Cần giúp: Đẻ Thường Hay Đẻ Mổ???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mekeo, 14/1/2010.

1. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

em đọc bài này ko biết thế nào nhưng cũng để cho các mẹ tham khảo

Đẻ mổ tự nguyện bị tai biến gấp 3 lần sinh thường
    Ảnh: abc.net.au.

Các sản phụ xin được sinh mổ mà không có lý do chính đáng nào thì gặp biến chứng nhiều gấp 2.7 lần những người sinh con theo cách tự nhiên, nghiên cứu mới nhất của WHO trên hơn 100.000 ca sinh đã cho thấy điều đó.

Công trình cho thấy không chỉ gặp tai biến, các sản phụ đẻ mổ tự nguyện (vì chọn giờ đẹp, vì sợ đau...) còn bị chảy máu nghiêm trọng hơn, và có nguy cơ phải chuyển vào khu chăm sóc đặc biệt cao gấp 10 lần.

Các chuyên gia của Tổ chức Y tế Thế giới nhấn mạnh, mổ đẻ chỉ nên được thực hiện theo chỉ định của bác sĩ, khi thật cần thiết về mặt y tế, như mẹ bị cao huyết áp, tiền sản giật, có biến chứng ở nhau thai...

"Sản phụ và bác sĩ đỡ đẻ nên thảo luận kỹ càng về các nguy cơ tiềm ẩn từ ca mổ, để đưa ra quyết định có thực sự cần thiết như vậy không", nhóm tác giả khuyến cáo.

Mặc dù có nhiều bằng chứng cho thấy mổ đẻ dễ gây biến chứng hơn sinh thường, nhưng hiện nay, xu hướng chọn giải pháp này ngày càng tăng. Riêng tại Anh, gần 1/4 số ca sinh là bằng cách mổ đẻ.

Còn theo dữ liệu khảo sát từ 9 quốc gia châu Á - Campuchia, Trung Quốc, Ấn Độ, Nhật Bản, Nepal, Philippines, Sri Lanka, Thái Lan và Việt Nam - tỷ lệ đẻ mổ trung bình là 27,3%.

Tiến sĩ Yap-Seng Chong, từ Đại học Quốc gia Singapore, cho biết: "Với những ai vẫn có suy nghĩ coi đẻ mổ là giải pháp vô hại, họ cần có cái nhìn nghiêm khắc và trung lập hơn về bằng chứng chống lại việc mổ đẻ không cần thiết".

Phát hiện sẽ được đăng trên số xuất bản tới của tạp chí y học The Lancet.
    Nguồn: Dantri

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekeo
    Đang tải...

2. Motngaymoi

Motngaymoi Thành viên chính thức

Mình cũng ngạc nhiên vì bây giờ các BS cho đẻ mổ tùy tiện quá.

3. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

hihi, cũng 1 phần vì đẻ mổ được nhìu $ hơn đẻ thường muh nhỉ.còn các trường hợp ko thể ko mổ thì ko nói làm gì rùi

4. me bive

me bive mẹ của bé Bive

hì hì. đợt em để, bác sỹ cứ bắt đẻ thường (gì ruột đỡ đẻ). em cứ kêu gào là gì ko thương cháu. Giờ mới thấy là gì thương cháu thật. may là đẻ thường, mọi thứ đỡ bao nhiêu.

5. mychocolate

mychocolate Thành viên tích cực

đẻ mổ người ta chọn được ngày đẹp, giờ đẹp và cũng vì họ có "tiền đẹp" để lo cho con họ.

6. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Em bắt buộc đẻ mổ, con sinh thiếu hơn 01 tháng và nhẹ cân (2,2kg) nhưng nghìn lần trộm vía con là sức đề kháng của con khá tốt, so với bé hàng xóm sinh thường cùng tuổi với bé nhà em thì tốt hơn. Dạo mới đọc thông tin về nguy cơ mắc bệnh của bé sinh mổ và thiếu tháng so với bé sinh thường và đủ tháng em lo lắm. Tuy nhiên, đến bây giờ con đã được 31 tháng tuổi thì em mạo muội rút ra kết luận là sinh thường hay sinh mổ chỉ là một yếu tố tác động như một số yếu tố khác (như môi trường sống hay phương pháp nuôi dạy con chẳng hạn) thôi ạ. Vì vậy, để quyết định sinh thường hay sinh mổ đó là do điều kiện và quan niệm của mỗi người. Em xin nói ra ý kiến của mình trong vị trí là người trong cuộc, nếu có gì mong các mẹ thông cảm ạ. Chúc các mẹ luôn vui!:-D

