Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. bokuden

bokuden Thành viên tập sự

có bạn nào cho mình biết là thời gian thụ thai là bao nhiêu lâu ko vậy.

tới kì kinh nguyệt rồi mà vợ mình vẫn chưa "ra" như vậy thì có thụ thai ko. vợ mình vẫn bị đau bụng như hành kinh! đang lo quá chời . mình chưa muốn làm bố lúc này. mong các bạn chia sẻ

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. MẹNguyênĐăng

MẹNguyênĐăng Thành viên đạt chuẩn

Mình mới tham gia DĐ và mới phát hiện ra cái topic này, thấy mọi người bàn về bệnh viêm CTC . Mình cũng bị như vậy, mà lại còn đau bụng nữa, đau 2 ngày liền, sau khi đi khám và đặt thuốc thì hết đau bụng, nhưng vẫn chưa khỏi . Khám lại thì bsĩ nói cứ 1, 2 tháng thì đi khám lại 1 lần, chứ chưa đi đốt được vì đang cho con bú (thằng cu mới được 6 tháng rưỡi). Không biết để lâu thì có sao không và mẹ nào biết được đốt ở viện nào thì thì cho mình biết với nhé. Mình cũng thấy hơi lo, chỉ sợ bị biến chứng như mẹ Mottraimotgai nói thì sợ lắm, còn về khoản sinh thêm thì chắc thôi, 2 con trai rồi mà...

3. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Mình cũng bị viêm lộ tuyến CTC đây, mình bị khi đẻ thằng lớn, chẳng bị đau bụng hay viêm nhiễm gì cả, vô tình đi khám phụ khoa định kỳ ở viện C thì bác sỹ phát hiện ra, sau đó cho đặt thuốc và đốt điện. Đốt điện chẳng đau nhưng mà sợ lắm. Đẻ thằng thứ 2 mình lại bị phát hiện rằng đốt rồi nhưng vẫn chưa hết nên phải đốt lại. Mà sợ lắm mình chẳng đi khám hay chữa nữa vì trộm vía chưa thấy gì cả :D

4. MẹNguyênĐăng

MẹNguyênĐăng Thành viên đạt chuẩn

Ừ, cứ nghe thấy đốt với mổ là mình sợ lắm rồi, chẳng biết sẽ thế nào. Mà lúc đốt thì không đau nhưng chắc về nhà sẽ đau lắm nhỉ? Mình không biết có phải tại mổ đẻ mà bị như vậy không nữa? Cứ nghĩ đến chuyện lại phải dính dáng đến bệnh viện là đã thấy mệt rồi!!! :(

5. mauhau

mauhau Thành viên mới

Đốt điện CTC thì không đau lắm đâu, chỉ đau lúc bác sĩ đốt, khoảng 2-3 phút tội Đốt xong bác sĩ cho uống thuốc kháng sinh, rồi về nhà, kiêng quan hệ với chồng một thời gian ngắn . Sau đấy thì "nó" ra dịch màu hồng vài ngày trước kỳ kinh ... Nói chung là không có gì là không thể chịu đựng đươc. Tớ đi đốt điện tháng 10/2006, đến tháng 5/2007 thì có bầu tập II, bác sĩ nói là bình thường mà . Các chị tham khảo nhé ! À mà tớ đốt điện ở BV PS quốc tế Sài Gòn, bác sĩ Hạnh làm đậy

6. Mẹ Bống hề

Mẹ Bống hề Thành viên tập sự

Có ai giúp tôi được không ???

:confused:Tôi sinh cháu 9 năm rồi, khi mới sinh cháu được 9 tháng thì có bầu, phải phá, sau đó dùng thuốc New Choice, mất khoảng 3 năm:( .Đến năm 2004 quyết định đẻ, ngừng dùng thuốc nhưng từ hồi ấy đến giờ không có thai trở lại . Tôi còn bị kinh nguyệt thất thường, trứng lại nhỏ :(. Mãi bây giờ vẫn chưa được gì, buồn quá . Tôi phải làm thế nào bây giờ, bác sĩ giúp tôi với:confused:

7. Mẹ Bống hề

Hị Hị, không ai giúp mẹ Bống à ????

8. Mẹ Bống hề

Hị Hị, không ai giúp mẹ Bống à ????

9. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

chị Bống ơi theo em chị nên đi gặp bác sĩ sản khoa để được tư vấn thì tốt hơn, bởi vì chị đã dùng thuốc tránh thai 3 năm rồi. Nhiều bài báo nói là dùng thuốc này nhẹ ko ảnh hưởng về sau nhưng hồi trước em cũng chỉ dám dùng có gần 2 tháng vì sợ có vấn đề hiếm muộn..bây giờ đã có thai 13 tuần rồi. Cũng may là chị có 1 đứa rồi, còn quyết định đẻ thêm thì 2 vợ chồng nên đi kiểm tra lại đi chị ạ. Chúc chị may mắn nhé!

10. foch

foch Thành viên tập sự

rau thai tiền đạo, cài răng lược

Tôi mới đăng ký là thành viên của diễn đàn Làm cha mẹ này và thấy vô cùng bổ ích, tôi xin được hỏi về một vấn đề để cùng tham gia trên diễn đàn: Tôi mang thai và bị rau tiền đạo cài răng lược, vậy có ai cũng bị trường hợp này như tôi không và cách điều trị như thế nào Xin cảm ơn!

11. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Em cũng vừa bị cúm lúc được 6 tháng, lúc đó em lo lắm, tới giớ cũng vậy mặc dù bệnh đã khỏi. Đi khám, bác sĩ chỉ thuốc uống điều trị theo triệu chứng chứ không dám dùng khám sinh, hiện giờ em cũng đang lo không biết con em có sao không nữa, các chị ơi giúp em với. Em bé vẫn máy nhiều.

12. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Theo mình biết thì bị cúm dưới 3 tháng thì mới bị ảnh hưởng thôi bạn ạ . Bạn cứ yen tâm đi nhé .

13. Chíp còi

Chíp còi Thành viên tập sự

Các mẹ giúp mình mới

Xin chào các MẸ,

Em là thành viên mới của diễn đàn, nên rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các mẹ.Hiện minh đang mang thai lần hai, cháu đầu nhà mình được 17 tháng tuổi,lần mang thai này sẽ sinh đôi.Hai tuần trước mình đi siêu âm thì mới biết là sẽ sinh đôi 2 bé trai.Vừa mừng,vừa lo,nhưng lo nhiều hơn là mừng,vì mình đang rất lúng túng không biết mang thai đôi có gì khác với mang thai đơn không?Mẹ nào có kinh nghiệm hay mẹo gì hay thì chỉ giúp mình mới.
    Rất mong nhận được sự góp ý của các Mẹ.

14. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Quan trọng là bạn bị cúm như thế nào, hắt hơi sổ mũi hay sốt cao, tuy nhiên trong 3 tháng đầu mới sợ, bạn bị cúm ở tháng thứ 6 thì cứ yên tâm. Như mình đây bị cúm ở tuần thai thứ 12 nhưng em bé ra đời hoàn toàn bình thường. Bạn cứ yên tâm.

15. MecuNui

MecuNui Thành viên chính thức

Bác sỹ Nhân Việt Nhật

Mình cũng mới sinh Cu Núi được hơn 6 tháng rồi nhưng đọc lại bài của bạn mình cũng muốn thêm vài lời vì mình cũng đăng ký BS Nhân, 2 mẹ con suýt teo. Mình được 1 anh đồng nghiệp ở cq khen là vợ anh ý đẻ ở BS Nhân tốt lắm, vì sinh lần đâu nên mình nghe theo. Hàng tháng đến nhà BS khám siêu âm, mỗi lần hơn 100K. Mình được tính là dự sinh 23/10 nhưng 3h sáng hôm 27/9 đang ngủ tự nhiên thấy vỡ ối, 2 vợ chồng sợ quá vì hơn 1 tháng nữa mới sinh mà bây giờ đã vỡ ối, gọi điện cho BS N, đt tắt máy. 8h sáng cả nhà đến BV VN, trước khi đi k quên gđ cho BS N. Vẫn lời nói ngọt ngào, em cứ đến đi, anh sẽ khám cho. Sau 15p hỏi han mới biết BS đang họp giao ban. Mình được BS đưa vào phòng ktra thì được biết em bé chưa mở tí nào cả, mình lại được đưa vào phòng ktra tim thai, ktra xong BS N bảo đi về đi đã đến ngày sinh đâu mà . Vì k có kinh nghiệm cả nhà định đi về thì có chị bạn gọi điện nói là quen BS Dậu Trưởng khoa, chị ấy đã gđ cho BS Dậu khám cho mịnh BS Dậu gọi mình và ktra và nói cho nhập viện vì đã vỡ ối phu và đề nghị mình đẻ chỉ huy. Lúc bắt đầu tiêm thuốc là 13h, BS N đi qua và nói k 7h tối anh vào, nếu k đẻ chỉ huy được sẽ mổ. Nằm trong phòng với các cơn đau quằn quại, thỉnh thoảng có có y tá và lao công qua lại. Mình cho mong sao cho đến 7h để bsỹ quay lại, chờ mãi chờ mãi, đã 8h tối mà BS Nh k quay lai. Mình phải nhờ chị y tá nhắn cho chồng mình đang chờ ở ngoài gđ cho Bs N đến mổ cho mình vì mình đau quá không chịu nổi. 9h kém 10 BSỹ Nhân đến và hỏi em muốn mổ ah, làm HS luôn, mình đựoc chuyển lên xe đẩy, đẩy lên khu mổ (tầng 4) với khuôn mặt nhăn nhó vì đau. 9h17p cu Núi nhà mình chào đời. Sau khi mổ xong mình được biết chồng mình đã đưa BS N 2,5 triệu như yêu cầu. Mình nghĩ cũng hơi nhiều nhưng mẹ tròn con vuông là được rồi nhưng câu chuyện vẫn chưa hết . Vì nước ối đã vỡ từ 3h sáng nên khi mổ ra cu Núi nhà mình suýt ngạt và lại thiếu tháng nữa nên phải đưa xuống Khoa Nhi nằm theo dõi trong lồng kính, phải tiếp nước, đường vì bị lanh. Hôm sau mình được đưa vào phòng sau sinh, Bs N thường xuyên đi qua phòng nhưng k bao giờ hỏi mình câu nào. Mình đã khóc suốt mấy ngày liền vì chưa được gặp con, chồng mình bảo mình gọi điên cho Bs N nhờ Bs hỏi thăm tình hình con và nhờ Bs N nói với Bs ở K Nhi là để ý kỹ hơn đến con mình nhưng thực sự lúc đó mình đã chán Bs N lắm rồi nên mình k gọi. Đến chuyện Bảo hiểm vì mình k biết thủ tục là thế nào liền nhờ mẹ mình ra gặp Bs N hỏi thì được Bs N dẫn ra gặp 1 cô y tá và được hướng dẫn chi tiết và nộp 300K, lại tiền Sau 3 hôm mình được thông báo là có thể xuống cho con bú 3 tiếng 1 lần. Câu chuyện vẫn chưa hết khi mà số lượng người mổ đông quá nên BV đề nghị nằm ghép. Chồng mình 1 lần nữa bảo mình gọi Bs N nhờ đặt phòng DV (hơn 200K/ngày) nhưng mình đã quá chán ông ấy rồi nên mình k gọi . Nghe bạn nằm cạnh có nhờ 1 chị y tá trưởng ở đây tốt lắm, mình liền nhờ và được biết là có phòng DV và phải trả 100K và được tbáo chiều sẽ có phòng. Đúng giờ mình xuống cho con bú và k quên dặn mẹ là chờ mình lên sẽ chuyển phòng theo đúng KH. Sau khi cho con bú phòng cũ thì k thấy mẹ đâu, tìm phòng DV mà cô y tá kia nói là được chuyển đến cũng k có, quay lại phòng cũ thì đuợc biết mình được chuyển sang phòng DV nhưng phòng khác cơ . Mình vội vàng qua đó và được biết mẹ mình đã cãi nhau mới có được phòng này vì phòng này đã được 1 Bs nào đặt cho người nhà . Ah còn 1 chuyện nữa, hàng ngày mình vẫn gặp Bs N nhưng chỉ được hỏi đúng 1 câu 1 lần là k phải lo lắng thằng cu ăn uống tốt, thế thôi. Sau 1 tuần cả 2 mẹ con được xuất viên. 1 tuần đó với mình như 1 năm. Bố mẹ mình sau này với nói lại là đáng nhẽ mình phải được mổ lúc chiều rồi chứ k phải đến tối mới mổ, may mà con k bị ngạt hơn nữa nếu đi khám BS khác chắc chắn sẽ đề nghị mình nghỉ ở nhà 1 tháng cuối vì mình làm việc nhiều quá, stres n có nguy cơ sinh non chứ k như Bs N mà vẫn nói là bình thường. Mặc dù sinh non nhưng trộm vía bây giờ cu Núi nhà mình đã được hơn 6 tháng và được gần 9kg rồi. Và đây cũng là 1 kỷ niệm đáng nhớ

16. honghanh_gso

honghanh_gso Thành viên tập sự

Cho em hỏi với:
    Em cũng rất hay buồn nôn, nhưng nếu em ăn một cái kẹo singgum là em hết buồn nôn ngay, em cũng không hiểu là liệu ăn kẹo đó có ảnh hưởng gì khổng Bác sĩ giúp em với

17. Joey

Joey Thành viên tập sự

Hôm qua tự dưng em thấy mình có ra một chút huyết mầu hồng (không xxx với chồng, không cảm giác đau). Bi giờ thì không thấy bị gì nữa . Em lo và nghi là mình có bầu . Xin cho em hỏi :
    1.Trong giai đoạn đầu của thời kì thụ thai , nếu thai phụ đi hàn răng sâu thì có sao không ah? (chẳng là em có lỡ đi hàn răng rồi)
    2. Em cũng lỡ xịt thuốc diệt muỗi, gián và có lỡ hít một ít khí thì có sao không?
    3. Dịp 30/4 em cũng đi lại hơi nhiều có ảnh hưởng đến thai nhi không ah?
    Em đang lo lắng quá, xin giải đáp giúp em với . Em cảm ơn nhiều nhiều

Sửa lần cuối: 5/5/2008
  18. Caothaison

Caothaison Thành viên tập sự

Thuốc uống khi mang thai

E mới có bầu được khoảng 20 ngày, hôm nay đi khám sau khi Bác sỹ siêu âm xong có kê đơn cho E 2 loại thuốc để uống là : PROGEFFIK 100 và FERUP SOFTULES trong 10 ngày sau đó sẽ tái khám.Các Chi có thể tư vấn cho E biết thuốc đó uống trong thời gian bao lâu không a, vì E sợ đi khám họ lại cho siêu âm như thế sẽ không tốt cho thai nhi.E cảm ơn nhiều a.

19. M&M

M&M Thành viên tích cực

Theo mình biết, thuốc Progeffik là thuốc phòng sảy thai, uống đến tuần thứ 12 của thai kỳ.
    Nếu BS kê đơn cho bạn thuốc này thì chắc là BS có lý do nào đó... Tốt nhất là nên đi khám lại theo lời dặn của BS.
    Còn Ferup thì là viên sắt rồi. Uống đến sau đẻ 1 tháng cơ.

Caothaison thích bài này.
  20. Caothaison

Caothaison Thành viên tập sự

E cảm ơn M&M nhiều nhé, vì lần đầu mang thai còn ít kinh nghiệm quá nên cũng sợ hiii.Bây giờ đi khám động tý là BS cho siêu âm mà E đọc những bài của các Chị thấy nói ko nên siêu âm nhiều nên định ko đi nhưng thôi nghe M&M 10 ngày nữa E lại đi vậy.

hocketoan102 thích bài này.