3 tháng giữa: Biện pháp trị cảm cúm nhanh, hiệu quả và an toàn nhất cho bà bầu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi kikoshop, 26/4/2010.

1. kikoshop

kikoshop Baby fashion-VNXK

Chào mọi người.
    Vợ em đang mang thai hơn 5 tháng nhưng rất hay bị sổ mũi, cảm cúm, đau đầu. Hiện tượng này xảy ra khá thường xuyên. Những lúc như vậy thấy vợ em thật khổ mà không biết cách nào có thể giúp vợ em mau khỏi cả. Em tìm một số phương pháp trên mạng nhưng không hiệu quả nắm như nuốt tép tỏi...
    Thấy mọi người bảo có thể uống "cảm xuyên hương" nhưng vợ em nhất quyế không uống thuốc gì hết.
    Vậy mẹ, chị nào có kinh nghiệm. chỉ giùm em với nhé.
    Chúc các mẹ luôn happy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kikoshop
    Đang tải...

2. cua_hanoi

cua_hanoi Thành viên nổi tiếng

Cảm xuyên hương bao gồm những chất nóng, ko có lợi cho bà bầu đâu bạn ơi, nếu bị cảm cúm, sổ mũi thì những thuốc an toàn cho bà bầu là Panadol, Paracetamol. Vợ bạn có thể uống an toàn mà:)

3. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

Coi chừng với cảm xuyên hương đấy bạn ơi, ko phải là vô hại mà còn nguy hiểm đó. Chị của e làm cùng cơ quan mình có bầu 3 tháng bị cúm uống cảm xuyên hương xong đi siêu âm lại thì thai nhi mất hết lục phủ ngũ tạng đấy bạn ơi. Và đã có bài báo khuyến cáo rằng chưa có nghiên cứu khoa học nào chứng minh cảm xuyên hương vô hại đối với phụ nữ mang thai. Mọi người hãy cẩn thận nhé

4. kikoshop

Ủa sao em tưởng đó là những thuốc dành cho người thường, còn thai phụ nên uống cảm xuyên hương chớ ạ?

5. kikoshop

Cảm ơn chị.
    May mà vợ em chưa uống. Thế nên điều trị bằng cách nào bây giờ hả chị?Nếu không dùng đến thuốc.

6. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Mình thì dùng cách nướng tỏi lên rồi ép lấy nước uống, đánh rượu gừng khi mới bị, ho thì uống húng chanh hấp với quất và mật ong,ngậm quất ngâm...toàn phương pháp dân gian chứ chẳng bao giờ dùng thuốc tây cả. Lần nào bị cũng phải tầm 5 ngày mới khỏi. Nếu hay bị thì tốt nhất là phòg bệnh thôi: súc miệng bằng nước muối vào tối và sáng,mặc đủ ấm,mỗi ngày uống 1 thìa nước quất ngâm với mật ong hoặc đường.

7. kikoshop

Không có cách nào hiệu quả hơn nữa hả chị?
    Mấy cách đó thì hiệu quả hơi lâu chị ạ.
    Mà vợ em thì đang mệt quá.

8. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

thuốc tây thì mới nhanh khỏi nhưng lại ko dùng được. Tớ cũng đang bầu bí, vừa rồi cũng dính mấy lần nhưng toàn cả tuần mới khỏi. Mệt nhưng chắc là ko có cách nào đâu.

9. kikoshop

Sáng nay, ngủ dậy đang định thay đồ thì thấy vợ em khóc, vì kêu mệt và trong người khó chịu quá. Em thương vô cùng, nhưng kêu đi gặp bác sỹ thì vợ em nhất định không chịu. Chắc cả đêm qua, vợ em khôg ngủ được vì mệt, còn em vẫn cứ ngủ ngon lành.

