Cần giúp: Thanh tóan BHYT khi sinh con

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Nhungcon, 31/1/2010.

1. Nhungcon

Nhungcon Thành viên tập sự

Chào các chị! Em mang thai được 6 tháng hiện tại đang làm việc ở Tp HCM, nhưng em mua BHYT và đăng ký nơi KCB tại bệnh viện tỉnh Cà Mau đến hết tháng 2 là hết hạn. Vậy khi hết hạn BH em có nên về Cà Mau mua nối tiếp không? khi mua nối tiếp mà muốn sinh con tại TP có được thanh toán không? Hoặc khi hết hạn BH củ, em đăng ký mua BHYT mới tại Quận mình cư trú có được không? (Hộ khẩu Cà Mau, dự sinh trong tháng 5),. Sẳn cho em hỏi chi phí sinh thường khoảng bao nhiêu ạ, và bệnh viện nào điều kiện tốt mà chi phí thấp. Chị nào biết chỉ giúp em với, cám ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhungcon
    Đang tải...

2. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Chào bạn, chắc là bạn sinh bé đầu lòng phải không? Sinh bé đầu lòng thì có nhiều điều thắc mắc lắm nè, giống mình lúc trước thôi.
    1. Về vấn đề nên chọn BV nào vừa tốt vừa chi phí thấp thì mình nghĩ bạn nên đến Từ Dũ.
    Thứ 1 : TD là 1 BV có uy tính và chuyên môn tốt, ai cũng biết . Ngay cả BV phụ sản quốc tế mà có ca nào nguy hiểm, họ cũng đều cho xe cấp cứu chở vào TD thôi à. Cách đây 7-8 năm gì đó, có 1 ca sinh khó được cứu sống cả mẹ lẫn con tại TD do BV phụ sản QT đưa sang, mà theo ghi nhận của giới y khoa là hãn hữu vì tỉ lệ cứu sống mẹ và con trên thế giới là rất thấp. Ông xã của sản phụ là 1 người nước ngoài sau đó đã đăng tin trên báo cám ơn BVTD vì đã cứu sống vợ con ổng.
    Thứ 2: về chi phí sinh nở thì BV nào cũng như nhau, vậy tại sao k đến TD để được các BS có chuyên môn vững chắc giúp bạn vượt cạn an toàn?
    2. Chi phí sinh thường mà có BH chưa đến 2T đâu bạn, cái này còn xem bạn nằm phòng loại nào nữa đó, nếu phòng thường thì tiền phòng chẳng bao nhiêu. Nhưng tốt nhất nên chuẩn bị trước khoảng 3-4T để dự phòng
    3. Vấn đề BH mình k rành, để mai mình hỏi BS đỡ sinh cho mình xem ntn rồi trả lời cho bạn sau nhé

Sửa lần cuối: 31/1/2010
  3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình cũng đồng ý với ý kiến bạn này.

Sanh thì thường được coi là trường hợp cấp cứu, nên bạn sanh ở bệnh viện nào cũng đựợc, nếu có thẻ bHYT còn hiệu lực thì được miễn toàn bộ chi phí sanh (theo danh mục BHYT cho phép)

Con nếu mình dùng dịch vụ phát sinh thêm thì chỉ phải trả tiền cho phần dịch vụ này thôi.

Trước mình cũng sanh ở Tử Dũ, năm phòng dịch vụ 1 người / phòng cho 7 ngày mà chỉ trả thêm khoảng 3-4tr thôi.

4. meko

meko Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đồng với quan điểm của Rùa con. Mình xin bổ sung thêm: Nếu trường hợp bạn chở dạ bất chợt thì thẻ BHYT của bạn đều được chấp nhận ở bất kỳ

bệnh viện nào trên toàn quốc, còn sanh không đúng tuyến thì bạn bắt buộc phải có giấy chuyển viện nếu bệnh viện nơi bạn sanh họ yêu cầu ( chắc chắn là họ

sẽ yêu cầu bạn như vậy). Còn quy định hiện hành thì lại khác rồi: trước đây người có thẻ BHYT được miễn phí toàn bộ chi phí sanh ( theo danh mục BHYT cho

phép), còn phát sinh hoặc mình sử dụng dịch vụ thì phải mất thêm tiền, nhưng nay người có thẻ BHYT phải mất 5%, báo đài vẫn đang nói rất nhiều về vấn đề

này, mình cũng không rõ lắm, bạn nên tìm hiểu thêm.

