Cần giúp: Bé vặn mình và hay ọc sữa!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi giadinhgau_xinhxan, 14/1/2010.

1. giadinhgau_xinhxan

giadinhgau_xinhxan Thành viên rất tích cực

Các Chị ơi giúp dùm e với.Bé nhà e từ hồi mới sanh tới giờ cứ vặn mình miết.Khi ngủ bé vặn rất nhiều và hay la nữa.E đi bác sĩ, cho uống bổ sung canxi ống,mà sao thấy ko đỡ,càng lúc càng vặn mình nhiều.nhiều khi bú xong,khi ngủ bé vặn mình nhiều là ọc hết sữa,có ngày ọc 3-4 lần.Có chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp e với.Thấy bé như vậy e xót quá, mà cả đêm canh bé cũng ko ngủ được bao nhiêu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giadinhgau_xinhxan
    Đang tải...

2. phisah

phisah Thành viên chính thức

Bé nhà mình hồi 2,3 tháng cũng bị như thế. ĐI BS thì BS cho uống AQUADETRIM vitamin D3, sáng 1 giọt tối 1 giọt theo đơn của bác sĩ, cộng với việc sáng cho bé phơi nắng sớm khoản 10, 15' chỉ vài ngày sau là giảm hẳn. Bạn thử cho bé nhà bạn dùng xem thế nào nhé.;)

3. khoaitay9

khoaitay9 Thành viên tập sự

luc bé nhà mình đc 1 thg cũng văn suốt ngày,bú xong lại trớ,ngủ ko ngon giấc dù mình cho uong d3+phơi nắng .bạn thử xem đầu ra cua bé có tốt ko,bụng bé mềm hay cứng.bs cho bé nhà mình uống multilum-s loại dành cho trẻ sơ sinh uống trc lúc bú.may man uống 3 hôm thì đỡ,bạn thử xem nhé.

4. nhim04

nhim04 Thành viên chính thức

Con bạn ọc hết bữa hay chỉ ọc 1 chút sữa thôi? nếu ọc 1 chút thì không sao cả đâu. Con tớ lúc mới sinh đến hơn 2 tháng cũng vậy, stress kinh khủng vì con cứ ăn xong, đặt nằm ngủ 1 lúc lại vặn mình và chớ (ộc lên cả mũi nhé), ngày đến 3-4-5 lần (tớ cũng bế vác và vỗ ợ hơi rồi nhé). Tháng đầu, thậm chí cả đêm tớ không ngủ được vì canh con, sợ con chớ.
    Tớ cũng đi khám và bác sỹ cũng cho các loại thuốc (vitamin D3, can xi, thuốc tiêu hóa).
    Nhưng con tớ uống mãi hơn nửa tháng mà vẫn không hết, cũng không giảm - uống từ lúc còn trong tháng.
    Nhưng đến khi bé được 3 tháng thì tự dưng hết vặn mình -> hết chớ luôn
    thế nên mẹ bé chỉ cần kiểm tra xem bụng con có bị cứng không (chướng bụng, đầy bụng), nếu có thì phải cho đi khám nhé.
    nếu không thì chỉ cần làm thế này:
    -cho bé uống bổ sung Vitamin D3 hàng ngày (mỗi ngày 1 giọt),
    -mỗi lần bé ăn xong thì bế vác lên vai và vỗ nhẹ vào lưng cho bé ợ hơi,
    -kể ra có nắng mà cho bé tắm nắng vào buổi sáng, mỗi ngày đc 10-15' thì tốt
    -đặt bé nằm phía đầu cao lên một chút (Nếu bé nằm đệm thì dùng cái gì kê dưới đệm của bé, phía đầu í, sao cho đầu và thân hơi dốc 1 chút chứ đừng cho bé nằm gối cao không thôi nhé, vì trẻ con mà kê cao đầu quá không tốt)
    thế thôi.
    và chờ đến khi bé được hết 3 tháng là tự dưng sẽ hết nhé.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn cho mẹ bé đỡ lo.

5. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

bổ sung vitamin D hoặc uống siro canxi D. Vặn mình tất nhiên là kèm theo ợ sữa rồi. Còn 1 mẹo tiếp theo đó là, quần áo của bé k dc vắt, càng vắt bé càng vặn mình thêm (đây là mẹo mà mình thấy bà ngoại luôn dặn mình khi mình mới sinh) và cũng kiêng giặt đồ của bé chung với ng lớn cho đến khi bé 2-3 tuổi.

6. giadinhgau_xinhxan

giadinhgau_xinhxan Thành viên rất tích cực

Em cám ơn các chị nhiều nhé.Có bé thứ 2 rồi mà vẫn còn bỡ ngỡ.:p
    Giờ thì bé cũng đỡ vặn mình rồi.Chỉ có cái là bé bú ít quá.

7. Father's Dream

Father's Dream Thành viên chính thức

mình chỉ biết cách giúp cho bé ăn ngon. ngủ tốt, và phát triển thôi, căn bản mình hơi biếng chút, nên mình chọn nhưng SP SINH HỌC, chăm cho nhàn

8. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Hồi bé nhà mình trong tháng cũng bị như vậy, khi ngủ vặn người rồi rên la rất nhiều, hầu như cả đêm (trộm vía không bị ọc sữa), bú ít, ngủ ít, làm mình với bà ngoại lo lắng xót cả ruột. May sao có người mách phải đi lễ đẹn cho bé, thế là bà ngoại bế bé đi lễ đẹn, người ta lễ ở 2 ngón tay trỏ đó bạn, bạn nhìn kỹ ở lóng tay thứ 1 của ngón tay trỏ (kế ngón cái) có 1 đường màu đen như sợi chỉ, chính là đẹn đó bạn, người ta lễ rồi nặn máu đen đó ra là hết. Bé nhà mình đi lễ về là thấy khác liền, bé bú ngoan mà ngủ không vặn mình nữa. Mình có chút kinh nghiệp share với bạn để tham khảo.

9. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

bé bạn bi thiếu canci dấy.hãy di bs dể dc tư vấn dung canxi thêm.bạn phải phoi nắng con vào lúc 7g sáng la nắng tốt nhất.bạn cố gắng lam di vì phơi nắng giúp bé hấpthu canci tốt chi can 10 ngày la thấy tốt liền