10. Maxo_hn

Maxo_hn mẹ pé Vịt - 0902.1984.82

Nhà bạn có lọ địa liền nào ko (rượu ngâm địa liền, trầu đá, gừng núi - bài thuốc cây cỏ của các cụ, mấy loại lá này bán nhiều ở Yên Tử, về rửa sạch, cắt nhỏ, ngâm rượu, tầm 1-2 năm sau khi ngâm là "ngấu" và chất lượng nhất dùng tốt nhất, ko thì sau khi ngâm vài tháng dùng tạm cũng đc)
    M cũng đang có bầu cũng hay cảm vặt như thế, chỉ cần dùng địa liền xoa cổ, mặt, tay, chân là ok hết cảm cúm liền. Chảy nc mũi thì chấm bông vào nc địa liền rồi nhỏ vào mỗi bên mũi 1 giọt nhỏ, rất hăng và cay nhưng sẽ hết luôn. Nếu bị đau nhức răng thì lấy tăm chấm 1 ít nc địa liền chọc vào chỗ răng ấy cũng đỡ đau, túm lại là nc này tốt, gia đình họ hàng tớ chuyên dùng ngoài da nhiều năm nay cho trẻ con những khi cảm sốt, dùng xoa bóp chân tay cho ng lớn. Nếu bạn ko có thì hỏi ng thân họ hàng xem có ai có ko xin chắt lấy 1 chai nhỏ mà dùng cho vợ, tốt lắm đấy.
    Còn ho thì ngậm chanh với mật ong thôi chứ đừng uống thuốc viên

kikoshop thích bài này.
  11. kikoshop

"Địa liền" hả chị. Cái tên nghe lạ quá, lần đầu tiên em nghe thấy. Nhưng em sẽ hỏi thử xem hàng xóm có ai có không? Em sẽ xin về dùng thử. Cảm ơn chị nhiều.

12. tinhyeucuatoi

tinhyeucuatoi Thành viên rất tích cực

Đúng là củ địa liền (củ tươi mới tốt nhé) ngâm với gừng tươi (chỉ cần giã nát, ngâm 2 loại này thôi) ngâm với rượu nhé. Rất tốt, như bạn Maxo_hn nói, hiệu nghiệm và an toàn cho thai phụ, trẻ em, mọi lứa tuổi.

Quê mình có trồng cây địa liền, mình có thể mua giúp bạn. Gừng tươi bạn ra chợ mua. Giã nát ngâm 2 thứ với rượu là dùng được ngay. Mình ở Hà Nội. Trong nhà nên có 1 lọ rượu này.

Ngoài ra cũng có một cách phòng cúm hiệu quả - trường hợp chớm bị cúm thôi nhé. Gừng giã nát cho nước sôi nóng vào để nước trong gừng thôi ra, chanh cả quả vắt vào cốc, cho mật ong vừa uống. Uống lúc đang nóng (vừa uống vừa hít hà vì nóng ý). Đảm bảo chớm bị cúm, hoặc bị lạnh sổ mũi, hoặc người ngây ngấy mỏi mệt (triệu chứng chớm bị của cúm) đều ok. Uống lúc no với người bị đau dạ dày, đường ruột yếu. Có thể uống nhiều lần đến khi hết cúm.

Trường hợp đã bị cúm rồi thì phương pháp này không hiệu nghiệm nữa.

Chúc mọi thai phụ đều khỏe mạnh.

Sửa lần cuối: 27/4/2010
    kikoshop thích bài này.
  13. ha hoa

ha hoa Guest

Đại liền của Yên tử thì nhất rùi, nhưng có thể động viên vợ xơi tỏi sống và giẫ tỏi ra, hòa tí nước phun khắp nhà cũng ok đấy

14. tinhyeucuatoi

tinhyeucuatoi Thành viên rất tích cực

Địa liền ở đâu trồng cũng tốt. Mẹ chồng tớ cho tớ mấy củ địa liền tươi dùng ok. Không chỉ cảm cúm, cảm gió, đau đầu đều dùng được hết. Quê chồng tớ còn có mẹo đánh cảm - đau - mà hiệu nghiệm.

