3 tháng cuối: dây rốn quấn cổ em bé, làm sao đây?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mauhau, 19/2/2008.

1. mauhau

mauhau Thành viên mới

Các mẹ ơi, em đang mang thai được gần 37 tuần, hôm qua đi siêu âm màu ở Nguyễn Thị Minh Khai thì bác sĩ siêu âm nói là cổ em bé có 1 vòng dây rốn quấn . Em hỏi bác sĩ khám thì bác sĩ không khẳng định điều gì cả mà chỉ nói chung chung . Em lo lắng quá các mẹ ơi! không biết là dây rốn quấn cổ như em thì có phải sinh mổ k? quên nữa , nhau thai của em bị vôi hoá từ lúc 35,5 tuần rồi ...........

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mauhau
    Đang tải...

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bạn ơi, vấn đề này phải theo dõi thường xuyên đấy, bạn nên vào viện C khám đi.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Em bé là tớ rau rốn quấn cổ vòng, thai ngược nên tớ phải sinh mổ đây.

Khi thai khoảng 35 - 36 tuần gì đó, bác sĩ cho mình mỗi tuần đi siêu âm một lần để kiểm tra. Nên trong giai đoạn này, mình nghĩ là bạn cứ làm theo bác sĩ chỉ định là tốt nhất. Còn trong trường hợp cần phải sinh mổ thì không có gì đáng sợ đâu. Khi vào phòng sinh, bác sĩ sẽ gây tê màng cứng hoặc gây mê (mình được gây tê), nên vẫn nói chuyện nheo nhéo với bác sĩ cho tới khi em bé được lấy ra. Đau sau khi sinh nở khoảng 1 - 2 tuần. Cho tới giờ thì vết mổ lành lặn rùi.

4. hangtr

hangtr Bắt đầu nổi tiếng

Bạn đừng lo lắng quá, tuy nhiên phải theo dõi thường xuyên để bác sỹ chỉ định sinh thường hay sinh mổ, mình trước cũng bị rau quấn cổ nhưng đến lúc sinh em bé lai tự gỡ ra được lên mình sinh thường, bác sỹ khám cho mình bảo do em bé hiếu động lên lúc bị quấn lúc lại tự gỡ được, mà có một vòng thì em bé cũng dễ gỡ hơn. Chúc may mắn

5. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Bác ơi mẹ này ở Tận TPHCM bác lại xui đi viện C khám là sao :D ? bạn mauhau ơi, cái đó người ta gọi là tràng hoa quấn cổ đấy tuỳ vào em bé quấn mấy vòng nữa cơ, nếu 2 vòng thì khả năng fai sinh mổ là chắc rồi, nhưng mình biết nhiều trường hợp bạn mình tràng hoa quấn cổ nhưng đến lúc gần sinh em bé lại tự gỡ được nên ko lo lắng quá đâu . Còn nếu phải mổ á ? càng sướng chứ sao đỡ phải đau đẻ , mọi cái mình đều biết chỉ hơi tức tức 1 tý khi BS lấy em bé ra thôi . còn vết mổ đau có đáng gì so với các mẹ phải đau đẻ đâu. bạn mauhau 37 tuần rồi thì cũng nên theo dõi cẩn thận vì sắp đến ngày sinh rồi lại còn còn so nữa nên có khi sinh sớm đấy . Chúc mẹ tròn con vuông nhá .

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hihihi, tớ kô đọc kỹ, nhưng bạn mình cũng gặp trường hợp này, không theo dõi thường xuyên, đến tháng thứ 7 thì phải lấy thai ra đấy vì bị chết lưu, vì nhiều khi bé hiếu động làm cho tràng hoa càng quấn chặt hơn.
    Nhưng mẹ nó đừng lo lắng quá nhé, mình biết càng sớm thì càng nên theo dõi sớm và thường xuyên.

7. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Chao ôi, mình sinh mổ 2 lần đau thấy mấy ông trời . Tới lần thứ 2, 3 ngày là BS bắt tập ngồi lên, tập đi, mình đau đến mức nói với chồng: "cho em chết ". Sinh mổ rất đau vì bạn có 2 vết thương, 1 là mổ ngoài thành bụng, 2 là mổ nơi tử cung . Em gái mình nó lần đầu sinh thuờng, lần sau sinh mổ, làn tới nữa cũng mổ luôn, cuối cùng nó kết luận sinh thuờng đau lúc đẻ, nhưng sau đó thì mau hết, còn sinh mổ thì đau lâu hơn, nhất là khi thức đêm nhiều cho con bú, vì vậy sinh thuờng khỏe hơn .

Nói vậy cho biết thôi chứ ban mauhau (mẫu hậu à ?:)) ráng lên nhe, thuơng con thì cỡ nào cũng sẽ chơi được hết .

