PDA

View Full Version : đẻ thường hay đẻ mổ???

mekeo
01-14-2010, 08:21 AM
em đọc bài này ko biết thế nào nhưng cũng để cho các mẹ tham khảo

Đẻ mổ tự nguyện bị tai biến gấp 3 lần sinh thường
Ảnh: abc.net.au.

Các sản phụ xin được sinh mổ mà không có lý do chính đáng nào thì gặp biến chứng nhiều gấp 2.7 lần những người sinh con theo cách tự nhiên, nghiên cứu mới nhất của WHO trên hơn 100.000 ca sinh đã cho thấy điều đó.

Công trình cho thấy không chỉ gặp tai biến, các sản phụ đẻ mổ tự nguyện (vì chọn giờ đẹp, vì sợ đau...) còn bị chảy máu nghiêm trọng hơn, và có nguy cơ phải chuyển vào khu chăm sóc đặc biệt cao gấp 10 lần.

Các chuyên gia của Tổ chức Y tế Thế giới nhấn mạnh, mổ đẻ chỉ nên được thực hiện theo chỉ định của bác sĩ, khi thật cần thiết về mặt y tế, như mẹ bị cao huyết áp, tiền sản giật, có biến chứng ở nhau thai...

"Sản phụ và bác sĩ đỡ đẻ nên thảo luận kỹ càng về các nguy cơ tiềm ẩn từ ca mổ, để đưa ra quyết định có thực sự cần thiết như vậy không", nhóm tác giả khuyến cáo.

Mặc dù có nhiều bằng chứng cho thấy mổ đẻ dễ gây biến chứng hơn sinh thường, nhưng hiện nay, xu hướng chọn giải pháp này ngày càng tăng. Riêng tại Anh, gần 1/4 số ca sinh là bằng cách mổ đẻ.

Còn theo dữ liệu khảo sát từ 9 quốc gia châu Á - Campuchia, Trung Quốc, Ấn Độ, Nhật Bản, Nepal, Philippines, Sri Lanka, Thái Lan và Việt Nam - tỷ lệ đẻ mổ trung bình là 27,3%.

Tiến sĩ Yap-Seng Chong, từ Đại học Quốc gia Singapore, cho biết: "Với những ai vẫn có suy nghĩ coi đẻ mổ là giải pháp vô hại, họ cần có cái nhìn nghiêm khắc và trung lập hơn về bằng chứng chống lại việc mổ đẻ không cần thiết".

Phát hiện sẽ được đăng trên số xuất bản tới của tạp chí y học The Lancet.
Nguồn: Dantri

Motngaymoi
01-15-2010, 12:29 AM
Mình cũng ngạc nhiên vì bây giờ các BS cho đẻ mổ tùy tiện quá.

mekeo
01-15-2010, 07:25 AM
Mình cũng ngạc nhiên vì bây giờ các BS cho đẻ mổ tùy tiện quá.

hihi, cũng 1 phần vì đẻ mổ được nhìu $ hơn đẻ thường muh nhỉ.còn các trường hợp ko thể ko mổ thì ko nói làm gì rùi

me bive
01-15-2010, 08:19 AM
hì hì. đợt em để, bác sỹ cứ bắt đẻ thường (gì ruột đỡ đẻ). em cứ kêu gào là gì ko thương cháu. Giờ mới thấy là gì thương cháu thật. may là đẻ thường, mọi thứ đỡ bao nhiêu.

mychocolate
01-15-2010, 05:22 PM
đẻ mổ người ta chọn được ngày đẹp, giờ đẹp và cũng vì họ có "tiền đẹp" để lo cho con họ.

baohiembuudien
01-15-2010, 05:49 PM
Em bắt buộc đẻ mổ, con sinh thiếu hơn 01 tháng và nhẹ cân (2,2kg) nhưng nghìn lần trộm vía con là sức đề kháng của con khá tốt, so với bé hàng xóm sinh thường cùng tuổi với bé nhà em thì tốt hơn. Dạo mới đọc thông tin về nguy cơ mắc bệnh của bé sinh mổ và thiếu tháng so với bé sinh thường và đủ tháng em lo lắm. Tuy nhiên, đến bây giờ con đã được 31 tháng tuổi thì em mạo muội rút ra kết luận là sinh thường hay sinh mổ chỉ là một yếu tố tác động như một số yếu tố khác (như môi trường sống hay phương pháp nuôi dạy con chẳng hạn) thôi ạ. Vì vậy, để quyết định sinh thường hay sinh mổ đó là do điều kiện và quan niệm của mỗi người. Em xin nói ra ý kiến của mình trong vị trí là người trong cuộc, nếu có gì mong các mẹ thông cảm ạ. Chúc các mẹ luôn vui!:-D

mekeo
01-16-2010, 07:22 PM
Em bắt buộc đẻ mổ, con sinh thiếu hơn 01 tháng và nhẹ cân (2,2kg) nhưng nghìn lần trộm vía con là sức đề kháng của con khá tốt, so với bé hàng xóm sinh thường cùng tuổi với bé nhà em thì tốt hơn. Dạo mới đọc thông tin về nguy cơ mắc bệnh của bé sinh mổ và thiếu tháng so với bé sinh thường và đủ tháng em lo lắm. Tuy nhiên, đến bây giờ con đã được 31 tháng tuổi thì em mạo muội rút ra kết luận là sinh thường hay sinh mổ chỉ là một yếu tố tác động như một số yếu tố khác (như môi trường sống hay phương pháp nuôi dạy con chẳng hạn) thôi ạ. Vì vậy, để quyết định sinh thường hay sinh mổ đó là do điều kiện và quan niệm của mỗi người. Em xin nói ra ý kiến của mình trong vị trí là người trong cuộc, nếu có gì mong các mẹ thông cảm ạ. Chúc các mẹ luôn vui!:-D

