy), anh này cũng thấy hơi ngại mọi người nhặt lên rồi bỏ vào thùng rác rồi bào chữa về hành động vứt rác bừa bãi ,ra vẻ coi thường ông Tây kia lắm , em thì thấy xấu hổ, tại sao người tây sang Việt nam mà họ còn có ý thức bảo vệ môi trường cho nước bạn thế mà dân ta sống tại nước mình chả được thế nhỉ...

Mimosa2009
03-23-2011, 01:00 AM
Chào mọi người hôm nay tình cờ em mới biết topic này ạ. Rất thiết thực và có ý nghĩa ạ, Em là họa sĩ rất hay vẽ về vẫn đề môi trường rác thải và bảo vệ động vật hoang dã nên em cũng tìm hiểu đôi chút về thực trạng hiệu ứng nhà kính biến dổi khí hậu.
Thực sự người Việt Nam mình ý thức còn kém và ko quan tâm đến vấn đề môi trường lắm. Em nhớ có lần vào bảo tàng dân tộc học cũng mọi người trong cty, lúc ăn uống xong 1 anh trong cty đã vứt 1 vỏ lon ra ven lối đi, lúc đấy có 1 người nước ngoài ngồi uống nước ngay gần đó đã ra hiệu cho anh ở cty em là nhặt rác lên và bỏ vào thùng rác( thùng rác ngay gần đấy), anh này cũng thấy hơi ngại mọi người nhặt lên rồi bỏ vào thùng rác rồi bào chữa về hành động vứt rác bừa bãi ,ra vẻ coi thường ông Tây kia lắm , em thì thấy xấu hổ, tại sao người tây sang Việt nam mà họ còn có ý thức bảo vệ môi trường cho nước bạn thế mà dân ta sống tại nước mình chả được thế nhỉ...

Uh nhiều người nước ngoài hỏi sao người VN có thể quẳng rác ra đường vô tư như vậy không 1 chút e dè, nhiều người rất bực khi thấy hành vi đó. Khi con người chưa biết hành vi đó là không tốt thì họ sẽ không nghĩ đến thay đổi.

mirabelle
03-23-2011, 02:44 AM
Năm rồi vc em về ăn tết, khi đi bộ ven hồ trong công viên thì xã em thấy 1 cô kia chạy băng qua đường, xách 1 bịch rác, chạy ngang qua bọn em và...quăng rác xuống hồ. Xã em mắt tròn mắt dẹt và tỏ ra bực mình lắm. Xã em nói nếu hồ ko sâu thì sẽ vớt lên và bắt cô ta xách về nhà :). Mong rằng topic này sẽ được nhiều người đọc và sẽ hành động văn minh hơn. Người này nhắc nhở người kia rồi "tích tiểu thành đại", mọi người sẽ tự giác hơn

mẹHaiDang
03-23-2011, 09:35 AM
Bạn đã làm gì bảo vệ môi trường, nhà em chỉ có hành động đơn giản và thiết thực là không vứt rác ra đường thôi, hê, hê.

Chuột đeo kính
03-23-2011, 10:08 AM
Cái này đều là do vấn đề ý thức, thói quen của con người. Ngay cả ở trong nhà bản thân em đã thấy mệt rồi. Từ ông bà nội đến các cháu chả ai chịu ý thức gì cả. Cháu bóc kẹo cho vào miệng còn giấy thì vứt luôn ra nhà, uống sữa xong quẳng luôn hộp xuống đất dù đang đứng bất cứ chỗ nào. Chán! Em cứ đi làm về là y như rằng phải đi dọn thôi. Con mình thì mình dạy từ luôn là phải bỏ vào thùng rác, nhưng cháu thì lớn rồi, bảo nghe một lần rồi lần sau lại tiếp diễn. hix... Giờ em chỉ hi vọng mỗi người ý thức một chút thì sạch từ trong nhà ra ngoài phố thôi.