8. mauhau

mauhau Thành viên mới

ơ, thế em bé có thể tự gỡ vòng dây rốn được sao ? Em không biết vụ này các chị ạ. Thực ra đây là tập 2 nhà em đấy, tập 1 em sinh hết sức dễ dàng, sinh thường, nhưng sang tập 2 này thấy khó khăn quá, lại đủ thứ, dọa sảy mấy lần, dọa sinh non từ lúc 27 tuần. Em lo lắng gần chết. Bây giờ bác sĩ khám thai cho em không trả lời câu hỏi của em là sinh thường hay sinh mổ, nhưng thông thường dây rốn quấn cổ 1 vòng thì xác suất mổ là rất cao phải không các chị? Em còn nghe nói nếu dây rốn dài thì có thể xử lý để sinh thường, còn nếu dây rốn ngắn thì mổ là cái chắc. Nghe hãi hùng quá!!! Úi, công chúa nhà chị Golden trông yêu quá, nhà em cúng con gái toàn tập đây. Các chị ơi có kinh nghiệm gì về vụ này chia sẻ với em đi, em lo lắng lắm rồi !!!!!!!

9. Mẹ Khả Ly

mauhau ơi, bé không gỡ được dây rốn mà là khi bé di chuyển, có khi mà tự nhiên dây rốn bung ra mà thôi . Còn khi dây rốn quấn BS cho sinh thuờng hay mổ cũng tùy vào tay nghề của BS và tình trạng đang bị quấn của bé . Nhưng bên Nhật, hể bị quấn là 99% chỉ định mổ cho an toàn cả 2 mẹ con . Tình trạng thai kỳ của bạn lần này hơi "mệt" đấy, ráng đi khám thuờng xuyên nhé, và nhất là đừng lo lắng quá . Khi mình bị báo là em bé bị dây rốn quấn, BS cũng bắt tập thể dục (chổng đít ! ;)) và đi bộ 1 ngày 30 phút, nhưng nếu không được thì phải mổ, kết quả là nó lì quá, cuối cùng phải mổ . Con em ra sau chả có tội tình gì mà cũng bắt phải mổ vì đợt trước mổ cho cô chị rồi .:-D

10. mauhau

mauhau Thành viên mới

Mẹ Khả Ly ơi, chị bày cho em cách tập thể dục đi, đi bộ thì em cũng đi rồi, nhưng nếu chổng lên mà dễ đẻ thì em sẵn sàng tập, chị chỉ cho em cách nhé !!!!!!!! Nhanh lên chị ơi, em sắp đến ngày sinh rồiiiiiiii

11. Mẹ Khả Ly

mauhau ơi, làm mình lính quýnh theo, có xài Yahoo Messenger không?, cho địa chỉ nhé. Cái vụ tập thể dục này chat với nhau thì dễ hơn viết qua email.....

* Mình sinh năm 1973 .

12. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Đọc bài nhà Golden mà lo quá. Hôm qua đi siêu âm (32 tuần), bs cũng bảo bé bị 1 vòng dây rau quấn cổ. Mà em bé nhà mình hiếu động lắm, đạp suốt ngày, chả hiểu dây rau có tự bung ra hay lại thít chặt hơn thì chết.

13. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Keke, bình tĩnh đi mẹ nó. Tuti nhà tớ còn 2 tràng quấn cổ cơ. Trong bụng mẹ đạp thình thịch, lộn lên lộn xuống. Đến lúc gần đẻ thì còn 1 tràng quấn cổ. Đến lúc đẻ ra, tớ đẻ thường nhé, mẹ còn nhỏm dậy nhìn bác sỹ gỡ vòng dây khỏi cổ con cơ, kek. Nhưng công nhận là các cụ nói đúng, đứa nào có tràng hoa quấn cổ đẻ ra thì bướng và nghịch lắm. Con Ti nhà tớ giờ nghịch hơn cả con trai nhiều.

Brightmoon thích bài này.
  14. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

chịu khó để ý bé xem thai máy 3 lần trong ngày. Bé ở trong bụng me cũng ăn ngủ theo giấc rồi . Bé nhà mình hay đạp lúc 11h sáng, 6h chiều,10h tối

2 tuần siêu âm lại xem dây rốn bung chưa

bé mình 1 vòng dây cuốn mãi lúc sinh mới bung đấy

chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé

15. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

Bé bị tràng hoa quấn cổ thì mẹ cần chú ý cẩn thận hơn. Nếu thấy bé đạp nhiều và mạnh một cách bất thường hay bé ít đạp hơn bình thường thì nên đi siêu âm kiểm tra ngay để can thiệp kịp thời nhé. Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông !

16. Brightmoon

Vẫn phải bình tĩnh và cẩn thận theo dõi hơn thôi, biết làm thế nào được. Đọc thấy nhiều bé khác cũng bị tràng hoa quấn cổ nên mình cũng đỡ lo hơn một chút.