mình thì nghĩ việc đẻ mổ ko có hại cho con mà là cho mẹ, cứ dao kéo vào người là ko tốt rồi, kéo theo một loạt biến chứng nếu mổ ko tốt nữa, đẻ thường thì tốt cho cả con lẫn mẹ thôi

baohiembuudien
01-16-2010, 07:46 PM
mình thì nghĩ việc đẻ mổ ko có hại cho con mà là cho mẹ, cứ dao kéo vào người là ko tốt rồi, kéo theo một loạt biến chứng nếu mổ ko tốt nữa, đẻ thường thì tốt cho cả con lẫn mẹ thôi

Vâng ạ, đối với mẹ dù không có biến chứng gì sau mổ (nhất là mổ con đầu lòng như em) thì cũng gặp một số khó khăn như: biện pháp tránh thai, lần sinh sau chắc chắn là các mẹ lại lựa chọn sinh mổ, và muốn sinh lần 3 cũng sợ :D:D:D,.... Em có lẽ do bầu gọn, lại sinh thiếu tháng nên ít co tử cung, ngoài ra ngàn lần trộm cũng không gặp bất cứ biến chứng nào nên mổ hôm trước hôm sau em bắt đầu đi lại được luôn, không bị đau tẹo nào và khỏe re. Theo nhận xét thì em còn ổn hơn một số mẹ sinh thường phải rạch tầng sinh môn ạ.

shinthoi
01-16-2010, 08:09 PM
đẻ mổ người ta chọn được ngày đẹp, giờ đẹp và cũng vì họ có "tiền đẹp" để lo cho con họ.

Đọc đến dòng này mà em thấy buồn, em vừa về Lào Cai mất 1 tuần đưa tang bác đây. Bác em năm nay 40 tuổi, trưởng khoa sản cũng chỉ vì đẻ chỉ huy chọn ngày giờ đẹp, phải kích thích tử cung hai lần dẫn đến đờ tử cung, mất máu cuối cùng chỉ cứu được mỗi em bé thôi, con sinh ra chưa kịp nằm trong vòng tay mẹ đã mồ côi rồi. Em chưa đẻ lần nào nhưng thấy sợ lắm, đủ ngày đủ tháng em bé ra thì ra thôi, không ra được thì mổ miến là tốt cho cả mẹ và con là được.

baohiembuudien
01-16-2010, 08:35 PM
Đọc đến dòng này mà em thấy buồn, em vừa về Lào Cai mất 1 tuần đưa tang bác đây. Bác em năm nay 40 tuổi, trưởng khoa sản cũng chỉ vì đẻ chỉ huy chọn ngày giờ đẹp, phải kích thích tử cung hai lần dẫn đến đờ tử cung, mất máu cuối cùng chỉ cứu được mỗi em bé thôi, con sinh ra chưa kịp nằm trong vòng tay mẹ đã mồ côi rồi. Em chưa đẻ lần nào nhưng thấy sợ lắm, đủ ngày đủ tháng em bé ra thì ra thôi, không ra được thì mổ miến là tốt cho cả mẹ và con là được.

Xin chia buồn với bạn và gia đình, mình chẳng biết nói gì hơn! :(:(:(

hoanang1
01-16-2010, 08:48 PM

Bác bạn 40 tuổi rồi mà, đẻ muộn vậy có tốt đâu chứ. Dù sao cũng xin chia buồn với bạn cùng gia đình,hic

mekeo
01-17-2010, 12:11 PM

xin chia buồn với gia đình nhé, tội cháu bé quá cơ

Trang_MẹChípxinh
01-17-2010, 01:06 PM
mình sk cũng ko tốt, đến tuần 37 đã xin mổ luôn rồi vì nghĩ thế nào con mình cũng đc an toàn.vì con mẹ có sao ko vd j nhỉ

mẹ phát lộc
01-25-2010, 07:40 PM
Xin chia buồn với bạn và gia đình, mình chẳng biết nói gì hơn! :(:(:(

Xin chia buồn cùng gia đình. :(:(

thaomit
02-01-2010, 03:03 PM

mình đẻ mổ, vì cạn ối, phải mổ nhanh không con chết ngạt.
mình có 1 người bạn, đau đẻ 1 ngày rồi, con có dấu hiệu nhiễm độc thai ngén, bs bảo mổ ngay để lấy con, gia đình cứ chần chừ vì ngày đó ko đẹp và "con tôi dễ đẻ giống tôi ngày trước, sao phải mổ".
Ngày hôm sau, kích đẻ xong, em bé đã chết ngạt trước khi chào đời.
bạn ý suy sụp kinh khủng.
mình nghĩ đẻ mổ hay đẻ thường đều có tốt và xấu, mình nên nghe lời khuyên của bác sỹ là tốt nhất.

MeCunvaNghe
02-02-2010, 03:45 PM
Vâng ạ, đối với mẹ dù không có biến chứng gì sau mổ (nhất là mổ con đầu lòng như em) thì cũng gặp một số khó khăn như: biện pháp tránh thai, lần sinh sau chắc chắn là các mẹ lại lựa chọn sinh mổ, và muốn sinh lần 3 cũng sợ :D:D:D,.... Em có lẽ do bầu gọn, lại sinh thiếu tháng nên ít co tử cung, ngoài ra ngàn lần trộm cũng không gặp bất cứ biến chứng nào nên mổ hôm trước hôm sau em bắt đầu đi lại được luôn, không bị đau tẹo nào và khỏe re. Theo nhận xét thì em còn ổn hơn một số mẹ sinh thường phải rạch tầng sinh môn ạ.

