Cho mình hỏi về siêu âm canh noãn!

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi DOPHG, 13/7/2008.

1. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Hôm nay mình mới đi siêu âm canh noãn lần đầu vào ngày 13 của ck, mình bắt đầu có dịch nhiều. Siêu âm xong chỉ thấy bác sĩ nói là trứng sẽ rụng trong một hai ngày tới, mình hỏi nên thực hiện ngày nào cho chắc ăn thì bs bảo không biết! :( Mình chả biết hỏi gì thêm đành đi về, cầm tờ kq siêu âm mà chẳng biết nên thế nào, mình ghi kq ra đây nhờ mọi người tư vấn giúp nhé!
    1. Tử cung:
    -Tư thế: Trung gian
    -Đường kính: bt(chắc là bình thường)
    -nội mạc lòng tử cung: 8mm
    2. Phần phụ:
    - Buồng trứng phải: có nang noãn 20mm
    - Buồng trứng trái: có nang nhỏ hơn
    3. Túi cùng: không có dịch

Hết. Mình đọc xong chả biết nên thế nào? không biết là đã chiến đầu được chưa, mong các bạn tư vấn cho mình. Cảm ơn nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi DOPHG
    Đang tải...

2. trogiup

trogiup Thành viên mới

Vì chưa hiểu rõ mục đích khi siêu âm canh noãn của bạn (để sinh con trai, để điều trị hiếm muộn, hay một muốn sinh theo kế hoạch...)
    Mình sẽ cung cấp thông tin chung nhất cho bạn nhé!

Noãn có đời sống 12-24 giờ (sau khi rụng), sau khi phóng noãn từ 3-4 h, noãn rơi vào vòi trứng, và tiến về phía tử cung. Sau 12-14h, noãn không được thụ tinh sẽ bắt đầu thoái hoá. Đến 48h thì trứng không được thụ tinh sẽ phân huỷ hoàn toàn.

Tuy nhiên sau khi rụng trứng khoảng 14h trứng thoái hóa vẫn có thể thụ thai, tuy nhiên sẽ khó khăn hơn vì dịch đặc hơn tinh trùng khó tiếp xúc với trứng hơn.

Tính từ thời điểm QH do các yếu tố khác nhau (tư thế QH, tốc độ bơi của tinh trùng, tốc độ cơn co tử cung...) tinh trùng sẽ đến vòi trứng trong vòng từ 15-90 phút.

Hy vọng thông tin trên có thể giúp được bạn.

3. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn nhiều, những thông tin của bạn thật bổ ích. Mình chỉ muốn canh để có em bé thôi, không quan trọng trai hay gái, hai vc đã đi kiểm tra kết quả đều bình thường nhưng mình tính chiến đấu xung quanh ngày trứng rụng đến 3-4 chu kỳ nhưng vẫn chưa thành công. Lần này mình thử đi siêu âm xem sao, mình nghĩ bs sẽ cho mình lời khuyên thời điểm quan hệ để có em bé nhưng hơi thất vọng vì bs chỉ nói kq tốt sẽ rụng trong khoảng 1, 2 ngày. Hôm nay kết hợp với thông tin của bạn mình thấy rõ hơn nhiều, mình nghĩ là sẽ lên lịch chiến đấu tối nay và mai có được không nhỉ ? Mình đang thắc mắc kích thước trứng bao nhiêu thì sẽ rụng ? Niêm mạc tử cung và dịch túi cùng có ảnh hưởng ntn đến sự rụng trứng ? Mình có cần phải siêu âm nữa không ?

4. mymouse

mymouse Thành viên tập sự

Bạn ơi mình có kinh nghiêm đày mình trong vụ canh trứng ne. 5 năm lấy chông mà giờ mới có man.hic.nên việc canh trứng là việc thường xuyên mà minhf lam.

Theo như kinh nghiệm cá nhận Nếu trong trường hợp bạn phải uống kích trứng thì trứng của ban phải rất to cơ khoang sấp sỉ 30mm mới rung đưọc(hic..to nhưng không chất lượng). Nhưng nếu bạn không uông thuốc gì mà để tự nhiên thì ở cơ 20mm là cớ đẹp thi chỉ rung sớm trong nay mai thội nên bạn tiến hành ngay đi liên tuc trong 4-5 ngày ban nhe.sau đó lại đến bác sĩ siêu âm lại xem trứng có rung không.từ hôm ban được cớ 20mm-bạn gặp chồng sau 2 ngay va đến siêu âm xem trứng đã rụng chưa nhé ,

Mình đã liên tục canh trứng suốt cả thời gian dài 9 thang đấy (vì bi benh nên mình phai uong rat nhieu thuốc bắc ) hiện giờ thì mình cũng đã có mang rồi- được 5 tháng( sau khi kiên trì đi canh trứng đấy.hihi).