15. Maxo_hn

Maxo_hn mẹ pé Vịt - 0902.1984.82

Địa liền, gừng núi, trầu đá ở Yên Tử được đánh giá là tốt nhất cho bài thuốc rượu địa liền đấy các mẹ ah, vì nhà m có truyền thống lâu năm dùng rồi đúc kết ra như vậy :D (m ở HN)
    Yên Tử địa hình núi đá đất ít nên cây cối mọc ở đây cằn, nhìn mã của củ gừng và địa liền ko mỡ màng xanh tươi như trồng ở các vùng khác, mầu đậm đà xấu xí hơn nhiều do chủ yếu mọc hoang chứ ko phải đc trồng nên vị đặc biệt thơm nồng hơn hẳn, rất tốt đấy nhé, riêng khoản trầu đá YT thì khác so với trầu thường nhiều lắm , tốt hơn nhìu .. Nên nếu có dịp đi YT hoặc có ng nhà đi các mẹ thử mua / nhờ mua về ngâm rồi tự nhận xét xem sẽ thấy bài thuốc này rất hay và cần thiết cho người lớn, trẻ nhỏ, đặc biệt là bà bầu.
    Chúc nhà Kiko mau khỏe nhé

16. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

bank này nói nghe sợ vậy.mình chưa nghe thấy chuyện này bjo,mình nghĩ ko phải là do thuốc mà do mẹ đó bị cúm lâu quá thôi(chứ đầy ng vẫn uống CXH có sao đâu)????mình cũng hay bị ốm vặt khi mang bầu nhg mình vẫn uống cảm xuyên hương.Thuốc Nam thì nóng thật nhg chớm bị cảm cúm 1 phát thì uống luôn,mình ko biết mọi ng tn nhg mình phải uống để khỏi ngay lập tức,còn hơn là cứ để dai dẳng sẽ ảnh hưởng đến thai nhi.Hồi mình chửa đưa đầu ốm liên tục,mọi ng khuyên uống CXH mình cũng nhất định ko uống,đến khi đi khám bsi bảo phải uống cho chấm dứt hẳn ốm ko sẽ ảnh hưởng đến con thì mình mới uông.Hiện tại cho đến giờ mình bầu 2 đứa rồi cả lần trc lẫn lần này mình vẫn uống CXH và con mình chưa bị sao hết.Bạn cứ yên tâm nhé.Đúng là bà bầu thì nên hạn chế uống các lọai thuốc,nhg việc gì cần lầm cho dứt điểm thì vẫn phải làm bạn nhé.riêng cảm cúm mà để lâu càng ko tốt cho em bé.
    Mong lời khuyên này sẽ giúp v bạn khỏi ốm.Mình thì ko thik chữa bàng pp dân gian cho lắm vì vừa lâu mà hiệu quả thì tùy từng cơ địa mới có tác dụng,và cái chính là pp dân gian chưa đc chứng minh là có khoa học.

17. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Nhai tỏi sống cũng tốt nhg cái mùi thì ôi thôi.....khó ai mà chịu nổi.ăn xong chắc chả dám nc với ai nữa.

18. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

bác chủ top thương vợ đến lãng mạn luôn ấy, thật ngưỡng mộ.

Ngày xưa ông xã mình chờ đứa con gái đầu lòng cũng thế.
    hic, giờ chờ đứa thứ 2, hic, cứ như ai chửa chứ chả phải vợ mình !!!
    Đúng là đàn ông, sau mấy năm là thay tính đổi nết ngay được. Cầu mong đồng chí đừng giống thế nhá

kikoshop thích bài này.
  19. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Lúc nào cũng phải nghĩ trong đầu mình là "đi đẻ thuê" bác ạ.

20. kikoshop

Nghe mẹ này nói ma mình sợ quá. Đừng nên nghĩ tiêu cực thế như thể chị ạ.