Mình cũng sinh đứa đầu lòng non mà có phải mổ đâu nhỉ? Mình sinh bé có 2kg thui. Bây giờ sắp 3 tuổi rồi. Mình đẻ 2 đứa đều phải rạch tầng sinh môn nhưng vẫn ngon lành lắm hehe. Khâu lại còn đẹp hơn trước ý chứ :finga: . Nói chung, nên đẻ tự nhiên trừ trường hợp ngoại lệ có chỉ định của bác sỹ phải mổ thì mới nên mổ. Mổ đẻ không tốt cho cả mẹ lẫn con

Mổ đẻ gây nguy hiểm cho bà mẹ và thai nhi
Những đứa trẻ sinh mổ ở Bệnh viện Từ Dũ.
Tuy được thực hiện với mục đích tránh cho người mẹ những cơn đau khi sinh nở, thủ thuật mổ đẻ sau đó lại làm sản phụ đau đớn hơn nhiều so với cách sinh thường. Nó còn có thể gây dính ruột, tắc ruột, sẹo tử cung, khiến lần mang thai sau dễ gặp tai biến do nứt sẹo.

Hiện nay, việc mổ đẻ đang có xu hướng bị lạm dụng. Nếu như trên thế giới, chỉ có 15% sản phụ được chỉ định mổ lấy thai thì ở Việt Nam, tỷ lệ này hiện là 40% (ở một số nơi thuộc ĐBSCL là 60%). Tại Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ TP HCM, cứ 100 người sinh thì có trên 35 người mổ. Trong đó, gần 4% trường hợp được mổ theo theo yêu cầu, nghĩa là mổ lấy thai theo ý muốn của gia đình sản phụ, mặc dù thai nhi vẫn phát triển bình thường (khác với các trường hợp mổ can thiệp trước hoặc trong khi chuyển dạ để tránh tai biến khi sinh). Nhiều người còn tìm đến các bệnh viện tư để được mổ đẻ cho "thoải mái".

Bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Phượng, Giám đốc bệnh viện Từ Dũ, cho biết, có nhiều nguyên nhân khiến sản phụ hoặc gia đình muốn sinh mổ:

- Chuyển dạ khó khăn, không ngừng rên đau khiến người nhà xót ruột.

- Sản phụ sợ đau, sợ bộ phận sinh dục giãn ra, ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình.

- Bị ám ảnh bởi lời phán của thầy bói, rằng sản phụ nếu không sinh mổ sẽ gặp tai biến chết người...

- Gia đình muốn đứa bé ra đời vào "ngày giờ tốt".

Bác sĩ Nguyễn Song Nguyên, Phó trưởng khoa Sản, kể: "Có người, do tác động của thầy bói, đòi được mổ khi thai chỉ mới 35 tuần để lấy ngày tốt. Tôi tìm cách hoãn binh đến tuần thứ 38. Ba tuần ấy đối với tôi dài như một thế kỷ; bởi nếu có tai biến gì trong thời gian này thì tôi cũng khó mà ăn nói với họ. Hiện nay, ngày nào tôi cũng ký từ 2 đến 3 lá đơn xin sinh mổ. Họ nài nỉ quá, đành chịu".

Đối với nhiều bác sĩ, mổ đẻ được xem là một giải pháp an toàn, giúp họ tránh những rắc rối có thể xảy ra trong thời gian theo dõi thai nghén và sinh nở. Bác sĩ Phượng cho biết, 2/3 tai biến trong chuyển dạ là không thể tiên lượng được. Hễ có thai là có nguy cơ, hoặc nhiều, hoặc ít. Có những tai biến chỉ xuất hiện khi chuyển dạ như sa dây rốn, tim thai suy, thuyên tắc ối. Vì vậy, việc sinh đẻ tự nhiên có nguy cơ gây bất lợi cho cán bộ y tế nếu việc tư vấn và theo dõi sản phụ chưa được thực hiện sát sao. Ngoài ra, nhiều bác sĩ không ngại mổ đẻ còn vì vấn đề kinh phí. Tiền phí cao nhất cho một ca sinh tự nhiên chỉ khoảng 500.000 đồng, trong khi mỗi ca sinh mổ theo yêu cầu giá 1,3 triệu đồng (tại các bệnh viện tư, chi phí này có thể cao gấp đôi, gấp ba).

Thủ thuật mổ đẻ chỉ mang lại lợi ích ít ỏi là giúp cuộc sinh nở diễn ra nhanh gọn (khoảng 30-45 phút), bác sĩ không phải theo dõi nhiều, người nhà tránh được sự chờ đợi căng thẳng. Còn cái hại mà nó gây ra lại khá lớn. Ngoài những nguy hiểm kể trên, sản phụ còn có thể gặp tai biến khi gây tê, gây mê, đã có trường hợp tử vong do sốc ngay trước khi mổ. Những người sinh mổ cũng có nhiều nguy cơ nhiễm trùng sau đó. Mặt khác, do phải uống một lượng lớn kháng sinh để chống nhiễm trùng nên khả năng tiết sữa của họ giảm nhiều, ảnh hưởng đến sức khỏe đứa bé.