Chúc bạn khỏe, mẹ tròn con vuông nhé.

Sửa lần cuối: 1/2/2010
  5. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Ừ hé, mình quên cái vụ thay đổi này :)

6. thaomit

thaomit Thành viên chính thức

hết hạn bh, bạn nên đăng ký ngay tại Quận mình cư trú, khám chữa bệnh hay xin giấy chuyển viện tiện lợi hơn nhiều. Bạn dự định sinh ở đâu thì nên đăng ký BH ở đó nhé.

7. Nhungcon

Nhungcon Thành viên tập sự

Cám ơn các Chị nhiều lắm! em mới sinh bé đầu lòng vã lại mới lên Tp làm việc thu nhập gia đình còn thấp nên em rất lo lắng khi sinh nở. Nhờ những thông tin các Chị cung cấp em cũng đỡ lo lắng phần nào. Thành thật cám ơn. Chúc các Chị dồi vào sức khỏe!

8. Hocon86

Hocon86 **Vé máy bay ol 24/24**

các mẹ ơi, e có việc này khó nghĩ quá muốn nhờ mẹ nào jup e với, chả là e đang mang thai tuần thứ 34 rồi, e xin nghỉ ở nhà cho đỡ mệt chứ công việc chỗ e mà đi làm thì về chỉ có mệt thêm, nhưng cơ quan lại chưa cho nghỉ chế độ thai sản, vì cơ quan e là cơ quan nhà nước mà, e muốn hỏi có mẹ nào quen bsy và xin hộ e giấy nghỉ ốm hưởng bhyt của bệnh viện nào cũng được ạ, thì e cảm ơn quá.E đang rất rất lo lắng, mong sự giúp đỡ của các mẹ trên diễn đàn.

9. chuotcontime

chuotcontime

Theo mình, bạn nên mua bảo hiểm y tế tại nơi bạn đang sinh sống, bởi vỉ, nếu bảo hiểm y tế ở Cà Mau thì bạn chỉ có thể khám chữa bệnh ở đó, nếu muốn sử dụng thẻ bảo hiểm này thì cần phải có giấy chuyển viện của Bệnh viện Cà mau thì mới hợp lệ.
    Chúc bạn tìm được giải pháp...

10. chuotcontime

chuotcontime

Nếu bạn xin giấy nghỉ ốm của bệnh viện thì bạn phải nhập viện để có hồ sơ, mà bạn cũng phải mắc bệnh thật sự thì bác sỹ mới cho bạn nhập viện, nếu bệnh trầm trọng mới được phép nghỉ dài ngày từ 6 tháng trở lên. Theo mình, bạn nên làm công tác tư tưởng với sếp của bạn, nói khó với người ta xin nghỉ phép, hết phép thì nghỉ không lương cũng được bạn ạ...
    Chúc bạn vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé..

11. Hocon86

Hocon86 **Vé máy bay ol 24/24**

Hjc, cơ quan e nó đặc biệt ở chỗ ko giải quyết cho nhân viên nghỉ ko lương c ah, trước lúc nghỉ e cũng đã trình bày với cơ quan là giờ mình bụng to lại tháng cuối rồi nên xin nghỉ ko lương thì họ bảo nếu mà giải quyết cho e nghỉ ko lương thì 1 nửa cơ quan này họ xin nghỉ, e làm hàng không mà nên đi làm cũng xa nhà nữa, sợ đi lại ko yên tâm.Nếu mà nhập viện thì cũng phải bị làm sao cơ chị ah, thế mới khổ e chứ!!

12. bongbangBaoNgoc

bongbangBaoNgoc Đủ quyền lập Họ

Mình sinh ở Hn nhưng BH của mình lại tại Bắc Ninh.
    Trước lúc sinh phải đi khám tổng Hợp. Nếu hộ lý y tá ghi Đẻ cấp cứu thì hầu như miễn phí ( BHTToans hết ).tất nhiên bạn cần BS giới thiệu và cho y tá chút tiền bồi dưỡng .Đây là tiêu cực nhưng tiện cho mình vì lấy đc kết quả nhanh mà giảm chi phí. mình mất 100k cho y tá nhưng đc BHYTthanh toán gần 500k.
    Bạn nên tạo quan hệ với 1 bs ở bv mà bạn định sinh sẽ giúp ích nhiều.HỌ sẽ tư vấn để bạn tiết kiệm chi phí và nhanh gọn.
    chúc mẹ tròn con vuông.

l