Mình thường canh trứng tại bác sĩ Yến ở bệnh viện Hèo Nhai ở đó sách sẽ mà bác sĩ lại rất mát tạy. ma quan trong là rất nhiệt tình. nếu như bạn không bị bệnh gì khó khăn thì bạn có thể đến chỗ chi ấy( vì chi ấy lúc nào cũng có thể tư vấn và trả lời hết sức nhiệt tình cho bạn mọi lúc moi nơi )

5. mymouse

Bạn ơi mình có kinh nghiêm đày mình trong vụ canh trứng ne. 5 năm lấy chông mà giờ mới có man.hic.nên việc canh trứng là việc thường xuyên mà minhf lam.

Theo như kinh nghiệm cá nhận Nếu trong trường hợp bạn phải uống kích trứng thì trứng của ban phải rất to cơ khoang sấp sỉ 30mm mới rung đưọc(hic..to nhưng không chất lượng). Nhưng nếu bạn không uông thuốc gì mà để tự nhiên thì ở cơ 20mm là cớ đẹp thi chỉ rung sớm trong nay mai thội nên bạn tiến hành ngay đi liên tuc trong 4-5 ngày ban nhe.sau đó lại đến bác sĩ siêu âm lại xem trứng có rung không.từ hôm ban được cớ 20mm-bạn gặp chồng sau 2 ngay va đến siêu âm xem trứng đã rụng chưa nhé ,

Mình đã liên tục canh trứng suốt cả thời gian dài 9 thang đấy (vì bi benh nên mình phai uong rat nhieu thuốc bắc ) hiện giờ thì mình cũng đã có mang rồi- được 5 tháng( sau khi kiên trì đi canh trứng đấy.hihi).

Mình thường canh trứng tại bác sĩ Yến ở bệnh viện Hèo Nhai ở đó sách sẽ mà bác sĩ lại rất mát tạy. ma quan trong là rất nhiệt tình. nếu như bạn không bị bệnh gì khó khăn thì bạn có thể đến chỗ chi ấy( vì chi ấy lúc nào cũng có thể tư vấn và trả lời hết sức nhiệt tình cho bạn mọi lúc moi nơi )

Chúc bạn thành công

6. mymouse

Mình quen mật ở thời điểm cỡ trứng 20mm bạn gặp chồng 2 ngày rùi lại đi siêu âm trứng xem đã rung chưa. rồi là về "chiến đấu" tiếp 2 đến 3 hôm nữa. mình canh trứng chỗ bác sĩ Yến( bệnh viện Hèo Nhai ) chị ấy sẽ dặn dò rất kỹ về vụ đó.
    Chúc bạn sớm có baby nhé

7. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Cảm ơn mymouse nhé! Mình để bt không uống thuốc gì, ck của mình cũng khá đều! :) mình sẽ theo lời khuyên của bạn, gần chồng hôm nay và ngày mai, ngày mốt đi siêu âm lại xem sao?! mình siêu âm ở 49 Bát Đàn, chỗ này do cô bạn chỉ cho, nhưng mình thấy ông bs siêu âm có vẻ ít lời quá, vèo cái chưa đầy 1p đứng lên thế là xong 60k! :twisted:kq thì chưa hiểu gi ca. Bạn cho mình địa chỉ của bs Yến ở Hòe Nhai được không, chỉ đường cụ thể cho mình nhé (ví dụ như đi từ vườn hoa Hàng Đậu thì sẽ đi ntn?). Nếu lần này ko thành công mình sẽ đến nhờ bs Yến tư vấn. Cảm ơn bạn thật nhiều nhé!

8. trogiup

trogiup Thành viên mới

Về thời điểm QH, bạn có thể quyết định dựa vào tuổi thọ của trứng và tuổi thọ của tinh trùng.
    - Như mình đã đề cập, trứng có đời sống 12-24 giờ (sau khi rụng), sau khi phóng noãn từ 3-4 h, noãn rơi vào vòi trứng, và tiến về phía tử cung. Sau 12-14h, trứng không được thụ tinh sẽ bắt đầu thoái hoá. Đến 48h thì trứng không được thụ tinh sẽ phân huỷ hoàn toàn.
    - Tinh trùng có 2 loại X (con gái), Y (con trai). Tinh trùng X có tuổi thọ cao hơn và thường có thể sống từ 48-72h sau khi phóng tinh.