Vì lẽ đó, các bác sĩ thường khuyên phụ nữ mang thai nên "biết chờ đợi và can thiệp đúng lúc", tốt nhất là sinh nở theo cách tự nhiên nếu không có chỉ định khác của bác sĩ. Tại Bệnh viện Từ Dũ, ngay cả với các ca thụ tinh trong ống nghiệm (vốn cần sự can thiệp để bảo vệ “đứa bé đặc biệt”), một số bà mẹ vẫn được bệnh viện “tiếp sức” để sinh theo cách tự nhiên.

GiaK
02-07-2010, 10:46 PM
Đẻ thường đc thì quá tốt... Vết thương mau lành, mẹ phục hồi nhanh. Nhất là có thể cho bé bú ngay!
Nhưng từ những trường hợp như vỡ ối sớm mà cổ TC ko mềm hay mở; tim thai yếu dần, mẹ có bệnh lý thì phải mổ thôi!
Quan trọng hãy chuẩn bị thể lực tinh thần tốt! Các mẹ sẽ vượt qua tất cả!hihi

bongbangBaoNgoc
02-09-2010, 08:43 PM

đẻ thường hay mổ nên tùy vào tình hình sức khỏe của từng mẹ. Nhiều trường hợp mẹ không chịu đc đau, ko thở đúng cách còn nguy hiểm cho con nữa.Tiêu chí của mình là an toàn cho con là trên hết nên mình chọn đẻ mổ bạn ạ.

minhnhut
02-09-2010, 09:50 PM
đẻ thường hay mổ nên tùy vào tình hình sức khỏe của từng mẹ. Nhiều trường hợp mẹ không chịu đc đau, ko thở đúng cách còn nguy hiểm cho con nữa.Tiêu chí của mình là an toàn cho con là trên hết nên mình chọn đẻ mổ bạn ạ.
Mình đồng ý với bạn là nếu sinh thường mà không theo lời BS hoặc sinh không được dẫn đến cạn ối thì nguy hiểm hơn. Nhưng cũng đừng lạm dụng sinh mổ, vì:
1. Bé dễ bị dị tật (chân cong) phải vật lý trị liệu.
2. Sức khỏe của mẹ bình phục rất chậm. Sinh thường thì sau 1 ngày có thể đi lại nhẹ được, nhưng sinh mổ thì (chắc ai sinh mổ rồi thì biết).
3. Bé phải bú bình, chưa được bú mẹ ngay.
4. Đẻ mổ lần đầu, lần sau cũng phải mổ tiếp

Nếu mẹ nào lo lắng thì nên đi học các lớp tiền sản, chọn nơi nào BS dễ chịu mà học. Nếu đã chuẩn bị trước tinh thần và sức khỏe thì sẽ vượt cạn dễ dàng hơn. Nói gì thì nói, mình vẫn ủng hộ cách sinh đẻ tự nhiên. Tuy nhiên, trong các trường hợp bất khả kháng: ngôi ngược, vỡ ối lâu, ... thì bắt buộc phải sinh mổ.

tomyphuong
02-09-2010, 09:58 PM
em cũng nghĩ sinh thường tốt hơn,bất đắc dĩ mới phải sinh mổ.ko nên sinh mổ để chọn ngày giờ đẹp cho con,vì k phải như quan niệm của nhiều người là sinh vào giờ đẹp ngày đẹp thì tương lai con sáng lạn đâu.Ngày giờ sinh là phải theo ý trời chứ mình làm sao mà chọn ngày giờ tốt cho con được,kể cả con sinh ra giờ đó cũng ko có nghĩa là tốt được.Sinh thường hay mổ thì điều quan trọng nhất chúng ta nghĩ đến đó là sức khoẻ của cả mẹ và con.

tomyphuong
02-09-2010, 10:00 PM
Mình đồng ý với bạn là nếu sinh thường mà không theo lời BS hoặc sinh không được dẫn đến cạn ối thì nguy hiểm hơn. Nhưng cũng đừng lạm dụng sinh mổ, vì:
1. Bé dễ bị dị tật (chân cong) phải vật lý trị liệu.
2. Sức khỏe của mẹ bình phục rất chậm. Sinh thường thì sau 1 ngày có thể đi lại nhẹ được, nhưng sinh mổ thì (chắc ai sinh mổ rồi thì biết).
3. Bé phải bú bình, chưa được bú mẹ ngay.
4. Đẻ mổ lần đầu, lần sau cũng phải mổ tiếp

Nếu mẹ nào lo lắng thì nên đi học các lớp tiền sản, chọn nơi nào BS dễ chịu mà học. Nếu đã chuẩn bị trước tinh thần và sức khỏe thì sẽ vượt cạn dễ dàng hơn. Nói gì thì nói, mình vẫn ủng hộ cách sinh đẻ tự nhiên. Tuy nhiên, trong các trường hợp bất khả kháng: ngôi ngược, vỡ ối lâu, ... thì bắt buộc phải sinh mổ.

cái này ko đúng chị ạ,có khoảng 20-30% lần đầu sinh mổ nhưng sau lại sinh thường đấy

bacongau235
02-10-2010, 08:58 AM
cái này ko đúng chị ạ,có khoảng 20-30% lần đầu sinh mổ nhưng sau lại sinh thường đấy
mình đẻ mổ nè, bé nhà mình vẫn phát triển bình thường, chân không cong như bạn nói ( vì mình nắn chân cho bé hàng ngày ). Chỉ có điều là đi đứng và ăn uống hơi bị khó khăn. Mình còn nhớ, khi sinh xong, mình phải nằm hồi sức trong phòng và hơn 10 tiếng đồng hồ sau mình mới được nhìn thấy mặt bé và ngày hôm sau mình mới cho bé bú được. Nói chung, nếu bạn nào sinh thường được thì cứ sinh, bất đắc dĩ lắm hẵng sinh mổ. Có nhiều cái khó chịu mà chỉ có người trong cuộc mới hiểu.