Mimosa2009
03-23-2011, 10:35 AM
Năm rồi vc em về ăn tết, khi đi bộ ven hồ trong công viên thì xã em thấy 1 cô kia chạy băng qua đường, xách 1 bịch rác, chạy ngang qua bọn em và...quăng rác xuống hồ. Xã em mắt tròn mắt dẹt và tỏ ra bực mình lắm. Xã em nói nếu hồ ko sâu thì sẽ vớt lên và bắt cô ta xách về nhà :). Mong rằng topic này sẽ được nhiều người đọc và sẽ hành động văn minh hơn. Người này nhắc nhở người kia rồi "tích tiểu thành đại", mọi người sẽ tự giác hơn

hihi... Nếu hồ mà cạn thì có thể OX bạn bị "quýnh" đó :)

chibi maruko
03-23-2011, 04:02 PM
Ôi vào đây em học được cách gập túi nilon rất hay ạ, cám ơn bạn chibi maruko nhiều nhé (u)
Ui ko có gì đâu ạ, em chỉ sợ là ảnh bé hơi khó nhìn thôi.;)
Thực ra là chỉ tốn có vài giây, nhưng lại rất gọn nhà và ko làm tổ cho muỗi chị ạ/:)

MẹbéTôm
03-23-2011, 04:10 PM
Ui ko có gì đâu ạ, em chỉ sợ là ảnh bé hơi khó nhìn thôi.;)
Thực ra là chỉ tốn có vài giây, nhưng lại rất gọn nhà và ko làm tổ cho muỗi chị ạ/:)

Bạn vẫn đang ở bên Nhật à? có bị ảnh hưởng gì không?

zetafashion
03-23-2011, 04:58 PM
Mình vừa học được một triết lý rất mới từ bài thuyết giảng của thầy Thích Chân Quang: Coi rác là bạn thân !!!

mommy_daddy
03-23-2011, 10:41 PM
nhà chồng em vứt rác thì cứ gọi là...tất cả a lê hấp xuống con mương cạnh nhà,hôm đi chùa hương đi đò qua bến đục mẹ chồng em,anh trai chồng em,chị gái chồng ăn hoa quả gọt vỏ bỏ vào túi nilon xong vứt xuống luôn,riêng mẹ chồng em còn vứt cả túi chất " thải " (mẹ em đeo hậu môn giả) xuống sông luôn,em nói thì mọi người cho là hâm,thôi chả nói nữa,mình bảo chồng mình và con mình thôi

mirabelle
03-23-2011, 11:12 PM
Sao VN mình ko có luật phạt những ai xả rác ra đường nhỉ (lao động công ích, phạt tiền, nặng quá thì phạt tù). Em nhớ mấy năm trước sang TQ thăm bà con, khi đi dạo ngoài đường anh trai em hút thuốc và quen tay vứt luôn xuống đường, thế là bà vợ ông anh họ em (người TQ) nói nhặt lên ngay nếu ko sẽ bị phạt. Mấy anh em được bài học nhớ đời, thỉnh thaỏng vẫn nhắc nhau "TQ thế cơ mà"

mirabelle
03-23-2011, 11:13 PM
hihi... Nếu hồ mà cạn thì có thể OX bạn bị "quýnh" đó :)

Có khi thế thật ấy chị nhỉ, rồi người ta lại bảo "nước tao chứ nước mày à??" , hihihih

mirabelle
03-23-2011, 11:41 PM
Em vừa tìm đọc được bài báo đăng tin và hình người mẫu Ngọc Quyên chụp hình nude để kêu gọi bảo vệ môi trường. Mời các sis vào link chia sẻ: http://ngoisao.net/news/hau-truong/2011/03/164138-ngoc-quyen-lan-dau-chup-anh-nude/

