Cách ngâm chanh đào

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi babyhoney, 15/9/2010.

1. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cách ngâm chanh đào

Em ngâm chanh đào mật ong đường phèn hôm trước, hôm sau bạn của chị dâu em cho 1 lọ đường thường + muối đấy chị ạ. Loại này chị ý bảo cứ có khách là chị ý lại chắt ra pha mời khách uống. Chắc cũng tốt chị ạ. Đường phèn thì chắc là mát hơn.

Đang tải...

2. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Sáng nay em vừa mua 50k/kg, chắc là tại trời mưa bão nên mới đắt vậy! Em còn chưa mua được mật ong đây! Mua đường phèn và mật ong ở đâu được hả các mẹ?

3. memeoluoi

memeoluoi Hội KD HÀ NỘI

Mật ong thì mẹ nó có thể mua trên này... em thấy nhiều mẹ bán thì phải. Đường phèn thì cứ ra siêu thị mà mua mẹ ấy ạ.

Chuột đeo kính thích bài này.
  4. thuyhoa208

thuyhoa208 Thành viên rất tích cực

Ôi trời, em mua của 1 bạn trên này, 80k/kg + 20k ship = 100k + đường phèn 26k + mật ong (đc cho)! Sao bạn ấy bán đắt thế nhỉ? Ngâm rồi, nhưng các mẹ lưu ý là sau khi cho mật ong vào thì sủi bọt kinh lắm! Hôm nào em cũng hớt bọt mà ko hết, thấy bảo sau 1 tuần sẽ hết dần!

5. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ui, hôm nay mình mới lọ mọ vào topic này :D
    Chanh đào ở đâu mà chẳng là chanh quê hả mẹ nó, thành phố lấy đâu ra đất mà trồng chanh :D
    Mẹ nào mà biết ở chợ bán chanh đào thì tiện đâu mua đó đi, mua ở chợ rẻ hơn thật. Như bọn mình bán chanh đào ở đây mà bán giá như ở chợ thì mình bán buôn cả vườn cho nhanh và cho nhàn :D. Thực sự mình thấy bán chanh đào 60kg/kg mình trừ các chi phí đi là thấy coi như hết lãi, nên nếu mẹ nào mua cả chanh và mật ong thì mình ship hàng, vì lãi mỗi thứ 1 tí, chứ khách hàng mà mua chanh đào ko thì thực sự mình rất ngại ship.
    Phí ship giờ thuê người là 20k/đơn hàng rồi, mà mình ít khi dám thu tiền ship quá 5-7k/đơn hàng lắm!
    (Mình mở ngoặc thêm là hoa quả còn khác nhau ở cái mã nữa nhé. Chanh mã đẹp, hàng loại 1 khác giá chanh mã xấu hơn, hàng loại 2 nhé. Mình mà mua ngâm thì mình thấy chanh mã xẫu hay mã đẹp vẫn OK hết, chất lượng vẫn thế. Tuy nhiên hàng đẹp thì bao giờ giá cũng cao hơn)

Sửa lần cuối: 3/10/2011
    Chuột đeo kính thích bài này.
  6. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Em ngâm chanh rồi cả nhà ạ! Đang đợi thành quả 3 tháng nữa! Cắt lát ra cho vào lọ xong thấy cũng đẹp đẹp! :D

7. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Trời, mình mau 55K/cân, lại thêm ship nữa chứ. Nhưng thôi ko sao. Mình ngâm làm 3 loại: 1 loại cắt lát như các mẹ nói, 1 loại ngâm cắt đôi quả ra ngâm, 1 loại thì xay quả chanh nhuyễn như sinh tố rồi ngâm. Mình ngâm cả mật ong và đường phèn.
    Mấy hôm vừa rồi chuyển mùa sợ con ốm cho nó dùng luôn lọ chanh xay rùi. Ko biết dùng trước thời hạn có được ko các mẹ? Mình cho khoảng 1 thìa chanh mật ong vào 1 ít nước ấm cho con uống. Mình uống thử thấy ngon và hấp dẫn lắm :D

8. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Hì hì, cùng cảnh buôn bán với nhau nên rất là thông cảm. Thực sự mình bán 55-60k/kg thì tính lãi ra rất là ít ỏi, nhưng vì muốn bán kèm với mật ong ngâm chanh đào nên chiều các mẹ. Chanh mình cắt trên vườn đã chọn từng quả, về đến nơi giao đi lại chọn lần nữa, những quả chẳng may va chạm giữa đường làm có vết hoặc mềm là phải đổ buôn ra chợ luôn. Mình ko nhờ được người ship nên 2 vợ chồng sắp xếp đi ship lấy, hầu như chưa lấy ai phí đến 20k bao giờ. Hì hì trừ ngược trừ xuôi, tiền điện thoại, tiền xăng, công còn ko được bao nhiêu. hì hì nhưng bán được cho các mẹ là thấy rất vui rồi, đặc biệt khi được các mẹ khen chanh tươi ngon (mình khẳng định chanh ngoài chợ khó sánh với chanh nhà mình lắm đấy :)). Chia sẻ với các mẹ tí thôi chứ mình tự phục vụ các mẹ chứ ko ai bắt nên ko phải là ca cẩm hay than vãn gì đâu ạ. Cảm ơn các mẹ đã ủng hộ mình :)

Bingo yeu thích bài này.
  9. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Mẹ nó cho uống ngay cũng ko sao, nếu có thể thì đem hấp cơm trước khi uống nhé, cho ấm ấm dễ uống mà

10. tranlanhuong

tranlanhuong Bắt đầu tích cực

he he, hôm nay em cũng mới mua một ít chanh về ngâm món này, nhưng em có thắc mắc tí teo là em chưa có mật ong ngon, phải chờ người nhà mua dùm trên hòa bình mang về thì chắc phải mấy tuần mới có mật ong, nên em định ngâm trước chanh với đường phèn sau đó mới cho mật ong vào có được ko?

11. me_dabeo

me_dabeo Thành viên chính thức

Em thì lây hộ các mẹ, bán đã là 70k rồi, may là các mẹ vẫn ủng hộ ạ! Ai đã mua chanh của e 2 năm qua thì cũng biết chất lượng!

12. TengTeng

TengTeng BÁNH NGỌT HOMEMADE

chanh đào Nong Biên quê em 35k/kg quả cũng chả nhỏ tí nào, còn loại quả nhỏ là quả to hơn quả táo tròn ta 1 chút, giá rẻ hơn 33k/kg. Em bán hàng bảo mua ngâm để chữa ho mua loại nhro quả tốt hơn đấy, vì tót là tốt ở tinh dầu, cơ mà em ham hố cứ chơi loại to, cắt ra hồng như bưởi đào ý, thơm vô đối, còn nguyên núm :D Chắc chanh 50-60k/kg phải to đùng. Mình đoán thế!

13. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

trời.mình mua chanh bị đắt à?hix.mình mua 65k/1kg.thấy trên này các mẹ nhà mình bán 80/1kg mình cứ hí hửng mua đc chanh rẻ

14. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Mình cũng mới chỉ mua 35K/kg, có lúc còn 30K nhỏ hơn. Mải lướt web mua hàng cố đi tận đẩu tận đâu tranh thủ đi làm về mua 70K, lúc mua ngay cửa nhà rẻ mà giật cả mình :D.

15. river233

river233 Bắt đầu nổi tiếng

Hqua e mua 20k/kg thôi ạ :), quả cả to cả nhỏ, nh vỏ hơi nám 1 chút,căng mọng, về bổ ra hồng đào đẹp lắm:D

16. tahh

tahh Thành viên rất tích cực

Mua chanh đào ở đâu các bác ơi

17. Hangthailan.net

Hangthailan.net Bắt đầu tích cực

Sáng nay mình vừa mua ở đầu cổng cơ quan, chỗ Nguyễn Lương Bằng rẽ vào Nam Đồng giá 35K/kg. 2 năm trước mình toàn mua trên diễn đàn, tính ra đắt các mẹ ạ. Toàn 65K - 70K 1kg mà còn quả to, quả bé nghĩ lại thấy đắt quá vì tiền hồi đấy còn giá trị hơn bây giờ í, có đợt lòng còn trắng nữa chứ. Chanh hôm này mình mua lòng hồng lắm, các mẹ chịu khó ra các chợ gần nhà, vào mùa hầu như chợ nào cũng có.

18. socolalalala

socolalalala Thành viên tích cực

Mẹ nó ra chợ có đấy, hoặc hỏi mấy bà bán xem
    mình vừa mua k dc to lắm giá 45k/1kg

19. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

sao các mẹ mua rẻ nhỉ, ở hải dương em mua cũng đã 65k rùi, em thì k làm như các mẹ, vì tận 3 tháng mới được ăn e thấy lâu quá. Cách làm xổi của e đây: chanh đào rửa sạch thái lát mỏng, rồi cho mật ong + đường phèn vào nồi áp suất đun (kiểu làm mứt ý), cho vào tủ lạnh dùng dần. Em toàn chưng quất mật ong, húng chanh đường phèn cho cu con kiểu thế; vừa nhanh lại tiện, với lại dùng cho trẻ con e thấy đun chín uống sôi an toàn hơn các mẹ ạ.

20. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ui, đun thế này thì mật ong lại bị giảm chất lượng mẹ nó ạ.