Thông tin: Cách Đặt Tên Con Theo Nghĩa Hán Việt

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi nguyentrunghoa, 18/12/2008.

1. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Ngoài tên Phong, vợ chồng bạn còn thích tên gì nữa không? Chắc thích tên lót có chữ Thanh, Gia phải không?
    Dương Thanh Phương đạt 9/10đ rất hợp với bé. Không thích tên này thì cho mình thêm thông tin, mình sẽ gợi ý thêm.

Đang tải...

2. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Cảm ơn nhiều nhé, để tối về sẽ trao đổi với ông xã ngay:D.

3. traibongvuong

traibongvuong Thành viên mới

Em có học qua lớp văn học nên cũng biết sơ sơ..Em đã chuẩn bị tên cho 4 đứa lận hihi..Trai gái đều đc...để siêu âm trai hay gái,sẽ khoe với mấy mẹ nhé.

4. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Hic hic, tên Phương e bé nhà mình không được dùng. 2vc vừa tìm thêm được mấy tên, phiền bạn xem giúp nhé. Tên Phúc Hưng, Phúc Nguyên, hoặc tên có đệm Thanh, Gia nhé. Cảm ơn nhiều lắm!

5. traibongvuong

em thấy Phúc Nguyên hay hơn Phúc Hưng...chị thử ghép chữ cái đầu của õ và chị xem..lót tên của 2 vợ chống là ý nghĩa nhất..bố mẹ luôn là ngưới biết điều gì tốt nhất cho con mà

6. hoahongthep83

Mình không đánh giá tên có hay hay không, vì tên nào mình nghĩ ra cũng đẹp cả nhưng nếu bạn muốn đặt tên con hợp phong thủy với con thì 2 tên này thật sự không hợp. Tên Phúc Nguyên đạt 2/10đ, tên Phúc Hưng chỉ có 1/10đ thôi. Bây giờ trang web phong thủy đang bị chậm nên mình không thể xem dùm bạn mấy tên khác được. Vợ chồng bạn bàn xem còn thích tên nào nữa không nhé!

7. traibongvuong

Nếu nhà chị là ng Hoa thì đặt theo Phong Thuỷ.Không thì thôi,miễn là có ý nghĩa và cả gia đình đống ý hoặc hay là đc rồi.Có mấy cái tên mà em với mẹ chồng "xung đột"nè.Vì GD chồng người Hoa.Nhưng con em em muốn ba mẹ nó sẽ hướng cho nó tất cả vì mình theo nó suốt đời mà.Chị cứ thấy hợp tên nào thì đặt..

8. hoahongthep83

Không phải người Hoa hay không thì mình mới tin vào phong thủy. Thà mình không biết đến thì cứ vô tư mà đặt tên như ông bà xưa đặt tên nào là Tí, Tèo, Thị, Mẹt chẳng hạn. Chứ đã biết là không hợp rồi mà vẫn đặt thì liệu mình có an tâm không? Với suy nghĩ mong những gì tốt nhất cho con thì chị nghĩ em nên mở lòng với gia đình chồng hướng theo họ, vì họ cũng muốn tốt cho con cháu thôi. Chuyện phong thủy không phải là không có em nhé! Cách bố trí nhà cửa hợp phong thủy cũng giúp chủ nhà có cuộc sống tốt, làm ăn phát đạt đấy. Em còn trẻ lắm nên không tin mấy chuyện này, nhưng ông bà cũng thường nói có kiêng có lành mà em. Chị nghĩ em nên suy nghĩ lại để có thể đem lại những gì tốt nhất cho bé sắp chào đời nhé!

9. traibongvuong

Nhà chồng bắt em đặt tên con nếu theo PT mà lại hợp em đã Ok..nhưng đằng này,tên đó ko theo PT mà là tên đứa sau đáng lẽ me chong địng đặt cho em trai ox,mà lại sinh con gái nên để cho con em..Em đã chọn tên hợp với con mình rồi mà ox cũng chịu nữa nên cả GD chống góp ý em chỉ nghe thôi.Mình phải có chính kiến của mình..Nếu ko đc đà,sau này từng ly từng tý mình phải nghe theo ý kiến mọi ng.

ý em đâu có nói gì.Mỗi người 1quan điểm chị àh..Nếu biết cái tốt nhưng vẫn không hợp với gd thì lại tiếc..Giống như nhiều tên rất đẹp,em thấy chị đặt rất hay nhà hiepso lai ko dung dc, nhưng theo Phong Thuỷ tất cả thì ta sống trên đời này cố gắng làm gì.Có làm thì mới có ăn..Em chỉ tin Nhân quả,phong thuỷ thì tuỳ thôi..Ý em là,chì muốn an ủi nhưng bà mẹ đang đau đầu vì việc đặt tên con hãy cứ từ từ,chọn tên hợp là đc..không hẳn phải theo PT 100% .Cuộc đời nó do nó tạo ra mà,ta có thể thay đổi bằng chính con người ta chí ko phải dựa vào phong thuỷ.Em thấy mấy mẹ mang bầu mà cứ lo lắng thái quá em an ủi thôi..Mong các mẹ cứ vui tươi tìm tên tốt mà hợp với con mình là được.Chứ em chẳng có ý nói chị sai đâu.