Có rất nhiều cách để xác định thời điểm rụng trứng. Việc siêu âm sẽ có độ chính xác cao. Nếu muốn bạn có thể siêu âm thêm. Hoặc bạn có thể dùng que LH thử rụng trứng (Vạch dưới từ đỏ đậm nhất chuyển sang nhạt dần).

Hoặc có thể kết hợp với các cách biểu hiện sau của cơ thể:
    - Dịch âm đạo (Chất nhầy cổ tử cung)- Dịch trong và dai như lòng trắng trứng, Kéo dài 10-15 cm không đứt, Chảy ục ra như kinh nguyệt
    - Cảm giác tức và nhói bụng - Tức nặng, chướng bụng ở một bên, nhói đau
    - Âm hộ sưng - Âm hộ sưng, căng như mót tiểu
    - Đo thân nhiệt - Nhiệt độ tụt xuống và tăng đột ngột

Chúc bạn sớm làm mẹ!

Sửa lần cuối: 14/7/2008
  9. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Dịch trắng trong, chảy ục ra mình thấy từ chiều hôm qua, còn chiều và tối nay mình có cảm giác chướng bụng thật, nhói đau bên phải, thỉnh thoảng thôi không phải liên tục, như thế có phải là trứng đang rụng không nhỉ? Nếu đúng là trứng rụng tối nay thì tối mai là hết cơ hội nhỉ ?

Mình lười đo nhiệt độ lắm, que thử thì đã dùng vài lần, toàn căng mắt nhìn mà thấy độ đậm nhạt ở vạch 2 cũng khó xác định, âm hộ thì ko thấy sưng như bạn nói.

10. trogiup

trogiup Thành viên mới

Như mình đã nói, tinh trùng có thể tồn tại từ 48-72h sau khi phóng tinh. Do vậy, mình nghĩ dựa vào các thông tin từ bác sỹ siêu âm canh noãn cho bạn, cũng như những biểu hiện của bạn. Mình nghĩ bạn không phải đợi gì nữa đâu :)

Các biểu hiện mình nói sau đấy chỉ có tính tham khảo. Vì có người có hiện tượng như vậy, có người không.

Ngoài ra bạn cũng nên biết việc trứng có được thụ tinh hay không, còn phụ thuộc vào chất lượng tinh trùng. Và các yếu tố môi trường khác, tư thế, tâm trạng...

Cả vợ lẫn chồng cần thư thái, không lo lắng nhé!

11. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Uh, không đợi nữa ! :mrgreen:
    Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé!

12. mymouse

Bệnh viện Hòe Nhai ở ngay trong chợ luôn( ở đầu phố phia vườn hoa hàng Đậu đi vào)- 0989978904 đây la số điện thoại của Bác sĩ Yến- ban có thể gọi cho chi ấy bất cứ lúc nào bạn cần tư vấn( cho dù bạn chưa là bệnh nhân của chi ậy). Chị ấy nhiệt tình lắm.Ở Phụ sản HN va viên C mình quen kha nhieu bac si vậy mà mình vẫn muốn đến gặp chị ấy khám để được tư vấn mọi thắc mắc mà mình muốn giai đáp mà ko có bác si nào lại có thể nhiệt tình giai đáp cho minh như chi ấy. hihihi. mà trước đó mình cũng ko hề quen chi ấy.Cùng do giới thiệu mà đến đó thôi . Thấy chị ấy nhiệt tình quá nên " kết" chị ấy luôn.và toàn khám thai ở đó.chi có mấy giai đoạn quan trọng siêu âm như 12 tuần , 22 tuần ,... thì đến bác sĩ khác để siêu âm thôi( chi ấy ko chuyên siêu âm 4D ).
    Mình thi hy vong bạn thành công lần này và không cần tìm đến bsi Yến.
    Mong bạn thành công

sweet thích bài này.
  13. châu á

châu á Thành viên chính thức

Em lại nghe tin bs Mai Đê la thành rất giỏi về khoản này, chẳng biết thế nào nữa em cxũng đang theo dõi ở đấy, kq chưa có vì em đang rối loạn vòng kinh nhưng thấy việc dầu tiên là hơi bị đắt. Mình vào siêu âm đầu dò khoảng 1p, chờ đến lượt khám bs chẩn đoán cho khoảng 10 viên thuốc tránh thai( chắc đồ ngoại) hẹn 5 ngày sau khi ra kinh khám lại hết 250k. Hic nếu tốt thật thì cũng ko tiếc đâu nhưng...hic hic, còn phải vài lần khám nữa:rolleyes:

14. DOPHG

DOPHG Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn, nhất định mình sẽ đến bs Yến khám.