Cảm ơn tất cả các mẹ nhé.

17. unxinh

unxinh Thành viên mới

Ôi mình cũng đang mang thai tháng thứ 9 rồi, em bé cũng bị dây rốn cuốn cổ 1 vòng, mình cũng lo quá vì lần trước sinh khó, nhưng đi khám thì bác sĩ lại bảo không sao, lo quá cơ :(

18. Brightmoon

Mình SA lại hôm 34 tuần, vẫn 1 vòng nhưng quấn lỏng thôi nên chắc không sao. Chắc em bé nhà bạn cũng vậy. Đừng lo nhé.

19. mẹ tin còi

mẹ tin còi Thành viên chính thức

Mình đọc được bài này giống trường hợp bạn "mauhau", bạn tham khảo nha

Em mang thai được 35 tuần, kết quả siêu âm ghi vùng cổ thai nhi có dạng một vòng dây rốn. BS cho hỏi vậy có ảnh hưởng gì đến bé và việc sinh thường hay sinh mổ không? Xin cảm ơn.

- Trả lời của Phòng mạch Online:

Hình ảnh dây rốn nằm cạnh cổ thai nhi luôn là nỗi lo cho tất cả các thai phụ. Thật sự cũng có những trường hợp thai bị đột tử trong ổ bụng hay trong quá trình sinh do dây rốn gây ra như sa dây rốn, dây rốn thắt nút, dây rốn ngắn…

Nhưng cũng có nhiều trường hợp thai vẫn phát triển bình thường và sinh thường dù có tới 2-3 vòng dây rốn quấn cố.

Khi siêu âm ghi nhận dấu hiệu dây rốn cạnh cổ thai nhi, quá trình khám thai cũng như quá trình theo dõi chuyển dạ sẽ được sát sao hơn. Người mẹ sẽ được hướng dẫn theo dõi thai máy mỗi ngày, khi có dấu hiệu thai máy ít, thai máy yếu thì lập tức khám lại ngay và thực hiện khám thai đầy đủ.

Cách theo dõi thai máy:

- Đếm ba lần trong ngày sau khi ăn trong vòng một giờ, nếu trên bốn cử động thai/một giờ thì thai ổn định.

- Đếm liên tục trong 12 giờ/ngày, nếu trên 10 cử động thai/ngày là trong giới hạn bình thường.

- Số lần đếm dưới mức trên là bất thường, cần đến BS kịp thời.

Ths.BS NGUYỄN HỒNG HOA
    Nguồn: Tuổi trẻ

20. Mẹ Súng

Mẹ Súng Thành viên chính thức

Cái vụ vòng rau quấn cổ này nên theo chỉ định của bác sỹ và cách theo dõi nhịp tim thai giống mẹ tin còi đã mách. Nhưng thường thì các bé có vòng rau quấn cổ là các bé rất hiếu động, hoạt động trong bụng mẹ cả ngày nên mới dễ bị rau quấn cổ.
    Rau quấn cổ có nguy hiểm hay không còn tuỳ thuộc vào độ dài của dây rốn nữa. Nếu dây rốn quá ngắn thì khả năng sinh mổ cao, còn nếu dây rốn có độ dài trung bình (từ 60cm-120cm) thì vẫn có khả năng sinh thường. Nếu dây rốn dài hơn (>120cm) thì khả năng sinh thường lớn nhưng lại có hiểm họa khác là dễ bị sa dây rốn gây nguy hiểm cho cả mẹ và con.
    Bé đầu nhà em dây rốn quá dài (>180cm), nhưng "may mắn" là con nghịch quá nên dây rốn ko chỉ quấn cổ mà còn 1 vòng quấn nách, 3 vòng quấn thân, 1 vòng quấn chân nên ko bị sa dây rốn trong quá trình chuyển dạ. Em vưỡn sinh thường và được tận mắt nhìn thấy bsỹ gỡ dây rốn cho con.
    Bé thứ 2 (đang sắp sinh, còn ~10ngày nữa) cũng có tràng hoa quấn cổ, nhưng SA thì thấy bsỹ bảo dây rốn bình thường, ko quá dài cũng ko quá ngắn, khả năng sinh thường rất cao. Sắp đến ngày sinh rồi mà bé vẫn rất nghịch, đạp mẹ suốt nên em cũng ko lo lắng gì lắm. Cũng ko biết bé có thể tự gỡ được dây rốn ra ko hay lại quấn thêm vòng nữa. Nhưng lúc sinh bsỹ sẽ tuỳ vào tình hình mà xử lý thôi.
    Các mẹ có bé có vòng hoa quấn cổ đừng quá lo lắng nhé. Lắng nghe con mình 1 chút sẽ tự thấy yên tâm thôi mà.