nhamtuatbinhdanFremde thích.
  7. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

mình thì nghĩ việc đẻ mổ ko có hại cho con mà là cho mẹ, cứ dao kéo vào người là ko tốt rồi, kéo theo một loạt biến chứng nếu mổ ko tốt nữa, đẻ thường thì tốt cho cả con lẫn mẹ thôi

8. baohiembuudien

Vâng ạ, đối với mẹ dù không có biến chứng gì sau mổ (nhất là mổ con đầu lòng như em) thì cũng gặp một số khó khăn như: biện pháp tránh thai, lần sinh sau chắc chắn là các mẹ lại lựa chọn sinh mổ, và muốn sinh lần 3 cũng sợ :D:D:D,.... Em có lẽ do bầu gọn, lại sinh thiếu tháng nên ít co tử cung, ngoài ra ngàn lần trộm cũng không gặp bất cứ biến chứng nào nên mổ hôm trước hôm sau em bắt đầu đi lại được luôn, không bị đau tẹo nào và khỏe re. Theo nhận xét thì em còn ổn hơn một số mẹ sinh thường phải rạch tầng sinh môn ạ.

9. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Đọc đến dòng này mà em thấy buồn, em vừa về Lào Cai mất 1 tuần đưa tang bác đây. Bác em năm nay 40 tuổi, trưởng khoa sản cũng chỉ vì đẻ chỉ huy chọn ngày giờ đẹp, phải kích thích tử cung hai lần dẫn đến đờ tử cung, mất máu cuối cùng chỉ cứu được mỗi em bé thôi, con sinh ra chưa kịp nằm trong vòng tay mẹ đã mồ côi rồi. Em chưa đẻ lần nào nhưng thấy sợ lắm, đủ ngày đủ tháng em bé ra thì ra thôi, không ra được thì mổ miến là tốt cho cả mẹ và con là được.

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  10. baohiembuudien

Xin chia buồn với bạn và gia đình, mình chẳng biết nói gì hơn! ::):)(

11. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Bác bạn 40 tuổi rồi mà, đẻ muộn vậy có tốt đâu chứ. Dù sao cũng xin chia buồn với bạn cùng gia đình,hic

12. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

xin chia buồn với gia đình nhé, tội cháu bé quá cơ

13. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

mình sk cũng ko tốt, đến tuần 37 đã xin mổ luôn rồi vì nghĩ thế nào con mình cũng đc an toàn.vì con mẹ có sao ko vd j nhỉ

14. mẹ phát lộc

mẹ phát lộc Thành viên mới

Xin chia buồn cùng gia đình. ::)(

15. thaomit

thaomit Thành viên chính thức

mình đẻ mổ, vì cạn ối, phải mổ nhanh không con chết ngạt.
    mình có 1 người bạn, đau đẻ 1 ngày rồi, con có dấu hiệu nhiễm độc thai ngén, bs bảo mổ ngay để lấy con, gia đình cứ chần chừ vì ngày đó ko đẹp và "con tôi dễ đẻ giống tôi ngày trước, sao phải mổ".
    Ngày hôm sau, kích đẻ xong, em bé đã chết ngạt trước khi chào đời.
    bạn ý suy sụp kinh khủng.
    mình nghĩ đẻ mổ hay đẻ thường đều có tốt và xấu, mình nên nghe lời khuyên của bác sỹ là tốt nhất.

16. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Mình cũng sinh đứa đầu lòng non mà có phải mổ đâu nhỉ? Mình sinh bé có 2kg thui. Bây giờ sắp 3 tuổi rồi. Mình đẻ 2 đứa đều phải rạch tầng sinh môn nhưng vẫn ngon lành lắm hehe. Khâu lại còn đẹp hơn trước ý chứ :finga: . Nói chung, nên đẻ tự nhiên trừ trường hợp ngoại lệ có chỉ định của bác sỹ phải mổ thì mới nên mổ. Mổ đẻ không tốt cho cả mẹ lẫn con

Mổ đẻ gây nguy hiểm cho bà mẹ và thai nhi
    Những đứa trẻ sinh mổ ở Bệnh viện Từ Dũ.
    Tuy được thực hiện với mục đích tránh cho người mẹ những cơn đau khi sinh nở, thủ thuật mổ đẻ sau đó lại làm sản phụ đau đớn hơn nhiều so với cách sinh thường. Nó còn có thể gây dính ruột, tắc ruột, sẹo tử cung, khiến lần mang thai sau dễ gặp tai biến do nứt sẹo.

Hiện nay, việc mổ đẻ đang có xu hướng bị lạm dụng. Nếu như trên thế giới, chỉ có 15% sản phụ được chỉ định mổ lấy thai thì ở Việt Nam, tỷ lệ này hiện là 40% (ở một số nơi thuộc ĐBSCL là 60%). Tại Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ TP HCM, cứ 100 người sinh thì có trên 35 người mổ. Trong đó, gần 4% trường hợp được mổ theo theo yêu cầu, nghĩa là mổ lấy thai theo ý muốn của gia đình sản phụ, mặc dù thai nhi vẫn phát triển bình thường (khác với các trường hợp mổ can thiệp trước hoặc trong khi chuyển dạ để tránh tai biến khi sinh). Nhiều người còn tìm đến các bệnh viện tư để được mổ đẻ cho "thoải mái".

Bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Phượng, Giám đốc bệnh viện Từ Dũ, cho biết, có nhiều nguyên nhân khiến sản phụ hoặc gia đình muốn sinh mổ:

- Chuyển dạ khó khăn, không ngừng rên đau khiến người nhà xót ruột.

- Sản phụ sợ đau, sợ bộ phận sinh dục giãn ra, ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình.

- Bị ám ảnh bởi lời phán của thầy bói, rằng sản phụ nếu không sinh mổ sẽ gặp tai biến chết người...

- Gia đình muốn đứa bé ra đời vào "ngày giờ tốt".

Bác sĩ Nguyễn Song Nguyên, Phó trưởng khoa Sản, kể: "Có người, do tác động của thầy bói, đòi được mổ khi thai chỉ mới 35 tuần để lấy ngày tốt. Tôi tìm cách hoãn binh đến tuần thứ 38. Ba tuần ấy đối với tôi dài như một thế kỷ; bởi nếu có tai biến gì trong thời gian này thì tôi cũng khó mà ăn nói với họ. Hiện nay, ngày nào tôi cũng ký từ 2 đến 3 lá đơn xin sinh mổ. Họ nài nỉ quá, đành chịu".

Đối với nhiều bác sĩ, mổ đẻ được xem là một giải pháp an toàn, giúp họ tránh những rắc rối có thể xảy ra trong thời gian theo dõi thai nghén và sinh nở. Bác sĩ Phượng cho biết, 2/3 tai biến trong chuyển dạ là không thể tiên lượng được. Hễ có thai là có nguy cơ, hoặc nhiều, hoặc ít. Có những tai biến chỉ xuất hiện khi chuyển dạ như sa dây rốn, tim thai suy, thuyên tắc ối. Vì vậy, việc sinh đẻ tự nhiên có nguy cơ gây bất lợi cho cán bộ y tế nếu việc tư vấn và theo dõi sản phụ chưa được thực hiện sát sao. Ngoài ra, nhiều bác sĩ không ngại mổ đẻ còn vì vấn đề kinh phí. Tiền phí cao nhất cho một ca sinh tự nhiên chỉ khoảng 500.000 đồng, trong khi mỗi ca sinh mổ theo yêu cầu giá 1,3 triệu đồng (tại các bệnh viện tư, chi phí này có thể cao gấp đôi, gấp ba).

Thủ thuật mổ đẻ chỉ mang lại lợi ích ít ỏi là giúp cuộc sinh nở diễn ra nhanh gọn (khoảng 30-45 phút), bác sĩ không phải theo dõi nhiều, người nhà tránh được sự chờ đợi căng thẳng. Còn cái hại mà nó gây ra lại khá lớn. Ngoài những nguy hiểm kể trên, sản phụ còn có thể gặp tai biến khi gây tê, gây mê, đã có trường hợp tử vong do sốc ngay trước khi mổ. Những người sinh mổ cũng có nhiều nguy cơ nhiễm trùng sau đó. Mặt khác, do phải uống một lượng lớn kháng sinh để chống nhiễm trùng nên khả năng tiết sữa của họ giảm nhiều, ảnh hưởng đến sức khỏe đứa bé.

Vì lẽ đó, các bác sĩ thường khuyên phụ nữ mang thai nên "biết chờ đợi và can thiệp đúng lúc", tốt nhất là sinh nở theo cách tự nhiên nếu không có chỉ định khác của bác sĩ. Tại Bệnh viện Từ Dũ, ngay cả với các ca thụ tinh trong ống nghiệm (vốn cần sự can thiệp để bảo vệ “đứa bé đặc biệt”), một số bà mẹ vẫn được bệnh viện “tiếp sức” để sinh theo cách tự nhiên.

nhamtuatbinhdanmekeo thích.
  17. GiaK

GiaK Thành viên chính thức

Đẻ thường đc thì quá tốt... Vết thương mau lành, mẹ phục hồi nhanh. Nhất là có thể cho bé bú ngay!
    Nhưng từ những trường hợp như vỡ ối sớm mà cổ TC ko mềm hay mở; tim thai yếu dần, mẹ có bệnh lý thì phải mổ thôi!
    Quan trọng hãy chuẩn bị thể lực tinh thần tốt! Các mẹ sẽ vượt qua tất cả!hihi

18. bongbangBaoNgoc

bongbangBaoNgoc Đủ quyền lập Họ

đẻ thường hay mổ nên tùy vào tình hình sức khỏe của từng mẹ. Nhiều trường hợp mẹ không chịu đc đau, ko thở đúng cách còn nguy hiểm cho con nữa.Tiêu chí của mình là an toàn cho con là trên hết nên mình chọn đẻ mổ bạn ạ.

19. minhnhut

minhnhut Thành viên chính thức

Mình đồng ý với bạn là nếu sinh thường mà không theo lời BS hoặc sinh không được dẫn đến cạn ối thì nguy hiểm hơn. Nhưng cũng đừng lạm dụng sinh mổ, vì:
    1. Bé dễ bị dị tật (chân cong) phải vật lý trị liệu.
    2. Sức khỏe của mẹ bình phục rất chậm. Sinh thường thì sau 1 ngày có thể đi lại nhẹ được, nhưng sinh mổ thì (chắc ai sinh mổ rồi thì biết).
    3. Bé phải bú bình, chưa được bú mẹ ngay.
    4. Đẻ mổ lần đầu, lần sau cũng phải mổ tiếp

Nếu mẹ nào lo lắng thì nên đi học các lớp tiền sản, chọn nơi nào BS dễ chịu mà học. Nếu đã chuẩn bị trước tinh thần và sức khỏe thì sẽ vượt cạn dễ dàng hơn. Nói gì thì nói, mình vẫn ủng hộ cách sinh đẻ tự nhiên. Tuy nhiên, trong các trường hợp bất khả kháng: ngôi ngược, vỡ ối lâu, ... thì bắt buộc phải sinh mổ.

20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

em cũng nghĩ sinh thường tốt hơn,bất đắc dĩ mới phải sinh mổ.ko nên sinh mổ để chọn ngày giờ đẹp cho con,vì k phải như quan niệm của nhiều người là sinh vào giờ đẹp ngày đẹp thì tương lai con sáng lạn đâu.Ngày giờ sinh là phải theo ý trời chứ mình làm sao mà chọn ngày giờ tốt cho con được,kể cả con sinh ra giờ đó cũng ko có nghĩa là tốt được.Sinh thường hay mổ thì điều quan trọng nhất chúng ta nghĩ đến đó là sức khoẻ của cả mẹ và con.