MomMi
03-24-2011, 09:02 AM
vấn đề ở chỗ là mình vẫn còn nhiều cái ngại:
- cái ngại thứ nhất là khi thấy mình làm ngược lại với thói quen thông thường của mọi người( vẫn biết thói quen đó là xấu) thì lại thấy ngại và xấu hổ sợ rằng họ bảo mình ... hâm
- cái ngại thứ hai là khi thấy mọi người phản ứng thì mình thấy nản và thu mình lại, chỉ quan tâm đến phạm vi cuộc sống nhỏ bé của mình.
Kẻ thù bao giờ cũng mạnh, thế lực xấu bao giờ cũng mạnh hơn thế lực tốt rất nhiều ( cái này là đúc rút ra từ phim hành động, hi hi). Nhưng mình nghĩ mọi người cần quyết tâm, có kế hoạch và hành động cụ thể làm làm được.
Tại sao việc đội mũ bảo hiểm lại làm được trong khi lúc trước đó ai mà đội mũ bảo hiểm đều bị gọi là hâm, là đội nồi cơm điện trên đầu???
Nhà nước chưa có quy định và chế tài xử phạt với việc bảo vệ môi trường thì mình tự thành lập các nhóm để tuyên truyền việc này vậy. Mình có thể tổ chức các buổi hoạt động tuyên truyền đường phố, những buổi đi thu rác, gom rác trên đường....
có thể cho các con tham gia nữa, vừa rèn ý thức cho con từ bé, và người lớn thấy con trẻ hành động và có ý thức hơn mình đôi khi cũng phải thấy xấu hổ. ( chỉ những người không có lòng tự trọng mới không biết xấu hổ và nhận lỗi khi mình làm sai thôi). hi hi.

zetafashion
03-24-2011, 09:08 AM
Sự vị kỷ, vô trách nhiệm và thiếu hiểu biết là thách thức mà Việt Nam phải vượt qua trong lĩnh vực bảo vệ môi trường và tất cả các lĩnh vực khác trên con đường trở thành một nước văn minh và tiến bộ :-)

momo
03-24-2011, 09:34 AM
Có 10 nút cảm ơn là mình ấn cả 10 luôn đấy. :D

- cái ngại thứ nhất là khi thấy mình làm ngược lại với thói quen thông thường của mọi người( vẫn biết thói quen đó là xấu) thì lại thấy ngại và xấu hổ sợ rằng họ bảo mình ... hâm
- cái ngại thứ hai là khi thấy mọi người phản ứng thì mình thấy nản và thu mình lại, chỉ quan tâm đến phạm vi cuộc sống nhỏ bé của mình.
Kẻ thù bao giờ cũng mạnh, thế lực xấu bao giờ cũng mạnh hơn thế lực tốt rất nhiều ( cái này là đúc rút ra từ phim hành động, hi hi). Nhưng mình nghĩ mọi người cần quyết tâm, có kế hoạch và hành động cụ thể làm làm được.
Tại sao việc đội mũ bảo hiểm lại làm được trong khi lúc trước đó ai mà đội mũ bảo hiểm đều bị gọi là hâm, là đội nồi cơm điện trên đầu???
Nhà nước chưa có quy định và chế tài xử phạt với việc bảo vệ môi trường thì mình tự thành lập các nhóm để tuyên truyền việc này vậy. Mình có thể tổ chức các buổi hoạt động tuyên truyền đường phố, những buổi đi thu rác, gom rác trên đường....
có thể cho các con tham gia nữa, vừa rèn ý thức cho con từ bé, và người lớn thấy con trẻ hành động và có ý thức hơn mình đôi khi cũng phải thấy xấu hổ. ( chỉ những người không có lòng tự trọng mới không biết xấu hổ và nhận lỗi khi mình làm sai thôi). hi hi.

chip5810
03-24-2011, 10:18 AM
Mình thì thay vì mỗi lần đi chợ tay ko rồi xách 1 loạt túi ni lông đựng đồ ăn về thì giờ đã mua 1 giỏ xách để đựng đồ ăn rồi ạ.

chibi maruko
03-24-2011, 10:40 AM
Bạn vẫn đang ở bên Nhật à? có bị ảnh hưởng gì không?
Cảm ơn chị đã hỏi thăm,em cũng đang đợt nghỉ xuân nên chạy về Vn "ăn bám" vài hôm rồi chị ạ.:)
Ngày nào cũng bị rung vài trận vì vẫn còn dư chấn, ngoài ra còn nỗi lo về phóng xạ,ko được ăn rau và uống sữa,nước máy cũng ko dám dùng.Nói chung ai ko bận việc gì thì về chị ạ,ở lại bám trụ với thủ đô thì còn vài bác đi làm thôi ạ.

chibi maruko
03-24-2011, 11:23 AM
Bây giờ mình đã tự tạo cho bản thân 1 thói quen là nếu có rác trên tay thì lỡ rác rơi xuống đất là thấy tội lỗi :D phải nhặt lên để tìm thùng rác, không thì cho vào túi của mình để mang về vứt ở nhà.

