Muốn con thông minh hãy cho chúng học cờ vua

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi methinty, 18/10/2009.

1. methinty

methinty Thành viên đạt chuẩn

Các chuyên gia dạy cờ đã phát hiện trò chơi thể thao này giúp trẻ cư xử thông minh hơn, tập trung tốt hơn và có tư duy logic. Nó cũng đặc biệt tốt với trẻ tự kỷ hay rối loạn hành vi.

Khi thầy dạy cờ Charles Wood bước vào một lớp học trong thành phố Bradford, Anh, ông chuẩn bị cho một cuộc chiến.

"Tôi hỏi bọn trẻ 'Các em nghĩ cờ vua thế nào?', Thông thường, chúng sẽ nói 'Nó thật chán, dành cho những người lập dị'. Tôi bảo chúng 'Không. Đó là một cuộc chiến tranh'. Tôi mô tả những tòa lâu đài, những người lính gác, và các cuộc chiến...".

Chỉ sau 15 phút, Wood cho biết ông có thể lôi kéo các học sinh vào một ván cờ mà ông tin rằng nó có thể làm thay đổi cuộc đời hay thái độ hung hăng thành những cuộc cạnh tranh lành mạnh, ứng xử thông minh và làm tăng khả năng tự tin ở trẻ.

Trong năm qua, nhà cựu kinh doanh này đã thuyết phục được 800 trẻ em ở 80 trường học tham gia chơi cờ, trong một kế hoạch nhắm đến những em nhỏ kém triển vọng nhất.

Với những trẻ bị rối loạn phát triển, cờ vua thường chứng tỏ một trí thông minh đặc biệt nào đó. Trẻ tự kỷ thường giỏi hơn bạn cùng lứa trong môn thể thao này, còn những trẻ bị các trục trặc hành vi như rối loạn tăng hoạt động giảm chú ý thì nhờ cờ vua mà cải thiện khả năng tập trung.

"Cờ vua có những quy tắc và nghi thức, chẳng hạn trẻ phải đợi đến lượt mình. Cờ vua dạy trẻ điều đó, và chúng học để áp dụng vào phần còn lại của đời sống", Wood nói.

Nghiên cứu trên các trẻ em học tiểu học được thực hiện bởi Đại học Aberdeen, đã tìm thấy cờ vua có thể cải thiện kỹ năng hiểu, học toán và làm tăng mức độ linh hoạt. Wood tin rằng nó có thể làm nhiều hơn thế: "Đây không phải là việc dạy đánh cờ, nó là việc dạy trẻ học cách đánh. Nó là lịch sử, toán học, logic, và cũng là cách kể chuyện".

Cậu bé Kieran Barrass, 9 tuổi, từng vật lộn để ra khỏi vị trí bét lớp ở trường Southmere khi Wood bắt đầu lớp học buổi trưa của mình. "Thằng bé tràn đầy năng lượng, trong khi lại quá thiếu sự tập trung", chị Catherine, mẹ cậu, cho biết.

Chị và chồng đã sửng sốt khi Kieran cho biết cậu sẽ gia nhập câu lạc bộ cờ vua. Kể từ đó, họ tự hào chứng kiến Kieran chiến thắng qua các cuộc thi đấu, đồng thời cải thiện đáng kể khả năng tập trung, từ đó xuất sắc cải thiện việc học ở trường.
    Cậu bé không ngồi yên bao giờ nay có thể ngồi suốt 4 tiếng để tính toán một nước đi, Catherine kể. Kieran cũng vui vẻ giải thích tại sao cậu yêu cờ vua đến thế: "Nó thực sự thú vị và khiến cháu thông minh hơn. Giờ cháu đã luôn đứng trong top đầu ở mọi lĩnh vực".

Theo VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methinty
    Đang tải...

2. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Con gái tớ cũng học cờ vua nhưng chẳng tập trung gì cả. Hic

3. methinty

methinty Thành viên đạt chuẩn

Sao lạ kỳ vậy? Cờ vua là môn học bổ trợ rất tốt cho việc tăng khả năng tập trung của trẻ đấy mẹ nó ạ.
    Nếu cháu học Cờ vua mà khả năng tập trung vẫn không tốt thì mẹ nó nên chú ý đến phương pháp dạy của giáo viên Cờ vua mà con bạn đang theo học nhé.