MecuaIn
02-10-2010, 09:08 AM

Bạn ơi, có thật thế không hả bạn ? Thế sau khi sinh mổ xong, khoảng bao lâu sinh lại thì sinh thường lại được. Đứa đầu tớ sinh mổ , đau khủng khiếp, thấy mọi người đẻ thường hôm trước hôm sau đã được về nhà rồi, trong khi đó mình ở lì trong viện 1 tuần liền, chưa kể ngày nào cũng phải tiêm 2 cữ nữa. Mong lần sinh sau được sinh thường lắm lắm lắm !

MeCunvaNghe
02-10-2010, 02:15 PM
Bạn ơi, có thật thế không hả bạn ? Thế sau khi sinh mổ xong, khoảng bao lâu sinh lại thì sinh thường lại được. Đứa đầu tớ sinh mổ , đau khủng khiếp, thấy mọi người đẻ thường hôm trước hôm sau đã được về nhà rồi, trong khi đó mình ở lì trong viện 1 tuần liền, chưa kể ngày nào cũng phải tiêm 2 cữ nữa. Mong lần sinh sau được sinh thường lắm lắm lắm !

Mình nghĩ cách khoảng 5 năm là sinh thường được. Tôts nhất là nên sinh thường, ngay đến các bác sỹ sản khoa cũng khuyên nên như vậy. Bs học 5 năm + kinh nghiệm của họ dĩ nhiên hơn rất nhiều các mẹ đẻ 1~2 lần rùi nhỉ. Các mẹ theo dõi toppic này để đẻ thì mình khuyên nên nghe theo lời khuyên của bác sỹ

Shop RÙA
02-10-2010, 04:02 PM
Em chưa bầu bì bao giờ nhưng bị chứng thở gấp, nên có khi sau cũng phải xin sinh mổ. Nghe kinh nghiệm và chia sẻ em thấy sợ quá, chả biết đến lượt mình thì thế nào. Muốn đẻ mổ thì $ phải nhiều lắm hả các bác?

me_ku_soc
02-10-2010, 04:05 PM
Em là em hãi cái khoản đẻ mổ lắm rồi các bà chị ạ .Em thề là lúc đưa con ra thì nhe tênh chứ cái lúc về phòng hồi sức nằm , hết thuốc tê thì đau chết đi được ý .tập 1 em mổ ,tháng 8 này tập 2 cũng k thoát khỏi cái cảnh đấy .
Ôi !!! ước gì mình đẻ thưởng :(

tomyphuong
02-12-2010, 11:03 AM
mình đẻ mổ nè, bé nhà mình vẫn phát triển bình thường, chân không cong như bạn nói ( vì mình nắn chân cho bé hàng ngày ). Chỉ có điều là đi đứng và ăn uống hơi bị khó khăn. Mình còn nhớ, khi sinh xong, mình phải nằm hồi sức trong phòng và hơn 10 tiếng đồng hồ sau mình mới được nhìn thấy mặt bé và ngày hôm sau mình mới cho bé bú được. Nói chung, nếu bạn nào sinh thường được thì cứ sinh, bất đắc dĩ lắm hẵng sinh mổ. Có nhiều cái khó chịu mà chỉ có người trong cuộc mới hiểu.
em cũng đẻ mổ mà,đẻ mổ chẳng liên quan đến việc chân cong hay ko cong cả.em chỉ thấy đẻ mổ thì mẹ xấu hơn,tự dưng vết sẹo làm xấu hẳn,lại còn bụng to nữa chứ.hic.cộng thêm giảm sút trí nhớ trầm trọng.

em sinh mổ nhưng ở viện có 4 ngày thôi,lúc sinh xong về phòng có 1 chị đẻ trước mấy ngày cứ gù lưng tập đi rồi kêu đau ầm ĩ làm em thấy sợ,nhưng hôm trước hôm sau em đứng lên đi thì chẳng thấy sao cả.bình thường,chẳng thấy đau đớn gì cả.đẻ mổ thì ăn uống kiêng khem nhiều hơn thôi.bình thường thì 4-5 năm thì đẻ chị ạ.chúc chị lần sau sinh thường nhé,ăn uống và giữ sk tốt là sinh thường được đấy chị ạ

me_ku_soc
02-12-2010, 11:06 AM
em cũng đẻ mổ mà,đẻ mổ chẳng liên quan đến việc chân cong hay ko cong cả.em chỉ thấy đẻ mổ thì mẹ xấu hơn,tự dưng vết sẹo làm xấu hẳn,lại còn bụng to nữa chứ.hic.cộng thêm giảm sút trí nhớ trầm trọng.