Con bé nhà mình cũng vậy. Đang đi ngoài đường, bóc 1 hộp sữa tươi để uống, có 1 ít nilon bọc cái ống hút ấy, nàng ta cũng tìm thùng rác. Tim ko thấy thì mới bảo mẹ "Mẹ ơi, không thấy thùng rác đâu". Yêu thế chứ lị :D Mình mới bảo: 2 mẹ con mình cùng đi tìm thùng rác nhé. Ko tìm đc thì mang về nhà vứt vào thùng rác ở nhà.

Mình nghĩ chỉ cần xuất phát từ 1 hành động đơn giản và nhỏ là ko vứt rác ra ngoài đường thôi, thì đường phố của mình sẽ sạch đẹp hơn rất nhiều. Nhưng quan trọng hơn là đã 1 suy nghĩ nhỏ mà đã tồn tại trong con người mình thì nó sẽ là gốc rễ cho nhiều hành động và thói quen tốt khác.

Chúng ta cứ hay lấy gương các bạn Nhật Bản đấy và tự hỏi bao giờ dân mình mới được như vậy? Mọi người ít để ý rằng để có được 1 tính cách Nhật Bản như vậy thì mỗi con người đã phải có gốc rễ từ những hành động và suy nghĩ nhỏ nhất và thường ngày nhất. Chúng ta cũng hoàn toàn có thể làm được như vậy mà! Vấn đề chúng ta có muốn hay không thôi!

@Chị Momo: chị ơi dạo này bé Hòn lớn xinh thế,lại được mẹ dạy chỉn chu thế này thì về sau đắt hàng lắm đây.
Chị ơi người Nhật có ý thức vậy là do giáo dục từ gia đình,trường học từ bé đấy chị ạ.
Mấy em học tiểu học ăn cơm trưa xong còn chổng mông lên lau sàn lớp,nhìn buồn cười lắm chị ạ.
Hồi em học cấp 3 bên đấy thì ai cũng phải ở lại quét dọn vệ sinh trường lớp nửa tiếng mỗi ngày,trường hầu như ko thuê lao công,chỉ có mấy ông cắt tỉa vườn thôi ạ. Lúc ở Vn thì em cũng chỉ biết cắm mặt vào học,cái chổi cũng không phải động đến,sang Nhật thì bị phân ngay đi dọn toa lét 3 tháng giời.Lúc đầu thì cũng không thích,nhưng về sau thì thấy tự tay mình bỏ công bỏ sức ra dọn nên ý thức sử dụng cũng tốt hơn. Ngoài ra cuối mỗi kì học thì trường còn phân công các khối quét rác,dọn lá,nhặt mẩu thuốc là từ trường ở trên núi đến tận ga tầu điện (gần 2km),sau đó được trường thưởng cho một bát chè đỗ đen. Em thấy đây là cách giáo dục rất tốt,ko cần sách vở hay đao to búa lớn gì.Chính tay mình đi nhặt rác thì sẽ chẳng bao giờ có ý định vứt bừa bãi cả.
Bây giờ lên đại học rồi thì những thứ sử dụng chung trong kí túc xá đều có lịch vệ sinh và quét dọn hàng tuần.Em thấy cứ cái gì chính tay mình làm,mình bỏ công bỏ sức vào đấy thì sẽ tự ý thức được lợi ích và tầm quan trọng của nó.Bảo vệ môi trường cũng vậy chị nhỉ? :)

MamPi
03-24-2011, 11:35 AM
Hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của mẹ momo và các đóng góp trên diễn đàn về ý thức và các hành động cụ thể để bảo vệ môi trường. Ở nhà mình cũng đã thực hiện gần hết các việc làm mà các mẹ nêu ra, tuy chưa triệt để lắm; nhưng mình rất buồn là dù mình đã phân loại rác nhưng khi gom rác thì các bác CNVS vẫn gom chung vào 1 xe đổ rác :(. Hơn nữa cái địa điểm tập kết xe rác của các bác ý lại ngay gần chợ mới mất vệ sinh ghê gớm chứ.
Hiện nay khi mình phân loại rác thải thì các rác thải hữu cơ có thể phân hủy nhanh như lá rau, nước rửa thịt cá, cơm canh cặn thì mình đổ ra gốc cây bưởi ngoài vườn. Ông xã mình cứ kêu là như thế khi rác phân hủy sẽ mất vệ sinh, nhưng mình nghĩ khoảng cách từ cây bưởi vào trong nhà cũng khá xa và không thẳng cửa, với lại mình đã làm như thế mấy năm nay rồi mà không thấy có vấn đề gì như ruồi muỗi hay mùi khó chịu (vì những thứ có thể bốc mùi thì mình chôn xuống chứ không vứt thẳng lên gốc cây). Các mẹ cho ý kiến xem cách làm của mình có gì là mất vệ sinh và ảnh hưởng đến môi trường không nhé.

MẹbéTôm
03-24-2011, 11:46 AM
Nhà em cũng làm như chị MamPi ạ, đằng trước vườn nhà em rộng. Đào một cái hố trông bí, đổ cẫng rau, củ quả thối xuống đấy để một thời gian thành phân xanh trồng cây.

mebo^ng
03-24-2011, 12:48 PM
Để em kể các mẹ nghe chuyện này. Ở tòa nhà cty em đang thuê cứ mỗi tầng có 1 toilet ở đầu hành lang, bên trong có phần sử dụng chung là các bồn rửa tay & giấy ăn dùng lau tay, cùng với mấy buồng phục vụ mục đích giải quyết cái nỗi buồn ấy đấy, nó giống như Vincom đấy ạ. Có 1 bà cùng tầng với cty em cứ vào toilet là bà í rút giấy ăn xoẹt xoẹt xoẹt, vào buồng giật nước xả và bắt đầu abc...xyz. Và nghĩa là sẽ dùng giấy ăn cho cái mục đích cuối cùng đấy ạ. Cứ mỗi lần như thế là em lại điên lên. Chả hiểu bà í nghĩ gì, chắc bà í nghĩ mình sạch sẽ hơn người, mình là công chúa tiểu thư, phải dùng giấy ăn cho cái việc í thay cho giấy vệ sinh, và sạch sẽ đến cái mức độ phải giật nước trước rồi mới ngồi lên cái bệ í rồi mới xyz.... Chả biết ở đây là ko mất tiền, giấy là của chùa nên bà í mới xài sang thế, chứ ở nhà khéo chả biết thế nào.

Thứ nhất, phải tiết kiệm nước. Thứ 2, giấy vệ sinh và giấy ăn được sản xuất dưới những tiêu chuẩn về chất lượng khác nhau, cái nào sử dụng vào mục đích cái í tránh lãng phí. Nói chung là chắc là các mẹ cũng hiểu, em cảm thấy bực mình và khó chịu với cái kiểu ấy kinh khủng.