Sửa lần cuối: 1/9/2009
  10. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Cảm ơn ý kiến của mọi người. Thực tế vc mình đang rất phân vân vì đúng là tâm lý ai cũng muốn những điều tốt đẹp nhất cho con, nhưng vc mình lại không biết nhiều về phong thủy, cách đặt tên. Tất cả những tên tạm lựa chọn đều dựa trên nghĩa hoặc thấy tên đẹp thôi. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

11. traibongvuong

Em biết ngay em nói sẽ làm chị hoa hong hiểu nhầm mà..nhưng em nghĩ sao nói vậy àh.Nếu chị tin PT thì đợi chị hoahong kiêm thêm tên cho bé kưng.Nếu không thì cũng đừng lo quá,ko tốt cho em bé đâu.Thấy tên đẹp và hợp thì đăt.Vui lên chị nhé

12. hoahongthep83

Xin nói rõ quan điểm của mình luôn, bạn thích đặt tên ý nghĩa hay, đẹp hoặc theo phong thủy cho hợp với bé thì tùy bạn thôi. Mình không quyết định dùm bạn gì cả. Vậy mình hỏi bạn, bạn muốn đặt tên con theo hướng nào?
    Về nghĩa của tên mình cũng biết đôi chút như:
    Phúc Nguyên: con là phúc đầu tiên của ba mẹ.
    Phúc Hưng: phúc lớn lao.
    Mình chỉ thấy sao thì góp ý vậy thôi, tùy bạn quyết định nhé! Cứ từ từ suy nghĩ, em bé có chào đời rồi thì từ từ đi đăng ký khai sinh cũng được mà. Đừng lo lắng quá, nhiều khi em bé chào đời, bạn thấy bé hoạt bát lanh lẹ, lại muốn đặt tên con thật năng động, mạnh mẽ thì sao. Chúc mẹ con bạn khỏe nhé!

Sửa lần cuối: 1/9/2009
  13. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Bạn hỏi chính là điều làm vc mình phân vân đấy. Tất nhiên, ai cũng muốn tên con mình hay, đẹp, ý nghĩa và hợp với bé nữa. Hay, đẹp, ý nghĩa thì còn có thể tra cứu được dễ hơn chứ "hợp" thì khó quá. Vậy nên mình mới mong có sự giúp đỡ của bạn cũng như của mọi người để tìm được tên phù hợp nhất cho con mình. Rất mong đấy!

14. hoahongthep83

Dương Phúc Bảo: 7.5/10đ
    Hiện tại web phong thủy đang trục trặc nên mình không xem dùm bạn được, để tối mình xem cho bạn tiếp. Mình sẽ cố gắng giúp bạn có đủ yếu tố mà bạn cần cho bé yêu.

15. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ hoahong trước nhé. Có gì hồi âm cho mình với.

16. hoahongthep83

Ôi! May là trang web không bị trục trặc nên mình tra được nhiều tên hay cho bạn lắm nè! Có tên đạt số điểm tuyệt đối luôn, không biết bạn hài lòng chưa nhỉ!;)
    Dương Gia Bảo: 7/10đ. con là vật quý của gia đình.
    Dương Gia Tuấn: 7/10đ. bé cưng đẹp nhất nhà.
    Dương Hoàng Nguyên: 7/10đ. vị vua đứng đầu, cao nhất.
    Dương Thanh Tùng: 7.5/10đ. cây tùng xanh.
    Dương Minh Đức: 7.5/10đ. đức độ, sáng trong.
    Dương Phúc Gia: 7.5/10đ. phúc ấm gia đình.
    Dương Đức Nam: 9/10đ. chàng trai đức độ.
    Dương Minh Hoàng: 9/10đ. vị vua sáng suốt.
    Dương Thanh Lâm: 9/10đ. con là khu rừng xanh bạt ngàn.
    Dương Thành Lâm: 10/10đ. con là 1 khu rừng lớn.
    Dương Thành Nam: 10/10đ. người đàn ông đã trưởng thành.

hiepso thích bài này.
  17. nguyenha121

nguyenha121 Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, chỉ còn hơn 1 tháng nữa là em sinh em bé rồi mà 2 vợ chồng vẫn chưa nghĩ ra tên cho con. Bé nhà em là con gái. Dự sinh tháng 10 năm 2009. Tên bố cháu là Nguyễn Tuấn Anh (1983). tên mẹ cháu là Nguyễn Thị Thái hà (1989 dương- 1988 âm). Có mẹ nào biết cách xem và đặt tên thì nghĩ giùm vợ chồng em vài cái tên với ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ!

18. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

Vừa vào đọc nhận được tin của mẹ hoahong mừng quá. Có nhiều tên hay, chắc 2vc mình tha hồ chọn rồi. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Chúc mẹ nó và gia đình luôn vui khỏe, hp. Chọn được tên cho bé mình sẽ báo mẹ nó vui cùng.

19. hiepso

hiepso Thành viên tập sự

các mẹ à, cho mình hỏi thêm với, đứa cháu gái mình có tên rất hay nhưng bố mẹ của bé chỉ đặt vì thấy hay thôi. xem giúp mình với. Bố bé: Trịnh Dũng (1974), mẹ bé Khuất Vũ Linh Nga (1981), bé Trịnh Ngọc Bảo Ngân (2005). Bố mẹ bé giờ thấy mình nói chuyện về tên nên rất nóng lòng muốn biết. Giúp mình với nhé, cảm ơn các mẹ nhiều

20. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

cho em hỏi tên con gái em định đặt là Trịnh Nguyễn Linh Chi/ Trịnh Nguyễn Lan Chi thì có điều gì bất thường không ạ? Em cảm ơn nhiều