Không biết có ai bị giống mình không, mấy chu kỳ gần đây mình theo dõi cứ khoảng 5-6 ngày sau khi rụng trứng thì mình bị ra khí hư nhiều, màu vàng kèm với ngứa kinh khủng, nhưng chỉ khoảng 3-4 ngày thì lại hết, không ngứa, khí hư rất ít. Có phải mình đã bị nấm rồi không ? mình tưởng nếu bị nấm thì sẽ bị ngứa liên tục, không theo chu kì chứ nhỉ ?

@Châu Á: Mình chỉ tự canh và đi siêu âm thôi chưa chính thức theo bs nào, có lẽ tự canh không được thì phải theo bs thôi! :mrgreen: Với lại mình sợ SA đầu dò lắm!

15. trogiup

trogiup Thành viên mới

Mình thì chưa có kinh nghiệm về việc này :(. Tuy nhiên theo quan điểm của mình, có bất cứ vấn đề gì nghi ngờ thì nên tới bác sỹ để khám.
    Có một số bệnh nếu điều trị sớm sẽ rất đơn giản, nhưng nếu để lâu việc điều trị sẽ trở nên phức tạp và tốn kém. Vì vậy mình nghĩ bạn nên tới bác sỹ để khám phụ khoa.
    Bạn có thể vào link sau xem có cấn chuẩn bị thêm những gì về sức khỏe trước khi mang thai không nhé: http://www.hiemmuon.vn/index.php?op...mang-thai&catid=3:suc-khoe-sinh-san&Itemid=59

Chúc bạn sớm có bé.

16. sweet

sweet Banned

lam on cho minh hoi Canh trung o dau la hieu qua nhat.Minh o Ha Noi.dang rat mong co baby.xin chi cho minh dia chi dang tin cay nhat nhe.Cam on nhieu!

17. sweet

sweet Banned

Có ai nói cho mình biết Canh trứng có đau ko?

18. phamthikimnguyet

phamthikimnguyet Thành viên tập sự

Chào các bà mẹ,
    Mình đi siêu âm canh noản, chu kỳ của mình 39-40 ngày, mình bị vào ngày 20.2 thì ngày 3.3 minh đi si6u âm, bác sĩ chỉ ghi:
    - Nội mạc mỏng.
    - Hai buồng trứng không thấy noản trội.
    Hẹn ngày 7.3 siêu âm lại nhưng kết quả cũng giống như trên. Bác sĩ bảo, giao hợp tự nhiên. Tháng sau, canh lại.
    Vậy nội mạc là gì?
    Nguyên nhân tại sao không có noãn trội? Theo như mình biết thì chu kỳ của mình 40 ngày thì ngày thứ 26 mới là ngày trứng rụng nhưng chỉ mới ngày thứ 16 siêu âm thì bác sĩ biết là không có noãn.
    Có ai biết, xin giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

19. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

Theo mình thì khi bác sỹ siêu âm không thấy bạn có trứng to vượt trội, vì khi khoảng mười mấy ngày từ khi có kinh thì phải có ít nhất một quả trứng to hơn các quả khác. Chu kì bạn dài thì trứng của bạn có khi phải đến ngày 24-26 ngày mới rụng thì xxx nhưng khi chỉ cần đến ngày 18 chả thấy quả nào nữa, tự dưng trứng biến mất đi thì coi như tháng đó bạn không rụng trứng, đành để tháng sau. Bạn cứ đi siêu âm đều đi, nhưng nên cách quãng ra, chả cần tốn tiền liên tục đâu. Khoảng này 16 đi siêu âm lần 1, xem trứng to nhỏ thế nào rồi mấy ngày sau tiếp tục đi, chả cần thiết đi liên tục tốn tiền, gần đến ngày 24-26 thì siêu âm gần hơn nhé.Chúc bạn có tin vui

phamthikimnguyet thích bài này.
  20. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực