Khác: mang thai tuần thứ bao nhiêu thì cần phai uống viên sắt

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thuhangnguyen, 4/3/2010.

1. thuhangnguyen

thuhangnguyen Thành viên chính thức

mình vừa mới có em bé chậm 1 tuần và thử 2 vạch rồi hiện mình đã có hiện tượng bị nghén người mệt mỏi quá mình đọc sách thấy nói khi có thai thì cần phải bổ xung viên sắt ngay thế nên các mẹ cho mình hỏi minh bây giờ đã nên bổ xung thêm viên sắt chưa và bây giờ đã phải uông sữa chưa vì mình hay bị nôn ói lắm mà sữa bà bầu thì rất khó uống mà không uống thi sợ con kg dủ chất xin các mẹ tư vấn giúp cho mình với. cảm ơn các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhangnguyen
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mõ làng

mõ làng Guest

Như nhà mình thì 3 tháng đầu uống vitamin tổng hợp. Từ tháng thứ 4 cho đến bg thì mình uống canxi và sắt.

3. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

mình 3 tháng đầu bác sĩ cho uống thuốc OBIMIN, từ tháng thứ 4 thì mới bắt đầu uống sắt và canxi.nên có chỉ định của bác sĩ rồi uống cho chắc bạn ah.

4. thuyhoa2911

thuyhoa2911 Mecutit

Theo mình biết viên sắt có thể uống trước khi có bầu khoảng 1-2 tháng, nên giờ mẹ nó cứ uống viên sắt đi và sữa uống được từ bây giờ thì càng tốt. Như mình mãi đến sang tháng thứ 2 mới uống sắt và uống sữa vì cũng mới có lần đầu nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Mẹ nó giữ gìn sức khỏe nhé.

5. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Mình trc khi có bầu 1 tháng mình uống vitamin tổng hợp dành cho bà bầu procare rồi, sau đó vẫn duy trì uống tiếp đến 20w thì thêm canxi, sắt thì tầm 22,25w j đó, theo chỉ dẫn bs nhé

6. mõ làng

mõ làng Guest

mình uống canxi và sắt từ tháng thứ 4 đến bg là được 8,5 tháng rồi. BÁc sỹ bảo nhiều khi ăn uống hàng ngày không đủ lượng canxi và sắt cho bé và cho cả mẹ nữa nên uống đến khi sinh thì thôi. Canxi giảm thiểu chuột rút, bại hông đau lưng, còn sắt thì bổ sung cho bé và cho mẹ tránh thiếu máu khi sinh.

7. mechipyeu

mechipyeu

Mình cũng có bầu đứa thứ 2 được 8w rồi, cũng uống viên sắt được 1 tuần thì thấy có hiện tượng đi ngoài ra máu. Bây giờ mình ngừng uống rồi mà vẫn thấy có hiện tượng như thế. Không biết thế có nguy hiểm không hả các mẹ?:(

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Uống sắt thì nóng mà, dễ táo, nhất đang bầu hay táo

Nên uống thêm cam, hoa quả nhiều hơn.

K b ấy uống loại j chắc là chỉ sắt hay là viên tổng hợp

9. mechipyeu

mechipyeu

Tớ uống viên săt không thôi, dừng lại ko dám uống nữa mà vẫn bị đi ngoài ra máu, bây giờ chả biết uống loại gì cả:(

10. thuhangnguyen

thuhangnguyen Thành viên chính thức

me chipxinh ơi cho mình hỏi với là me chíp đi khám bs chỉ định cho uống procare hay là mình tự đi mua về uống?

11. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Theo mình được biết thì sắt và axit folic bạn còn phải bổ sung từ trước khi mang thai 3 tháng cơ, và bổ sung ngay sau khi mang thai nữa chứ ko phải là đến tuần 22 hay 25 mới uống đâu.

12. mõ làng

mõ làng Guest

Thuốc sắt thì không bị táo nhé, các mẹ tìm hiểu lại thông tin. CÁc thuốc sắt thì thường có tác dụng phụ là tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, tất nhiên là tùy thuộc cơ địa mỗi người. Mẹ chip uống thuốc sắt gì thế? Nếu bị tiêu chảy thì ngừng dùng thuốc đó nhé. Có thể chuyển sang loại khác. Mình dùng Iberet 500 và Salgobion thì cũng có hiện tượng phân lỏng thôi, nhưng khi chuyển sang dùng Safaron thì bị tiêu chảy nặng + những thay đổi nội tiết khi mang thai nên khi dừng thuốc mình vẫn bị tiêu chảy. Mình bị mất 2 tuần.Sau đó tự nhiên hết.

Khi mang thai có 2 thay đổi có thể xảy ra: có người mang thai thì bị tiêu chảy, có người mang thai lại bị táo bón. Vì đa phần mang thai toàn bị táo bón nên khi bị tiêu chảy mọi người thường hoang mang. Thực ra bị tiêu chảy có 3 nguyên nhân: do ngộ độc, do rối loạn tiêu hóa mà mình hay nói là lạnh bụng và thứ 3 là do khi mang thai, vi khuẩn trong ruột bị thay đổi đột ngột môi trường sống vì nội tiết tác động nên cũng gây tiêu chảy.