mirabelle
03-24-2011, 02:43 PM
Hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của mẹ momo và các đóng góp trên diễn đàn về ý thức và các hành động cụ thể để bảo vệ môi trường. Ở nhà mình cũng đã thực hiện gần hết các việc làm mà các mẹ nêu ra, tuy chưa triệt để lắm; nhưng mình rất buồn là dù mình đã phân loại rác nhưng khi gom rác thì các bác CNVS vẫn gom chung vào 1 xe đổ rác :(. Hơn nữa cái địa điểm tập kết xe rác của các bác ý lại ngay gần chợ mới mất vệ sinh ghê gớm chứ.
Hiện nay khi mình phân loại rác thải thì các rác thải hữu cơ có thể phân hủy nhanh như lá rau, nước rửa thịt cá, cơm canh cặn thì mình đổ ra gốc cây bưởi ngoài vườn. Ông xã mình cứ kêu là như thế khi rác phân hủy sẽ mất vệ sinh, nhưng mình nghĩ khoảng cách từ cây bưởi vào trong nhà cũng khá xa và không thẳng cửa, với lại mình đã làm như thế mấy năm nay rồi mà không thấy có vấn đề gì như ruồi muỗi hay mùi khó chịu (vì những thứ có thể bốc mùi thì mình chôn xuống chứ không vứt thẳng lên gốc cây). Các mẹ cho ý kiến xem cách làm của mình có gì là mất vệ sinh và ảnh hưởng đến môi trường không nhé.
Nhà em bên này thì mua 1 cái thùng nhựa to, ko có đáy, có nắp đậy, có cửa mở nhỏ để đổ hết đồ ăn dư vào đó cho nó phân huỷ, khi phân hủy hết rồi thì mang ra trộn với đất để trồng rau. Như vậy sạch sẽ, ok sợ mùi và có phân xanh cho cây trồng. Như nhà chị thay vì đổ trực tiếp vào gốc cây bưởi thì quây 1 góc lại đổ đồ thừa vào đó (nếu ko ảnh hưởng đến mình và nhà hàng xóm)

mirabelle
03-24-2011, 02:49 PM
Em đồng quan điểm với chị. EM cũng đang nghĩ có thể các thành viên của lamchame (hoặc ko phải) - những người hưởng ứng phong trào này hãy tổ chức 1 lần/ tháng tập chung đi xe đạp kêu gọi mọi người ý thức bảo vệ môi trường. Đối với các bé thì tập cho bé nhắc nhở khi thấy người khác xả rác ra đường (người lớn mà bị trẻ con nhắc nhở thì dễ xấu hổ) . Mỗi nhà trồng 1 cay xanh trước cửa vừa có bóng mát, vừa hút khí cacbonic và thêm oxi ít nhất là quanh khu nhà mình.

zetafashion
03-25-2011, 09:43 AM
Mời các mẹ tham khảo bài thuyết giảng này nhé :-)

http://www.youtube.com/watch?v=qZTOh4FZyTU&feature=related

zetafashion
03-25-2011, 09:46 AM
http://www.youtube.com/watch?v=0Z2g0VM8h1s&NR=1&feature=fvwp

zetafashion
03-25-2011, 09:56 AM
http://www.youtube.com/watch?v=98p_85d0ibc&NR=1

momo
03-25-2011, 10:03 AM
Ý tưởng hay đấy. Nhưng ko phải mẹ nào cũng có xe đạp nhỉ? Và mình làm thế nào để làm mọi người chú ý hơn? Hay mặc đồng phục có logo LCM nhỉ? Đèo con theo càng tốt. Thế mới làm gương cho các bé khác.

Mẹ nó làm mình háo hức quá. Hay bọn mình cùng bàn lập kế hoạch này đi? Đợi hôm nào trời nắng ấm lên là thực hiện! Mẹ nào ủng hộ ko thì mình làm danh sách?

Em đồng quan điểm với chị. EM cũng đang nghĩ có thể các thành viên của lamchame (hoặc ko phải) - những người hưởng ứng phong trào này hãy tổ chức 1 lần/ tháng tập chung đi xe đạp kêu gọi mọi người ý thức bảo vệ môi trường. Đối với các bé thì tập cho bé nhắc nhở khi thấy người khác xả rác ra đường (người lớn mà bị trẻ con nhắc nhở thì dễ xấu hổ) . Mỗi nhà trồng 1 cay xanh trước cửa vừa có bóng mát, vừa hút khí cacbonic và thêm oxi ít nhất là quanh khu nhà mình.

zetafashion
03-25-2011, 10:11 AM
http://www.youtube.com/watch?v=GwyxtchVwI0&feature=related

zetafashion
03-25-2011, 10:22 AM
http://www.youtube.com/watch?v=ZEqzxpkgFBQ&NR=1

zetafashion
03-25-2011, 10:30 AM
http://www.youtube.com/watch?v=uIj5sv8pWQs&NR=1

zetafashion
03-25-2011, 10:40 AM
http://www.youtube.com/watch?v=JeeZENNGFFQ&NR=1