Hị Hị ...Sao tôi chả thấy bụng to tí nèo nhờ ? :D

em sinh mổ nhưng ở viện có 4 ngày thôi,lúc sinh xong về phòng có 1 chị đẻ trước mấy ngày cứ gù lưng tập đi rồi kêu đau ầm ĩ làm em thấy sợ,nhưng hôm trước hôm sau em đứng lên đi thì chẳng thấy sao cả.bình thường,chẳng thấy đau đớn gì cả.đẻ mổ thì ăn uống kiêng khem nhiều hơn thôi.bình thường thì 4-5 năm thì đẻ chị ạ.chúc chị lần sau sinh thường nhé,ăn uống và giữ sk tốt là sinh thường được đấy chị ạ

Eo ! B.S bảo bà là 4-5 năm mới đẻ tiếp đc á ? Sao tôi mới 18m mà B.s bảo cứ đẻ vô sờ tư :D

tomyphuong
02-12-2010, 11:13 AM
Hị Hị ...Sao tôi chả thấy bụng to tí nèo nhờ ? :D

Eo ! B.S bảo bà là 4-5 năm mới đẻ tiếp đc á ? Sao tôi mới 18m mà B.s bảo cứ đẻ vô sờ tư :D

vì khi mổ thì mổ ngang.phần dưới bị chắn nên bụng thường to và phèo,hic,tui là một minh chứng đấy.
thường đẻ luôn cũng chẳng sao nhưng mà nên để sức khoẻ của mình hồi phục đã.bây giờ thì ở ngoài ok nhưng phần trong nó vẫn chưa phục hồi đâu,để 4-5 năm là ok.còn đẻ luôn thì người lại yếu thêm đấy

Loanhoang
02-12-2010, 12:42 PM
LÚc đầu thì em cũng thích đẻ mổ, sợ đẻ thường xấu này xấu nọ, xong cuối cùng k được đẻ mổ mà chỉ đẻ thường thui thấy cũng k vấn đề gì cả, ok hết. hihi

medaudo
02-19-2010, 05:52 PM
LÚc đầu thì em cũng thích đẻ mổ, sợ đẻ thường xấu này xấu nọ, xong cuối cùng k được đẻ mổ mà chỉ đẻ thường thui thấy cũng k vấn đề gì cả, ok hết. hihi

bà thì đẻ theo kiểu gà vịt rồi, chấp làm gì ! Trời cho vượt cạn dễ, sướng nhất nhé.
Nói chung bất đắc dĩ cũng phải đẻ mổ. Ai đẻ xong cũng hốt, cũng kêu cạch đến già, Nhưng nhìn thấy con là quên hết. Chỉ tầm con biết bi bô rằng "con yêu mẹ lắm" thì lại phởn, đẻ nữa cũng dc, bao nỗi sợ hãi quên hết.

Tớ đau đẻ 2 ngày chẳng mở phân nào, cứ 2 phân là 2 phân nên phải mổ . Thành ra nỗi đau đẻ thường và nỗi đau đẻ mổ tôi đều lĩnh cả. Sau mổ, chuyển sang hậu phẫu cũng từng bị tác dụng phụ của thuốc gây tê màng cứng là rét run cầm cập . Hai răng líu vào nhau k nói được. Lại dc chồng quên không vào cho ăn nên lúc đầu nói đến đẻ sợ lắm . Kinh nhất là sau 48h phải dậy tập đi kẻo dính ruột nữa, 2 tháng sau này làm gì cũng đau, tắm chả dám kỳ cọ bụng mạnh. Nhưng cái đó cũng tùy cơ địa từng người, có người chẳng đau lâu đâu.
Có con là điều kỳ diệu nhất mà trời đất cho phụ nữ chúng mình. Thật thiêng liêng. Các mẹ thử nhớ lại cảm giác lần đầu con máy mà xem, chỉ muốn khóc !!!!

mẹ tiger
02-20-2010, 08:08 AM
bây giờ mình được 36 tuần rồi, chắc sắp sanh rồi, hồi 35 tuần bé được 2,6 kg rồi, ko biết chừng nào bé mới chui ra đây. Lần đầu làm mẹ sao mà sợ quá, sinh thường hay mổ gì cũng sợ đau cả. Nghe các mẹ nói mà mình thêm lo.

bach_duong
03-20-2010, 04:15 PM
Tớ thì chẳng có cảm giác đau đẻ chỉ có cảm giác đau mổ đẻ thối. Vì tớ được chỉ định phải mổ đẻ ngay từ đâu roài, đến lúc 40w đi khám thì do giáp tết, ối cũng ít, bác sĩ bảo mổ được rồi chứ ko lúc tết ko theo dõi được nhỡ chẳng may có gì bất chắc thế là 24 tháng cháp vác bụng đi đẻ :D vẫn cứ cười thoải mái vì có chuyển dạ đâu :D

shopthuphuong
03-22-2010, 06:14 PM
mình cũng đang lo bs bảo em bé gần 4 kg nên mổ nhưng mình muốn đẻ thường

minhnhut
09-24-2010, 01:20 PM

Lâu quá ko vào xem các mẹ bàn luận.
Cái vụ dị tật là bs hay nói như vậy ah, mà mấy người đẻ mổ đợt của mình thì có vài bé bị dị tật đó nên mình nghĩ BS cũng không phải nói sai đâu.
Đúng như các mẹ nói, nếu để thời gian đủ lâu rồi mới sinh lại thì có thể sinh thường được. Nhưng theo mình chẳng hạn, mình chỉ đợi bé lớn 2 tuổi là lại có em bé tiếp. Như vậy chắc cơ thể chưa kịp phục hồi được rồi.
Mình ủng hộ sinh thường nhé, nhưng cũng phải xem xét hoàn cảnh nữa. Nếu không sinh thường được thì phải mổ thôi.

binbin19809
09-26-2010, 01:38 PM

Đọc xong mà thấy sợ đẻ mổ.chia bun với nhà bạn

www.biboplaza.vn
10-02-2010, 04:21 PM
không vì lý do bắt buộc mổ thì nên sinh thường các mẹ ạ.Ngày em sinh bé nước ối hơi cạn em đã được các bác sĩ bảo mổ.vì sợ đau em cũng chẳng phản ứng gì,,lại thích mổ.Nhưng khi biết mẹ em là cựu bác sĩ ở khoa (đã về hưu). nên mọi người đã cố gắng cho em sinh thường.Bây giờ nghĩ lại thấy may là mình sinh thường,đau 1 tý lúc sinh thôi nhưng an toàn cả mẹ lẫn con.sinh mổ thì nhiều khi phụ thuộc ca mổ..sợ lắm.