4. linhams

linhams Chuyên hàng UK, US, Nhật, Hàn

Cu nhà mình 8 tuổi rồi, cũng biết sơ qua về cờ vua, mình muốn cho đi học vì cháu cũng thích môn này, mà bố mẹ cũng mong cháu rèn luyện thêm tính tập trung. Các mẹ ơi, chỉ cho mình có CLB nào dạy cờ vua cho các bé như nhà mình ko? Tks

5. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Ôi trời ơi sao hồi bé mình suýt được kiện tướng cờ vua mà mình chả thông minh tẹo nào thế ??????? 2 lần vô địch tỉnh :(

6. me bive

me bive mẹ của bé Bive

nịnh nọt 1 câu: hì, chị ơi, chị còn muốn thêm tí nữa ạ????

7. MẹBillbu

MẹBillbu Thành viên đạt chuẩn

hahaha. Thật thú vị. riêng việc mẹ nó nhận thấy là mình không thông minh tẹo nào là em đã thấy thông minh lắm rồi đấy. Mẹ nó vẫn còn muốn thông minh hơn nữa hả?

8. MẹBillbu

MẹBillbu Thành viên đạt chuẩn

Nhà mẹ nó ở đâu? có gần CLB Học cờ cùng kiện tướng không? có thì cho con đến đấy học với thằng ku nhà mình cho vui. Xa thì cứ cho con học tại CLB ở trường cũng được mẹ nó ạ.

9. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình thì trước đây ham cờ vua, từ ngày biết chơi cờ tướng là cu cậu chuyển sang nghiện cờ tướng. Mà toàn tự học rồi chơi với mọi người thôi. Không biết chơi cờ tướng thì có tốt hơn cờ vua không các mẹ nhỉ? Mà bọn trẻ con chơi cờ mà nghe chúng nói những câu như các cụ luôn. Mình mù tịt! :D

10. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Nhà mẹ nó ở đâu thế? Cu nhà mình bằng tuổi cu nhà mẹ nó đấy? Tớ cũng muốn cho cu nhà mình học món này.

11. MeBinBi

MeBinBi Bắt đầu tích cực

Cờ vua

Mẹ nó ơi, cho con đến Vietchess gần trường Tiểu học Đoàn Thị Điểm học đi. Con trai tớ cũng đang học ở đó đấy. Lúc mới học con tớ học ở trường thể thao 10-10 (Giảng võ) nhưng sau này lên học ở Vietchess thì thầy phải củng cố lại kiến thức khá nhiều.
    Lớp do thầy Minh dạy, hình như thầy là huấn luyện viên quốc gia (tớ không biết về cờ nên không quan tâm lắm). Thầy Minh là người viết các quyển sách về cờ vua cho các con đang học bây giờ, thầy nghiêm khắc và rất yêu trẻ con. Thầy Minh không chỉ dạy về cách chơi cờ mà còn chỉnh cả về tư thế, tác phong .... (ví dụ: khi đánh cờ phải luôn ngồi thẳng để có thể bao quát bàn cờ và nhìn được tất cả các nước đi của quân cở (rèn luyện tác phong ngồi ngay ngắn cho các con), rèn luyện tính tập trung, hướng các con thành người quân tử (không cho phép các con chơi cờ lừa)...
    Thằng cu nhà mình lúc mới vào lớp học của thầy thì rất sợ đi học vì cu cậu còn kém nhưng đến bây giờ thì khá lắm rồi. Ở trường 10-10 hàng tháng có giải cờ nhanh thì con nhà mình luôn giành giải nhất, nhì và vừa rồi đạt được giải nhì cờ vua quận Ba Đình.
    Chỗ thầy Minh có 2 lớp cờ vua: một lớp dành cho các bé mới học cờ, một lớp dành cho các bạn khá hơn

me3nhoc thích bài này.
  12. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Mấy tuổi thì đc học lớp bắt đầu c ơi? C cho e cả địa chỉ cụ thể với, số điện thoại của thầy nữa. Chồng e bắt đầu dạy con học cờ:

Bố dạy con chơi cờ, đây là con tượng này, đây là con sĩ này đặt cạnh tượng nhé..
    Con: đây là con tôm này yy (giơ 1 con lên giọng rất hiểu biết cho bằng bố)
    Bố::roll:
    Bà ngồi cạnh: :)

13. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình cũng thích sau này cho con trai học đánh cờ, bây giờ nó mới có 04 tuổi, mình thấy lịch chiêu sinh ở Cung Thiếu nhi là từ 05 tuổi trở lên cơ !

14. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Các mẹ ơi,mình muốn mua bộ cờ vua về cho con làm quen dần thì mua ở đâu nhỉ ?

15. MeBinBi

MeBinBi Bắt đầu tích cực

Mình không nhớ chính xác địa chỉ của Vietchess nhưng nếu bạn đị đến trường Tiểu học Lê Quí Đôn (Mỹ Đình) thì đến ngã ba rẽ vào trường LQD đi thêm mấy mét nữa thì sẽ thấy biển Vietchess bên tay trái, cạnh đó là một nhà hàng ăn của Trung Quốc.
    Thông thường ở các trung tâm họ thông báo nhận các bé từ 5 tuổi trở lên nhưng khoảng 4 tuổi bạn có thể cho bé học cờ vua được rồi. Bắt đầu bằng cách cho các bé nhận biết quân cờ, sau có là cho các bé học thuộc các nước đi của từng quân cờ... (mình thấy ông xã minh dạy bọn trẻ con thế).
    Lớp bé ở Vietchess thầy Minh sẽ Không dạy đâu mà là cô Thúy dạy. Thầy Minh dạy các anh lớn hơn và trình độ cao hơn nhưng thầy rất thích được đào tạo từ các em bé. Các bé lớp cô Thúy sau khi đạt được trình độ khá sẽ được lên lớp thầy Minh để thầy đào tạo (lớp thầy Minh phần lớn các bạn đã ở trong đội tuyển thành phố hoặc đội tuyển các tỉnh ...).
    Nếu bạn muốn biết số ĐT thầy Minh thì xem ở đằng sau quyển sách cờ vua hoặc mai tớ sẽ nhắn lại.

Sửa lần cuối: 2/3/2010
  16. MeBinBi

MeBinBi Bắt đầu tích cực

Nếu mẹ nó muốn con làm quen dần với cờ vua thì ra các hiệu sách cũng có bán bộ cờ vua nhưng nên mua bộ to cho con dễ nhìn nhưng các bộ cờ này thường không đúng tiêu chuẩn.
    Nếu bạn muốn cho con học cờ vua thì nên đến các trung tâm dạy mua một bộ cờ chuẩn cho con học luôn đỡ phải mua nhiều lần.
    Nhà tờ lúc mới cho con học thì mua một bộ cờ bé, sau đó chuyển sang một bộ cờ to và cuối cùng lại phải mua một bộ cờ đúng tiêu chuẩn để con học và phải mua thêm một chiếc đồng hồ để con bấm thời gian nữa.

MeTung thích bài này.
  17. MeBinBi

MeBinBi Bắt đầu tích cực

Nếu bạn muốn biết số ĐT thầy Minh thì xem ở đằng sau quyển sách cờ vua hoặc mai tớ sẽ nhắn lại.[/QUOTE]

Số điện thoại của thầy Minh: 0904273370

18. nhatminh0605

nhatminh0605 Thành viên tích cực

Câu lạc bộ cờ vua Vietchess có mở thêm chi nhánh ở Văn Quán. Các mẹ có con theo học ở đó chia sẻ kinh nghiệm cho nhà m với a. Mình cũng đang định cho con theo học ở đó. Thank các mẹ.

19. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

bạn ơi, cho bé học từ lúc mây tuổi vây

20. nhatminh0605

nhatminh0605 Thành viên tích cực

Bé nhà mình bắt đầu học khi 5 tuổi vì đến khi con vào lớp 1 là con đã biết chơi rồi.