Mẹ chip đi khám xem sao. Khi nhà mình bị tiêu chảy thì nhà mình ăn búp ổi xanh, thậm chí là có hôm ăn búp ổi mà còn không đỡ. KHI chuyển sang tuần 32 thì tự nhiên hết.

Thuốc canxi mới là nóng, gây táo bón các mẹ nhé !

13. Tit's Shop

Tit's Shop 0989556818

Mình uống sắt từ khi thai 5 tuần, mình uống Tardyferon B9 và bổ sung thêm Magne B6 nữa vì bác sỹ nói nó giúp khi thai 24 tuần tuổi mình uống canxi sẽ giúp hấp thu canxi tốt nhất.

14. mechipyeu

mechipyeu

Cảm ơn mẹ nó nhé, mình uống viên sắt mấy hôm nay ko bị ra máu nữa rồi. Xem lại quá trình ăn uống mới thấy mình ăn ổi nhiều quá nên mới bị vậy. Hú hồn cả nhà ạ, từ ngày ngừng ăn laọi quả đó thấy ko vấn đề gì nữa. Mà ko hiểu sao mình mang thai đứa nào cũng thèm ăn ổi lắm ý.

15. menhimdanhda

menhimdanhda Bắt đầu tích cực

Mình đang chuẩn bị kế hoạch mang thai đã uống vitamin tổng hợp nhưng dạo này có hiện tượng chóng mặt quá, chắc do thiếu máu thì nên uống thuốc gì hả các Mẹ ơi?

16. metin

metin Thành viên mới

Theo mình, mẹ nó có thể bị thiếu máu do thiếu sắt, nếu mẹ nó đang dự định mang thai thì nên uống thuốc nào vừa có sắt vừa có acid folic (để tăng khả năng thụ thai). Mẹ nó có thể uống 1 trong các thuốc như: ODIRON hoặc OBIMIN. (OBIMIN thì có sắt + acid folic 1mg + 1 số vitamin khác + iod + 1 số chất vi lượng)
    Nên uống OBIMIN hoặc ODIRON trước khi mang bầu 3 tháng, cả vợ cả chồng uống thì xác suất thụ thai cũng ngon lành hơn mà cũng tốt cho cột sống của thai nhi sau này bạn ạ.
    Nếu mẹ nó sợ táo bón thì uống OBIMIN , không sợ thì uống ODIRON
    Mỗi ngày 1 viên trước ăn sáng sẽ được hấp thu tốt hơn, có thể uống cùng nước cam. Nếu còn băn khoăn về việc uống thuốc thiếu máu thì mẹ nó có thể pm hoặc alo cho mình. Mình sẵn sàng mẹ nó ạ

17. phuong_nl

phuong_nl Tro`n

mình ở tuần thứ 15 rồi, nên uống thuốc j tốt hả mẹ nó. từ lúc mang bầu mình chưa uống bất kỳ các loại thuốc j cả. Các mẹ có KN tư vấn giúp mình với !

18. Bjnluv

Bjnluv Banned

Em thấy trong hướng dẫn sử dụng nói từ tuần 12 thì uống Canxi, còn từ tuần 24 thì mới uống Sắt.
    Bây giờ em mới được 10 tuần, em đang dùng Obimin. Nhưng bạn em lại nói là uống Obimin có chứa acid Folic, bổ sung tốt nhưng mà ko nên uống trường kì?

19. metin

metin Thành viên mới

Chào mẹ nó,
    Chúc mừng mẹ nó nhé
    Nhưng mà mẹ nó đọc hướng dẫn sử dụng ở đâu mà bảo là : "từ tuần 12 thì uống Canxi, tuần 24 thì mới uống sắt"?
    Nói như thế là sai đấy mẹ nó ạ, sắt cần uống ngay từ khi mang thai, vì sắt giúp sản sinh tế bào máu cho cả mẹ và em bé, trong Obimin (và 1 số thuốc sắt khác) có cả acid folic nên bà bầu còn có thể uống từ khi dự định mang bầu 3 tháng để tăng khả năng thụ thai và phòng ngừa cho bé không bị dị tật đốt sống
    Còn Canxi thì thường là tuần thứ 20 hoặc là tháng thứ 5 thì dùng, 500 mg đến 1000 mg tùy theo cơ địa. Tuy nhiên có mẹ gầy quá thì có khi tuần thứ 15 đã nên dùng rồi. Dùng sớm quá sợ sau khi đẻ xong thì mẹ lại bị sỏi thận
    Obimin thì mẹ nó hoàn toàn có thể uống suốt giai đoạn mang thai và cả khi cho con bú, nhưng 3 tháng cuối mẹ nó nên kết hợp thêm viên sắt khác như là: Ferrovit, ... vì giai đoạn này cần nhiều sắt hơn
    Chúc mẹ nó và em bé an toàn và khỏe mạnh nhé!:p

20. metin

metin Thành viên mới

Mẹ nó ạ,
    Mẹ nó nên uống ngay lập tức OBIMIN 1 viên/ngày sau ăn sáng nhé, nếu cân nặng tăng tốt thì tuần thứ 20 uống viên canxi là vừa.
    Chúc 2 mẹ con khỏe!:p