bôngxik
10-02-2010, 04:54 PM
mình thấy đẻ thừong là tốt nht ngoài mấy trường hợp khó, hay bé to quá , chưa đổi ngôi , dây rốn quấn cổ nhiều thì nên sinh mô thổi. con sinh thường bjờ cũng khỏe hơn sinh mổ. mốt số báo có viết. bạn có thể lên mang lấy thêm thông tin.

misalovely
10-02-2010, 05:09 PM
Đẻ mổ thì phải kiêng bao nhiêu tháng đó mới mang bầu lại được , đẻ mổ thì ko đau đớn = đẻ thường , đẻ thường thì em nghe nhiều người nói sau đó phải may thẩm mỹ lại chứ không nhiều ông chồng hay chê lắm đó , nói chung cái nào cũng có mặt trái của nó các chị ạ

dohungtmdt
04-28-2013, 05:33 AM
Vợ em đang bực em vì chuyện sinh thường hay sinh mổ. Hôm nay qua tìm hiểu xem ý kiến bác sĩ và các mẹ có kinh nghiệm thế nào?
Em đọc một bài báo thì bác sĩ trường khoa sinh đẻ của bệnh viện phụ sản nói: Nên sinh thường nếu mọi điều kiện sinh thường đều tốt, còn có những triệu chứng phải mổ thì nên mổ để đảm bảo cho thai nhi và bà mẹ.
Giời đọc những bài viết các mẹ trên này em mới thấy là sinh đẻ thật không dễ dàng gì...

hanhnt123
04-30-2013, 11:32 AM
Trừ trường hợp ko thể đẻ thường, bác sĩ chỉ định đẻ mổ thì mới đẻ mổ chứ đẻ thường vẫn là tốt nhất

tã vải hiện đại dorabe
07-28-2013, 01:41 AM
Mình viết bài này trong facebook, share cho các chị chuẩn bị sinh con

Sinh thường hay sinh mổ? Cần lưu ý gì khi sinh con?

Đề tài này mẹ Kiwi muốn viết từ lâu với mong muốn chia sẻ với các bạn chuẩn bị sinh con cũng như góp nhặt kinh nghiệm từ các mẹ đã sinh con rồi để xem chúng ta nên làm gì cho tối ưu.

Việc sinh con cũng nên có kế hoạch sinh nở (birth plan) để mình cảm thấy chủ động và không sợ. Nên viết ra như: mình muốn sinh con như thế nào thường hay mổ, biện pháp giảm đau, cần hỗ trợ ra sao?....

Lúc mang bầu và chuẩn bị sinh con, mình cũng có nhiều thắc mắc về chuyện nên sinh thường hay sinh mổ? sinh con có đau lắm không? có nên dùng thuốc giảm đau?... thấy cái nào cũng có giá của nó, vd như sinh mổ thì em bé tới 6 tháng mới có được miễn dịch, tiêu hóa như bé sinh thường và bé hay bị viêm phổi, gây tê màng cứng thì cũng có rủi ro …nên đã quyết định sinh thường. Nhưng đúng là mẹ Kiwi (không biết các mẹ khác như thế nào) đau vật vã, lúc gần sinh thì tưởng như chết đi sống lại (mất kiểm soát, nhiều lúc nhìn chồng mà cứ ứa nước mắt tưởng mình sắp chết (trong đầu có suy nghĩ: có khi nào mình sinh khó mà chết không?). Nhưng sau sinh mình có hỏi mẹ và mẹ chồng thì đúng là ai sinh cũng đau đớn cả (tưởng chết) nhưng ai cũng vượt qua được, mà rất kỳ lạ sinh bé xong là các cơn đau cũng tan hết (vì đau chủ yếu là do gò tử cung để đẩy bé ra). Sinh con xong thì thấy thương cảm với tất cả các bà mẹ (vì quá đau đớn để sinh ra một em bé).

Thế nên ai kém chịu đau chắc dùng thuốc gây tê màng cứng sẽ đỡ hơn nhiều đấy ạ. Nếu sinh con lần nữa chắc mình cũng chọn gây tê màng cứng cho đỡ đau. Tất nhiên, lựa chọn thuộc về các chị, các bạn nhé!

Quá trình đau đẻ của mình rất khủng khiếp (vỡ ối từ 6h sáng ngày hôm trước mà đến tận 2h chiều ngày hôm sau mới sinh). Mặc dù cơn đau chỉ bắt đầu từ lúc 5h chiều ngày vỡ ối. Hai vợ chồng mình cũng lót tót lên bệnh viện ngay khi vỡ ối nhưng bệnh viện họ bảo về nhà cho thoải mái hơn và nếu khi nào có những dấu hiệu đáng lo thì lên ngay (như nước ối không có màu hồng hay trắng mà lại xanh hoặc nâu thì lên ngay lập tức vì sợ bé bị ngộp (bé đã ị phân xu ra ngoài nước ối) chẳng hạn), có hướng dẫn ở đoạn đầu trong earlylabour (link phía dưới).

Đầu tiên là các giai đoạn đau và sinh con – stages of labor (Bệnh viện phát cho mình cái này về để theo dõi, mình nên ghi chép lại các cơn gò (đếm các cơn gò) để xem đang ở giai đoạn nào và biết được độ mở tử cung đến đâu). Giai đoạn nào thì Mẹ Kiwi cũng đi hết maximum thời gian (khổ thế đấy!!!)
http://www.thewomens.org.au/uploads/downloads/HealthInformation/FactSheets/English/EarlyLabour_2010.pdf
(Mẹo giảm đau của mẹ Kiwi cho ai không dùng thuốc giảm đau nào: giai đoạn đầu (early phase và active phase): không nằm mà nên đi lại, dùng hot pack (túi cao su đựng nước nóng) chườm vào lưng nếu bị chuyển dạ đau lưng, cái túi này cứu mẹ Kiwi nè có nó đỡ đau hẳn. Nhớ ăn uống nhiều để có sức vào bệnh viện sinh, như mẹ Kiwi vào viện khoảng 5h sang mà đến 2h chiều mới sinh thời gian ấy không ăn gì được do đau. Giai đoạn sau (transition) mỗi lần đau thì đứng dậy nhờ chồng xoa lưng (xoa mạnh). Giai đoạn 2 thì chỉ nằm trên giường và mỗi lần gò thì muốn ngất đi thôi (tự bản thân đã dặn dò không được la hét vì sẽ kiệt sức nhưng vân la hét om xòm do không thể kiềm chế bản thân được). Mẹ nào có mẹo nào nữa thì share nhé! (E sẽ bổ sung vào note luôn cho tiện theo dõi)

Khi sinh xong thì họ bế bé còn cả dây rốn ụp lên ngực mẹ (skin on skin) sau đó mới dùng khăn ấm ủ lên để hai mẹ con gắn kết với nhau và bé tìm vú mẹ bú. Ngay sau khi sinh, mình thấy y tá họ tiêm một mũi tiêm vào đùi và bánh nhau xổ ra ngay lập tức. Chuyện này rất quan trọng vì để tự nhiên thì có thể mẹ sẽ bị mất máu nhiều (có nguy cơ bị tử vong). Nên các mẹ chuẩn bị sinh nhớ yêu cầu bệnh viện tiêm cho mình mũi tiêm xổ bánh nhau ngay lập tức sau sinh nhé! Sau đó các cô midwife đếm đủ các thứ của bánh nhau và ghi chép lại để đảm bảo không có thứ gì còn sót lại trong bụng mẹ. Thấy cũng yên tâm, chứ sót nhau thì nghe nói cũng đau khủng khiếp y như đau đẻ. Kiwi cũng được tiêm 2 mũi thuốc (Vitamin K và Hepatitis B vaccine)

Dưới đây là một số hướng dẫn từ bệnh viện các chị, bạn có thể tham khảo

Chuẩn bị chuyển dạ và đau thì nên làm gì? http://www.thewomens.org.au/ActiveBirth?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Hướng dẫn cách đi vệ sinh sau sinh nở: http://www.thewomens.org.au/Emptyingyourbladderafterbirth?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Hướng dẫn cách lên xuống giường sau sinh và các bài tập cho cơ sàn chậu http://www.thewomens.org.au/ImprovingyourrecoveryafterbirthPhysiotherapyadvice ?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Chúc tất cả các chị, bạn mẹ tròn con vuông!

(Lưu ý khác cho việc mang gì tới viện: Tùy bệnh viện họ sẽ hướng dẫn mình mang gì theo khi sinh nở. Đây là hướng dẫn bệnh viện The women royal khi mình đi sinh (file tiếng việt). http://www.thewomens.org.au/uploads/downloads/HealthInformation/FactSheets/Vietnamese/ThingsBringHospital_Vietnamese2012.pdf(Theo mình thì cần nhất là mang mấy bộ đồ cho bé, khăn quấn, mấy ngày đầu nên xài tã giấy (mỗi ngày 8-10 cái) và khăn ướt lau đít bé cho tiện, băng vệ sinh cho mẹ (loại bự, thấm hút tốt, vì sau sinh dịch sản ra rất nhiều), cả quần áo cho mẹ (nên mặc váy cho tiện đi vệ sinh). Sinh xong cơ thể mình mêt lắm nên ráng ăn và uống sữa nhiều. Nếu bị sưng và đau thì có thể uống panadol giảm đau (ko ảnh hưởng gì đến sữa của mẹ cả). Có thể nhờ người nhà mua ít đá để chườm vào chỗ đau nếu cần. Nên đi lại để dịch sản dễ ra. Không biết nhà vệ sinh ở Bệnh viện VN như thế nào. ở Úc thì mỗi phòng đều có nên rất tiện. À, sau sinh cơ thể mất nhiều máu lắm nên nhớ quàng khăn, giữ ấm...để tránh bị trúng gió (vì cơ thể mình yếu mà).

Các mẹ có thể xem thêm các ý kiến, kinh nghiệm từ các mẹ trang trong:
https://www.facebook.com/notes/dorabe/sinh-th%C6%B0%E1%BB%9Dng-hay-sinh-m%E1%BB%95-c%E1%BA%A7n-l%C6%B0u-%C3%BD-g%C3%AC-khi-sinh-con/288159844636523

Lethanh1985
03-22-2014, 02:57 PM
Đẻ mổ o tốt bằng đẻ thường rùi,khả năng tử vong cao,trẻ sinh ra sức đề kháng o tốt bằng thường

Me_moka
10-24-2014, 10:13 AM
Đúng là bắt buộc lắm thì mới đẻ mổ chứ nếu sinh thường đc thì cứ sinh tốt cho cả mẹ lẫn con

metomcat
10-24-2014, 10:53 AM
nên chọn sinh thường trừ một số trường hợp mới phải đẻ mổ thôi